ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงฮอร์น  (อ่าน 7696 ครั้ง)

ออฟไลน์ raavin

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
ลำโพงฮอร์น
« เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011, 09:12:49 PM »
อยากจะเรียนคุณเล็กหรือว่าใครก็ได้ครับ ที่มีเก่งเรื่องสร้างลำโพงน่าจะลองทำลำโพงฮอร์นแบบพวก JBL หรือ ALTEC
      เป็นโปรเจ็คใหม่แล้วทำกรุ็ปบายกัน เพราผมเชื่อว่าหลายคนในนี้ และเว็ปเพื่อนบ้านอีกหลายเว็ป
ใช้แอมป์หลอดซิงเกิลเอนด์วัตต์น้อยๆกัน ส่วนตัวผมก็ใฝ่ฝันอยากจะมีกับเค้าบ้าง
แต่เห็นราคาของพวกต้นแบบแล้วเกินเอื้อมจรืงๆ
      อาจจะใช้ดอกวูฟเฟอร์ไม่ต้องใหญ่มากซัก 8-10 นิ้ว แล้วใช้ปากแตรสำเร็จรูป+ทวีตเตอร์วางบนตู้เบส
ผมก้แค่ลองเสนอความคิดดูนะครับ จริงๆก็อยากรู้เหมือนกันว่าลำโพงแนวนี้เสียงจะเป็นยังไงบ้าง บุคลิกคงเปิดเผยสุดๆ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
Re: ลำโพงฮอร์น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 12:26:56 PM »
ปัญหาอยู่ที่การ R&D ครับ มันไม่ง่ายที่จะทำลำโพงให้ออกมาดี ถ้าทำแล้วเสียงไม่ดี กรุ๊ปบายไปก็โดนด่าแน่ๆเลยครับ เพราะถ้าใช้ดอกตลาดๆ มาทำคนที่จะร่วม GB จะคาดเดาเสียงไม่ได้ ส่วนถ้าเอายี่ห้อมาก็แพงมากๆๆ อีก
  ลำโพงฮอร์นที่ผมเคยฟังมาจะได้ความสดสมจริง บางครั้ง สดเกินครับ เพราะจุดประสงค์ที่ใช้โดยเริ่มต้นเขาจะไว้สำหรับโรงหนัง และเปิดในที่กว้างๆๆ ครับ  ส่วน ฮอร์นที่ออกแบบสำหรับในบ้านมีน้อยมากครับ และราคาสุดโหด
  ผมกำลังจะลองทำอยู่ได้ดอกมาแล้ว แต่ต้องใช้เวลาครับ อุปกรณืยังไม่อำนวย
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ tobb

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 01:17:48 PM »
ผมทำมาแล้ว 2 คู่ แต่ยังไม่มีเวลาสร้างตู้ ซับวูฟเฟอร์ต่อเลย

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 01:21:14 PM »
คู่ที่ 1

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 01:23:20 PM »
คู่ที่2

ออฟไลน์ onepiece01

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 08:54:42 PM »
^
^
^
คู่ 2 สวยจังครับ  [great] [great] [great]

ออฟไลน์ man_carpenter

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 08:07:21 PM »
ผมก็อยากทำคราบบบบ อิอิ  เสนอหน้าไว้ เผื่อได้ลูกค้า.............งานเข้า jump

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 08:18:38 PM »
ผมก็อยากทำคราบบบบ อิอิ  เสนอหน้าไว้ เผื่อได้ลูกค้า.............งานเข้า jump

ลูกค้าส่วนมากอยากรู้ราคาโดยประมาณก่อนอ่ะครับ น้าแมน พอจะบอกราคาได้ไหมว่าเจ้าฮอร์นคู่บนสักเท่าไรครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 08:29:36 PM »
ว่างแล้วเหรอครับ  [unde_cided]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 06:16:20 PM »
ว่างแล้วเหรอครับ  [unde_cided]
เอาจริง ๆ ก็ยังไม่ว่างหรอกครับ ตอนนี้เจอศึกหนัก เจ้า Lowther Opus one B เนี่ยสิครับ
งานนี้วัดดวงจริง ๆ ตอนนี้มีลูกค้ารอตู้จากผมทั้งทั้งใต้สุด เหนือสุด เลยครับ พี่เล็ก
[cry1]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 06:20:53 PM »

ลูกค้าส่วนมากอยากรู้ราคาโดยประมาณก่อนอ่ะครับ น้าแมน พอจะบอกราคาได้ไหมว่าเจ้าฮอร์นคู่บนสักเท่าไรครับ
ขอศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมอีกนิดครับ ลำโพงฮอร์น ผมเคยทำไปแค่ 2 คู่ เองครับ แต่ตอนนี้มีลูกค้า
คนเดิมเค้าจะสั่งเพิ่มอีก 1 คู่ครับ ลำโพงฮอร์นที่ใส่กับ Driver ของ GOTO อ่ะครับ
[roll-eyes]

ออฟไลน์ raavin

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 07:57:35 PM »
รออยู่เหมือนกันว่าใครมีโปรเจ็คที่ทำง่ายๆบ้างไหมครับ แบบไม่ต้องใหญ่มาก รวมถึงแหล่งที่จะซื้อไดเวอร์ได้

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 10:26:08 AM »
เอาเวบรวมแบบลำโพงฮอร์นมาฝากครับ
พอดีผมมีโครงการจะโคลน ตู้ JBL 4350 ค้นไปค้นมาเจอเวบนี้น่าสนใจมีแบบลำโพงหลายแบบดีครับ เผื่อมีประโยชน์กับเพื่อน ๆ
http://hornplans.free.fr/

ออฟไลน์ speckzzii

• =เล่นหลงทางไปเรื่อย=
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 10:01:54 PM »
อยากจะเรียนคุณเล็กหรือว่าใครก็ได้ครับ ที่มีเก่งเรื่องสร้างลำโพงน่าจะลองทำลำโพงฮอร์นแบบพวก JBL หรือ ALTEC
      เป็นโปรเจ็คใหม่แล้วทำกรุ็ปบายกัน เพราผมเชื่อว่าหลายคนในนี้ และเว็ปเพื่อนบ้านอีกหลายเว็ป
ใช้แอมป์หลอดซิงเกิลเอนด์วัตต์น้อยๆกัน ส่วนตัวผมก็ใฝ่ฝันอยากจะมีกับเค้าบ้าง
แต่เห็นราคาของพวกต้นแบบแล้วเกินเอื้อมจรืงๆ
      อาจจะใช้ดอกวูฟเฟอร์ไม่ต้องใหญ่มากซัก 8-10 นิ้ว แล้วใช้ปากแตรสำเร็จรูป+ทวีตเตอร์วางบนตู้เบส
ผมก้แค่ลองเสนอความคิดดูนะครับ จริงๆก็อยากรู้เหมือนกันว่าลำโพงแนวนี้เสียงจะเป็นยังไงบ้าง บุคลิกคงเปิดเผยสุดๆ
ขอบคุณครับ

สวยครับเห็นแล้วอยากทำเลย [))]