ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับแก้ DAC ตัวเก่งของเสมา  (อ่าน 44613 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: ปรับแก้ DAC ตัวเก่งของเสมา
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 10:01:58 PM »
 ถ้า บอกว่ามีพร่า มีเพี้ยน โดนโห่ แน่ครับ ฮ่าๆ     อันนี้กระซิบ น่ะ(ลองบอกน้าแว่นว่า มีจี่กับฮัมซิครับ) ดูแกจะว่ายังไง
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
Re: ปรับแก้ DAC ตัวเก่งของเสมา
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 10:16:18 PM »
เท่าที่ผมมองดูแล้ว ผมว่าอยู่ที่การจัดวาง ของทางเดินของสายไฟมากกว่า น้าแว่นทำงานใว้อย่างสวยไม่ทับกันซ้อนกันเลย ผมว่าเคล็ดลับน่าจะอยู่ตรงนี้
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 10:53:13 PM »
กลับมาถึงกรุงเทพแล้วครับ...  [roll]

ว่าแล้วต้องสงสัยท่อร้อน แต่อันนี้ไม่ใช่สูตรลับครับ แค่ลองใส่ไว้ลดการแผ่ความร้อนจากเรกูเลตลงนิดนึง ไม่ให้โดนจังๆ (แต่ก็ยังร้อนอยู่ดี)
เรื่องสายก็ไม่เปลี่ยนเพราะเห็นว่าดีอยู่แล้ว และไม่อยากเบิร์นใหม่ครับ

ที่เปลี่ยนเพิ่มจากที่เคยบอกไว้ก่อนหน้านี้ ก็คือเรื่องแท่นรับฟิวส์ที่หนาแน่นขึ้น และฟิวส์ slow Fast แบบเส้นเดี่ยวยี่ห้อ conqour ธรรมดา ตัวละ 5 บาท เพื่อการนำกระแสได้เต็มเหนี่ยวมากกว่าขาบางๆ และฟิวส์เปลือกขาวจากผู้ผลิตครับ

อีกอย่างคือ C หลัก ปรับเป็น LXZ ตัวอ้วน เพราะเห็นว่าน่าจะให้โทนเสียงที่ต้องการได้มากขึ้น (ของเดิมเป็น Pana FC) อันนี้ถือว่าโชคดีครับ เพราะผมดันมีเก็บอยู่ในกล่องพอดี ใส่ลงช่องได้พอดีเป๊ะเลย clapping-1-2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2012, 11:03:42 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 11:19:52 PM »
 เข็มขัดสั้นเลย     ผมไม่นึกว่ามากันรังสีความร้อน  แต่ปกติ ซีมันไม่ร้อนอยู่แล้วใช่ไหมครับ มีแต่บรึมเลย
เรื่องความร้อน ขอถามน้าแว่นหน่อยน่ะครับ   ที่คลาสเอ หรือที่ตัว3875 บอกว่ายิ่งร้อนยิ่งดีจริงหรือเปล่าครับ  ผมว่ามันขัดๆกับความคิดผมอยู่หน่ะครับ เห็นพูดกันเยอะว่าร้อนแล้วดีเลยไม่กล้าถาม  ปกติยิ่งร้อน ยิ่งไม่ดีไม่ใช่เหรอครับ ทั้งต้องสูญเสียพลังงาน แลัวยังแปลงความร้อนเป็นพลังอย่างอื่นอีก  อีเลคตรอนถ้าเจอความร้อนก็จะวิ่งชนกันเร็วขึ้น   ยิ่งเย็นยิ่งดี เหมือนตัวนำยิ่งยวด ที่อุณภูมิสัมบูรณ์หรือสัมพัท(ใช่ป่าวอ่านนาน ลืมแระ) ไม่สูญเสียพลังงาน 
   อย่างอุปกรณ์ในเครื่องคอมพิวเตอร์เนี้ย แทบทุกชิ้น ถ้าร้อนจัดๆ ช้าลงเห็นๆ  มีแต่เป็นโทษ  เพราะเหตุใด ร้อนจึงดีในทางเครื่องเสียงครับ [res] 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 11:42:10 PM »
 ร้อนพอดีถึงจะดี  ถ้าร้อนมากๆพังครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 12:13:09 AM »
เข็มขัดสั้นเลย     ผมไม่นึกว่ามากันรังสีความร้อน  แต่ปกติ ซีมันไม่ร้อนอยู่แล้วใช่ไหมครับ มีแต่บรึมเลย
เรื่องความร้อน ขอถามน้าแว่นหน่อยน่ะครับ   ที่คลาสเอ หรือที่ตัว3875 บอกว่ายิ่งร้อนยิ่งดีจริงหรือเปล่าครับ  ผมว่ามันขัดๆกับความคิดผมอยู่หน่ะครับ เห็นพูดกันเยอะว่าร้อนแล้วดีเลยไม่กล้าถาม  ปกติยิ่งร้อน ยิ่งไม่ดีไม่ใช่เหรอครับ ทั้งต้องสูญเสียพลังงาน แลัวยังแปลงความร้อนเป็นพลังอย่างอื่นอีก  อีเลคตรอนถ้าเจอความร้อนก็จะวิ่งชนกันเร็วขึ้น   ยิ่งเย็นยิ่งดี เหมือนตัวนำยิ่งยวด ที่อุณภูมิสัมบูรณ์หรือสัมพัท(ใช่ป่าวอ่านนาน ลืมแระ) ไม่สูญเสียพลังงาน 
   อย่างอุปกรณ์ในเครื่องคอมพิวเตอร์เนี้ย แทบทุกชิ้น ถ้าร้อนจัดๆ ช้าลงเห็นๆ  มีแต่เป็นโทษ  เพราะเหตุใด ร้อนจึงดีในทางเครื่องเสียงครับ [res] 
DAC ตัวนี้เป็นกล่องปิด อากาศภายในกล่องจะค่อนข้างอุ่นและร้อนทีเดียวครับ ยังดีที่ตัวกล่องเป็นอะลูมิเนียมอะโนไดซ์ สามารถระบายความร้อนออกทางกล่องได้อยู่ เลยยังคุมความร้อนสูงสุดได้ ไม่อมความร้อนสะสมไปมากนักน่ะครับ

ส่วนเรื่องยิ่งร้อนยิ่งดี จะบอกว่ามันเป็นสูตรสำเร็จก็ไม่เชิงครับ เพียงแต่จุดสมดุลย์ของการทำงานวงจรที่ได้การขยายเป็นเชิงเส้นมักจะอยู่ที่การไบอัสกระแสสูงๆ แต่นั่นก็หมายถึงพลังงานที่ไม่ได้ใช้ถูกขจัดออกไปในรูปความร้อนน่ะครับ มันเลยร้อน

แต่การทำให้วงจรทำงานที่อุณหภูมิสูงเกินไปนานๆ จะไปทำให้อุปกรณ์เกิดการเสื่อมในระยะยาว อายุสั้นและพังไวขึ้นครับ

ส่วน superconductor อันนั้นเพื่อลดการเคลื่อนตัวของอิเล็กตรอนตัวอิสระ ให้อยู่ใน pattern สงบนิ่งและพร้อมถูกเหนี่ยวด้วยศักย์ไฟฟ้าและนำพากระแสไฟฟ้าให้เคลื่อนที่ไปได้สมบูรณ์ เพื่อประโยชน์เพื่อทำการผ่านรูปพลังงานจากไฟฟ้าไปเป็นแรงลอยตัวแม่เหล็ก โดยเกิดการสูญเสียในตัวนำน้อยที่สุดครับ

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 12:16:31 AM »
   ผมยังคิดว่า ประเทศที่ฟังเพลงเพราะสุด อยู่ที่ขั้วโลกเหนือ

อย่างงี้แอสกิโม เอา 1875 ไปฟัง ก็เขวี้ยงทิ้งอ่ะดิครับ

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 12:27:26 AM »
   ผมยังคิดว่า ประเทศที่ฟังเพลงเพราะสุด อยู่ที่ขั้วโลกเหนือ

อย่างงี้แอสกิโม เอา 1875 ไปฟัง ก็เขวี้ยงทิ้งอ่ะดิครับ
ก็เป็นได้ครับ เพราะวงจรอิเล็กทรอนิกส์หลายๆตัว ใช้ในพื้นที่ๆอุณหภูมิต่ำกว่า -10 ไม่รอด โดยเฉพาะพวกจอแสดงผล เครื่องมือวัด และส่วนกำเนิดความถี่ที่ไม่มีระบบชดเชยอุณหภูมิ (TCXO) ครับ

อย่างพวกเครื่องมือวิจัย ที่อยู่ในถานีขั้วโลก ต้องมี heater อุ่นเพื่อคุมสภาวะทำงานให้อยู่ในช่วงได้ด้วยครับ และพวกกล่องห่อหุ้มต้องมีพวกฉนวนความร้อนเก็บความร้อนแทนที่ระบายความร้อนแบบที่เมืองร้อนใช้น่ะครับ  [smi_ley]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 05:06:46 AM »
กลับมาถึงกรุงเทพแล้วครับ...  [roll]

ว่าแล้วต้องสงสัยท่อร้อน แต่อันนี้ไม่ใช่สูตรลับครับ แค่ลองใส่ไว้ลดการแผ่ความร้อนจากเรกูเลตลงนิดนึง ไม่ให้โดนจังๆ (แต่ก็ยังร้อนอยู่ดี)
เรื่องสายก็ไม่เปลี่ยนเพราะเห็นว่าดีอยู่แล้ว และไม่อยากเบิร์นใหม่ครับ

ที่เปลี่ยนเพิ่มจากที่เคยบอกไว้ก่อนหน้านี้ ก็คือเรื่องแท่นรับฟิวส์ที่หนาแน่นขึ้น และฟิวส์ slow Fast แบบเส้นเดี่ยวยี่ห้อ conqour ธรรมดา ตัวละ 5 บาท เพื่อการนำกระแสได้เต็มเหนี่ยวมากกว่าขาบางๆ และฟิวส์เปลือกขาวจากผู้ผลิตครับ

อีกอย่างคือ C หลัก ปรับเป็น LXZ ตัวอ้วน เพราะเห็นว่าน่าจะให้โทนเสียงที่ต้องการได้มากขึ้น (ของเดิมเป็น Pana FC) อันนี้ถือว่าโชคดีครับ เพราะผมดันมีเก็บอยู่ในกล่องพอดี ใส่ลงช่องได้พอดีเป๊ะเลย clapping-1-2

ฟิวส์เสียงใช้ได้เลยครับ  [smi_ley]  แล้วฟิวส์ที่ใส่มาใช่มีขายตามร้านทั่วๆไปหรือไม่ครับหมายถึงร้านขายวัสดุก่อสร้างครับ
C LXZ ผมชอบจังครับ ตัวแบบนนี้ผมเคยใช้กับ3886 ผมว่าเสียงดีเลยครับออกแนวนุ่มนวลเลย ที่คุณไทยโซล่าเอามาขายแต่เป็น 1200uf 50V  เห็นบอกว่าเริ่มหายากแล้วใช่ไหมครับ

C ที่ใส่มาเป็น Pana Fc ผมว่าเสียงไม่ได้เรื่องครับในบรรดา C ไม่ค่อยเห็นใครเอามาใช้เลยยี่ห้อนี้

ผมว่าสูตรเด็ดโชดดีก็ตรง LXZ ด้วยครับ แล้วก็ C R ที่่เพิ่มรอบๆอ๊อฟแอม การปรับแต่งวงจร  ผมว่าตรง 2 จุดนี้แหละที่ช่วยทำให้เสียงสมดุล มากขึ้น จนฟังแล้วดีกว่าเดิมจนรับฟังได้ชัดเจนครับ

หรือว่าคุณแว่นคิดว่าตรงไหน หรือไม่ครับตรงกับที่ผมคิดหรือไม่ครับ

dac ตัวนี้ร้อนครับ น่าจะเหมือนกับ เกนโคนในกล่องคุณเดวิสเลยครับ ความร้อนพอๆกันเลยครับ จนผมต้องใช้พัดลมตัวเล็กเสียบไฟ usb เข้าช่วยหน่อยครับ

คุณแว่นที่คุยกันเรื่อง จุดกราวด์ marantz ครับ ผมลองเอาสายไปพันน๊อตแล้วครับและไปต่อกับ สายกราวด์บ้านที่ผมต่อไว้กับผนังบ้านโดยไปปลอกสายดินผนังบ้านแล้วพันเข้าไป ปรากฏว่า ฮัม   ครับ
แบบนี้ใช่ไหมครับที่เรียกกว่ากราวด์ลูป ผมเห็นในวงจรของ marantz โยงสายกราวด์จากบอรด์ มาลงกล่องจากหลายจุดเลยครับ

HD player ผมจากที่เคยใช้แบตเตอรี่ต่อ หายฮัม แต่ตอนนี้ดันกับมาฮัมอีกแล้ว  [smi_ley] จะดูหนังที่ต้องเสียบสายสัญญาน คาไว้ไม่ได้เลย คาไว้ ทำให้ฮัม พอถอด RCA ออกถึงหายฮัม
ตอนนี้ผมใช้ int marantz ดูหนัง แทน AVR ครับ

ถ้าไม่ขาย marantz ออกไป สงสัยต้องทำพัง ซะหน่อยแล้ว [roll] อันนี้ต้องตั้งใจทำพัง laughhahaha

สำหรับผมที่เหนือความคาดหมายที่สุดคือ
เห็นราคาแล้วตกใจ ไม่ตก 0 ไปตัวนะครับ  [roll]
น้ำใจเปี่ยมล้นชโลมใจเสมา มากจริงๆครับ

ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2012, 05:55:12 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 06:03:53 AM »
ความร้อนผมว่าต้องพอดีและควบคุมได้ ไม่งั้นผมก็ว่าต้องพังครับ ถ้าควบคุมความร้อนไม่ได้ อย่าง dac ผมว่าความร้อนมันถ้าถึงจุดมันจะหยุดร้อนและร้อนคงที่ไม่ร้อนทวีขึ้น แต่กับคอมจะร้อนทวีขึ้นไป
แต่ผมว่าถ้า C R ระบุมาว่ารับความร้อนได้เท่าไร ถ้าไม่เกินผมว่าไม่น่ามีปัญหา ถ้าเกินที่กำหนดก็คงมี บรึม เหมือนกันครับ

ผมเองไม่ได้ใช้ในห้องแอร์ ผมก็จะหาพัดลมคอมตัวเล็กๆมาช่วยเป่าครับ เพราะผมเล่นกับคอม ก็เสียบไฟช่อง usb เลย ผมเป่าช่วย ทั้ง dac ทั้ง marantz ครับ สงสารมันครับ [roll]

มีเรื่องเสียวอีก ผมเปิดเพลงจากคอม นอนเคลิ้ม ลูกสาวเรียก ว่าพ่อๆทำไมเสียงเพลงมันถึง เพี้ยนไปเสียงเหมือนข้าวตอกแตก ในลำโพง เสียงดังชัดเจน ผมคิดว่างานเข้าอีกแล้ว พอผมเปลี่ยนช่องไปใช้ coax ดันหายไม่เป็น ผมก็นึกว่างานเข้าข่อง usb ซะแล้ว
ตายเลยเดือดร้อนส่งกลับไปหาคุณแว่นอีกแล้ว ก็หาสาเหตุ ที่แท้ลูกสาวผมเล่นเกมส์ เคาเตอร์ ที่คอม ส่วนผมเล่นเพลงจากคอม โดยใช้ wasapi เป็นตัวผ่านสัญญาน หาตั้งนานกว่าจะเจอเพราะลูกผมดันเล่นเกมส์สลับกับเล่น facebook
สุดท้ายพอลองรันเกมส์ ก็มีเสียงแทรก ที่แท้เป็นที่เกมส์ laughhahaha รอดตัวไปครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 08:59:29 AM »
ยินดีที่ได้เสียงถูกใจครับ clapping-1-2

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 09:12:02 AM »
  พวกพัดลม หรือมอเตอร์ พวกนี้หล่ะครับ เป็นตัวการให้เกิดnoise  รบกวนสัญญาณด้วย เสมาขอบเที่ยงตรง ไม่มีจี่มีฮัม ไม่ใช่เหรอครับ คิดว่าน่ะ

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 10:28:35 AM »
  พวกพัดลม หรือมอเตอร์ พวกนี้หล่ะครับ เป็นตัวการให้เกิดnoise  รบกวนสัญญาณด้วย เสมาขอบเที่ยงตรง ไม่มีจี่มีฮัม ไม่ใช่เหรอครับ คิดว่าน่ะ
ไม่น่าจะนะครับคงไม่ถึงขนาดนั้นพัดลมตัวเล็กๆใช้ไฟจากช่อง usb 5V ไม่น่าจะมีคลื่นรบกวนทะลุกล่องอลูมิเนียมได้นะครับ

ถ้าจะเล่นเพลงจากคอม ยังคิดอยู่เลยว่าจะเล่นจาก โน๊ตบุค หรือ ตั้งโต๊ะ ดี พอดีโน๊ตบุคตัวเก่าของลูกสาวพัง เอาไปซ่อมมาหมดไป 2800 บาท ประกัน3 เดือน เอามาใช้ได้ 1 เดือน พังอีกแล้ว
สงสัยจะอาการหนักเพราะว่าช่างบอกไม่เคยเจอแบบนี้ ซ่อมครึ่งเดือนกว่าจะได้ แต่ใช้ได้แค่เดือนเดียวไปซะแล้ว

ผมกับจี่ฮัม รับไม่ได้เลยครับ ไม่ชอบเลยจริงๆครับ ถ้ามีจี่ฮัมเสียงเพลงมันจะเพี้ยนๆไปครับ สำหรับการฟังของผมนะครับ ผมจะฟังแล้วรู้สึกครับว่าเสียงมันไม่ลื่นฯลฯ คือฟังออกครับถ้าชุดที่เราฟังทุกวันแล้วผิดสังเกตุไปครับ

ผมชอบเอาหูไปแนบลำโพงครับ เพื่อตรวจสอบว่ามีจี่ฮัมไหมครับ [smi_ley]

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 08:18:58 PM »
คุณแว่นครับตอนนี้พอผมเปิดเครื่อง dac ก่อนหน้านั้นจะมีเสียงตุ๊ปออกลำโพงทุกครั้งที่เปิดเครื่อง dac ครับ เพราะดันไปเปิดแอมป์ไว้ก่อนเพราะลืม  แต่ตอนนี้ไม่มีเสียงออกอีกแล้วครับเป็นเพราะอะไรครับ
คือไม่มีเสียงตุ๊ปออกลำโพงอีกเลยครับ แจ่มเลยครับ

พี่ track ของพี่เป็นหรือไม่ครับเวลาเปิดเครื่องจะมีเสียงดังไปออกที่ลำโพงถ้าเปิด dac ที่หลังแอมป์ครับเป็นหรือไม่ครับ
โมแบบของผมเลยครับ แจ่มกว่าเดิมเยอะครับ

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 09:14:44 PM »
อยากได้รูปกับรายละะเอียดการปรับปรุง DAC ตัวนี้ครับคุณAudiomania แต่ถ้าส่งคืนคุณ Cleaning แล้วก็คงรบกวนคุณ Cleaning ถ่ายรูปมาลงให้ดูด้วยนะครับ จะได้ทำตามบ้างครับ
หลักๆ ที่ผมทำคือ
- ใส่ R 680 ohm 4 ตัว ใต้ปริ้นท์ โดยขนาน C ที่อยู่รอบออปแอมป์ 5532 ครับ (ซึ่งจะขนาน R 820 ohm ตัวจิ๋วด้านบนด้วยเช่นกัน แต่จากจี้ที่ R SMD ทำได้ยากและไม่สะดวก เลยทำใต้ปริ้นท์ที่ C แทนน่ะครับ)
- ใส่ C 0.1uF 4 ตัว ตรงจุดที่ว่างอยู่ใกล้ๆ เรกูเลเตอร์ไฟหลัก มักจะข้างๆ C กระป๋องน่ะครับ
- ใส่ C 0.01uF 4 ตัว คุมไฟเลี้ยงออปแอมป์ที่อยู่หัวและท้ายของซ็อกเก็ต จำนวนสองชุดครับ ระวังอย่าใส่ผิด ไปใส่ตรง C differential ที่ว่างอยู่นะครับ ไม่งั๊นแหลมหดหมดเลย  [c--c]

ส่วนรูป คงต้องรอคุณ cleaning ถ่ายให้ดูล่ะครับ [yes-raccoon]

ขอบคุณครับคุณ Audiomania พอดีผมพึ่งได้ C มาจากพี่เล็ก อาทิตย์นี้น่าจะมีเวลาทำแน่ๆ

แต่ คงต้องลำบากคุณ Cleaning อ่านที่ปริ้นซ์ ว่าค่าไหนลงที่ C เบอร์อะไรที่ปริ้นซ์ DAC จะได้ไม่ผิดครับ

ส่วนที่ว่าเปิด DAC แล้วดังหรือเปล่า รู้สึกจะดังน้อยๆนะครับไม่ถึงกับตุ๊บ

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 09:24:48 PM »
คุณแว่นครับตอนนี้พอผมเปิดเครื่อง dac ก่อนหน้านั้นจะมีเสียงตุ๊ปออกลำโพงทุกครั้งที่เปิดเครื่อง dac ครับ เพราะดันไปเปิดแอมป์ไว้ก่อนเพราะลืม  แต่ตอนนี้ไม่มีเสียงออกอีกแล้วครับเป็นเพราะอะไรครับ
คือไม่มีเสียงตุ๊ปออกลำโพงอีกเลยครับ แจ่มเลยครับ

พี่ track ของพี่เป็นหรือไม่ครับเวลาเปิดเครื่องจะมีเสียงดังไปออกที่ลำโพงถ้าเปิด dac ที่หลังแอมป์ครับเป็นหรือไม่ครับ
โมแบบของผมเลยครับ แจ่มกว่าเดิมเยอะครับ
เรื่องตุ๊บมันเป็น offset ครับ ซึ่งถ้าจูน + - ให้ช่วงเท่ากัน เวลาวัดที่เอาต์พุต วัดแล้วจะเหลือไม่กี่ mV ครับ เสียงตุ้บก็จะเบามากจนอาจจะไม่ได้ยินเลยครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 09:33:12 PM »

เรื่องตุ๊บมันเป็น offset ครับ ซึ่งถ้าจูน + - ให้ช่วงเท่ากัน เวลาวัดที่เอาต์พุต วัดแล้วจะเหลือไม่กี่ mV ครับ เสียงตุ้บก็จะเบามากจนอาจจะไม่ได้ยินเลยครับ [yes-raccoon]
ไม่ได้ยินเลยครับ ก่อนส่งไปดังแรงมากจนผมสงสารลำโพงเลยครับ เพราะลืมบ่อยๆครับ ชอบเปิดแอมป์ก่อนdac ครับ
ตอนนี้เงียบสนิทจริงๆครับ
อืมผมไม่ได้แตะต้องอะไรเลย ตกลงไฟเลี้ยงอ๊อฟแอมป์ตั้งมาเท่าไรครับ ผมคงไม่เปิดอีกแล้วครับ เพราะคงไม่เปลี่ยนแล้วอ๊อฟแอมป์ในเมื่อเบอร์ที่ใส่อยู่ก็ถือว่าดีแล้ว ก็คงจะเหลือแต่เปลี่ยนฟิวส์สลับลองเท่านั้นครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 09:43:14 PM »
อยากได้รูปกับรายละะเอียดการปรับปรุง DAC ตัวนี้ครับคุณAudiomania แต่ถ้าส่งคืนคุณ Cleaning แล้วก็คงรบกวนคุณ Cleaning ถ่ายรูปมาลงให้ดูด้วยนะครับ จะได้ทำตามบ้างครับ
หลักๆ ที่ผมทำคือ
- ใส่ R 680 ohm 4 ตัว ใต้ปริ้นท์ โดยขนาน C ที่อยู่รอบออปแอมป์ 5532 ครับ (ซึ่งจะขนาน R 820 ohm ตัวจิ๋วด้านบนด้วยเช่นกัน แต่จากจี้ที่ R SMD ทำได้ยากและไม่สะดวก เลยทำใต้ปริ้นท์ที่ C แทนน่ะครับ)
- ใส่ C 0.1uF 4 ตัว ตรงจุดที่ว่างอยู่ใกล้ๆ เรกูเลเตอร์ไฟหลัก มักจะข้างๆ C กระป๋องน่ะครับ
- ใส่ C 0.01uF 4 ตัว คุมไฟเลี้ยงออปแอมป์ที่อยู่หัวและท้ายของซ็อกเก็ต จำนวนสองชุดครับ ระวังอย่าใส่ผิด ไปใส่ตรง C differential ที่ว่างอยู่นะครับ ไม่งั๊นแหลมหดหมดเลย  [c--c]

ส่วนรูป คงต้องรอคุณ cleaning ถ่ายให้ดูล่ะครับ [yes-raccoon]

ขอบคุณครับคุณ Audiomania พอดีผมพึ่งได้ C มาจากพี่เล็ก อาทิตย์นี้น่าจะมีเวลาทำแน่ๆ

แต่ คงต้องลำบากคุณ Cleaning อ่านที่ปริ้นซ์ ว่าค่าไหนลงที่ C เบอร์อะไรที่ปริ้นซ์ DAC จะได้ไม่ผิดครับ

ส่วนที่ว่าเปิด DAC แล้วดังหรือเปล่า รู้สึกจะดังน้อยๆนะครับไม่ถึงกับตุ๊บ
คงต้องให้คุณแว่นเป็นผู้ที่ชีเป้าแล้วครับ ตามภาพครับ มันเล็กผมมองไม่ค่อยจะเห็นครับ และอ่านค่าย่อยเล็กๆไม่ค่อยเป็นครับ
คงต้องรบกวนคุณแว่นเอาภาพไปทำตัวหนังสือมาชีเป้าครับ
ส่วนด้านใต้ pcb ผมไม่อยากจะรื้อแล้วครับพี่ เดียวงานจะเข้าผมครับ

พี่ดูจากในภาพผมเลยครับผมว่าชัดเจนแล้วนะครับว่าใส่ตัวไหน คุณแว่นก็บอกไว้ที่หน้า 3 ว่า C 0.1 ครับ

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 09:48:00 PM »
คุณแว่นครับ ผมกลับไปย้อนอ่าน ที่ว่าขนาน R680 ที่ C ที่รอบๆ buffer ไม่ได้ขนาดที่ตัว R smd แบบนี้เท่ากับว่าค่า R 820 ก็ไม่ได้ถูกลดใช่ไหมครับ
การที่ R ไปคร่อม C จะลดค่า R820 smd ด้วยหรือครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 09:54:10 PM »
คุณแว่นครับ ผมกลับไปย้อนอ่าน ที่ว่าขนาน R680 ที่ C ที่รอบๆ buffer ไม่ได้ขนาดที่ตัว R smd แบบนี้เท่ากับว่าค่า R 820 ก็ไม่ได้ถูกลดใช่ไหมครับ
การที่ R ไปคร่อม C จะลดค่า R820 smd ด้วยหรือครับ

ขอบคุณครับ

เป็นจุดเดียวกันครับ เพราะ R 820 มันขนานกับ C อยู่แล้วน่ะครับ
พอขนาน R 680 เข้าไป ค่า R รวมก็ลดลงครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 09:57:47 PM »

ขอบคุณครับ

เป็นจุดเดียวกันครับ เพราะ R 820 มันขนานกับ C อยู่แล้วน่ะครับ
พอขนาน R 680 เข้าไป ค่า R รวมก็ลดลงครับ [yes-raccoon]
ขอบคุณครับ พอดีผมไม่ได้ถอดดูเลยไม่เห็นครับ และคงไม่ถอดแล้วครับ งานจะเข้าครับ  laughhahaha เผื่อคุณแว่นใส่ความลับไว้ข้างใต้อีกพอผมถอดความลับล่วงออกมางานจะเข้า
ซนจนได้ดีไปแล้ว ไม่อยากจะซนอีกเดี่ยวจะเกินดี

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 04:14:26 PM »
ใส่ C เกือบหมดแล้วครับ อยู่ๆหัวแร้งไม่ร้อนซะงั้น เลยต้องหยุด

ส่วนที่เจ้าของ DAC เขาบอกให้ลองใส่ C0.1 ในตำแหน่งที่คุณ Audiomania ใส่C 0.1ให้คุณ Cleaning บอกนั่นละ แต่ของเขาจะให้ใส่ที่ C filter ตัวใหญ่ด้วยอีก 3 ตัวที่ว่างใว้ เขาบอกว่าใส่แล้วคนร้องกับเวทีเสียงจะมาข้างหน้ามากขึ้นครับ เขาบอกให้ใส่ ที่C C-100, 106, 101, 102,  103  &105

ส่วน C0.01เขาไม่ได้บอกใว้ แต่ผมก็ใส่ตามคุณ Audiomania บอกใว้แล้วครับ ว่าแต่ตรงนี้Cที่ใส่เพิ่มจะช่วยเรืองอะไรครับ

อ้อแล้ว R 680 ก็ยังไม่ได้ใส่เข้าไป คงรอหัวแร้งก่อน อันนี้ก็รู้ตำแหน่งแล้ว คงต้องบัดกรีติดที่ใต้บอร์ดคร่อมใว้กับ C ครับคุณ Cleaning

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 08:58:42 PM »
เรียบร้อยใส่ C ไปแล้วครับ 8 ตัว 0.1u และ0.01 อย่างละ 4

R 680 ยังไม่ได้ใส่ขอลองแต่ C ก่อนเพราะของผมน่าจะยังไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณคลิป

เสียงที่ได้ก็เหมือนจะชัดเจดมีรายละเอียดเด่นชัดขึ้น ก็คือเหมือนเสียงตัวคนร้อง เวทีเดินหน้ามามากขึ้น เลยเหมือนมันชัดเจนขึ้นรายละเอียดมากขึ้นครับ

ส่วนฟิวส์เดี๋ยวลองหาฟิวส์ใสๆธรรมดาลองใส่ดูครับว่าเป็นไง

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 09:17:47 PM »
เรียบร้อยใส่ C ไปแล้วครับ 8 ตัว 0.1u และ0.01 อย่างละ 4

R 680 ยังไม่ได้ใส่ขอลองแต่ C ก่อนเพราะของผมน่าจะยังไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณคลิป

เสียงที่ได้ก็เหมือนจะชัดเจดมีรายละเอียดเด่นชัดขึ้น ก็คือเหมือนเสียงตัวคนร้อง เวทีเดินหน้ามามากขึ้น เลยเหมือนมันชัดเจนขึ้นรายละเอียดมากขึ้นครับ

ส่วนฟิวส์เดี๋ยวลองหาฟิวส์ใสๆธรรมดาลองใส่ดูครับว่าเป็นไง
ฟิวส์แบบคุณแว่นเสียงใสชัดเจนดีครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 10:27:38 PM »
กลับมาถึงกรุงเทพแล้วครับ...  [roll]

Fuse ยี่ห้อนี้หาซื้อได้ทั่วไปหรือเปล่าครับ .............

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 10:36:04 PM »

ลองหาใส่มาก่อนครับ แล้วตอนกลับบ้านยกมาเทียบเสียงกับ fuse nano create audio ดูครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 10:38:42 PM »

Fuse nano Create Audio อีก ............ ว้าว ....... [roll] [roll] [roll]

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 10:52:47 PM »
อันนี้ไม่ใช่ของผมหรอกครับ ชื่อเหมือนกันเฉยๆ เป็นแบรนด์ดังในฮ่องกง เค้าทำหลอดด้วย แต่ผลิตในจีนครับ  ของผมอีกสักพักคงมีครับกำลังทดสอบอยู่ เป็น silver fuse kevlar

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 10:54:16 PM »
ว้าว ............ clapping-1-2

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 11:03:22 PM »

80 บาทไปเจอในเว็ปครับ ใช่ตัวเดียวกับรูปพี่เล็กหรือเปล่า