ผู้เขียน หัวข้อ: มีหม้อแปลง UPS เก่า จะเอามาทำหม้อแปลงไฟได้ไหม ครับผม  (อ่าน 4000 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chian

• สุข ทุกข์..อยุ่ที่ใจ
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
[enjoyment] ผมอยากได้หม้อปลงมาทำปรีหลอด ไฟ 200 X2  .5ma  6.3V 3A มีวิธีคำนวนรอบ อย่างไร ครับผม  [enjoyment]

ออฟไลน์ darkman

• Moderator
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
ใช้โปรแกรมนี้คำนวณได้เลยครับ

http://www.electronicecircuits.com/electronic-software/transformer-calculation-software
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
[enjoyment] ผมอยากได้หม้อปลงมาทำปรีหลอด ไฟ 200 X2  .5ma 6.3V 3A มีวิธีคำนวนรอบ อย่างไร ครับผม  [enjoyment]
น้าพิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ 0.5 mA.  ตั้งใจจะพิมพ์ 0.5 A. หรือเปล่าครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• **
[enjoyment] ผมอยากได้หม้อปลงมาทำปรีหลอด ไฟ 200 X2  .5ma 6.3V 3A มีวิธีคำนวนรอบ อย่างไร ครับผม  [enjoyment]
น้าพิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ 0.5 mA.  ตั้งใจจะพิมพ์ 0.5 A. หรือเปล่าครับ
   ครับผม ...ขอบคุณครับ

• **
[0002053E] วัดได้ เท่านี้ ครับผม  [enjoyment]

ออฟไลน์ Wat12

• คงสะดวกเรียนรู้และเล่นแนวDigital Audioเป็นหลักจร้า
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
มีหม้อแปลง UPS เก่า จะเอามาทำหม้อแปลงไฟได้ไหม ครับผม

...........จากชื่อกระทู้

ถ้าแนวของข้าน้อย คือ  ใช้ตามสภาพเลยจร้า

ขดไพรมารี่  ต่อไฟบ้าน  ขาออก  จะได้ไฟเอซีออกมา 12-14V บ้าง   24-26V บ้าง แล้วแต่ว่ามาจากเครื่องไหน ขนาด/พิกัดกำลังเท่าไหร่
แล้วก็จะใช้งานมัน ตามสภาพจร้า   กระแสขาออกมักสูง หลายแอ็มป์ ถึงสูงมากเป็น สิบๆแอ็มป์   ผ่านวงจรเร็คกูเลเตอร์ ก็ได้ไฟ Volt ต่างๆ  ตามใจเราต้องการจร้า [enjoyment]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม 2015, 10:02:51 AM โดย Wat12 »