ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีรักษาหม้อนี้หน่อยครับ  (อ่าน 3977 ครั้ง)

ออฟไลน์ nataim

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ช่วยแนะนำวิธีรักษาหม้อนี้หน่อยครับ
« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 04:55:56 PM »
เริ่มสังเกตเห็นน้ำมันซึมๆ ออกมาตามขอบก็เช็ดออก ฟังมาเรื่อยๆ ตั้งหลายเดือน เอ๊ะไม่หมดซักที ลองถอดมาดู โอ้..ไม่ใช่น้อยครับ

ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับหม้อแปลงเลย ช่วยแนะนำหน่อย การถอดมาล้าง ใส่น้ำมันวานิช? ใส่เรซิน? และควรทำทั้งสองลูกเลยไหมครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: ช่วยแนะนำวิธีรักษาหม้อนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 05:19:15 PM »
หม้อแสงทองหล่อน้ำมันหม้อแปลงด้วยเหรอคับ [unde_cided] [unde_cided] [unde_cided] ถ้าเป็นแบบนี้เช็ดๆ แล้วเอาพวก epoxy ดินน้ำมันอุดได้มะล่ะครับ [c--c] [c--c] คือผมไม่มีความรู้นะครับ แต่เข้าใจว่าการหล่อน้ำมัน มีวัตถุประสงค์เพื่อระบายความร้อน กับไล่ความชื้นจากน้ำออกจาก opt นะครับ เลยไม่แน่ใจว่ามันซึมแบบนี้แล้วความชื้นมันจะเข้าไปอ๊ะป่าว [phok] [phok] [phok]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: ช่วยแนะนำวิธีรักษาหม้อนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 05:39:24 PM »

[unde_cided]  ความเห็นผมน่ะ... โทรไปปรึกษาทางแสงทองผู้ผลิตน่าจะเข้าทีน่ะขอรับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 06:10:49 PM »
ถอดมาเอาทินเนอร์ล้าง แล้วเทเรซินได้ไหมครับ

[unde_cided]  ความเห็นผมน่ะ... โทรไปปรึกษาทางแสงทองผู้ผลิตน่าจะเข้าทีน่ะขอรับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองโทรดู กลัวถามไม่รู้เรื่องน่ะครับ เลยอยากได้คำแนะนำไว้เป็นความรู้เบื้องต้น

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 07:40:46 PM »
ลองถอดน๊อดด้่านข้างออก แล้สเปิดฝาดุซักหน่อยคับ ว่าเยอะน้อยแค่ไหน ไหลมาจากไหนแน่คับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 01:14:41 PM »
โทรไปถามแล้ว epoxy ละลาย น่าจะมาจากกระแสเกิน ผมเอามาใช้กับ PSE 300b ข้างละ 2 หลอดเล่นไป 140ma คงต้องแก้วงจรไม่ก็หาหม้อใหม่ครับ เดี๋ยวลองเช็ดออกแล้วทิ้งไว้ คงจะแห้ง