ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าจะสู้เฮือดสุดท้าย  (อ่าน 19545 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
ว่าจะสู้เฮือดสุดท้าย
« เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 10:04:44 AM »
   ว่าจะสู้เฮือดสุดท้าย    ในหมู่บ้านเรา เท่าทีได้เข้ามาคุยกัน เกือบ 2ปี  ก็ทำให้รู้ว่า แต่ละคนมีองค์ความรู้แตกต่างกัน และแต่ละคนก็ประสบการณ์ แง่คิดทีดี แตกต่างกันไป  ครั้งนี้ ขอรบกวน อยากได้ไอเดียพี่ๆน้องๆในนี้  หลังจากที่ 1 เดือนเต็ม ผมคิดและก็ลงมือทำ สะเปะสะปะ เหมือนขาดการวางแผนที่ดี คือคิดได้อะไรปุปแล้วลงมือทำเลย  ไม่ได้มองอีกด้านหนึ่ง   ไม่ได้วางแผนที่ดีไว้

เข้าเรื่องเลยน่ะครับ  ตอนเด็ก สมัยยังเรียนหนังสือ  หลังเลิกเรียน กลับบ้านอาบน้ำอาบท่า ไปเล่นกีฬากลับมา  ผมและเพือ่นๆ ก็จะมาแวะร้านขายของว่าง ก็มี ต้มเส้น ลูกชิ้น ของหวาน เยอะแยะ และขนมปังแซนวิช  ร้านนี้คนจะเยอะตลอด วัยรุ่นก็จะมารวมกันที่นี้  สาวๆหนุ่มๆ  ก็มานั่งแช่ก้นกัน คุยกันไปแล้วก็แยกย้ายกันกลับบ้าน 

ผมเอาไอเดียนี้มาเปิดร้าน  ผมไม่ได้เน้นที่จะขายอาหาร แต่พอมีแจมไว้บ้าง แต่ที่คิดเอาไว้ก็คือ ให้เด็กๆวัยรุ่น มานั่งเล่น กินลูกขิ้นเครื่องดื่มเย็น  แช่ก้น นานๆ มาดูหนัง ฟังเพลง  มานั่งคุยตรงนี้ผมคิดไว้ปีหนึ่งแระ  แต่ลูกน้อง ยังมีไม่พร้อม  บ้านหลังนี้ก็ถูกทิ้งไว้  จริงๆตรงนี้ทำเลดีมาก  อยู่หลังวิทยาลัยเทคนิค  มีคนมาขอเช่า บ่อย ขนาดผมไม่เคยติดป้ายไว้ เขาก็สืบจนรู้โทรมาเพื่อขอเข่า ผมก็เฉไฉ่ทางบ้านผมไป  ประกอบกับผมบ้าเครื่องเสียง คิดเล่นๆเอาไว้เป็นห้องขายเครื่องเสียง ที่หมู่บ้านเรา diyเบื่อแล้ว นำมาขายก็ดีเหมือนกันน่ะ  ในขอนแก่นยังไม่มีเลย  หรือจะขายชิ้นส่วนอีเลคให้เด็กเทคนิคก็แอบๆคิดไว้ในใจ เลยไม่ยอมให้ใครมาเช่า  ท้ายสุดก็มาลงเอยที่ร้านอาหารนี่หล่ะ 

บรรยากาศหลังว.เทคนิค รถมอไซค์จอดเรียงรายกัน   ก่อนเปิดร้านผมมั่นใจมาก  ผู้คนเยอะขนาดนี้ เด็กเทคนิคน่าจะ 2 พันคนได้ รถมากมาย  ยังไงก็ต้องได้ขาย  แต่เหลือเชื่อ แทบไม่มีคนเข้าเลย  อาทิตย์แรกที่เปิด ไม่มีคนเข้าร้านเลย   ร้านที่ผมเปิดใกล้ๆกองทรายลูกศรสีแดงที่ผมชี้อ่ะครับ  ปัจจัยอะไรที่คนไม่ยอมเข้าร้าน 

หน้าร้านไม่เด่น หรูเกินไปไม่กล้าเข้ามานั่ง  ไม่หรูแต่ยังไม่น่ามานั่ง  มองไม่ออกว่าร้านขายอะไร 

คิดว่าผมต้องปรับปรุงส่วนไหนบ้างครับ  เดี๋ยวผมมาเล่ากลยุทธ์ผมต่อ  ว่าทำไมไม่ได้ผล  ผมก้งงจริงๆ หมดมุข หมดไอเดียแล้ว

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
Re: ว่าจะสู้เฮือดสุดท้าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 10:22:50 AM »
เรื่องนี้เป็นเรื่องที่พูดยาก ผมก็ไม่เคยเปิดร้านแบบนี้ แต่ก็เคยขายของในโรงเรียนมา แต่ก็ไม่ไหว สู้เจ้าเก่าไม่ได้
สาเหตุแรก เขาขายมาก่อน มีลูกค้าประจำอยู่แล้ว ยอดขายเขาวันละ 7-8 พัน ส่วนผม 2 พันกว่า หักค่าเช่าอีก 13 %
ผมว่าไอเดียก็ดีนะครับ ให้เขามาสุมหัวกัน แล้ววัยรุ่นแถวนั้นเขาชอบกันอย่างไร เด็กเทคนิคนี่เดาใจยาก เปลี่ยนแปลงได้ทุกวัน
(เพราะเรียนเทคนิคมา) เปิดร้านชำเลยมะ จะได้รู้ว่าเขาชอบแบบไหน..เอาใจช่วยเด้อ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 10:28:44 AM »

คุณ สุรเดช ครับ กระผมว่าของที่ขายไม่เหมาะกับวัยครับ ถ้าเหล้าปั่นเด็กเทคนิคเข้าเยอะแน่ครับ  [pig80901]
แต่อาจจะไม่เหมาะ [dont-know]

กระผมว่าต้องทำเป็นร้านกาแฟ ออกแนวเก๋ๆหน่อย วัยหวานเข้ามาแน่ครับ
ส่วนการแต่งร้านต้องหาไอเดียที่ไม่ต้องลงทุนมาก แบบแต่งน้อยแต่มีสไตล์
ราคาขายก็ต้องไม่แพงมาก เพราะยังเป็นนักศึกษาอยู่ ส่วนขนมอย่างอื่นก็นำมาเสริมครับ
ต้องเปิดเพลงให้ฟังด้วยครับ เอาแบบแน่นอกกันไปเลย..........

แต่ที่สำคัญ ต้องไปดูร้านกาแฟที่ขายอยู่ก่อนแล้วว่าเขาไปได้ไหม และขายกันอย่างไร อันนี้สำคัญครับ
แต่ถ้าไม่ ก็เลิกคิดถึงร้านกาแฟได้เลยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 10:31:39 AM »

ประเพณี การกินลูกชิ้นที่นี่  ต้องยืนกินมันค่อบแซ่บ   ผมให้เด็กมานั่งกิน แค่คิดก็ผิดแล้ว ใช่ป่าว   ลูกชิ้นบริเวณหลังเทคนิคมี 3เจ้า ขายได้ทั้งวัน เอามาวางไว้ เป็นกอง สูงๆ  เห็นตกตอนเย็น ขายกันเกือบหมด  ของผมกองเตี้ยๆ ไม่ได้ขาย  ใครเป็นนักวิเคราะห์  ช่วยวิเคาระห์ให้ทีครับ  สาเหตุน่าจะเกิดจากส่วนไหน

ทฤษฎี สนับสนุน เรื่องการยืนกินแซ่บกว่า  ผมเปิดร้านเน็ต 2 ร้าน  โซนแถวๆนี้ห่างกัน 300-400 เมตร  ผมลองให้ลูกน้องไปขายหน้าร้านผม  ขายได้ 150บาท ลองแค่วันเดียว  แต่เปิดที่ร้านไม่ได้ขาย  ส่วนเรื่องน้ำจิ้มลูกชิ้น มั่นใจว่าผ่าน  ขอให้ลูกค้าเข้ามากินก่อนเถอะน๊า  ถ้าไม่แวะมาอีก ก็ยังมั่นใจว่าน้ำจิ้ม หมาม่ายแหลก แต่นี้ยังไม่มีหลงเข้ามากินเลย 

วิธีต่อมา  ผมทำคูปอง กินฟรีเลย  30 คูปอง ต่อวัน ประกอบไปด้วยคูปอง อาหาร 10 จาน เครื่องดื่ม 10 ลูกชิ้น10  ไปแจกที่ร้านเนตผม ทั้งสองร้าน  จริงๆให้กินฟรีมันควรจะมากันตรึมใช่ป่าวครับ  แทบไม่มีมาเลย  ตรรกะมันอยู่ตรงไหน คิดไม่ออกจริงๆ ขนาดกินฟรีก็ยังไม่อยากจะมากัน  วันแรกเอาคูปองมาแลกแค่ 5 ใบ วันที่2 ประมาณ 10 ใบ  วันที่ 3 ที่ 4 ไม่ได้เข้าร้านแล้ว  (มานั่งประกอบปรีแก้เซ็ง) แต่คงไม่เยอะ 
  แต่ผมได้ข้อมูลมาแล้ว ว่าทำไมไม่ยอมมากินกัน  ให้ทายกันเล่นๆ
  ตอนนี้กำลังคิดว่าจะทนเปิดจนถึงสิ้นเดือน  ไม่เวิร์กขึ้นก็จบข่าว อีกใจทน ไปอีกสักเดือน จะดีไหมครับ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 10:32:49 AM »
 ไม่แปลกใจเลยครับว่าทำไมไม่มีคนเข้า  ด้วยการจัดหน้าร้าน ตัวร้าน ไม่มีจุดสนใจพอที่จะดึงดูดใจให้ลูกค้าเดินเข้ามาได้  การนั่งกับพื้นก็ดีครับ แต่ไม่เหมาะกับที่นี่ระดับพื้นสูงเทียบกับถนน เรื่องความสะอาดซึ่งช่วงนี้รณรงค์เรื่องทำความสะอาดกัน ไหนจะมลพิษทางอากาศ ฝุ่น ข้างร้านก็กำลังก่อสร้าง ด้านขวามือของร้านที่กำลังก่อสร้างปรับทัศวิสัยหน้าร้านก่อนครับ  ก็ใช้ไม้ระแนงหน้า 2 มาตีเป็นฉากกั้นที่พื้นก็วางรางสำหรับตั้งกระถางต้นไม้  ส่วนโต๊ะปิ้งทอดก็ทำให้ดูดีนิดนึง ตรงนี้ก็เป็นจุดสนใจจุดแรกที่จะสามารถดึงลูกค้าให้เดินเข้ามาดูได้ ลองดูร้านนี้เทียบดูก่อนครับ  เผื่อจะเกิดไอเดีย  

เห็นร้านแบบนี้ทำให้ผมนึกถึงร้านเหล้าปั่น หรือ ยาดองแถวๆบ้านผมครับ ไม่ต้องมีอะไรมาแต่ง ขายยาดองก็มีแค่โหลยาดองมาตั้งครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 10:39:11 AM »
 นี่หล่ะ ที่ผมอยากถามพี่สุรศักดิ์ เห็นพี่เคยเล่าให้ฟัง สมัยเด็กเคยขายในโรงเรียน  ผมว่าถ้าจับทางเด็กได้ อาจรอด   ตอนนี้จับทางเด็กไม่ถูกเลย

ส่วนกาแฟ ก็ขายอยู่ครับ แต่ขายไม่ออก 555+  เครื่องดื่มนี้ขายไม่ออกซักแก้วเลย  คนไม่เข้าร้านเลย มีแต่ลูกน้องผมกิน  ยิ่งคุณผู้ป่วยผม   มันขอกินทุกวัน  เมือ่วานก็ได้ทิ้งฮอดดอกไป2ถุงแระ มีกลิ่น  
  ตอนแรกะจะเอา เกนโคลน หาลำโพงติดผนัง เปิดเพลงเพราะ ให้เด็กกินเพลิน  ริบหรี่แระ ตอนนี้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 10:55:54 AM »
การทำธุรกิจที่อยู่ได้ต้องอาศัยชื่อเสียงที่สร้างกันมานานหลายปี ประสบการณ์จะเป็นตัวสอนเราว่าควรทำอย่างไร ทุกวันนี้
ผมยังไม่มีธุรกิจเป็นของตนเอง (มีแต่ซื้อที่ดินขายไปขายมา) ตอนนี้ก็ช่วยทางบ้านรับเหมาอาหารตามงานต่างๆ ขึ้นบ้านใหม่
งานศพ ฯลฯ ปัจจุบันมีลูกค้าทั้งใหม่ เก่า ทำกันจนแทบไม่มีวันหยุด ทั้งหนัก เบา แต่ก็ไม่ถึงกับรวย ทำให้มีรายได้กันทั่วหน้า
ลูกน้องก็เหมาจ่าย ไม่จ้างประจำ มีงานก็ทำ ไม่มีก็นั่งเล่นไพ่กัน ผมว่าต้องจับจุดตายให้ได้ก่อน ต้องมีหมัดเด็ดก่อน ที่จะมัดใจ
ช่วงแรกต้องทำใจ ต้องมีลูกค้าประจำก่อนอันดับแรก เริ่มจาก 1 ไปเรื่อยๆ  ลองดู [enjoyment]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 10:57:21 AM »
ไม่แปลกใจเลยครับว่าทำไมไม่มีคนเข้า  ด้วยการจัดหน้าร้าน ตัวร้าน ไม่มีจุดสนใจพอที่จะดึงดูดใจให้ลูกค้าเดินเข้ามาได้  การนั่งกับพื้นก็ดีครับ แต่ไม่เหมาะกับที่นี่ระดับพื้นสูงเทียบกับถนน เรื่องความสะอาดซึ่งช่วงนี้รณรงค์เรื่องทำความสะอาดกัน ไหนจะมลพิษทางอากาศ ฝุ่น ข้างร้านก็กำลังก่อสร้าง ด้านขวามือของร้านที่กำลังก่อสร้างปรับทัศวิสัยหน้าร้านก่อนครับ  ก็ใช้ไม้ระแนงหน้า 2 มาตีเป็นฉากกั้นที่พื้นก็วางรางสำหรับตั้งกระถางต้นไม้  ส่วนโต๊ะปิ้งทอดก็ทำให้ดูดีนิดนึง ตรงนี้ก็เป็นจุดสนใจจุดแรกที่จะสามารถดึงลูกค้าให้เดินเข้ามาดูได้ ลองดูร้านนี้เทียบดูก่อนครับ  เผื่อจะเกิดไอเดีย  

เห็นร้านแบบนี้ทำให้ผมนึกถึงร้านเหล้าปั่น หรือ ยาดองแถวๆบ้านผมครับ ไม่ต้องมีอะไรมาแต่ง ขายยาดองก็มีแค่โหลยาดองมาตั้งครับ

อย่างร้านที่พี่เล็กกับคุณสาธิตเอามาลง มันจะหรูไปหรือป่าว  เรื่องเด็กยืนกินหน้า รถเข็น กับเข้ามากินในเร้าน ผมยังดูไม่ออกเลย   คือยืนกิน มันแนวบ้านๆดี  เป็นผม ผมก็ยืนกินน่ะพี่ สมัยก่อนหลังเลิกเรียน ผมก็มายืนกินยังงี้หล่ะ อย่างแซ่บเลย 

ผมมาเฉลย ว่าแจกคูปองให้มากินฟรี ทำไมเด็กไม่ค่อยมา  เท่าทีถามคนคุมร้าน  เด็กมันบอกว่าเสียเวลาเล่นเกมส์  คือที่จอดรถมอไซค์เทคนิคเนี้ยยังกะทอง  ถ้าเอามอไซค์ออกแล้วหาที่จอดยาก  ต่องเดินไปกิน จะเสียเวลา ไปเป็นครึ่งชม สั่งมากินที่ร้านง่ายดี

ผมเคยให้เด็กคุมร้าน  นับดูจานอาหารที่เด็กสั่ง วันนึงได้ประมาณ 40 จาน ต่อร้าน   กลยุทธ์ต่อไป เอาไงดี   

ผมว่าจับทางเด็กถูก  มีคนเข้าแน่ๆ  ใจผมตอนแรกยังคิดเลย หาเด็กสาวหน้าตาดีๆ มาขาย (แนวผมชอบอยู่ด้วย) ติดตรงเกรงใจแฟนอ่ะครับ 

ออฟไลน์ snpp

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:01:38 AM »
เท่าที่เคยทราบมานะครับ  ถ้าสถานที่ใกล้สถานศึกษา น่าจะทำ
- ถ่ายเอกสาร,เย็บเล่ม
- ขายเครื่องเขียน

ตรงนั้นอยู่หน้าประตูโรงเรียนเลยป่าวครับ?

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:03:39 AM »
อย่างที่น้าเล็กว่าครับ...น่าจะทำให้หน้าร้านมีจุดที่น่าสนใจครับ ทำให้แตกต่างจากที่ดูเหมือนห้องแถวปกติครับ

เอาใจช่วยครับ.....[YL76]

ร้านที่บ้านผมเปิดมาจะ 5 ปีอยู่แล้ว บางวันยังไม่ค่อยมีลูกค้าเลยครับ ยังหาทางเพิ่มฐานลูกค้าเหมือนกันครับ    [confused-raccoon]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:05:33 AM »
ดูแล้วหน้าร้านไม่ดึงดูดใจครับมัน มองดูโล่งไปครับ หาหน้าม้ามานั่งให้ดูคึกคักหน่อยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:05:33 AM »
     ผมไม่ได้บอกให้คุณทำร้านแบบนี้นะครับ แต่เอามาให้ดูเพื่อเป็นไอเดียในการปรับปรุงร้าน  ไม่ว่าจะเป็นป้าย หรือ โต๊ะประกอบอาหาร ผมถามว่าเวลาที่คุณไปหาร้านทานอาหารคุณมองอะไรเป็นอย่างแรกครับ  ผมก็พูดไปตามประสพการณ์อ่ะนะ ผมเกิดและโตมากับร้านอาหาร และ มีการแข่งขันกันสูง บ้านผมเป็นร้านอาหารขายที่ศรีราชาและพัทยามากว่า 40 ปี ก็ตั้งแต่ผมเกิดจนผมโตนั่นแหละ  ผมเริ่มทำงานผมถึงให้แม่ผมเลิกครับ ก็คงบอกได้เท่านี้แหละครับ

ถ้าเป็นผมนะถ้าคิดจะทำอะไรแล้วต้องสู้ไปให้สุดครับ คนอื่นเค้าทำได้ทำไมเราจึงจะทำไม่ได้ หนึ่งสมอง กับสองมือเหมือนกัน ไงก็เอาใจช่วยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:06:56 AM »
อันนี้ ผมคิดจากพฤติกรรมของกลุ่มลูกค้านะคับ

เด็กนักเรียน สวมรองเท้าผ้าใบ การถอดรองเท้านั่งแบบขันโตก ออกจะไม่สะดวกเกินไป 

ม้าหินชุดนี้ ออกจะ ขัดขวางทางเดินเกินไปคับ ถ้าจะวาง เอาเก้าอี้ สองด้านพอ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:07:50 AM »
การทำธุรกิจที่อยู่ได้ต้องอาศัยชื่อเสียงที่สร้างกันมานานหลายปี ประสบการณ์จะเป็นตัวสอนเราว่าควรทำอย่างไร ทุกวันนี้
ผมยังไม่มีธุรกิจเป็นของตนเอง (มีแต่ซื้อที่ดินขายไปขายมา) ตอนนี้ก็ช่วยทางบ้านรับเหมาอาหารตามงานต่างๆ ขึ้นบ้านใหม่
งานศพ ฯลฯ ปัจจุบันมีลูกค้าทั้งใหม่ เก่า ทำกันจนแทบไม่มีวันหยุด ทั้งหนัก เบา แต่ก็ไม่ถึงกับรวย ทำให้มีรายได้กันทั่วหน้า
ลูกน้องก็เหมาจ่าย ไม่จ้างประจำ มีงานก็ทำ ไม่มีก็นั่งเล่นไพ่กัน ผมว่าต้องจับจุดตายให้ได้ก่อน ต้องมีหมัดเด็ดก่อน ที่จะมัดใจ
ช่วงแรกต้องทำใจ ต้องมีลูกค้าประจำก่อนอันดับแรก เริ่มจาก 1 ไปเรื่อยๆ  ลองดู [enjoyment]

[clap hand2]  คิดช่วยหน่อยซิพี่ หมัดเด็ดอยู่ตรงไหน   ผมยังไม่อยากจะเชื่อเลยจริงๆน่ะครับ ว่าผมจะทำแล้วมันจะเจ๊ง  แทบปิดประตูเจ๊งเลย  ตอนเห็นรถเห็นคน วิ่งผ่านไปมา  แต่พอเอาเข้าจริงๆ เริ่มจะยอมรับแล้ว   ตอนที่เปิดก็คิดว่า กะจะเอารายได้ไว้ซื้อแผ่นเพลงฟัง   ไม่ได้หวังรวย พอเลี้ยงลูกน้อง 2คน ให้อยู่รอด  ตรงนี้หล่ะ ผมคิดแบบมักง่ายจริงๆ   [pig90124]  มีคนเตือนผมทั้งทางบ้านและคนรู้จัก ให้เขาเช่าดีกว่า  ผมมันดื้อเอง  ตอนนี้จะกลับ ก็อายแล้ว ยังไงก็ต้องไปให้สุดทางหล่ะครับ

ออฟไลน์ khawfang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:08:55 AM »
             น่าจะลองขายอะไรที่แตกต่างนะเจ้าคะ  ไปเหมือนที่คนอื่นเค้าทำอยู่แล้วและลูกค้าก็กลุ่มเดิม จะไปแย่งกันซะปล่าวค่ะยิ่งถ้าลดราคาลงมาสู้กัน ยิ่งพากันแย่ไปทั้งแถบ พฤติกรรมการกินก็น่าเอามาพิจารณาด้วยอ่ะค่ะ .. หมดมุขละค่า สู้ สู้  [YL76]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:09:19 AM »
เข้ามาแชร์นะครับ

ผมว่าหน้าร้านมีปัญหา เหมือนพี่เล็กว่าคือไม่ดึงดูดใจ แถมมีก่อสร้างข้างๆ แบบนี้ ไม่น่านั่งครับ

ของแบบนี้ไม่ต้องทำเป็นร้านให้เปลืองตังค์ครับ ทำรถเข็นขายเหมือนเจ้าอื่นๆ ที่เค้าทำสำเร็จกันแล้ว ไม่ต้องหรูมาก เราเลือกเปลี่ยนที่ขายไปได้เรื่อยๆ เลือกขายที่เด็กอยู่เยอะๆ หรือช่วงเลิกเรียนก็ไปจอดประจำ ต้องมีส่วนแบ่งมาให้เราบ้างแหละ

อีกอย่าง เราเลือกวัตถุดิบดีหน่อย น้ำจิ้มแซ่บๆ ซัก 2 - 3 สูตร ก็น่าจะเป็นจุดต่างได้นะครับ (ไม่ต้องไปหาเด็กมาให้เมื่อยหรอกครับ ไม่ได้ผล มันจะได้เรื่องมากกว่า)

ผมเคยเจอร้านลูกชิ้นที่มีน้ำจิ้ม สูตรหวาน - สูตรกระเทียมเผา (เป็นกลีบๆ ใส่ลงในน้ำจิ้ม) - สูตรพริกปั่น แล้วพอลูกค้าซื้อก็ให้เค้าเลือกว่าจะผสม หรือแยก

ส่วนผักเคียง ก็หลักๆ มีแตงกวา กะหล่ำปลี ถ้ามีแหนมด้วยก็เพิ่มพริกสดก็โอนะครับ

สรุป น้าหาจุดเด่น จุดด้อยตัวเอง แล้วเปรียบเทียบกับคู่แข่ง หรือรถเข็นที่เค้าทำอยู่ ว่าแตกต่างตรงใหน เราทำอะไรได้บ้างเพื่อที่จะแข่งกับเค้าได้ ผมว่าน่าจะมีคำตอบนะครับ แต่ก่อนอื่นผมว่าหารถเข็นแล้วไปขายแข่งกับร้านเดิมที่มีอยู่ก่อน เพื่อศึกษากลยุทธ์ เพราะระหว่างที่ขายไป เราก็ครูพักลักจำ เอากับเค้าก็ได้ครับ ได้ขาย แถมได้เรียนรู้ฟรีอีก ตรงหน้าร้านจะเริ่มขายได้ก็ต่อเมื่อ ลูกค้าติดและตึกข้างๆ สร้างเสร็จตกแต่งเรียบร้อยแล้วนะครับ ตอนนั้นค่อยบอกว่า สนง.ใหญ่อยู่ตรงใหนก็ไม่สายครับ

เอาใจช่วยครับน้า   [gr_in]

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:14:06 AM »
แต่ตอนนี้สิ่งที่เห็นคือ ด้านข้างกำลังก่อสร้างอยู่
ถ้าเป็นลูกค้าขาจรคงไม่มีใครอยากเข้าไปนั่งครับ
ไม่ต้องพูดถึงเรื่องอาหาร คือสำหรับลูกค้าขาจร
ต้องทำให้เห็นหรือสะดุดตาแล้วอยากเข้ามานั่ง
ส่วนรสชาติอาหารจะทำให้เค้าอยู่กับเราต่อไปครับ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
ตอนนี้ด้านข้างอาจจะดูไม่สวยงาน มีฝุ่น มีทรายหากจะปรับปรุงอะไรผมว่ามันจะติดตรงนี้เหระครับ
อาจจะหยุดปรับปรุงก่อน ดีไหมครับ ดูจุดที่ควรปรับปรุง หรือเช่นห้องน้ำ ตรงนี้แยกส่วนจากด้านหน้า โมใหม่ เอาให้ไฉไล
ถ้าด้านข้างเป้นที่พัก หรือ หอพัก อาจจะได้ลูกค้าประจำยาวๆเลยครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:19:17 AM »
คือสำหรับผมนะครับในฐานะที่ยังเด็กอยู่กินลูกชิ้นทอดเป็นประจำ(เนื่องจากไม่มีตังค์กินข้าว [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon])

1. ลูกชิ้นทอดเป็นอาหารเสริมหลังกินอิ่มแล้ว หรือเป็นอาหารเรียกน้ำย่อย ฉะนั้นถ้าผมทานนั่นคือผมจะทานหลังจากกินอิ่มแล้ว หรือไม่ก็ซื้อแล้วเดินทานครับผม [shy_whistler]

2. ประเด็นหน้าร้านก็อาจจะเป็นอย่างที่หลายคนบอกครับคือไม่ดึงดูความสนใจ แต่อีกอย่างนึงก์คือถ้าผมทานลูกชิ้นทอดผมจะซื้อใส่ถุงแล้วเดินกินอะครับเนื่องจากมันไม่ใช่อาหารหลักล่ะ  [c--c] [c--c]

ข้อแนะนำสำหรับผมนะกั๊บ คือถ้ามีความเป็นไปได้ผมว่าเพิ่มอาหารที่เป็นอาหารหลักเพิ่มขึ้นดีไหมครับ เพราะน้อยคนมากที่จะกินลูกชิ้นทอดเป็นอาหารหลักแบบผมอะครับ ดังนั้น ถ้าเขาจะทานลูกชิ้น เขาคงไม่มานั่งอยู่ที่ร้านเป็นแน่ครับ  [res] [res] [res]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:20:24 AM »
   ผมอ่านความเห็น ในนี้แล้ว  ผมก็จะเริ่ม ที่หน้าร้านก่อนเลย 

สรุปวันจันทร์  ทำหน้าร้านใหม่ เอาป้ายใหญ่ๆเลย  เรื่องป้ายนี่ทำ 2รอบแล้ว  ผมให้แฟนไปทำ เรื่องศิลป์ๆนี่ผมไม่มีหัวเลย  ผมก็บอกให้แฟน ว่าให้เขาออกแบบให้เลย   แฟนผมมันถามว่า ให้เขียนอะไร เราก็นึกไม่ออก  ลูกชิ้นกับข้าวคอหมูย่างล่ะกัน  อีกป้ายก็เขียนๆมาเหอะ   มันไปสั่งเขาเขียน ลูกชิ้นทอด  ตรูจะบ้าตาย  เอ้าส์แล้วอาหารตามสั่งตรูหล่ะ ไม่เขียน  กะเพราเอย เครื่องดื่ม    แล้ว ดูของซิ มรึงไปซื้อให้ตรูแท้เลย  เตาแก๊ส กับเตาปิ้งไฟฟ้า  แต่ไปเขียนลูกชิ้นทอด  ตรูจะบ้าตาย

อันนี้คิดในใจน่ะครับ  ไม่กล้าไปว่าเขาหรอก เดี๋ยวเขาไม่ไปสั่งให้  ผมหล่ะอยากนินทาเมียผมจริงๆเลย  คันปากหว่ะ   

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:24:16 AM »
ร้านขายลูกชิ้นทอดมีองค์ประกอบอะไรบ้างแล้วของเรามีมั๊ย เห็นรูปที่เอามาให้ดูของคู่แข่งเห็นเขาทำอะไรบ้าง ป้ายร้านไม่เด่นลองใหม่ครับ
๑.กะทะทอดอยู่หน้าร้านคนผ่านไปมาเห็นทอดแล้วมันชัแชวนโดยอัตโนมัติ
๒.ตู้วางลูกชิ้นเรียงให้มันเต็มตู้เลยครับ
๓.ความหลากปลายของผลิตภัณฑ์
เอาแค่นี้ก่อนครับ สู้ๆๆครับใช้เวลาหน่อยเดินมาแล้วไปให้ถึงเส้นชัยครับ

ออฟไลน์ bkby

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:30:20 AM »
ลองเปิดเพลงเพื่อชีวิตดูครับ ลองเอาเครื่องเสียงที่ diy มาลองตั้งไว้เปิดเพลงเบาๆดูเผื่อมันจะเป็นจุดดึงดูดขึ้นมาอีกนิดหนึ่ง  [fb-smiling]
ส่วนหน้าร้านผมออกแบบไม่เป็นเลยครับ แต่แอบเห็นร้านที่สีฉูดฉาดชื่อร้านแปลกๆกวนๆ ประมาณว่าคิดได้ไง จะมีพวกที่อยากลองอยากรู้ จะสนใจครับ
ร้านที่ปาย แต่ล่ะร้านก็สวยดีนะครับ ลองค้นๆดูครับ ไม่งั้นก็หาสูตรลูกชิ้นเองทำเองเลยครับ จัดโปรช่วงแรกๆ ลดแลกแจกแถมว่ากันไป มีคูปองสะสมแต้มอะไรประมาณนี้ครับ
ผมก็ยังไม่เคยเปิดร้านอะไรนะครับ แค่คิดๆแต่ไม่ได้ทำ ผมก็แนะนำได้แค่ในฐานะลูกค้าคนหนึ่งครับ [c--c]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:31:06 AM »
 ด้วยมลภาวะ ที่หน้าร้าน ผมไม่แนะนำให้เอาลูกชิ้นจริงมาโชว์ในตู้ที่หน้าร้านน่ะครับ 1. เรื่องมลพิษ 2. อากาศร้อน ลูกชิ้นต้องเก็บในที่เย็น 4-5องศาเพื่อคงความสด ไม่งั้นอาจบูดเสียของได้ แต่ถ้าเราเก็บในช่องแข็งก็จะคงอยู่ได้หลายวัน    ผมคิดว่าแถวนั้นคงจะไม่มีใครขายลูกชิ้นปลาแท้ๆ หรือ ลูกชิ้นกุ้ง ลองหาไปเสริมดูครับ

จึงควรใช้ลูกชิ้นปลอมมาจัดเรียงในตู้ครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:40:28 AM »
   ผมอ่านความเห็น ในนี้แล้ว  ผมก็จะเริ่ม ที่หน้าร้านก่อนเลย 

สรุปวันจันทร์  ทำหน้าร้านใหม่ เอาป้ายใหญ่ๆเลย  เรื่องป้ายนี่ทำ 2รอบแล้ว  ผมให้แฟนไปทำ เรื่องศิลป์ๆนี่ผมไม่มีหัวเลย  ผมก็บอกให้แฟน ว่าให้เขาออกแบบให้เลย   แฟนผมมันถามว่า ให้เขียนอะไร เราก็นึกไม่ออก  ลูกชิ้นกับข้าวคอหมูย่างล่ะกัน  อีกป้ายก็เขียนๆมาเหอะ   มันไปสั่งเขาเขียน ลูกชิ้นทอด  ตรูจะบ้าตาย  เอ้าส์แล้วอาหารตามสั่งตรูหล่ะ ไม่เขียน  กะเพราเอย เครื่องดื่ม    แล้ว ดูของซิ มรึงไปซื้อให้ตรูแท้เลย  เตาแก๊ส กับเตาปิ้งไฟฟ้า  แต่ไปเขียนลูกชิ้นทอด  ตรูจะบ้าตาย

อันนี้คิดในใจน่ะครับ  ไม่กล้าไปว่าเขาหรอก เดี๋ยวเขาไม่ไปสั่งให้  ผมหล่ะอยากนินทาเมียผมจริงๆเลย  คันปากหว่ะ   

เรื่องชื่อร้าน ว่างๆลองคิดชื่อร้าน ที่มันน่าจะมีจุดเด่นที่แตกต่างจากชื่อเดิม เอาให้ติดปากง่ายๆ น่ะครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:41:06 AM »
 สรุปเลย ครับ  ป้ายผมเขียนว่าอะไรดี อ่ะครับ เดี๋ยวบ่ายๆไปสั่งเลย เอาสัก 4 เมตร คุณ 1 เมตร  พอดีไหม   ห้อยตรงขีดสีแดง  ว่าแต่เขียนอะไรดี  ทุกคอมเมนต์ที่บอกผมมา มีความหมายหมดทุกคอมเมนต์ครับ  ผมอ่าน 2 รอบแล้ว  ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง แต่ตอนนี้ขอทำในส่วนที่คิดว่า ควรจะเริ่มก่อน น่ะครับ  เดี๋ยววันจันทร์ ติดป้ายเสร็จ จะถ่ายมาโชว์ แล้วจะมารายงานว่า มีคนหลงเข้ามาไหม 

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:42:56 AM »
ลองเปิดเพลงเพื่อชีวิตดูครับ ลองเอาเครื่องเสียงที่ diy มาลองตั้งไว้เปิดเพลงเบาๆดูเผื่อมันจะเป็นจุดดึงดูดขึ้นมาอีกนิดหนึ่ง  [fb-smiling]
ส่วนหน้าร้านผมออกแบบไม่เป็นเลยครับ แต่แอบเห็นร้านที่สีฉูดฉาดชื่อร้านแปลกๆกวนๆ ประมาณว่าคิดได้ไง จะมีพวกที่อยากลองอยากรู้ จะสนใจครับ
ร้านที่ปาย แต่ล่ะร้านก็สวยดีนะครับ ลองค้นๆดูครับ ไม่งั้นก็หาสูตรลูกชิ้นเองทำเองเลยครับ จัดโปรช่วงแรกๆ ลดแลกแจกแถมว่ากันไป มีคูปองสะสมแต้มอะไรประมาณนี้ครับ
ผมก็ยังไม่เคยเปิดร้านอะไรนะครับ แค่คิดๆแต่ไม่ได้ทำ ผมก็แนะนำได้แค่ในฐานะลูกค้าคนหนึ่งครับ [c--c]
ทำเองน่ะเรื่องใหญ่ครับ แค่กะบะน้ำร้อน น้ำเย็นนี่ก็ต้องใช้ตึกอีกตึกล่ะครับ ขั้นตอนค่อนข้างเยอะ ไหนจะเครื่องโม่ เครื่องตี ต้องเตรียมการตั้งแต่ตอนดึกกว่าจะเสร็จก็ปาไปอีกเที่ยงวัน ที่บ้านผมทำมารู้เลยว่าลำบากมาก เดี๋ยวนี้เค้ามีโรงงานส่งแล้วก็เลือกโรงงานที่เราชิมแล้วอร่อย มาวัดกันที่วิธีการทำ (มองด้วยตาแล้วต้องน่าทาน) และ น้ำจิ้มว่าใครจะเด็ดกว่ากัน   หากไม่ได้เป็นร้านขายอาหาร ทำเองไม่คุ้มหรอกครับ ต้นทุนจะสูงโดยไม่จำเป็น

<a href="http://www.youtube.com/v/fKCI3SYeFDg?hl=en_US&amp;amp;version=3" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/fKCI3SYeFDg?hl=en_US&amp;amp;version=3</a>   

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:43:39 AM »
หมัดเด็ดหมัดแรก เด็กหน้าตาจิ้มลิ้ม อึ๋มๆ สั้นๆ มาล่อเป้าก่อน ยกโต๊ะมาขายนอกร้าน ทอดปิ้งกันตรงนั้นเลย
เจ้าของอยู่ในร้าน เปิดเพลงกวนๆ ดังๆ อย่างน้อยผมคนละจะแวะไปซื้อ... [crying-with-laughter]

ไม่ได้โม้ มีวันนึง ข้างบ้านสูบบ่อปลา แล้วปลาน็อค ประมาณ 30 โลได้  คิดว่าทำไงดี สรุปทอดขาย ก็ช่วยกันทำปลา
ส่วนผมตั้งน้ำมันทอดปลา เริ่มขายบ่าย 2 โมง 6 โมงหมด ขายได้ 2 พันกว่าๆ ทุกอย่างถ้าทำจริงๆ เป็นไปได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2013, 11:49:05 AM โดย dekdoi1963 »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:44:01 AM »
ผมลืมเล่าให้ฟัง  ข้างบ้าน ก็เปิดขายน้ำ  ที่เป็นมีหลอดสูงๆ เป็นก็อกเปิดอ่ะครับ  เปิดวันเดียวกะผมเลย  ตอนนี้ข้างบ้านเลิกขายเครื่องดื่มแล้วครับ เหลือผมยังมึนอยู่  

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:44:39 AM »
วิคซัง ชิ้นทอด [laughing-my-ass] โครตอร่อย

ออฟไลน์ wan2012

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:47:54 AM »
คือสำหรับผมนะครับในฐานะที่ยังเด็กอยู่กินลูกชิ้นทอดเป็นประจำ(เนื่องจากไม่มีตังค์กินข้าว [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon])

1. ลูกชิ้นทอดเป็นอาหารเสริมหลังกินอิ่มแล้ว หรือเป็นอาหารเรียกน้ำย่อย ฉะนั้นถ้าผมทานนั่นคือผมจะทานหลังจากกินอิ่มแล้ว หรือไม่ก็ซื้อแล้วเดินทานครับผม [shy_whistler]

2. ประเด็นหน้าร้านก็อาจจะเป็นอย่างที่หลายคนบอกครับคือไม่ดึงดูความสนใจ แต่อีกอย่างนึงก์คือถ้าผมทานลูกชิ้นทอดผมจะซื้อใส่ถุงแล้วเดินกินอะครับเนื่องจากมันไม่ใช่อาหารหลักล่ะ  [c--c] [c--c]

ข้อแนะนำสำหรับผมนะกั๊บ คือถ้ามีความเป็นไปได้ผมว่าเพิ่มอาหารที่เป็นอาหารหลักเพิ่มขึ้นดีไหมครับ เพราะน้อยคนมากที่จะกินลูกชิ้นทอดเป็นอาหารหลักแบบผมอะครับ ดังนั้น ถ้าเขาจะทานลูกชิ้น เขาคงไม่มานั่งอยู่ที่ร้านเป็นแน่ครับ  [res] [res] [res]

ผมเห็นด้วยกับท่านนี้ครับ เพราะผมเองก็ชอบซื้อลูกชิ้นใส่ถุง แล้วก็น้ำซักถุง เดินไปกินไปครับ จากที่ดูที่ท่านทำร้านแล้ว ผมว่าน่าขายส้มตำมากกว่าครับ บรรยากาศมันใช่เลย แล้วก็ทำฉากกั้น ด้านข้างที่กำลังก่อสร้างผมว่าตรงนี้สำคัญเลยครับ เอาใจช่วยสู้ๆครับ ตอนนี้ผมก็ตกอยู่ในสถานะการเดียวกับท่าน จขกท.ครับ คนอื่นทำแล้วรวยแต่เราทำแล้วเหมือนมันจะเจ๊ง ผมทำธุรกิจเปิดร้านบริการงานไปรษณีย์ครับ ตอนนี้กำลังคิดว่าจะปิดหรือย้ายอยู่ครับ แต่ด้วยสภาวะเงินตอนนี้ยังไม่พร้อมครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:49:29 AM »
ผมลืมเล่าให้ฟัง  ข้างบ้าน ก็เปิดขายน้ำ  ที่เป็นมีหลอดสูงๆ เป็นก็อกเปิดอ่ะครับ  เปิดวันเดียวกะผมเลย  ตอนนี้ข้างบ้านเลิกขายเครื่องดื่มแล้วครับ เหลือผมยังมึนอยู่  

กระผมว่าน้องเทคนิคแถวบ้านคุณ สุรเดชน่าจะติดเกมกันจริงๆ จนไม่มีเวลาเลยกระมังครับ  [yellow-lol]