ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย  (อ่าน 89512 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย
« เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 04:41:53 PM »
อยากจะทำ DAC Version 2.2 มั้ง แต่ไม่มีอะไรเลยนอกจากแผ่น PCB  [laugh-raccoon]
ก่อนอื่นขอขอบคุณผู้ให้กำเนิด DAC  โดยผู้ออกแบบ คือท่าน Mr.Tube (htg2) และ ผู้ออกแบบ PCB คือท่าน Wasin (htg2)  ที่ PCB จึงเขียนว่า "PCB Design By WASIN" เราก็เลย เรียกว่า DAC WASIN II นั้นเอง  [res]
   เดี๋ยวทำไปพร้อมๆกับกลุ่ม GB ของน้าnooheng ขอโทษที่ไม่ได้ร่วมกลุ่ม เพราะเสียงข้างหลังดังแว่ว "ทำเองก็เป็นนิ ซื้อไหมอ่ะ"  [laugh-raccoon] แต่ wavecor กับเงียบ อย่างนี้มีลุ้น [smi_ley]
วงจรต่างๆลาย PCB ทุกแผ่นเห็นกันมาหมดแล้ว งั้นกัด PCB ก่อน

เดี๋ยวจะตามหาข้อมูลกลเม็ดเด็ดพราย เทคนิค มาลงไว้ น้าๆทุกท่านครับมีประสบการณ์อะไรกับตัวนี้ที่แก้ไขจนมันดัง โยนมาทางนี้ ได้โปรดแนะนำผมด้วย [res]

ทำหลายอย่างจังเจ้านี้ |:( |:( |:( จะเสร็จสักอย่างไหม

สิ่งที่หลายท่านกังวล บัดกรีเจ้า SMD

<a href="http://www.youtube.com/v/5uiroWBkdFY?version=3&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/5uiroWBkdFY?version=3&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;rel=0</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/Y2AeDGXCwU0?version=3&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/Y2AeDGXCwU0?version=3&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;rel=0</a>

เมื่อบัดกรีเสร็จเกิด กลับหัวกลับหาง ก็ต้องถอดครับ วิธีการนี้ผมใช้เหมือนกัน แต่ต้องเร็วมาก เพราะถ้าช้า ลาย PCB จะหลุดตามมา

<a href="http://www.youtube.com/v/FTQqjggeklo?version=3&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/FTQqjggeklo?version=3&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;rel=0</a>

ขอบคุณคุณ Wasin และเพื่อนๆทุกท่านครับ

วิธีบัดกรีของผม ใช้เศษอลูฯขนาดใกล้เคียงกับตัว IC วางทับบนตัว IC เพื่อช่วยถ่ายเทความร้อน
เอาดินสอวางทับอลูฯอีกที ใช้หนังยางรัดปลายดินสอทั้งสองด้านให้ยึดแน่นกับ PCB กันไม่ให้ IC เคลื่อน

จ่อปลายหัวแร้งตามรูป (สีแดง) เลยครับ ให้แค่ส่วนปลายหัวแร้งแตะรอยต่อระหว่างขา IC กับลาย PCB เท่านั้น
ไม่ถึง 1 วินาทีป้อนตะกั่ว (สีเขียว) เข้าตรงรอยต่อระหว่างปลายหัวแร้ง, ขา IC, ลาย PCB
บัดกรีทีละ 1 ขาแล้วพัก เป่าลม แล้วค่อยบัดกรีต่อ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ รู้งี้บัดกรีเองตั้งแต่ตัวแรกดีกว่า

ที่สำคัญจัดสภาพแวดล้อมให้ดีครับ หาแผ่นอะไรหนืดๆวางรอง PCB ไม่ให้เคลื่อนได้ ผมใช้ mouse-pad หงายท้อง
จะท่าทางให้เหมาะ มืออย่าสั่น ถ้ามือสั่นหาอะไรมาหนุนข้อมือครับ

เอาข้อมูลมาอ่านกันก่อน ท่านที่รู้แล้ว เอามาชี้แนะได้นะครับ
มาดูของนอกก่อน
 อันนี้จากเวปไม่รู้จริงๆแล้ววงจร ที่จะทำออกมาแบบนี้หรือเปล่า  http://kikitronic.blogspot.com/2009/11/dac-tda1541.html
Checklist:
For CS8412/C8414 and SAA7220, check the rms voltages in the following diagram.

และเซ็ค TDA1541A
1. For TDA1541A, PIN28, PIN27: +5V; PIN26: -5V; PIN15: -15V; PIN5: 0V
2. The signal amplitude (RMS) and the clock frequency: PIN1 LE: ~176.4KHz, PIN4 SCK: ~5.63MHz, PIN3 SDATA: 5V digital signal.
3. It is normal that the output PIN6 AOR and PIN25 AOL is very weak ~50mV.
The corresponding waveforms are shown as following:

The waveform at TDA1541A PIN 1 LE:

The waveform at TDA1541A PIN 3:

The waveform at TDA1541A PIN 4 SCK:

The waveform of the output signals at PIN25 AOL, R19 (output of 1st opamp) and connector L-OUT as shown in the following diagrams.

By inspection, the output signal can reach +/- 2V.

The waveform at TDA1541A PIN25 AOL:

The waveform at OPAMP out R19:

The waveform at audio output at the connector:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม 2011, 07:42:51 PM โดย rung3152 »

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
Re: อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 05:43:26 PM »
ลุยเลยครับสวดยอด clapping-1-2

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
Re: อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 06:07:36 PM »
  [whistle1] ลุยเลยครับ [thumb up]

ออฟไลน์ n.cm

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 06:55:18 PM »
รอชมด้วยคนครับๆๆ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 07:05:42 PM »
เขาทำยังกะปลอกกล้วยเลยอะ [thumb up]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 08:44:12 PM »
ทำ บอร์ด IV หลอดด้วย  [roll-eyes]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ chaotong

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 09:16:05 PM »
ดีครับจะได้มีเพื่อนร่วมทางหลายคน  clapping-1-2

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 01:50:55 AM »
   ก่อนที่จะลงมือทำเรามา ตามหาปัญหาและวิธีการแก้ไขของแต่ละท่าน และคำตอบโดยตรงจาก อ.วศิน ที่ได้ตอบไว้ หากมีการอ้างอิงชื่อหรือกล่าวถึงผมต้องกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ที่ไม่ได้ขออนุญาตเอามาลงก่อน

เริ่มจาก Power Supply Board

หลายท่านได้บอกไว้ว่า LED ที่พิมพ์บนบอร์ดมันกลับขั่วอยู่ เวลาใส่ให้สลับรอยบากของตัว LED

ระหว่างใส่ sink 1033 นึกขึ้นมาได้ครับ

มีประเด็นเรื่องความร้อน
รบกวนช่วยกัน ตรวจหน่อยครับถ้าอธิบายด้วยจะดีมากเลยครับผม
- ไฟบอร์ด Supply เข้าควรจะเป็น 18-0-18 หรือ 16-0-16 เพื่อลดร้อน
- Heat Sink ภาคไฟบวก บอร์ด Supply ต้องใส่็ขนาดใหญ่กว่าปรกติเื่พื่อลดร้อน
- R 12โอห์ม บอร์ด CS, TDA ควรเปลียนเป็น ค่าไม่เกิน 24 โอห์ม เพื่อลดร้อน TL431

อ้างถึง
แต่ไฟจากภาคจ่ายไฟ มันออกมา +18v Gnd -18v
ถ้าผมใช้ไฟ +18V ต่อเข้ากับ Digital Board จะได้ไหมครับ

ภาคจ่ายไฟนั้น ด้านไฟบวกนั้น
ปรับ VR1 ไฟออกที่ภาคจ่ายไฟเป็น +8V ครับ ไม่ใช่ +18V

หรือถ้าไม่ใช้ VR ปรับไฟออก ให้ใช้ R ใส่แทน

ด้านไฟบวก ก็ใช้ R ค่า 1K2 ใส่แทน VR1

ด้านไฟลบ ก็ใช้  R ค่า 3K ใส่แทน VR2

เพิ่งมาดูลายละเอียด PCB ที่ออกแบบไว้อีกทีเลยขอตอบใหม่ครับจะได้ตรงคำถามมากยิ่งขึ้น

อ้างถึง
ในส่วนของหม้อแปลงไฟ ในวงจร year book 2004(yb04) จะเป็น 18-0-18
(ซื้อมาแล้วครับ ถ้าไม่ใช่คงต้องไปเปลี่ยนอีกที)
แต่ถ้าเป็นขอคุณ Wasin จะใช้เท่าไรครับ เพราะผมเห็นในแผ่น PCB จะเป็น 12-0 gnd 0-18
ผมเดาว่า เป็น 18-0-12

ไมถูกทั้งหมดครับถ้าจะใช้ 18 - 0 - 12
เนื่องจากใน Year book 2004 นั้น ภาคจ่ายไฟจะใช้  Diode Retifer ต่อเป็นแบบบริดจ์
ซึ่งจะใช้ Diode แค่ 4 ตัว ใช้ทั้งไฟบวกและลบ จาก Diod ชุดนี้
เลยใช้หม้อแปลง 18 - 0 - 18 ครับ
แต่ที่ผมออกแบบไว้นั้น จะแยกใช้บริดจ์ไดโอดเป็น  2 ชุด ซึ่งชุดนึงจะเป็นไฟบวก
และอีกชุดนึงจะเป็นไฟลบ ซึ่งจะใช้กับหม้อแปลงแบบไม่มี Center Tap เป็น 0V
จะต้องใช้เป็น 12 - 0 สำหรับไฟบวก และ 18 - 0  สำหรับไฟลบ ซึ่งเป็นหม้อแปลง
แบบไม่มีแทบกลาง เลยต้องใช้  บริดจ์ไดโอด เป็น 2 ชุดครับ
ก็เลยใช้หม้อแปลงแบบ 18 - 0 - 12 ไม่ได้ครับ
(เนื่องจากตอนออกแบบต้องการให้แยกไฟบวกและไฟลบออกจากันตั้งแต่หม้อแปลงครับ)

ถ้าคุณ DIY C ซื้อหม้อแปลงแบบ 18 - 0 - 18 มาถ้าจะไม่เปลี่ยนก็ได้ครับ
เพียงแต่ต้องจั้มสายหม้อแปลงที่เป็นสายแทปกลาง 0 V
เข้าที่จุด 0 ในจุดต่อหม้อแปลงใน PCB ทั้ง 2 จุดครับ
ส่วนกราวด์นั้นก็คือกราวด์ของวงจรทั้งภาคจ่ายไฟและสัญญานครับ
ไว้สำหรับต่อลงแท่นเครื่องอีกทีถ้าลงกล่องแล้วครับ
ซึ่งกราวด์ของ IC ดิจิตอล (CS841)และ
อนาล็อก(TDA1541A)ทั้ง 2 ตัวผมจะแยกออกจากกัน
แล้วค่อยมารวมที่ภาคจ่ายไฟอีกที ลองสังเกตุที่ลาย PCB ครับ

(ถ้าใช้หม้อแปลง 18 - 0 - 18 นะครับ IC LM317 ตัวแรกจะร้อนมากพอดูครับ
 เพราะ V ตกคร่อมจะเยอะพอสมควร ประมาณ 13V
แต่คิดว่าก็น่าจะทำงานได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ
จะใช้ 12 - 0 สำหรับไฟบวกตัวนึงและ 18 - 0 สำหรับไฟลบตัวนึงก็ได้ครับ
 หรือจะสั่งพันรวมในตัวเดียวก็ได้
เป็น 18 - 0 , 18 - 0 หรือแยกเป็น 2 ตัวก็ได้ครับ)

ส่วนอีกเรื่องนึงคือ
อ้างถึง
วงจร yb04 ผมเห็นไฟเข้า มี 3 ทาง +8,+8 และ -18
ทำไม ไม่เป็น + 18

วงจรใน year book 2004 นั้น ต้องการให้ไฟก่อนเข้า Shunt Regulator นั้น
เป็น +8 ,-8 ,-18 ครับ ซึ่งเมื่อผ่าน Shunt Regulator (TL431)
ก็จะเหลือ +5  ,-5  ,-15 ครับ

ก็เลยเป็นเหตุผลว่าทำไมไม่ใช้ไฟ 18V ป้อนเข้าอย่างเดียว เพราะว่า
ไฟที่ป้อนเข้า IC TDA1541A นั้นจะเป็น +5  ,-5  ,-15  ซึ่งมีทั้งบวกและลบ
แต่ต่างแรงดันกัน

ส่วน CS8414 นั้นผมออกแบบไว้ให้แยก IC LM317 จ่ายไฟ +5 ออกเป็น 2 ตัว
สำหรับภาค Digital ตัวนึง และภาค อนาล็อกตัวนึง ออกจากกันเด็ดขาดไปเลย

สรุปครับผมจะป้อนไฟเข้าเป็นแหล่งจ่ายไฟหลัก ทั้งบวกและลบก็คือ 12 - 0
สำหรับไฟบวกซึ่งเมื่อผ่านบริดจ์ไดโอดแล้วจะได้ไฟ DC ประมาณ 16-17V
และเมื่อผ่าน LM317 ตัวแรก จะกรองและลดไฟเหลือประมาณ 12V
จากนั้นจะป้อนไฟเข้า LM317   3 ตัวแยกเป็นสำหรับ CS8414  2 ตัว และ TDA1541A อีก 1 ตัว
ซึ่งทั้ง 3 ตัวนี้จะกรองและลดแรงดันไฟเหลือ 8V อีกที แล้วป้อนไฟให้กับ
 TL431 ของ IC CS8414   2 ตัว และ TDA1541A อีก 1 ตัว เพื่อกรองลดแรงดันให้เหลือ 5 V ครับ

และ 18 - 0 สำหรับไฟลบนั้นซึ่งเมื่อผ่านบริดจ์
ไดโอดแล้วจะได้ไฟ DC ประมาณ -25Vเมื่อผ่าน LM337 ตัวแรก จะกรองและลดไฟเหลือประมาณ -21V
จากนั้นจะป้อนไฟเข้า LM317  อีก 2 ตัวแยกอีกสำหรับ TDA1541A ซึ่งทั้ง 2 ตัวนี้จะกรองและลดแรงดันไฟเหลือ
-18V และ -8V อีกที แล้วป้อนไฟให้ กับ TL431  TDA1541A อีก 2 ตัว เพื่อกรองลดแรงดันให้เหลือ -15 และ
-5 V ครับ (ซึ่งตัว LM337 ที่ลดแรงดันจาก -21 เหลือ -8V นั้นตัวนี้ก็จะร้อนมากพอสมควรครับเพราะมีแรงดัน
ตกคร่อม IC ประมาณ 13V ตอนออกแบบดันลืมนึกถึงตัวนี้ไฟเลยดันไปคิดถึงแต่ IC 317 และ 337 ตัวแรก
แต่ทำงานได้ไม่มีปัญหาครับแค่ร้อนหน่อยนะ)

ส่วนในวงจรภาค Digital Receiver และ DAC นั้น ก็เหมือนใน Year book ครับ
คงพอเข้าใจภาคจ่ายไฟของวงจรได้ง่ายขึ้นนะครับ

เรื่องอื่นๆคือ

เมื่อต่อไฟเข้าวงจร  Power LED จะติดก่อนครับ
จากนั้นเมื่อต่อสัญญานดิจิตอลเข้า หรือเปิดเครื่องเล่น CD Transport
Signal Lock LED จึงจะติดครับ

แนะนำว่าใช้ Pulse Tranformer ตรงในส่วน Input เสียงจะดีกว่าต่อเป็น C  Input ครับ

และ C ที่ต่อกับขา 7 และขา 24 ของ TDA1541A นั้นจะมีผลต่อเสียงพอสมควร
ลองจูนค่าและ เลือกยี่ห้อตามชอบใจครับ ส่วนตัวอื่นๆมีผลรองๆลงมแบบว่าฟังออกยากน่ะครับ

Jumper (J1,J2) แนะนำว่าให้บัดกรีด้านใต้ปริ้นครับ จะใช้ลวดหรือสายไฟของดีแค่ใหนก็แล้วแต่ครับ
แต่สำหรับผมไม่ซีเรียสครับแบบว่าไม่น่าฟังออก เล่นกับจุดอื่นๆเช่นภาคอนาล็อกเอ้าท์พุทเห็นผลชัด
กว่า  

สุดท้าย  รอบคอบในการลงอุปกรณ์ ละเอียดในการบัดกรี ตรวจสอบลายปริ้นที่สั่งทำก่อนลงมือว่า
ที่สั่งทำมาไม่ผิดพลาด ไม่มีลายเส้นช็อตกันก็ไม่น่าจะมีปัญหาในการทำครับ

วศิน

ระหว่างใส่ sink 1033 นึกขึ้นมาได้ครับ

มีประเด็นเรื่องความร้อน
รบกวนช่วยกัน ตรวจหน่อยครับถ้าอธิบายด้วยจะดีมากเลยครับผม
- ไฟบอร์ด Supply เข้าควรจะเป็น 18-0-18 หรือ 16-0-16 เพื่อลดร้อน
- Heat Sink ภาคไฟบวก บอร์ด Supply ต้องใส่็ขนาดใหญ่กว่าปรกติเื่พื่อลดร้อน
- R 12โอห์ม บอร์ด CS, TDA ควรเปลียนเป็น ค่าไม่เกิน 24 โอห์ม เพื่อลดร้อน TL431

หม้อไฟใช้ได้ทั้ง  2  สเปค  แต่ถ้ายังไม่ซื้อ ก็เลือก 16-0-16  ครับ  ฝั่งซีกไฟ+ ปรับให้ไฟประมาณ  +11 V  กว่า ๆ  ส่วนไฟ - ก็   -18V
ฝั่ง ซีกไฟ - LT1033    ใช้ซิ้งค์ขนาดปกติได้    แต่ฝั่ง LT1085  ต้องใช้ซิงค์  ขนาด  CPU  Pentium II  Slot I  จึงจะเอาอยู่ครับ

ในส่วนนี้น้าtfender หมายถึง LM317 ที่ต้องแบกรับภาระ แรงดันที่สูงจนเกิดความร้อน ก็หา Sink ขนาดพอดีมาเปลี่ยนแทนได้เลย ดังรูป

และในกรณีที่ต้องการหม้อแปลงเพื่อใช้กับ I/V ด้วย สเปคนี้ก็น่าสน
ผมดูแล้วบน PCB จุดใส้หลอด12ax7  12.6V อะครับ

แบบนี้หม้อก็ต้องสั่ง
pri    220  
sec   250-0-250 100 mA
   6.3-0/ 2A
   15-0/ 1A
   15-0/1A

ได้มั๊ยครับ #S_052#

250-0-250 50 mA  ก็พอครับ  ;D

ลงอุปกรณ์ครบ ตรวจสอบความถูกต้องอีกครั้ง แล้ว ลองจ่ายไฟดูเลยครับ ถ้าต่อ แล้ว LED ไม่ติด อย่าพึ่งตกใจ เอามิเตอร์ วัดด้านไฟออก ก่อน ว่ามีแรงดัน ออกหรือไม่ ถ้ามี อาจใส่ LED กลับขั้ว ลองตรวจเช็คใหม่ LED ใหม่ ขาที่ยาวกว่าเป็นขั้วบวก เวลาใส่ LED ทั้งสองตัว จะหันไปทางเดียวกัน ถ้าไฟติดแล้ว ลองวัดโดยเอามิเตอร์ ถ้าเป็นดิจิตอลมิเตอร์ ใช้ขั้วลบ จิ้มไว้ที่กราวด์ ขั้วบวก จิ้มไว้ริมสุดด้านลบ ดังรูป อ่านค่าได้ไกล้เคียง -18 โวลท์ ก็ใช้ได้ครับ หรือถ้าเอา สายมิเตอร์บวกไว้ที่กราวด์ เอาลบไว้ที่ขั้วลบ ก็จะขึ้น ประมาณ 18 โวลท์ครับ ถ้าเป็นมิเตอร์อนาลอก (แบบเข็ม) ต้องเอา สายสีดำจิ้มที่ขั้วลบ สายสีแดงจิ้มที่กราวด์นะครับ

ส่วน ไฟบวก ที่คุณ WASIN กำหนดไว้เป็น 8 โวลท์  ค่า R ตามที่ลูกศรชี้ในภาพ เป็น 5K นั้นผิดนะครับ จริง ๆ ต้องเป็น  1.2 K ครับจึงจะได้ไฟ 8 โวลท์  แต่ผมใช้เป็น 1.5 - 2 K แทน ให้ได้ไฟบวกที่ 10-12 โวลท์ เพื่อลดภาระของ IC LM 317 ไม่ให้ร้อนมากเกินไปนัก ไม่ต้องห่วงว่าไฟจะสูงเกินไป ในPCB DAC และ ดิจิตอล มีวงจรเรคกุเลทอีกชั้นนึงอยู่แล้ว ในรูปผมใช้ 1.5K วัดไฟได้ประมาณ 10 โวลท์ครับ

ขอแทรกนิดนึงครับ

อ้างถึง
ค่า R ตามที่ลูกศรชี้ในภาพ เป็น 5K นั้นผิดนะครับ จริง ๆ ต้องเป็น  1.2 K ครับจึงจะได้ไฟ 8 โวลท์  

จริงๆ ก็ไม่ผิดหรอกครับ ผมจงใจ ใส่เป็น VR ค่า 5K เผื่ออยากจะหมุนปรับเปลี่ยนแรงดันได้น่ะครับ
จะเห็นได้ว่าผมเจาะรูเผื่อไว้สำหรับใส่ได้ทั้ง VR และ R ครับ
แต่ตอนผมต่อจริงๆ VR ที่บ้านผมมันหมด ก็เลยใช้ R ค่าที่คุณ Mc ว่าไว้เหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2011, 06:51:57 PM โดย rung3152 »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 01:51:10 AM »
DAC Board TDA1541A

ตอบแบบง่ายๆ เลยครับว่า ใช้ DAC Chip คนละเบอร์ครับ.... ;D ;D ;D
ถ้าตอบให้ละเอียดหน่อย ก็คือ Non - Os DAC TDA1543MKII
ใช้ Passive I/V ครับ มีแค่ R กับ C เท่านั้นก็ฟังได้แล้วครับ
ถ้าเน้นๆ เลือก R และ C หน่อย ก็อาจถึงสวรรค์ได้เหมือนกันครับ

ส่วน Non - Os DAC TDA1541A นั้นเน้นว่าต้องทำภาค I/V เป็นแบบ Active ครับ
ถ้าจะใช้ R (R  I/V) แปลงประแสเป็นแรงดัน ต้องมี ภาค tube output ครับจะดีที่สุด
ส่วนจะชอบหลอดเบอร์ไหน วงจรแบบไหน ก็ตามชอบครับ ลองไปเรื่อยๆ
เดี๋ยวก็เจอคู่ที่เหมาะเองครับ

แนวเสียงไม่เหมือนกัน TDA1543 " Live" สดและเหมือนนั่งติดขอบเวที แต่ไม่ละเอียดเท่า TDA1541
ส่วน TDA1541A ให้รายละเอียดเสียงได้ดีมากนั่งถอยออกจากขอบเวทีออกมาอีกหน่อย
บางคนก็ชอบ TDA1543 บางคนก็ชอบ TDA1541A
ขึ้นอยู่กับ ภาค I/V ของแต่ละท่านที่ทำด้ยครับ

ทำ Non - Os DAC  TDA1541 แล้วค่อยจั้มสายจาก CS8414 ของชุด Non - Os DAC  TDA1541
 มาเชื่อมกับ TDA1543 ก็ได้ครับ ถ้าอยากลอง
แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้ TDA1543 ยังหาซื้อได้อยู่หรือเปล่า...

แนะนำว่า ในตอนนี้หา IC ให้ได้ก่อนนะครับ แล้วค่อยสั่งทำ...PCB สำหรับคนที่ยังไม่มี IC อยู่ในมือ
จะได้ไม่ลำบากหา IC ในตอนหลัง ::)

ถ้าใครหา CS8414 ไม่ได้ก็ใช้ CS8412 แทนได้ครับ ใช้ได้เหมือนกัน
ส่วน TDA1541A ถ้าหาไม่ได้ ใช้ TDA1541
 (ไม่มี A ต่อท้ายก็ได้เหมือนกันแต่ต้องจั้มสายเชื่อมขา 2 กับ ขา 4 เข้าด้วยกัน)

แอบปลื้มอยู่ในใจ....ออกแบบแล้วมีคนเอาไปใช้เยอะ...อุอุอุ
เห็นเพื่อนๆในเว็บ HTG2
เอาไปใช้แล้วชอบ + ไม่ม่ปัญหาอะไร ก็ดีใจสุดๆแล้วครับ
สำหรับคนออกแบบ PCB สมัครเล่นอย่างผม..

มีคนถามมาอีกว่า ทำไม C หน้าหลัง ที่ชี้ต้องดีๆ workๆ ด้วย

ความรู้ ขี้อึง อีกนิด

ปกติ TDA1541A จะต้องมี C 0.1uF เป็น C บริวาร ... ครับ แต่ ท่าน Mr.Tube (ขออภัยที่ออกนามครับ) ผู้ประยุกต์ และ ออกแบบ วงจร ได้ทำการทดลอง เปลี่ยน C บริวาร จนพบว่า ใช้ 10uF ขนาน กับ 0.1uF แล้วเสียงจะดี  ผู้ออกแบบ PCB เลย ท่าน Wasin เลย เอา 10uF + 0.1uF มาด้วย

คราวนี้ มีบางท่านพูดว่า Bit ไหน มีผลต่อเสียงมากกว่ากัน  บางท่านบอกว่า Bit แรก บางท่านบอก Bit สุดท้าย  เราคนทำบอกไม่สนใจ ไม่ต้องตีกัน up มันทั้ง 2 bit เลย รูปเลยออกมาอย่างที่เห็น

ปล C 10uF ผมเคยใส่ OSCON import แต่เป็นรุ่นถูก เสียงไม่ได้เรื่องครับ มาใช้ Simic บ้านหม้อ สบายไป

เท่าที่จับใจความได้  ตำแหน่งที่น่าจะเน้นหาของดีๆ  ใส่    ที่จะฟังออกอย่างเห็นผลนะครับ  หาได้สุดกำลัง เอาใส่ไปเลยครับ 4 จุดนี้ #M_039# #M_039#

ใช่ S1 crown เหรอครับ

ลองเทียบดูครับ

สรุปคือ
บอร์ด TDA  R2,R5,R8  สามารถเปลี่ยนได้ไม่เกิน 24 OHM เพื่อลดร้อน

แล้วบอร์ด Digital ต้องเปลี่ยนด้วยหรือเปล่าครับ มี 4 ตัว R2,R6,R10,R11   ???

บอร์ด TDA ผมเปลี่ยนแล้วครับใส่ R 22 OHM  เอามือจับดูแค่อุ่นๆเองครับ แต่ยังไม่ได้วัดไฟดู เปิดฟังเสียงดังปกติครับ
ส่วนบอร์ด Digital กำลังจะถามอยู่พอดีเพราะลองเอามือจับดูร้อนมากๆเลยครับ พรุ่งนี้คงต้องเปลี่ยนใส่ R 22 OHM
กลัว TL431 พังเดี๋ยวงานเข้า #S_055#

http://
อ้างถึง
อยากทราบว่าถ้าใช้ TDA1541 เฉยๆไม่มี A ต่อท้าย ต้องทำอย่างไรครับ
1. จั๊มขา 2 กับ 4 เข้าด้วยกัน

ถูกต้องครับ

ถอด C28 ค่า 470pF ที่ต่อคร่อมตรงขา 16 - 17 ออกด้วย
(อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ ถ้าจำไมผิดนี่ต้องถอดออกด้วยครับ)

อ้างถึง
2. C16, C17 ไม่ต้องใส่

ใส่ก็ได้ หรือ จะถอดก็ได้ครับ

อ้างถึง
3. เวลามองจากด้านบนด้านลงอุปกรณ์ ไม่ทราบว่าขา2 ของ TDA1541 อยู่ด้านไหนของรอยบากครับ (ด้านบนหรือด้านล่างรอยบากครับ)

มองจากด้านบน ขา1 จะอยู่ด้านซ้าย-บน ของรอยบาก
ขา 2 ...3....4... ก็ไล่ลงมาเรื่อยๆครับ

ถ้าไม่แน่ใจแนะนำให้เปิด Datasheet ครับ

อ้างถึง
4. ถ้าจะทำ Dual Dac ค่าR11,R12 ใช้เท่าไรดีครับ

คือจริงๆแล้ว ถ้าขนาน DAC กันและ R ทั้ ง2 ตัวนี้ต่อไว้ข้างนอกปริ้น
ใช้ R ร่วมกันทั้ง 2 ข้าง ค่า R ตัวนี้ต้องลดลงครึ่งนึงครับ

แต่ทีนี้ตัว DAC Board นั้นจะมี R11 R12 ต่อไว้อยู่แล้ว
พอเราขนาน DAC Board ก็เท่ากับเราต่อขนาน R11 และ R12 ที่เอ้าท์พุท
ค่าของ R จะลดลงครึ่งนึงเช่นกัน เลยไม่ต้องทำอะไรครับ

แต่ถ้าจะลดหรือเพิ่มค่า R ทั้ง 2 ตัวนี้เพื่อจูนเสียงก็อีกเรื่องนึงครับ

ในแผ่น  TDA1541 จะมี cap ที่ผิดขั้วอยู่ตัวหนึ่งคือ C26 10uF/25V. ถ้าใส่แบบ Electrolyte ก็จะไม่รู้ว่ามันผิดขั้ววงจรสามารถทำงานได้ปกติเพราะโวลท์ตกคร่อมแค่ 2.5V ซีไม่ระเบิด แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นแบบอื่นเช่น แทนทาลั่มจะรู้ได้ทันทีว่ามันผิดขั้ว  ไฟ +5V จะได้แค่ประมาณ 3V.กว่าๆแก้ไขให้ถูกต้องหน่อยก็ดีครับเห็นใส่ผิดกันลองไล่วงจรดูนะครับ

เรื่องของ C บริวารมีตัวอย่าง ใช้ C ตัวเล็กๆก็น่ารักดีนะครับ แต่เสียงนั้น ต้องลอง
Philips CD 104B

The Marantz CD84 made about the same time as the Philips CD104B used poly? capacitors

Bang & Olufsen Beogram 5000 series with polyester DAC capacitors

One TDA1541A per channel in Marantz CD94 both with polyester DAC capacitors

TDA1541A in Naim CD player with open polyester caps and other high quality components like tantalum bead capacitors

QUAD 66CD Is a CD player based on a Philips transport  14 x 100nF 16V 1210 size PPS capacitors are fitted on their sides in place of the 1206 ceramic capacitors on the TDA1541A

SONY CDP227ESD Two TDA dac chips are simply paralleled and 14 premium MKP decoupling caps.

ผมกำลังจะบอกว่า ก่อนที่จะซื้อ TDA1541A ลงทุนรื้อห้องเก็บของอาจได้สักตัว 2 ตัว และได้ C บริวารมาด้วย แต่ไม่มีใครตอบได้นะว่ามันดีหรือเสีย [c--c]

ผมลองเปลี่ยนเป็น 15 OHMก็ช่วยได้นิดหน่อยครับ แต่ก็ยังร้อนอยู่ ซึ่งดูแล้วไม่น่าจะเป็นการแก้ปัญหาที่ถูกต้อง เพราะ LT 1085 ที่ผมใช้แทน LM317 จ่ายกระแสได้ถึง 3 A. ในขณะที่ค่า R ที่เราเลือกใช้ในวงจรคือ R 12 OHM ทำหน้าที่จำกัดกระแส ของ LM 317  ซึ่งทำหน้าที่เป็น CURRENT SOURCE ซึ่งหากลองคำนวณดูคร่าวๆ  lm317 จ่ายกระแสให้โหลดไม่เกิน 100มิลลิแอมป์ ด้วยซ้ำ ส่วน TL431 หลักการทำงานก็เหมือน  ZENER DIODE ตัวหนึ่งแค่นั้น ทำหน้าที่แค่รักษาแรงดันตกคร่อมตัวมัน โดยมี R 1 K. 2 ตัว เป็นตัวกำหนด เพื่อให้จ่ายแรงดันได้ 5 V.   ผมว่าน่าจะเกิดจากการคำนวณค่า R ผิดพลาดหรือเปล่าครับ ทำให้มีกระแสไหลผ่าน TL431 มากเกินไปกว่าที่ตัวมันจะรับได้ เหมือนกับหลักการของ ZENER DIODE  คือแทนที่กระแสจะไปไหลผ่านโหลด กลับไปไหลผ่าน TL 431 แทน

เชื่อเต่อว่า....เปลื่ยนค่า R มากขึ้นก็ไม่ร้อนแล้ว...ของผมใช้ 47 Ohm. ก็ใช้ได้ดีครับ..... :showoff

ถูกต้องแล้วครับ  O0

ตามวงจร LM317t ทำหน้าที่จ่ายกระแสคงที่ค่าหนึ่ง ซึ่งจำเป็นต้องมีโหลดที่ sink กระแสทั้งหมด โดยที่โหลดก็คือ TL431 และ TDA1541A

ยกตัวอย่างเช่น  

LM317t ใช้ R limit กระแส 12 โอห์ม กระแสที่ไหลทั้งหมดเท่ากับ 1.25/12 = 104 mA  
ถ้า TDA1541A ต้องการ 15v คิดที่กระแสสูงสุด 35mA (ไม่คิดเครื่องหมายลบ)

ดังนั้นกระแสที่เหลือทั้งหมด 69 mA

ไหลผ่าน R1k+R5.1K = 2.4mA และ TL431 รับไป 66.6mA
 power ตกคร่อม TL431 คือ 66.6mA * 15V =0.999W ครับ

ซึ่ง TL431LP ตัวถัง TO-92 ทนได้แค่้ 0.7W

เกิน Maximum power rating ครับ  ตัว TL431 จะร้อนมาก ยิ่งถ้าไม่ได้ใส่ TDA1541 ก็ยิ่งไปกันใหญ่

วิธีแก้ก็คือลดกระแสที่ LM317 จ่ายออกมา โดยเพิ่ม R
เช่น ให้กระแสไหล 50mA ใช้ R = 1.25/50mA = 25 โอห์ม

ทำให้ power ตกคร่อม TL431 คือ 12.6mA * 15V =0.189W
ความร้อนลดลงมากเลยครับ

โดยสามารถนำไปคำนวนกระแส ที่แรงดันไฟค่าอื่นๆ ได้ครับ

อ้างถึง
ปัญหาตอนนี้ผมบอร์ด TDA1541a ที่ยังแก้ไม่ตกคือ ไฟขา 15 ที่เป็นไฟ -15 ตอนยังไม่โหลด ก็ได้ -15 แต่พอเสียบไฟดันเหลือ -8 ก็ลองเปลี่ยน LM337 กับ TL431 แล้วก็ยังไม่หายครับ

ฝั่งไฟลบของ tda1541 มันจะมี r ตัวที่ต่อกับ tl431 ค่า 12 โอห้ม ให้ใช้ค่านี้เท่านั้นครับ
 ถ้าไปเปลี่ยนค่า เป็น 22 โอห์ม หรือค่าอื่นๆ เพื่อลดความร้อน
เหมือนบอร์ด digital จะวัดไฟได้ปกติ แต่พอต่อโหลดแล้วไฟจะตกครับ

อ้างถึง
ปัญหาตอนนี้ผมบอร์ด TDA1541a ที่ยังแก้ไม่ตกคือ ไฟขา 15 ที่เป็นไฟ -15 ตอนยังไม่โหลด ก็ได้ -15 แต่พอเสียบไฟดันเหลือ -8 ก็ลองเปลี่ยน LM337 กับ TL431 แล้วก็ยังไม่หายครับ

ฝั่งไฟลบของ tda1541 มันจะมี r ตัวที่ต่อกับ tl431 ค่า 12 โอห้ม ให้ใช้ค่านี้เท่านั้นครับ
 ถ้าไปเปลี่ยนค่า เป็น 22 โอห์ม หรือค่าอื่นๆ เพื่อลดความร้อน
เหมือนบอร์ด digital จะวัดไฟได้ปกติ แต่พอต่อโหลดแล้วไฟจะตกครับ

ผมแก้ไขตามข้างบนแล้วครับ เปลี่ยนจาก 27 โอมห์ มาเป็น 12 โอมห์ แล้วครับ

ผลคือ ตอนนี้พอเสียบ TDA1541a แล้วไฟไม่ตกแล้วครับ  c) ได้ 15.02 v โดยประมาณครับ ส่วนขาอื่นไฟไม่ตกเช่นกัน ปกติครับ

แต่ยังไม่ได้ลองฟังเสียงนะครับ เลยยังตอบไม่ได้เรื่องเสียงครับ

มีอีกเรื่องครับ ผมใช้ IV D1 อยากสอบถามว่า VR นั้นไว้ปรับอะไรครับ DC Offset หรือเปล่าครับ

ถ้าปรับเรื่องอื่นมีวิธีปรับไหมครับ หรือปรับเหมือนกับการแก้ DC Offset ครับ

ขอบคุณครับ :bowdown

ยินดีด้วยครับ :clap :clap :clapอีกอย่างที่สอบถามรบกวนลงรูปวงจรให้มั่วหน่อยได้มั๊ยครับ ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2011, 09:38:43 PM โดย rung3152 »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 01:51:20 AM »
Digital Board CS8414

วิธีการพัน พัลซ์ทรานสฟอร์เมอร์

ของที่ต้องเตรียม
1. แกน Toroid 1.5cm ID (inner Diameter) 1 อัน
2. ลวดทองแดงอาบน้ำยาเบอร์ 33-38 ประมาณ 2 เมตร หรือสาย LAN แกะเอาสายข้างในที่ตีเกลียวกันอยู่มา 1 คู่ยาวประมาณ 1 เมตร
3. ปืนกาว หรือกระดาษกาว

วิธีทำ
1. แบ่งลวดทองแดงเป็น 2 เส้นเท่าๆ กันทบกันเป็นเส้นคู่  ถ้าเป็นสายLAN ไม่ต้องเพราะมันจับมาเป็นคู่แอยู่แล้ว
2. จับลวดทั้ง 2 คู่กัน แล้วพันเข้าไปในแกน Toroid ทีละรอบ กะให้ได้ประมาณ 20-30 รอบแล้วเต็มแกนพอดี (360 องศา) ระวังอย่าให้ลวดปีนกัน
3.  เอาปืนกาวทาทัยตรงจุดที่ลวดมาบรรจบกันพอดีเพื่อป้องกันลวดหลุดหลวม

เสร็จแล้วจะได้ หม้แปลงเทอรอยด์เล็ก ๆ ที่มีปลายลวดออกมา 4 เส้น ปอก หรือขูดฉนวนออก เอามิเตอร์วัด จับคู่ที่วัดด้วยย่านความต้านทานแล้วขึ้น ถือว่าเป็นชุดเดียวกัน ที่เหลืออี 2 เส้น เป็นอีก 1 ชุด เลือกชุดใดชุดหนึ่งเป็น อินพุท อีกชุดเป็นเอ้าท์พุทครับ

เอามิเตอร์วัด ขาที่อยู่ตรงกันข้ามว่าเป็นลวดเส้นเดียวกันหรือเปล่า เช่น 1 กับ 2 จะอยู่ตรงข้ามกัน ถ้าเป็นเส้นเดียวกันก็น่าจะใช้ได้ครับ แต่ใช้แค่ 4 ขา เอามาใช้เฉพาะที่เส้นลวดเท่ากันครับ ลองดู ครับ

หรือหาลวดมาพัน แบบโกปุ่น ก็ได้ครับ หาลวดแกนเดี่ยวที่มีฉนวนแบบในรูปมาพัน

ข้อดีของการใช้ Pulse Trans ก็คือเรื่อง Ground Isolation ครับ การใช้ C Coupling จะต้องเชื่อม Gnd ของวงจรส่งและวงจรรับเข้าด้วยกัน และ Switching Noise ที่เกิดใน Gnd ของภาคส่งจะถูกส่งผ่านมาถึง Gnd ของภาครับด้วย ซึ่ง Digital Receiver จะรับรู้เป็น Jitter ของสัญญาณครับ

ทีนี้ขึ้นกับว่าภาครับทำงานแบบไหนละครับ ถ้าเป็นภาครับที่เราๆ ใช้กันอยู่คือ CS8412/14/16 (Master Mode) มันจะเอาสัญญาณ SPDIF ไปเข้า PLL (Phase Lock Loop) เพื่อสร้างสัญญาณ Master Clock หมายความว่าถ้า IC ได้รับ SPDIF ที่มี Jitter มากเท่าไหร่ มันก็ส่งออกไปมากเท่านั้นครับ

โดยพื้นฐานที่เล่าให้ฟังนี้ การใช้ C Coupling มีโอกาสที่จะเกิด Jitter ในภาครับมากกว่าการใช้ Pulse Trans ครับ คือหมายความว่าการใช้ Pulse Trans นั้นเหมาะสมกับงานมากกว่า แต่ก็ขึ้นกับคุณภาพของ Pulse Trans ด้วยว่าจะต้องไม่ไปเป็นตัวสร้าง Jitter ให้ภาครับซะเองครับ

ทีนี้ก็ว่ากันที่ Pulse Trans ว่า อย่างไรจึงไม่สร้าง Jitter ให้ภาครับ ตัวแปรหลักๆ ที่ทำให้ Pulse Trans ทำงานผิดจากอุดมคติก็คือ Hysteresis Loop ของแกน และ Inter-winding Capacitance หรือค่าความจุระหว่างขดลวดครับ Hysteresis Loop เอาให้เข้าใจง่ายๆ ก็คือความเพี้ยนทางแม่เหล็กของแกน อันนี้ขึ้นกับวัสดุที่ใช้ทำแกนโดยตรงครับ ถ้าวัสดุมีความเพี้ยนทางแม่เหล็กน้อย Jitter ก็จะน้อยตาม ว่างั้น.. ส่วนค่าความจุระหว่างขดลวดขึ้นกับโครงสร้างการพันครับ การพันลวดทับๆ กันจะทำให้ C ที่ว่านี้สูงขึ้น การพันเป็นระเบียบและไม่ซ้อนทับกันก็ทำให้ค่า C ลดลง เพราะฉะนั้นถ้าพันลวดเป็นระเบียบ C ก็น่าจะน้อย และเมื่อ C น้อย โอกาสเกิด Jitter ก็น้อยลงตามครับ

สงสัยก็สอบถามเพิ่มเติมได้ครับ ส่วนเรื่องเสียงต่างกันอย่างไรนั้นเป็นเรื่องของผลมากกว่าเหตุครับ ก็ต้องทดลองเทียบกันดูเอาเองครับ เรื่องเสียงมันมีเงื่อนไขซับซ้อนครับ  ;)

นึกว่าจะต้องอธิบายเรื่อง Jitter ซะแล้ว นี่ลืมไปแล้วนะครับว่าเคยเขียนเอาไว้ ขอบคุณคุณ santi มากนะครับ  :bowdown

ก็เลยขอถามต่อว่าถ้าใช้ C จะเกิด Jitter ได้อย่างไร  และ มีสาเหตุ หรือ ปัจจัยใดส่งผลให้เกิด jitter แล้วมีวิธีการ ป้องกัน หรือ หลีกเลี่ยงได้หรือไม่ครับ  หากว่าต้องการใช้ C แทน Pulse Trans ( ตัว C ที่ว่าผมใช้ Silver Mica ครับ )   ขอบพระคุณครับ :)

เอาตามคำถามก่อนนะครับ คือว่าองค์ประกอบทางไฟฟ้าของ C จะมี ESR และ ESL (ค่า R/L แฝงใน C) อยู่ครับ ซึ่งค่าพวกนี้ทำให้เกิด Ringing (การสั่นค้างแบบระฆัง) ซึ่งมักจะเกิดที่ความถี่สูง (MHz) สัญญาณ SPDIF ที่เข้ามาจะ Ringing ด้วยและเกิดความคลาดเคลื่อนทางฐานเวลาครับ

ปัญหาอีกอย่างนึงก็คือการเชื่อม Gnd ของตัวส่งกับตัวรับเข้าด้วยกัน โดยปกติของวงจร Digital ทั่วไป สัญญาณจะเป็นแบบ Switching ก็คือเปิดกับปิดนั่นแหล่ะครับ จะมี Noise จากการ Switching ในระบบ Gnd อยู่ เพราะฉะนั้นเมื่อเราเชื่อม Gnd ของภาคส่งเข้ากับภาครับ ทำให้ Switching Noise นี้เข้าไปอยู่ในวงจร Gnd ของภาครับด้วย ทีนี้ไม่ได้มีปัญหาแค่ภาครับแล้ว แต่กวนไปถึง DAC เลยเพราะมัน Gnd เดียวกันหมด ซึ่งอันนี้มีผลมากกว่าการ Ringing ใน C มากครับ

จะเห็นว่าวิธีการป้องกันปัญหาข้อแรกก็คือไม่ใช้ C และข้อ 2 ก็คือ Isolation Ground ก็คือไม่ใช้ C อีกนั่นแหล่ะ ถ้าจะใช้ C ก็ต้องเชื่อม Gnd และปัญหาก็จะยังอยู่ครับ  :)

ปล. อย่าเรียกอาจารย์เลยครับ ไม่ค่อยคุ้นครับ  :D
 ขอบคุณครับ  แล้วถ้าเราใช้ C Low ESR และ มีค่าความเพี้ยน ผิดพลาด ต่ำมากๆ จะมีโอกาศเกิดได้หรือไม่ครับ ส่วน Isolation Ground ถ้าเรามีการแยกกราวด์ที่ดี จะมีโอกาสเกิดสักกี่เปอร์เซนต์ครับ พอดีมีโอกาสได้ยกไปลองใน Dead room แล้วไม่พบอาการ Ringing ก็เลยเกิดความสงสัย ก็เลยอยากหาข้อพิสูจน์ เพราะผมชอบเสียงที่ได้จาก C มากกว่า Pulse แต่ก็ไม่เคยลอง พวก เพอร์มาลอยด์ หรือ อมาฟัส ครับ คุณ อาทอยากร่วมค้นหามั้ย ครับ ผมจะยกเครื่องไปให้ลองครับ อยากรู้มากๆ ครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ  :)

ขอบคุณครับ  แล้วถ้าเราใช้ C Low ESR และ มีค่าความเพี้ยน ผิดพลาด ต่ำมากๆ จะมีโอกาศเกิดได้หรือไม่ครับ ส่วน Isolation Ground ถ้าเรามีการแยกกราวด์ที่ดี จะมีโอกาสเกิดสักกี่เปอร์เซนต์ครับ พอดีมีโอกาสได้ยกไปลองใน Dead room แล้วไม่พบอาการ Ringing ก็เลยเกิดความสงสัย ก็เลยอยากหาข้อพิสูจน์ เพราะผมชอบเสียงที่ได้จาก C มากกว่า Pulse แต่ก็ไม่เคยลอง พวก เพอร์มาลอยด์ หรือ อมาฟัส ครับ คุณ อาทอยากร่วมค้นหามั้ย ครับ ผมจะยกเครื่องไปให้ลองครับ อยากรู้มากๆ ครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ  :)

ตราบเท่าที่ C มีค่าแฝง ก็ย่อมมีการ Ringing ครับ จะมากจะน้อยเท่านั้นเองแต่ไม่มีวันเป็นศูนย์ครับ ส่วนเรื่อง Gnd นั้น มีแค่ -เชื่อม- หรือ -ไม่เชื่อม- ครับ ถ้าเชื่อม Switching Noise ก็มาด้วย ถ้าไม่เชื่อม Noise ก็ไม่มาครับ

เรื่องการ Ringing นั้น เกิดในส่วน Digital Signal ไม่ได้เกิดโดยตรงที่ Analog Signal เพราะฉะนั้นไม่มีใครได้ยินมันหรอก แต่มันจะมีผลกับ Analog Signal ในลักษณะอื่นๆ ครับ เช่นรายละเอียดเสียงหายไป, เสียงของเครื่องดนตรีเพี้ยนไป คือกีตาร์ก็ยังฟังเป็นกีต้าร์นะครับ แต่มันไม่ตรงกับกีต้าร์ที่เค้าบันทึกมา หรืออาจจะส่งผลกับความชัดและ Transparency ของ Analog Signal ครับ

ส่วนเรื่องเสียง อย่างที่ผมกล่าวตอนต้นว่าเป็นเรื่องของผลครับ ถ้าเราชอบผลของมันผมว่าก็คงไม่ต้องกังวลกับเหตุครับ แต่ถ้าคุณ create อยากทดลองเป็นการศึกษากันก็ยินดีต้อนรับครับ  :)
ขอบพระคุณครับ เดี๋ยวผมรีบเคลียงานเลย เพราะช่วงนี้ติดงานยาวถึงหลังปีใหม่ เดี๋ยวหลังปีใหม่ผมนัดอีกครั้งครับ ตอนนี้ เคลียหมดแล้วที่คาใจ แต่ยังเหลือสิ่งที่ต้องพิสูจน์ ก็เลยอยากหาเพื่อนร่วมทาง อยากรู้ว่าถ้าเพี้ยนจะเพี้ยนมากน้อยขนาดไหน เพราะถ้าฟังนอกห้อง จะจับยากมาก หรือ อาจได้รับการยก หรือ ชดเชย จากภาค out put เลยทำให้ไม่สามารถ เห็นได้ชัดเจน  แล้วก็อยากลอง pulse ที่ใช้แกน อมาฟัส ที่ทราบจากบ้านบนเนินว่าได้มาจากคุณ อาท เพื่อเปรียบเทียบเรื่องความเพี้ยนดูครับ  ขอบพระคุณครับ  :)

การหัน CS8414 และการนับขา

การทดสอบบอร์ดนี้เมื่อประกอบเสร็จ เบื้องต้น ผมลองจ่ายไฟ และสัญาณดิจิตอลเข้าไปก่อนเลยครับ ตรวจเช็คสายต่าง ๆ เรียบร้อย จ่ายไฟ ยังไม่ต้องกดเพลซีดี ถ้าไฟดิจิตอลไม่ติด ลองกดเพลที่ซีดี ถ้าติด ก็ไชโยได้เลยครับ ถ้าไม่ติด ให้ปิดไฟจ่ายบอร์ดก่อน เช็ค LED ว่าใส่ถูกขั้วหรือเปล่า ทิศทางที่ถูกต้องคือ เอาขั้วลบของ led หันเข้าหา cs8414 (ถ้าส่องดูภายใน LED จะมีขั้วใหญ่ และเล็ก ขั้วที่ใหญ่กว่าเป็นขั้วลบ) ถ้าถูกแล้ว ให้เเปดไฟจ่ายบอร์ด แล้วใช้มิเตอร์วัดดังนี้

CS8414
ขา 7 วัดได้ 5 โวลท์
ขา 22 วัดได้ 5 โวลท์
ขา 24 วัดได้ 5 โวลท์
ขา 11 วัดได้ 2.5 โวลท์
ขา 12 วัดได้ 2.5 โวลท์
ขา 26 เป็น 0

ถ้าแรงดันไม่ได้ตามนี้ ต้องลองเช็ค วงจร ว่ามีอะไรผิดพลาดหรือเปล่า ถ้า ทุกอย่างถูกต้องน่าจะฟันธงได้ว่า CS8414 เสียครับ

ในกรณีที่วงจรทำงาน และ LED ติด ที่ขา 26 จะวัดได้ 1.26 โวลท์ครับ

อีกจุดหนึ่ง ตามประสบการณ์ที่เคยเจอคือ IC6 IC7 IC8 (เบอร์74XXXX) 3 ตัวที่เรียงกันอยู่ ต้องใช้ ยี่ห้อ รุ่นเดียวกัน คริสตัล อยู่ในช่วง 20-80 MHz

ถ้าวงจรทำงานตามปกติต้องวัดไฟที่ขา IC6 IC7 IC8 (เบอร์74XXXX) ได้ดังนี้ IC6 ขา 9 วัดได้ 1.26 โวลท์

IC7 ขา 9 วัดได้ 2.5 โวลท์  IC8 ขา 9 วัดได้ 2.5 โวลท์ครับ ถ้าไม่ได้ตามนี้ ลองเปลี่ยน IC ทั้ง 3 ตัวนี้ดู

ช่วยกันดูหน่อยครับ ผมทำอะไรผิดหรือเปล่า
ผมยังไม่ได้ต่อ i/v stage ทำไงผมถึงจะรู้ว่า digital board มันทำงาน/ไม่ทำงานครับ
ผมลองป้อน input เข้าไปแล้ว LED ไม่ติด

รูปแรก เต็มๆครับ

หวัดดีครับ พี่santi ลองดูครับพี่ปัญหาเดียวกันครับ ของผมดัง แต่ภาดI/V รอหลอดกะ หม้อแปลง ครับ
1.กลับ LED ก่อนครับ
2.jumper ใต้ ic 74hc74
3.ไฟเขา +8 vdc กับ GND
4.Jumper ระหว่างฮีทซิ้งค์สองตัวในรูปที่สองน่ากลัวมากครับ อย่างทีคุณ 100bd ว่าหาท่อหดใส่หน่อยก็ดีครับ
5.ถ้ายังไม่มีภาด I/V สัญญานขาออกทีboard 1451A นั้นปกติจะวัดได้ประมาณ + หรือ - 96mV ครับถ้าเปลี่ยน R I/V ค่าก็จะเปลี่ยนตามครับที่สัญญานออกค่อยก็เพราะยังไม่ได้ต่อ ภาค Tube I/V ครับ เป็นเรื่องปกติที่ถ้ายังไม่ต่อ Tube I/V มาขยายสัญญานขึ้นอีกเสียงก็จะเบามากๆ ครับ

หวัดดีคุณ Santi ครับ เรื่อง LED ติดไม่ติดไม่ใช่ประเด็นครับ ผมเคยลองกับ CD-Rom บางรุ่นที่มี Laser Memory รู้สึกกว่า LED จะไม่ติดตอน Play ครับแต่เสียงดีมากเล่นออกได้เป็นปกติ :headphone คุณ Santi ลองง่ายๆครับเอา Spdif จาก CD ต่อเข้า กด Play จากนั้นเอา DVM ตั้งย่าน MV/ AC วัดคร่อม R I/V ถ้า Meter คุณมี Bar Graph จะเห็นสัญญาน ขยับตามจังหวะเพลงถือว่า Work ครับ ถ้าเงียบสนิท ต้องลองตรวจสอบ B+ ตามจุดขาต่างๆของ IC ดูครับ ถ้าปกติ ก็เตรียมงัด CSxxxx  Replace ทิ้งไปซะครับ 2f 2f

คุณ santi ลองเปลี่ยน TL431 ดูหรือยังครับ  อาจจะมีปัณหาก็ได้นะครับ  ผมเคยมีปัญหาเหมือนกันเช็คหมดแล้ว เปลี่น CSxxxx ก็แล้วยังไม่มีเสียงสุดท้ายเปลี่ยน tl431 ครับ ดังเลยครับ    อีกอันคือ 74xx74 ที่ reclock ครับเสียค่อนข้างง่ายเลยครับ   มีอันนึงฟังมาตลอด  ลองเอาบอร์ดอีกอันเปลี่ยนดู   พอเอาอันเก่าใส่กลับคืน   เงียบสนิทครับ  ทำอย่างไรก็ไม่ดัง  ก็เลยต่อตรงเลย  อ้าวดังนี่หว่างมโข่งอยู่ตั้งนาน      ผมว่าของคุณ santi อาจจะมีปัญหาที่ 74xx74 ก็ได้ครับ

สวัสดีครับ

ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ค่อยได้เข้ามาซะนาน
แบบว่าบางทีก็เข้ามาอ่าน ... แว็บๆ...น่ะครับ

ผมว่าปัญหาหลักๆ ของ Digital Board นี่
ตรวจสอบการลงอุปกรณ์ แม้กระทั้งลวดจั้มทั้งหมดว่าไม่ลืมใส่
ตรวจสอบการบัดกรี่ว่าไม่มีช็อต
จากนั้นก็เช็คไฟที่ป้อนเข้า IC แต่ละตัวครับว่าได้ +5VDC หรือไม่ห้ามเกิน 5.25V ครับ
(เกินกว่านี้ IC  CS8414 จะเสียได้ครับ )

เริ่มเช็คที่ตัว IC CS8414 ก่อนเลยครับ วัดที่ขาตัวต้านทาน ค่า 100 โอห์ม
ที่ต่ออยู่กับขา 26 โดยป้อนสัญญานดิจิติอลเข้า แล้ววัดที่ขาตัวต้านทานตัวนี้
ด้านไหนก็ได้ จะต้องได้ไฟออกมา 1V ขึ้นครับ ถ้าวัดได้อย่างเช่น
 56mV อะไรประมาณนี้ CS8414 เสียครับ

ถ้าเปลี่ยน IC แล้วป้อนสัญญานเข้า ใส่ LED ตรง Signal lock จะกระพริบติดครับ
และมีไฟออกจากขา 26 แสดงว่า IC ใช้ได้  เพื่อความชัวร์ลองจั้มสายเอ้าท์พทุ ทั้ง 3 เส้น
โดยไม่ผ่านชุด Reclock เข้า DAC บอร์ด น่าจะได้ยินเสียงครับ

ต่อไปก็เริ่มตรวจสอบ ภาค Reclock อาจจะเป็น IC เบอร์ 74HC74 ตัวใดตัวหนึ่งเสียก็ได้ครับ
ลองหาตัวใหม่มาเปลี่ยนดู หรืออาจเป็นที่ Osc เสียครับ หรือความถี่ไม่ได้ครับ ถ้าความถี่สูงเกิน

อย่างของคุณ DIY C นี่ปัญหาน่าจะอยู่ที่ภาค Reclock ครับ ค่อยๆลองไล่ดูนะครับ
บางทีถ้าภาค Reclock เสียนี่อาจจะพาลให้ CS8414 เสียตามไปด้วยก็ได้ครับ

เอาใจช่วยทั้ง 2 ท่านอยู่นะครับ  

วันนี้เปลี่ยน CS8414 เสร็จแล้วครับ

ยังไม่ได้ต่อสายไปยัง DAC board และ IV board

ทดลองป้อนไฟเข้า
LED ไม่ติดครับ

ทดลองป้อนสัญญาณเข้า (play)
LED ติดสว่าง (ไม่ได้กระพริบครับ สว่างค้างเลย)
CS8414: 26 = 1.26V
(26) IC6: 9 = 1.26V
(12) IC7: 9 = 2.42V
(11) IC8: 9 = 2.48V
พอกด stop : LED ดับ

ผลแบบนี้ดีหรือเสียครับ ???

ผมลองต่อสายเข้า DAC board (R I/V), PC speaker
 :yahoo :yahoo :yahoo
เย้... ยะฮู้... มีเสียงแล้วครับ
แต่ผมต้องเร่งโวลลุ่มจนสุด

เสียงกีต้าร์จากแผ่น กีต้าร์ลายไทย อืม... เสียงใสครับ ไพเราะ 8)

แผ่น The Linsays : Beethoven String Quartet Op.59
เสียงไวโอลินไม่ใช่อย่างที่เคยเป็นครับ โดยเฉพาะเชลโล่
มันขาดน้ำหนัก แรงสั่นของอากาศ
เอาไว้ power supply I/V stage เสร็จมาว่ากันอีกที ???

*** ปัญหาอื่นๆ ***
1. ใน DAC board ต้องกลับขั้ว LED ด้วยนะครับ
2. Power supply board: IC2 ร้อนมากๆเลยครับ ผมเอามือแตะ heatsink ไม่ได้เลย

ช่วยดูให้หน่อยครับ ไฟติดหมดทุกดวงครับ แต่เงียบกริบ
-ลองต่อไป 11-12-26 โดยไม่ผ่าน Reclock แล้ว ....เงียบกริบ
-ลองวัดไฟทั้ง 3 ขา ได้ 2.x, 2.x, 1.x volt ตามลำดับ
-ลองวัดไฟเข้า CS-8414 ได้ 4v กว่าๆ
รบกวนช่วยเช็ครูปหน่อยครับ ผมต่ออะไรผิดรึเปล่า....
( ferrite bead บางตัวอยู่ใต้ปริ้นท์ )
 :help :help :help

ตอนนี้ก็เลยต้องฟัง version 1 ไปพลางๆก่อนครับ
 ???

ดังแล้วคร๊าบบบบ พี่น้อง....
 c) c) c) c) c) c) c) c)

ไล่เช็คกันแบบทีละเม็ดตามที่แนะนำกันมาเลยครับ สุดท้ายตัวการคือชุด Reclock ครับ
74HC74, Osc 27.5 Mhz, Osc 44.9 Mhz ตัวใดตัวหนึ่งนี่ล่ะครับ ถ้าเสียบไว้ไฟจะไม่ติด
และเสียงไม่ดัง แม้ว่าจะต่อตรงหลัง R 100 Ohm ก็ตาม ต้องถอดออกถึงจะทำงานครับ
เช็ครอยบัดกรีด้านล่างแล้วก็ไม่มีช๊อตนะครับ  ???

สรุป ถอดเข้าถอดออกจน pcb เยินเหมือนเดิมครับ  :black_eye
ชาตินี้จะมีอะไรงามๆกับเขาบ้างไหมหนอ...
ยังไงก็ขอขอบคุณท่านผู้มีอุปการะคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ฟังแบบ R I/V อย่างเดียวไปก่อน
เสาร์นี้ค่อยลุย 6c45 ต่อ  ^-^

ช่วยแนะนำแหล่งซื้อ 74xxx74 กับ คริสตัล ให้หน่อยครับ
ชุดนี้ผมได้มาจากร้านใหญ่ริมคลองที่บ้านหม้อทั้งหมดเลยครับ  :giveup

ปกติ 3 รูไม่ได้ใช้นะครับ  d_d
ถ้าจำไม่ผิดใช้บายพาสเวลาไม่ต่อผ่าน clock มั้ง

ยืนยันอีกคนครับ ถ้าต่อผ่าน  reclock ก็ไม่ต้องใช้ครับ แต่ถ้าจะเอามาต่อผ่าน  switch เลือกว่าระหว่าง reclock กับไม่ reclock เพื่อฟังเปรียบเทียบกันก็ได้ครับ

??? ว่าแต่ Jitter มันคือไรครับ ได้ยินคำนี้มา 10 ปีแล้ว แต่ยังไม่รู้ว่ามันคืออะไร มีผลยังไงบ้างครับ  N]

เป็นเรื่องของ timing ที่สัญญาณดิจิตอลมันมาไม่ตรงเวลา ทำให้การสร้างสัญญาณเสียง (อนาล็อก) ด้วยภาค D/A เพี้ยนไปหรือขาดความสมบูรณ์ในมิติต่างของเสียงเพลงที่ควรตะมี ดูรูปข้างล่างประกอบนะคับ ลองไปอ่านดูฉบับเต็มดูได้ที่

http://www.thaiavclub.org/webpage/diy/YB2003.pdf (3.5MB)
ดูบทที่ 6 เรือง Clock & Re-Clock (ใน DAC)

อ่านอันนี้ดูด้วยนะครับ ผมชอบมากได้ไอเดียและไม่ยากนัก
DIGITabilis: crash course on digital audio interfaces
Part 1.3 - The Digital Enemy = Jitter

http://www.tnt-audio.com/clinica/jitter1_e.html

บทความแนะนำสำหรับออดิโอไฟล์ ละเอียดมาก
A moderately technical tutorial for the serious audiophile
"Clock Jitter, D/A Converters, and Sample Rate Conversion" หน้า 10-24

http://theaudiocritic.com/back_issues/The_Audio_Critic_21_r.pdf

เรื่อง CD Jitter มีพูดถึง re-clock ด้วย
http://www.audiocraftersguild.com/AandE/cd-jitter.pdf

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2011, 08:41:51 AM โดย rung3152 »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 01:51:28 AM »
Power Supply For 12AX7 Tube Output

สอบถามข้อมูลหน่อยครับ ผมจะใช้ Tube output 12ax7 Board Rectifier เป็น EZ81 กำลัง งง ว่าจะต้องสั่งหม้อแปลง Spec เท่าใหร่ครับ  #S_052#

มีท่านใดใช้ EZ-81 ในภาค Power Supply ของ IV บ้างครับ ขอความคิดเห็นเมื่อเทียบกับใช้ Diode Rectify ครับ ขอบคุณมากครับ

ผมใช้ EZ80 ครับ กระแสจ่ายได้น้อยกว่า EZ 81 ครับ ในส่วนตัวผมใช้หลอดเสียงไพเราะกว่า Diode
แน่นอน หลอดแต่ละยี้ห้อ แนวเสียงก็จะไม่เหมือนกัน  ;) ;)

ขอความช่วยเหลือเรื่อง DAC Wasin 2.2 ครับ

คือผมไม่แน่ใจค่า C บนบอร์ด Power Supply 12AX7 Tube Output Board ครับ

ตรงค่า C3 และ C10 ใน Bill of Material ระบุไว้ 1000uF/16V (วงกลมเขียว)

แต่ใน PCB ระบุ 470uF/35V (วงกลมแดง)

แล้วผมควรจะใช้ค่าไหนดีครับ

คำตอบก็คือมีค่าอะไรในมือก็ไส่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม 2011, 12:25:36 AM โดย rung3152 »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 01:51:35 AM »
12AX7 Tube Output

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม 2011, 12:27:24 AM โดย rung3152 »

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 03:04:39 AM »
 [thumb up] [thumb up]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 04:27:04 AM »
ทำ บอร์ด IV หลอดด้วย  [roll-eyes]

กัด PCB เผื่อไว้แล้วครับ ช่วงนี้ต้องทนดูรูปที่ไม่ได้เรื่องไปก่อนครับกำลัรื้อซ่อม C350D ไม่รู้จะรอดไหม [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 05:12:48 AM »
แบบการต่อใช้งาน

ไม่เห็นพูดถึงการต่อDAC เข้ากับ CD ROMDRIVE ว่าต้องต่อที่จุดไหน อย่างไร เพราะด้านหลังของ CD ROM จะมีจุดต่อเป็น IDE หรือ SATA กับจุดต่อ CD OUTPUT
ช่วยอธิบายว่าต้องต่ออย่างไร ขอบคุณครับ #H2005# #H2005# #H2005#

ต่ออกจากช่อง  Digital Out    วงสีชมพู  ไปเข้า  DAC  ครับ   ส่วน  Jumper  ให้ใส่ที่  MA  Master  ริมขวาสุดครับ (ตามรูป) #M_039# #M_039#

Dual DAC

ต่อได้แบบเดียวครับ ขา 11  12  26 จาก ข้างตัว TDA  ไปเข้า คอนเนคเตอร์ 11  12  26 ของ บอร์ด CS ครับ ก็เลือกใช้สายที่คุณภาพ ดีที่สุดเท่าที่จะมีกำลัง และ หาได้ครับ แต่คงต้องใช้เส้นเล็กเพราะรูเล็กมาก และ ควรใช้ให้สั้นที่สุดโดยต้องไม่ทำให้การต่อลำบาก ครับ
หมายถึงยังงี้ใช่ไหมครับพี่เล็ก คือเอาสายของ tda 11 12 26 แต่ละบอร์ด ตั้งแต่บอร์ด 1ถึง4 จับรวมกันแล้วนำไปต่อกันที่ บอร์ด CSS ในตำแหน่งที่ตรงกัน 11 12 26 อย่างนี้ใช่ไหม แล้วเอาพุทของแต่ละบอร์ด TDA นี่ละเชื่อมกันยังไง ตั้งแต่บอร์ดที่ 1ถึง4 ก็ให้เอาแต่ละบอร์ดมาต่อเชื่อมกันไปเลยใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ  #M_038#
ถูกต้องแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม 2011, 05:28:50 AM โดย rung3152 »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 10:06:08 AM »
ยาวไปครับ ข้อมูล ข้อมูล  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 10:58:28 AM »
เมื่อคืนนั่งงมกับเจ้า DAC กว่าจะมีเสียงเช้าพอดี

ทำเมื่อ 3 ปีที่แล้วยังหากล่องลงไม่ได้เลย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 11:02:17 AM »
เอาไหม่รูปไม่ขึ้น

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 11:07:11 AM »
แต่พอเอามาต่อกับ GC แล้วเสียงเบามากอะ ส่งสัยต้องรอ Pre OpAmp Last Edition ที่กำลังจะ group buy

ออฟไลน์ Arnai

• ถูกใจกด Like+ 47
  • เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 11:22:14 AM »
 มาเก็บข้อมูลไว้ก่อน.. [thumb up].. [roll-eyes]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 12:30:11 AM »
เมื่อคืนนั่งงมกับเจ้า DAC กว่าจะมีเสียงเช้าพอดี

ทำเมื่อ 3 ปีที่แล้วยังหากล่องลงไม่ได้เลย

[clap hand2] [clap hand2]กระทู้นี้มีคนทำเสร็จแล้ว ดีใจด้วยครับ เสียงเบา หลายท่านบอกไว้ว่าหา I/V มาใส่ เป็น Op amp  หรือหลอดก็ได้  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 01:16:18 AM »
แต่พอเอามาต่อกับ GC แล้วเสียงเบามากอะ ส่งสัยต้องรอ Pre OpAmp Last Edition ที่กำลังจะ group buy
ลด R I/V ที่บอร์ดที่ TDA ให้เหลือ 10 Ohm. ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 01:35:17 AM »
ลด R I/V ที่บอร์ดที่ TDA ให้เหลือ 10 Ohm. ครับ

R I/V เป็น 10R อยู่แล้วครับ แถมมี  Op amp I/V อยู่แล้วด้วยครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 01:52:15 AM »
 ถ้างั้นมันคงผิดปกติแล้วหล่ะครับ เพราะถ้าใช้อย่างที่บอกน่ะ ดังลั่นเลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 09:58:20 AM »
ถ้างั้นมันคงผิดปกติแล้วหล่ะครับ เพราะถ้าใช้อย่างที่บอกน่ะ ดังลั่นเลยครับ

ตอนนี้ opamp I/V ผมใช้หม้อแปลง 15-0-15 อยู่ เดียวลองไปหา 18-0-18 มาลอง กับอีกทางคือปรับบอัตราขยายสัณญาน ที่ opamp i/v

ถามน้าเล็กอีกนิดครับ หากผมเพิ่ม ค่า R i/v ที่บอร์ด TDA เสียงจะดังขึ้นหรือเบาลงครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 10:21:13 AM »
หม้อแปลงน่าจะโอแล้ว ไม่น่าเกี่ยว  R ยิ่งเพื่มยิ่งดังครับ  เพิ่มมากเสียงจะแตก แนะนำไม่เกิน 47 ohm  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 08:10:06 PM »
หม้อแปลงน่าจะโอแล้ว ไม่น่าเกี่ยว  R ยิ่งเพื่มยิ่งดังครับ  เพิ่มมากเสียงจะแตก แนะนำไม่เกิน 47 ohm  [yes-raccoon]

ขอบคุณครับ วันนี้ไปซื้อ 47R มาใส่ ดังขึ้นมาแล้วครับ

ตอนนี้รอทำแบบขนาน 4 บอร์ด รอแผ่น pcb ที่ group buy อยู่ครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 01:36:37 PM »
ถ้าจะใช้ให้ดังปกติเหมือนกับเพื่อน คงต้องใช้หม้อ 18 V ครับ คุณลองดู IC  regulate ที่อยู่บนบอร์ด I/V opamp ซิ มีกี่ตัวก็ - 1.5 V ไป เหลือเท่าไหร่ครับ   ส่วน R I/V จะกี่บอร์ดก็แล้วแต่ รวมแล้วให้ได้ไม่เกิน 25 Ohm. ก็ใช้ได้ครับ  R ตัวนี้มีผลต่อ รายละเอียด และ น้ำหนักเสียงครับ

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 01:51:40 PM »
เจ้า Dac วศิน ของผม มันแปลกๆ

คือเวลากดลดโวลุ่มเสียงที่คอมลงจนสุด มันก็ยังจะมีเสียงเพลงแว่วๆ ออกมาให้พอจะได้ยินอยู่  (แต่กด Pause หรือ Stop ก็เงียบกริบเลยนะครับ)

ผมใช้ Com >  Dac วศิน > Gainclone

และอีกอย่างที่อยากลองมากๆ เกี่ยวกับการลดวามร้อนที่เกิดขึ้นกับภาคจ่ายไฟ

คือการไปสั่งพันหมอแปลงมาใหม่เป็น  2 ขด คือ   15-0  3 A และ 8-0   3 A

ลองเอามาต่อแบบในรูป

จริงๆ ไฟมันจะได้ +21 , 0 ,  - 11

แล้วเอาไปต่อกับบอร์ดภาคจ่ายไฟเดิม (เอาชุดไดโอดเดิมออก ^^) มันจะได้รึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 02:06:19 PM »
ถ้าจะใช้ให้ดังปกติเหมือนกับเพื่อน คงต้องใช้หม้อ 18 V ครับ คุณลองดู IC  regulate ที่อยู่บนบอร์ด I/V opamp ซิ มีกี่ตัวก็ - 1.5 V ไป เหลือเท่าไหร่ครับ   ส่วน R I/V จะกี่บอร์ดก็แล้วแต่ รวมแล้วให้ได้ไม่เกิน 25 Ohm. ก็ใช้ได้ครับ  R ตัวนี้มีผลต่อ รายละเอียด และ น้ำหนักเสียงครับ

ขอบคุณครับ

เดียวคงต้องไปหาหม้อแปลมาลอง ส่วน R มีแนะนำไหมครับ