ผู้เขียน หัวข้อ: 6as7 ppp happy new year tube  (อ่าน 5944 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: 6as7 ppp happy new year tube
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 11 มกราคม 2016, 11:54:38 PM »
ผมดูจากที่น้าวัดไฟในวงจรตรงหลอด 6n6p ขา1-6 ไปต่ำมากเลยครับ น่าจะผิดปกตินะครับ [what11]

ผมก็สงสัยเหมือนกัน ตรงชุด Bias คาโทด ไม่รู้ผมต่อขาถูกหรือป่าว เห็นหลอด LED มันสว่างแล้ว แต่ไม่รู้จะถูกหรือป่าวครับ

ต้องรบกวนน้าchiko วัดเทียบให้ ครับ

แสดงค่าแรงดันไฟในตำแหน่งต่าง ที่วัดได้ แตกต่างกันเล็กน้อยในแต่ละ Ch ที่ R 2k วัดได้ 95-100 V ทั้ง 2Ch ครับ อ้อลืม ที่หลอด pcl83 ที่ขา6 ไฟ 91V ที่ Ch L ได้ 89 V ที่Ch R ได้ 90 V ครับ
[/url]

เทียบตามจุดตามจุดต่างๆ

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
Re: 6as7 ppp happy new year tube
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12 มกราคม 2016, 12:23:13 AM »
พรุ่งนี้วัดให้ครับตรงชุดไบอัส.... [fb-smiling]

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 12 มกราคม 2016, 11:50:48 AM »
พรุ่งนี้วัดให้ครับตรงชุดไบอัส.... [fb-smiling]

เดี๋ยววันนี้ไล่ชุด Bias อีกทีครับ เหลือจุดนี้จุดเดียวที่ยังไม่ได้เชคดู ทำตามน้ารุ่งแนะนำมายังเป็นเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 12 มกราคม 2016, 07:59:17 PM »

เดี๋ยววันนี้ไล่ชุด Bias อีกทีครับ เหลือจุดนี้จุดเดียวที่ยังไม่ได้เชคดู ทำตามน้ารุ่งแนะนำมายังเป็นเหมือนเดิมครับ

คงต้องฝาก วัดทุกขาของหลอดละครับ ถ้ายังไม่หาย  [chick1]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 13 มกราคม 2016, 11:57:55 AM »
 เมื่อวานไล่เชค ตัว Bias คาโทด 6N6P ใส่ R ผิดไป ครับ ตามวงจรเป็น 300R แต่ของผมดันใส่  330R วัดไฟหลัง R15 K ได้น้อยกว่าเดิมอีก [chick-confuse] ได้ 122v กับ 140 v ลองเปิดเทสเสียงดู เสียงไม่แตกแล้วครับ แต่ต้องเร่ง โวลลุมเยอะมากๆประมาณ บ่าย 3 ถึงจะดัง ใช้กับปรีกล่อมกรุง ปกติ เปิดกับ EL34se เร่งแค่ 11โมงก็ดังลั่นแระ  [chick-confuse] อีกอย่างรองเร่ง โวลุมดังๆ เมื่อปลายเสียงมันจะแตกๆ   [angry-11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 13 มกราคม 2016, 12:03:18 PM »
 น่าจะยังไม่สมบูรณ์ครับ เพราะปกติไม่เกินเที่ยงก็ดังมากๆแล้ว ถ้ามี ic ชุดไบอัสลองเปลี่ยนใหม่ดูครับ ไฟมันควรจะได้ใกล้เคียงเหมือนกับของน้า chiko ครับ ถ้ามันยังห่างอยู่ก็คงต้องหาจุดอื่นต่อไป แต่ผมคิดว่าเป็นที่ชุดแยกเฟสเนี่ยแหละครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 13 มกราคม 2016, 12:06:10 PM »
 ลองปลดชุดไบอัสของ 6n6p ออกแล้วใช้ R ค่า 6K8 ใส่แทน ลองทดสอบดูครับ แล้ววัดไฟที่คาโทดด้วยว่าได้ประมาณ 8-90v หรือเปล่า

แล้วก็ได้ใส่ R 1M ที่คร่อมกริดซีก 1 กับ ซีก 2 ของ 6n6p หรือเปล่าครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 13 มกราคม 2016, 12:06:30 PM »
น่าจะยังไม่สมบูรณ์ครับ เพราะปกติไม่เกินเที่ยงก็ดังมากๆแล้ว ถ้ามี ic ชุดไบอัสลองเปลี่ยนใหม่ดูครับ ไฟมันควรจะได้ใกล้เคียงเหมือนกับของน้า chiko ครับ ถ้ามันยังห่างอยู่ก็คงต้องหาจุดอื่นต่อไป แต่ผมคิดว่าเป็นที่ชุดแยกเฟสเนี่ยแหละครับ

เดียวเลิกงาน จะรองประกอบอีกบอร์ดเปลี่ยนดูครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 14 มกราคม 2016, 02:49:37 PM »
ลองปลดชุดไบอัสของ 6n6p ออกแล้วใช้ R ค่า 6K8 ใส่แทน ลองทดสอบดูครับ แล้ววัดไฟที่คาโทดด้วยว่าได้ประมาณ 8-90v หรือเปล่า

แล้วก็ได้ใส่ R 1M ที่คร่อมกริดซีก 1 กับ ซีก 2 ของ 6n6p หรือเปล่าครับ

ลองปลด ชุด bias แล้วครับ วัดไฟที่ คาโทดได้ ไฟ 100 V ที่ขา plate ของหลอด 6n6p ได้ไฟ 177,และ 178 v ลองเปิด เทสเสียง คราวนี้ไม่แตกแล้วครับ ปรับ Volume ประมาณ 10 โมงคราวนี้ดังสนั่นเลย  [chick-guitar] Broad bias น่าจะมีปัญหาครับ ผมลองประกอบเทสอีก ชุดนึง คราวนี้ ได้ไฟที่ขา เพลท แค่ 40 V.เอง
ไม่รู้ว่าสีของหลอด Led ที่ไส่จะมีผลหรือป่าว เพราะชุดแรกที่ทำใช้ Led สีเขียว ได้ไฟ ที่เพลท 140 v บอร์ดใหม่ที่ทำ ผมใส่สีส้ม ไฟที่เพลท เหลือแค่ 40 V  [chick-confuse] อุปกรณ์ที่ไส่ผมเชคแล้ว ไม่น่าจะเสียครับ หรือว่าตัวอุปกรณ์ไม่สมบูรณ์ ว่าแต่ถ้าผมใส่ R 6.8 K ไว้จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 14 มกราคม 2016, 03:02:27 PM »
 ลองเพิ่มเป็น 8.2K ครับ 100v ไฟสูงไปให้เหลือซักไม่เกิน 90v

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 14 มกราคม 2016, 03:05:25 PM »
 บางทีวัดไฟได้ปกติหมดแต่ตัว mosfet มีปัญหาผมก็เจอบ่อยๆเล่นเอาปวดหัวไปหลายวันบางทีเป็นเดือนเพราะว่าหาสาเหตุไม่เจอเนี่ยแหละครับ ถึงเลิกใช้ IRF แล้วมาใช้ Fairchild ที่เป็น lot เก่าเมกาแทนครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 14 มกราคม 2016, 04:04:02 PM »
 ระหว่างชุด fixed bias กับ self bias มีความต่างในผลลัพธ์พอสมควร และหากจะเลือกใช้ self bias ควรเพิ่มค่า Rp ของ 6n6p ใน s 2 ที่ไปหลอด 6AS7 ซีก + (ซึกบน ในรูปของวงจรครับ) เป็น 18K เพื่อชดเชยด้วยครับ แต่ถ้าจะแก้ไขบอร์ดไบอัสให้กลับมาใช้งานได้ก็ใช้แค่เดิม 15K ครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 14 มกราคม 2016, 04:15:32 PM »
 [chick-headphone]
ระหว่างชุด fixed bias กับ self bias มีความต่างในผลลัพธ์พอสมควร และหากจะเลือกใช้ self bias ควรเพิ่มค่า Rp ของ 6n6p ใน s 2 ที่ไปหลอด 6AS7 ซีก + (ซึกบน ในรูปของวงจรครับ) เป็น 18K เพื่อชดเชยด้วยครับ แต่ถ้าจะแก้ไขบอร์ดไบอัสให้กลับมาใช้งานได้ก็ใช้แค่เดิม 15K ครับ

อย่างนี้ต้องลองครับ เปิดเทสเสียงเมื่อคืนแค่นิดเดียวก็ประทับใจแล้วครับ