ผู้เขียน หัวข้อ: BuRaPha Camp turbo  (อ่าน 427679 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: BuRaPha Camp turbo
« ตอบกลับ #1140 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 05:15:06 PM »
    ผมว่าน่ะครับคุณ คลีนนิ่ง  เรื่องหม้อแปลงอ่ะครับ  เราจะหาให้เฉียดๆ ปริ่มๆ ทำไมหล่ะครับ  เผื่อได้ เผื่อเยอะๆไปเลยครับ ยิ่งบ้านเรา  มาตราฐานสูงอยู่ด้วย  สั่ง 4 แอมป์ มันจะได้ 4 แอมป์ไหมหล่ะครับ  เขาบอกเผื่อเพิ่ม สัก 20-30 เปอร์เซนต์  แต่ถ้าเป็นหม้อพี่ไทยเรา  20-30 เปอร์มันจะพอไหมเนี้ย  จะได้ไม่เสียดายภายหลัง หม้อดีมีชัยไปกว่าครึ่ง  เรายังต้องไปสู้กับความร้อน และการแมทซิ่งอีก   จะได้ตัดปัญหาเรื่องหม้ออกไป หรือเห็นว่าเป็นอย่างไรครับ
หม้อมันมีอยู่แล้วนะซิครับ ถ้ายังไม่มีผมไม่มาวุ่นวายเลยผมสั่งเผื่อไปแล้วครับ ที่วุ่นวาย เพราะว่าผมมีอยู่แล้วครับ 18-0-18 4A สองขด ครับ ไว้คงต่อลองก่อนครับ ถ้าเสียงดีถูกใจ มอสเฟสไม่มีปัญหากัน ค่อยไปหาหม้อใหม่ ไปลูบๆคลำๆหม้อนัฐพงษ์มาแล้วครับ
25VAC  6.2A บางกอกทรานฟอเมอร์ ครับ
มีอะไรอยู่ก็ใช้มันไปอย่างนั้นแหละครับ มันไม่มีผิดถูก อยู่ที่ความพอใจ  ก็เมื่อถามแล้วเค้าบอกก็ไม่เชื่อ แล้วจะถามทำไมก็ใช้มันเท่าที่มี ไม่ได้ไม่พอก็ซื้อใหม่เ่ท่านั้นแหละครับ ผมเห็นว่าพูดถึงเรื่องนี้มาหลายรอบแล้ว เหมือนจะยังสรุปไม่ได้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1141 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 05:18:21 PM »
ยังไม่ได้ pcb กันปาไป 39 หน้าล่ะ  [laugh-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1142 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 05:55:53 PM »
    ผมว่าน่ะครับคุณ คลีนนิ่ง  เรื่องหม้อแปลงอ่ะครับ  เราจะหาให้เฉียดๆ ปริ่มๆ ทำไมหล่ะครับ  เผื่อได้ เผื่อเยอะๆไปเลยครับ ยิ่งบ้านเรา  มาตราฐานสูงอยู่ด้วย  สั่ง 4 แอมป์ มันจะได้ 4 แอมป์ไหมหล่ะครับ  เขาบอกเผื่อเพิ่ม สัก 20-30 เปอร์เซนต์  แต่ถ้าเป็นหม้อพี่ไทยเรา  20-30 เปอร์มันจะพอไหมเนี้ย  จะได้ไม่เสียดายภายหลัง หม้อดีมีชัยไปกว่าครึ่ง  เรายังต้องไปสู้กับความร้อน และการแมทซิ่งอีก   จะได้ตัดปัญหาเรื่องหม้ออกไป หรือเห็นว่าเป็นอย่างไรครับ
หม้อมันมีอยู่แล้วนะซิครับ ถ้ายังไม่มีผมไม่มาวุ่นวายเลยผมสั่งเผื่อไปแล้วครับ ที่วุ่นวาย เพราะว่าผมมีอยู่แล้วครับ 18-0-18 4A สองขด ครับ ไว้คงต่อลองก่อนครับ ถ้าเสียงดีถูกใจ มอสเฟสไม่มีปัญหากัน ค่อยไปหาหม้อใหม่ ไปลูบๆคลำๆหม้อนัฐพงษ์มาแล้วครับ
25VAC  6.2A บางกอกทรานฟอเมอร์ ครับ

ก็ขายทำทุนจะดีกว่าหรือเปล่าคับ เตือนกันขนาดนี้แล้วเชียว
จะไปขายใครหละครับ  [roll]  จะมีใครรับชื้อหรือครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #1143 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 05:56:13 PM »
ยังไม่ได้ pcb กันปาไป 39 หน้าล่ะ  [laugh-raccoon]

แล้ว น้าแว่น มาจะเห็น ที่ผมถามไหมน๊่า  
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #1144 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 05:58:03 PM »

ก็ขายทำทุนจะดีกว่าหรือเปล่าคับ เตือนกันขนาดนี้แล้วเชียว
จะไปขายใครหละครับ  [roll]  จะมีใครรับชื้อหรือครับ

ร้าน ขายของเก่าครับ    laughhahaha  ล้อเล่ง...   
มันก็ต้องมีคนต้องการไปทำอย่างอื่นอยู่หล่ะครับ  ไม่ต้องวิตก
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1145 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 06:09:06 PM »

ก็ตั้งในตลาดของหมู่บ้านไงคับ บรรยายสรรพคุณให้ครบ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #1146 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 06:36:58 PM »
ขายโลดสั่งใหม่จบปัญหาทุกอย่าง [thumbs-up-raccoon]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #1147 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 06:53:41 PM »
เผื่อบางคนทำ A1 จะเสร็จแล้วแต่ยังหาหม้อไม่ได้

---------------------------------------------

น้ารุ่งครับ R ที่ใช้ทบสอบ match mosfet นี่ 10W พอได้ไหมครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1148 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 06:55:40 PM »
เผื่อบางคนทำ A1 จะเสร็จแล้วแต่ยังหาหม้อไม่ได้

---------------------------------------------

น้ารุ่งครับ R ที่ใช้ทบสอบ match mosfet นี่ 10W พอได้ไหมครับ

น่าจะพอครับ ใส่ Sink ใหญ่ๆหน่อย  [roll]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1149 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 07:08:04 PM »
ผมสงสัยตั้งแต่คาส a เลย  ที่อ่านมาก็ไม่รู้บริโภคข้อมูลมาถูกผิดอย่างไรบ้าง  คือที่เราไบแอสเนี้ย  มันทั้งซีกบวกและซีกลบ  จุดที่ดีที่สุดคือศูนย์เราเลยไบแอสให้มันได้ศูนย์ใช่ไหมครับ  การป้อนกับ  คือตัวบ่งบอกว่า เป็นคลาสอะไรใช่หรือป่าว  แล้วแอมป์แคมป์มันมีการป้อนกลับของสัญญาณไหม  มันป้อนกลับแบบซีกบวกหรือลบครับ   แล้วถ้ามี...จุดไหนวงจรที่ป้อนกลับครับ   แล้วเราทำแบบไม่มีการป้อนกลับได้ไหม  การป้อนกลับทำให้เกิดความร้อนใช่ป่าว  
      ที่ผมถามเนี้ย ผมสงสัยมานานแล้วอ่ะครับ  คือแอมป์บางตัว ได้รับรางวัล เช่น  แอมป์ส่วนมากเขาป้อนกลับซีกบวก แต่แมกเนท หรือแนท รุ่นไหนก็จำไม่ได้  ได้รับรางวัลออกแบบ  ป้อนกลับในซีกลบ  หรืออย่างแอมป์ ซีอีซ๊ ไม่มีการป้อนกับ  LEF  load effect of free  ทำให้คลาสเอ ไม่ร้อน   ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือป่าวไม่รู้  
ที่ถาม หมายถึงอันนี้ใช่ไหมครับ? ผมนึกว่ามาเล่าเรื่องเฉยๆ เลยไม่ได้ตอบอะไร...  [pig90132]

มีสามสี่เรื่องอยู่ในนี้พร้อมกัน
เรื่องไบอัส ในความหมายวงจรขยายทั่วๆไป จะจำแนกตามวิธีทำงานขยายแบบอะนาลอก คลาส B -> AB -> A ส่วนวิธีจัดกระแสมากน้อยและการคำนวณไปค้นจาก Wiki ได้เลยครับ...

เรื่องการป้อนกลับ ว่ากันด้วยระบบควบคุมแบบลูปปิด... เอาแบบคร่าวๆ สั้นๆ ก่อน
ปกติเรารู้ว่าอุปกรณ์แต่ละตัว มีอัตราการขยายสัญญาณอยู่ ซึ่งถ้าเราไว้แล้ว เอาถ้าเรามองในแง่การขยาย ก็คำนวณวงจร และทำวงจรขยายสัญญาณได้อัตราขยายสัญญาณ(เกน)ตามนั้น
แต่ในความเป็นจริง อุปกรณ์ที่ซื้อมา มันไม่เคยได้ค่าเท่าเดิม และระหว่างทำงานค่าเปลี่ยนไปตามอุณหภูมิ รวมถึงธรรมชาติของอุปกรณ์ เมื่อใช้ไปนานๆ จะเกิดการเสื่อมถอยในตัวมันเอง เรื่องนี้ในหลอดสูญญากาศจะเห็นได้ชัดเจน ว่าเกนลด
วิธีที่"สะดวก"ในการทำคือ อุปกรณ์ขยาย"สามารถ" ขยายได้มากกว่าที่ต้องการ แต่จะใช้การป้อนกลับ เพื่อคอยดูเอาต์พุตว่าเกินกว่าที่ต้องการหรือไม่
ในกรณีป้อนกลับ"ทางลบ" คือเอา"ส่วนต่าง" (Error) มาเป็นตัวแปรในการคุมวงจรขยายให้ "ลดลง" จนทำให้ระบบขยายสัญญาณได้ตามที่ต้องการ ซึ่งหมายถึงวงจรขยายทำงานได้อย่างมีเสถียรภาพ
(ส่วนกรณีป้อนกลับ"ทางบวก" มีไว้ทำวงจรกำเนิดความถี่ ครับ เพราะยิ่ง error ยิ่งบวกเพิ่มไป จนได้สัญญาณเป็นความถี่ออกมา

กรณีวงจรป้อนกลับนั้นก็มีอีกหลายเทคนิค คือ ประเภทขยายชุดเดียวรวดเดียวหมด แล้วป้อนกลับทีเดียวเช่นกัน แบบนี้เป็น global feedback
แต่ถ้าขยายทีละนิด แล้วป้อนกลับคุมชุดนั้นก่อน จากนั้นค่อยส่งมาขยายชุดถัดไป ซึ่งมีป้อนกลับของตัวเองเช่นกัน ต่อพ่วงๆ กัน
หรือแอมป์บางตัวก็มีทั้งสองแบบ เพื่อคุมเกนทั้งหมดก็ได้ เพื่อลดผลของ error สะสม ก็ทำได้เช่นกัน

ส่วนเรื่องที่บอกว่าไม่มี Negative feedback น่าจะหมายถึง Global negative Feedback คือ วิธีคิดของคนออกแบบ มองว่าการแก้ error ที่ปลายเหตุรวดเดียว มันอาจจะแก้สัญญาณที่ error ได้ไม่เร็วเท่าทันนัก และยังคงให้ความเพี้ยนสัญญาณอยู่ เลยคิดว่าให้เป็นลักษณะของวงจรควบคุมแบบลูปย่อย ต่อกัน  error สุดท้ายจะทำงานได้ดีกว่า

ซึ่งเรื่องแบบนี้ อยู่ที่วิธีคิดของคนออกแบบครับ
รายละเอียดเพิ่มเติม ถ้าอยากรู้ไปหาอ่านจากหนังสือที่ว่าด้วยเรื่องระบบควบคุมเชิงเส้นก็แล้วกันครับ เรื่องมันยาว มีอีกหลายเทคนิคที่ไม่ได้เอามาบอกในที่นี้

ส่วนเรื่องไบอัสเป็น 0 น่าจะเข้าใจความหมายไม่ถูกต้อง เพราะถ้าไม่ไบอัสเลย ไม่ว่าจะเป็นแรงดัน หรือกระแส อุปกรณ์สารกึ่งตัวนำจะทำงานในวงจรขยายเชิงเส้นได้อย่างไร

ส่วนเรื่องไบอัสคลาส A แล้วไม่ร้อนเลย เป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว เพียงแต่มีอุปกรณ์สมัยใหม่ พิเศษๆ บางตัว สามารถทำงานขยายในคลาส A ได้สมบูรณ์ โดยเทียบกับอุปกรณ์แบบเดิมแล้ว จะใช้จุดไบอัสต่ำลง ซึ่งทำให้การสูญเสยพลังงานไปเปล่าๆ ของกระแสสงบลดลงด้วย ซึ่งนั่นก็จะหมายถึงความร้อนที่ลดลง เมื่อเทียบกับตัวเดิมๆ ครับ

แต่ถ้าเป็นเทคนิคการออกแบบวงจรจ่ายกระแสแบบ On demand คือใช้แล้วค่อยจ่ายพลังงานให้ ก็จะเป็นอีกเรื่องนึงที่ว่ากันด้วยเทคนิคการทำงานอย่างมีประสิทธิภาพครับ

ซึ่งถ้าจะเอาประสิทธิภาพสูงๆ ก็พวกแอมป์คลาสดิจิตอลครับ ประสิทธิภาพทำงานดีกว่า

อ้อ... อันนี้เรื่องเล่าตอบคำถามของน้า civic นะครับ ไม่เกี่ยวข้องโดยตรงกับ Camp turbo แต่อย่างใด...

« ตอบกลับ #1150 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 08:00:16 PM »
แล้วจะเข้าใจมั้ยน่ะ  บางอย่างเรียนลัดได้ แต่บางอย่างเรียนลัดไม่ได้ครับ จะเข้าถึงตรงนี้จริงๆต้องเรียนรู้ตั้งแต่ base ผมเคยพยายามแล้ว พยายามอ่านที่เค้าเขียนๆกันไว้ แต่ด้วยความที่เราไม่มีฐานจะไม่มีทางเข้าใจในสิ่งที่เค้าพูด เค้าอธิบายเลยครับ ผมคงจะโง่มากไปหน่อย   เลยต้องอ่านเยอะๆ และ ทำควบคู่กันไปนี่เป็นวิธีเรียนลัดที่ดีที่สุดสำหรับผม เพราะจะทำให้เราเห็นภาพในสิ่งที่เค้าอธิบาย ผมพูดในฐานะที่ผมไม่ได้ร่ำเรียนมาทางนี้เหมือนกับเพื่อนๆหลายคน แต่อยากจะเข้าใจในสิ่งที่เค้าพูด พอเริ่มรู้บ้าง เราก็จะสามารถเอาคำพูดที่ผู้รู้ได้อธิบายไว้ มาทดลองทำตามดู ถูก ผิดนั่นแหละจะประจักษ์กับตัวเอง อย่างไม่มีวันลืม   จากคนเขลา [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #1151 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 08:20:37 PM »
 ขอบคุณน้าแว่นครับ

ตอบพี่เล็กครับ.. เข้าใจ ซัก10 -20 เปอร์เซนต์ครับ ก็อาศัยอ่านหลายๆรอบ ให้พอเป็นพื้นก่อนครับ  วันนี้ไม่เข้าใจ  แต่ก็จะได้ประกอบแอมป์แคมป์คงจะได้เข้าใจขึ้นอีกไม่มากก็น้อย  ส่วนที่เหลือก็เก็บไว้เป็นพื้นฐาน ให้มันผ่านสายตาก่อนก็ยังดี   ผมอ่ะคิดเสมอน่ะครับ ว่า ถ้าแค่ประกอบตามแบบที่ให้ไว้ ก็จบ พอขึ้นตัวใหม่ ก็ไม่รู้อะไรอีก  แต่ถ้าถามและพอเข้าใจการออกแบบที่มาที่ไป อย่างน้อยๆก็ต่อยอดได้บ้าง   อย่างแดคเนี้ยที่กรุปบายก่อนหน้า ผมก็คิดว่าผมได้ความรู้ไม่น้อยน่ะครับ  ไม่ได้ประกอบเฉยๆ  ถ้าถามผม มันประกอบด้วยภาคไหนบ้าง ก็พอรู้ (ไม่อยากคุย 555+)  ผมถือเสมือนน้าแว่น แหละหลายๆท่านเป็นครูเลยหล่ะครับ  อย่างคุณรุ่ง ก็เคยสอนเรื่องภาคจ่ายไฟ  จากที่ผมไม่รู้อะไรเลย แม้กระทั่งไดโอดบริจด์ทำหน้าที่อะไร   ไม่อยากจะคุย  เดี๋ยวนี้ก็ยังไม่รู้เหมือนเดิม เอ้ยไม่ใช่ เดี๋ยวนี้ถ้าไฟไม่เข้า ผมยังพอไล่ จุดเสียได้ 

« ตอบกลับ #1152 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 08:54:36 PM »
  ครับ ถ้าเราได้ทำ แล้วเราจะมีคำถามที่เจาะแบบตรงประเด็นไงครับ บางครั้งการถามแบบกว้างๆ เราจะไม่ได้คำตอบที่ตรงกับสิ่งที่อยากรู้เท่าใดนัก   แต่ก็ดีนะ  ผมเองก็เป็นคนชอบอ่าน อ่านทุกเวลาที่ว่าง แต่ไม่ค่อยว่างนี่ซิ ทั้งซื้อ ทั้งหา ทั้งยืมมา แต่ช่วงหลังมาเวลาจะพักยังแทบไม่มี ขี้เลื่อยเต็มหัวแล้ว หยักในสมองก็ไม่ค่อยได้ทำงาน อีกไม่นานคงฝ่อ เลยต้องพยายาม แอคทีฟด้วยการทำไปกระตุ้นหน่อย  อย่างครั้งนี้สำหรับก็ได้เกิดการเรียนรู้อะไรใหม่ๆขึ้นมาอีกพอสมควร   ว่าแต่นี่น้าไม่อยากจะคุยนะ ถ้าคุยล่ะยุ่งเลย   [tremor-raccoon]

ว่าแต่ตอนนี้ดูเหมือนผมจะโดนใครแกล้งอยู่นะ ออกมาเผยตัวซะดีๆ  [thumbs-up-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:32:10 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #1153 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:35:59 PM »
 ครับ ถ้าเราได้ทำ แล้วเราจะมีคำถามที่เจาะแบบตรงประเด็นไงครับ บางครั้งการถามแบบกว้างๆ เราจะไม่ได้คำตอบที่ตรงกับสิ่งที่อยากรู้เท่าใดนัก   แต่ก็ดีนะ  ผมเองก็เป็นคนชอบอ่าน อ่านทุกเวลาที่ว่าง แต่ไม่ค่อยว่างนี่ซิ ทั้งซื้อ ทั้งหา ทั้งยืมมา แต่ช่วงหลังมาเวลาจะพักยังแทบไม่มี ขี้เลื่อยเต็มหัวแล้ว หยักในสมองก็ไม่ค่อยได้ทำงาน อีกไม่นานคงฝ่อ เลยต้องพยายาม แอคทีฟด้วยการทำไปกระตุ้นหน่อย  อย่างครั้งนี้สำหรับก็ได้เกิดการเรียนรู้อะไรใหม่ๆขึ้นมาอีกพอสมควร   ว่าแต่นี่น้าไม่อยากจะคุยนะ ถ้าคุยล่ะยุ่งเลย   [tremor-raccoon]

ว่าแต่ตอนนี้ดูเหมือนผมจะโดนใครแกล้งผมอยู่นะ ออกมาเผยตัวซะดีๆ  [thumbs-up-raccoon]

น่าน.. ตอนแรก ผมก็กะว่า ทำแอมป์ก่อน แล้วค่อยมาถาม  ตอนแรกก็กะว่ารอคัมภีร์น้าแว่นออก
     คือมันเป็นเรื่องที่สงสัย ในใจมาตั้งนานแล้วอ่ะครับ  ไม่ใช่ผมไม่พยายามอ่านน่ะ  ผมก็พยายามอ่านตลอด   แต่ก็อ่านแบบงูๆปลาๆ  ผมก้สงสัย คำว่าไบแอส คืออะไร  ในเครื่องหลอด ทำไมให้ความสำคัญนัก  ซื้อหลอดต้องไบแอสเป็น เสียงดีไม่ดีก็อยู่กับจุดนี้ เป็นจุดชี้เป็นชี้ตาย   และผมเคยอ่านมาอีกการไบแอส ในโซลิคเป็นการชี้ว่า จะกำหนดให้เป็นคลาสอะไร  ในรูปกราฟ มันจะเป็นลูกคลื่นครึ่งวงกลม ข้างบนเป็นบวก ข้างล่างเป็นลบ ถ้าประกบกันก็จะเป็น  วงกลม  ระหว่างจุดบวกกับ ลบ  คือศูนย์   ถ้าตัดจุดศูนย์นี้ผมเข้าใจว่าคือคลาสเอ   แต่ถ้าไปตัด ในจุดซีกลบ ก็จะเป็นอีกคลาสหนึ่ง  รู้แต่ว่าตัดจุดศูนย์ได้มันจะต่อเนื่องเนียน  ถ้าตัดแถวซีกลบ มันจะเกิดรอยต่อ  ผมก็เลยสงสัยต่อ ว่า ตรงนี้คือการป้อนกลับใช่ป่าว   ยิ่งแอมป์ผมเสีย  ผมก็ยิ่งอยากจะเข้าใจการทำงานของมัน  ทำไม ซีอีซี 75วัตต์ pure class A ไม่ใช่แบบพอโหลดเยอะเปลี่ยนเป็น คลาสAB  ตัว100วัตต์ ซิงค์ก็ใหญ่กว่านิดเดียว   ทำไมมันไม่ร้อนมาก ทั้งๆที่คลาสเอ  น่าจะร้อนโคตรโคตร  ก็ไปเจอ คำว่า LEF ไปค้นมาเขาก็อ้างว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่    ผมเลยไม่รู้จะตั้งคำถาม  ถามน้าแว่นยังไง 

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #1154 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:39:11 PM »

เอางั้นเลยเหรอครับ  ผมสงสัยตั้งแต่คาส a เลย  ที่อ่านมาก็ไม่รู้บริโภคข้อมูลมาถูกผิดอย่างไรบ้าง  คือที่เราไบแอสเนี้ย  มันทั้งซีกบวกและซีกลบ  จุดที่ดีที่สุดคือศูนย์เราเลยไบแอสให้มันได้ศูนย์ใช่ไหมครับ  การป้อนกับ  คือตัวบ่งบอกว่า เป็นคลาสอะไรใช่หรือป่าว  แล้วแอมป์แคมป์มันมีการป้อนกลับของสัญญาณไหม  มันป้อนกลับแบบซีกบวกหรือลบครับ   แล้วถ้ามี...จุดไหนวงจรที่ป้อนกลับครับ   แล้วเราทำแบบไม่มีการป้อนกลับได้ไหม  การป้อนกลับทำให้เกิดความร้อนใช่ป่าว  
      ที่ผมถามเนี้ย ผมสงสัยมานานแล้วอ่ะครับ  คือแอมป์บางตัว ได้รับรางวัล เช่น  แอมป์ส่วนมากเขาป้อนกลับซีกบวก แต่แมกเนท หรือแนท รุ่นไหนก็จำไม่ได้  ได้รับรางวัลออกแบบ  ป้อนกลับในซีกลบ  หรืออย่างแอมป์ ซีอีซ๊ ไม่มีการป้อนกับ  LEF  load effect of free  ทำให้คลาสเอ ไม่ร้อน   ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือป่าวไม่รู้  
ผมสงสัยตั้งแต่คาส a เลย  ที่อ่านมาก็ไม่รู้บริโภคข้อมูลมาถูกผิดอย่างไรบ้าง  คือที่เราไบแอสเนี้ย  มันทั้งซีกบวกและซีกลบ  จุดที่ดีที่สุดคือศูนย์เราเลยไบแอสให้มันได้ศูนย์ใช่ไหมครับ
- ต้องแยก สองประเด็นครับ
  1 คลาส A คืออะไร
  คลาส A คือ การไบอัส ให้อุปกรณ์สารกึ่งตัวนำนั้นๆ ทำงานอยู่ตรงจุดพร้อมทำงานตลอดเวลา  พูดง่ายๆคือ พร้อมขยายสัญญาณตลอดเวลา แม้ว่า เราจะไม่ได้จ่ายสัณญาณเข้าไป

2 จุดที่ดีที่สุดคือศูนย์ ใช่ไหม
  หมายถึง ปรับไบอัส ที่ 0  หรือ  ปรับไบอัส ให้เอาท์พุท ได้ 0    ครับ
  2.1 ถ้าเป็น วงจรขยายแบบ OTL หรือวงจร ปรีแอมป์   ที่ใช้ไฟเลี้ยงเดี่ยว  
  ถ้าเป็น วงจรขยายภาคเอาท์พุท  ที่เอาท์พุทเราต้องไบอัสให้เอาท์พุทได้แรงไฟ เท่ากับ ครึ่งหนึ่งของแหล่งจ่าย เพื่อที่จะให้ ภาคเอาท์พุท สวิงแรงดัน จาก 0 ถึง V+ ได้สมบูรณ์  รูปคลื่นเอาท์พุท จะไม่ผิดเพี้ยน
  แต่ถ้า เป็นวงจรปรีแอมป์  ไม่จำเป็นเสมอไปที่จะต้องไบอัส ให้เอาท์พุท มีแรงดันที่ 1/2 ของไฟเลี้ยงแบบภาคเอาท์พุท เพราะ ภาคปรีแอมป์ ขยายสัณณาญขนาดเล็กๆ ให้มีแรงดันสูงขึ้น  
  2.2 แต่ถ้า เป็นวงจรขยายแบบ OCL ที่ใช้ไปเลี้ยงคู่ บวก และ ลบ เราต้องปรับไบอัสให้ แรงดันที่เอาท์พุท ได้เท่ากับ 0 โวลท์ ไม่ใช่เฉพาะ คลาส A  ครับ ทุกคลาสเลย
  คำตอบข้อนี้คือ  ต้องปรับไบอัสให้ได้ 0 โวลท์ที่เอาทพุท ทุกคลาสที่ใช้ไฟเลี้ยงคู่  ไม่งั้น ลำโพงไหม้ครับ

3 การป้อนกับ  คือตัวบ่งบอกว่า เป็นคลาสอะไรใช่หรือป่าว
  ไม่ใช่ครับ การป้อนกลับ คือการนำสัญญาณเอาท์พุท กลับมาป้อนให้อินพุท  ผลคือเกณฑ์ขยายของวงจรจะลดลงนิดหน่อย แต่ทำให้วงจรมีความเสถียรขึ้น เอาท์พุทเพี้ยนน้อยลง

การป้อนกลับ มีสองแบบครับ
   ป้อนกลับแบบ บวก   แบบนี้จะเจอในวงจรกำเนิดสัญญาณเป็นหลัก   แต่ ในวงจรขยายก็เคยมี แต่ต้องป้อนกลับเพียงเล็กน้อย  ถ้าป้อนกลับเยอะ มันจะกลายเป็น การกำเนิดความถี่ไปเลย แทนที่จะขยายสัญญาณ
  ป้อนกลับแบบ ลบ   แบบนี้ พบมาก ในวงจรขยายเสียง

4 แล้วแอมป์แคมป์มันมีการป้อนกลับของสัญญาณไหม  มันป้อนกลับแบบซีกบวกหรือลบครับ   แล้วถ้ามี...จุดไหนวงจรที่ป้อนกลับครับ  
    มีครับ  ท่านดูในวงจร  ตรง r ค่า 68k ที่ต่อจาก เอาท์พุท กลับมาหา อินพุท    ไม่แน่ใจว่า ป้อนกลับแบบ บวก หรือ ลบ นะครับ แต่ขอเดาว่า ป้อนกลับแบบ ลบ

5 แล้วเราทำแบบไม่มีการป้อนกลับได้ไหม
   ต้องใช้ความรู้ มากเลยนะครับ ถึงจะออกแบบ วงจรขยายที่ไม่ใช้การป้อนกลับได้  แต่เคยมีนะครับ วงจรขยายที่ไม่ใช้การป้อนกลับเลย

6 การป้อนกลับทำให้เกิดความร้อนใช่ป่าว  
   ไม่ใช่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2012, 10:29:03 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #1155 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:41:16 PM »
เอา mosfet เบอร์อะไรมาเทสครับ น้ารุ่ง ไม่ใช่ 240 ใช่มั้ยครับ  ไอซี regulate ในภาคจ่ายไฟผมระเบิดไปเรียบร้อยแล้ว   [tremor-raccoon]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1156 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:44:20 PM »
เอา mosfet เบอร์อะไรมาเทสครับ น้ารุ่ง ไม่ใช่ 240 ใช่มั้ยครับ  ไอซี regulate ในภาคจ่ายไฟผมระเบิดไปเรียบร้อยแล้ว   [tremor-raccoon]

[shock1] [entreat-raccoon]

ของผม IRFP250  IRFP450  IRFP460
วัด R ได้ 33.7 Ohm เป๊ะๆ   
 ไผ่ลองเล่นแล้วบ้าง Match Mos ได้ 4 Vกว่าๆบ้างไหม

Howto matching mosfet
http://www.passdiy.com/pdf/matching.pdf

« ตอบกลับ #1157 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:48:53 PM »
ไม่มีใครได้หรอกครับ ก็ 4 กับ 5 มันกินกระแสไม่เท่ากันนา นึกแล้วเชียวว่าคนละเบอร์  ลองคำนวณดูคร่าวซัดไป 70 กว่า Amp  กำลังวัดๆอยู่อะไรระเบิดหว่าหาใหญ่เลยหาไม่เจอ สักพักแรงดันอินพุท ล่วงเลยหงายท้องมาวัดดู อ้าว เรกกลูเลทตรูไปซะแล้ว  ข้าวผัดปูหนึ่งจานค่า ไอซี   [roll]

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #1158 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:56:32 PM »
 [res] พี่เล็กครับ สงสัยเรื่องหม้อของ amp camp นิดนึงครับ หม้อที่พี่เล็กแนะนำให้พันที่ henry ด้าน primary 220v. ส่วนด้าน secondary
นั้น มี 0v. 24v. 27v. จำนวน 2 ลูก
ความสงสัยก็คือ วันหนึ่งถ้าผมจะทำ amp ที่ใช้แหล่งจ่ายไฟคู่ คือ V+ 0 V- ผมจะใช้หม้อแปลงชุดนี้ได้หรือปล่าวครับพี่ ในความคิดผมนั้นจะเอา ด้าน 0 volt ขนานกัน แล้วเอาด้านที่เป็น ac 24v. ของแต่ละลูกเข้า ไดโอดบริด แบบนี้ใช้ได้มั้ยครับพี่เล็ก แล้วสมมุติว่าหม้อที่ผมสั่งพันเป็นแบบ 6 amp 2 ลูก เมื่อต่อแบบนี้แล้วผมจะได้กระแสจากหม้อ 2 ลูนี้เท่ากับกี่แอมป์ครับ  [res]

« ตอบกลับ #1159 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 10:07:50 PM »
 ขอบคุณ  คุณ jam_kung ครับ  ได้ความรู้มาอีกเยอะ

ข้อ1 ผมจำได้แล้วครับ คลาสเอ ขยายสัญญาณตลอดเวลา  คลาสบี  จะทำงานเมื่อมีสัญญาณเข้ามา  คลาสแอบี  คือเอาข้อดีของเอกะบีมารวมกัน
   ส่วนข้อที่เหลือ ต้องขอทำความเข้าใจอย่างช้าไปก่อน    นึกถึง dav แดค  ตัวtda1543 ขา 6 มันต้องไบแอส  ไฟเลี้ยงแดค มาซีกเดียวเป็นบวกห้า  ก็ไบแอสสัญญาณ ตรงนี้ก็ไม่ใช่ศูนย์ใช่ไหมครับ  เริ่ม เกทแล้ว   ก็จะตรงกับ ข้อ 2.1  

ข้อ3  อย่างงั้นผมจำผิด ไม่แนท ก็แมกเนท ได้รับรางวัล ป้อนกลับซีกบวก  เพราะแอมป์ส่วนมากป้อนกลับซีกลบ  

« ตอบกลับ #1160 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 10:23:03 PM »
ไม่มีใครได้หรอกครับ ก็ 4 กับ 5 มันกินกระแสไม่เท่ากันนา นึกแล้วเชียวว่าคนละเบอร์  ลองคำนวณดูคร่าวซัดไป 70 กว่า Amp  กำลังวัดๆอยู่อะไรระเบิดหว่าหาใหญ่เลยหาไม่เจอ สักพักแรงดันอินพุท ล่วงเลยหงายท้องมาวัดดู อ้าว เรกกลูเลทตรูไปซะแล้ว  ข้าวผัดปูหนึ่งจานค่า ไอซี   [roll]

[c--c] เกิดอะไรขึ้น กระแสไม่ใช่สูตรนี้หรือครับ   I = (V - 4)/R

[res] พี่เล็กครับ สงสัยเรื่องหม้อของ amp camp นิดนึงครับ หม้อที่พี่เล็กแนะนำให้พันที่ henry ด้าน primary 220v. ส่วนด้าน secondary
นั้น มี 0v. 24v. 27v. จำนวน 2 ลูก
ความสงสัยก็คือ วันหนึ่งถ้าผมจะทำ amp ที่ใช้แหล่งจ่ายไฟคู่ คือ V+ 0 V- ผมจะใช้หม้อแปลงชุดนี้ได้หรือปล่าวครับพี่ ในความคิดผมนั้นจะเอา ด้าน 0 volt ขนานกัน แล้วเอาด้านที่เป็น ac 24v. ของแต่ละลูกเข้า ไดโอดบริด แบบนี้ใช้ได้มั้ยครับพี่เล็ก แล้วสมมุติว่าหม้อที่ผมสั่งพันเป็นแบบ 6 amp 2 ลูก เมื่อต่อแบบนี้แล้วผมจะได้กระแสจากหม้อ 2 ลูนี้เท่ากับกี่แอมป์ครับ  [res]

จะใช้งาน  V+  0   V-  หม้อ 2 ลูก 0-24-27  ต้องไล่เฟสด้วยครับ และต้องเลือกเอาระหว่าง 24 หรือ 27 หากหม้อเฟสตรงกันอยู่แล้ว ก็ต่อสาย 24 หม้อแรก กับสาย 0 หม้อ 2  0-(24+0)-24   จะได้ 24-0-24  หม้อลูกล่ะ 6A ก็ได้ 6A ครับ  ถ้าจะเอา ถ้าจะเอา สาย 27 ไปต่อ 0 ของอีกลูกหนึ่ง จะได้ 27-3-0-24-27   เลข 3 นั่นพิมพ์ไม่ผิดครับ  [roll]

« ตอบกลับ #1161 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 10:23:46 PM »
ความสงสัยก็คือ วันหนึ่งถ้าผมจะทำ amp ที่ใช้แหล่งจ่ายไฟคู่ คือ V+ 0 V- ผมจะใช้หม้อแปลงชุดนี้ได้หรือปล่าวครับพี่ ในความคิดผมนั้นจะเอา ด้าน 0 volt ขนานกัน แล้วเอาด้านที่เป็น ac 24v. ของแต่ละลูกเข้า ไดโอดบริด แบบนี้ใช้ได้มั้ยครับพี่เล็ก แล้วสมมุติว่าหม้อที่ผมสั่งพันเป็นแบบ 6 amp 2 ลูก เมื่อต่อแบบนี้แล้วผมจะได้กระแสจากหม้อ 2 ลูนี้เท่ากับกี่แอมป์ครับ  [res]
ถ้าจะทำไฟ +/- ต้อเอามาต่อ อนุกรมกันครับ เอา 24 ต่อกับ 0 ของอีกขด ทำ CT  ส่วนการขนาดกันก็จะได้กระแสเพิ่ม

« ตอบกลับ #1162 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 10:26:17 PM »
ขอบคุณ  คุณ jam_kung ครับ  ได้ความรู้มาอีกเยอะ

ข้อ1 ผมจำได้แล้วครับ คลาสเอ ขยายสัญญาณตลอดเวลา  คลาสบี  จะทำงานเมื่อมีสัญญาณเข้ามา  คลาสแอบี  คือเอาข้อดีของเอกะบีมารวมกัน
   ส่วนข้อที่เหลือ ต้องขอทำความเข้าใจอย่างช้าไปก่อน    นึกถึง dav แดค  ตัวtda1543 ขา 6 มันต้องไบแอส  ไฟเลี้ยงแดค มาซีกเดียวเป็นบวกห้า  ก็ไบแอสสัญญาณ ตรงนี้ก็ไม่ใช่ศูนย์ใช่ไหมครับ  เริ่ม เกทแล้ว   ก็จะตรงกับ ข้อ 2.1  

ข้อ3  อย่างงั้นผมจำผิด ไม่แนท ก็แมกเนท ได้รับรางวัล ป้อนกลับซีกบวก  เพราะแอมป์ส่วนมากป้อนกลับซีกลบ  
ข้อ 1 ถูกส่วนนึงเรื่องจุดทำงาน แต่ก็ยังไม่ใช่ซะทีเดียวครับ อันนี้ยาว...
ส่วนเรื่องเอาต์พุต จะเป็น 0 หรือค่าอื่น ให้เรียกกว่า DC Offset คือระดับไฟตรง ที่จุดสมดุลสัญญาณของเอาต์พุต อย่าง OTL ก่อนหน้า C output เช่น Camp amp ควรจะวางไว้แถวๆ ครึ่งหนึ่งของแรงดันไฟเลี้ยง เพราะเมื่อต้องการให้สัญญาณสวิงตัว จะได้มีช่วงขึ้นและช่วงลง "ที่กว้างที่สุด"ครับ เพราะถ้าอยู่ชิดริมบนหรือริมล่างมากไป เวลาสวิงสัญญาณแรงๆ ก็ติดขอบไฟเลี้ยงด้านบน หรือด้านล่าง สัญญาณก็จะแหว่งไปนั่นเอง เป็นความเพี้ยนแบบเสียงแตก ที่ไม่อยากให้มี ขอบล่างก็วอยซ์ยุบ ขอบบนนี่สิ ไฟ DC ดีๆ นั่นเอง กรวยลำโพงจะเด้งขึ้นอย่างสะใจน่าดู (ถ้าแรงๆ นี่ อันตรายนะ)  [no-raccoon]

ข้อ 3 ไม่ใช่แน่ๆ ครับ เพราะวงจรป้อนกลับทางบวกกับแอมป์ไม่ค่อยเข้ากันอยู่แล้ว
น่าจะเป็นเทคนิคการควบคุมแบบ feed forward หลักคิดคือ เนื่องจากระบบนี้คงที่ระดับนึงแล้ว สามารถทำนายพฤติกรรมการจ่ายสัญญาณได้ระดับนึง
จึงเป็นวิธีที่ใช้การดูอินพุตปัจจุบัน แล้วคำนวณป้อนสัญญาณเผื่อไว้ล่วงหน้า ซึ่งจะทำให้สัญญาณเข้าสู่สมดุลได้เร็วและแม่นยำกว่า การรอ Error ที่เกิดไปแล้วมาป้อนกลับทางลบในภายหลัง

ขยายความอุปมาอุปไมย : ก็ error มันเกิดไปแล้ว การตามแก้ภายหลังเก็บกวาดให้เรียบร้อยมันเสียโอกาสไปส่วนนึง แต่ถ้าเราคาดการณ์ ทำนายล่วงหน้า รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นอยู่แล้ว ก็ใส่เผื่อเข้าไปก่อน จะได้ไม่ต้องแก้ภายหลังเยอะนัก แก้แต่น้อยก็เรียบร้อยได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2012, 10:30:35 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #1163 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 10:28:04 PM »
Henry เปิดวันอาทิตย์ หรือป่าวครับ ?

« ตอบกลับ #1164 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 10:36:59 PM »
Henry เปิดวันอาทิตย์ หรือป่าวครับ ?
เปิดทุกวันครับ   ถ้าจะสั่งไม่ต้องไป โทรไปก็ได้ครับ  ไปตอนรับขาเดียว

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
« ตอบกลับ #1165 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 10:44:50 PM »

[c--c] เกิดอะไรขึ้น กระแสไม่ใช่สูตรนี้หรือครับ   I = (V - 4)/R

ความสงสัยก็คือ วันหนึ่งถ้าผมจะทำ amp ที่ใช้แหล่งจ่ายไฟคู่ คือ V+ 0 V- ผมจะใช้หม้อแปลงชุดนี้ได้หรือปล่าวครับพี่ ในความคิดผมนั้นจะเอา ด้าน 0 volt ขนานกัน แล้วเอาด้านที่เป็น ac 24v. ของแต่ละลูกเข้า ไดโอดบริด แบบนี้ใช้ได้มั้ยครับพี่เล็ก แล้วสมมุติว่าหม้อที่ผมสั่งพันเป็นแบบ 6 amp 2 ลูก เมื่อต่อแบบนี้แล้วผมจะได้กระแสจากหม้อ 2 ลูนี้เท่ากับกี่แอมป์ครับ  [res]

จะใช้งาน  V+  0   V-  หม้อ 2 ลูก 0-24-27  ต้องไล่เฟสด้วยครับ และต้องเลือกเอาระหว่าง 24 หรือ 27 หากหม้อเฟสตรงกันอยู่แล้ว ก็ต่อสาย 24 หม้อแรก กับสาย 0 หม้อ 2  0-(24+0)-24   จะได้ 24-0-24  หม้อลูกล่ะ 6A ก็ได้ 6A ครับ  ถ้าจะเอา ถ้าจะเอา สาย 27 ไปต่อ 0 ของอีกลูกหนึ่ง จะได้ 27-3-0-24-27   เลข 3 นั่นพิมพ์ไม่ผิดครับ  [roll]
ขอบคุณครับน้ารุ่งที่ให้ความกระจ่าง  [res]

« ตอบกลับ #1166 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 11:05:13 PM »
   แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับ ว่า แอมป์เราขยายสัญญาณตลอดเวลา   หรือเราจะรู้ว่าแอมป์ไหน เป็นคลาสอะไรครับ  ดูตรงส่วนไหนครับ

« ตอบกลับ #1167 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 11:14:12 PM »
   แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับ ว่า แอมป์เราขยายสัญญาณตลอดเวลา   หรือเราจะรู้ว่าแอมป์ไหน เป็นคลาสอะไรครับ  ดูตรงส่วนไหนครับ
[pig90124] เอ...น่าจะตอบยากนะรอฟังคำตอบดีกวาเรา  [pig90124]

« ตอบกลับ #1168 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 12:21:49 AM »
ตอบง่ายๆ คือ อ่านเอาจากคู่มือเครื่องที่เราซื้อมานั่นล่ะครับ ยิ่งถ้ามีดี ผู้ผลิตไม่พลาดโอกาสนี้แน่นอน...

ถ้าไม่บอกอะไรเลย ก็ต้องเดาจากความน่าจะเป็น ถ้าร้อนไม่มาก เสียงยังไหลลื่นโอเค รายละเอียดเสียงเบาๆยังพอถ่ายทอดออกมาได้ เดาไว้ก่อนว่า AB

หากร้อนน้อยมากเมื่อเทียบกับกำลังขับทีคุ้นเคย และเสียงมีความดังก็จริง แต่กลับรู้สึกได้ว่ารายละเอียดบางอย่างหายไป ก็เดาไว้ก่อนว่า B ครับ เพราะสัญญาณน้อยๆ กับคลาส B ไม่ค่อยไปด้วยกัน

แต่ถ้าต้องการรู้ละเอียด ต้องแกะวงจรทั้งหมด จับใส่ simulator ดูผังวงจรรวมก็จะแยกได้ระดับนึง และต้องไล่ดูการจัดทิศทางสัญญาณแต่ละส่วน รวมถึงวัดกระแสตอนจำลองการทำงานร่วมด้วย ไปเทียบกับดาต้าชีทของอุปกรณ์แต่ละตัว ถึงจะพอรู้ว่าอุปกรณ์นั้นๆ กำลังทำงานในช่วงใดครับ

« ตอบกลับ #1169 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 12:34:11 AM »
  อย่าได้กังวลกันมากก่อนที่จะเจอกับของจริงครับ ของที่ผมเทสไม่ใช่ของที่ผมสั่งมา เป็นของบ้านหม้อค่าโดดเหมือนกัน แต่ของที่จัดให้เพื่อนๆเป็นของใหม่ที่สั่งจากบริษัท ผมเลยลองสุ่มออกมาเทส 3 หลอดเกือบ 100 ตัว ผลวัดเกาะกลุ่มกันยังไม่เจอหลุดโดดเลยครับ  AVR ~ 4.4V

เฉพาะด้านซ้ายนะครับ  ด้านขวาเป็นอ้ายแก่ของผมเล่นเอง Fairchild