ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอดไหม้  (อ่าน 24695 ครั้ง)

ออนไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
แอมป์หลอดไหม้
« เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 07:20:13 AM »
เนื่องจากสาเหตุของความมักง่าย ที่ต้องการความรวดเร็วในการทดสอบปรีแอมป์สองตัว คือ Pre 12AX7 ของน้าอัล และ Pre 6BQ7 ของผมเองที่กำลังโมเสร็จใหม่ ๆ  ว่าจะให้เสียงแตกต่างกันอย่างไร

เลยทำการถอดสายลำโพงออกขณะที่ยังเปิดแอมป์หลอด(EL34 PP)อยู่ เพื่อป้องกันสัญญาณกระโชกขณะเสียบสายอินพุตของปรีแอมป์ ปรากฏว่า ขณะที่กำลังรีบสลับปรีแอมป์ทั้งสองตัวอยู่นั้น
ได้เกิดเสียงเหมือนไฟช๊อตกัน "ฟุ๊บ-ฟุ๊บ" ภายในแอมป์ พร้อมกับที่มีแสงไฟวาบเกิดขึ้นภายในหลอด EL34 ข้างหนึ่ง และยังไม่พอ "กลิ่นแห่งความรู้แจ้ง" ก็ได้เริ่มโชยออกมาพร้อมกับควันจาง ๆ สีขาวนวล
โอ้ววววโน..... !!! [no-raccoon] นี่มันกลิ่น PCB ไหม้นี่หว่า อารามตกใจ รีบปิดแอมป์ทันที ในใจภาวนา อย่าเป็นอะไรเลยนะสุดใจ ไม่มีเธออยู่แล้วพี่จะฟังอะไร ตั้งสติได้ ก็เสียบสายลำโพง สายอะไรทั้งหมดเรียบร้อย
กลั้นใจเปิดแอมป์อีกครั้งเพื่อความแน่ใจ.....เสียงช๊อตและกลิ่นได้กลับมาตามหลอกหลอนอีกแล้วววว.... !!! มาทั้ง แสง สี เสียงแถมกับกลิ่นไหม้อีกหนึ่งอย่าง โอ้...!!! คำภาวนาไม่เป็นผล [entreat-raccoon]
จบกัน พี่ทำร้ายน้องด้วยความมักง่าย ทำใจยอมรับความเป็นจริง  [pig90126] ไม่เป็นไร...ขอทำใจซักพักแล้วกันวันนี้เย็น ๆ ค่อยหงายท้อง มาดูกันครับว่าจะได้ น้องกลับคืนมาหรือไม่...

นี่แหละครับ สุดใจของผม

บริเวณนี้แหละครับ ที่เกิดร่องรอยของไฟช๊อต

เย็น ๆ กลับจากทำงาน จะถ่ายมาให้ดูอีกครั้ง พร้อมกับขอคำชี้แนะด้วยครับ  [res]

ขอความช่วยเหลือทุก ๆ ท่านด้วยนะครับ ถือว่าช่วยลูกแมวตัวน้อย ๆ ซักตัวละกัน .....ขอบคุณครับ

ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
Re: แอมป์หลอดไหม้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 07:41:48 AM »
ผมก็ถอดเข้าๆออกบ่อยนะไม่ยักกะเป็น [yes-raccoon]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 09:37:03 AM »
 อาจเป็นเพราะไม่เสียบลำโพง ไว้น่ะครับ  [confused-raccoon] เพร่ะขณะแอมป์หลอดทำงาน ห้ามลอยขด sec ของ opt เด็ดขาดครับ  [heyheypig445]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 09:41:40 AM »
คำเตือน

การเล่นแอมป์หลอด ห้ามปลดสายลำโพงออกในขณะที่เปิดเครื่องและมีการป้อนสัญญาณเข้าแอมป์เป็นอันขาด
มิเช่นนั้น OPT อาจพังไปด้วย เพราะเป็นการลอยด้าน Sec ไม่ต่อโหลด

กรณีนี้ ขอภาวนาว่า OPT โปรดอย่าพัง
เอาใจช่วยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ sanosak

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 10:29:42 AM »
การเล่นแอมป์หลอด ห้ามปลดสายลำโพงออกในขณะที่เปิดเครื่องและมีการป้อนสัญญาณเข้าแอมป์เป็นอันขาด
มิเช่นนั้น OPT อาจพังไปด้วย เพราะเป็นการลอยด้าน Sec ไม่ต่อโหลด

ผมเคยได้ยินหลายคนพูดแบบนี้กัน
ใครพอจะช่วยอธิบายแบบวิชาการนิดหนึ่งว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไร
อยากรู้ครับ

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 03:34:40 PM »
ใครพอจะบอกขั้นการตรวจสอบแอมป์ของผมได้มั่งครับว่าควรจะทำอย่างไรมั่ง แต่ที่คิดไว้
1. รื้อสายทุกเส้นพร้อมบอร์ดเอามาดูความเสียหาย
2. ทำการวัดค่าความต้านทานหม้อเอาต์พุตของทั้ง  2 ลูกว่าเท่ากันหรือไม่

ได้แค่นี้แหละครับ ใครจะบอกผมได้มั่งถึงขั้นตอนต่อไปครับ และค่าคตท.ของหม้อเอาต์พุทที่ยังดีอยู่ควรจะได้ค่าตามที่สเป็กมาใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ...... [pig6456] [pig6456] [pig6456]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 03:36:32 PM »
อีกนิดครับ และจะวัดได้อย่างไรว่าหลอด ยังจะดีอยู่หรือไม่ครับ....
ขอบคุณครับ......  [pig90124]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 03:40:51 PM »
ซ้าย ขวา พัง 2 ข้างเลยหรือครับ  [c--c]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 03:52:01 PM »
งานนี้คาดว่าปัญหาหลักน่าจะมาจากการถอด-ใส่อินพุต โดยที่วงจรยังทำงานอยู่ครับ จังหวะลอย-ถอดแจ๊ค-เสียบ ใหม่ กราวนด์สัญญาณจะลอยชั่วขณะ วงจรป้อนกลับแก้สลับตลอดเหมือนจะออสซิลเลต เกิดเสียงหึ่งดังมหาศาล ถ้าเป็นแอมป์โซลิตนี่ลำโพงแทบจะเต้นได้เลย ถ้าโชคไม่ดีมอสเฟตพาวเวอร์หรือทรานซิสเตอร์ก็เดี้ยงได้

แต่พอเป็นแอมป์หลอด ขีดจำกัดกระแสที่อยกว่าของหลอด กับไฟเลี้ยงที่สูงกว่ามาก เลยทนไม่ไหวน่ะครับ

ถ้าจะทดสอบ ก็คงต้องตัดทดสอบแบบ Mono ทีละข้างล่ะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 03:55:51 PM »
ซ้าย ขวา พัง 2 ข้างเลยหรือครับ  [c--c]
ยังไม่รู้ครับว่าพังกี่ข้าง
งานนี้คาดว่าปัญหาหลักน่าจะมาจากการถอด-ใส่อินพุต โดยที่วงจรยังทำงานอยู่ครับ จังหวะลอย-ถอดแจ๊ค-เสียบ ใหม่ กราวนด์สัญญาณจะลอยชั่วขณะ วงจรป้อนกลับแก้สลับตลอดเหมือนจะออสซิลเลต เกิดเสียงหึ่งดังมหาศาล ถ้าเป็นแอมป์โซลิตนี่ลำโพงแทบจะเต้นได้เลย ถ้าโชคไม่ดีมอสเฟตพาวเวอร์หรือทรานซิสเตอร์ก็เดี้ยงได้

แต่พอเป็นแอมป์หลอด ขีดจำกัดกระแสที่อยกว่าของหลอด กับไฟเลี้ยงที่สูงกว่ามาก เลยทนไม่ไหวน่ะครับ

ถ้าจะทดสอบ ก็คงต้องตัดทดสอบแบบ Mono ทีละข้างล่ะครับ

ต้องทดสอบยังไงเหรอครับ แค่ถอดหลอดออกทีละข้างแล้วลองเปิดได้มั้ยครับ หรือว่าต้องทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 04:07:25 PM »

โอ้ว.. แค่ถอดสายสัญญาณอินพุท  ก็ทำให้เสียหายได้ขนาดนี้หรือครับ
ผมคนนึงอ่ะ ที่ไม่ชอบปิดเครื่อง  ถอดเลย เพราะกว่าจะเปิดเครื่องอีกก็ช้า  อีกอย่างเปิดๆปิดๆ คิดไปเองว่ายิ่งจะทำให้พังเร็ว   ต่อไป ต้องปิดเครื่องก่อนตลอดแล้ว
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 05:13:12 PM »
ทำไมมันจึงเกิดปัญหาขึ้น ?

ถ้าให้ผมสันนิษฐาน ก็น่าจะมาจากขณะที่ถอดสายลำโพงออกนั้น เรายังไม่ได้ปลดปรีแอมป์ออก
และมันยังมีสัญญาณปล่อยเข้าไปยังแอมป์

เมื่อแอมป์ไม่มีโหลดเพราะสายลำโพงถูกถอดออก สัญญาณป้อนกลับ (Feedback) ก็ไหลย้อนกลับมาที่ภาคปรีของแอมป์
จึงทำให้เกิดปัญหา แต่ถ้าไม่มีวงจร Feedback เราจะได้ยิน OPT ร้องเพลงก่อนที่มันจะไหม้

หรือถ้าให้เดาต่อ
ตอนที่ถอดสายสัญญาณ น่าจะถอด RCA ที่ปรีแอมป์ และที่แกนกลางขั้ว RCA ที่เราถอดนั้น ถ้าเราเอามือไปโดน หรือไปช๊อตกับวัตถุอื่น ๆ
หากต่อสายลำโพงอยู่ มันจะดังบรื่อ ๆ ลำโพงกระพือแทบหลุดจากตู้ เพียงแค่ทำให้เราตกใจแค่นั้นเอง และไม่ทำให้เสียหาย
แต่เมื่อไม่มีโหลด Feedback ก็ไหลย้อนกลับมาเต็ม ๆ

วิธีทดสอบว่าเสีย หรือไม่เสีย
1. ต่อลำโพงกับแอมป์ให้เรียบร้อย
2. เบาวอลลุ่มไว้ก่อน
3. เอาสายสัญญาณเสียบเข้าที่แอมป์
4. เปิดเครื่อง แล้วเอานิ้วแตะที่แกนกลาง RCA สายสัญญาณอีกด้านหนึ่ง แล้วเร่งวอลลุ่ม
5. ถ้ามีเสียงบรื่อ ๆ ออกที่ลำโพงตามจังหวะที่เราเอามือแตะแกน RCA  สบายใจว่าไม่เสีย ป้อนสัญญาณเข้าดังแน่ ๆ
6. แต่ถ้าเงียบ ให้ลองหาหลอดใหม่มาใส่ แล้วทดลองตามข้อ 1 - 5  ให้ลองที่ละข้าง หากยังเงียบอีก
7. ตรวจสอบ R, C ทุกตัวว่าไหม้ไปด้วยหรือปล่าว

กรณีนี้ ผมคิดว่าหลอดเจ๊งไปแล้ว 1 ข้าง

เดาแบบงู ๆ ปลา ๆ ให้ก่อนนะครับ
 [unde_cided]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 05:33:14 PM »
ปล. หลอด EL34 และหลอดไดรฟ์ข้างที่ช๊อต แยกเอาไว้ก่อน อย่าเพิ่งเอาไปรวมกับข้างที่ไม่ช๊อต
เดี๋ยวจะทำให้สับสนในการไล่เช็คหลอด

ขอให้โชคดีกลับคืนมาครับ

[heyheypig436]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 05:49:39 PM »
ใช่เลยครับผมทำการถอดสายลำโพงออกเป็นอันดับแรกโดยไม่ลังเลยเพราะความใจร้อน ที่ทั้งที่ยังคาสายจากปรีอยู่ที่ อินพุต และแอมป์ตัวนี้ก็มี  Feedback ด้วยครับ
ผมคงไม่กล้าต่อรอบ 3 แล้วหล่ะครับเพราะว่าเพียงแค่ต่อสายใหม่หมดและลองเปิดรอบสองมันก็เกิดกลิ่นไหม้และมีเสียงช๊อตขึ้นมาอีก
แต่เท่าที่ดูไม่มี R หรือ C ตัวไหนไหม้นะครับเพียงแต่มีร่องรอยของความเสียหายจากการ สป๊าก กัน(กลับบ้านเดี๋ยวถ่ายให้ดูครับ)
และเป็นความงี่เง่าของผมอีกเช่นเคยครับที่ทำการถอดหลอดบนเครื่องเก็บไว้ก่อนโดยที่ไม่ได้แยกข้าง ซ้าย-ขวา ออกจากกัน ผมถึงถามวิธีเช็คหลอดว่า ดี-เสีย จะต้องเช็คอย่างไร
ทำอย่างไรดีครับท่าน......

เด็กน้อยเอ๋ย.......ประสบการณ์นี้เจ้าจงจำไว้....... [entreat-raccoon]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 05:55:32 PM »
ใช่เลยครับผมทำการถอดสายลำโพงออกเป็นอันดับแรกโดยไม่ลังเลยเพราะความใจร้อน ที่ทั้งที่ยังคาสายจากปรีอยู่ที่ อินพุต และแอมป์ตัวนี้ก็มี  Feedback ด้วยครับ
ผมคงไม่กล้าต่อรอบ 3 แล้วหล่ะครับเพราะว่าเพียงแค่ต่อสายใหม่หมดและลองเปิดรอบสองมันก็เกิดกลิ่นไหม้และมีเสียงช๊อตขึ้นมาอีก
แต่เท่าที่ดูไม่มี R หรือ C ตัวไหนไหม้นะครับเพียงแต่มีร่องรอยของความเสียหายจากการ สป๊าก กัน(กลับบ้านเดี๋ยวถ่ายให้ดูครับ)
และเป็นความงี่เง่าของผมอีกเช่นเคยครับที่ทำการถอดหลอดบนเครื่องเก็บไว้ก่อนโดยที่ไม่ได้แยกข้าง ซ้าย-ขวา ออกจากกัน ผมถึงถามวิธีเช็คหลอดว่า ดี-เสีย จะต้องเช็คอย่างไร

เด็กน้อยเอ๋ย.......ประสบการณ์นี้เจ้าจงจำไว้....... [entreat-raccoon]

เคยถ่ายรูปที่ชัดๆไว้บ้างไหม ลองไล่ดูอาจพบตำหนิจากหลอดบ้าง เช่นตัวหนังสือที่เลือนต่างกัน รอยฝุ่น คราบสกปรก  [roll]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 07:57:31 PM »

เคยถ่ายรูปที่ชัดๆไว้บ้างไหม ลองไล่ดูอาจพบตำหนิจากหลอดบ้าง เช่นตัวหนังสือที่เลือนต่างกัน รอยฝุ่น คราบสกปรก  [roll]

หลอดที่ใช้งานตอนแอมป์ไหม้นี้ EL34 ผมใช้ของ ชูกวงและ 6GH8 ใช้ของมือ 2 ครับ ไม่ได้ถ่ายไว้เลย ดีหน่อยที่ ซื้อมาถูก ยังเก็บของ RSD ไว้อยู่ แต่ที่ยังไม่ได้ลงมือซ่อมเพราะว่า น้าอัลโพสบอกว่าให้ทดสอบทีละข้าง
แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าผมเสียบหลอดทดสอบทีละข้างมันจะเกิดอะไรขึ้น รึเปล่าครับ คือ จ่ายไฟปกติไม่ถอดสายอะไรออกเลยแล้วเสียบหลอดทีละข้างน่ะครับ มันจะไหม้อีกไหมครับ หรือว่าต้องถอดสาย OPT ข้างที่ไม่ได้ทดสอบ
ออกด้วยหรือไม่ครับ.....
อีกอย่างครับ พอจะมีวิธีทดสอบหลอดไหมครับว่าหลอดยังดีอยู่หรือไม่ นอกจากการเช็คว่าไส้หลอดขาดอ่ะครับ
ขอบคุณครับ...     [pig6456] [pig6456] [pig6456]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 08:13:45 PM »
 ถ้าไม่มีเครื่องวัดก็คงต้องทดสอบในวงจรนั่นแหละครับ ถ้าหลอดนำกระแสได้ และ กริดไม่ลีคก็น่าจะใช้งานได้ปกติครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 08:47:11 PM »
แล้ววิธีทดสอบในแต่ล่ะข้างหล่ะครับ ท่านใดพอจะชี้แนะแนวทางได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ.......

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 09:04:17 PM »
แล้ววิธีทดสอบในแต่ล่ะข้างหล่ะครับ ท่านใดพอจะชี้แนะแนวทางได้บ้างครับ

สลับหลอด ดูหรือยัง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 09:53:21 PM »

ตอนนี้ผมถอดหลอดออกหมดเลยครับและด้วยความงี่เง่าดันเอาหลอดไปเก็บรวมกันหมดเลยไม่รู้ว่าข้างไหนเป็นข้างไหน

แต่สงสัยวิธีทดสอบ OPT ครับ ว่ายังจะดีอยู่ไหม และกลัวว่าถ้าเอาหลอดชุดใหม่ลง กลัวจะช๊อตเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 10:00:29 PM »

ตอนนี้ผมถอดหลอดออกหมดเลยครับและด้วยความงี่เง่าดันเอาหลอดไปเก็บรวมกันหมดเลยไม่รู้ว่าข้างไหนเป็นข้างไหน

แต่สงสัยวิธีทดสอบ OPT ครับ ว่ายังจะดีอยู่ไหม และกลัวว่าถ้าเอาหลอดชุดใหม่ลง กลัวจะช๊อตเหมือนเดิมครับ

รอบแรกถ้า  OPT  มีกลิ่น    สั่งซื้อใหม่ได้เลย  ไม่ต้องไป  Test  ครับเสี่ย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 10:14:55 PM »
ตอนที่แอมป์ไหม้นั้นได้กลิ่นเหมือน PCB ไหม้ครับและพวก R พวก C ก็ไม่มีไหมซักตัวนะครับแต่เดี๋ยวต้องกลับไปดม OPT ดูก่อนครับ ว่ามีกลิ่นไหม

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 10:19:19 PM »
ตอนที่แอมป์ไหม้นั้นได้กลิ่นเหมือน PCB ไหม้ครับและพวก R พวก C ก็ไม่มีไหมซักตัวนะครับแต่เดี๋ยวต้องกลับไปดม OPT ดูก่อนครับ ว่ามีกลิ่นไหม

OPT วัดความต้านทานไม่ได้หรือครับ ผมก็ไม่เคยมีกะเขาเสียด้วย ตอนซื้อยังซื้อเป็น K เลย  [c--c]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 10:22:59 PM »
ปลดสายที่ต่อกับ ไฟ และ หลอดออกครับทำมาร์คกันลืมไว้ด้วยนะครับ เดี๋ยวต่อผิด แล้ววัดความต้านทานเทียบกับข้างที่ปกติน่ะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 10:33:46 PM »
ตามที่น้าเล็กแนะนำเลยครับ แล้วลองวัดความต้านทาน DCR  ระหว่าง P1 - B+  และ P2 - B+ ของทั้งสองลูก ว่ามีค่า DCR ใกล้เคียง/เท่ากันหรือเปล่า

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 11:01:33 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุก ๆ ท่านนะครับ ได้เลยครับเดี๋ยวจะกลับไปรื้อดูแล้ววัด ค่า คตท.ของ OPT และจะถ่ายรูปมาขอคำชี้แนะต่อไปครับ
ว่าแต่ค่า DCR คืออะไรเหรอครับ เป็นค่า คตท. ของขดทางฝั่ง Pri ใช่รึเปล่าครับ
มีมิเตอร์เข็มถูก ๆ กะ ดิจิตอลตัวน้อย ๆ และความรู้เพียงหางอึ่ง พอจะซ่อมได้มั้ยนี้......... [c--c]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 11:23:54 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุก ๆ ท่านนะครับ ได้เลยครับเดี๋ยวจะกลับไปรื้อดูแล้ววัด ค่า คตท.ของ OPT และจะถ่ายรูปมาขอคำชี้แนะต่อไปครับ
ว่าแต่ค่า DCR คืออะไรเหรอครับ เป็นค่า คตท. ของขดทางฝั่ง Pri ใช่รึเปล่าครับ
มีมิเตอร์เข็มถูก ๆ กะ ดิจิตอลตัวน้อย ๆ และความรู้เพียงหางอึ่ง พอจะซ่อมได้มั้ยนี้......... [c--c]

DCR = Direct Current resistance ครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 มีนาคม 2013, 02:40:43 AM »
จัดการหงายเครื่องถอดตะแกรงปิดด้านล่างออกแล้วเก็บภาพก่อนรื้อ

นี่แหละครับร่องรอยความเสียหาย

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 มีนาคม 2013, 02:52:12 AM »

ทำการแงะท่อหดของ OPT ให้หมดก่อน และถ่ายไว้กันลืมและก็ถอดน๊อตตามจุดต่าง ๆ แล้วหงายปริ้นต์มาดูซิ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 มีนาคม 2013, 02:54:56 AM »

นี่ไงครับ ร่องรอยความเสียหายจากความประมาท มันช๊อตได้อย่างรุนแรงมาก ดูแล้วช๊อตระหว่างขา 3 ของ EL34 (Primary-) กับ GND ครับ