ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง R ลดความไวในลำโพงครับ  (อ่าน 3843 ครั้ง)

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
สงสัยเรื่อง R ลดความไวในลำโพงครับ
« เมื่อ: 06 กันยายน 2014, 10:23:20 AM »
ผมลองเปลี่ยน r ลดเสียงแหลมในลำโพง จาก royal กระเบื้องขาว เป็น  mox เทา ฟังมา 120 ชม.+ ผลปรากฏว่า รายละเอียด + หัวโน๊ตชัดขึ้น ดีขึ้นเกือบทุกด้าน แต่ฟังแล้วค่อนข้างเครียด เหมือนเสียงมันห้วน ๆ กุด ๆ ไม่ไหลลื่นเหมือนเก่า (โดยเฉพาะเพลงช้า) ยิ่งฟังกับแอมป์ที่เสียงจัดหน่อยนี่เห็นได้ชัดเลย  หรือว่ามันฟ้องบุกคลิกของ system ที่ใช้ด้วยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: สงสัยเรื่อง R ลดความไวในลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 กันยายน 2014, 11:17:29 AM »
 กรณีนี้ ต้องบอกว่าผิดตั้งแต่ไปเลือกซื้อมาใช้แล้วครับ ตัวสีเทาให้เสียงที่เคลียสะอาด และ ใส คือถ้า system เรามีสิ่งที่กล่าวมาข้างต้นอยู่แล้วก็ควรจะใช้ตัวสีเขียว ที่ให้โทนเสียงที่นุ่มนวล ลมุนกว่าครับ แต่ก็ไม่น่าที่จะทำให้เสียงสั้นลง อาจจะเป็นเพราะมันมีความชัดเจนในแต่ละตัวโน๊ตจึงเป็นไปได้ที่ทำให้รู้สึกเช่นนั้น ส่วนของเดิมน่ะมันนัวๆอยู่แล้วจึงเป็นการยากที่จะแยกแยะได้อย่างชัดเจนครับ   ตัวสีเทาจะเหมาะกับเสียงที่ติด dark  มากกว่าครับ พูดตรงๆให้เข้าใจง่ายๆก็คือ เสียงขุ่น เหมือนมีหมอกจะบาง จะหนาก็แล้วแต่ครับ ตัวนี้จะช่วยแหวกม่านหมอกออกได้พอสมควร ครับ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับตำแหน่งที่นำไปใช้งานด้วยครับ ลองเขียนวงจร ที่นำไปใช้งานในพาสซีฟให้ดูหน่อยครับ  เดี๋ยวจะช่วยแก้ไขให้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: สงสัยเรื่อง R ลดความไวในลำโพงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 กันยายน 2014, 09:45:24 PM »

จากขั้วลำโพงต่อเข้า woffer เลยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 กันยายน 2014, 09:57:28 PM »
 โห..... พ่อยอดชาย ใครจะไปมองรูปท่านเห็นล่ะครับนั่น แล้วจะรู้ได้อย่างไรขอรับ เขียนเป็นวงจรมาก็ได้ครับ จากขั้วลำโพง ไปถึงลำโพงผ่านอะไรมาบ้างครับ ท่าน   [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 กันยายน 2014, 10:08:28 PM »
ขออภัยครับพี่ พึ่งโพสรูปผ่านเวปฝากรูปครั้งแรก ดูว่ามันเขียน 755×762 พิกเซล – 57 กิโลไบต์ แล้วนา
เขียนวงจรไม่ค่อยเป็นครับ แต่เท่าที่ดู จากขั้วลำโพงเข้า woffer โดยตรงไม่ผ่านอุปกรณ์ ขั้ว+ผ่าน C ค่า 2.2uf ไปออก tweeter ขั้ว + แล้ว ผ่าน L ไม่ทราบค่า แล้วต่อกับ R 10r ลงกราวนด์ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 กันยายน 2014, 10:11:03 PM »
 โอเค   ลำโพงของอะไรครับ driver ขนาดเท่าไหร่ ขอดูหน้าตาหน่อย  ตอนนี้มี R ค่าเท่าไหร่เก็บอยู่บ้างครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 กันยายน 2014, 10:24:04 PM »

ลำโพงของ xav woffer 6นิ้ว ส่วน R วัตสูงมีแต่ค่า 15r ตัวสีดำที่เคยซื้อจากพี่ไปครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 กันยายน 2014, 10:27:54 PM »
   มันไม่ใช่ลำโพง ฟูลเร้นท์ทำไมไม่มีพาสซีฟหว่า  ไม่เป็นไร ปลด R ตัวที่อนุกรมกับ L ลงกราวด์ออกก่อนครับ แล้วต่อ L ลงกราวด์ตรงไปเลย ลองฟังดูแล้วมาบอกครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 กันยายน 2014, 10:54:45 PM »
ขอเวลา2-3วันครับพี่ พึ่งพ้น burn มา 2 วันเอง เอาให้จำเสียงได้ชัวร์ ๆ ก่อน (เริ่มไม่ค่อยมั่นใจหูตัวเองละ  [yellow-lol])
ตอน burn ผมใช้แอมป์ที่เสียงเน้นชัดเปิดซึ่งปกติผมไม่ค่อยได้ใช้ฟังเท่าไหร่ ขอลองฟังกับตัวที่ฟังประจำก่อนครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 กันยายน 2014, 01:16:50 AM »
ฟังมา3วันเสียงเปลี่ยนไปอีกแล้วครับ อาการห้วน ๆ กุด ๆ หายไป สงสัยต้องให้เลย 200 ชม.ถึงจะนิ่ง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 กันยายน 2014, 02:54:47 AM »
 ต้องให้เวลากับอุปกรณ์ที่เปลี่ยนเข้าไปอย่างเหมาะสม จึงจะได้เห็นการเปลี่ยนแปลงในอย่างที่ควรจะเป็นครับ   ที่ผ่านมาก็เป็นประสพการณ์ที่ดีสำหรับตัวคุณอยู่แล้ว จากการที่เปลี่ยนใส่อุปกรณ์ไปไม่กี่ชั่วโมงก็รีบด่วนตัดสินใจเปลี่ยนออกทั้งที่ยังไม่ได้เห็นเสียงจริงๆของอุปกรณ์ชิ้นนั้นๆกันเลย   ผมถึงบอกบ่อยๆเกี่ยวกับเรื่องนี้  ถึงแม้ว่าบางตัวเมื่อถึงเวลาจริงๆเราอาจจะไม่ชอบ แต่เราก็จะได้ประสพการณ์ และ การเรียนรู้จากอุปกรณ์นั้น และ สามารถนำเอามันมาใช้ได้อย่างถูกต้อง และ เหมาะสมในโอกาสต่อๆไปครับ เรื่องเสียงเป็นอะไรที่ต้องอดทนรอ และ ถ้าเราสนใจที่จะเรียนรู้ถึงการเปลี่ยนแปลงนั้น  บางอย่างมันต้องค่อยๆเรียนรู้ด้วยตัวเอง เพราะบางครั้งประสพการณ์ของคนอื่นอาจจะไม่สามารถที่จะมาแก้ปัญหากับ ชุดฟังของเราได้    แต่ก็รับฟังและหยิบเอาบางส่วนมาปรับใช้กับชุดของเราได้  ซึ่งจะเป็นประสพการณ์ที่จะติดตัวเราไปตลอดครับ เพราะนี่คือแนวทางที่ผมเองก็ใช้มาตลอด แก้เป็นเคสๆไป