ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องเปิ่นๆของผมมาเล่า  (อ่าน 16366 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: มีเรื่องเปิ่นๆของผมมาเล่า
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 02:53:30 PM »
  ก็  สดใส ซาบซ่าน ในต้วเธอ  ครับ

ก็ (สไปค์) สดใส ซาบซ่าน ในต้วเธอ  ครับ [yes-raccoon]
เลยล่านกได้หลายตัวเลย ดีใจด้วยครับ clapping-1-2

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 03:28:55 PM »
อิอิ ใบไม้ร่วงยังยิ้ม  [tremor-raccoon]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 05:06:58 PM »
ไม่กล้าหยิบแผ่นมาเปิดฟัง กลัวไม่มีนก [tremor-raccoon]
  แผ่นไรท์ยังได้ยินนกทุกตัวเลย ถ้าแผ่นแท้ไม่ได้ยินนี่   [laugh-raccoon]

นกบินหนีหมดแล้ว เพราะบัง..นี่แหล่ะ
ไม่ได้ฟังเพลงด้วยกันนานเลยนะ.. [checks-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 07:29:10 AM »

เอานกร้องอีกไหมครับ คุณ track แต่แผ่นนี้ได้ยินเสียงนกชัดเจนเลยครับ
เป็นแผ่นของ ซูเหวิน ชุด one billion applause
เพลงแรก จะได้ยินเสียงนกร้องหลังลำโพงด้านซ้ายชนผนังข้าง
ในตำแหน่งเดิม เหมือนกับ the hunter
แต่นกตัวเดิมบินมา ร้องอยู่ข้างหูขวาเลยครับ ห่างจากหูประมาณ 3 ฟุตครับ

ส่วนแผ่นนี้ เด็ดกว่านั้น เป็นของไช่ฉิน ในเพลงที่ 3 ซึ่งเป็นเพลงประกอบหนัง สองคนสองคม
กลองบองโก้ ตีอยู่ด้านหลังหูเลยครับห่างแค่ 1ฟุต
ถ้าวางตำแหน่งลำโพงพอใช้ได้รับรองว่าเจอเสียงในแบบที่ผมบอกทุกเครื่องอย่างชัดเจนครับ 3-2-1-raccoon

ชุดไข่ฉิน ลองฟังแล้ว เสียงแคะมันแปลกๆลอยๆยังไงไม่รู้ครับ (พึ่งสังเกตุ 55) แต่มาอยู่หลังหูหรือเปล่า ยังจินตนาการไม่ได้ครับ  [c--c]

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 12:53:12 PM »
ตอบคุณ track ครับ [heart_shell]
ไม่ต้องจินตนาการช่วยแต่อย่างใดเลยครับ มันอยู่ที่ระหว่างกลาง
ทีหลังศรีษะเลยครับ เคาะข้างซ้ายที ขวาที ห่างจากหลังศรีษะประมาณ 1 ฟุต
ขนาดของเสียงไม่ใหญ่มากนัก ประมาณเล็กกว่าศรีษะหน่อยนึง
ชัดพอประมาณ แต่จะก้องเล็กน้อย
(เพราะเป็นเสียงสะท้อนภายในห้องบันทึกเสียงที่ไมค์จับเสียงสะท้อนจากผนังหลังได้มากกว่าเสียงที่พุ่งตรงของกลอง)
และให้เสียงอย่างกับติดตั้ง ลำโพง back surround เอาไว้
ยิ่งนาทีที่ 1.45 เป็นต้นไปจะชัดมากครับ และเปิดกี่ชุด
รวมทั้งชุดของเพื่อนด้วยก็จะมีลักษณะเสียงแบบนี้หมดเลย
และเพื่อนหรือลูกค้าทุกท่านที่ไดฟังก็จะได้ยินเสียงกลองจนต้องหันไปมองข้างหลังเลยครับ
แต่ต้องวางตำแหน่งลำโพง พอจะใช้ได้ด้วยน๊ะครับ
และแผ่นตามในรูป จะได้ยินเสียงชัดเป้นพิเศษ เพราะเป็น XRCD2
และถ้ามาลองฟังในชุดที่ผมใช้อยู่แล้ววันนั้นบังเอิญไม่มีเสียงในลักษณะดังกล่าว
ผมจะโทษว่าเป็นความผิดปกติ ของเครื่องเล่นซีดีที่ให้เสียงในแบบบรรยากาศของห้องอัด [ambience]
ไม่ได้ดีพอจนผู้ที่มาฟังไม่ได้ยินเสียงในลักษณะดังกล่าว
ผมยินดีที่จะยกเครื่องเล่น ซีดี ของผมให้กับผู้ฟังนำไปใช้โดยไม่คิดมูลค่าเลยครับ   [gr_in]

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 01:46:48 PM »
ตอบคุณ track ครับ [heart_shell]
ไม่ต้องจินตนาการช่วยแต่อย่างใดเลยครับ มันอยู่ที่ระหว่างกลาง
ทีหลังศรีษะเลยครับ เคาะข้างซ้ายที ขวาที ห่างจากหลังศรีษะประมาณ 1 ฟุต
ขนาดของเสียงไม่ใหญ่มากนัก ประมาณเล็กกว่าศรีษะหน่อยนึง
ชัดพอประมาณ แต่จะก้องเล็กน้อย
(เพราะเป็นเสียงสะท้อนภายในห้องบันทึกเสียงที่ไมค์จับเสียงสะท้อนจากผนังหลังได้มากกว่าเสียงที่พุ่งตรงของกลอง)
และให้เสียงอย่างกับติดตั้ง ลำโพง back surround เอาไว้
ยิ่งนาทีที่ 1.45 เป็นต้นไปจะชัดมากครับ และเปิดกี่ชุด
รวมทั้งชุดของเพื่อนด้วยก็จะมีลักษณะเสียงแบบนี้หมดเลย
และเพื่อนหรือลูกค้าทุกท่านที่ไดฟังก็จะได้ยินเสียงกลองจนต้องหันไปมองข้างหลังเลยครับ
แต่ต้องวางตำแหน่งลำโพง พอจะใช้ได้ด้วยน๊ะครับ
และแผ่นตามในรูป จะได้ยินเสียงชัดเป้นพิเศษ เพราะเป็น XRCD2
และถ้ามาลองฟังในชุดที่ผมใช้อยู่แล้ววันนั้นบังเอิญไม่มีเสียงในลักษณะดังกล่าว
ผมจะโทษว่าเป็นความผิดปกติ ของเครื่องเล่นซีดีที่ให้เสียงในแบบบรรยากาศของห้องอัด [ambience]
ไม่ได้ดีพอจนผู้ที่มาฟังไม่ได้ยินเสียงในลักษณะดังกล่าว
ผมยินดีที่จะยกเครื่องเล่น ซีดี ของผมให้กับผู้ฟังนำไปใช้โดยไม่คิดมูลค่าเลยครับ   [gr_in]

พอดีจุดที่ผมฟังเพลง ด้านหลังที่ผมฟังมันจะโล่งหน่อยครับ เลยจะไม่มีจุดสท้อนกลับของผนังห้องด้านหลังครับ (ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า )

แต่ที่ได้ฟังแบบมีสมาธิเมื่อคืน ผมก็ว่าเสียงเคาะมันลอยๆ ก้องๆยังไม่รู้ เหมือนจะแคะอยู่ใกล้ๆ แต่ก็ยังบอกตำแหน่งที่ชัดเจนไม่ได้ครับ

นี่ก็เป็นประสพการณ์ใหม่ในการฟังเพลงของผมอีกอย่าง น่าตืนเต้นจริงๆ ขอบคุณที่แนะนำครับ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 02:33:15 PM »
ผนังด้านหลังโล่งก็ให้เสียงอย่างนั้นได้ครับ clapping-1-2
เพราะเสียงที่ได้ยินเป็นเสียงจากการยิงเฟสของลำโพง
ที่บอกตำแหน่งสะท้อนของห้องบันทึกเสียงทางด้านหลังไมค์
ที่มีความดังมากกว่าและสะท้อนเข้าสู่ไมค์ได้มากกว่า
ผมเดาเอาว่าไมค์คงวางห่างจากกลองมากกว่าผนังด้านหลังหรือเปล่าไม่แน่ใจ
แล้วลำโพงก็เล่นกลับออกมาลวงประสาทสัมผัสการได้ยินและตีความในเสียงนั้นว่าอยู่ด้านหลังครับ
ซึ่งเป็นเรื่องที่แปลกมากครับ ในตอนที่ผมได้ยินครั้งแรกผมก็งงกับตัวเองเหมือนกันจนต้องเรียก ต่ายมาช่วยฟัง
แล้วเดินไปตามเพื่อนอีกสามคนที่ชอบฟังเพลงเหมือนกันมาฟังและทุกคนก็ได้ยินตามนั้น
จนต้องไรท์แผ่นแจกไปสองท่าน ส่วนอีกท่านมีแผ่นอยู่ก่อนแล้วแต่ไม่ได้สังเกตุในลักษณะของเสียง
พอกลับไปที่บ้านตัวเองแล้วลองฟังก็เป็นอย่างที่ได้ฟังจากบ้านผมเหมือนกัน
ผมเคยลองเอา DVD ชุดดูหนังแบบ in the box ซึ่งผนังห้องนอนด้านหลังก็โล่ง
ลองเปิดฟังดูก็ออกชัดเหมือนกันครับ

คุณ track ทดลองหาจุดนั่งฟังนิดนึงอย่างเช่นเข้าไปใกล้หรือออกห่างลำโพงหน่อย(แต่ถ้าผู้ฟังอยู่ใกล้เกินไปจะไม่ค่อยได้ยินครับ)
น่าจะบอกตำแหน่งได้ชัดเจนจนเป็นรูปร่างเสียงเลยล่ะครับ
ผมเลยนำมาเทสการวางตำแหน่งลำโพงและบรรยากาศของเสียงซะเลยครับ
และถ้าวางตำแหน่งลำโพงได้ค่อนข้างดีเสียงดังฟังชัดเลยครับ clapping-1-2

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 03:48:47 PM »
ผนังด้านหลังโล่งก็ให้เสียงอย่างนั้นได้ครับ clapping-1-2
เพราะเสียงที่ได้ยินเป็นเสียงจากการยิงเฟสของลำโพง
ที่บอกตำแหน่งสะท้อนของห้องบันทึกเสียงทางด้านหลังไมค์
ที่มีความดังมากกว่าและสะท้อนเข้าสู่ไมค์ได้มากกว่า
ผมเดาเอาว่าไมค์คงวางห่างจากกลองมากกว่าผนังด้านหลังหรือเปล่าไม่แน่ใจ
แล้วลำโพงก็เล่นกลับออกมาลวงประสาทสัมผัสการได้ยินและตีความในเสียงนั้นว่าอยู่ด้านหลังครับ
ซึ่งเป็นเรื่องที่แปลกมากครับ ในตอนที่ผมได้ยินครั้งแรกผมก็งงกับตัวเองเหมือนกันจนต้องเรียก ต่ายมาช่วยฟัง
แล้วเดินไปตามเพื่อนอีกสามคนที่ชอบฟังเพลงเหมือนกันมาฟังและทุกคนก็ได้ยินตามนั้น
จนต้องไรท์แผ่นแจกไปสองท่าน ส่วนอีกท่านมีแผ่นอยู่ก่อนแล้วแต่ไม่ได้สังเกตุในลักษณะของเสียง
พอกลับไปที่บ้านตัวเองแล้วลองฟังก็เป็นอย่างที่ได้ฟังจากบ้านผมเหมือนกัน
ผมเคยลองเอา DVD ชุดดูหนังแบบ in the box ซึ่งผนังห้องนอนด้านหลังก็โล่ง
ลองเปิดฟังดูก็ออกชัดเหมือนกันครับ

คุณ track ทดลองหาจุดนั่งฟังนิดนึงอย่างเช่นเข้าไปใกล้หรือออกห่างลำโพงหน่อย(แต่ถ้าผู้ฟังอยู่ใกล้เกินไปจะไม่ค่อยได้ยินครับ)
น่าจะบอกตำแหน่งได้ชัดเจนจนเป็นรูปร่างเสียงเลยล่ะครับ
ผมเลยนำมาเทสการวางตำแหน่งลำโพงและบรรยากาศของเสียงซะเลยครับ
และถ้าวางตำแหน่งลำโพงได้ค่อนข้างดีเสียงดังฟังชัดเลยครับ clapping-1-2

[thumbs-up-raccoon] [res] เดี๋ยวไปลองฟังดูอีกทีครับ