ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีลำโพง Horn ซักตัว->ลำโพงตามใจปรารถนา  (อ่าน 173906 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 09:51:24 AM »
*ผมหมายถึงพวก vintage driver รุ่นประเภท alnico magnet อย่างพวก JBl หรือ altec อ่ะครับ ว่าสมัยก่อนเค้าวัดความไวกันที่ 15'ft กล่าวคือวาง MIC วัดไกลกว่า driver ปัจจุบันที่แค่ประมาณเมตรเดียวหรือ 3'ft ฉะนั้น...
ลำโพงโบราณจึงมักมีความไวสูงกว่ามากครับ ซึ่งไม่น่าเป็นที่แปลกใจเลยว่า แอมป์หลอด SE เล็กๆ ไม่กี่วัตต์จึงขับพวกลำโพง 2-3 ทางรุ่นเก่าๆ ได้สบายแล้ว

แบบนี้เองขอบคุณครับน้าเข้าใจละครับ  [chick-luck]

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 10:24:41 AM »
            ว่างๆ หรือมีอุปกรณ์ลองต่อ Network ตัวนี้เล่นดูครับเป็นแบบของ Altec จุดตัดที่ 800 Hz Att.ปรับเสียง Horn ที่ NPE มีขายครับ

*ตามไปดูของจริงผ่า Mo ใส้ในใหม่ จริงๆ รอ Bit ก็ได้ นานๆ มาที แต่จบเป็นหมื่นๆ แน่ๆ         

http://www.audiokarma.org/forums/showthread.php?t=85192
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2014, 10:29:51 AM โดย Molecular Man »

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 10:31:24 AM »
sentivity  1W/1M ในแบบปัจจุบันนี่ก็ดังมากๆแล้วครับน้าเตียม ส่วนลำโพงโบราณยกให้เค้าไปเพราะแต่ละอย่างที่นำมาประกอบกันเป็นลำโพงล้วนใช้ของคุณภาพสูงทั้งสิ้น อีกทั้งความละเอียดในการประกอบสูง  และ ส่วนใหญ่ใช้ แม่เหล็ก Alnico ที่เส้นแรงสนามแม่เหล็กมีความเข้มข้นสูงกว่า ferrite ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 10:43:19 AM »
 น้า Mo  ฟองน้ำหน้าลำโพงทวีตเตอร์ JBL เปื่อยอีกรึยังครับ  เอามาแชร์เป็นประสพการณ์ให้กับเพื่อนพ้องกันดีกว่าครับ เก็บไว้คนเดียวเยอะแยะอึดอัดแย่   น้าจะได้สบายตัว  [chick-headphone]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 10:53:15 AM »
จัดมาไวจริงๆ ได้ฟัง clip จากเสียงแรกคงต้องเผาหัวกันหน่อยแล้ว ไม่เป็นไรหา software จำเพาะนวดไปเรื่อยๆ
 เรื่องความไว 1 W @ 1 M จะเป็นการวัด  sensitivity ในลำโพงยุคใหม่ทั่วๆไป
 ส่วนลำโพงเก่าๆ เค้าวัดกันที่ 1W @ 15 ft. แน่นอนมันดังจริงต่างกันแยะ
ต่อ WF ด้วยแบบน้าเล็กแกแนะนำ ส่วนจุดตัดอาจะลองที่ 500-800-1200Hz แล้วแต่ชอบ [chick-headphone]

ขอบคุณน้าครับที่แนะนำแนวทาง
แต่ผมสงใสนิดครับน้าเรื่องความไวคือ 15ft ถ้าคิดเป็นเมตรมันเป็น (15 x 30) / 100 = 4.5m อย่างนี้มันห่างกว่าและดังกว่าผมเข้าใจถูกไหมครับน้า แล้วทำไมมันเหมือนเสียงเบากว่าเลยครับน้า ^_^?
เดียววันนี้ลองต่อ wf พ่วงด้วยครับน้า แต่เดียวคงต้องนวดกันพักใหญ่เลยอย่างน้าว่านะครับ [YL76]

*ผมหมายถึงพวก vintage driver รุ่นประเภท alnico magnet อย่างพวก JBl หรือ altec อ่ะครับ ว่าสมัยก่อนเค้าวัดความไวกันที่ 15'ft กล่าวคือวาง MIC วัดไกลกว่า driver ปัจจุบันที่แค่ประมาณเมตรเดียวหรือ 3'ft ฉะนั้น...
ลำโพงโบราณจึงมักมีความไวสูงกว่ามากครับ ซึ่งไม่น่าเป็นที่แปลกใจเลยว่า แอมป์หลอด SE เล็กๆ ไม่กี่วัตต์จึงขับพวกลำโพง 2-3 ทางรุ่นเก่าๆ ได้สบายแล้ว

*ฟังเพลงคลายเครียดกันหน่อย  [chick-headphone]

<a href="http://www.youtube.com/v/1Jfi-FA7LyA?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/1Jfi-FA7LyA?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

...เครื่องเล่น CD ของน้า Molecular Man มีปัญหาหรือเปล่าครับ เสียงดนตรีมันลงไม่ตรงห้องฟังแล้วมันขัดๆชอบกล หวังว่าคงไม่ใช่ที่ลำโพงนะน้า กิกิ

[chick-headphone]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 11:18:55 AM »
อาการน่าจะเกิดจากการอัพโหลด และมีการแปลงไฟล์ครับ เครื่องคอมพ์บางตัวทำให้เกิดอาการอย่างนี้ได้ครับ

แต่ผมว่าน้ำเสียงดีมากเลยครับ มีหางเสียง มีความกังวานหน่อยๆ ด้วย ชอบครับ  [chick-clap]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 11:22:47 AM »
ขอบคุณน้าๆมากครับอ่านแล้วประเทืองครับน้า

กะว่าจะชวนคุยเรื่อง passive อยู่พอดีเลยครับน้า เอาที่ผมคิดก่อนนะครับน้าผิดถูกน้าแนะนำด้วยนะครับ
คือที่ผมมองจาก spec ลำโพง woofer ทำงานที่ความถี่ 50Hz - 1.2kHz ส่วนลำโพงเสียงสูง 1.2kHz - 18kHz ดังนั้นผมเลยจะเลือกจุดตัดที่ 1.2kHz ครับน้าส่วนจะตัดคิดว่าจะใช้ Second Order แบบ Bessel เพราะไม่ชันมากและชดเชิยเสียงตรงรอยต่อนิดนึงครับน้า

จริงแล้วที่เล่ามาเป็นความคิดผมครับน้าไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกผิดอย่างไร คืออยากได้คำแนะนำนะครับน้า อย่างน้า Molecular Man แนะนำ passive ด้านบนก็ดีครับน้าเพราะเห็นมีปรับจุดตัดตรงลำโพง horn ด้วยชอบครับน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2014, 11:28:32 AM โดย atriam »

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 11:24:51 AM »

...เครื่องเล่น CD ของน้า Molecular Man มีปัญหาหรือเปล่าครับ เสียงดนตรีมันลงไม่ตรงห้องฟังแล้วมันขัดๆชอบกล หวังว่าคงไม่ใช่ที่ลำโพงนะน้า กิกิ

[chick-headphone]

ถ่ายใส่มือถือธรรมดาๆ แล้วต่อ Up ขึ้น YT ตรงๆ พอ playback ก็มักจะเป็นอย่างนี้แหละครับ เหมือน Bit rate มันกระตุกๆ ฟังกันได้ ขำๆ พอเป็นแนวๆ เท่านั้น เอาแบบดีเกินจริงไปเลย มันต้องเล่นแบบข้างล่างนี่

*ในแง่ของการนำเสนอเชิง Audio DIY มีข้อถกเถียงกันอยู่มากมายครับ สรุปการอัดเสียงเสียงจากหน้าลำโพงตรงๆ ลง YT มันเป็นวิธีการแบบดิบๆ ที่เป็นมาตราฐานจริงสุด โดยนั่งลงหน้าลำโพงใช้กล้อง digital /smartphone อัดเสียงตามต้องการ จากนั้นก็ U/L ขึ้น YT ตรงๆ โดยไม่ตัดต่อตกแต่งใดๆ ไม่มีการผ่าน movie maker program ใดๆ เลย ให้ YT จัดการให้เอง  นั่นแหละเสียงจริง บรรยากาศใกล้เคียงของจริงที่สุด....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2014, 11:48:02 AM โดย Molecular Man »

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 12:31:21 PM »
 ว้า...หนีมาเล่นแนววินเทจกันหมดเลยแล้วใครจะมาเล่นแบบนี้กะผมล่ะครับเนี่ย   [embarrassed]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 12:32:43 PM »
ตอนนี้ แวะเข้ามาดู ไม่ใช่ ฮอร์นแล้ว  อ่ะ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 12:47:12 PM »
ว้า...หนีมาเล่นแนววินเทจกันหมดเลยแล้วใครจะมาเล่นแบบนี้กะผมล่ะครับเนี่ย   [embarrassed]

ยกไม่ไหวไม่เล่นครับน้า [Tongue-11]

ตอนนี้ แวะเข้ามาดู ไม่ใช่ ฮอร์นแล้ว  อ่ะ

ผมก็ยังงงว่าที่ผมซื้อมานี้มัน hone เปล่าเนี้ยครับน้า  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 12:59:27 PM »
ก็เจ้าของกระทู้ไง ซื้อ horn ทำ horn ครับ  ส่วนผมแค่มาแจม  [enjoyment]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 12:08:19 AM »
เอา VDO ทดสอบลำโพงทั้ง driver horn และ woofer มาให้ชมครับน้า พอเปิดพร้อมกันรู้สึกเสียงดังขึ้นพอควรเลยครับน้า วันนี้ใช้แอมป์ el34 pp ทดสอบครับเล่นความดังประมาณ 30% ครับน้า จากความรู้สึกที่ฟังผ่านหลายเพลงรู้สึกเสียงร้องและเสียงสูงจะเด่นกว่าเบสพอควรครับน้า แต่เดียวลองใช้ crossover ก่อนครับน้าไม่รู้จะเปลียนเป็นแบบไหนหรืออาดเป็นเพราะยังอยู่ในช่วยเบินก็ได้ครับน้า [chick5]

p.audio bm-12cx38 test2

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 12:19:05 AM »
 ต้องมีตู้ครับ และ ต้องเป็นตู้เปิดด้วย แล้วจะตื่นตา ตื่นใจไปกับมัน ยิ่งคนไม่เคยเล่นลำโพงใหญ่เลย แล้วจะกลับไปฟังลำโพงเล็กอีกยากครับ ยิ่งจูนให้กลมได้แล้ว สุขเลยครับ  ช่วงนี้ก็ขย่มมันให้น่วมนำร่องไปก่อน  เบื้องต้นลองหาลังใหญ่ๆมาเจาะใส่ไว้ก่อนแล้วเจาะพอร์ตสัก 2.5" *3" * 2

• DAV Staff
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 12:25:52 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็กเดียวต้องอัดไปเรื่อยๆครับน้า เปิดทีแฟนบ่นเลย 555 เมื่อวานว่ามันไม่ค่อยดังวันนี้เอาซะรั้นบ้านเลยครับน้า -_-"
เมื่อกี่แวบไปเว็บซื่อขายมาเจอ Altec 605 ดูแล้วสวยแต่ราคาไม่กล้ามองต่อเลยครับน้า [yellow-lol]

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 12:30:44 AM »
 รุ่นนั้น ราคานั้นแพงครับ ถ้าจะหา altec ลองหารุ่นตูดยาวที่ผมโพสครับ เป็นรุ่นเก่าแม่เหล็ก alnico ขับง่ายกว่าด้วยครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 12:38:44 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก ได้แต่มองไปก่อนครับน้า พึ่งเห็นคนเอามาขายเป็นครั้งแรกไม่คิดว่าราคามันจะไกลขนาดนี้ครับน้า [yellow-lol]

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 07:17:42 AM »

จริงๆผมอยากทำ Line Array ครับตอนนี้ แต่พอดูราคา driver ที่ชอบแล้วต้องถอดใจ  [frightened-11]

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 07:33:56 AM »
 [painting-11] ย้อนกลับมาทดลองฟังที่ลำโพงหลักเป็น Horn จริงๆ กันดีกว่า...

*ปัญหาของการใช้งานรุ่นนี้ แบบว่า บ้านช่องต้องใหญ่โต และเมียต้องไม่ด่า  [yellow-lol]

<a href="http://www.youtube.com/v/fYhpRlY_EfM?hl=en_US&amp;amp" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/fYhpRlY_EfM?hl=en_US&amp;amp</a>

• DAV Staff
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 08:38:05 AM »
[painting-11] ย้อนกลับมาทดลองฟังที่ลำโพงหลักเป็น Horn จริงๆ กันดีกว่า...

*ปัญหาของการใช้งานรุ่นนี้ แบบว่า บ้านช่องต้องใหญ่โต และเมียต้องไม่ด่า  [yellow-lol]

ปาก horn ใหญ่นี้เสียงมันเอกลักษณ์ดีครับน้า
เงื่อนไขเข้าผมทุกอย่างเลยครับน้า [yellow-lol]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2014, 09:24:28 AM โดย atriam »

ออฟไลน์ kwan444

• ฅนโบราณ
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 09:34:53 AM »
แบบนี้ก็ดูเท่ห์อยู่นะคุณเตรียม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2014, 10:30:35 AM โดย CreAteHoUse® »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 10:18:55 AM »
แบบนี้ก็ดูเท่ห์อยู่นะคุณเตรียม

ผมก็ชอบปากบานๆแบบนี้ครับน้า พื้นที่ ราคา ความยากง่าย เลยออกมาเป็นทรงโคแอคนะครับน้า  [painting-11]

ออฟไลน์ kwan444

• ฅนโบราณ
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 12:07:53 PM »
วิธีทำครับhttp://doityourselfaudio.blogspot.com/2013/05/140hz-petal-horns.html

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 01:25:16 PM »
        [chick5] นึกได้ว่า เราสามารถหาปากแตรราคาถูกๆ มาลองต่อทดลองเล่นได้ จากพวกขาเก้าอี้ furniture / เก้าอี้ตัดผม..เก่าๆ...ว่างๆ...ลองไปมองๆตามงาน furniture หรือร้านประเภทรับซื้อของเก่าดู [chick-dance2]

เมื่อได้มาแล้ว สามารถเอามาทำแบบนี้....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2014, 01:46:51 PM โดย Molecular Man »

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 01:36:22 PM »
  university triaxial

เมื่อสองปีก่อนผมปล่อยวินเทจทวีตเตอร์รุ่นนี้ออกไปสามสิบกว่าคู่  ไม่เห็นใครทำอะไรเอามาโชว์กันบ้างเลยครับ เก็บเงียบกันหมดเลย  [frightened-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 02:38:39 PM »
วิธีทำครับhttp://doityourselfaudio.blogspot.com/2013/05/140hz-petal-horns.html

ดูแล้วเมือนจะไม่ยากนะครับน้า ใช้วัสดุบ้านด้วย [painting-11]

[chick5] นึกได้ว่า เราสามารถหาปากแตรราคาถูกๆ มาลองต่อทดลองเล่นได้ จากพวกขาเก้าอี้ furniture / เก้าอี้ตัดผม..เก่าๆ...ว่างๆ...ลองไปมองๆตามงาน furniture หรือร้านประเภทรับซื้อของเก่าดู [chick-dance2]

เมื่อได้มาแล้ว สามารถเอามาทำแบบนี้....

ผมชอบรูปสุดท้ายเนี้ยครับน้า horn เคื่อนที่ diy แท้เลยคนนี้ [huge-thumbs-up]

university triaxial

เมื่อสองปีก่อนผมปล่อยวินเทจทวีตเตอร์รุ่นนี้ออกไปสามสิบกว่าคู่  ไม่เห็นใครทำอะไรเอามาโชว์กันบ้างเลยครับ เก็บเงียบกันหมดเลย  [frightened-11]

ของ university ได้ยินผ่านๆเหมือนกันครับน้าดูท่าน่าจะดีเคยเห็นแว็บๆมีมาขายแต่ทำไมถูกจังไม่รู้ครับน้าหลักพันต้นๆกลางๆเองสงใสจะไม่แท้ ^_^"

• DAV Staff
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 02:48:31 PM »
ครับน้าขอเข้าแผนการต่อ วันนี้ผมลองออกแบบ crossover ดูครับน้า
ตัดที่ 1.2kHz ตัดแบบ Second Order Bessel ไม่ต้องพูดเรื่องคำนวณครับน้าเอาโปรแกรมที่เขามีคิดเอา ^_^"
ลำโพง woofer กับ drive horn Impedance เท่ากับ 8 ohm ทั้งคู่ ใส่เข้าโปรแกรมได้ออกมาดังรูปครับน้า

คานี้ก็เลือก L กับ C ค่าใกล้เครียงกับที่คำนวณ
C ผมว่าจะใช้ 4.7uf 2 ตัวขนานจะได้ 9.4 uf
L ผมว่าจะใช้ 1.8mH ครับ

น้าๆว่าผมผิดตรงไหนไหมครับช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ [0002053E]

ปล. โปรแกรมคำนวณตาม link ครับน้า
http://www.apicsllc.com/apics/Misc/filter2.html
จริงแล้วมีหลายตัวน้าเล็กตั้งเป็นหัวข้อปักหมุดอยู่ด้านนอกครับ ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2014, 03:23:00 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 03:08:10 PM »
 ว่าจะถามแต่ยังไม่ถามดีกว่า  ลองไปก่อน เพื่อเสริมสร้างประสพการณ์ไปครับ 

• DAV Staff
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 03:11:40 PM »
ว่าจะถามแต่ยังไม่ถามดีกว่า  ลองไปก่อน เพื่อเสริมสร้างประสพการณ์ไปครับ

ขอบคุณครับน้าเล็ก งั้นผมจัดตามนี้ไปก่อนนะครับน้า [0002053E]

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 03:38:39 PM »
 [chick-headphone] ฝากให้น้า atriam ได้ลองฟัง clip นี้ดูครับ

กลับลำมาเล่น purist horn speaker ก็ยังไม่สาย....อิอิ

<a href="http://www.youtube.com/v/FgVPF03H7Uk?version=3&amp;amp" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/FgVPF03H7Uk?version=3&amp;amp</a>

[chick7] แต่....โปรดอย่าถามว่าจ่ายไปเท่าไหร่ ถึงได้ขนาดนี้ [chick-dance2]