ผู้เขียน หัวข้อ: พาเที่ยว : น่าน แบบนิด ๆ หน่อย ๆ คั๊บบ  (อ่าน 21168 ครั้ง)

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
แบบว่า นานทีปีละหน สอง หน ไปเที่ยวกะเค้าซักที เฮ้อ 

เอารูปมาฝากกันชมบ้าง  พาเที่ยวบ้างคับ ทริปนี้ถ่ายรูปน้อย มั๊ก ๆ เมมยังไม่เต็ม 4GB เลย (  [HAHAHA] )

ขับรถเยอะ ทางปีนี้ไม่ดีเลย ทั้งซ่อมถนน ทางเบี่ยง ทางชำรุด

ว่าแล้วก็ไปกันเลยดีก่าคับ

เริ่ม ออกจาก กทม. ไปพิษณุโลก เมืองสองแคว เพิ่งจะเคยไปกะเค้าครั้งแรก

เลยอยากไปกราบพระก่อน ปลุกคนทั้งรถ ไป ๆ ไหว้พระ

• Moderator
Re: พาเที่ยว : น่าน แบบนิด ๆ หน่อย ๆ คั๊บบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 04:49:02 PM »
งดงามมั๊ก ๆ คับ เพิ่งเคยพบ เคยเจอ

คนก็เยอะ มั๊ก มั๊ก ด้วยเหมือนกัน ต้องแอบ ๆ เอา  ขออีกซักรูประกันคับ

ไหว้พระเสร็จ ก็ล้อหมุนต่อเลย  อดเดินชมวัด   :'(

• Moderator
Re: พาเที่ยว : น่าน แบบนิด ๆ หน่อย ๆ คั๊บบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:01:06 PM »
ไปถึงน่าน จะจอดซื้อของ โลตัส คนเยอะมั๊ก ๆ เลยไปหาซื้อ ซุปเปอร์มาร์เก็ตท้องถิ่นแทน

แล้วขึ้นดอยกันเลย  ไปที่แรก อุทยานแห่งชาติดอยภูคา ตั้งอยู่ที่  อ.ปัว จ.น่าน

ซึ่งตั้งชื่อตามต้นไม้หายากที่ค้นพบโดย ดร. ธวัชชัย สันติสุข นักพฤกษศาสตร์คนสำคัญของประเทศไทย คือ "ต้นชมพูภูคา"  เป็นพืชหายากชนิดหนึ่งของโลก

มีดอกสีชมพูอมขาว มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Bretschneidera sinensis Hemsl ชื่อวงศ์  BRETSCHNEIDERACEAE

เคยค้นพบในพื้นที่ตอนใต้ของประเทศจีนและตอนเหนือของประเทศเวียดนาม จากนั้นก็ไม่มีการค้นพบอีกเลยและอาจจะสูญพันธ์จากโลกไปแล้ว

จนมาพบอีกที ในรปี 2552 และได้รับพระราชทานนามมาจากสมเด็จพระเทพพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารีด้วย

(ขอบคุณข้อมูล และรูปดอกภูคา จาก http://www.nanlive.com/forums/topic/43.0-%E0%B8%8A%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%B9%E0%B8%A0%E0%B8%B9%E0%B8%84%E0%B8%B2_%E0%B8%88.%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99.html คับ) รูปเจ้าดอกภูคานี่ ผมไม่มีทั้งต้นทั้งดอก เพราะเจ้าจะบานช่วง ต้นเดือนกุมภาพันธ์จนถึงกลางเดือนมีนาคมคับ

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:04:47 PM »
ทางขึ้นดอยภูคา จะเป็นถนนวิ่งอยู่บนสันเขาเป็นส่วนใหญ่(ซ้่ายก็เหว ขวาก็เหว ว่ากันง่าย ๆ คับ)

มีอยู่ช่วงหนึงมีวิวสวยงาม เห็นสองข้างทางได้ถนัน  เรียกกันว่า "ถนนลอยฟ้า" คับ

เหมือนขับรถลอยอยู่จริง ๆ เหมือนกัน 

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:11:27 PM »
 :o :o คุณครู ปล่อยของ!  ชอบรูปถนนคับ [))]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:16:25 PM »
ขนาดรีบแทบตาย ไปถึงอุทยาน ไม่มีที่กางเต๊นท์ในอุทยานแล้วคับ เต็ม  [cry1] [cry1]

ต้องไปหาที่กางเอาข้างนอก  เลยไม่มีรูปในอุทยานมาฝากเลยคับ

จริง ๆ ไปครั้งที่สองแล้วทีนี่ เลยพอรู้ที่ทางอยู่บ้าง

มาต่อกันเลย พาไปชมพระอาทิตย์ขึ้น ที่จุดชมวิวเลยดีก่า  จุดนี้จะอยู่ห่างจากอุทยานไปทาง อ.บ่อเกลือ ประมาณ 8 กม.

พอดีหนักไปหน่อย เลยตื่นมาจองที่ไม่ทัน ต้องหาแอบ ๆ เอาคับ

ขอแทรกทริกส่วนตัวซักหน่อยคับ  ถ้าถ่ายรูปพระอาทิตย์ขึ้น หรือ พระอาทิตย์ตก พระอาทิตย์ไม่ใช่ไฮไลน์อย่างเดียวของเรานะคับ

จริง ๆ แล้ว แสงสนธยา (เรียกแบบนี้หรือเปล่าไม่รุ้  |:( |:( แปลมาจาก twilight คับ ) สวยกว่าตอนพระอาทิตย์ขึ้น หรือ ตก ด้วยซ้ำ

เจ้าแสงtwilight นี้ จะมาให้เห็นก่อนพระอาทิตย์ขึ้น หรือ หลังพระอาทิตย์ตก ประมาณ 15 -20 นาที คับ

แต่อุปกรณ์ที่จำเป็นที่จะเก็บภาพเจ้าแสงนี้  คือ ขาตั้งกล้องนะคับ 

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:19:05 PM »
น่านเคยไปครั้งเดียวครับ เข็ดเลย นั่งรถจนเจ็บดากครับ อิอิกำ (สงสัยเพราะไม่มีสาวๆ ล่ะมั้งครับ 555)
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:20:06 PM »
แสงสุรีย์ ยามสนธยา [))]

สนธยา
ความหมาย

[สน ทะ] น. เวลาโพล้เพล้พลบคํ่า, บางทีใช้ว่า ยํ่าสนธยา; ช่วงเวลาที่ต่อระหว่างกลางวันกับกลางคืน คือเวลาที่พระอาทิตย์ขึ้นหรือพระอาทิตย์ตก. (ส.).

สุรีย์

คำแปล

[n.] sun
[syn.] พระอาทิตย์,ดวงตะวัน,สุริยา,สุริยง,สุริเยศ,สุริเยนท์,สุริยัน,สุริยะ,ดวงอาทิตย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2011, 05:25:28 PM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:21:10 PM »
ลืมไป ว่าจะบอกว่า ปีนี้ หนาวมั๊ก ๆ 6.30น.ได้ 10 องศา 

ตอนกลางคืน 6 องศาคับ   (^o^) (^o^)

มาชมวิว แสงยามเช้ากันต่อนะคับ

ถ้าหนีพระอาทิตย์ไม่พ้น ก็จับมาใส่ซะเต็มดวงกันไปเลยยย   (^_^)

• Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:22:27 PM »
ตรงจุดนี้ เป็นจุดชมวิวสูงที่สุดของอุทยานดอยภูคาเลยคับ

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:26:48 PM »
ขออนุญาตเบรคหัวทิ่มหัวตำ กันก่อนนะคับ  [res] [res] [res] 

โดนตามแล้นนน  :-[ :-[ :-[ 

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:28:30 PM »
กำลังเพลินเลยลุง
 [))]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:35:55 PM »
ขี้จุ๊... ตาลาล๊า  บอกพาเที่ยว ไม่เห็นชวนเราเลย เซ็งปรืด.........ดดดดดดดดดดดดดด |:( |:( |:(
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 06:47:47 PM »

[OH]   ชอบฝีมือถ่ายภาพของน้า JP74 จัง... ดูแล้วเพลิน... เราก็ไม่ต้องไปซื้อกล้องแพงๆละ.. ให้น้าเค้าถ่ายให้ดู.. สบายเรา ไปต้องไปถ่ายภาพเองด้วย.... ซำบายคีจัง ... ชอบ ชอบ 

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 07:22:25 PM »
 โดนตามไป  [IoI] [IoI] [IoI] [IOTI] ป่าวคับ
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

• Moderator
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 07:37:20 PM »
แสงสุรีย์ ยามสนธยา [))]

สนธยา
ความหมาย

[สน ทะ] น. เวลาโพล้เพล้พลบคํ่า, บางทีใช้ว่า ยํ่าสนธยา; ช่วงเวลาที่ต่อระหว่างกลางวันกับกลางคืน คือเวลาที่พระอาทิตย์ขึ้นหรือพระอาทิตย์ตก. (ส.).

สุรีย์

คำแปล

[n.] sun
[syn.] พระอาทิตย์,ดวงตะวัน,สุริยา,สุริยง,สุริเยศ,สุริเยนท์,สุริยัน,สุริยะ,ดวงอาทิตย์

ขอบคุณคับพี่  ผมได้คำแปลว่า  twilight =  โพล้เพล้   :-[ ไม่สละสรวยเล๊ยยยคับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 01:03:41 PM โดย JP74 »

• Moderator
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 07:48:03 PM »
:o :o คุณครู ปล่อยของ!  ชอบรูปถนนคับ

เดินลงเนินไปถ่าย200เมตร ตอนเดินกลับไม่อยากเดินเล๊ยคับ

น่านเคยไปครั้งเดียวครับ เข็ดเลย นั่งรถจนเจ็บดากครับ อิอิกำ (สงสัยเพราะไม่มีสาวๆ ล่ะมั้งครับ 555)
สงสัยผมเข็ดยาก  โดนไปแล้วครั้ง ยังไปรอบสองอีก ที่เดิมด้วยคับ  |:(

[OH]   ชอบฝีมือถ่ายภาพของน้า JP74 จัง... ดูแล้วเพลิน... เราก็ไม่ต้องไปซื้อกล้องแพงๆละ.. ให้น้าเค้าถ่ายให้ดู.. สบายเรา ไปต้องไปถ่ายภาพเองด้วย.... ซำบายคีจัง ... ชอบ ชอบ  
เอางั้นหรือพี่  (^_^)
กำลังเพลินเลยลุง

มาต่อแล้นคับ
ขี้จุ๊... ตาลาล๊า  บอกพาเที่ยว ไม่เห็นชวนเราเลย เซ็งปรืด.........ดดดดดดดดดดดดดด |:(

คราวหน้านัดไปเที่ยวใกล้ ๆ กันซักคืนนะพี่ไปกันยกก๊วนเลย
โดนตามไป  [IoI] ป่าวคับ

น้าดูจะชอบหมวกใหม่นะคับ   [HAHAHA]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 01:03:58 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 07:51:29 PM »
นในบ้านนี้ถ่ายรูปกันสวยถูกใจมากๆ เลยรับ

• Moderator
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:08:58 PM »
นในบ้านนี้ถ่ายรูปกันสวยถูกใจมากๆ เลยรับ
สวย ๆ กันทุกคนคับพี่  :D :D

• Moderator
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:13:42 PM »
มาพาเที่ยวต่อ

หลังจากรอพระอาทิตย์ขึ้นไปแล้ว ก็ไปชมบ่อเกลือโบร๊าน โบราณ กันคับ  บนดอยสูงเป็นพันเมตร ก็มีบ่อเกลือคับ

บ่อน้ำเกลือโบราณ 800 ปี ที่บ้านบ่อเหลือคับ  Vo

• Moderator
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:19:52 PM »
เป็นบ่อน้ำเหลือกลางหมู่บ้าน ชาวบ้านจะเอาน้ำที่ได้จากบ่อนี้ไปต้ม ให้น้ำระเหยไปหมด เหลือแต่ตะกอนเหลือคับ  :D

ในหมู่บ้าน มีสะพานข้ามน้ำอยู่ สวยดีทีเดียวเชียวคับ  (^o^)

• Moderator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:23:56 PM »
ออกจากอุทยานแห่งชาติดอยภูคากันตอนสาย ๆ คับ  เดินทางต่อ ล้อหมุน

จุดหมายต่อไป  ไหว้พระธาตุแช่แห้ง คับ พระธาตุประจำเมืองน่าน ว่าใครไม่ได้ไปไหว้สักการะ เหมือไม่ได้ไปน่านกันเลยทีเดียว

• Moderator
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:26:13 PM »
เป็นความพอดีอีกอย่าง ที่ พระธาตุแช่แห้ง เป็นพระธาตุประจำปีกระต่ายพอดี  ประชาชนเลยล่้นหลามซักหน่อยคับ  :'(

ถือโอกาส เผาเทียนสะเดาะเคราะห์ ไปเลย

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:29:31 PM »
 น้ามัยจุดดำๆเยอะจังอ่า  [thif]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:31:34 PM »
น้ามัยจุดดำๆเยอะจังอ่า  [thif]

ลุงแกลืมพกอุปกรณ์ช่วยชีวิตไปมั้งครับ (ลูกยาง) ของผม ฝุ่นมันเข้าไปเต็มลูกยางเลย  :'(  เป่าออกมา มีฝุ่นหนักขึ้นไปอีก  [cry1]

รูปนี้ขับไปถ่ายไปหรอ ลุง....   ฝั่งคนขับแน่นอน ชิดขวาซะขนาดนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2011, 08:32:58 PM โดย numz »
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• Moderator
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:33:17 PM »
ต้องรีบออกจากวัด อีกแล้ว ไปต่อ อุทยานแห่งชาติแม่จริมคับ

เป็นอุทยานที่มีลำน้ำว้า ตัดผ่าน  อากาศไม่ร้อนไม่หนาว  พักผ่อนตามสบาย ๆ กันได้เลยยยคับที่นี่

สีแปลกตา เพราะ picure style clear คับ

จุดเด่นอีกอย่างของที่นี่คือเจ้าจะพานแขวนข้ามลำน้ำว้า เดินไปจุดกางเต๊นท์อีกฝั่งคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2011, 08:41:02 PM โดย JP74 »

• Moderator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:38:18 PM »
น้ามัยจุดดำๆเยอะจังอ่า  [thif]
ลุงแกลืมพกอุปกรณ์ช่วยชีวิตไปมั้งครับ (ลูกยาง) ของผม ฝุ่นมันเข้าไปเต็มลูกยางเลย  :'(  เป่าออกมา มีฝุ่นหนักขึ้นไปอีก  [cry1]
รูปนี้ขับไปถ่ายไปหรอ ลุง....   ฝั่งคนขับแน่นอน ชิดขวาซะขนาดนี้

กล้องผม โบราณคับ มันดูดฝุ่น  [HAHAHA] [HAHAHA]  แถมไม่มีระบบปัดอีก

นี่ลบไปเยอะแล้วนา 

เรื่องฝุ่นไม่ค่อยซีเรียสคับ รูปไหนจริงจัง นั่งลบเอา  :'( :'(

• Moderator
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:44:55 PM »
กางเตนท์เสร็จสรรพ  ไปนั่งเล่น นั่งยิงกันบนสะพาน
ทริบนี้คุณแควนแทบไม่สะพายกล้องซักเท่าไหร่เลย หันไปชอบถ่าย Lomo แทน
เราก็แอบ โม่ ได้ คือ คือ เหมือรกัน  hahaha hahaha hahaha

• Moderator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:49:11 PM »
อีกวันรีบตื่น เดินไปในน้ำ กลัวแสงมาแล้วคุมความเร็วชัตเตอร์ไม่ได้

เจ้าหน้าที่ มองดูอยู่แปลก ๆ เอ๊ะ ไอ่คนนี้ มันจะทำไรของมันหว่า แต่เช้า จะไปจับปลารึไง

หมอกคลุ้งอยู่เลยคับ แสงไม่มี สีก็ไม่ออก  ขอเอา picture style เข้าช่วยละกัน

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:53:33 PM »
เที่ยวนี้ ถ่ายทอดออกมาได้บรรยากาศมากๆครับ เหมือนไปด้วยเลย  ครับ  [))]  แต่คราวหน้ามารับด้วยคนนะ เดี๋ยวช่วยยกเต้นท์ hahaha