ผู้เขียน หัวข้อ: DAV AVR-Transistor Tester  (อ่าน 106459 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: DAV AVR-Transistor Tester
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 16 กันยายน 2014, 01:36:56 PM »
กำลังทดลองปรับ firmware อยู่ครับ รอไม่เกินอาทิตย์หน้านี้แน่นอน
เมื่อวานซืนแจ้งน้ารุ่งไว้แล้วว่าอาจต้องปรับลายอีกพอสมควรน่ะครับ ถ้ายังไงพอทำเสร็จจะปรับลายตัวใหม่ขึ้นหน้าเว็บให้ครับ เมื่อคืนลากเสร็จไปครึ่งเดียว  [embarrassed]
ไปกันแบบเรื่อยๆครับไม่ต้องรีบ ทำไว้ใช้งานกันเอง ทำให้ดีๆไปเลย ครับน้าแว่น  เรื่องซีค่าใหญ่ๆผ่านไปเถอะครับ ซื้อมิเตอร์เอาตัวไม่กี่บาท ซึ่งจริงๆแล้วก็จะมีคนใช้น้อยครับถ้าไม่ได้ทำเครื่องขายกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ warached

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 16 กันยายน 2014, 03:18:39 PM »
ขอ firmware ครับ pm ขอบคุณครับ 3 ไฟล์
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18119.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 16 กันยายน 2014, 03:32:04 PM »
ขอ firmware ครับ pm ขอบคุณครับ 3 ไฟล์

หาซื้อได้แล้วหรือครับ หน้าตาเป็นแบบไหนเอามาให้ชมบ้างครับ   [chick-dance2]

ออฟไลน์ warached

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 16 กันยายน 2014, 03:47:26 PM »
1. hex 2 eep 3.การตั้งค่าฟิวส์บิต
ขอครับ เมล์ warached003@gmail.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2014, 03:56:49 PM โดย warached »
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18119.0

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 16 กันยายน 2014, 04:07:24 PM »
 ควรลงข้อมูลแสดงตัวที่ห้องข้อมูลสมาชิกเหมือนกับเพื่อนๆก่อนครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 16 กันยายน 2014, 08:50:18 PM »
ตอนนี้ผมแก้จากวงจรจากของเดิมไปหลายส่วนเหมือนกัน firmware ที่กำลังทำเอาไปใช้กับวงจรเดิมไม่ได้แน่ๆ

แต่ถ้าทำ PCB ตามแบบเดิม ที่คุณ pocoyo ทำแบบไว้น่ะครับ ใช้ firmware เดิมที่ markus ทำไว้ครับ แต่ก็ต้องดูว่าใช้ชิพตัวไหน และวงจรตัวไหนด้วยเท่านั้นเองครับ

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 03:51:58 PM »
Preview... มาแว้วครับ เปลี่ยน interface นิดนึง หมุนๆ กดๆ  [wink-12]
ส่วนวงจรจ่ายไฟเปลี่ยนกลับมาคล้ายแบบเดิมครับ เพราะดูแล้วหลายตัวแก้ทางซอฟต์แวร์ได้ทั้งหมดเลยครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 05:05:51 PM »
 [chick-clap]  ใกล้ได้ใช้แล้ว

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 05:14:21 PM »
กำลังแก้บั๊ก กับเช็คฟังก์ชั่นอยู่ เดี๋ยวลองเรียบร้อยจะอัพไฟล์ขึ้นมาครับ [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 11:14:20 PM »
ทดลองเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้อยู่ที่ Firmware 1.15m
เดี๋ยวพรุ่งนี้ส่งต้นแบบตัวใหม่กลับไปหาน้ารุ่ง ทดสอบคอนเฟิร์มอีกรอบครับ  [wink-11]

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 11:27:11 PM »
ทดลองเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้อยู่ที่ Firmware 1.15m
เดี๋ยวพรุ่งนี้ส่งต้นแบบตัวใหม่กลับไปหาน้ารุ่ง ทดสอบคอนเฟิร์มอีกรอบครับ  [wink-11]

สุดยอดเลยครับอ.แว่น ผมเองก็อยากศึกษาการเขียนโปรแกรมแบบฝังตัวแบบนี้บ้างจัง มันเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์เลยนะเพราะผนวกเอาทั้งฮาร์ดแวร์รวมเข้ากับซอฟแวร์แบบสองประสาน และคงอีกไม่นานนักembed codeพวกนี้ก็ต้องเข้ามามีบทบาทกับชีวิตของพวกเรามากขึ้นเรื่อยๆ..ฉนั้นแล้ว อ.แว่นไม่สอนเบสิกหรือแนะนำแหล่งเรียนรู้ให้พวกอ่อนด๋อยปัญญาอย่างผมบ้างหรือครับน้า

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 11:39:31 PM »
เอ่อ.. คือมันเยอะอยู่เหมือนกัน ถ้าเป็นชิพที่เล่นง่ายตอนนี้มีหลายตัว ถ้าเป็นกลุ่ม AVR ก็มีโปรแกรมหลายระดับ
อย่างถ้าง่ายๆตอนนี้คงเป็นการเขียนกับโปรแกรม Arduino ฮาร์ดแวร์ง่าย ดาวน์โหลดในตัว ทำงานง่ายๆได้เร็วดีเพราะตัวอย่างเยอะ ใช้งานได้ดีในระดับนึง

แต่กับ AVR Transistor Tester ตัวนี้ เค้าใช้ตัวคอมไพล์ GCC ตัวเดียวกัน แต่เรียกวิธีคอมไพล์แบบดิบๆหน่อย เซ็ตเครื่องมือวุ่นขึ้นนิดนึงครับ และต้องมีเครื่องโปรแกรมต่างหากครับ

อย่างงานที่ผมทำอยู่ ก็ทำหนังสือไว้หลายเล่มครับ (อย่าเอาชื่อผมไปค้นใน google นะ เดี๋ยวเจอหลายเรื่องเกิน จะงงเอา)

เอาเป็นว่าไว้ถ้าจัดสรรเวลา+หาสถานที่ได้จริงจังหน่อย อาจจะเปิดคอร์สย่อมๆได้ครับ

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 12:04:11 AM »
เอ่อ.. คือมันเยอะอยู่เหมือนกัน ถ้าเป็นชิพที่เล่นง่ายตอนนี้มีหลายตัว ถ้าเป็นกลุ่ม AVR ก็มีโปรแกรมหลายระดับ
อย่างถ้าง่ายๆตอนนี้คงเป็นการเขียนกับโปรแกรม Arduino ฮาร์ดแวร์ง่าย ดาวน์โหลดในตัว ทำงานง่ายๆได้เร็วดีเพราะตัวอย่างเยอะ ใช้งานได้ดีในระดับนึง

แต่กับ AVR Transistor Tester ตัวนี้ เค้าใช้ตัวคอมไพล์ GCC ตัวเดียวกัน แต่เรียกวิธีคอมไพล์แบบดิบๆหน่อย เซ็ตเครื่องมือวุ่นขึ้นนิดนึงครับ และต้องมีเครื่องโปรแกรมต่างหากครับ

อย่างงานที่ผมทำอยู่ ก็ทำหนังสือไว้หลายเล่มครับ (อย่าเอาชื่อผมไปค้นใน google นะ เดี๋ยวเจอหลายเรื่องเกิน จะงงเอา)

เอาเป็นว่าไว้ถ้าจัดสรรเวลา+หาสถานที่ได้จริงจังหน่อย อาจจะเปิดคอร์สย่อมๆได้ครับ

ผมเอาชื่ออาจารย์ไปค้นใน google ตามที่อาจารย์ได้ห้ามไปก็รู้ว่า อาจารย์จบวัดคุมบางมดหรือครับ มีหนังสือเกี่ยวกับไมโครคอนโทรเลอร์ในยุคบุกเบิกอีกหลายเล่ม ไม่ธรรมดาจริงๆเลยนะครับอาจารย์ และอาจารย์พอจะมีเวลาเปิดสอนคอร์สเบสิคๆง่ายๆเกี่ยวกับ Arduino ที่นี่บ้างไหมครับ ผมสนใจลงทะเบียนเรียนคนแรกเลยครับผม

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 01:52:20 PM »
เดินทางไปแล้วครับ พรุ่งนี้น่าจะได้ลองล่ะครับ  [chick8]

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 03:46:00 PM »
เดินทางไปแล้วครับ พรุ่งนี้น่าจะได้ลองล่ะครับ  [chick8]

[chick-clap] น้าแว่นเทสหมดแล้ว  แล้วผมต้องทำอะไรต่อครับ  [chick8] 

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 08:35:10 PM »
ช่วยลองหลายๆคนครับ กับ feeling ตอนใช้งานน่ะครับ ว่า ok มั๊ย

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 09:43:31 PM »
EN667554135TH เช็คแล้วว่าถึงแล้ว น่าจะถึงมือน้ารุ่งแล้วน่ะครับ

ส่วนรุ่นนี้ที่ปรับเปลี่ยนไปคือ ใช้ตัวหมุนแบบ Encoder แบบกดได้
เวลาเรียกเมนู ตอนที่ไม่มีอุปกรณ์ No component found ให้กดลูกบิด สองครั้งซ้อน จะเข้าเมนูเลือกโหมดเพิ่มเติมได้
ตอนเลือกก็กดค้างไว้นิดนึง  [fb-smiling]

โหมดที่เพิ่มมาและเปิดไว้ตอนนี้คือ
- Func. Gen เอาไว้สร้างความถี่ เอาไว้ทดสอบปรีครับ
- PWM ปกติผมเอาไว้เทส LED หรือ ต่อไดรฟ์ทรานซิสเตอร์เพื่อทดสอบขับมอเตอร์ DC ครับ
- ESR วัดค่า C แบบแสดง ESR (แต่จริงๆ โหมดนี้มันเปิดอัตโนมัติเวลาวัดปกติอยู่แล้วครับ ค่าไม่ต่างกัน)

ส่วนอื่นๆ เป็นพวกโหมดปรับจูนตัวเองอัตโนมัติครับ เวลาทำบอร์ดใหม่ ใส่ชิพแล้วเลือกโหมด Adjustment เพื่อ calibrate ก่อน (ใช่ร่วมกับจัมพ์ 3 ขา ที่เสียบไว้ในโฟม) ถ้าระบบปกติ หลังจากจูนแล้ว จะ save ค่าเก็บใน EEPROM ไว้ใช้อ้างอิงในครั้งต่อๆไป อันนี้นานๆ ทำทีนึง หรือถ้าเปลี่ยนสายวัดหรือต่อ probe เพิ่มก็ค่อย cal. ทีนึงครับ

เดี๋ยวให้น้ารุ่ง confirm ลองใช้ดูก่อนว่าโอเคมั๊ย แล้วจะอัพไฟล์ขึ้นเว็บให้เรียบร้อยครับ  [wink-11]

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 09:53:22 PM »
ส่วนโหมดที่ไม่ได้เปิดใช้ เพราะจะต้องสร้างวงจรเพิ่ม มี 4 ส่วน คือ
- ต่อรีเลย์ลัดวงจร เอาไว้ล้างประจุอุปกรณ์ที่วัด เช่น C ไม่ให้ไฟสูงเข้า (อันนี้ทางปฏิบัติ ถ้า C มีไฟสูงเยอะๆ รีเลย์ก็เละเหมือนกัน และทำให้ค่าความจุระหว่างจุดวัด 1-2-3 เพิ่มขึ้น เลยดูเหมือนไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ เอาไขควงแตะคร่อมขาล้างประจุ C เหมือนเดิมดีที่สุดครับ)
- วัด Zener ที่เกิน 5V. (ได้ถึง 50V) คือ มันต้องทำวงจรปั๊มไฟไปถึง 50V. ซึ่งดูแล้วมันไม่เวิร์คเท่าไหร่เพราะไม่ค่อยได้ใช้งาน และค่อนข้างสูบแบตพอสมควร
- Freq. counter ตัววัดความถี่ คือจากวงจรที่เค้าทำแบบมา มันพอจะวัดได้เฉพาะสัญญาณพวกดิจิตอล หรืออะนาลอกที่ความแรงสัญญาณเยอะหน่อย ลองทดสอบกับ function gen. ปล่อยสัญญาณออกมา ถ้าความแรงน้อยๆ จะวัดค่าไม่ค่อยขึ้นครับ แต่ครั้นจะทำวงจรออปแอมป์ภาคหน้าใหม่ก็ไม่รู้จะใช้งานกันรึเปล่า เลยปิดไปก่อน
- ส่งค่าเข้าคอมพิวเตอร์ อันนี้ใจจริงอยากทำครับ แต่ต้องทำวงจรต่อ USB เพิ่ม และถ้าให้ดีต้องทำโปรแกรมบน PC อีกต่อหนึ่ง อันนี้ไว้เป็นเรื่องของอนาคตละกันครับ

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 10:49:04 PM »
 [0002053E] ของมาถึงห้องไปรษณีย์แล้วครับพรุ่งนี้แวะรับแต่เช้าเลยครับ อ่านดูแล้วต้องน่าใช้แน่ๆ มีแบบหมุนๆด้วย [chick-clap]

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 11:24:56 PM »
 [chick7]  สุ่มเทสได้ครึ่งกองแล้ว ค้นพบว่าบางตัวไม่น่าเสียตังค์ไปซื้อใหม่เลย  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 11:44:06 PM »
 งั้นเดี๋ยวเดือนนี้เทสไปทั้งเดือนเลยนะครับ  เดี๋ยวขนไปอีก 2-3 ลังนึงที่ถอดจากงาน research เก็บๆไว้สิบกว่าปีแล้ว   [chick4]

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 03:37:33 PM »
อยากทราบราคาคร่าวๆอ่ะครับ   [what11]
ไหนๆก็ลงมาเล่นเต็มตัวละมีไว้น่าจะดีครับ

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 03:56:46 PM »
อยากทราบราคาคร่าวๆอ่ะครับ   [what11]
ไหนๆก็ลงมาเล่นเต็มตัวละมีไว้น่าจะดีครับ

1000 มีทอน  [chick4]

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 04:04:28 PM »
PCB ก็ให้น้ารุ่ง เดินหน้าเลยครับ ถ้าไม่ได้แก้วงจรเพิ่มแล้ว เดี๋ยวผมจะอัพไฟล์ .hex , .eep ขึ้นให้คืนนี้ครับ คนที่มีเครื่องโปรแกรมก็เอาไปจัดการเองได้ ชิพเปล่า atmega328pa ที่ EPS เอามาขายในตู้กระจกตัวละ 85 บาท

หรือใครจะฝากซื้อและโปรแกรมให้ก็ได้ครับ เพราะอุปกรณ์ที่ดูแล้วหายากหน่อย มี 2 ชิ้นหลักๆ คือ ชิพไมโครฯ (ตัวละ 85), ตัวหมุน Encoder (ตัวละ 35)

ส่วนที่ต้องหาเพิ่ม ก็คงเป็น จอ LCD 16x2 , XTAL 8Mhz , IC TL431 , TR ฺBC547 BC557 ที่เหลือก็ R C ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 06:30:55 PM »
อาจารย์ audiomania รับฝากซื้อด้วยหรือครับ ถ้าได้ก็เยี่ยมเลยครับ ผมอยู่บ้านนอก หาของลำบากครับ [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 04:04:36 AM »
อัพไฟล์เรียบร้อยแล้วครับ ตามลิงค์ด้านล่างนี้

http://www.opcube.com/diy/CTest115m_DAV.zip

และไฟล์ .hex กับ .eep และการตั้ง fuse bit กับชิพ ATmega328P
(ขออนุญาต ไม่ตอบคำถามใดๆ เกี่ยวกับ source code ครับ)

มี Overlay การลงอุปกรณ์ + ลาย PCB ที่กลับกระจกแล้ว (สำหรับมือเตารีดให้กลับกระจกอีกทีครับ)
เป็นลายที่ผมทำแบบเอาไว้ ไม่แน่ใจว่าทางน้ารุ่งจะมีการปรับแบบอีกหรือไม่น่ะครับ

ซึ่งรุ่นที่ทำตอนนี้ คือรุ่นที่เป็น Firmware 1.15m  ซึ่งเป็นตัวที่ใหม่สุด ณ เวลาที่โพส จะปรับมาใช้ Rotary Encoder แบบมีปุ่มกดกลาง ในการสั่งงานหลัก เอาเป็นว่าบอร์ดจีนใน ebay ยังไม่เห็นทำบอร์ดเวอร์ชั่นนี้มาขายครับ
เค้าไปสนใจกับลูกเล่นของหน้าจอกราฟฟิกมากกว่า  [chick8]

ส่วนอันนี้ ถ้าทำเล่นกันเอง งบประมาณของน่าจะอยู่ราวๆ 400 บาทครับ
ถ้าใช้จอแบบไม่มีไฟส่องหลัง ก็กินแบต 9V. น้อยหน่อย ใช้งานได้นานขึ้นเยอะเลย [fb-smiling]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม 2014, 05:00:33 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2014, 05:00:47 PM »
 [chick7] ส่งการบ้านน้าแว่นก่อน

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2014, 09:53:25 PM »
 [huge-thumbs-up]
firmware ตัวใหม่ 1.16m มาแล้วครับ แก้ไขเรื่อง inductance จากเดิมนิดเดียว ไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่

http://www.opcube.com/diy/CTest116m_DAV.zip

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2014, 10:40:53 PM »
[huge-thumbs-up]
firmware ตัวใหม่ 1.16m มาแล้วครับ แก้ไขเรื่อง inductance จากเดิมนิดเดียว ไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่

http://www.opcube.com/diy/CTest116m_DAV.zip

[0002053E]  ที่ลองเล่นผมว่าน่าใช้มากครับ  PCB ของน้าแว่นสมบูรณ์แล้วนะครับ สามารถเอาไปทำใช้ได้เลย พอดีผมขอน้าแว่นมาทำใหม่ก็คล้ายกันแหละครับ เพียงแต่มีที่วางถ่านเพิ่ม ซึ่งของน้าแว่นก็ทำได้โดยตัด PCB เผื่อที่วางถ่านด้วยก็ใช้ได้แล้ว  ใครต้องการ PCB ก็แจ้งผมหรือน้าแว่นได้เลย  ต้องรบกวนขอไฟล์ Comp. แบบรีดน้าแว่นอีกไฟล์หนึ่งด้วยนะครับ  [chick4]

ออฟไลน์ rat32

• น้องใหม่าครับผ๊ม
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2014, 11:19:40 PM »
น้าๆบ้านนนี้มีแต่เทพๆทั้งนั้นเลย........น้องใหม่ขอตามเก็บความรู้ด้วยคนครับ