ผู้เขียน หัวข้อ: IC 3886  (อ่าน 487572 ครั้ง)

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
Re: IC 3886
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 09:28:18 PM »
 มาดูแนวคิดลึก ๆ ของคิมูระ อีกจุด ทำไม เค้าจึงเพิ่มน๊อตอีก 4 ตัว โดยไม่มีความจำเป็น ต้องมีเลย ..
...
เเรกๆผมเข้าใจว่าน่าจะทำเอาไว้เผื่อว่า ถ้าดอกต๊าปหักจะได้ไม่เสียของ ยังสามมารถใช้งานได้เสียอีก เเรกๆ ผมทำดอกต๊าบหักคาเอาไม่ออก โยนทิ้งไปหลายอัน 
เลยเดาๆ เอาเองว่า ญี่ปุ่นคนนี้ ฉลาดคิด  ไม่ได้คิดเรื่องเสียงอะไรหรอก

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 09:55:18 PM »
เดาว่าเอาไว้บังคับกล่องตอบแบบเด็กช่างกล [c--c]

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 09:59:40 PM »
ต๊าปหักมีอุปกรณ์เอาดอกที่หักออกด้วยเป็นเหล็ก3ขาใช้ใส่ตรงล่องคายเศษเกลียวแล้วหมุนออก [roll]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 10:33:51 PM »
เดาว่าเอาไว้บังคับกล่องตอบแบบเด็กช่างกล [c--c]

คิดเหมือนผมเลย อิ อิ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 10:37:52 PM »
น๊อตอีก 4 ตัว  [c--c]
 เข้าใจว่าเป็นตัวบังคับ กล่องตัวกลาง ไม่ให้เอียงซ้ายเอียงขวา เอียงก้มเอียงเงย หากไม่มี กล่องตัวกลางอาจจะไม่สมดุล ทำให้ไปโดนแกน stud bolt เวลาอัดน็อต จะทำให้การสลาย Resonance ไม่สม่ำเสมอทั่วทั้งกล่อง และ ทั้ง2 กล่องซ้ายและขวา อาจจะไม่เท่ากันอีก สังเกตได้ว่า ตัว stud bolt ตัวยาวๆทั้ง 4 ตัวมีหน้าที่อัดเพื่อสลาย Resonance เพียงอย่างเดียว ไม่ได้เป็นตัวบังคับความเอียงของกล่อง
 ซึ่งหากอัดแผ่นประกบหน้ากับแผ่นประกบหลังเข้าด้วยกัน ยิ่งอัดมากเท่าไหร่ กล่องก็จะมีแรงต้านเท่านั้นและต้านทั้งหน้าและหลัง ตรงกลางกล่องอาจเข้าใกล้แรงที่เทียบเท่า 0 และตรงนั้น ยึด IC อยู่ด้วยจึงทำให้ ตัว IC ไม่มีสิ่งใดรบกวน มั้ง [c--c]

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 10:56:32 PM »
แต่ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงทำไมเขาไม่กัดบ่าฝาปิดหน้าหลังให้พอดีกับกล่องด้านในไปเลยแล้วใช้น๊อต4ตัวไปเลยแบบสวมอะครับรอเฉลยอยากรู้แระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2011, 11:00:12 PM โดย falakamo »

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 11:21:23 PM »
แต่ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงทำไมเขาไม่กัดบ่าฝาปิดหน้าหลังให้พอดีกับกล่องด้านในไปเลยแล้วใช้น๊อต4ตัวไปเลยแบบสวมอะครับรอเฉลยอยากรู้แระ

ลดต้นทุนครับ ได้ผลแบบเดียวกันแต่ถูกกว่าเยอะ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 05:59:46 AM »
น๊อตอีก 4 ตัว  [c--c]
 เข้าใจว่าเป็นตัวบังคับ กล่องตัวกลาง ไม่ให้เอียงซ้ายเอียงขวา เอียงก้มเอียงเงย หากไม่มี กล่องตัวกลางอาจจะไม่สมดุล ทำให้ไปโดนแกน stud bolt เวลาอัดน็อต จะทำให้การสลาย Resonance ไม่สม่ำเสมอทั่วทั้งกล่อง และ ทั้ง2 กล่องซ้ายและขวา อาจจะไม่เท่ากันอีก สังเกตได้ว่า ตัว stud bolt ตัวยาวๆทั้ง 4 ตัวมีหน้าที่อัดเพื่อสลาย Resonance เพียงอย่างเดียว ไม่ได้เป็นตัวบังคับความเอียงของกล่อง
 ซึ่งหากอัดแผ่นประกบหน้ากับแผ่นประกบหลังเข้าด้วยกัน ยิ่งอัดมากเท่าไหร่ กล่องก็จะมีแรงต้านเท่านั้นและต้านทั้งหน้าและหลัง ตรงกลางกล่องอาจเข้าใกล้แรงที่เทียบเท่า 0 และตรงนั้น ยึด IC อยู่ด้วยจึงทำให้ ตัว IC ไม่มีสิ่งใดรบกวน มั้ง [c--c]

ถูกต้องมากกว่าครึ่งหนึ่งครับ แนวคิดอันนี้เค้าคงไม่พลุ๊กแบบว่าเจาะรูผิดแน่ ๆ ครับ จุดแรกคือความสมดุลย์ระหว่างน็อตทองเหลืองทั้ง 4 ตัว ซึ่งเกี่ยวข้องกับ
เรโซเน้นส์ตรง ๆ เครื่องจริง คือ เจ้าเกนการ์ด หากมีการขยับน็อตทองเหลือทั้ง 4 ตัวนี้ เสียงของแอมป์จะเปลี่ยนทันที ประการที่ 2 เจ้าซีเลตเตอร์ที่นำมาใช้เป็น
โวลูม ฯ มันมีโคงสร้างที่เป็นเเม็คคานิกส์อยู่ หากมีพลังงานรอบตัวมัน เข้าไปรบกวนมัน ระบบแม็คคานิกส์ก็จะมีปฏิกริยาต่อสภาพแวดล้อมนั้น ๆ เท่านี้เราก็คิดไม่ได้อย่างเค้าแล้วครับ ผมต้องมานั่งวิเคราะห์เป็นเวลาร่วม ๆ 2-3 เดือน ตั้งคำถามว่า ทำไม...  [n_o]

สำหรับเจ้า เกนการ์ด ยังมีทีเด็ดอีกประมาณ 10 กว่าจุด ที่ผมพบ เอาไว้ค่อย ๆ ขึ้น หัวข้อ ไปเรื่อย ๆ ครับ ขอบคุณที่ พี่ ๆ น้อง ๆ หลาย ๆ ท่าน ได้มาช่วยกันคิด มาช่วยกันทำ คิดว่า อีกไม่นาน น้อง ๆ เหล่านี้ จะต้องมีใครสักคนเจอ แบบ คิมูระ คือ เค้าทำไอซี แอมป์ฟิฟายเออร์ธรรมดา ให้ป็นไอซีที่มีเสียง............
" มหรรศจรรย์ "  [roll-eyes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2011, 06:07:36 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ cobra

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 08:01:01 AM »
พี่มุม ตื่นมาให้ความรู้น้องๆแต่เช้าเลยครับ ขอบคุณครับ  เดี๋ยวจะไปเยี๋ยมชมผลงานครับถ้าฝนไม่ตก     @~~@

• วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 08:16:53 AM »
   วันนี้ความคืบหน้ากล่องที่พิจารณาเรื่องปัญหาที่เกิดขึ้นกับไอซี ซึ่งยังไม่สมบูรณ์แบบมากนัก คงต้องมีการแก้ไขแบบกล่องกันอีก ยก สอง ยก เพื่อให้เกิดความสมบูรณ์อีกครั้งครับ ต่อไปนอกจากมีกล่องแบบมืออาชีพ ที่น้อง Davit ทำให้พวกเราเล่นกัน ก็ยังมีกล่องแบบ Diy ซึ่งมีแนวคิดใกล้ ๆ หรือ เหมือน ๆ กับแนวคิดแบบกล่องเกนการ์ด ซึ่งรูปแบบไม่ตายตัว แต่อยู่บนพื้นฐาน หรือ หลักการแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นกับ ไอซี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2011, 08:26:28 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 08:28:48 AM »
   ต่อครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 04:55:33 AM »
   ไหน ๆ พูดคุยเรื่องสายแล้ว มาตั้งคำถามต่อเลยครับ เหตุแห่งการจงใจของคิมูระ คือการใช้สายขนาดเล็ก เดินจากเพาเวอร์ซับพลาย ตั้งแต่เริ่มต้นที่พักสายเพาเวอร์ซับพลาย เดินมาถึงแผ่นปริ้นวงจร เป็นความประมาณ  26 นิ้ว ถามว่า ตรงนี้จะเกิดค่าพารามิเตอร์อะไรขึ้นบนสายบ้าง ...  [roll-eyes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2011, 05:25:28 AM โดย มุมคนรักหลอด »

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 07:36:43 AM »
 [roll-eyes] สาย น้ำเงิน น้ำตาล ดำ ขาว นั้นสายแกนเดี่ยวหรือครับ เหมือนสาย สัญญาณ Sensor มาก ซึึงข้างในเป็นเส้นทองแดงฝอยเล็กมากๆ เดียวหาตัวอย่างมาให้ดูครับ ส่วนสายความยาว 26 นิ้ว ผมว่า ลดสัญญานรบกวนต่างๆ ทำให้สายสลายพลังงานอะไรสักอย่าง ลดการฮัม เพราะไม่เห็นน้าท่านไหนพูดเรื่องอาการฮัมของ GC

แต่อย่าบอกว่า คำนวณเหมือนสายอากาศวิทยุนะครับ พวก 1/2 แลมด้า หาจุดความเข้มคลื่นไฟฟ้า

การแทรกสอดคือ การรวมกันของคลื่นต่อเนื่องที่มาพบกันแล้วเกิดการหักล้างและเสริมกัน และจุด 26 นิีว หักล้างกันพอดีแปะ [c--c]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2011, 07:39:55 AM โดย rung3152 »

ออฟไลน์ DIDNOT

• จับปลาข้างเดียวมันคงไม่ดัง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 08:24:34 AM »
ของผมก็ 3886 ครับ รอเอาลงรถ

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 08:28:53 AM »
[roll-eyes] สาย น้ำเงิน น้ำตาล ดำ ขาว นั้นสายแกนเดี่ยวหรือครับ เหมือนสาย สัญญาณ Sensor มาก ซึึงข้างในเป็นเส้นทองแดงฝอยเล็กมากๆ เดียวหาตัวอย่างมาให้ดูครับ ส่วนสายความยาว 26 นิ้ว ผมว่า ลดสัญญานรบกวนต่างๆ ทำให้สายสลายพลังงานอะไรสักอย่าง ลดการฮัม เพราะไม่เห็นน้าท่านไหนพูดเรื่องอาการฮัมของ GC

แต่อย่าบอกว่า คำนวณเหมือนสายอากาศวิทยุนะครับ พวก 1/2 แลมด้า หาจุดความเข้มคลื่นไฟฟ้า

การแทรกสอดคือ การรวมกันของคลื่นต่อเนื่องที่มาพบกันแล้วเกิดการหักล้างและเสริมกัน และจุด 26 นิีว หักล้างกันพอดีแปะ [c--c]

นัก Diy เกือบ ๆ ทั้งโลก ไม่เคยมีใครพูดถึงองค์ประกอบของเจ้าเกนการ์ดเลย (Accessories) ส่วนมากก็พูดเพียงอุปกรณ์ที่นำมาใช้กับเครื่องเท่านั้น ส่วนรายละเอียดที่สำคัญกว่าอุปกรณ์กลับไม่มีใครพูดถึง จึงมีข้อสรุปว่า สร้างแอมป์จากไอซี 1875/3875/3886 ไปจนตาย ก็ไม่มีทางเข้าใกล้กับเจ้าเกนการ์ดตัวจริงได้ครับ เพราะหลายอย่าง ทำงานเกี่ยวก้อยกัน หากขขาดสิ่งใด สิ่งหนึ่ง แล้ว ก็เกิด " ช่องว่างขึ้น "  ทำให้ค่าพารามิเตอร์ต่าง ๆ เปลี่ยนไปด้วย แอมป์ของคิมูระจึงสามารถควบคุมคุณภาพแบบต้นฉบับ ไว้ตลอดกาล ที่ที่สำคัญคือ เค้าไม่ยอมมีคนช่วยด้วย เค้าทำเองทั้งหมด จึงเป็นอันว่า หากเค้าต้องจากการทำงานในด้านนี้ไป  หรือ ลาโลกนี้ไป เจ้าวิชาเหล่านี้ ก็ตายตามเค้าไปด้วย

สายทุกเส้นที่นำมาใช้กับเกนการ์ด เป็นสายแกนเดี่ยวทั้งหมดครับ และมีขนาดที่ใช้งานแต่ละจุด ก็ไม่เท่ากันด้วย เอาล่ะซินี้ยากเข้าไปกันใหญ่เลยครับ  หากเป็นเรา ๆ ท่าน ๆ เพื่อความสะดวกในการหาของมาใช้งาน ก็ใช้สายเพียงแบบเดียวกันก็จบเรื่อง แต่คิมูระ กับ ไม่ทำแบบที่เราคิดกัน และปฏิบัติกัน เราเพียงคิดว่า มันน่าจะใช้กันได้ เท่านี้ก็จบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2011, 08:33:29 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ puply

• ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 08:49:00 AM »
รอพี่มุมมาคลายปม   แนวความคิดของท่านคิมูจิ๊ ... เย้ย คิมูระ ต่อ   [roll]

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 09:23:59 AM »
  ไหน ๆ พูดคุยเรื่องสายแล้ว มาตั้งคำถามต่อเลยครับ เหตุแห่งการจงใจของคิมูระ คือการใช้สายขนาดเล็ก เดินจากเพาเวอร์ซับพลาย ตั้งแต่เริ่มต้นที่พักสายเพาเวอร์ซับพลาย เดินมาถึงแผ่นปริ้นวงจร เป็นความประมาณ  26 นิ้ว ถามว่า ตรงนี้จะเกิดค่าพารามิเตอร์อะไรขึ้นบนสายบ้าง ...  [roll-eyes]

โห  น้ามุมขยันจริง  ๆ ครับ    ตื่นตี 5 เช้ามาก ๆ   [clap hand2]  

ส่วนผม-นักเรียน นอนดึก ตื่นสายโด่งเลยครับ   เข้าเรียนสายตลอด   |:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2011, 11:01:28 AM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 09:59:12 AM »

น้อง rung3152  ว่า ต่อ เลยครับ มีอะไรจะช่วยเสริมให้ครับ เพราะวันนี้ฝนตก เน็ตไม่ดีเลย หลุดตลอด  [smi_ley]

ออฟไลน์ n.cm

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 10:40:50 AM »
สีสวยหวานเจี๊ยบเลยครับ [thumb up]

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 12:20:46 PM »

น้อง rung3152  ว่า ต่อ เลยครับ มีอะไรจะช่วยเสริมให้ครับ เพราะวันนี้ฝนตก เน็ตไม่ดีเลย หลุดตลอด  [smi_ley]

[shock1] ให้ผมต่อ ก็พากันตกข้างทางซิครับ รอเน็ตน้ามุมดีกว่า ผมขอเป็นคนเดาดีกว่าครับ ผมมีสายที่หน้าตาคล้ายกันแต่แกนใส้ข้างในไม่เหมือนกัน สายตัวนี้ Omron เอามาทำสาย Sensor

ส่วนปมต่างๆรอน้ามุมมาตั้งแล้วให้พวกเราเป็นผู้คิด หรือน้ามุมชี้แจงเลยครับ ผมก็ไม่รู้สักข้อได้แต่เดาเอา |:(

Hard wire ใส่รถหรือครับ [))] ใช้ power บวกลบกี่โวลท์จาก Switching ครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011, 01:27:12 PM »
เหอ ๆ ผมก็ซัดสายพวกเซ็นเซอร์ต่างๆ มาใช้ด้วยเหมือนกันครับ [thumb up]  ผมกะว่ามันต้องเกรดดีพอควร เพราะมันต้องมีความ Accuracy ความเที่ยงตรงกับมีความเร็วในการส่งสัญญาญแน่ๆ แต่ข้อเสียของสายแบบนี้หรือข้อเสียของผมเองก็ไม่รู้ คือเวลาบัดกรีนานๆหรือร้อนจัด ฉนวนมันจะละลายและบานครับ ตอนหลังผมเลยใช้สายที่มีขายในบ้านเรา ที่ฉนวนเป็นเทฟลอนแทนแล้วครับ

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 09:53:39 AM »
   เสร็จสะที หลังจากที่หลายวันที่ผ่านมานี้ ฝนตก ทำให้บริเวณที่ผมทำงานฯ เลอะเทอะไปหมด วันนี้ฟ้าสดใส ไม่รู้ช่วงบ่าย ฝนจะตกอีกหรือไม่

จะเห็นว่าตัวอุปกรณ์จะเลอะเทอะเปาะเปื่อนไปด้วยกราวด์ ผมมีจุดประสงค์ต้องการยึดอุปกรณ์ทุกอย่างให้นิ่งที่สุด เพื่อหนีเรโซเน้นส์ การป้องกันเรโซเน้นส์ นอกจากที่ผมป้องกันที่ตัวกล่อง แล้วผมพยายามยึดอุปกรณ์ทุกอย่างให้นิ่งอยู่กับที่ โดยเฉพาะเจ้าโวลูมซีเลคเตอร์ ผมใส่ใจเป็นพิเศษ จะเห็นว่ามีการแด้มเปอร์ด้วยกราวด์ และอื่น ๆ เท่าที่คิดได้ บ่าย ๆ น่าจะได้ร้องเพลงได้แล้ว

อุปกรณ์ไอซี 3886 เครื่องนี้  ผมเปลี่ยนมาใช้รีซิสเตอร์  ( Audio Grade Resistor ของ AMTRANS ) ทั้งตัวเล็ก ราคา 20 บาท และ ตัวใหญ่ ราคา 150 บาท  เกือบ ๆ ทั้งหมด ยกเว้น รีซิสเตอร์ที่ทำหน้าฟีดเบรค เท่านั้น ที่ ใช้ของ Holco
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2011, 10:13:37 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 11:02:35 AM »

เอ พี่มุม ผมวัดจากตัวนั้น มัน 24 นิ้วนา  หรือผมวัดผิดไป  ...

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 02:46:43 PM »

เอ พี่มุม ผมวัดจากตัวนั้น มัน 24 นิ้วนา  หรือผมวัดผิดไป  ...

ข้างนอก 24 นิ้ว ครับ

ออฟไลน์ wmm

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 04:16:47 PM »
ขยันหาอะไรมาเล่นต่อเน๊าะ พี่มุมฯ ผมยังไม่ได้ทำอะไรต่อเลย ตอนนี้ติดหนัง......

(ทำห้องดูหนังใหม่ ซื้อหนังใส่HDD มา 4 TB)
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 08:38:30 PM »
  ร้องเพลงได้ประมาณ 4 ชั่วโมงแล้ว เจ้า Resistor AMTRANS ช่วยได้มากเลยครับ ชัดขึ้น ฟังสบายขึ้น

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 08:40:40 PM »
ขยันหาอะไรมาเล่นต่อเน๊าะ พี่มุมฯ ผมยังไม่ได้ทำอะไรต่อเลย ตอนนี้ติดหนัง......

(ทำห้องดูหนังใหม่ ซื้อหนังใส่HDD มา 4 TB)

กำลังจะทำแอมป์ดูหนังเหมือนกันครับ วันนี้อุปกรณ์มาเพียบเลย

ออฟไลน์ puply

• ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 09:16:38 PM »

กำลังจะทำแอมป์ดูหนังเหมือนกันครับ วันนี้อุปกรณ์มาเพียบเลย

พี่มุมสั่ง ic จากไหนอะครับ  คู่ละเท่าไหร่อะครับ พอจะชี้เป้าหน่อยได้ไหมครับ  อยากได้มาลองทำมั่งครับ

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 10:10:03 PM »
ppnก็มีนะhttp://ppnresource.tarad.com/

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 10:32:51 PM »
 [shock1]โห มาเป็นโหลเลย หยุด 3 วันน้ามุมมีของเล่นท่าจะไม่ว่าง [roll]