ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ การดึงสัญญาณ Digital Out จาก iPod/iPhone  (อ่าน 5563 ครั้ง)

ออฟไลน์ nui9dogs

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
รบกวนแนะนำ การดึงสัญญาณ Digital Out จาก iPod/iPhone
« เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 04:27:55 PM »
เพื่อนๆท่านใด พอจะทราบวิธีดึงสัญญาน Digital out จาก iPod หรื่อ iPhone เพื่อต่อเข้ากับ DAC ช่วยกรุณาแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: รบกวนแนะนำ การดึงสัญญาณ Digital Out จาก iPod/iPhone
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 04:38:07 PM »
Pinout ยุค ipod gen หลังๆ และ iphone ไม่มี digital out แล้ว มีแต่ Line out ออกมาอย่างเดียวล่ะครับ  [c--c]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: รบกวนแนะนำ การดึงสัญญาณ Digital Out จาก iPod/iPhone
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 05:00:32 PM »
ผมเคยหาข้อมูลแต่ก็ไม่เจอเหมือนกันคับ

สุดท้ายได้แต่ ออกเป็น L R  แบบพี่แว่นว่าละคับ   3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 07:37:16 PM »
ไปค้นข้อมูลเพิ่มมาแล้ว หลังจากที่น้ารุ่งเอารูปมาให้ดู..

สรุปว่ามันมีจริงครับ แต่ไม่ใช่สัญญาณ S/PDIF ออกมาที่ dock connector ง่ายๆ... และนักพัฒนาทั่วไปเข้าถึงยากหรือไม่ได้เลย เพราะ
- เป็นการเชื่อมผ่านสาย USB เดิม แต่ให้ตัว ipod iphone ทำงานพอร์ตในโหมด MFI แปลงร่างแล้ว stream ข้อมูลเสียงดิจิตอลออกมาผ่าน USB แบบ isochronous protocol
- ถ้าใครจะทำ ต้องลงทะเบียนเป็น Developer ของ Apple ซึ่งมีข้อกำหนด+สัญญาทางกฏหมาย หลายอย่างเหมือนกัน เค้าถึงจะพิจารณาว่าจะให้ร่วมหรือไม่ หลังจากนั้นจึงจะเข้าถึงข้อมูลซอฟต์แวร์ที่เกี่ยวข้องครับ

ซึ่งถ้าเป็นบุคคลทั่วไป หรือไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับสินค้าด้านนี้ ทาง Apple Inc. จะไม่ผ่าน qualify และเข้าถึงข้อมูลส่วนนั้นไม่ได้ครับ  [c--c]

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 11:08:21 PM »
ไปค้นข้อมูลเพิ่มมาแล้ว หลังจากที่น้ารุ่งเอารูปมาให้ดู..

สรุปว่ามันมีจริงครับ แต่ไม่ใช่สัญญาณ S/PDIF ออกมาที่ dock connector ง่ายๆ... และนักพัฒนาทั่วไปเข้าถึงยากหรือไม่ได้เลย เพราะ
- เป็นการเชื่อมผ่านสาย USB เดิม แต่ให้ตัว ipod iphone ทำงานพอร์ตในโหมด MFI แปลงร่างแล้ว stream ข้อมูลเสียงดิจิตอลออกมาผ่าน USB แบบ isochronous protocol
- ถ้าใครจะทำ ต้องลงทะเบียนเป็น Developer ของ Apple ซึ่งมีข้อกำหนด+สัญญาทางกฏหมาย หลายอย่างเหมือนกัน เค้าถึงจะพิจารณาว่าจะให้ร่วมหรือไม่ หลังจากนั้นจึงจะเข้าถึงข้อมูลซอฟต์แวร์ที่เกี่ยวข้องครับ

ซึ่งถ้าเป็นบุคคลทั่วไป หรือไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับสินค้าด้านนี้ ทาง Apple Inc. จะไม่ผ่าน qualify และเข้าถึงข้อมูลส่วนนั้นไม่ได้ครับ  [c--c]

[roll-eyes] มาเก็บข้อมูลจากน้าแว่น  [res]

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 04:25:48 PM »
ผมส่งซื้อ Cambridge Audio รุ่น iD100 ไป 2 สัปดาห์แล้ว ยังไม่ได้รับ คนขายบอกว่าของขายดีตอนนี้ต้องรอไปก่อน ครับ [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 04:32:35 PM »
 คนข้างบ้านผมเค้าให้  ไอ้ป็อด ด็อคของ วาเดี่ย มี digital out ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 08:02:20 PM »
คนข้างบ้านผมเค้าให้  คุณป็อด ด็อคของ วาเดี่ย มี digital out ครับ

[roll-eyes] Wadia  [roll-eyes]

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มกราคม 2013, 08:08:31 PM »
ผมส่งซื้อ Cambridge Audio รุ่น iD100 ไป 2 สัปดาห์แล้ว ยังไม่ได้รับ คนขายบอกว่าของขายดีตอนนี้ต้องรอไปก่อน ครับ [in-love-raccoon]
รอข้ามปีแล้ว ยังเงียบอยู่เลย เงินเอาไปทำ Turbo  จะหมดแล้ว [pig90115]