ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีลำโพง Horn ซักตัว->ลำโพงตามใจปรารถนา  (อ่าน 174701 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 08:50:08 AM »
ครับน้าเข้าใจละครับ 555  [chick-luck]

• DAV Staff
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 02:40:58 PM »
วันนี้ได้ L-pad ที่รบกวนฝากน้าเล็กซื้อมาถึงละครับน้า เอาไว้มากด driver horn ให้เสียงเบาลง
แถมน้าเล็กก็ให้หลอด 6l6 มาให้เปลี่ยนบรรยากาศอีกคู่ด้วยต้องขอบคุณน้าเล็กอีกรอบครับน้า [0002053E]
เห็นช่วงนี้น้าเริ่มเครียดอย่างไงก็ขอให้ปัญหาจบไวๆละกันครับน้า

• DAV Staff
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 10:56:34 PM »
วันนี้จัดการต่อสาย L-pad เข้าไปครับน้า แล้วก็ปรับลดความดังของ drive horn ลงตามที่พอใจครับน้า
ผมชอบ L-pad มากครับน้าไว้จูนเสียงสดวกดีครับ ฟังรวมๆแล้วชอบครับน้า [fb-smiling]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 11:32:48 PM »
ขอ R&B บ้างครับ  Drunk in love - Beyonce' ft Jay-z
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 12:04:52 AM »
นึกว่ารอบนี้น้าเล็กจะไม่ขอซะแล้ว [yellow-lol] เดียวอัดให้ครับน้าเพลงแนวนี้อันกลางคืนคงไม่ไหวครับน้าเดียวโดน... [tremor-raccoon]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 12:51:20 AM »
อัดและ upload แล้วครับน้าน้าเล็กแต่โดน youtube บ๊อกเพลงครับน้าเสียงไม่ออกออกแต่รูป ลองอัดและเอาขึ้นไปใหม่ก็โดนเหมือนเดิมครับน้าสงใสคงต้องเปลี่ยนเพลงครับน้า เดียวอัดแล้วเอามาลงใหม่ครับ [fb-smiling]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม 2014, 12:20:49 PM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 11:03:58 PM »
กำลัง upload ขึ้น youtube ครับน้ารอบนี้คิดว่าน่าจะผ่าน อิอิ  [chick8]

ระหว่างไม่มีอะไรทำก็ลองนั้งศึกษาและลองคำนวณดูครับน้าเกี่ยวกับตู้ลำโพง คือมีข้อสงใสด้วยนะครับน้า เดียวจะค่อยๆไล่เรียงนะครับน้า

สูตรหาพื้นที่ลำโพงได้มาจากกระทู้ข้างๆห้องครับน้า
Vb = 15 * Vas * Qts^2.87
Vb = หน่วยเป็นลูกบาศก์ฟุต (Cu.ft.)
Vas = หน่วยเป็นลูกบาศก์ฟุต (Cu.ft.)
1 liter = 0.0353147 Cu.ft.

ค่าที่ลำโพงให้มาจาก spec BM12CX38
http://www.usspeaker.com/paudio%20bm12cx38-1.htm
Vas = 3.8 Cu.ft.
Qts = 0.19
แทนค่าลองไปตามสูตรจะได้ปริมาณตู้
Vb = 0.485174 แปลงเป็น liter ได้ 13.73 liter

แล้วเพื่อพื้นที่ตูดลำโพง วัสดุด้านในอีกซัก 30% = 4.12 liter รวมเป็น 17.85 liter(ที่อ่านเจอจะบวกแค่ 10% แต่ผมมองแล้วน่าจะเกินนะครับน้า)

คานี้ผมเอาปริมาณตู้ที่ได้ไปใส่โปรแกรมคำนวนขนาดตู้ออกมา รู้สึกโปรแกรมจะใช้อัตราส่วน 1 : 1.618 : 0.618 ครับน้า
http://www.mh-audio.nl/ReflexBoxCalculator.asp
ผลได้ออกมาดังรูปครับน้า

กว้าง : 26.14 cm
สูง : 42.29 cm
ลึก : 16.15 cm

คานี้ก็ปัญหาครับน้าคือลำโพงผมเส้นผ่านศูนย์กลาง 12" หรือ 30.5 cm มันใส่ได้แต่ด้านสูงครับน้าด้านกว้างกับลึกมันแคบไป  [chick1]

คานี้ก็มาถึงคำถามครับน้าในกรณีแบบนี้เขาจะขยายปริมาณตู้ออก หรือปรับอัตราส่วนตู่แต่ปริมาณเท่าเดิมครับน้า  [what11]
ที่ผมพิมพ์มาด้านบนถ้าผิดต้องขอโทษด้วยนะครับน้าผมยังใหม่ก็อยากรู้ถือว่าคุยกันนะครับน้า

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 11:49:44 PM »
ตู้เล็กมากเลยครับ  [what11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 12:01:12 AM »
ตู้เล็กมากเลยครับ  [what11]

จริงครับน้าผมก็ว่ามันเล็กไปสงใสต้องมีอะไรผิดแน่เลยครับน้า [chick-confuse]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 12:27:27 AM »
ครับน้าพักฟังเพลงกันก่อนเรื่องอื่นไว้ทีหลัง [yellow-lol]
upload เสร็จละครับน้ารอบนี้สำเร็จครับน้า คือเปลี่ยนเพลงครับน้าแต่ยังเป็น R&B เช่นเดิม youtube เดียวนี้ฉลาดจริงๆ [chick1]
เพลง : เธอสำคัญ - Dos (โดส)

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 01:20:26 AM »
 ผิดตั้งแต่เริ่มต้นเลยครับ  ค่าที่คำนวณได้เป็นพื้นที่ตูดลำโพงครับ ไม่ใช่ปริมาตรตู้ ลองอ่านดูดีๆ  [chick5]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 08:36:05 AM »
 [chick-luck] เสียงเริ่มเข้าที่เข้าทางแระ ได้ Cabinet เหมาะๆ คงไปได้อีกโข  [chick-guitar]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 08:47:11 AM »
ผิดตั้งแต่เริ่มต้นเลยครับ  ค่าที่คำนวณได้เป็นพื้นที่ตูดลำโพงครับ ไม่ใช่ปริมาตรตู้ ลองอ่านดูดีๆ  [chick5]

ง้า ปล่อยของอีกละ 555 ขอบคุณครับน้าเล็กยากสุดก็ตรงตู้เนี้ยครับน้า [chick-confuse]

[chick-luck] เสียงเริ่มเข้าที่เข้าทางแระ ได้ Cabinet เหมาะๆ คงไปได้อีกโข  [chick-guitar]
ขอบคุณครับน้า Mo ครับน้าต้องจับใสตู้ เบสยังฟังดูแปลกอยู่ครับน้า  [chick-slow]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 09:57:05 PM »
มาคุยและขอความคิดเห็นครับน้า หลายวันนี้ผมพายายามหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องตู้ลำโพงครับน้าอ่านจากหลายที่จน [chick-confuse] ครับน้า
แต่ก็จะจับมาเล่าครับน้าเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลครับน้า

เรื่องตู้เปิดผมเข้าใจว่าเขาเน้นค่าอยู่ 2 ค่าคือ
F3 ผมเข้าใจว่าคือค่าความถี่ต่ำสุดที่ตัวตู้สามารถตอบสนองได้
Fb ความถี่คัทออฟ ความถี่ที่ออกมาจากท่อของตู้
ซึ่ง 2 ค่านี้จะได้มาจาก spec ของดอกลำโพง ปริมาณตู้ วัสดุด้านใน และท่อตู้ครับ

คานี้ผมก็หาว่าจะออกแบบอย่างไร จะใช้วิธีคำนวณผมก็ว่ามันยากเกินไปไม่สดวกและที่สำคัญคือเมื่อไรจะเข้าใจ หาข้อมูลไปจนมาเจอกับโปรแกรม BassBox ครับน้าจริงแล้วโปรแกรมอื่นก็มีแต่จากการลองใช้ผมถนัดกับโปรแกรมนี้ครับ

คานี้ก็เอาโปรแกรมมาลองใช้ลองเล่น และลองออกแบบครับ

เริ่มจาการการใส่ค่าของดอกลำโพงครับน้า

จากนั้นก็ใส่ขนาดลำโพง(ผมวัดเอาจากลำโพงครับน้าแต่คิดว่าไม่เปะตรงตูดลำโพงอาดดูเพิ่อไปนิด) โปรแกรมคำนวณแล้วได้ 6.916 ลิตรครับ

จากนั้นก็มาออกแบบตู้ ผมเลือกเป็นตู้เปิด และเลือกกำหนดปริมาณตู้เองผมกำหนดที่ 50 ลิตรครับ จริงแล้วโปรแกรมจะมีปุ่มให้คำนวณเองแต่ผมลองแล้วปริมาณตู้มันน้อยไปและเบสลงไม่ต่ำครับ
แล้วก็กำหนดขนาดความหนาวัสดุที่จะใช้ทำตู้ผมกำหนดความหนา 18 มม.
โปรแกรมคำนวณปริมาณตู้ทั้งหมดได้ 56.92 ลิตรครับ

จากนั้นก็ไปเลือกรูปแบบการเอาวัสดุใส่ในตู้ผมเลือกแบบทุกด้านครับ

คานี้ก็ไปคำนวณท่อลมต่อ ผมเลือกใช้ท่อเส้นผ่านศูนย์กลาง 4 นิ้วเพราะอ่านเจอว่าควรใช้ 1/3 ของดอก แปลงเป็น มม. ประมาณ 100 มม. ครับ
คานี้โปรแกรมจะคำนวณความยาวท่อให้เองจากค่า Fb ผลได้ออกมา 145 มม. พอดี แต่เราสามารถกำหนดขนาดท่อและความยาวได้โดยให้ค่า Fb เปลี่ยนแปลงก็ได้ครับน้า เหมือนเป็นการจูนท่อ

จากนั้นกลับมาหน้าออกแบบตู่ต่อค่าต่างๆจะเปลี่ยนแปลงไปตามที่เขากำหนดมาก่อนหน้าครับน้า
ผลคือขนาดตู้ 620.5 x 383.5 x 237 ที่ 56.39 ลิตร
F3 : 186.4 Hz
Fb : 43.92 Hz

ออกมาเป็นกราฟได้ดังรูปครับน้า
กราฟขยักแรกผมคิดว่าเป็นของค่า Fb ส่วนขยักที่สองผมว่าเป็นของค่า F3

คานี้ก็เป็นคำถามครับน้า [what11]
- ที่ผมกล่าวด้านบนมีจุดไหนที่ผมเข้าใจผิดไหมครับน้า เพราะผมก็อ่านๆมาบวกกับเดาตามความเข้าใจนะครับ
- ขนาดไม้ที่เขาเอามาทำตู้ขนาดนี้เขาใช้ไม้อะไร และหนาเท่าไรดีครับน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2014, 10:43:57 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 12:41:26 AM »
        เล็กไปนิดนะครับ  สำหรับตู้ 2 cu.ft  พยายามต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม 2014, 01:19:35 AM โดย CreAteHoUse® »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 09:58:11 AM »
        เล็กไปนิดนะครับ  สำหรับตู้ 2 cu.ft  พยายามต่อไป

ขอบคุณครับน้าเล็ก ขอแนวทางนิดครับน้า
เล็กนี้หมายถึงท่อหรือขนาดตู้ครับน้า
และเวลาเขาจูนท่อไม่ควรให้ค่า Fb ต่ำกว่า Fs ผมเข้าใจถูกไหมครับ [0002053E]

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 10:25:09 AM »
 ตู้ซิครับ พอร์ตอะไรใหญ่ขนาด 2 คิวบิคฟุต  ที่บอกว่าเล็กไปเพราะว่าน้าลืมบวกปริมาตรของตูดลำโพง  พาสซีฟ และ โครงไม้ที่ดามตู้น่ะครับ จากที่เคยเห็นคิดไว้ตอนต้นประมาณ 0.5-0.6 ลบ.ฟุต หรือไงเนี่ยแหละ รวมๆแล้วขนาดภายในตู้น่าจะมี 2.5-2.7 ลบ.ฟุต เป็นอย่างต่ำครับ เพราะขนาดตู้จะต้องสัมพันธ์กับการจูนพอร์ต ด้วยครับ  ถ้าหาโปรแกรมทดสอบได้จะเห็นภาพยิ่งขึ้น กรณีที่เรามีการเปลี่ยนแปลงขนาดตัวตู้ด้านใดด้านหนึ่งล้วนส่งผลต่อการตอนสนองความถี่ของพอร์ตที่จูนด้วยทั้งสิ้นครับ  อยากจะลงโปรแกรมให้แต่ตัวที่ผมซื้อมาใช้มี ฮาร์ทล็อคติดมาครับ เดี๋ยวจะลองหาตัวที่ใกล้เคียงกันมาลงให้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม 2014, 10:29:41 AM โดย CreAteHoUse® »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 11:06:49 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก ตูดลำโพงโปรแกรมที่ผมใช้มันคำนวณได้ประมาณ 7 ลิตรครับน้าประมาณ 0.25 cu.ft
แต่ผมคิดว่ายังไม่รวมปริมาณไม้ในตู้กับอุปกรณ์ crossover ครับน้า รวมแล้วน่าจะประมาณอย่างน้าว่าครับ ออกแบบตู้นี้มันยากจริงครับน้า แถมบานด้วยผลออกมาก็ไม่รู้จะถูกใจหรือเปล่าอีก แต่โดดลงมาเกินครึ่งแล้วครับน้าอย่างไงก็ต้องสู้ต่อ ต้องขอรบกวนน้าๆช่วยผมด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 11:16:17 AM »
  ค่อยๆทำ ค่อยศึกษา เรียนรู้กันไปครับ ถ้ารู้ที่มาที่ไปตั้งแต่เริ่มต้น เมื่อสุดท้ายแล้วออกมาไม่ได้อย่างที่คาด เราก็จะรู้ว่าจะต้องปรับแก้อย่างไรครับ  เรื่องตู้มันมีปัจจัยที่จะต้องคำนึงถึงเยอะมากครับ  คือถ้าไม่ใช่คนออกแบบสร้างสิ่งเหล่านี้ก็ยากที่จะเข้าใจ  บางคนเห็นตู้ราคาหลักแสน บอกว่าก็ตู้ธรรมดา ทำไม่เห็นจะยากเลยแต่กว่าเค้าจะได้ดอกลำโพง ได้ตัวตู้ออกมา ใช้เวลาและเงินทองไปมากเท่าไหร่ แต่สนุกครับ และเราสามารถที่จะเรียนลัดในฐานะของผู้ใช้ จากประสพการณ์ของคนเหล่านั้นได้ครับ  เอาใจช่วย สู้ๆครับ   [chick3]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม 2014, 11:20:58 AM โดย CreAteHoUse® »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 11:21:25 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก ไม่ถูกใจสำหรับผมแล้วไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับน้า ถึงจุดนั้นเดียวก็ต้องปรับกันอีกที
ครับน้าผมต้องใจเย็นเพิ่มอีก เพราะดูแล้วผมเหมือนจะรีบไปครับน้าเลยทำให้เครียด เดียวต้องเปลี่ยนมุมมองเป็นเรื่องชิวๆซะละ อิอิ  [YL76]

« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 11:34:34 AM »
          ทำงานเสียงเครียดไม่ได้ครับ ถ้าเครียดผมจะหยุดทุกอย่างแล้วไปหาอย่างอื่นทำแทน สบายใจเมื่อไหร่ค่อยกลับมาทำครับ  ปัญหาเหล่านี้เกิดกับทุกคน สุดท้ายก็วิ่งไปหาตู้สำเร็จต่างๆที่มีแบบอยู่ตามเว็บทั่วไปมาทำ  บางคนก็ถูกใจ ส่วนคนที่ไม่ถูกใจก็ขายทิ้ง โดยที่ไม่ได้มองว่าปัญหาจริงๆแล้วมันอยู่ที่ไหน  มันเลยเกิดเป็นปมค้างคาใจไปตลอด  ทำไม่ได้หรอกมันยากเกิน ทั้งที่ยังไม่ได้ลองจริงๆจังๆสักตั้งดูเลย  สู้ป่ะน้าน้าเตียม  [wink-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 11:41:39 AM »
น้าเล็กพูดแบบนี้ ก็ต้องสู้สิครับน้าตอนนี้ลอง load WinISD ตามลิ้งมาลองเล่นดูครับน้าได้ผลอย่างไรเดียวมาคุยต่อครับน้า [fb-smiling]

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 11:52:16 AM »
 อ่านศึกษาทำความเข้าใจกับโปรแกรมให้ละเอียดก่อนการใช้งานนะครับ   น่าจะโหลดได้แต่ตัวเล็ก ตัวนี้ผมมีแผ่นซีดีที่ซื้อมาแต่ปัญหาคือผมจำ serial number ไม่ได้นี่ซิมันเลยติดตั้งไม่ได้ 

• DAV Staff
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 12:09:54 PM »
เท่านี้ก็ขอบคุณมากละครับน้า เดียวลองศึกษาดูก่อนครับน้าได้เรื่องอย่างไรเดียวผมเอามาเล่าอีกรอบครับน้า [0002053E]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 02:15:57 PM »
แวะมาเอาใจช่วยครับ... [chick7]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 08:06:13 PM »
 [huge-thumbs-up] สู้ต่อไปทาเคชิ 

• DAV Staff
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 08:49:07 PM »
ขอบคุณน้าๆครับสำหรับกำลังใจด้วยครับ [0002053E]

วันนี้ลองเล่นโปรแกรม WinISD ครับน้าขอบอกว่าใช้งานไม่ยากแถมกราฟที่ออกมาดูง่ายทันสมัยดีครับน้า

เริ่มจากการใส่ค่าดอกลำโพงครับน้า

จากนั้นก็สร้างโปรเจคโปรแกรมจะมีให้เราเลือกรูปแบบตู้ ซึ่งผมก็เลือกเป็นตู้เปิดครับ
จากนั้นโปรแกรมจะคำนวณปริมาณตู้พร้อมกับความถี่ซึ่งผมคิดว่าเป็นค่า Fb ที่ tab box ครับ

แต่ผมเลือกที่จะกำหนดค่าปริมาณตู้และความถี่เอง ซึ่งการปรับ 2 ค่านี้จะส่งผลต่อกราฟที่แสดงด้วยครับน้า
จากที่ลองปรับอยู่พักหนึ่งผมเลือกที่จะใช้ปริมาณตู้ 70 ลิตร กับความถี่ 45 Hz ครับ เดียวอธิบายจากรูปกราฟอีกทีด้านล่างครับน้า

จากนั้นก็ไป tab เรื่องท่อต่อครับน้า
ผมเลือกท่อที่ 4 นิ้ว หรือ 10.2 cm โปรแกรมจะคำนวณปริมาณความยาวของท่อออกมาเป็น 9.78 cm
ซึ่งจากค่าที่ได้เราสามารถเอาไปคำนวณหาปริมาณท่อได้เป็น (pi x (5.1^2)) x 9.78 = 800 cu.cm แปลงเป็นลิตรได้ 0.8 ลิตรครับน้า

คานี้ก็มาดูกราฟครับน้า
เส้นสีแดงคือของโปรแกรมที่คำนวณไว้ตอนแรก
เส้นสีน้ำเงินคือเส้นที่ได้จากที่ผมกำหนดค่าครับ
สิ่งที่ปรับแต่งที่คิดจะได้คือเบสที่ต่ำลง และความดังที่มากขึ้นครับน้าโดยที่ไม่กระทบกับเบสที่สูงกว่ามากนัก

จากนั้นก็มาหาปริมาณตู้จริงครับน้าเพราะที่โปรแกรมคำนวณยังไม่ได้มีตูดลำโพงและอุปกรณ์ด้านในตู้
ตูดลำโพงผมเคยใช้โปรแกรมก่อนหน้าคำนวณไว้ประมาณ 7 ลิตร
ปริมาณท่อที่คำนวณด้านบน 0.8 ลิตร
ไม้ในตู้ crossover วัสดุด้านในผมตีไปซัก 5% ของตู้ คือ 70 x 0.05 = 3.5 ลิตร
รวมทั้งหมด 70 + 7 + 0.8 + 3.5 = 81.3 ลิตร
คิดออกมาเป็นตู้จากโปรแกรมจะได้
43.32 x 70.09 x 26.77

ที่ผมคิดก็อย่างที่กล่าวครับน้า ผมไม่แน่ใจว่าผมตกหรือผิดตรงไหนน้าๆช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ มีตรงไหนควรปรับควรแก้ยินดีรับความคิดเห็นครับน้าๆ [0002053E]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม 2014, 08:53:21 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 08:57:13 PM »
 กำลังสวยครับ เป็นขนาดที่ใกล้เคียงกับที่ผมคิดไว้ให้คือ 2.85 ลบ.ฟุต ครับ ไม่ใหญ่มากเกินไป

• DAV Staff
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 09:06:50 PM »
ขอบคุณครับน้า ได้ยินน้าเล็กพูดแบบนี้แล้วรู้สึกดีใจครับน้า [chick-flying]
เดียวว่ามีเรื่องสงใสอีกครับน้า เดียวขอเวลาพาลูกนอนก่อนครับน้า

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2014, 09:19:33 PM »
 [wink-12] ออกแบบตู้ให้ไวเลย ครับ น้า atriam รอลอกแบบเอาไปทำเล่นบ้าง  [smiling-tongue] [yellow-lol]