ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขึ้น ไฮบริด อีกเบอร์คือ หลอด EL500 ก่อนไฟม้อดหลอดหัวหงอก  (อ่าน 15708 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
เปิดเผยเคล็ดลับได้ไหมครับ  [yellow-lol]
ผมทำอะไรเปิดเผยตลอดนะ มันมีวิธีการแฝงอยู่ในทุกกระทู้ ถ้าคนที่ดูเสียเวลาอ่านมันซักนิด ไม่ได้ดูแต่รูปอย่างเดียวก็น่าจะพอได้แนวทางในการเอาไปใช้งานครับ นัย บอส  [wink-12]

อย่างแรกเลย การทำ hum balanced น่าจะเคยผ่านหู ผ่านตามาบ้างใน 300B ตัวล่าสุดผมก็ใช้  แต่ถ้าคิดอะไรไม่ออกก็ให้น้ารุ่ง จัด pcb regulate ไปครับมีตั้งหลายแบบ แต่ถ้าเอาดีก็จัด series regulate ไปครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
 [อ่ะเคร] คืนนี้จะประกอบให้เสร็จ ดูซิจะฮัมไหม

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
[อ่ะเคร] คืนนี้จะประกอบให้เสร็จ ดูซิจะฮัมไหม
ลุ้นขอให้น้าสอบผ่านครับ ของผม2เครื่องอาการเดียวกันเลย El500 โชคดีที่ลองแล้ว มีเสียง ปกติ ส่วนที่ฮัม..ต้องแก้ไขต่อครับ...

....ช่างโง่เขลาเสียนี้กระไร ชาวเกาะอย่างผม เพิ่งจะรู้ว่าหลอดที่เอามาทำ คือหลอดเพาร์เวอ  ดันสะเล่อเอามาทำปรี ทั้ง2เบอร์ มิน่าถึงฮัมกระจาย [yellow-lol] .......
แต่ไปได้ เคล็ดวิชาปราบฮัมมานิดนุง..เดียวเตรียม มวลสารก่อน [wink-11]

น้าครับแล้ว EL500 ใช้เคล็ดวิชาสูตรเดียวกับ 807 ได้มั้ยครับ  [embarrassed]

อาการเดียวกันมั้ยหล่ะครับ แต่น่าจะเบากว่านะหลอดนี้ไม่ค่อยไวเท่า 807 ถ้าฮัมก็จุด DC ไปครับ ส่วนซีเดี๋ยวผมพรุ่งนี้ผมไปหามารองรับไว้ให้สำหรับ 10000 uF ตัวเล็กๆครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

[chick-clap] [chick-clap] จัดมาครับ C 10000 uf ตัวเล็ก เอา8ตัวครับ
อีแอ็ว500 นี้ถ้าปราบฮัมได้เสียงดีเชียว [fb-smiling]

วันนี้แก้ 2 เครื่องเลยครับ 807 ยังไม่ผ่าน
ผมเอาชุดไฟ dcที่ลองกับ 807 มาลองใช้กับ EL500
ผลปรากฎว่าดีขึ้นมากครับ เสียงกวนลดลงจนเกือบๆๆจะเงียบ ครับ ถือว่าดีกว่าเดิมมากๆ ครับ ตอนนี้ เกือบสอบได้ครับ อีกนิดเดียว...ชุดทำdcจุดใส้ ใช้ C-R-C ยังขาดพ็อต 100 ohm ครับ ...

สอบซ่อมไม่ผ่านพรุ่งนี้ไปลงทะเบียนเรียนพิเศษอีกห้องนึงเลยครับ

แจ้งความคืบหน้า ของ El500 ครับ
หลังจากได้รับคำแนะนำ จากท่านเจ้าสำนัก ว่า ไฟจุดใส้ที่ทำเป็น DCแล้วต้องเอาไฟลบลงกราวแท่นด้วย และผมได้ ทำตามที่แนะนำดังกล่าวแล้วครับ ผลที่ได้เสียงฮัมลดลงไปจนต้องเอาหูไปใกล้ลำโพงจึงจะได้ยิน แต่มีเสียงจี่มาแทน ได้ปรึกษา เจ้าสำนัก แนะนำให้ เพิ่มค่า C3 ขึ้นอีก และหา cค่า  40-100 uf มาคล่อมที่ R คาโถด ผมได้ทำตามนั่น สรุปตอนนี้ เสียง ฮัม+จี่ ได้มลายหายไปเป็นที่เรียบร้อยครับ
มาถึงตอนนี้ เหลือแต่ จัดชุด ไฟ dcลงแท่น ทั้ง2ข้าง ให้เรียบร้อย คงต้องมาลุ้นกันอีกครั้ง ตอนที่ทำชุดไฟ dc ลงแท่นว่าจะได้ผลตามที่ ทดลองตามนี้หรือไม่.... [fb-smiling]
แก้ได้ไป1ตัว เบาสมองไปเยอะ...นี้เเหละ ผลของการหาข้อมูล น้อยไป..อย่าน้อยคงไม่ติด 0 [yellow-lol]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2016, 10:48:58 PM โดย chiko »

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115

C1 ใช้ 33uf  C2 ใช้ 68*2=136uf C3ใช้ 68*2= 136 uf
[/url]
วัดไฟเพลตได้ 170 v ตอนนี้ลองข้างเดียวครับ
[/url]
ใช้บริดไดโอด แบบ4ขาเรียงกัน
[/url]
ลอง ทั้ง2ข้าง แล้ว ข้างขวาเงียบ ไม่มีเสียงกวนใดๆ แต่ข้างซ้าย ยังมีเสียงจี่เบาๆ แบบต้องเอาหูแนบลำโพงถึงจะได้ยินครับ คงต้องมาดูอีกทีตอนทำชุดไฟ DC ติดตั้งลงแท่น ตรงส่วนนี้ผมก้อต้องหาพื้นที่เพื่อใส่ C อีก4 ตัว และหวังว่าจะได้ไฟตามที่ทดลองครับ  [embarrassed]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2016, 06:24:03 PM โดย chiko »

มีคริปเสียงแรกที่ได้ยิน  แค่ข้างเดียวครับ...ต่อกับ LM 3875 ครับ (ไม่รู้ โน็ต3ผมเป็นอะไร บันทึก vdo แล้วมันกระตุก ตลอด)
! No longer available

วางอุปกรณ์ไม่ค่อยเหมาะสมครับ แท่นนี้มีปรับจากเดิมเยอะจนไม่เป็นไปตามที่น้าวางแผนไว้  แต่ก็ได้ประสพการณ์ว่าหากจะเริ่มต้องเตรียมการต้องรู้อะไรบ้าง   จริงๆ mosfet ต้องเอาไปไว้ใกล้ๆหลอด ผมเห็นชุด C coupling ด้านนึงอยู่ใกล้กับ ภาคจ่ายไฟมาก ทำปรีหลอดใหญ่ๆต้องระมัด ระวังมากเป็นพิเศษครับ สำคัญตั้งแต่การจัดวาง เพราะถ้าพลาดก็อาจจะเจอกับเสียงรบกวนที่อาจจะแก้ไม่ได้เลยก็มี  ถ้าทำแล้วผ่านหมดง่ายๆก็จะไม่มีโอกาสได้ศึกษาวิธีการแก้ไข และ เรียนรู้กับปัญหาจริงๆกับตัวเอง งานนี้ได้เรียนรู้เพิ่มเติมในหลายๆเรื่องและหวังว่ามันคงจะมีประโยชน์กับตัวน้าเอง และ เพื่อนๆที่เข้ามาอ่าน เพื่อนำไปปรับใช้งานในแท่นอื่นๆต่อไป ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2016, 12:08:57 AM โดย CreÃteHoUse ♫ »

วางอุปกรณ์ไม่ค่อยเหมาะสมครับ แท่นนี้มีปรับจากเดิมเยอะจนไม่เป็นไปตามที่น้าวางแผนไว้แต่ก็ได้ประสพการณ์ว่าหากจะเริ่มต้องเตรียมการต้องรู้อะไรบ้าง   จริงๆ mosfet ต้องเอาไปไว้ใกล้ๆหลอด ผมเห็นชุด C coupling ด้านนึงอยู่ใกล้กับ ภาคจ่ายไฟมาก ทำปรีหลอดใหญ่ๆต้องระมัด ระวังมากเป็นพิเศษครับ สำคัญตั้งแต่การจัดวาง เพราะถ้าพลาดก็อาจจะเจอกับเสียงระกวนที่อาจจะแก้ไม่ได้เลยก็มี  ถ้าทำแล้วผ่านหมดง่ายๆก็จะไม่มีโอกาสได้ศึกษาวิธีการแก้ไข และ เรียนรู้กับปัญหาจริงๆกับตัวเอง งานนี้ได้เรียนรู้เพิ่มเติมในหลายๆเรื่องและหวังว่ามันคงจะมีประโยชน์กับตัวน้าเอง และ เพื่อนๆที่เข้ามาอ่าน เพื่อนำไปปรับใช้งานในแท่นอื่นๆต่อไป ครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ในทุกเรื่องที่ผมโทรไปปรึกษาน้า...และได้รับคำแนะนำแนะแนวทางต่างๆตลอดมาครับ [0002053E] [0002053E] [0002053E]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2016, 05:38:28 PM โดย chiko »

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
ยินดีด้วยครับ ที่แก้ไขได้เรียบร้อย

ออฟไลน์ นายนานะ

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
เยี่ยมเลยครับแก้ไขจนสำเร็จ [huge-thumbs-up] แท่นผมยังไม่รู้จะเจอปัญหาอะไรบ้าง

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
เก่งมากครับ [สวดยอด]

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
ยินดีด้วยครับ สำเร็จแล้ว 1 เครื่อง

ออฟไลน์ akradech

[huge-thumbs-up] ยินดีด้วยครับ

ยังๆๆๆๆยังไม่เสร็จเรียบร้อยครับน้าๆๆ แค่ผ่านการทดลอง ทำไฟ Dc ครับ ต้องทำชุดบริดไดโอดลงแท่นก่อนครับ ถึงจะมั่นใจว่า สอบผ่าน  [fb-smiling]

15000uF เล็กไปเอานี่ไปนอนกลิ้งในแท่นมั้ยครับ   [yellow-lol]

15000uF เล็กไปเอานี่ไปนอนกลิ้งในแท่นมั้ยครับ   [yellow-lol]

[frightened-12]  บ้องข้าวหลาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2016, 05:24:08 AM โดย chiko »

ใกล้ปิดจ๊อบแล้วครับ... [smiling-tongue]

จัดชุด C ไฟ  dc จุดใส้ลงแท่นครับ [wink-11]...พรุ่งนี้ค่อยมาโม้ครับ คืนนี้เพื่อนๆมาตั้งก๊วนที่บ้าน ขอม้าวก่อน [smiling-tongue]
[/url]
[/url]
[/url]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2016, 11:58:04 PM โดย chiko »

ที่จริงน้องEl500 เสร็จเรียบร้อยเทสมาจากทีทำงาน เอากลับมาบ้าน ตอนเช้าว่าจะ วัดไฟก่อนเพราะที่บ้านไฟจะเกินที่ 230-235 โวล จับหงายท้องเสียบหลอด ออนสวิช เปิดไฟสูง เรียบร้อย จับมิเตอร์ตั้งแร็งที่ 1000 vdc เอาสายดำจับที่กราว วัดไฟได้ 390 V เลยวัดไฟตามจุดตามวงจร วัดข้างR เสร็จย้ายไปข้างL แต่หัวสายวัดไปแตะโดนตรงไหนไม่ทันเห็น เสียงดัง แป็ก มีประกายไฟแว๊บนึง แต่ไม่มีกลิ่นไม่มีควัน เลยย้ายสายไปวัดที่เอาร์พุทปรากฎว่าไปออกเท่ากับด้านไฟเข้า เอาละสิ งานเข้าแล้ว ตรู [embarrassed] วัดเทียบทั้งสองข้าง ไฟข้าง L สูงผิดปกติ เลยปิดเครื่อง เอามาเช็คที่ทำงาน ถอด R มาวัดทุกตัวไม่มีตัวไหนเสีย คาดว่า เฟส IRF 820 น่าจะเสีย [angry-11] กรรม

น่าจะใช่ เฟสไป [fb-smiling]

ได้เฟส IRF 820 มาเปลี่ยนแล้วครับ เพิ่งเปลี่ยนเสร็จเมื่อกี้นี้เองครับ เดียวมาโม้ครับ [yellow-lol]

หลังจากที่เปลี่ยน เฟส IRF 820 ตัวใหม่แทนตัวที่ซ๊อต EL500 ก้อกลับมาร้องเพลงได้เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ... [smiling-tongue]
เดียวยกกลับเข้าบ้าน แล้วทำการวัดไฟเทียบกับวงจรอีกครั้ง...หวังว่าจะไม่พลาดเหมือนวันก่อนอีก [yellow-lol] [yellow-lol]
[/url]
[/url]
[/url]
[/url]