ผู้เขียน หัวข้อ: line Pre amp J-FET  (อ่าน 8463 ครั้ง)

ออฟไลน์ kof

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
line Pre amp J-FET
« เมื่อ: 11 สิงหาคม 2012, 04:16:54 PM »
 [c-boy-c] สวัสดีครับ น้องใหม่ครับ

-ขอ อณุญต ลงโปรเจค วงจร ปรีแอมป์  J-FET

นะครับ
วงจรอยู่ในช่วง พัตนาและทดลองบางส่วนครับ
อุปกรณ์ ที่ทำจะต้องหาใด้ในประเทศไทยครับ อะไรประมานนั้น   [res]

วงจรผิดถูกยังไง ช้วยแนะนำด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2012, 09:30:43 PM โดย kof »
กระจอก....ไปวัน กับการวิจัยฝุ่น 
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=11421.0

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: line Pre amp J-FET
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2012, 04:28:07 PM »

[calp-raccoon]   มีเพื่อนละเรา  ฮิ ฮิ ตามสบายเน้ออ 

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2012, 04:35:18 PM »
ยาว.ยาว.... [rave]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2012, 07:30:17 PM »
น้ายังไม่มีลายเซ็นหรอ [gr_in]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 12:58:58 AM »
อย่าเพิ่งทำครับ... ผิดปกติตรงเอาต์พุแน่ๆ ไฟเลี้ยงสูงเกิน VDS max ทั้งสองฝั่ง เกินไปกว่าสองเท่าเลยครับ [c--c]

ออฟไลน์ kof

• Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 01:50:47 AM »
อย่าเพิ่งทำครับ... ผิดปกติตรงเอาต์พุแน่ๆ ไฟเลี้ยงสูงเกิน VDS max ทั้งสองฝั่ง เกินไปกว่าสองเท่าเลยครับ [c--c]

[c--c]  จริงๆ ก็แค่ วงจรที่ ออกแบบและทำการ จำลองการทำงานด้วยโปรแกรมครับ  ไฟ  VDC จริงๆ ก็จะมีชุดวงจร เลกูเรต มาอีกทีหนึ่ง  ไม่น่าจะเกิน 35VDC นะครับ    หรือผิดถูกยังไง ช้วยแนะ นำแก้ไขด้วยครับ
เพราะผม เพิงหัดเล่น 

หัด fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon

ขอบคุณครับ 
กระจอก....ไปวัน กับการวิจัยฝุ่น 
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=11421.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 02:14:26 AM »
จุดที่ผมบอกมันดูผิดปกติจริงๆ คือ BF245 รับไฟได้ไม่เกิน 30V. และปกติใช้ไฟไม่เกิน 24 เท่านั้น ถ้าใช้ไฟมากกว่านี้ ต้องให้ทรานซิสเตอร์มาช่วยรับภาระไปอีกที

เรื่องโมเดลแบบนี้โปรแกรมซิมบางตัวไม่ได้แจ้งข้อจำกัดออกมา เลยดูเหมือนจะทำงาน แต่พอลองจริงไม่ได้ครับ [c--c]

ออฟไลน์ kof

• Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 02:26:09 AM »
 [res]  ลองจำลองจาก อุปรณ ที่ใกล้เคียงครับ    จริงๆที่ใช้คือ K30A  ที่เดินหาใด้ ง่ายๆตามบ้านหม้อน นะครับ   จะลองทำจาก อุปกรณที่หา ง่ายในประเทศไทย และไม่ยุ่งยากอะไรแระมานนี้ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 04:56:37 AM »
ถ้าอย่างนั้น... คงต้องแนะนำท่านอื่นๆด้วยนะครับ ว่ายังไม่ได้ทดลองตัวจริง อย่าเพิ่งลอกไปทดลองทำตามครับ  [yes-raccoon]

เพราะสมาชิกที่นี่บางท่านยิ่งใจร้อนซะด้วย เผลอแป๊บเดียวไปแอบทำ PCB มาซะแระ   [shock1]

ออฟไลน์ micro™

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 40
  • May the Force Be with You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 06:47:28 AM »
ถ้าอย่างนั้น... คงต้องแนะนำท่านอื่นๆด้วยนะครับ ว่ายังไม่ได้ทดลองตัวจริง อย่าเพิ่งลอกไปทดลองทำตามครับ  [yes-raccoon]

เพราะสมาชิกที่นี่บางท่านยิ่งใจร้อนซะด้วย เผลอแป๊บเดียวไปแอบทำ PCB มาซะแระ   [shock1]

หรือเรียกว่า  ไฟเเรง  ก็ได้ นะ ครับน้าเเว่น   laughhahaha 

ในบ้านเรามีปรีแอมป์ J-FETเยอะใหมครับ
ที่นี่เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

ออฟไลน์ kof

• Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 12:06:42 PM »
 [c--c]

วงจรตามนี้ พร้อมเบอร์ อุปกรณ์   น่าจะ  [pig90136]   

จริงๆ เคยลอง ฮาทวายตัว อุปกรณ์เล่น อยู่ครับ ใช้งานใด้  ตามวงจร นะครับ  แต่ก็มีอยู่ว่า วันหนึ่ง ช่อม ชิ้นอื่น เลยเอา อุปกรณ์ไปลงชิ้นอื่นแทน [c--c]

มั้วไปวันๆนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 12:40:56 PM »
ในวงจรลองเทสโหลดที่ 10k ด้วยนะครับ แล้วเช็คกระแสไหลผ่าน K30A แต่ละฝั่งดู Power dissipation ก่อนว่ารับไหวไหม

ที่ต้องทักไว้ เพราะปกติ JFET ไม่นิยมขับโหลดเอาต์พุตโดยตรง (โดยเฉพาะ K30A-Y ที่ Idss ต่ำมาก) เพราะช่วงตอบสนองความถี่จะหุบลงมากๆ เวลาต่อโหลดแล้ว แถมแปรผันตามกระแสที่ไหลผ่านตลอดเวลา

ในวงจรส่วนใหญ่จึงนิยมใช้เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ หรือมอสเฟต จัดวงจรบัฟเฟอร์ช่วยขับกระแสเอาต์พุตอีกที

ถ้ายังไงทดลองพล็อต Gain/Phase ดูเอาต์พุตตอบสนองที่โหลดค่าต่างๆดูครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 12:48:36 PM »

หรือเรียกว่า  ไฟเเรง  ก็ได้ นะ ครับน้าเเว่น   laughhahaha 

ในบ้านเรามีปรีแอมป์ J-FETเยอะใหมครับ
แฮ่ๆ.. เหมือนเวลาทอดหมูชุบแป้งทอด ถ้าผสมแป้งในน้ำเย็นไม่พอ ผสมเครื่องยังไม่เข้าที่ น้ำมันยังไม่ร้อน เตรียมการยังไม่พร้อม ก็ไม่อร่อย แป้งอมน้ำมัน หรือรสชาติกินได้ยาก... [pig90129]

แต่ถ้าของดีแล้ว แต่ไม่ระวัง ไฟแรงเกิน ข้างนอกไหม้ ข้างในดิบ อดกินเหมือนกัน  [no-raccoon]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 03:28:26 PM »

ไม่มีอะไรครับ..... นอกจากจะบอกว่า..... ขณะนี้ที่นครปฐม ฝนกระหน่ำอย่างแรง ขอรับ   3-2-1-raccoon

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 03:33:11 PM »
RAMA II มืดตึ๊บ [heyheybaby_jump]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 06:45:23 PM »

ไปถึงไหนแล้วเนี๊ยะ ...... เงียบเลยอ่า   [pig90132]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 06:49:02 PM »

ไปถึงไหนแล้วเนี๊ยะ ...... เงียบเลยอ่า   [pig90132]

ก็รอของพี่นี่แหละ [roll]

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 07:30:04 PM »

แฮ่ๆ.. เหมือนเวลาทอดหมูชุบแป้งทอด ถ้าผสมแป้งในน้ำเย็นไม่พอ ผสมเครื่องยังไม่เข้าที่ น้ำมันยังไม่ร้อน เตรียมการยังไม่พร้อม ก็ไม่อร่อย แป้งอมน้ำมัน หรือรสชาติกินได้ยาก... [pig90129]

แต่ถ้าของดีแล้ว แต่ไม่ระวัง ไฟแรงเกิน ข้างนอกไหม้ ข้างในดิบ อดกินเหมือนกัน  [no-raccoon]
นี่น้าแว่นกำลังพูดถึง แป้งทอดใช่ป่ะ ผมชอบมากครับโดยเฉพาะ ไส้หมูหยอง  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 08:18:58 PM »

นี่น้าแว่นกำลังพูดถึง แป้งทอดใช่ป่ะ ผมชอบมากครับโดยเฉพาะ ไส้หมูหยอง  [roll]
อ๊ะ.. อ๊ะ.. คล้ายๆ สูตรซามูไรครับ แบบทงคัตสึ หมูชุบเกล็ดขนมปังทอด แต่ไม่ต้องราดซีอิ้วหวาน แค่น้ำจิ้มบ๊วยก็พอ... แฮ่...

ว่าแต่เจ้าของกระทู้ไปไหนซะแล้วล่ะครับ กระทู้กลายเป็นหมูทอดไปซะละ [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ kof

• Member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 09:07:20 PM »
พอดี ทอดหมู อยู่นะครับ.... [pig90136]

ก็แค่ แนวคิด  ยังไม่มีเวลาลงมือทำครับ ทอด ทงคัตสี อยู่