ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 729755 ครั้ง)

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
บอร์ดซัพพลาย ruby เสียงอึดอัดน่ะถอดออกเถอะครับ หา nippon มาใส่ผมเทสมาจนชุ่มกว่าสองเดือนแล้วเรื่อง C กับ R น่ะ ผลสรุปตรงกับคุณสรรเสริญครับ เห็นสมควรใช้ nippon ที่ npe มีครับ ตัวละประมาณ 200 ฿ เป็นตัวสีดำสกีนเงินนะไม่ใช่รุ่นสกีนขาว :D

C-filter ตอนแรกที่ผมทำเวอร์ชั่นมอสเฟตก็เล่นนิปปอน นั่นแหละครับ แต่พอทำเวอร์ชั่นทรานซิสเตอร์เกิดอาการขี้เกียจถอดเลยจัด Elna ลงไป ฟังเสียงแล้วรู้สึกว่านิ่มนวลดี พอฟังไปสักพักเบสชักไม่ค่อยมีเนื้อแฮะ กลางก็ขุ่นอีก เลยจัด Rubycon ลง หัวเบสดีขึ้น กลางแหลมแจ่มกว่าเดิม อ่ะกะว่าเบิร์นอีกสักพักคงจะกลมกล่อมกว่านี้ ปรากฎว่าแหลมดีขึ้นครับไม่คมเหมือนตอนแรกๆ แต่เบสนี่สิขยับดีขึ้นนิดหน่อย ไม่ได้ดั่งใจ เลยหันไปถอดนิปปอนมาใส่ ปรากฎว่าลงตัวครับ

***การเลือกใช้ C อย่าไปยึดติดกับมันนะครับ มันขึ้นกับองประกอบอื่นๆ ด้วย เช่น โครงสร้างวงจร การจัดไบอัส รวมถึงอุปกรณ์ที่ใช้ ซึ่งจะต้องชดเชยซึ่งกันและกันได้อย่างลงตัว ....... การที่เราใช้ C-filter ของนิปปอนกับ OTL30W แล้วโอเค แต่กับวงจรอื่นแล้วมันอาจไม่ใช่ อาจต้องใช้นิชิคอน หรือซัมหวาก็ได้ ต้องว่ากันเป็นเคสๆ ไปจนกว่าจะลงตัวครับ  :)

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
บอร์ดซัพพลาย ruby เสียงอึดอัดน่ะถอดออกเถอะครับ หา nippon มาใส่ผมเทสมาจนชุ่มกว่าสองเดือนแล้วเรื่อง C กับ R น่ะ ผลสรุปตรงกับคุณสรรเสริญครับ เห็นสมควรใช้ nippon ที่ npe มีครับ ตัวละประมาณ 200 ฿ เป็นตัวสีดำสกีนเงินนะไม่ใช่รุ่นสกีนขาว :D

C-filter ตอนแรกที่ผมทำเวอร์ชั่นมอสเฟตก็เล่นนิปปอน นั่นแหละครับ แต่พอทำเวอร์ชั่นทรานซิสเตอร์เกิดอาการขี้เกียจถอดเลยจัด Elna ลงไป ฟังเสียงแล้วรู้สึกว่านิ่มนวลดี พอฟังไปสักพักเบสชักไม่ค่อยมีเนื้อแฮะ กลางก็ขุ่นอีก เลยจัด Rubycon ลง หัวเบสดีขึ้น กลางแหลมแจ่มกว่าเดิม อ่ะกะว่าเบิร์นอีกสักพักคงจะกลมกล่อมกว่านี้ ปรากฎว่าแหลมดีขึ้นครับไม่คมเหมือนตอนแรกๆ แต่เบสนี่สิขยับดีขึ้นนิดหน่อย ไม่ได้ดั่งใจ เลยหันไปถอดนิปปอนมาใส่ ปรากฎว่าลงตัวครับ

***การเลือกใช้ C อย่าไปยึดติดกับมันนะครับ มันขึ้นกับองประกอบอื่นๆ ด้วย เช่น โครงสร้างวงจร การจัดไบอัส รวมถึงอุปกรณ์ที่ใช้ ซึ่งจะต้องชดเชยซึ่งกันและกันได้อย่างลงตัว ....... การที่เราใช้ C-filter ของนิปปอนกับ OTL30W แล้วโอเค แต่กับวงจรอื่นแล้วมันอาจไม่ใช่ อาจต้องใช้นิชิคอน หรือซัมหวาก็ได้ ต้องว่ากันเป็นเคสๆ ไปจนกว่าจะลงตัวครับ  :)
หูตะกั่วอย่างผมคงฟังไม่ออกคับ  |:(
แถมลำโพงก็คู่ละไม่เท่าไหร่ [ssshh]

หูตะกั่วอย่างผมคงฟังไม่ออกคับ  |:(
แถมลำโพงก็คู่ละไม่เท่าไหร่ [ssshh]

ที่โบราณว่า คนจริงมักถ่อมตัว .......... เป็นจังซี่นี่เอง  hahaha

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
เศร้าอีกแล้วครับพี่น้อง มานั่งวัด bias ที่บ้านพี่ณรงค์ ปลายมิเตอร์เคลื่อนไปแตะ  สูญ TR ไปอีกคู่แล้วครับ พี่น้อง [cry2]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ท่านที่ปรับผมแนะนำให้หาสายไฟต่อที่ขา R 0.2r ออกมาวัดด้านนอกครับเพราะถ้าประกอบลงกล่องในแนวตั้งแล้วจะวัดยากครับ โอกาสที่ขามิเตอร์จะพลาดไปโดนขาทรานซิสเตอร์ ช็อตมีสูงมากครับ ระวังได้ด้วย ผมทำไปสามเครื่อง TR ช็อตไป 4 คู่ [cry1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

เศร้าอีกแล้วครับพี่น้อง มานั่งวัด bias ที่บ้านพี่ณรงค์ ปลายมิเตอร์เคลื่อนไปแตะ  สูญ TR ไปอีกคู่แล้วครับ พี่น้อง [cry2]

ดื่มไปด้วยปรับไปด้วยก็งี้แหละ  @~~@ @~~@
ไม่เมาก็พลาดครับ  ตาไม่ดีพลาดจากขา R นิดเดียวก็จะโดนขา TR ทันที  ของผมอ่ะที่เสียเกิดจากตอนวัดล้วนๆเลย เพราะจับมิเตอร์วัดพอเหลือบไปมองมิเตอร์ ขามันจะเคลื่อนพอหลุดปุ๊บก็โป๊ะเลย :D

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ของผมดังแล้วครับ  [yahoo] [yahoo]

ยังไม่ได้ปรับแต่งอะไรจากดั้งเดิม เพราะอยากรู้ว่าเสียงจะเป็นอย่างไร

แววดีฉายมาตั้งแต่แรกฟัง ย่านปลายแหลมหากเทียบกับแท่นของน้าเล็ก รู้สึกว่ายังแข็งไปนิดแต่ก็ไม่น่าเกียจ
ตรงนี้ไม่ใช่ปัญหา เพราะว่ามีวิธีที่จะจัดการ ขอเผาต่อไปอีกหน่อย แล้วจะมาเล่าให้ฟังกัน

จุดเด่น ของเสียงแรกฟัง คงเป็นเรื่องของ Sound Stage ที่โอ่อ่า แรงประทะหัวโน๊ตและช่องไฟของดนตรี
ดีมากแทบไม่น่าเชื่อว่า ฟังจากแอมป์กระสือที่ต่อเสร็จใหม่ ๆ  

และที่ผมดีใจที่สุด ก็คือ กับ Solid-State เครื่องแรก พอเปิดไฟป้อนเข้าไปแล้วดัง ไม่มีอุปกรณ์ใดเสียหาย
อาการจี่และฮัมไม่มีมารบกวน เงียบสนิทดีจัง

ต้องขอยกเครดิตให้กับคุณสรรเสริญ มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ
 [res] [res] [res]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

กรุณา ยืนสงบนิ่ง1นาทีครับ..... มีตายกันไปอีกตัวแล้ว  [HAHAHA]

ลืมดู ว่าตัวไหนตาย 3055 หรือ 2955 ที่ตาย
ขอไว้อาลัยด้วยครับ  [soldier] [soldier] [soldier]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ช็อตแรงตายคู่เลยครับพี่   :'(

ผลพวงจากโดนพี่กอฮอร์วางยา ปรับมิเตอร์ไว้เป็น mA. วัดเท่าไหร่ก็ไม่ขึ้น เหลือบไปมองอ้าวสายมิเตอร์ก็เสียบผิด  พอเอื้อมไปจะปรับลืมตัวว่ากำลังวัดไฟอยู่ปลายมิเตอร์หลุดจากขา R สปาร์ค เรียบร้อยตามระเบียบ

ผลพวงจากเมื่อคืน ด้านซ้ายทั้งซีก TR ตายในหน้าที่เรียบวุธ พร้อมด้วย C ก่อนออก output 100uF/63V อีกหนึ่งตัว หัวปริเลย [cry2]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:41:15 AM โดย audiomania »

กลับมาเลยจัดใหญ่อีกหนึ่งชุดลงประจำการ พร้อมปรับ ไวริ่ง และ อุปกรณ์อีกเล็กน้อย กลับมาเสียงใส กว่าเดิมอีกเล็กน้อย

ทุกครั้งที่ผมได้ทำการเปลี่ยนอุปกรณ์ หรือ ปรับอะไรก็แล้วแต่ ผมจะทำการล้างสนามแม่เหล็กอุปกรณ์ เพื่อ เบรินท์อินไปในตัวประมาณ ครึ่งชั่วโมงก่อนทุกครั้ง แ่ผ่นที่ผมใช้ก็ Densen ครับ หลัวจากใช้ตัวนี้แล้วจะช่วยลดความหยาบของเสียง และ ให้น้ำเสียงนุ่มนวลลงทันทีครับ :)

ดื่มไปด้วยปรับไปด้วยก็งี้แหละ  @~~@ @~~@
ไม่เมาก็พลาดครับ  ตาไม่ดีพลาดจากขา R นิดเดียวก็จะโดนขา TR ทันที  ของผมอ่ะที่เสียเกิดจากตอนวัดล้วนๆเลย เพราะจับมิเตอร์วัดพอเหลือบไปมองมิเตอร์ ขามันจะเคลื่อนพอหลุดปุ๊บก็โป๊ะเลย :D

ผมทำจุดต่อบน PCB บริเวณนั้นชิดไปหน่อยอ่ะครับ เนื่องจากต้องบีบ PCB ให้เล็กพอที่จะยึดบน Heatsink ได้ ....หนทางป้องกันที่พอทำได้ตอนนี้มี 2 ทางคือ
-ทางออกแรกคือ ใช้ Hook เกี่ยวขา R 0.22 Ohm ตอนวัดกระแส ผมเคยเห็นที่ร้านโชคชัยมีขาย (ดูรูปด้านล่างครับ)
-ทางออกที่ 2 คือ ไม่ต้องใส่ตาไก่ที่จุดต่อขาตัวเอาต์พุตทรานซิสเตอร์ ให้บัดกรีสายด้านใต้ PCB ... โอกาสที่สายมิเตอร์จะไปชอร์ตกับขาทรานซิสเตอร์ก็จะไม่มีครับ

ทุกครั้งที่ผมได้ทำการเปลี่ยนอุปกรณ์ หรือ ปรับอะไรก็แล้วแต่ ผมจะทำการล้างสนามแม่เหล็กอุปกรณ์ เพื่อ เบรินท์อินไปในตัวประมาณ ครึ่งชั่วโมงก่อนทุกครั้ง แ่ผ่นที่ผมใช้ก็ Densen ครับ หลัวจากใช้ตัวนี้แล้วจะช่วยลดความหยาบของเสียง และ ให้น้ำเสียงนุ่มนวลลงทันทีครับ :)

น้าครับ เสียงเจ้าแผ่นนี้เหมือนฝนตกหรือเปล่าครับ

ผมทำจุดต่อบน PCB บริเวณนั้นชิดไปหน่อยอ่ะครับ เนื่องจากต้องบีบ PCB ให้เล็กพอที่จะยึดบน Heatsink ได้ ....หนทางป้องกันที่พอทำได้ตอนนี้มี 2 ทางคือ
-ทางออกแรกคือ ใช้ Hook เกี่ยวขา R 0.22 Ohm ตอนวัดกระแส ผมเคยเห็นที่ร้านโชคชัยมีขาย (ดูรูปด้านล่างครับ)
-ทางออกที่ 2 คือ ไม่ต้องใส่ตาไก่ที่จุดต่อขาตัวเอาต์พุตทรานซิสเตอร์ ให้บัดกรีสายด้านใต้ PCB ... โอกาสที่สายมิเตอร์จะไปชอร์ตกับขาทรานซิสเตอร์ก็จะไม่มีครับ

มีครับน้า แต่ช่วงเวลานั้นอย่าให้เซด แบบวัยรุ่นอยู่เลยใจร้อนไปนิด  ส่วนเมื่อวานไม่มีอะไรเลย มิเตอร์พี่กอฮอร์ก็เพี้ยนๆด้วย  คราวนี้หมดห่วงแล้วครบ ผมต่อสายมาใส่ที่พักสายไว้เพื่อวัดโดยเฉพาะที่ด้านนอกแล้วครับ  คาดว่าจะติด ดิจิตอลมิเตอร์อีกสองตัวเพื่อวัดทั้ง ซ้าย และ ขวาเลยครับ อยากรู้ว่ามันเปลี่ยนแปลงมากน้อยแค่ไหน  แต่ตอนนี้ขอบอกว่าแตกต่างจากวันที่มาฟังอีกพอสมควร มันนวลเนียน ไม่อยากจะเชื่อว่าเป็น Otl ถ้าได้ R อีกชุดที่จะมาถึงคงได้เห็นอะไรดีๆเพิ่มตามมาอีกครับ เมื่อคืนกลับมาก็นั่งทำปรับจูนเกือบ ตีสี่ครึ่ง เพลินไปหน่อยหิวเลย ซัดมะละกอ ที่แฟนปลอกไว้เกือบหมดอ่างเลย @~~@

น้าครับ เสียงเจ้าแผ่นนี้เหมือนฝนตกหรือเปล่าครับ
ไม่ครับ เหมือน single tone ต้องเปิดเบาๆ ไม่งั้นจี๊ดเลยครับ  เค้าจะกวาดความถี่ตลอดย่าน 3 นาทีกว่าๆครับ :)

นี่ก็เบรินท์อินตั้งแต่เมื่อคืน เสียงเริ่มเข้าที่แล้วครับ เนียนหู เวทีโอ่อ่า มากๆครับ ยังเหลือจูนเรื่องมิติอีกนิดหน่อย พอดีเสียดายจานบินตัวถังอลูเลยยังไม่ใส่ ใช้ตัวถังเหล็กไปก่อน เดี๋ยวเข้าที่แล้วค่อยเปลี่ยนลงครับ ดุลน้ำเสียง ความละเอียดของเนื้อเสียง การแยกแยะมิติเสียง ยังสู้ตัวถังอลูไม่ได้เลยครับ เดี๋ยววันนี้กลับบ้านที่ชล ไปเอาหนังสือ ธรรมมะมาให้น้าเฉย แล้วจะแวะยกไปให้ฟังครับ คงเป็นช่วงบ่ายๆ เช้านี้เคลียงานส่งลูกค้าก่อนครับ :)

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!

เห็นแล้วหยองงงง   อยากได้เจ้าตัวนี้บ้างแล้ว  ท่านใดผ่าน ฝาก 2 ตัวนะคับ

วันนี้นั่ง burn in ตั้งแต่ฟ้ายังไม่แจ้ง หยิบเอาอัลบั้มโปรดเก่าๆมานั่งฟัง เลยนึกถึง monitor ตัวโปรดที่ใช้งานมาอย่างยาวนาน และ คุ้มค่าที่สุดตัวนึง นั่นคือ เจ้า blueroom minipod loudspeakers มาเขย่าหลังจากที่พักผ่อนมายาวนานกว่าปี ด้วยที่พรรษาแก่กล้า และ ทำงานมาอย่างยาวนานมากว่า 10ปี ยังคงร่ายมนต์สะกด ให้อยู่ในห้วงอารมณ์เพลง ได้ดั่งเพื่อนเก่ารู้ใจที่เคยร่วมวงกันมา และ ยังทำหน้าทีได้ดีมิขาดตกบกพร่องประการใด  เปิดตัวเพื่อเป็นการวอร์มยืดเส้นยืดสาย ค่อยๆไล่จากเบาไปหาหนัก และ จนถึงเวลานี้ผ่านไปหลายชั่วโมง กับ บททดสอบที่เริ่มที่โหดและหนักหน่วงขึ้นเรื่อย กับระดับความดังที่เกิน 90 dB เล็กน้อย  ความคงเส้นคงวาของทั้งแอมป์ และ ลำโพง ยังคงทำงานได้ดี ไม่่มีย่อหย่อน ให้เห็น ไม่มีใครยอมใคร แต่คนฟังคงต้องยอมแล้วเพราะเพิ่งงีบไปได้นิดเดียว เดี๋ยวฟังอัลบั้มนี้จบก็คงให้เค้าทั้งคู่ได้พักผ่อนกัน ทั้งคน และ เครื่อง

บทเพลงที่ใช้ทดสอบในช่วงเช้า ครับ ล้วนแต่เป็นแผ่นโปรดที่ผมใช้ฟังเป็นประจำ เผื่อจะเป็นแนวที่โดนๆให้กับเพื่อนๆได้ เป็นแนว  Blues ครับ

Senseitive kind              Spencer devis & Band feat

Blues for the ladies        Tommy schneller

Forgotten Mines             Toscho

When I left Missouri        Doug  Macleod

Rough waters                 Eric Bibb

Picture of love                Clarence spady

Don't give up                  Terry Evans

Jesus met the woman at the well     Dave van ronk

comin'home Baby            johnny Heartsman

Ain't no love                    Chris farlowe

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2011, 01:48:37 PM โดย create »

ออฟไลน์ mannjuu

คู่ที่แอบอยู่ข้างๆคือ blueroom minipod loudspeakers หรือครับเนี้ย ผมนึกว่า B&W |:( |:(
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

คู่ที่แอบอยู่ข้างๆคือ blueroom minipod loudspeakers หรือครับเนี้ย ผมนึกว่า B&W |:( |:(
ครับ ก็ blueroom เนี่ยของ B&W ครับ  รุ่นใหม่จะเป็น scandyna ครับกรวยเหลืออมส้ม ครับ

วันนี้ยกไปเทียบเสียงกับเจ้า OTL 30W กับเจ้าของผลงาน โดยมีเจ้า B&W N 804 เป็นด่านทดสอบ เป็นอย่างไรเดี๋ยวรอเจ้าของบ้านมาสาธยายครับ   (^_^)

วันนี้ไม่ได้ฟัง OTL กับเขา เพราะมัวเข่น 6146-SE ให้สุภาพนุ่มนวล ซึ่งก็ได้ผล
คราวนี้เบส กลาง แหลม มาพร้อมกับพละกำลังที่ค่อนข้างมากของหลอดหัวจุกหลอดนนี้

แล้วผมจะเอา OTL 30W ฟัดกับ 6146-SE ให้มันไปเลย... yahoo1 yahoo1

OTL30W เวอร์ชั่นล่าสุดของน้า create ทำโทนัลบาลานซ์ได้ดีมากครับ เวทีเสียงกว้างกว่าทุกทีที่ฟัง เสียงดนตรีชัดตลอดย่าน ที่สำคัญปลายเสียงแหลมที่เคยออกคม น้า create จัดให้ซะเนียนผิดหูไปเลยครับ ขนาดเครื่องผมเองซึ่งจับ Sprague ใส่เป็นซีเอาต์พุต ก็ว่าได้เสียงที่โอ่อ่าลุ่มลึกและเนียนแล้ว ยังสู้ของน้า create ไม่ได้เลยอ่ะครับ โดยเฉพาะตรงเสียงกลางนี่ไม่ต้องเสียเวลาเทียบ เพลงขึ้นปุ๊บรู้ทันทีเลยว่ามวยคนละรุ่น  [cooloo]

อะไรคือตัวแปรที่ทำให้เสียงออกมาได้ขนาดนั้น ???
-จุดแรกที่ผมจับสังเกตได้คือ C-output ครับ เป็นของ Nippon แต่ตัวใหญ่กว่าปกติ....... น่าจะนำเข้าจากเมืองฝรั่ง
-C-input ASC ได้มาซึ่งความใสและรายละเอียด ....... ถ้าใส่ Jensen จะเป็นอย่างไรหนอ
-สาย Wiring เป็นเงินทั้งหมดครับ ไม่เว้นแม้แต่สายที่เดินไฟ AC ยิ่งตรงอินพุตเห็นแล้วน้ำลายหก ...สายเงินขึ้นชื่อเรื่องเสียงที่สว่างไสวและเจิดจ้า แต่สายรุ่นนี้ไม่ใช่เงินธรรมดาแน่ๆ เพราะเสียงออกมาครบตลอดย่านครับ
-อุปกรณ์บนบอร์ด โดยเฉพาะพวก R เป็น Holco เสียส่วนใหญ่ ........... R ดีๆ ช่วยให้เนื้อเสียงเนียนขึ้นครับ ยิ่งวงจรที่ Sensitive อย่าง OTL ตัวนี้จะเห็นผลออกมาค่อนข้างชัดเจน

แล้วถ้าใช้อุปกรณ์บ้านๆ ล่ะ จะได้เสียงแค่ไหน ???
ถึงจะเป็นอุปกรณ์บ้านๆ เสียงออกมาก็ไม่ธรรมดาเหมือนกันครับ กับงบค่าตัวไม่เกินสองพันบาท (ไม่รวมกล่อง) ก็ทำให้แอมป์ไฮเอนด์หนาวๆ ร้อนๆ แล้วอ่ะครับ ขอให้เลือกใช้ของให้เหมาะสมเป็นพอ ยกตัวอย่าง
-ใช้ R-carbon film 5% ........R ชนิดนี้มีข้อดีที่ราคาถูกมากและเสียงก็ไม่จัดจ้าน จัดว่าเป็นอุปกรณ์บ้านๆ ที่น่าคบมาก
-ใช้ C-electro Nippon ในส่วนของ Power supply และ Output .......... ต้องบอกว่าแอมป์ตัวนี้ถูกโฉลกกับซีนิปปอน เนื่องจากวงจรแอมป์เองถูกออกแบบมาให้ได้โทนเสียงที่ชัดเจนและสว่าง เลยเข้าทางซีนิปปอนที่ให้เสียงออกแนวกลางๆ บางรุ่นก็ติด Dark นิดหน่อย ผลรวมที่ออกมากลายเป็นความพอดีไป
-ใช้ C-input ดีๆ ........ อันนี้ต้องลงทุนครับ อย่างน้อยสุดแนะนำให้เล่น SCR หากมีงบมากหน่อยก็ข้ามไปเล่นพวก Obigato, ASC จะเห็นผลทันทีในเรื่องความใสและรายละเอียดครับ
-ใช้ TR พื้นๆ เช่น 2N3055/MJ2955 ของ ST .........TR ยี่ห้อ ST จัดเป็นทรานซิสเตอร์ที่ให้เสียงคุ้มที่สุดเมื่อเทียบกับค่าตัว ที่สำคัญหาซื้อง่าย เสียงออกมาคมกว่าพวก Moto ตัวถังอลูมิเนียม แต่ไม่บาดหู
-ใช้สายไฟที่เกรดดีสักหน่อย ........ ไม่จำเป็นต้องแพงครับ ขอให้เป็นสายทองแดงเนื้อดีๆ สักนิด เช่น Canare จะได้เสียงที่ออกมาเนียนกว่าพวกสายชุบดีบุกที่ขายกันทั่วไป

ข้อควรระวังสำหรับนักโมดิฟาย ???
กว่าจะถึงวันนี้ผมทดสอบเจ้า OTL30W มาไม่น้อย จนกล้าพูดเต็มปากว่า ถ้าประกอบไม่ดีเลือกใช้อุปกรณ์ไม่ลงตัวเสียงออกมาอาจถึงขั้นทนฟังไม่ได้ครับ แต่ถ้าเลือกของที่ถูกและลงตัว (ช่วงนี้ต้องตามอัพเดทตามกระทู้ไปก่อนนะครับ เอาไว้ตอนลงตัวสุดๆ แล้วผมจะสรุปให้อีกที) เสียงที่ออกมาก็ทำให้แอมป์ไฮเอนด์แพงๆ หนาวได้เหมือนกัน โดยเฉพาะเรื่องมิติและเวทีเสียง ผมว่ามันทำได้ดีมาก .......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2011, 10:22:41 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ mannjuu

[great] [great] [great] นี่ยังไม่รวม Trimpot ขาทอง, Takman, C Bicap และอีกมากมายที่พี่เล็กเค้าจูนเพิ่มเข้าไปอีกนะครับ  [great] [great] [great]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ตกไปนิดครับ ของผม และ คุณสรรเสริญ คุม bias ด้วย TR 2SD669  โดยปลด diode 4148 ออกทั้งสองตัวแล้วจัด 100R และ 150R ใส่เข้าไปแทนครับ  อีกตัวที่ส่งผลโดยตรงกับเนื้อเสียง ก็เจ้า R 0.22R นั่นแหละ ลองหา R ที่ดีที่สุดเท่าที่แต่ละคนจะหาได้มาลองดูครับ แต่ถ้าไม่มี ก็ R 5% นั่นแหละครับ ดีที่สุดครับ  :)

[great] [great] [great] นี่ยังไม่รวม Trimpot ขาทอง, Takman, C Bicap และอีกมากมายที่พี่เล็กเค้าจูนเพิ่มเข้าไปอีกนะครับ  [great] [great] [great]

ช่างสังเกตนะ ผมใช้ R output ของ takman  2 วัตต์เป็น cabon filmทั้งก่อนและหลัง C ครับ (1K & 10R)  Pot เป็น Nos แบบกลม ตัวถังโลหะ ขาทองครับขนาด 1 1/4 วัตต์  no

ซี ASC ที่ใช้ อาจจะแปลกตานิดนึงเพราะเป็นทรงตั้ง  ขอแบ่งเพือนมาใช้ตอนเทสครับพอดีเสียงโดนกว่าหลายตัวเลยได้ประจำการในเครื่อง เค้ายังมีเหลืออีกนิดหน่อย ใครอยากได้เดี๋ยวจะแบ่งมาให้ได้มีเหลือประมาณ 5 คู่

เท่าที่ฟังมาตั้งแต่ก่อนปรับปรุง จนมาถึงได้ฟังของน้าเล็ก...ที่ปรับปรุงครั้งหลัง

ขอบอกว่า
ผมมีแอมป์ทรานซิสเตอร์ยี่ห้อดัง (ไม่ขอเอ่ยนาม) อยู่ประจำบ้านในห้องของลูกสาว ราคาค่าตัว 3 หมื่นกว่า ซื้อมาเมื่อหลายปีก่อน
เสียงยังสู้ OTL 30w. ต่อกระสือไม่ได้ ที่สู้ไม่ได้ มิได้หมายความว่าสูสีนะ แต่ว่ามันห่างชั้นกัน จนไม่น่าเชื่อว่า

หยุดอยู่บ้านวันตรุษจีน ผมจะลองงัด NAD ตัวในตำนานมากัดกับ OTL 30w. ดูซิว่า ทางเสียงจะเป็นอย่างไร

สงสัยว่าแอมป์ตัวนี้ เกิดมาเพื่อโค่นแอมป์ดังเสียแล้วกระมัง...
 [horo] [horo] [horo]

ตัวนี้นี่แหล่ะ จะลองเอามากัดกันกับ OTL ตรุษจีนนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2011, 11:02:35 AM โดย Alcohol »

ขอโชว์ไส้ในพระเอกของผมหน่อยนะครับ  (^_^)
-C ท่อนๆ ที่เห็นนั่น Sprague ครับ ตัวมันใหญ่เลยใส่ได้เท่านั้น
-C-supply จริงๆ ผมใช้ตัวเดียวครับ อีกตัวที่ขี่อยู่ฝากเบิร์นไว้เฉยๆ
-ถึงสภาพรกๆ แบบนี้ แต่เสียงมันทำร้ายจิตใจเครื่องไฮเอนด์ไปไม่น้อยอ่ะครับ
-รูปด้านล่างเป็นหมู่มิตรสหายที่ใช้ฟังมาแต่เก่าก่อน ...... มีตัวนึงหน้าตาเหมือนของน้า Alcohol เลย  Vo

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2011, 11:10:13 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
เหมือนน้าสรรเสริญจะบอกน้าอัลเป็นนัยๆว่า nad รอดยากแล้วล่ะ  [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT