ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยกันอธิบาย " เสียงหวาน " ในความรู้สึกของท่านกันหน่อยนะ นะ นะ  (อ่าน 6570 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[yes-raccoon] ข้องใจและอยากรู้ครับว่า " เสียงหวาน " ในความรู้สึกของท่านเป็นอย่างไร ลองอธิบายออกมาเป็นตัวหนังสือ ให้พอเข้าใจในความคิดความรู้สึกของท่านให้อ่านหน่อยสิครับ  นิดนึงก็ได้ อยากรู้ว่าเป็นอย่างไร คล้ายๆกันมั๊ยน่ะครับ เชิญครับ... ขอบคุณทุกท่านมา ณ ที่นี้

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
ผมเคยถามเพื่อนๆมาทีนึงแล้ว ปัจจุบันก็ยังไม่รู้อยู่ดีว่าหวานเป็นไง  laughhahaha

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
 [unde_cided] เท่าที่รู้สึกและเข้าใจไปเอง เสียงหวานก็คือพอเปิดเพลง สาวๆร้อง เสียงมันต้องละเมียด ลากยาวนิดนึงให้ชวนฝัน  [in-love-raccoon] แบบนั้นผมเรียกเสียงหวานแต่ถ้า เปลี่ยนหลอดแล้วเสียงนักร้องดูอวบอ้วนมีพลังขึ้นผมเรียกไม่หวานครับ  [roll]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
เสียงหวาน..  [in-love-raccoon]
   ยกตัวอย่าง : เวลาเริ่มจีบ เริ่มรัก กันใหม่ๆ คำพูดที่ใช้พูดกัน จะนุ่มนวล ชวนฟัง ไพเราะไปหมด ฟังแล้วสบาย ชอบ มีทอดหางเสียง ...เสียงแหลมผู้หญิงก็ลากยาว ระยิบระยับ...พลังเสียง สามารถควบคุมระดับได้นุ่มนวล มีกำลังสำรองเหลือเฟือ...

เสียงแข็ง.. [i-r-a]
  ยกตัวอย่าง : เวลาอยู่ด้วยกันไปนานๆ เริ่ม พูดเสียงแข็งแล้ว พูดห้วนๆ ไม่มีหางเสียง เสียงกุดๆ ไม่เหมือนเสียงหวาน จะมีทอดหางเสียง และไล่โทนลากยาว...ไดนามิค อิมแพคเยี่ยม...แต่ไม่สามารถควบคุมได้...

ลองหลับตาจินตนาการนึกถึงซิครับ...ตอนรักกันใหม่ๆ เป็นอย่างไร....แล้วกับอยู่ไปด้วยสักพักแล้วเป็นอย่างไร... 3-2-1-raccoon

งั้นกับเดอะเมียผมก็ คงหวานๆแข็งๆเป็นพักๆ แน่ เพราะตอนซื้อของให้เนี่ย 3-4หมื่นก็เสียงหวาน แต่พอบิทหลอดมา 4-5000 เสียงแข็งทันที  [phok] [phok]

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

งั้นกับเดอะเมียผมก็ คงหวานๆแข็งๆเป็นพักๆ แน่ เพราะตอนซื้อของให้เนี่ย 3-4หมื่นก็เสียงหวาน แต่พอบิทหลอดมา 4-5000 เสียงแข็งทันที  [phok] [phok]

[laugh-raccoon]  เหมือนๆ ผมเลยครับ... [phok]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
ความเห็นส่วนตัวผมเสียงหวานส่วนใหญ่จะเปรียบกับเสียงนักร้องผู้หญิง ปลายเสียงจะทอดยาวกังวานฟังแล้วขนลุก ถ้าเป็นเสียงดนตรีก็ออกทำนองนี้แหละครับ

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
เสียงหวาน ต้องประมาณ fender
เสียงหนา ต้องประมาณ gibson
เสียงแข็ง ต้องประมาณ ibanez

จะมีใครเข้าใจกับผมไหมเนี่ย  [confused-raccoon]

จะมีใครเข้าใจกับผมไหมเนี่ย  [confused-raccoon]

เข้าใจครับผม...เข้าใจว่าน้า fender เสียงหวาน... [yes-raccoon]

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ

ขอเเจมด้วยครับ  ดุหนาๆอ้วนๆ MESA ,
     โหดๆ ดุๆ Hughes & Kettner 
    หวานๆ fender , mashall 
หวานๆของผมประมาณว่าเเบบเพราะๆหลงไหลชวนน่าฟังอะไรประมาณนั้นมั้งครับ
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ kang2499

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
[unde_cided] เท่าที่รู้สึกและเข้าใจไปเอง เสียงหวานก็คือพอเปิดเพลง สาวๆร้อง เสียงมันต้องละเมียด ลากยาวนิดนึงให้ชวนฝัน  [in-love-raccoon] แบบนั้นผมเรียกเสียงหวานแต่ถ้า เปลี่ยนหลอดแล้วเสียงนักร้องดูอวบอ้วนมีพลังขึ้นผมเรียกไม่หวานครับ  [roll]
[checks-raccoon] แบบว่า เหมือนมีนักร้องตัวจริงมาร้องอยู่ข้างหน้าหรือป่าว!!!!  [in-love-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
หวานแบบผมคือ ถ้าเป็นเพลงร้อง นักร้องหญิง จะต้องรู้สึกถึงน้ำเสียงที่มีตัวตนเหมือนจริงมาร้องอยู่ด้านหน้า และฟังแล้วขนลุกเล็กน้อย แต่ไม่ควรลากเสียงเยอะไป ฟังดูดัดเกินไป

ถ้าเป็นเพลงบรรเลง โดยเฉพาะเครื่องดนตรีโลหะ-เครื่องลม ความกังวานของเสียงกับเนื้อเสียงโดยเฉพาะเสียงลมตอนเป่า และปลายโน๊ต จะฟังแล้วมีบรรยากาศดีมาก

เป็นแนว Music Love มากกว่า แบบที่บางคนเรียกว่า "หวานฉ่ำ" น่ะครับ ไม่รู้ว่าจะเหมือนกะคนอื่นมั๊ย  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ผมเคยถามเพื่อนๆมาทีนึงแล้ว ปัจจุบันก็ยังไม่รู้อยู่ดีว่าหวานเป็นไง  laughhahaha

พ่อนกำนันนี่แหล่ะ ที่ถามคำจำกัดความเสียงหวานจากผมว่าคืออะไร
แล้วคำตอบคำว่าเสียงของเราสองคนมันต่างกัน

เดี่ยวมาต่อนะ เพราะติดประชุมวาระด่วนครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
สำหรับสมาชิกไหม่อย่างผมว่า.....ฟ้ังแล้วได้ผ่อนคลาย ชื่นอารมย์...ชวนอยากให้หวลกลับมาฟังซ้ำแล้วซ้ำอีก [gr_in].....ทั้งน้ำเสียงที่สอดผสานอย่างกลมกล่อมของนักร้องและเสียงของชิ้นดนตรีครับ [gr_in]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
หวานแบบผมคือ ถ้าเป็นเพลงร้อง นักร้องหญิง จะต้องรู้สึกถึงน้ำเสียงที่มีตัวตนเหมือนจริงมาร้องอยู่ด้านหน้า และฟังแล้วขนลุกเล็กน้อย แต่ไม่ควรลากเสียงเยอะไป ฟังดูดัดเกินไป

ถ้าเป็นเพลงบรรเลง โดยเฉพาะเครื่องดนตรีโลหะ-เครื่องลม ความกังวานของเสียงกับเนื้อเสียงโดยเฉพาะเสียงลมตอนเป่า และปลายโน๊ต จะฟังแล้วมีบรรยากาศดีมาก

เป็นแนว Music Love มากกว่า แบบที่บางคนเรียกว่า "หวานฉ่ำ" น่ะครับ ไม่รู้ว่าจะเหมือนกะคนอื่นมั๊ย  [yes-raccoon]
ชอบตรงที่ฟังแล้ว "ขนลุกเล็กน้อย"  [yes-raccoon]
เป็นเฉพาะนักร้องสาวๆ หรือเปล่าครับ [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
ของผมประมาณ คุณAudiomaniaครับสำหรับเครื่องเสียง เสียงร้องลากยาวไปสักหน่อย และมีกังวาลครับ

แต่สำหรับเสียงหวานอย่างอื่นยังไม่เคยได้ฟัง ก็ขนาดเรียนเขายังเรียนจบ Civil เลยแม่บ้านผม ผมเลยได้ยินแต่เสียงแข็งๆเวลามีเครื่องอะไรแปลกปลอมเข้าไปเกะกะบ้านครับ  [c--c]

[confused-raccoon]  ยังไม่เห็นมีใครใช้คำ " ฟังแล้วระรี่นหู " เลย ไม่รู้เกี่ยวด้วยมั๊ยครับ 

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
ใส กังวาล และฟังดูมีกำลังสำรองครับ  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
     อธิบายเสียง..ให้เข้าใจมันยากครับ เอาเป็นว่า เปรียบเทียบดีกว่า
 เวลาเดินห้าง แล้วโอเปอร์เรเตอร์ ประกาศอ่ะครับเสียงหวาน หรือจะพวกcall เซนเตอร์ หรือพวกน้องๆเชียร์เบียร์อ่ะครับ หวานรื่นหู
ส่วนเสียงสยอง ก็เมียโทรมาตามให้กลับบ้านอ่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
อธิบายให้เป็นภาษามนุษย์ยากจัง [c--c]

[roll]   ถ้าเป็นเสียงร้องของสุภาพสตรี ก็ต้องมีหางเสียงลากออกไปหน่อยนึง ประมาณนั้นมังครับ .. แต่คงจะง่ายกว่าถ้าคิดถึงเสียงเครื่องเป่า อย่างเช่นของนาย KENNY G เป็นต้นครับ

ลุง ken ก็ดีครับหวานดี แต่ผมชอบ Dave Kos มากก่า หวานก่า(ในความคิดผม)