ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงกันดังขนาดไหนครับ  (อ่าน 7779 ครั้ง)

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
ฟังเพลงกันดังขนาดไหนครับ
« เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 01:22:58 PM »
ผมอยากทราบว่าแต่ละท่าน ฟังเพลงกันดังขนาดไหนครับ

จากพฤติกรรมของผม เวลาฟังเพลงแบบไม่ตั้งใจ ก็จะฟังระดับปกติ เบาๆไม่ดังมากนัก ฟังไปอาจเล่นคอมป์ไปหรือทำกิจกรรมอื่นๆ เพลงจะพอได้ยินที่ระยะ 4-5 เมตร

แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่ผมจะฟังแบบตั้งใจเอารายละเอียดของเสียงเพลงให้ครบ เอาโฟกัส (ที่มีอยู่น้อยในเครื่องเสียงผม) ก็จะต้องเปิดค่อนข้างดังหน่อย ฟังค่อยๆแล้วมันฟังไม่ออก ต้องดังไปถึงนอกบ้านเลย กะว่าดังฟังเสียงเพลงออกที่ระยะ 8-10 เมตร เพราะเคยเปิดแล้ว ออกจากห้องจากบ้านไปยื่นลองฟังด้านนอกดู เพราะกลัวเพื่อนบ้านจะด่าเอา แต่ก็ว่าเสียงไม่ถึงกับออกไปรบกวนเพื่อนบ้านมากนัก เสียงทีวีในบ้านเขาน่าจะดังกว่า

เลยอยากให้ท่านสมาชิก ช่วยแชร์ด้วยครับ ว่าปกติท่านฟังกันดังแค่ไหน ที่ผมต้องเปิดดังเพราะเครื่องเสียงผมมันห่วยหรือเปล่า มันถึงต้องฟังดังๆหน่อยครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: ฟังเพลงกันดังขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 01:47:53 PM »
 :D เปิดดังพอสมควรแต่ไม่ถึงกับต้องตะโกนคุยกันอะครับผม  (^_^)
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 01:58:42 PM »
:D เปิดดังพอสมควรแต่ไม่ถึงกับต้องตะโกนคุยกันอะครับผม  (^_^)

ไหนว่าฟังลั่นไปแปดบ้านอ่ะ  [HAHAHA] [HAHAHA]

เอาสาระมั่ง  :)  ผมฟังไม่ดังมากครับ เพราะจุดนั่งฟังอยู่ใกล้  ผมห่างจากลำโพง ไม่ถึง 2 เมตรเลยครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 02:05:18 PM »
 :D ไม่ค่อยเปิดดังนะ แม้เสียงมันจะดีแต่ก็หนวกหู เพราะ หูกับลำโพงห่างกัน ฟุตเดียวเอง  :-[

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 02:07:55 PM »
ถ้าตอนตั้งใจฟังเพลงหรือดูหนังจะเปิดดังพอสมควรครับ(ประมาณบิดไปครึ่งนึงเลย)

ประมาณเปิดเพลงเผื่อข้างบ้านฟังด้วย  [roll]

แต่ถ้าเปิดธรรมดาก็ไม่ดังมากครับประมาณ1ใน4เห็นจะได้ yahoo1

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 02:48:10 PM »

เปิดไม่เกินเก้านาฬิกาครับ ยกเว้นถ้าดูหนัง(ภาพยนต์)ประมาณสิบนาฬิกาครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 03:05:24 PM »
ของผมแค่พอได้ยินเสียงเบสชัดๆนะครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 05:34:52 PM »
ดังมากถึงมากที่สุดครับ โดนแม่ว่่ิาอยู่บ่อยๆครับ เพราะเหมือนว่าเปิดเบาแล้งเสียงร้องออกมามะเต็มเสียง ตอนนี้หูููู้หนวกละก๊าบ |:( |:( |:(
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 05:46:14 PM »
 ผมเปิดไม่ดังครับ ห้องมันเล็ก   :P
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 05:48:11 PM »
ส่วนตัวผม จะรักษาระดับความดัง เอาไว้ครับ  [lala]
ประมาณ นักร้อง ร้องดังแค่ปากเปล่า เหมือนร้องสดขณะบันทึกเสียง
เพราะแผ่นแต่ละแผ่น จะมีระดับความดังที่ไม่ค่อยจะเท่ากัน
แล้วค่อยเซ็ท ตำแหน่งของลำโพง ให้ in phase
โดยเน้นที่โทนก่อน แล้วค่อยมาเน้นในรูปทรงของ โฟกัสให้ขึ้นรูป
และอยู่ตรงกลาง ลอยสูงเท่ากับระยะของปากผู้ร้อง

และถ้าฟังเบากว่าปกติ รูปทรงก็จะคลายตัวนิดหน่อยแต่โทนก็ยังครบ
แต่ถ้าฟังดังกว่าปกติ   ก็จะยิ่งชัดและขนาดของเสียงก็จะขยายใหญ่ขึ้น
แรงปะทะก็จะรุนแรงขึ้น โดยที่ไม่มีเสียงที่บาดหู หรือโทนใดเด่นออกมาเลย

เอ่อ..... แต่ผมก็ไม่ค่อยเปิดดังมากน๊ะครับ กลัวติดเป็นนิสัย
แล้วพอมาฟังเบาๆ จะฟังไม่ค่อยได้  [smile22]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 05:51:27 PM »
เกนของเครื่องแต่ละเครื่องที่ทำ ไม่เท่ากัน บิดเท่าไหร่ใช้เป็นเกนไม่ได้ แต่การฟังเพลง ขึ้นอยู่กับ อารมณ์  ถ้าอารมณ์ไม่ปกติ คือ ไม่สบายว่างั้น ฟังอะไรก็ดูไม่ได้เรื่องไม่ดีไปซะหมด แต่ถ้าอารมณ์สบายๆ ก็จะทำให้จิตผ่อนคลาย ฟังเพลงในระดับความดังที่พอดีๆ พร้อมกับปล่อยอารมณ์ไปตามบทเพลง ( อย่าจดจ่อ เพื่อ จับผิด )ท่านอาจจะพบกับสิ่งใหม่ๆในบทเพลงเดิมๆที่ท่านฟังกันอย่างแน่นอนครับ   ส่วนตัวผมเองฟังเพลงในระดับที่ค่อนข้างเบา ไม่ไ้ด้เกรงใจชาวบ้านหรอกครับ เพราะถ้าเปิดดังนิด เดี๋ยวมันจะหรี่ออโต้เอง พร้อมกับมีเสียงตะโกนสวนมาว่า เปิดเครื่องไหนอยู่ เบาตรงไหน [HAHAHA]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 05:53:00 PM »
^
^
 [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 06:00:38 PM »
เกนของเครื่องแต่ละเครื่องที่ทำ ไม่เท่ากัน บิดเท่าไหร่ใช้เป็นเกนไม่ได้ แต่การฟังเพลง ขึ้นอยู่กับ อารมณ์  ถ้าอารมณ์ไม่ปกติ คือ ไม่สบายว่างั้น ฟังอะไรก็ดูไม่ได้เรื่องไม่ดีไปซะหมด แต่ถ้าอารมณ์สบายๆ ก็จะทำให้จิตผ่อนคลาย ฟังเพลงในระดับความดังที่พอดีๆ พร้อมกับปล่อยอารมณ์ไปตามบทเพลง ( อย่าจดจ่อ เพื่อ จับผิด )ท่านอาจจะพบกับสิ่งใหม่ๆในบทเพลงเดิมๆที่ท่านฟังกันอย่างแน่นอนครับ   ส่วนตัวผมเองฟังเพลงในระดับที่ค่อนข้างเบา ไม่ไ้ด้เกรงใจชาวบ้านหรอกครับ เพราะถ้าเปิดดังนิด เดี๋ยวมันจะหรี่ออโต้เอง พร้อมกับมีเสียงตะโกนสวนมาว่า เปิดเครื่องไหนอยู่ เบาตรงไหน [HAHAHA]
[huhuhu] [huhuhu]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 08:58:46 PM »
ฟังเพลงดังหรือไม่ จะขึ้นกับอารมณ์ และแนวของเพลงที่ฟัง เอาอะไรแน่นอนไม่ได้

ตอนนี้ดูคอนเสิร์ต Robbie Williams : Live at Knebworth
เปิดดังลั่นบ้าน  ให้เหมือนกับว่าเข้าไปดูเขาเล่นอยู่หน้าเวทีเลย

เสียงกรี๊ดส์ของผู้ชม ดังสะใจดีครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 10:25:22 PM »
ฟังเพลงดังหรือไม่ จะขึ้นกับอารมณ์ และแนวของเพลงที่ฟัง เอาอะไรแน่นอนไม่ได้

ตอนนี้ดูคอนเสิร์ต Robbie Williams : Live at Knebworth
เปิดดังลั่นบ้าน  ให้เหมือนกับว่าเข้าไปดูเขาเล่นอยู่หน้าเวทีเลย

เสียงกรี๊ดส์ของผู้ชม ดังสะใจดีครับ

คอนเสริ์ทนี้ สนุกมาก ผมช๊อบ ชอบ  [rave]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 10:30:16 PM »

คอนเสริ์ทนี้ สนุกมาก ผมช๊อบ ชอบ  [rave]

เป็นคอนเสิร์ตครั้งที่ยิ่งใหญ่ของ Robbie Williams
คนดูน่าจะหลายหมื่นคน หรืออาจเฉียดแสนคนเลยก็ได้

ยิ่งใหญ่ และสะใจมากครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 10:34:43 PM »

เปิดดังลั่นบ้าน  ให้เหมือนกับว่าเข้าไปดูเขาเล่นอยู่หน้าเวทีเลย

คอนเสริ์ทนี้ สนุกมาก ผมช๊อบ ชอบ  [rave]

เป็นคอนเสิร์ตครั้งที่ยิ่งใหญ่ของ Robbie Williams
คนดูน่าจะหลายหมื่นคน หรืออาจเฉียดแสนคนเลยก็ได้

จำได้ว่าเค้าว่าคนดู 125,000 คนครับน้าอัล จริงเป่าอันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/3FadYcuPltA" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/3FadYcuPltA</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2011, 10:46:41 PM โดย squid »

[tig12]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 10:46:12 PM »

จำได้ว่าเค้าว่าคนดู 125,000 คนครับน้าอัล จริงเป่าอันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ

น่าจะได้นะ เพราะคนดูเยอะมาก
หากให้ผมออกไปยืนหน้าเวที คงขาสั่นฉี่ราดรดกางเกงแน่ ๆ

ต่อกับ OTL30w เพื่อใช้ชมคอนเสิร์ตแบบ 2 ch. เสียงแผ่เต็มห้อง
ฟังค่้อนข้างดัง ชอบเสียงผู้ชมที่กรีดร้องด้วยความชอบใจ สนุกสนาน

ได้อารมณ์ในการดูคอนเสิร์ตมากครับ  [))] [))]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 09:40:01 AM »
ชอบเจ้า Robbie Williams หลายๆเพลงอยู่เหมือนกันครับ โดยเฉพาะเพลง better man.และ She's the one นะถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 06:16:46 PM »
แล้วแต่สภาพแวดล้อมบางวันก็ล่อซะลั่นบ้าน จนคนในบ้านบอกหนวกหู บางวันก็เบาเหมือนกระซิบอะครับ ไม่แน่ไม่นอน  no hahaha jump

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 06:32:37 PM »
แอมป์บางตัว ลำโพงบางคู่ ต้องเปิดดังระดับเผื่อข้างบ้านถึงจะได้เสียงที่ครบเครื่องครับ แต่ตัวผมปกติมักจะเปิดพอดีฟัง ยกเว้นตอนจับทิศทางเสียง  yahoo1

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 07:25:53 AM »
ถ้าเราฟังเบา จะให้ครบเครื่องก็ต้องปรับโทนคอนโทลช่วยสินะผมว่า ไม่งั้นเสียงไม่ออก ออกไม่ครบ