ผู้เขียน หัวข้อ: หลัง subwoofer นี่มันมี in, out นี่คืออะไรครับ  (อ่าน 3265 ครั้ง)

ออฟไลน์ eak1111

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
หลัง subwoofer นี่มันมี in, out นี่คืออะไรครับ
« เมื่อ: 09 ธันวาคม 2017, 10:58:12 PM »
คือผมต่อสาย 3.5 ออกจาก ทีวี sony (ช่องหูฟังขาออก) มาต่อเข้าตูด amp รุ่น Lepy LP-168 Plus ตรงช่องล่างซ้าย audio input (3.5 to 3.5)

จากนั้นต่อสายลำโพงจาก amp ออกไปที่ลำโพงคู่ onkyo D-SX7 ตามปกติ
ตรงช่อง subwoofer ต่อออกจาก 0 องศา ไปที่ subwoofer active Sony รุ่น sony SA-WM250

ข้อสงสัยอยู่ที่ตรงช่วงที่ต่อออกไป sub ผมใช้สายลำโพงแบบปอกทั้งสองฝั่ง โดยต่อจาก amp ไปที่ตูดตู้ sub งงตรงที่ว่าต่อคู่ไหนก็เสียงออก แล้วจริงๆแล้วหลักการต่อที่ถูกต้องมันต้องต่ออย่างไร

มีคำถาม.....
1.โดยต่อช่องฝั่ง in ทั้งซ้าย, ขวา, out ทั้งซ้าย, ขวา เสียง sub มันก็ออกหมดเลย อันนี้งง มันออกหมดเลยเหรอ แล้วจริงๆต้องต่ออย่างไรถึงจะถูกครับ
2.แล้วข้างหลังตู้ sub ที่ถูกต้องมันต้องต่อออกจาก amp อย่างไรครับ
3.แนะนำเรื่องการปรับ ปุ่ม 50 Hz - 200 Hz X-Over ที่ตัว amp อย่างไรดี  ที่หลังตู้ sub ก็มีเหมือนกัน Cut Off Freq  50Hz-200Hz มันควรปรับอย่างไรดีครับ รบบอกไกด์ไลน์ให้หน่อย

รบกวนด้วยครับ มือใหม่มากๆ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: หลัง subwoofer นี่มันมี in, out นี่คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2017, 11:18:09 PM »

มีคำถาม.....
1.โดยต่อช่องฝั่ง in ทั้งซ้าย, ขวา, out ทั้งซ้าย, ขวา เสียง sub มันก็ออกหมดเลย อันนี้งง มันออกหมดเลยเหรอ แล้วจริงๆต้องต่ออย่างไรถึงจะถูกครับ
2.แล้วข้างหลังตู้ sub ที่ถูกต้องมันต้องต่อออกจาก amp อย่างไรครับ
3.แนะนำเรื่องการปรับ ปุ่ม 50 Hz - 200 Hz X-Over ที่ตัว amp อย่างไรดี  ที่หลังตู้ sub ก็มีเหมือนกัน Cut Off Freq  50Hz-200Hz มันควรปรับอย่างไรดีครับ รบบอกไกด์ไลน์ให้หน่อย

1.  เนื่องจากว่า sub ที่คุณใช้เป็น Active ซึ่งมีแอมป์อยู่ภายในตัว เพียงแค่เอาสัญญาณมาต่อเข้าก็มีเสียงแล้วครับ  ส่วนการต่อ ที่ line in แล้วมีเสียงเพราะว่ามีสัญญาณบายพาสมาจาก input rca   ซึ่งจริงๆแล้ว line input hi level นี้ใช้กรณีที่ไม่มีสัญญาณจาก RCA มาเข้าสามารถใช้สัญญาณจากขั้วลำโพงจากตัวก่อนหน้ามาต่อเข้า active sub ก็สามารถทำงานได้ครับ ส่วน line output hi level ถ้า active sub ทำงานช่องนี้ก็มีสัญญาณออกอยู่แล้วครับ

2. อธิบายไปแล้วในข้อ 1

3. ต้องการเบสสูง อิมแพค ก็ปรับที่ความถี่สูงประมาณ 120-200Hz  ถ้าต้องการเสียงเบสต่ำๆก็ปรับที่50-120Hz ลองดูครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: หลัง subwoofer นี่มันมี in, out นี่คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2017, 11:48:22 PM »
  สัญญาณ hi level ก็คือ ขั้วต่อลำโพงนั่นและครับ  ถ้าเป็น RCA เค้าเรียก low level ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ