ผู้เขียน หัวข้อ: สายนั้นสำคัญไฉน  (อ่าน 2752 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
สายนั้นสำคัญไฉน
« เมื่อ: 19 มิถุนายน 2017, 02:10:42 PM »
   ตามหัวข้อที่ตั้งคำถามไว้เลยครับ  ใครมีประสพการณ์จากการใช้งาน ลองมาแชร์แลกเปลี่ยนประสพการณ์กันดูครับ  [fb-smiling]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน 2017, 02:19:57 PM โดย CreÃte_Lek ♫ »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
Re: สายนั้นสำคัญไฉน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2017, 04:06:02 PM »
ตัวนำที่ดี มีความต้านทานน้อย กระแสไฟฟ้าไหลได้ดี 

ผมเคยใช้สายปากคีบธรรมดามาเป็นสายจุดไส้หลอด 866 พบว่าไส้หลอดไม่สว่าง
พาลคิดไปว่าหลอดไม่ดีแต่เอะใจขึ้นได้ลองเปลี่ยนสายปากคีบที่ใช้แบบทำเอง....ผลที่ได้  ชัดเจนเลยครับ

ตามที่ได้ลองใช้มา.....ตัวนำคุณภาพต่างกันย่อมทำให้เสียงแตกต่างกัน และอีกเช่นเดียวกัน
ถึงตัวนำจะนำไฟฟ้าได้ดีเช่นเดียวกันแต่ต่างที่วัตถุดิบที่นำมาสร้างย่อมทำให้บุคลิกของเสียงต่างเช่นเดียวกันครับ  [fb-smiling]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ nonglek

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2017, 04:23:22 PM »
เข้ามาอ่าน เก็บความรู้ครับ ผม

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2017, 07:27:44 PM »
ฉนวนก็มีส่วนครับ ฉนวนบางชนิดไม่ป้องกันสัญญาณรบกวนเลยครับ ผมเคยทำปรีแอมป์เอาสายไฟที่เป็นฉนวนน่าจะเป็นยางรับเบอร์มั๊งมาใช้ ฮัมครับ (ตรงนี้ไม่ยืนยันน่ะครับว่ายางรับเบอร์ไม่ดีแต่อาจจะเป็นที่เกรดด้วย) ยิ่งถ้าเอามาเดินเป็นสายสัญญาณยิ่งแล้วใหญ่เลยครับ แค่เอานิ้วเข้าใกล้ก็ฮัมแล้วครับ อันนี้พบโดยบังเอิญ คือหงายท้องแท่นปรีแล้วจะวัดไฟ มือเข้าใกล้แถววอลุ่มดันฮัม ทีแรกก้งงเหมือน แต่ก็ลองเอานิ้วแหย่เข้าแหย่ออกโดยไม่แตะ ฮัมตามนิ้วเลยครับ แล้วก็มีสายไฟอีกหลายอันที่ไม่กันสัญญารรบกวนครับ คือถ้าเราเอาสายไฟที่ฉนวนไม่ดีเข้าใกล้ทางเดินของสัญญารเสียงจะฮัมครับ คือถ้าขยับสายออกห่างจะหายฮัม แต่ถ้าเข้าใกล้จะฮัม สัญญาณกวนกันเป็นนิ้วเลยครับห่างกันเป็นนิ้วยังฮัม ผมลองสายไฟที่มีอยู่น๊ะตอนนั้นหลายอย่างเลยครับ  ที่ดีสุดน่าจะฉนวนเทปล่อน ดีมากครับ แต่ระวังของจีนเมตรละยี่สิบให้ดี ฮัมกระจายเหมือนกัน รับประกันเลยสายไฟเป็นส่วนหนึ่งของอาการฮัมครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2017, 07:38:06 PM »
 ขอบคุณที่มาร่วมแชร์ประสพการณ์  ซึ่งเป็นประโยชน์กับมือใหม่ๆที่เพิ่งมาเริ่มหัดดีไอวายกัน มากครับ   [chick-clap]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ watcrub

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
    • ห้องดนตรีวรรณยุกต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มกราคม 2019, 03:19:49 PM »
 [finger2]
นาฬิกาตายยังบอกเวลาถูกวันละสองครั้ง
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20569.0