ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงกับแอมป์หลอด EL34 SE  (อ่าน 10465 ครั้ง)

ออฟไลน์ skanet

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
ลำโพงกับแอมป์หลอด EL34 SE
« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 10:26:53 AM »
รบกวนถามเรื่องลำโพงหน่อยครับ ผมมีลำโพง Fostex FE 103 ตู้สูตร BLH อยู่คู่นึง ใช้ฟังกับชุด Marrantz CD, PM5004 ส่วนแอมป์หลอดกำลังเริ่มทำ พอดีมีคนสนใจลำโพง แล้วถ้าผมขายคู่นี้ไป แล้วซื้อลำโพง Modern shot Aviano 1 มาใช้ ราคาจะอยู่ที่แปดพันกว่าบาท ผมฟัง TT. ด้วยครับ ไม่ทราบว่าจะเหมาะสมกันไหมครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ลำโพงกับแอมป์หลอด EL34 SE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 10:39:08 AM »
  Modern shot Aviano 1 ตัวนี้น่าจะเหมาะกับงานดูหนังมากกว่าที่จะใช้ฟังเพลงนะครับ  โดยเฉพาะอย่างยิ่งเล่น TT ด้วย ควรเลือกลำโพง paper cone น่าจะสมจริงกว่าครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 10:59:16 AM »
paper cone  เห็นด้วยอย่างแรงครับ :)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 11:17:35 AM »
โอ้ว! เล่นของสูงเลย

ออฟไลน์ Eiam

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 11:25:59 AM »
สนับสนุน paper cone อีกเสียงครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 11:28:29 AM »
น้า  skanet  จะเสียเงินทั้งที  ต้องเสียครั้งเดียวให้จบครับ  ไม่งั้นกระเป๋าฉีกทีหลัง  เย็บยากนะ [rave]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 11:42:37 AM »
 :-\ paper cone เป็นยังไง มีรูปหรือตัวอย่างให้ดูมั้ยคับ  น้องใหม่ไม่รู้เรื่อง (^o^)
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 11:46:44 AM »
:-\ paper cone เป็นยังไง มีรูปหรือตัวอย่างให้ดูมั้ยคับ  น้องใหม่ไม่รู้เรื่อง (^o^)

เหมือนกันอะ (^_^)
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 11:51:43 AM »
 :angel: :angel: เห็นน้าตั้ม ยุตั้ง 2กระทู้ เลยเผื่อจะมีรูปตัวอย่าง หรือลำโพงที่ใช้ดอกแบบนี้มาชี้เป้ากันไปเลย

จะได้ใว้ประดับสมองบ้าง  :P

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 11:57:49 AM »
:angel: :angel: เห็นน้าตั้ม ยุตั้ง 2กระทู้ เลยเผื่อจะมีรูปตัวอย่าง หรือลำโพงที่ใช้ดอกแบบนี้มาชี้เป้ากันไปเลย

จะได้ใว้ประดับสมองบ้าง  :P

ลำโพงกรวยกระดาษ ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน 2011, 12:55:32 PM โดย tfender »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 12:48:25 PM »

จะได้ใว้ประดับสมองบ้าง  :P

เรียกให้เท่ห์หน่อยงัยเสี่ยหนุ่ม   ภาษาไทยแปลว่า  ลำโพงกรวยกระดาษ ครับ   ก็เหมือนกับตัวที่เสี่ยฟังอยู่ทุกวันนี้แหละ

:-[ ทุกวันนี้ยุ่งจนไม่ได้ฟังเพลงเลย... มันคือ ดอกลำโพงแบบ เวปคอใช่มั้ยครับ... แค่นั้นหละครับ ชัดๆสั้นๆง่ายไม่ต้องเล่นคำ -*- อ่านไปอ่านมาจะพาลไม่ได้ความรุ้เปล่าๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 01:41:36 PM »
เคยไปลูบๆ คลำๆ ของน้าตั้มมาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ฟังครับ แนวออกสไตล์ Totem มั่ง ผมจำไม่ค่อยได้ ท่อเบสคู่ออกหลัง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 01:56:56 PM »
สรุปตอนนี้ ให้ใช้ Fullrange ไปก่อนดีที่สุดน่ะครับ แล้วเตรียมเงินก้อนใหญ่ไปหมั้น WC.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 03:08:02 PM »

จะได้ใว้ประดับสมองบ้าง  :P

เรียกให้เท่ห์หน่อยงัยเสี่ยหนุ่ม   ภาษาไทยแปลว่า  ลำโพงกรวยกระดาษ ครับ   ก็เหมือนกับตัวที่เสี่ยฟังอยู่ทุกวันนี้แหละ

:-[ ทุกวันนี้ยุ่งจนไม่ได้ฟังเพลงเลย... มันคือ ดอกลำโพงแบบ เวปคอใช่มั้ยครับ... แค่นั้นหละครับ ชัดๆสั้นๆง่ายไม่ต้องเล่นคำ -*- อ่านไปอ่านมาจะพาลไม่ได้ความรุ้เปล่าๆ
wavecor มีกรวย สองรุ่นครับ รุ่นแรก คือ  nomex อีกรุ่นก็คือรุ่นที่พวกเราใช้กันอยู่ paper cone
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 03:32:16 PM »
  รู้นะเดี๋ยวจะต้องถามอีกว่า nomex คืออะไร คือเส้นใยสังเคราะห์ครับ  ง่ายก็คือพวก เสื้อ หรือ เข็มขัดทนไฟ ที่พวกดับเพลิงใช้กันนั่นแหละครับ  ส่วน paper cone ก็ยังแบ่งได้อีก สองแบบ คือ  non press (ดูด้านหลังของโคนจะเห็นเป็นกระดาษยับๆเส้นๆ)  ส่วน paper press ก็ง่ายๆตรงตัวก็คือ การนำกระดาษมาอัดขึ้นรูปเป็น โคน ครับ สังเกตด้านหลังจะเีรียบ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 03:33:10 PM »
  รู้นะเดี๋ยวจะต้องถามอีกว่า nomex คืออะไร คือเส้นใยสังเคราะห์ครับ  ง่ายก็คือพวก เสื้อ หรือ เข็มขัดทนไฟ ที่พวกดับเพลิงใช้กันนั่นแหละครับ  ส่วน paper cone ก็ยังแบ่งได้อีก สองแบบ คือ  non press (ดูด้านหลังของโคนจะเห็นเป็นกระดาษยับๆเส้นๆ)  ส่วน paper press ก็ง่ายๆตรงตัวก็คือ การนำกระดาษมาอัดขึ้นรูปเป็น โคน ครับ สังเกตด้านหลังจะเีรียบ
 แล้วของท่านที่ใช้กันอยู่เป็นแบบไหนกันครับ
  [roll]

ออฟไลน์ aweawe

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011, 01:57:21 AM »
ผมว่า ไอ้ตัว 103 เดิมเหมาะมากกว่านะครับ  ตอนนี้ก็นังงใช้อยู่เหมือนกัน  และยังอยากจะหาคู่ใหม่เหมือนกัน 5555
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=810.0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011, 06:30:54 AM »
เมื่อคืนผมจัดวางลำโพง จุดนั่งฟังใหม่ เสียงดีขึ้นมากครับ ลองฟังเพลง Classical อัลบั้ม Sampler ของค่าย Clarity records เสียงโอบไปด้านหลังเลย แล้วเปลี่ยนเป็นเพลงร้องหญิง ตรงกวางยังโหว่อยู่ ผมก็เลยขยับลำโพงเข้าหากันอีกประมาณ 2 นิ้ว ต่อข้าง เสียงร้องกลับมาเต็มตรงกลางเลย แต่ชุดของผมมันค่อนข้างเลือกแผ่นจริง ๆ บางแผ่นฟังไม่ค่อยได้เรื่องเลย บางแผ่นก็ออกดี  :-[

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011, 06:35:04 AM »
เมื่อคืนผมจัดวางลำโพง จุดนั่งฟังใหม่ เสียงดีขึ้นมากครับ ลองฟังเพลง Classical อัลบั้ม Sampler ของค่าย Clarity records เสียงโอบไปด้านหลังเลย แล้วเปลี่ยนเป็นเพลงร้องหญิง ตรงกวางยังโหว่อยู่ ผมก็เลยขยับลำโพงเข้าหากันอีกประมาณ 2 นิ้ว ต่อข้าง เสียงร้องกลับมาเต็มตรงกลางเลย แต่ชุดของผมมันค่อนข้างเลือกแผ่นจริง ๆ บางแผ่นฟังไม่ค่อยได้เรื่องเลย บางแผ่นก็ออกดี  :-[

ลืมครับ Full range เท่าที่สังเกตุดู ถ้า Toe in เข้าหาจุด Sweet spot เสียงเหมือนออกมาจากหูฟังเลย ชัดมาก แต่ไม่มี Image Sound stage ให้เห็น *** เป็นความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ แต่บังเอิญความรู้สึกเหมือนหูฟัง ไปตรงกับคุณ Karin Preeda พอดี ***