ผู้เขียน หัวข้อ: +++ พาเที่ยวฟรีแบล็ค กับ มิสทิฟฟานี่ +++  (อ่าน 1547 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
    ถ้าไม่มีฟรีแบล็คคงไปด้วยกันไม่ได้อิอิ ไปแบบ มึนๆ เมาๆ ครับ  [yellow-lol]  เข้าเรื่องดีกว่าเดี๋ยวออกทะเลเห็นพี่เจ้าสำนักเอาวงจรปรี partial feedback มาลงหลายวงจรน่าสนใจไปหมด แต่พวกหลอดน้อยแบบผมต้องเลือกเล่นซะหน่อย สำรวจอุปกรณ์ที่มีก่อน คิดอยู่หลายเดือนในที่สุดก็นึกออกเรามีแท่น ปรี hybride 6p21s ที่ถูกแยกชิ้นส่วนอยู่นี้หว่า เอาหลอดไปทำ se แล้ว ok หม้อไฟไม่อยากสั่งใหม่มันมีวงจรใหนใช้ได้บ้างต้องใช้ความพยายามอย่างสูงในการค้นหา ในที่สุดเราก็เจอ partial feedback ECF80 ทุกอย่างได้หมด แต่ แต่ แต่ เราไม่มีหลอดนี้ เวลาหยุดนิ่งประมาณ 2 วิ ข้อมูลที่เคยอ่านผ่านตาเริ่มผุดขึ้นมาจำได้ว้าพี่เจ้าสำนักเคยบอกว่า ECF80 แพง เราก็ใช้ 9A8 แทนได้แต่จุดไฟ 9V แบบนี้รอดละ หลอดราคาหลักสิบ ผมมีอยู่นิดหน่อยหนึ่งในนั้นก็ 9A8 นั่นเอง

มาดูวงจรที่ใช้กันครับ

ภาคจ่ายไฟใช้ของเดิมได้หมดเลยครับ ไส้หลอดหม้อผมจุดได้ทั้ง DC/AC แต่ลอง DC ก่อนครับ
ดูภายในเครื่องกันเลยเปิดเผยสุดๆ เห็นการเดินสายกันแล้วรู้เลยต้องปรับปรุงอีกเยอะ + มาก

ภาคจ่ายไฟใช้ diode moto เก่าดีน่าจะมีพลังแฝง + c caprun 30uf มันยาวสวยดี

ด้านหน้า ( ไม้ข้างกับกล่องประกบกันไม่สนิทตอนแรกก็เฉยๆ พอดูดีๆ ขัดใจอย่างแรง สงสัยต้องแก้ไข )

ด้านบน ( ผลจากการกินฮอร์โมน ... ) หลอดเดิม 6P21S กำลังสวย พอมาเป็น 9A8 ดูพิกล 555

ด้านหลัง

ปิดท้าย

เสียงแรกมาดีเลยขอบอก โดยเฉพาะ เบส + อิมแพค มาก่อนเลย ( ไม่สมกับหลอดเล็กๆ แบบนี้เลย 556 ) อยากรู้ว่าเสียงอื่นเป็นยังไงลองทำดูได้เลยคุ้มค่าแน่นอนครับ ( เครื่่องยังเผาไม่ได้ที่ยังไม่สามารถมโนเรื่องเสียงได้ )  [in-love-raccoon]

++ ก่อนจะทำตัวนี้มี มือขวาในตำนานอย่าง พี่ออฟ พง...... เห่ยไม่ใช้ถ้าเพื่อนๆ ยังไม่ทราบตามมาที่กระทู้นี้  ++   http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20105.0

ได้ทดสอบ  partial feedback 6SN7 แล้วบอกสั้นๆว่าน่าทำอย่างแรง ณ.ตอนนี้ก็ยังฟังอยู่น่าจะฟังได้เดือนกว่าๆ คาดว่าน่าจะมีจับลงกล่องสวยๆมาให้ชมแน่นอน...มั๊ง [yellow-lol]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
Re: +++ พาเที่ยวฟรีแบล็ค กับ มิสทิฟฟานี่ +++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 12:13:32 PM »
สุดยอดครับพี่ตูน มือจับหาซื้อที่ไหนครับ [chick-slow]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: +++ พาเที่ยวฟรีแบล็ค กับ มิสทิฟฟานี่ +++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 12:20:59 PM »
สุดยอดครับพี่ตูน มือจับหาซื้อที่ไหนครับ [chick-slow]
homepro มีเยอะครับน้าอุ่น แบบซ่อนในแท่นก็มี เมื่อก่อนทำรถผมใช้เยอะเวลาดึงซาวด์
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 12:22:29 PM »
 เพิ่มหลอด rectifier อีกซักหลอดน่าจะเติมเต็มพื้นที่โล่งๆได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 12:24:37 PM »
homepro มีเยอะครับน้าอุ่น แบบซ่อนในแท่นก็มี เมื่อก่อนทำรถผมใช้เยอะเวลาดึงซาวด์
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 12:43:51 PM »
ขอบคุณครับ
---------------
homepro ครับ ชัดเจนสุดๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 12:51:57 PM »
 ดูเหมือนจะใช้สวิทช์ตัด HV ด้านซีก + ไงก็ระวังนิดนึงนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 12:53:46 PM »
ดูเหมือนจะใช้สวิทช์ตัด HV ด้านซีก + ไงก็ระวังนิดนึงนะครับ
-------------
ขอบคุณครับ + เดี๋ยวรีบไปแก้ไขโดยด้วนครับ เน้นความปลอดภัยเป็นหลัก