ผู้เขียน หัวข้อ: โฟโนสเตจ เอาไปโมมาครับ  (อ่าน 2952 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
โฟโนสเตจ เอาไปโมมาครับ
« เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 06:31:32 PM »
คือผมได้เอาโฟโนสเตจไปโมมาครับ ซึ่งของเดิมก็ดีอยู่แล้วแต่อยากเอาไปทำให้เสียงอิ่มขึ้น
และมีแรงปะทะมากยิ่งขึ้น เพื่อที่จะเปิดเพลงได้หลากหลายแนวมากยิ่งขึ้น
ซึ่งก็ส่งไปให้ทางผู้ผลิตทำให้ และได้กลับมาในแบบที่ต้องการพอดี [roll]

แต่ก่อนที่จะนำไปโมผมเปิด วอลลุ่ม ประมาณ 11 นาฬิกา
แต่ตอนนี้ต้องเปิด วอลลุ่มประมาณ บ่ายโมง อยากทราบว่าเป็นเรื่องปกติไหมครับ
เพราะผมกลัวว่าแอมป์จะทำงานหนักเกินไปครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: โฟโนสเตจ เอาไปโมมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 06:47:48 PM »
   มันจะเกี่ยวกับแอมป์ทำงานหนักอย่างไรครับ งง  ก็ในเมื่อเปิดที่ความดังในระดับเท่าเดิม เพียงแต่ต้องบิดโวลุ่มมากขึ้นจากเดิม แสดงว่าเกนการขยายลดลง   แอมป์ คอมเมอเชี่ยนส่วนใหญ่จะบิดโวลุ่มได้หมดอยู่แล้วครับ เพราะเค้าจะคำนวณเกนมาพอดี หรือ ไม่ก็มี FB
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 07:19:03 PM »
ขอบคุณ คุณเล็กมากครับ ที่ช่วยตอบ โล่งใจเลยครับ [heart_shell]
คือที่ผมกังวลก็คือ มันจะผลาญหลอดให้เสื่อมเร็วกว่าปกติครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้นสบายใจแล้วครับผม clapping-1-2

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 07:36:19 PM »
 ไม่หรอกครับ  ถ้าเกนมาแต่หัววัน สุดท้ายก็คลิ๊ป หรือ ถ้ามี FB เสียงก็จะเปลี่ยนไปอีก แต่ใช่ว่า FB  ไม่ดีนะ ที่ดีก็มี ไม่งั้นเกนก็จะไปซ่อนอยู่ที่โวลุ่มครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 10:52:47 PM »
ชุดนี้ไปถึงไหนแล้วครับผม ท่าทางจะทิ้งห่างที่ไปฟังตอนนั้นเยอะแน่ๆเลย  [smi_ley]

ผมยังไม่ได้ซื้อเครื่องเลยครับ ดันติดใจชีวิตสองล้อซะละ กำลังคิดการณ์ใหญ่ ดันไปลองขี่รถหลักแสนเข้า งานเลยเข้าซะเต็มๆ เพ้อเป็นคันที่ลองเลยทีนี้  [laugh-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 01:12:12 AM »
ไม่หรอกครับ  ถ้าเกนมาแต่หัววัน สุดท้ายก็คลิ๊ป หรือ ถ้ามี FB เสียงก็จะเปลี่ยนไปอีก แต่ใช่ว่า FB  ไม่ดีนะ ที่ดีก็มี ไม่งั้นเกนก็จะไปซ่อนอยู่ที่โวลุ่มครับ
FB คืออะไรครับคุณเล็ก เป็นความเพี้นทาง harmonic หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 01:38:59 AM »
ชุดนี้ไปถึงไหนแล้วครับผม ท่าทางจะทิ้งห่างที่ไปฟังตอนนั้นเยอะแน่ๆเลย  [smi_ley]

ผมยังไม่ได้ซื้อเครื่องเลยครับ ดันติดใจชีวิตสองล้อซะละ กำลังคิดการณ์ใหญ่ ดันไปลองขี่รถหลักแสนเข้า งานเลยเข้าซะเต็มๆ เพ้อเป็นคันที่ลองเลยทีนี้  [laugh-raccoon]

ครับ คุณผึ้ง ห่างจากวันนั้นมากเลยครับ เสียงที่ได้มาอิ่มแน่น สเกลเสียงก็ใหญ่กว่า
เปิดเพลงได้กว้างมากแม้แต่เพลงที่บันทึกมาธรรมดาอย่างเพลง ดิสโก้หรือเพลงร๊อก
ซึ่งถ้าเปิดจาก เครื่องเล่น ซีดี เนื้อเสียงจะบาง แบน และถ้าเปิดดังก็จะกัดหู
แต่ถ้าเปิดจาก TT คุณภาพเสียงใกล้เคียงแผ่น audiophile มากครับ
เสียงแหลมเนียนละเอียด และบรรยากาศของเสียงก็ให้ได้ดีในแบบว่าเครื่องเล่นซีดีให้ไม่ได้ครับ
และที่ผมไปโมโฟโนสเตจเพิ่ม ผมบอกในสิ่งที่ต้องการอย่างละเอียด
เป็นค่า Hz แล้ว บวกหรือลบ เป็น เดซิเบลโดยประมาณ ซึ่งทางคุณ ไพรัตน์เจ้าของ Kotch
ยังเคยมาลองฟังชุดของผมด้วยถึงจะเป็นเมื่อ สองปีที่แล้วแต่ก็ยังจำลักษณะเสียงได้
และก็ทราบความต้องการของผม เลยเข้าใจลักษณะเสียงในแบบที่ผมชอบ
จึงทำออกมาได้พอดีอย่างที่ผมต้องการ และที่แปลกมากคือ เปิดเพลงเดียวกัน ระหว่าง เครื่องเล่น ซีดี และ TT
โทนเสียงคล้ายกันมากเลยครับ แต่ ความชัดเจนของรายละเอียดและความควบแน่น แต่ฟังสบาย
และผ่อนคลายเป็นธรรมชาตกว่า TT ดีกว่าในทุกด้านครับ [roll]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 09:49:24 AM »
ดูสวยงามมากเลยครับ  [roll-eyes]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 05:40:06 PM »
ดูสวยงามมากเลยครับ  [roll-eyes]
ขอบคุณ คุณ ผึ้ง มากครับผม [roll]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 09:18:49 PM »
  เหมือนผมเลย ผมก็คิดอย่างนั้น ปกติเราเปิดไม่เกิน9 โมง พอเร่งสัก11โมง ชักใจไม่ดีสงสารแอมป์กลัวขับเกินกำลัง
แดควสิน มันดังค่อย ต้องเร่งดังๆ  กลัวแอมป์พัง  เลยจะไปเปลียน อาร์ไอวี มันจะได้ดังขึ้น แอมป์จะได้ไม่ขับเกิน ตกลงคิดผิดตั๊วเนี้ย   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0