ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ ลำโพงอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 28773 ครั้ง)

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
ใครใช้ ลำโพงอะไรกันบ้างครับ
« เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013, 08:57:16 AM »
อยากทราบว่า ใครใช้ ลำโพงอะไรบ้างครับ  ขอ แนวเสียงด้วยนิดนึง
สำหรับผม ตอนนี้ไม่มีให้ใช้เลย  มี แต่ monitor audio 1 gold ที่พี่ ท่าน มาให้ ยืม
เสียงกลาง เยี่ยม แหลมดี มาก ด้อยเบส (ดอก4นิ้วเอาเบสที่ไหน) เสียงนักร้อง ชัดมาก มิติดี  แต่ ผมไม่ชอบ  ฟัง แค่ 3-4 เพลง ก้ต้อง กลับไปใช้ ลำโพงที่ทำเอง (แหลม วิฟ่า ทุ้ม 5นิ้วไต้หวัน)  เพราะ มันล้าหู ไม่ผ่อนคลายเท่าตัวที่ทำเอง ตัวนี้ฟังได้ นานมากๆๆ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: ใครใช้ ลำโพงอะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 04:11:20 PM »
ตกลงตอนนี้ได้ลำโพงใหม่หรือยังครับ

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
Re: ใครใช้ ลำโพงอะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 10:36:45 PM »
monitor 1 gold ถ้าจำไม่ผิดเป็นลำโพงที่สร้างชื่อเสียงให้กับ monitor audio ผมได้ฟังคู่นี้ชอบเป็นลำโพงล่องหน มีมิติ ทั้งด้านกว้าง ด้านลึก  และได้ซื้อ monitor studio 20se  สมัยสิบกว่าปี เป็นลำโพงที่เบสไม่มาก  แต่เบสเน้นๆ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 11:58:57 PM »
 โอ้ ได้วันโกลล์  ไม่ธรรมดาน่ะครับ ฟังแล้วล้าหู  โยนมาทางนี้ก็ได้น่ะครับ 
เป็นอีกตัว  ที่เวลาผ่านไปแล้วราคาแพงกว่าตอนออกใหม่ๆ  ผมก็ไม่เคยฟัง จำขี้ปากเขามาอ่ะครับ แหะ แหะ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 07:34:19 AM »
Monitor One  รุ่นแรก  เฮียปักดีลเลอร์ใหญ่ตอนนั้น  ขาย  9000  บาท

เสียงมีมนต์เสน่ห์  ไพเราะในแบบฉบับที่คอฟังเพลงสมัยนั้นต้องการ  

ซึ่งเสียงแบบนั้นมีใน  รุ่นพี่ คือ  Monitor 10  ราคาสูงเกินเอื้อมไปมากทีเดียว  ผมจำไม่ได้ว่า  4  หรือ  6 หมื่นบาท

ข้อเสียของ  Monitor One  คือฟังไม่ได้นานเป็นเรื่องจริง  เสียงที่ดูดีจะค่อยๆ  จืดจางลงภายในเวลาไม่กี่วัน
ผมขายต่อให้น้องสาวหลังจากทนฟังไม่นานนัก

ต่อมา  ออกรุ่น  Monitor One Gold โดยเปลี่ยนทวีทเตอร์เป็นสีทองของรุ่นพี่  ราคาที่  11000  บวกลบ

ซึ่งมันจะให้เสียงดีได้ต้องพึ่งขาตั้งที่มั่นคงมากเท่านั้น  ยุคนั้นเรื่องขาตั้งยังไม่ฮิทเท่าไรในเมืองไทยครับ

ผมไม่ได้ซื้อดอกครับ   แต่หันไปถอย  Celestion SL600  พร้อมขาตั้งของมัน  +  ทรายและลูกปืนสำหรับถ่วงน้ำหนักแทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 07:45:53 AM โดย malako »

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 08:50:18 AM »
อยากทราบว่า ใครใช้ ลำโพงอะไรบ้างครับ  ขอ แนวเสียงด้วยนิดนึง
สำหรับผม ตอนนี้ไม่มีให้ใช้เลย  มี แต่ monitor audio 1 gold ที่พี่ ท่าน มาให้ ยืม
เสียงกลาง เยี่ยม แหลมดี มาก ด้อยเบส (ดอก4นิ้วเอาเบสที่ไหน) เสียงนักร้อง ชัดมาก มิติดี  แต่ ผมไม่ชอบ  ฟัง แค่ 3-4 เพลง ก้ต้อง กลับไปใช้ ลำโพงที่ทำเอง (แหลม วิฟ่า ทุ้ม 5นิ้วไต้หวัน)  เพราะ มันล้าหู ไม่ผ่อนคลายเท่าตัวที่ทำเอง ตัวนี้ฟังได้ นานมากๆๆ

คุณพี่หล่อสุดจะมีได้อย่างไรล่ะคะ มีเท่าไรก็ประกาศขายซะหมด ไม่ชอบลำโพงตั้งพื้นรึคะจึงขายไปเมื่อเร็วๆนี้ สนุกมากมั๊ยคะ ซื้อลำโพงใหม่มาขายเป็นลำโพงเก่าในราคาขาดทุนน่ะค่ะ คริ คริ    [roll]

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:00:41 AM »
 [roll] [roll] ถามว่า สนุกมากไหมกับการ ซื้อมาขายไป ก็ไม่สนุก หรอกครับ ขาดทุน ด้วย แต่  มันก็ดีครับ ที่ทำให้ ได้เปลี่ยนลองลำโพง ไปเรื่อยๆๆ จนกว่า จะเจอ เนื้อคู่มั้งครับ
 ตอนนี้ มีลำโพง ในใจ ที่อยากได้ อยู่ สามสี่คู่ แต่ สรุป แล้ว แน่ๆๆ ได้ มาลอง อีกหนึ่งคู่ แล้ว ครับ ยี่ห้อไร ขอเก็บไว้ นิดนึง รอให้ได้ ของก่อนละกัน  รู่ แค่ว่า ทำในแคนนาดา เท่านั้นเอง
 monitor 1 gold นั้น อย่างที่เรียนให้ทราบ เสียงมันดีมากๆๆ มิติดีจริงๆๆ สมกับ ที่มันได้กลายเป้น ลำโพง ในตำนานล่ะครับ แต่  มันเปิดดังมากไม่ได้  เสียงมันชัดเกินไป   ครับ  ผมไม่ชอบเสียงแบบนี้ครับ
 สรุป ไม่เห้น มีใครบอกเลยว่า ใช้ลำโพง อะไรกันเลยอ่ะ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:04:46 AM »
Monitor One  รุ่นแรก  เฮียปักดีลเลอร์ใหญ่ตอนนั้น  ขาย  9000  บาท

เสียงมีมนต์เสน่ห์  ไพเราะในแบบฉบับที่คอฟังเพลงสมัยนั้นต้องการ  

ซึ่งเสียงแบบนั้นมีใน  รุ่นพี่ คือ  Monitor 10  ราคาสูงเกินเอื้อมไปมากทีเดียว  ผมจำไม่ได้ว่า  4  หรือ  6 หมื่นบาท

ข้อเสียของ  Monitor One  คือฟังไม่ได้นานเป็นเรื่องจริง  เสียงที่ดูดีจะค่อยๆ  จืดจางลงภายในเวลาไม่กี่วัน
ผมขายต่อให้น้องสาวหลังจากทนฟังไม่นานนัก

ต่อมา  ออกรุ่น  Monitor One Gold โดยเปลี่ยนทวีทเตอร์เป็นสีทองของรุ่นพี่  ราคาที่  11000  บวกลบ

ซึ่งมันจะให้เสียงดีได้ต้องพึ่งขาตั้งที่มั่นคงมากเท่านั้น  ยุคนั้นเรื่องขาตั้งยังไม่ฮิทเท่าไรในเมืองไทยครับ

ผมไม่ได้ซื้อดอกครับ   แต่หันไปถอย  Celestion SL600  พร้อมขาตั้งของมัน  +  ทรายและลูกปืนสำหรับถ่วงน้ำหนักแทน

ว้าว. ใช้ลำโพงในตำนานทั้งนั้นเลยครับ ตอนนั้นผมเพิ่งเริ่มเข้าวงการ เบี้ยน้อยหอยน้อย. ลำโพงตัวแรกที่ซื้อแบรนด์ ก็ infinity  reference el  ถัดมาก็ลองตั้งพื้นเป็น polk audio rt8. ก็จบเส้นทาง แบรนด์เนมหันมาทำเองจนถึงปัจจุบัน มั่วไปหมด. อิอิอิ. เป้าหมายสุดท้าย Horn design by myself ตอนนี้ได้ครึ่งนึงแล้ว  ยังขาด เบส horn อยู่กำลังหาแบบ แต่คงเป็น ob horn ครับง่ายดีและตู้ไม่ใหญ่มาก
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:12:48 AM »
[roll] [roll] ถามว่า สนุกมากไหมกับการ ซื้อมาขายไป ก็ไม่สนุก หรอกครับ ขาดทุน ด้วย แต่  มันก็ดีครับ ที่ทำให้ ได้เปลี่ยนลองลำโพง ไปเรื่อยๆๆ จนกว่า จะเจอ เนื้อคู่มั้งครับ
 ตอนนี้ มีลำโพง ในใจ ที่อยากได้ อยู่ สามสี่คู่ แต่ สรุป แล้ว แน่ๆๆ ได้ มาลอง อีกหนึ่งคู่ แล้ว ครับ ยี่ห้อไร ขอเก็บไว้ นิดนึง รอให้ได้ ของก่อนละกัน  รู่ แค่ว่า ทำในแคนนาดา เท่านั้นเอง
 monitor 1 gold นั้น อย่างที่เรียนให้ทราบ เสียงมันดีมากๆๆ มิติดีจริงๆๆ สมกับ ที่มันได้กลายเป้น ลำโพง ในตำนานล่ะครับ แต่  มันเปิดดังมากไม่ได้  เสียงมันชัดเกินไป   ครับ  ผมไม่ชอบเสียงแบบนี้ครับ
 สรุป ไม่เห้น มีใครบอกเลยว่า ใช้ลำโพง อะไรกันเลยอ่ะ

เดาไม่ถูกเลย มีในนี้สักยี่ห้อไหมครับ  [roll]

Angstrom Loudspeakers
    Athena Technologies
    Aurum Acoustics
    Coincident Speaker Technology
    Creative Sound Solutions
    Dahlquist
    Energy Speaker Systems
    Ethera Loudspeaker Systems
    Focus Audio
    Gemme Audio
    Gershman Acoustics
    Hansen Audio
    Hemp Acoustics
    LaHave Audio
    Lightning Sound
    Mirage Loudspeakers
    Morrison Audio
    New Form Research
    Paradigm
    Pro-Linear Electronics
    PSB Speakers
    Raw Accoustics
    RL Acoustique
    Quest
    Reference 3A Loudspeakers
    Revelation Audio
    Sinclair Audio
    Sound Fusion
    Space-Tech Lab
    StudioLAB
    Tetraspeakers
    Totem Acoustic
    Unity Audio
    Verity Audio

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:34:10 AM »
พี่ รุ่งเล่น กวาดมาซะเกือบหมดเลย มี ครับในนั้น แต่ ที่ผมได้มารุ่นเล็กๆๆ เจ้า นี้ ขึ้นชื่อว่า เซ้ต อัพ ยาก ขี้ฟ้อง แอมป์ ขาตั้ง ต้องถึง ไม่งั้น จัดจ้าน
ผมเองก้ยังไม่เห้น ตัวจริง และของด้วย ซื้อ เพราะ พี่เค้าใจดี ลดราคาให้ ถูกมากๆๆ คู่นึง มือ1 เกือบ30000( สี เชอรี่ สีนี้จะแพงกว่า รุ่นปกติ) ครับ พี่เค้าใช้มาปี ขายให้ในราคาที่ถือว่า ถูกมากๆๆสำหรับมือสอง
 ซึ่ง นับว่าเป้นโชคดี ของผมมากๆๆ ที่พี่ท่านให้ความเมตตา กับผม   ส่วนเรื่องเสียงเป็นอย่างไรนั้น คงต้องรอเดือนหน้ามาเฉลย และ แจ้งให้ทราบครับ เพราะได้ลงมาทำงาน ที่ใต้ เรียบร้อย แล้ว
 ส่วน Quad 11l นั้น ได้มีโอกาส ไปฟังตัวเป้นๆๆ มาเรียบร้อย  เสียง จืดๆๆ ฟังได้นาน  ไม่ล้าหู ถือว่าสอบผ่าน (ไปฟังที่บ้าน นักเล่นท่านนึง)  ตรงกับ คอนเซ็ปที่อยากได้  นี่ถ้าไม่ติดว่า ไปตกลงแคนนาดา เมด คง อุ้มกลับไปบ้านแล้ว เสนห์ อีกอย่างของมันคือ ลำโพง ราคาขนาดนี้ แต่ตู้ มันนี่สิ ลำโพงแพงกว่า ยังทำตู้ ไม่ สวยเท่ามันเลย เยี่ยมจริงๆๆ
 ยังเหลือ  usher s520  กับ sc1 clone   q2020  ที่น่า สนใจ ซึ่ง วาสนาคงไม่มีโอกาสไปฟัง แน่ๆๆ (ก็ ตัวแทน ขายที่กรุงเทพ ไอ้ เราบ้านนอก ไปก็ไม่ถูก ก็คง ต้องให้ อยู่ ในต่ำแหน่ง อยากได้ อยากลองต่อไปครับ)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:38:23 AM »
ใช้ลำโพงอะไรก็อยากจะบอกแต่อาย ครับ มันไม่มีอยู่ในสารบัญในปัจจุบัน ครับ เลยใช้อ้างอิงลำบากครับ

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:43:45 AM »
สมัยก่อนลำโพงมีมาจำหน่ายในเมืองไทยมีไม่กี่ยี่ห้อ นับนิ้วได้เลย ราคาสมเหตุ ผิดกับสมัยนี้มีขายชนิดนับแล้ว เฉพาะนิ้วมือสองข้างคงไม่พอ ราคาก็จากไม่กี่พันจนถึงคู่ละสามล้านนี่เอาแค่สามล้านพอ ถ้าจะหามากกว่านี้ก็มีอีกมาก ราคานี้ตามบ้านนอกได้บ้าน 120 ตร.วาสองชั้นสามห้องนอน สี่ห้องน้ำ หนึ่งห้องครัว สองห้องนั่งเล่น ตบท้ายสนามหญ้า ถ้าไม่เหลือใช้จริงๆ ชาตินี้คงได้แต่ฝัน ส่วนน้าaon -ampที่บอกว่ามีลำโพงในดวงใจ และ made in canada นั้นส่วนตัวลำโพงแคนาดา นั้นได้มาตราฐานเพราะเขามีสถานบันกลางที่วิจัยด้านนี้โดยเฉพาะ สังเกตุว่าเครื่องเสียงทุกอย่างของประเทศนี้มีคุณภาพ และค่อนข้างแพง แต่ hi-end เช่น moon psb ส่วนน้า malako นั้น ก็ไม่ใช่ธรรมดา เล่นถอยลำโพง sl- 600 ถ้าจำไม่ผิดก็เป็นลำโพงอีกคู่ ที่มีชื่อเสียงในอดีต จะว่าในตำนานก็ได้  ส่วนตัวผมนั้นเล่นบ้างหยุดบ้าง เล่นมาไม่กี่คู่ มีในปัจจุบันก็สิบกว่าปีแล้วเกือบหมดสภาพแล้ว ก็รักเดียวใจเดียวทนเล่นคู่นี้ เพราะขาดปัจัยหลายอย่าง ถ้าพร้อมก็คงจะ  made in canada and america   เกือบลืมปัจจุบัน ก็ now hear this 2.5 ครับผม

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:50:16 AM »
สมัยก่อนก็เล่น Infinity Ref 40  - B&W รุ่นเล็ก แล้วก็ไปฟังตามงานโชว์ หรือตามศูนย์บ้างเพื่อหาแนวที่ชอบ สุดท้าย ปลายทาง สำหรับคนรายได้ต่ำ แต่รสนิยมสูง ก็ต้องจบที่ DIY แบบพี่ Try Man ครับ  [pig6456]

ตอนนี้ประกอบลำโพงใช้เอง พร้อมกับจูนมาหลายปี เริ่มพอใจมากขึ้นกับเสียง แต่คงยังไม่หยุดนิ่งครับ ยังปรับจูน เล็กๆ น้อยๆ ไปตามแต่โอกาสจะอำนวย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:54:44 AM »
 ไม่อายหรอกครับ ผมใช้ ตั้งกะ  ลำโพง ติด ทีวี ครับ แต่ที่ไม่อยากบอก เหตุ เพราะ ว่า จะให้ ลุ้นๆๆ ไป สนุกๆๆครับ  บอกเลยก็ ได้ ครับ  t.........  รุ่น   m...e ครับ เมื่อ ก่อน มือหนึ่ง 16000 บาท เมื่อก่อนนี่ หลาย ปีมากๆๆนะครับ ปัจจุบัน รุ่น นี้ อยู่ที่25000 กว่า ถ้าสีเชอรี่ ก็ต้องบอก เข้าไปอีก 5000 ครับ  และได้ ทราบ มาว่า รุ่นนี้ จะไม่นำเข้ามาขายในบ้านเราแล้ว ผมเองก็ได้เห้นแต่รูป ยังไม่เจอตัวจริง อ่ะครับ เสียง เป้นยังไงไม่รู้ แต่  มีพี่นักเล่น ในเว็บ tac พูกไว้ว่า  ถ้าคุณ มี  ขาตั้ง มวลหนัก  เซ็ตอัพ แบบใจเย้น และ เซ็ตอัพเป้น  คุณ จะได้ ในสิ่งที่คุณต้องการ   ผมก็เลย อยากรู้ ว่า ไอ้ที่ต้องการ มันจะขนาดไหน555 ส่วน เพื่อนนักเล่น ใน tac  ที่เข้ามาคุยกับผม มักบอกว่า เสียงเหมือนmonitor 1 แต่ ฟังแล้วดีกว่าเยอะ ติว่าเบส น้อยไปหน่อย (555 นี่เราไม่ชอบ แต่กลับไปหาเสียงแบบนี้เหรอ555)  
  เว็ป  tac คือ http://thaiaudioclub.net/board/index.php ครับ เข้าไปดู พี่ๆๆเค้าเล่นเครื่องเสียงกัน  ผมน่ะ ไปมีปัญญา เล่น แบบพี่ๆๆเค้า ก็นั่งดู นั่งอ่าน เอา สนุกดี ครับ ยังไง ผมก้ ชอบ  ดี ไอ วาย มากกว่า  อันนี้มันฝังในสายเลือด

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:12:49 AM »
อ๋อ ยี่ห้อ tanin  รุ่น made in thailand นี่เอง  ตรงกับที่ใบ้ไว้เป๊ะเลย laughhahaha laughhahaha laughhahaha

อะอะ ล้อเล่น [res] [c--c] [unde_cided] [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:16:13 AM »

ผมเองคงจะคุยกะใครไม่ได้เลยอ่า ลำโพงทำเอง mid-bass ดอกละ 150 บาท  treble ดอกละ 100 บาท เองอ่า... แต่ก็ happy listening มว๊ากกกอ่า  [shut-up-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:20:53 AM โดย ปรัชญา »

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:27:19 AM »
ผมใช้ whafedale ครับ แต่ไม่ใช่ original นะครับ โมจนเละเบยยย [shock1] [shock1] [shock1] [shock1] เพราะตั้งใจจะโมตั้งแต่แรกอยู่แล้วล่ะครับ เพราะต้องการเก็บเป็นความรู้ครับ เตรียมพบกับการ mod ครั้งใหญ่เร็ว ๆ เนี้ย
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:40:21 AM »

ผมเองคงจะคุยกะใครไม่ได้เลยอ่า ลำโพงทำเอง mid-bass ดอกละ 150 บาท  treble ดอกละ 100 บาท เองอ่า... แต่ก็ happy listening มว๊ากกกอ่า  [shut-up-raccoon]
ว่าไปพี่ ผมก็ แนวเดียวกับพี่ครับ
อ๋อ ยี่ห้อ tanin  รุ่น made in thailand นี่เอง  ตรงกับที่ใบ้ไว้เป๊ะเลย laughhahaha laughhahaha laughhahaha

อะอะ ล้อเล่น [res] [c--c] [unde_cided] [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]
555  laughhahaha 555

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:42:39 AM »
ไม่อยากบอกลำโพงของผม อาย  [c--c]

ของผมเอาลำโพง ดูหนังฟังเพลงมาใช้ครับ เป็น JBL Studio 180 แบบตั้งพื้น 3ทาง เอาใว้ฟังเพลงทั่วๆไป มีเบสให้ฟังกลางก็เด่นพอได้, และ Studio 130 สองทาง 5 นิ้ว ใว้ฟังเสียงร้องหวานๆ Jazz ดนตรีน้อยชิ้น ไม่ต้องการเบสมาก

พอดีลงตัวของมีอยู่แล้ว เลยเลือกเอาลำโพงดูหนังมาฟังเพลง ส่วนหนึ่งก็เพราะคุณมนตรีนักทดสอบในหนังสือพวกเครื่องเสียง ลงทดสอบเขียนใว้ซะดีมาก ผมเลยเอามาลองฟังเพลงดู จากที่อยู่กับชุดโฮมของเขา ผมก็ว่าธรรมดา(ดูหนังก็มันสะใจดี) แต่พอเอามาใช้กับแอมป์ DIY ที่ทำ ผมว่าเสียงมันก็ดีกว่าที่ใช้กับชุดแอมป์โฮมDenon ของมันเองมากๆ

ก็เลยไม่ได้ซื้อลำโพงฟังเพลงเฉพาะจริงๆมาฟังสักที รอเก็บเงินก่อนครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:48:24 AM »
  ที่กรุงเทพก็จะเป็นอะไรไม่ได้นอกจาก WC   ส่วนที่บ้านในห้องฟังก็ N802S ห้องนอนก็ bolero kompakt

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:51:13 AM »
 jbl  นี่ยังจะ อายอีกเหรอครับ   [unde_cided] แหม ถ่อมตัวจังเลยครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:54:06 AM »
  ที่กรุงเทพก็จะเป็นอะไรไม่ได้นอกจาก WC   ส่วนที่บ้านในห้องฟังก็ N802S ห้องนอนก็ bolero kompakt

บ้านอยู่ไหนอ่ะ  จะไปขโมย    พี่ ใช้  ลำโพงรุ่นี้เหรอเนี่ยbolero kompak  เคยไปฟังสมัย จัดงานในโรงแรม แถวสุขุมวิท เอ หรือฟอร์จูน อ่ะ ขัดด้วยแอมป์ คลาสเช่ เสียงสวยมากๆๆเลย   เคยฟัง ตัว ย่อมเยา กว่าไหมครับ รุ่น พิคโคโร่ อ่ะพี่

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:59:50 AM »

บ้านอยู่ไหนอ่ะ  จะไปขโมย    พี่ ใช้  ลำโพงรุ่นี้เหรอเนี่ยbolero kompak  เคยไปฟังสมัย จัดงานในโรงแรม แถวสุขุมวิท เอ หรือฟอร์จูน อ่ะ ขัดด้วยแอมป์ คลาสเช่ เสียงสวยมากๆๆเลย   เคยฟัง ตัว ย่อมเยา กว่าไหมครับ รุ่น พิคโคโร่ อ่ะพี่
เคยมีแต่ขายกินไปแล้ว เมื่อก่อนตอนหนุ่มๆจะชอบลำโพงจากค่าย ฝรั่งเศษนี้มากเป็นพิเศษครับ ตอนนี้เหลืออยู่เพียงคู่เีดียว ไม่กล้าเอาไว้ข้างนอก ส่วนใหญ่จะโดนเพื่อนๆมาหรอยไป  ห้องฟังตอนนี้กลายเป็นห้องเก็บลำโพงไปแล้วเพราะขนลำโพงที่สะสมเข้าไปเก็บ ฟังจริงๆจะใช้ชุดในห้องนอนชุดนี้เป็นหลักครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 11:22:02 AM »
ลำโพงดีๆ แพงๆ ส่วนมากผ่านมือซะเยอะครับ
1-2 วันก็ไปแล้ว ตอนนี้ใช้ลำโพงธรรมดาครับ
ไม่ค่อยได้มีเวลาดื่มด่ำกับเพลง

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 11:30:54 AM »
ผมใช้ลำโพงบ้านๆ อยู่เลยครับ เป็นงาน DIY เสียงก็พอรับได้ครับ

ตัวดอกเป็นของ HokoTone ซื้อที่เชียงใหม่ตกดอกละสามสี่ร้อย

ครอสก็ใช้ของค่ายเดียวกันหลักร้อยต้นๆ

เสียงก็โอเคครับพอจะรับได้ดูหนังสนุกดีครับ

คนเรานี่ก็แปลกนะครับ เมื่อก่อนตัวผมเองก็ว่าพอละ รับได้ ไปไปมามา ก็อยากได้ใหม่เรื่อยๆ  [pig90124] [pig90124] [pig90124]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 11:34:35 AM »
ผมใช้ลำโพงบ้านๆ อยู่เลยครับ เป็นงาน DIY เสียงก็พอรับได้ครับ

ตัวดอกเป็นของ HokoTone ซื้อที่เชียงใหม่ตกดอกละสามสี่ร้อย

ครอสก็ใช้ของค่ายเดียวกันหลักร้อยต้นๆ

เสียงก็โอเคครับพอจะรับได้ดูหนังสนุกดีครับ

คนเรานี่ก็แปลกนะครับ เมื่อก่อนตัวผมเองก็ว่าพอละ รับได้ ไปไปมามา ก็อยากได้ใหม่เรื่อยๆ  [pig90124] [pig90124] [pig90124]

เพราะมันเป็นกิเลสเราไงครับ อยากได้เรื่อย ๆ ไม่มีที่สิ้นสุด เหมือนตอน diy อะครับ เราทำมาตอนแรกเราคิดว่าเราพอแล้ว แต่พอได้ความรู้มาเรื่อย ๆ เราจะรู้สึกว่าเราทำไม่สุดอะครับ แล้วก็เกิดการอยากทดลองเรื่อย ๆ ไป [yes-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 11:48:19 AM »
ลองมีเงินอยู่ในมือ ก็เป็นเหมือนกันหมดทุกคนแหละ ด้วยความอยากรู้อยากลอง ไปฟังที่อื่นก็ไม่เหมือนกับที่บ้านเรา ฉะนั้นก็ต้องซื้อหามาลองให้จงได้  เล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่คนจะบอกว่าไม่จบ แต่ผมว่ามันจบนะ อยู่ที่ตัวเราเองนั่นแหละ ก่อนจะซื้ออะไรก็ควรต้องหาข้อมูลให้มากที่สุด ฟังให้เยอะที่สุดจนแน่ใจว่าใช่แล้วค่อยตัดสินใจควัก เพราะถ้าไม่ใช่ก็ต้องขายทิ้งเสียดายตังค์ครับ  ถ้าเรารู้ว่าเราชอบแบบไหนต้องการอะไรแล้วตั้งใจไปที่จุดนั้น จบทุกคนแน่นอน ของผมน่ะเลิกซื้อมากว่า 15 ปีแล้วสำหรับชุดที่ฟังครับ(ผมใช้เวลาอยู่ 4-5ปีเก็บตังค์เพื่อชุดนี้  เป็นเรื่องที่ลำบากพอสมควรสำหรับคนมีครอบครัว และ เป็นมนุษย์เงินเดือนในตอนนั้น)   แต่งานดีไอวายเป็นงานที่ผมชอบก็ทดลองทำเล่นไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดแรงครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 12:17:04 PM »
ลองมีเงินอยู่ในมือ ก็เป็นเหมือนกันหมดทุกคนแหละ ด้วยความอยากรู้อยากลอง ไปฟังที่อื่นก็ไม่เหมือนกับที่บ้านเรา ฉะนั้นก็ต้องซื้อหามาลองให้จงได้  เล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่คนจะบอกว่าไม่จบ แต่ผมว่ามันจบนะ อยู่ที่ตัวเราเองนั่นแหละ ก่อนจะซื้ออะไรก็ควรต้องหาข้อมูลให้มากที่สุด ฟังให้เยอะที่สุดจนแน่ใจว่าใช่แล้วค่อยตัดสินใจควัก เพราะถ้าไม่ใช่ก็ต้องขายทิ้งเสียดายตังค์ครับ  ถ้าเรารู้ว่าเราชอบแบบไหนต้องการอะไรแล้วตั้งใจไปที่จุดนั้น จบทุกคนแน่นอน ของผมน่ะเลิกซื้อมากว่า 15 ปีแล้วสำหรับชุดที่ฟังครับ(ผมใช้เวลาอยู่ 4-5ปีเก็บตังค์เพื่อชุดนี้  เป็นเรื่องที่ลำบากพอสมควรสำหรับคนมีครอบครัว และ เป็นมนุษย์เงินเดือนในตอนนั้น)   แต่งานดีไอวายเป็นงานที่ผมชอบก็ทดลองทำเล่นไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดแรงครับ
พี่เล็กกล่าวได้ถูกต้อง แต่ในชีวติจริงผมว่าทำยากเหมือนกันนะครับ ถ้าไม่ผ่านมามากๆจนรู้ว่าอะไรคืออะไร และได้อะไร ก็คงจะหยุดยาก
มันจะสงสัย วนเวียนอยู่นั่นแหละว่า ถ้าได้อย่างโน้นอย่างนี้มาทดแทนน่าจะดี จบยากจริงๆถ้าไม่รู้จักพอใจ เพราะผมเห็นคนที่เล่นจะเปลี่ยนกันเรื่อยๆ จะคัน กันเรื่อยๆไม่มีหยุด และบางท่านมีเงิน ผมเห็นชื้อแต่ละท่าน ผม [tremor-raccoon] เลยครับ เพราะเล่นกันหลัก ชื้อบ้าน ได้เลย ทั้งชุดของผมยังไม่เท่าแค่สายเส้นเดียวเลย

การแม็ทซิ่งคงสำคัญมากๆ พอเปลี่ยนตัวหนึ่งก็คงต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่มีที่สิ้นสุด ถ้าไม่รู้จักจบด้วยตนเอง จะเรียกว่าปลงหรือเข้าใจสัจธรรมก็น่าจะได้

ก็เหมือนกับว่า พอได้แอมป์ 5w ก็สงสัยอีกว่าขับหมดไหม อยากจะลอง 10 w อีก ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะรู้ว่าต่างหรือไม่ ก็เล่นไปหลายตัวซะแล้ว

ความรู้การเล่นของพี่เล็ก ผมว่า ถ้าได้คุยกับตัวพี่เล็กน่าจะได้อะไรๆที่ชัดเจนแจ่มแจ้งมากมายเพราะถือว่าเล่นของจริงเล่นหนัก

คำใดไม่ถูกต้อง ขออภัยมือใหม่ด้วยนะครับ

ส่วนลำโพง เคยฟัง clone 2.5   2 ครั้งชอบมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 12:23:40 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:05:42 PM »
 clone 2.5 นั้น ผมก้ชอบมากครับ แต่ pmc ตัวที่ผมขายผมชอบมากกว่า  ลองฟังแล้ว ก็ ชอบpmc มากกว่า ครับ  อย่างว่า แหละ คนเราชอบไรไม่เหมือนกัน555
  แนะนำนิดเดียว ถ้าห้องไม่กว้างมากนัก ผมขออนุญาติ แนะนำ นะครับพี่ มองตัวอื่นเถอะ ผมว่า มันไม่ใช่แน่ๆๆ ถ้าพี่อยากรู้ ว่ายังไง ลอง สอยมาเล่นดู แล้วจะเหมือนผม 555
  อันนี้ต้องลองพิสูจน์ ใครพูดอย่าไปเชื่อ   ที่ผมมองหาลำโพง ใหม่ๆๆ ก็อย่างที่เรียน ให้ทราบในตอนต้น  คือ ผมลองประกาศ ขายดู ไม่คิดว่า ขายได้ สรุปก็ปล่อยออกไปในเวลาที่รวดเร็ว
 แล้วทีนี้ มันก็ไม่มีฟังอ่ะสิครับ  ไอ้ที่ทำเองมันก็มี และมันก็ดี ด้วย (แต่มันยังไม่จบ ยังมีไรให้ แต่งเติมได้) ผมก็ต้องมองหาลำโพง ตัวใหม่ (มือสองก็เอา) เอาไว้ เป้นตัว อ้างอิง
ว่า ไอ้แบรนด์ ที่เค้าทำขายกันน่ะ เค้าทำมาแนวไหน (ผมไม่ได้ ต้องการทำให้เหมือนหรือว่า ให้ได้เสียงแบบที่ซื้อมานะครับ ถ้าแบบนั้น ผมว่า ซื้อเลยง่ายกว่า) แค่เอาไว้ใช้ อ้างอิงเท่านั้น
  ทุกวันนี้ ผมฟังเพลง มากกว่า ฟังเครื่องแล้ว บอกตรงๆๆ ผมยอมรับแบบ หน้าชื่นตาบานว่า ผมแยกเสียง หลอด 2a3 45 el34 บลาๆๆๆๆๆๆ ไม่ออกครับ แอมป์ 5 w 10 w 30 w ผมก็แยกไม่ออก
ว่ามันดีแย่กันยังไง ผมรู้ แค่ว่า  ถ้ามันขับลำโพง ผมได้ ไหว ทุกระดับเสียง  ผมก็พอใจแล้ว เลย เลิก ซื้อหลอด  แต่ นะ ถ้ามีgb แล้วมันโดนใจ ก็ สอยอีก ไม่ใช่ ไรหรอกครับ หาไรทำเวลาว่างๆๆ มันก้เพลินดี กว่า ออกไปเที่ยว
 เบื่อๆๆก็ เอามาขาย หาทุนไปทำอย่างอื่นได้ ขาดทุน ก็ไม่ได้มากมายนัก คิดซะว่า ดื่มเหล้า เที่ยว เรายังเสียมามากกว่านี้ (ออกเลไปเยอะ)
กลับมาเข้าเรื่องเลย โดยส่วนตัว เห้น มากับตัวเองว่า ห้อง รูหนู ที่บ้านนั้นเหมาะอย่างยิ่ง กับ สองทางวางหิ้ง  เพราะ แค่นี้มันก็ เอาอยู่ รีดประสิทธิภาพลำโพงได้เต็มที่  ไอ้pmc ที่ขายไปน่ะ ฟังกี่ทีก็เพราะ แต่ เปิดดังมากไม่ได้ เบส ล้นเลย และ พอขายพี่เค้าไปพี่เค้าเอาไปเปิดให้ฟัง  เจอแอมป์ ยี่ห้อ ดัง ราคาแพง เข้า  มันแสดงศักยภาพ ขึ้นไปอีก จนทุกวันนี้ ถ้าว่าง ผมก้จะไปบ้านพี่เค้า ขอฟังเพลงจากลำโพงคู่นี้ ด้วย (กรรม ของพี่เค้า)
 ขอขอบพระคุณทุกๆๆท่าน ที่เข้ามาอ่าน เข้ามาแชร์ นะครับ 

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:08:40 PM »
ลองมีเงินอยู่ในมือ ก็เป็นเหมือนกันหมดทุกคนแหละ ด้วยความอยากรู้อยากลอง ไปฟังที่อื่นก็ไม่เหมือนกับที่บ้านเรา ฉะนั้นก็ต้องซื้อหามาลองให้จงได้  เล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่คนจะบอกว่าไม่จบ แต่ผมว่ามันจบนะ อยู่ที่ตัวเราเองนั่นแหละ ก่อนจะซื้ออะไรก็ควรต้องหาข้อมูลให้มากที่สุด ฟังให้เยอะที่สุดจนแน่ใจว่าใช่แล้วค่อยตัดสินใจควัก เพราะถ้าไม่ใช่ก็ต้องขายทิ้งเสียดายตังค์ครับ  ถ้าเรารู้ว่าเราชอบแบบไหนต้องการอะไรแล้วตั้งใจไปที่จุดนั้น จบทุกคนแน่นอน ของผมน่ะเลิกซื้อมากว่า 15 ปีแล้วสำหรับชุดที่ฟังครับ(ผมใช้เวลาอยู่ 4-5ปีเก็บตังค์เพื่อชุดนี้  เป็นเรื่องที่ลำบากพอสมควรสำหรับคนมีครอบครัว และ เป็นมนุษย์เงินเดือนในตอนนั้น)   แต่งานดีไอวายเป็นงานที่ผมชอบก็ทดลองทำเล่นไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดแรงครับ
พี่เล็กกล่าวได้ถูกต้อง แต่ในชีวติจริงผมว่าทำยากเหมือนกันนะครับ ถ้าไม่ผ่านมามากๆจนรู้ว่าอะไรคืออะไร และได้อะไร ก็คงจะหยุดยาก
มันจะสงสัย วนเวียนอยู่นั่นแหละว่า ถ้าได้อย่างโน้นอย่างนี้มาทดแทนน่าจะดี จบยากจริงๆถ้าไม่รู้จักพอใจ เพราะผมเห็นคนที่เล่นจะเปลี่ยนกันเรื่อยๆ จะคัน กันเรื่อยๆไม่มีหยุด และบางท่านมีเงิน ผมเห็นชื้อแต่ละท่าน ผม [tremor-raccoon] เลยครับ เพราะเล่นกันหลัก ชื้อบ้าน ได้เลย ทั้งชุดของผมยังไม่เท่าแค่สายเส้นเดียวเลย

การแม็ทซิ่งคงสำคัญมากๆ พอเปลี่ยนตัวหนึ่งก็คงต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่มีที่สิ้นสุด ถ้าไม่รู้จักจบด้วยตนเอง จะเรียกว่าปลงหรือเข้าใจสัจธรรมก็น่าจะได้

ก็เหมือนกับว่า พอได้แอมป์ 5w ก็สงสัยอีกว่าขับหมดไหม อยากจะลอง 10 w อีก ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะรู้ว่าต่างหรือไม่ ก็เล่นไปหลายตัวซะแล้ว

ความรู้การเล่นของพี่เล็ก ผมว่า ถ้าได้คุยกับตัวพี่เล็กน่าจะได้อะไรๆที่ชัดเจนแจ่มแจ้งมากมายเพราะถือว่าเล่นของจริงเล่นหนัก

คำใดไม่ถูกต้อง ขออภัยมือใหม่ด้วยนะครับ

ส่วนลำโพง เคยฟัง clone 2.5   2 ครั้งชอบมากๆ
ชอบมากแสดงว่าเจอเนื้อคู่แล้วซ๋อยซะ 3-2-1-raccoon