ผู้เขียน หัวข้อ: เครืองเสียงรถยนต์ ให้ความสำคัญแค่ไหน  (อ่าน 4479 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 ช่วงนี้ มีเพื่อนหลายคนสอยรถใหม่กัน แล้วก็จะมาถามว่าติดเครื่องเสียงแบบไหนดี  [entreat-raccoon] ผมก็บอกว่าเอาแอมป์หลอดไหม  [laugh-raccoon]

เอาเป็นว่าผมจะติดเอง และถามเผื่อเพื่อนด้วย  [unde_cided] เพื่อนถามถ้าจะดูหนังฟังเพลง ใช้ Font 2din มี GPS  [unde_cided] โจทย์มันกว้างดีแฮะ
ถ้าเป็นผม ไม่เอาของจีน GPS แยกไปอย่ามายุ่ง จะฟังเพลงเดี๋ยวมีเสียงเจ๊ มาสั่งเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา   [roll]  เวลาไปกางเต้นท์เอา GPS ไปวางแผนเดินทางในเต้นท์ไม่ได้

หรือไม่เอา 2 din แยกไปเลย font กับ display 
และทั้งระบบ ไม่เกิน 40,000  laughhahaha จนอีกต่างหากจะเอาของดี font 2 din ปาไปครึ่งงบแล้วมั้ง  [c--c]

น้าท่านไหนมี system แนะนำผมหน่อย ส่วนแอมป์ไปด้อมๆมอง บ้านพี่เล็ก  laughhahaha

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: เครืองเสียงรถยนต์ ให้ความสำคัญแค่ไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 11:29:54 PM »
      จริงๆแล้วกำลังคิดจะเปิดห้อง Kar Klinic ถาม - ตอบปัญหาเกี่ยวกับรถ และ เครื่องเสียงรถยนต์อยู่พอดีครับ พอดีติดงานยุ่งๆ ช่วงนี้มีแต่เรื่องให้ไม่สบายใจก็เลยเบรคไว้ก่อน  ข้อแม้มีอยู่อย่างเดียวผมจะไม่นำของที่ร้านมาขาย หรือ เปิดรับงานใด การถามตอบ เป็นเพียงการให้ข้อมูล ที่ถูกต้อง แบบตรงไป ตรงมา ไม่มีประเด็นการค้า แอบแฝง ต้องการให้เพื่อเป็นวิทยาทานจริงๆ  นี่คือสิ่งที่ผมคิด และ กลัวมาตั้งแต่แรกถึงไม่มีการเปิดหัวข้อพวกนี้ขึ้นมา ทั้งที่มีประสพการณ์ตรง  มาถึงวันนี้ทำไมถึงคิดเปิด  เพราะว่าวันนี้ผมไม่รับรถ หรือ รับลูกค้าใหม่เพิ่มแ้ล้ว คือ ปิดงานตรงส่วนนี้ไปกว่า 80% แล้วยังคงเหลือแต่ส่วนงานทำ fine tune system modify amp  up grade passive และ service ลูกค้าเก่ากว่า 800 รายเท่านั้นครับ ผมคงจะเปิดห้องภายในเดือนหน้านี้แหละ  จึงถือโอกาสเรียนแจ้งให้เพื่อนสมาชิกรับทราบเจตนา โดยทั่วกัน ครับ  และ ยินดีให้คำปรึกษาทั้งเครื่องเสียง และ รถยนต์ ในทุกๆเรื่องครับ ทั้งหน้า และ หลัง บ้าน  [yes-raccoon]

ตอบ น้ารุ่งก่อนเลย ด้วยงบที่ตั้งไว้ คงทำได้เพียงสินค้าจากจีนครับ ถ้าเป็นสินค้าแบรนด์ 2 Din รุ่นต่ำสุดก็กินไปที่ครึ่งนึงของงบแล้ว หรือ ถ้าเป็น Alpine clarion พวกนี้ ชนงบเลยครับ   ยกเว้น pop up 7" ของ pioneer ที่เป็นเครื่องเล่น DVD + pop up monitor ราคาอยู่ที่ หมื่นต้น ณ. เวลานี้ เพื่อนเราที่เห็นใช้รุ่นนี้อยู่ก็มีคุณ Jp74 แต่ไม่รู้ว่าเปลี่ยนไปแล้วหรือยังนะครับ  ข้อแนะนำอีกอย่าง ไม่ควรซื้อของหิ้วจากจีน เพราะ อุปกรณ์ การรับไม่เหมือนกับรุ่นที่เอามาจำหน่ายในบ้านเราหลายรุ่นเกิดปัญหาตามมามากมาย โดยเฉพาะเรื่องปะกันหลังการขาย  เดี๋ยวนี้มีเวปที่เปิดขาย อุปกรณ์เครื่องเสียงรถยนต์มากมาย ที่ขายของนำเข้าจากบริษัท แต่ถูกกว่าร้านติดตั้ง 10-30% ลอง serch หากันดูครับ ถามเยอะ อยากรู้อะไรเพื่อเป็นข้อมูลก็ถามมาที่ผมก็ได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: เครืองเสียงรถยนต์ ให้ความสำคัญแค่ไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 11:37:16 PM »
เครื่องรถ สำคัญอย่างยิ่งครับ  เคยทานแกลบไปพักใหญ่ๆ เหมือนกัน  แต่ตอนนี้จบแล้วครับ [yehhhhh]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 11:37:33 PM »
  สำหรับผู้ที่คิดจะเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ลองแวะเข้าไปอ่านดูครับ แต่ไม่ได้เป็นสมาชิกจะมองไม่เห็นรูปนะ สมัครได้ครับไม่ต้องส่งหลักฐานอะไรเพียงตอบรับจาก mail อย่างเดียว 

http://www.createsoundmaker.com/webboard/index.php?board=5.0
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 11:38:41 PM »
เครื่องรถ สำคัญอย่างยิ่งครับ  เคยทานแกลบไปหักใหญ่ๆ  เหมือนกัน  แต่ตอนนี้จบแล้วครับ [yehhhhh]
จบจริงหรือ  หรือถ้าไม่จบ ชีวิตจะหาไม่ เพราะจะโดนแม่เจ้าไตเติ้ลหักคอเอา [smi_ley]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 12:16:06 AM »
เครื่องรถ สำคัญอย่างยิ่งครับ  เคยทานแกลบไปหักใหญ่ๆ  เหมือนกัน  แต่ตอนนี้จบแล้วครับ [yehhhhh]
จบจริงหรือ  หรือถ้าไม่จบ ชีวิตจะหาไม่ เพราะจะโดนแม่เจ้าไตเติ้ลหักคอเอา [smi_ley]

[no-raccoon]  แสดงว่าจะสำคัญกว่า ตุ๊กตาหน้ารถไม่ได้

ของเดิมครับ Honda city MC

หากจัดตัวนี้ต้องยกใหม่หมดเลย เลยใช่ไหมครับ เหลือกรอบเดิมไว้ได้ไหม  [confused-raccoon]  แล้วมันจะปรับเร่งเสียงจากพวงมาลัยได้อยู่ไหมครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 12:51:57 AM »
 ต้องถอดชุด build in ยกออกทั้งยวงครับ แล้วมีชุดคิท สำหรับติดตั้งวิทยุ 2 din ขาย ตัวนี้น้องพี่เป็นคนนำเข้ามา สามารถแนะนำให้ได้ เดี๋ยวนี้สะดวกกว่าเดิมเยอะไม่ต้องดัดแปลงมากมายเหมือนเมื่อก่อนแล้ว มีทุกรุ่น  ส่วนคอนโทรลพวกมาลัยจะกล่องสำหรับต่อกับคอนโทรลเดิมรถขาย โดยระบุรุ่นรถที่ใช้ และ front รุ่นไหนครับ สนนราคามีตั้งแต่พันกว่าบาทถึงสามพันกว่าครับ

ตัวอย่างหน้ากาก ของ new camry สำหรับติดตั้งวิทยู 2 din

อันนี้สมัยก่อนไม่นานหรอกครับ ปี 2006 ยังไม่มีหน้ากากเข้ามาต้องตัดเจาะย้ายตำแหน่งสร้างขึ้นมาใหม่กันเลย ถ้าเจ้าของรถไม่รักเครื่องเสียงจริงคงไม่มีใครกล้าให้ตัดเจาะกันหรอก  แต่เดี๋ยวนี้สบายมาก มีครบทุกรุ่น

ตัดหน้ากากย้ายคอนโทรลแอร์ลงด้านล่าง ต้องสร้างเบ้าขึ้นมาใหม่ไวสายใหม่ทั้งหมดยุ่งยากมากครับ

เจาะเอาคอนโทรลแอร์ออกเพื่อติดตั้งวิทยุ

แล้วมาสร้างจุดยึดคอนโทรลแอร์ และ ต้องทำรูปทรงให้เข้ากับสรีระของรถด้วย อันนี้ต้อง FRP อย่างเดียวเลย หล่อออกมาแล้วก็ประมาณนี้

กว่าจะเสร็จลากเลือดครับ แต่เสร็จแล้วก็หายเหนื่อย ชื่นชมผลงานตัวเอง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 01:00:26 AM »
อันนี้ตั้งใจมายั่ว ดีแม็กซ์ หลังอัสสัม  โหดกว่าเยอะ  [smi_ley]

http://www.createsoundmaker.com/webboard/index.php?topic=1084.0

http://www.createsoundmaker.com/webboard/index.php?topic=323.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 01:19:52 AM »
 [roll-eyes]

ทำหมดนั่นใช้เวลาไปกี่วันครับพี่เล็ก  [clap hand2]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 02:03:22 AM »
  ประมาณ เจ็ดวันครับ ระยะเวลาเท่ากับร้านใหญ่ๆนั่นแหละ แต่งานที่เห็นนั่นประมาณ 30% ของงานทั้งหมดครับ ยากที่สุดก็จะเป็นงานติดตั้งลำโพงหน้าแบบ สามทาง mid - hi ติดตั้งที่ A pillar  หนักที่สุดก็จะเป็น sound เต็มท้ายที่ต้องสร้างขึ้นมาใหม่ทั้งหมดรวมทั้งตู้ซับ 12 นิ้วด้วย

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 02:06:59 AM »
อ่านแล้วเหนื่อยเลยครับ [strained-raccoon] [bored-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 10:32:24 AM »
ชอบงานติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ครับ
งานคุณเล็ก เนี๊ยบมากๆ ครับ
 [clap hand2]

เดี๋ยวขี่จักรยานไปแอบดูที่ร้านดีกว่า
 [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 07:27:47 PM »
ถ้าเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ คุณเล็ก มือหนึ่งเลยล่ะครับมีชื่อมาก่อนงาน DIY อีกครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 07:49:20 PM »
ชอบงานติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ครับ
งานคุณเล็ก เนี๊ยบมากๆ ครับ
 [clap hand2]

เดี๋ยวขี่จักรยานไปแอบดูที่ร้านดีกว่า
 [p-h-o-t-o]

แล้วเลยเข้ามาเยี่ยมผมด้วยน๊ะครับ พี่ปุ้ย ปั่นเข้ามาอีก 4 กิโลก็ถึงแล้วครับ[heart_shell]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 10:00:40 PM »
ถ้าเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ คุณเล็ก มือหนึ่งเลยล่ะครับมีชื่อมาก่อนงาน DIY อีกครับ [yes-raccoon]

[thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]