ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางปรับปรุงลำโพงโบราณให้น่าฟัง  (อ่าน 3686 ครั้ง)

ออฟไลน์ nh123

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 62
แนวทางปรับปรุงลำโพงโบราณให้น่าฟัง
« เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 07:14:36 AM »
ขออนุญาตเปิดกระทู้ปรับปรุงลำโพงโบราณให้ฟังเพลงหลายๆแนว เหมือนลำโพงใหม่ๆจะทำได้แค่ไหน ต้องขอความคิดเห็นจากสมาชิกครับผม ที่ฟังอยู่ผมคิดเองคนเดียวงูๆปลาๆ จะได้ไม่หลงทางครับ

Re: แนวทางปรับปรุงลำโพงโบราณให้น่าฟัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 07:25:23 AM »
รูปนี้คือลำโพงที่จะปรับปรุง

ข้อมูล หันหน้าออกตามลำโพงครับ
ซา้ย W วูฟเฟอร์ของ EV 15 นิ้ววัดค่าได้ 7.0,H เสียงกลางของ altecทั้งชุด วัดค่าได้ 7.3 ,T ทวีตเตอร์ JBLไม่ทราบรุ่นเนมเพสหายวัดค่าได้ 6.3

ซา้ย W วูฟเฟอร์ของ EV 15 นิ้ววัดค่าได้ 7.0,H เสียงกลางของ altecทั้งชุด วัดค่าได้ 7.3 ,T ทวีตเตอร์ JBLไม่ทราบรุ่นเนมเพสหายวัดค่าได้ 7.2

Re: แนวทางปรับปรุงลำโพงโบราณให้น่าฟัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 07:30:12 AM »

cross over ที่ผมทำเอง ขดลวด 3.3 H ทั้งสองขด ค่า C=12 uf ทั้งสองตัว  แหลมพ่วง C น้ำมันค่า1.6 uf หนึ่งตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 07:34:19 AM »
นึกข้อมูลได้แค่นี้ครับ ขอความคิดเห็นจากพี่ๆด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 08:28:02 AM »

ทวีตเตอร์ JBLไม่ทราบรุ่นเนมเพสหายวัดค่าได้ 7.2

* เดาเอาจากรูปทรงไกลๆ ถ้าเป็น Ferrite Magnet วงแหวนใหญ่ๆ ก็น่าจะเป็นรุ่น JBL 2402H อยู่ในกลุ่ม Pro Series แต่ถ้าเป็น Alnico ก็จะเป็น 075 ตัวดังครับ 
 * ปกติลำโพง JBL ที่แกะดอกมาจากตู้พวก Pro Series ส่วนใหญ่มักจะไม่มี Name plate ติดก้นลำโพงมาอยํู่แล้ว
 * เข้าใจว่าคนส่วนใหญ่ที่ชอบเล่นลำโพง vintage เพราต้องการความไวที่สูงมากๆ เพื่อที่จะสามารถขับได้ด้วยแอมป์หลอด SE กำลังวัตต์ต่ำๆได้
 * การปรับปรุงคุณภาพและแนวเสียง สามารถทำได้เยอะเลยครับ ล่้้วนมีผลต่อเสียง ตั้งแต่ การเลือกสายลำโพง รวมถึงอุปกรณ์ต่างๆ บน network  หลังๆ มากระแสการขุดกรุ Vintage แรงมาก เอา C-OIL มาใช้ทำ Network ใช้ลวดหุ้มผ้าโบรารณมาทำ COIL เลียนแบบลำโพงแนว WE กันยกใหญ่เลย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2018, 08:38:25 AM โดย Molecular Man »

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 08:48:42 AM »

ทวีตเตอร์ JBLไม่ทราบรุ่นเนมเพสหายวัดค่าได้ 7.2

* เดาเอาจากรูปทรงไกลๆ ถ้าเป็น Ferrite Magnet วงแหวนใหญ่ๆ ก็น่าจะเป็นรุ่น JBL 2402H อยู่ในกลุ่ม Pro Series แต่ถ้าเป็น Alnico ก็จะเป็น 075 ตัวดังครับ 
 * ปกติลำโพง JBL ที่แกะดอกมาจากตู้พวก Pro Series ส่วนใหญ่มักจะไม่มี Name plate ติดก้นลำโพงมาอยํู่แล้ว
 * เข้าใจว่าคนส่วนใหญ่ที่ชอบเล่นลำโพง vintage เพราต้องการความไวที่สูงมากๆ เพื่อที่จะสามารถขับได้ด้วยแอมป์หลอด SE กำลังวัตต์ต่ำๆได้
 * การปรับปรุงคุณภาพและแนวเสียง สามารถทำได้เยอะเลยครับ ล่้้วนมีผลต่อเสียง ตั้งแต่ การเลือกสายลำโพง รวมถึงอุปกรณ์ต่างๆ บน network  หลังๆ มากระแสการขุดกรุ Vintage แรงมาก เอา C-OIL มาใช้ทำ Network ใช้ลวดหุ้มผ้าโบรารณมาทำ COIL เลียนแบบลำโพงแนว WE กันยกใหญ่เลย 

แฟน jbl ของจริง

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 09:43:09 AM »
ใช้ไมล์วัดเสียงครับพี่ริน ไม่ใช่ว่าบ้าหลักการอะไรครับ มันเป็นเครื่องนำทางและทิศทางที่สากลนิยมครับ [yemo30]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 11:41:06 AM »

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 11:42:34 AM »
ใช้ไมล์วัดเสียงครับพี่ริน ไม่ใช่ว่าบ้าหลักการอะไรครับ มันเป็นเครื่องนำทางและทิศทางที่สากลนิยมครับ [yemo30]
ทำยังไงครับน้าเตรียม ต้องใช้อะไรบ้าง

ออฟไลน์ first_class

• ติดต่อผมได้ที่นี่
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
  • High Efficency Speaker Lover.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 11:53:37 AM »
https://www.parts-express.com/dayton-audio-omnimic-v2-computer-based-precision-room-measurement-system--390-792

ตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ mic มีCal มาแล้วด้วยครับ
ติดต่อผมได้ที่นี่ ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20315.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 01:03:00 PM »
หลักๆนะครับพี่
-ไมล์วัดเสียง ตรงปลายจะแหลมๆรูปอย่างน้า first_class ในลิงค์ครับ ไม่ต้องซื้อแพงมากก็ได้ครับประมาณสองพันก็พอ
- ขาไมล์ สายไมล์
- คอมพิวเตอร์ แนะนำเป็นโนตบุคจะสดวกครับพี่
- โปรแกรม ผมรู้จักตัวเดียว REW (Room EQ Wizard) ใช้ฟรีครับสมัครแล้วโหลดได้
http://www.roomeqwizard.com
- มิเตอร์วัดค่า L เอาไว้พัน L ครับ

รวมๆหลักประมาณสี่พันกว่าหาซื้อได้จาก npe ทั้งหมดครับ ซื้อครั้งเดียวใช้ยาวครับพี่

เรื่องโปรแกรมใช้ไม่ยากครับจัดของครบเริ่มทำจะเข้าใจได้เองจากการลงมือ เดียวถึงขั้นนั้นผมจะคอยช่วยอีกทีครับพี่ริน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 01:34:11 PM »
ขอบคุณน้า first_class,น้าเตรียม ครับเดี๋ยวศึกษาข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 04:05:48 PM »
ผมใช้ Superlux ECM99 ราคาไม่แพง ใช้คู่กับ software Audiotester ได้ผลลัพธ์ที่เชื่อถือได้ครับ เคยใช้กับ REW ด้วย แต่ไม่ค่อยถนัดครับ

ข้อดีของการใข้ไมค์คือช่วยให้เราไม่หลงทางครับ เพราะผลวัดที่ทำซ้ำได้ เราจะรู้ว่าต้องแก้ตรงไหนก่อนครับ

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 04:09:45 PM »
 ไมค์ราคา 1600 ขาตั้งอีก 600 สายอีก 200 น่าสนใจเหมือนกันนะ...... [yemo04]

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 07:20:03 PM »
 [finger16]ถ้าอยากลองเปลี่ยนเสียง
ปากฮอร์น มีผลกับเสียงมากครับ

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 07:26:14 PM »
เปลี่ยนC ไบแคปC เปลี่ยนค่า L มันได้แค่เปลี่ยนบุคลิกเสียง ได้อย่างก็เสียอย่าง

ออฟไลน์ first_class

• ติดต่อผมได้ที่นี่
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
  • High Efficency Speaker Lover.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2018, 08:09:56 PM »
ใช่ครับปากมีผลเยอะมากครับ แต่ การกำหนดความถี่ให้เหมาะสมก็มีผลมากพอๆกันครับ เดี๋ยวผมช่วยครับ ถึงไม่เชี่ยวชาญมากแต่น่าจะพอแนะนำได้ครับ super lux ecm99 มันมีpreในตัวก็น่าใช้ครับ แต่ถ้าจะต่อcom ความเห็นผม พวกที่ขั้วเป็นusb เลยก็น่าใช้ครับ

https://www.minidsp.com/products/acoustic-measurement/umik-1 
ติดต่อผมได้ที่นี่ ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20315.0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2018, 08:09:43 AM »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ มัวแต่ดูทีมหมูป่า อยู่ ดีใจที่ทุกคนปลอดภัยครับ [yemo02]
ถามอีก...ใช้ไมค์ร้องเพลงธรรมดาจะได้มั้ยครับพอดีมีไมค์อยู่นะครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2018, 09:13:37 AM »
มันจะวัดได้ไม่ครบช่วงความถี่ผลมันจะอ้างอิงไม่ได้ครับพี่ริน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2018, 10:03:21 AM »
มันจะวัดได้ไม่ครบช่วงความถี่ผลมันจะอ้างอิงไม่ได้ครับพี่ริน
ครับเข้าใจแล้ว