ผู้เขียน หัวข้อ: หูผมเสียหรือครับ  (อ่าน 19579 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
หูผมเสียหรือครับ
« เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 07:31:04 PM »
ทำไมวันนี้ผมไปร้านปิยะนัสกำเงินไป 12000 ที่ยืมน้องชายมาก่อน แล้วค่อยผ่อนเพราะคันยิบๆอยากจะได้ cd player ไปขอฟังเลย marantz cd5004 จับกับ marantz รุ่นใหญ่เลยใหญกวาของผมอีก พอดีมีคนมาชื้อลำโพง ราคา18000 ผมก็อาศัยฟังไปด้วยทำไมมันฟังแล้วมันเครียดจัง ฟังแล้วไม่รุ้สึกเลยว่าผ่อนคลาย อึดอัดมาก พอคนอื่นชื้อลำโพงเสร็จผมขอให้เปลียนเป็นลำโพงที่ผมใช้คือ jamo ก็ยังฟังไม่ดีอีก เลยขอเขาว่าเอา int pm5004รุ่นเล็กมาแทน อืมฟังดีขึ้นเยอะมันนุ่มขึ้น สงสัยหูผมไม่ชอบรุ่นใหญ่
แต่พอฟัง cd แผ่นเทสต่างๆ เสียงมันก็ไม่ได้ดีเลย มันก็ไม่ได้วิเศษอะไรเลยนี่หน่า เทียบกับที่บ้านผม dvd+dac ก็ไม่ต่าง เท่าไรเลย ต่างมันต่างแต่มันไม่ต่างจนถึงกับที่ผมจะต้องยอมควักเงินชื้อ
เลยกลับบ้านมือเปล่าเลยวันนี้ กลับมาฟัง dac+dvd ผมก็ว่ามันทำไมมันคล้ายๆกัน สงสัย cd รุ่นมันไม่ใหญ่พอ ชิป dac ใน cd มันก็ไม่ได้หนีกับที่ผมใช้อยู่แต่คนละค่าย ของผม 1793
หูผมคงจะแยกไม่ออกเองเลยฟังของดีๆไม่รู้เรื่อง ทำให้ไม่เสียเงิน
ผมคงจะไม่เดินทางสาย cd แล้ว ถ้าจะเล่นผมคงจะไปสาย dac+dvd+com ครับ ผมว่ามันได้อะไรมากกว่า cd รุ่นล่างๆ cd เนียนเสียงมันเนียนเพราะมันเล่นแผ่นแท้ แต่มันหนีไม่ออกจริงๆถ้ามันหนีออกทิ้งห่างผมจ่ายเงินหิ้วกลับบ้านแล้ววันนี้
เปลี่ยนไปฟังYAMAHA CD-S300 (SILVER)  เสียงตัวนี้อิ่มกว่า marantz น่าสน รับ usb ด้วยราคาไม่เกินเงิน 12000 แต่รูปร่างมันบอบบาง รูปทรงความแข็งแกร่งบึกบีนมันสู้ มาร้านไม่ได้เลย

กระทู้ผมอาจจะไม่ค่อยมีสาระครับ แต่มันเป็นความรู้สึกของผมหูผมคงเสียไปแล้ว ฟังอะไรก็ไม่รู้เรื่องเลย

ออฟไลน์ Wizardmans

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
Re: หูผมเสียหรือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 07:34:15 PM »
จริงๆผมว่าน้าควรจะดีใจครับ เพราะไม่ได้เสียตัง  [smi_ley]

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 07:39:04 PM »
จริงๆผมว่าน้าควรจะดีใจครับ เพราะไม่ได้เสียตัง  [smi_ley]
ไม่ดีใจครับมันทำให้คาใจครับ ว่าทำไมมันไม่เหมือนแบบทีคิดครับ
พรุ่งนี้ว่าจะเดินสายไปร้านdiscovery hifi  สขุมวิท101 เคยไปมาครั้งตอนไปชื้อ dac super pro ครับ จะลองไปฟัง dac ตัวละหมื่นนิดดูซิว่ามันจะเป็นอย่างไร แต่กลัวไปเจอชุดใหญ่ของคุณ กิติ หูจะเสียซะอีก
หูยิงไม่ค่อยจะดีอีกด้วย dac ที่ผมใช้อยู่ไม่ค่อยดีแต่มันน่าจะได้อธิพลจากopamp ครับ ทำให้มันไปเบียด cd รุ่นล่างๆได้ คิดค่าตัว+opamp+ค่าโม+dvd มันก็เกือบหมื่นเหมือนกันนะ มันถึงได้พอๆกับ cd รุ่นล่างๆ
คงต้องไปฟังภาค dac ล้วนๆเลยว่ามันจะต่างไหม ถ้ามีเวลาคงได้ไปแต่ก็ไกลน่าดู

หรือแค่ผมเปลี่ยน dvd ให้ดีกว่าตัวที่ใช้อยุ่ก็น่าจะพอ

ออฟไลน์ kitcha23

• ชี้แนะด้วยคับ
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 08:39:21 PM »
จริงๆผมว่าน้าควรจะดีใจครับ เพราะไม่ได้เสียตัง  [smi_ley]
ไม่ดีใจครับมันทำให้คาใจครับ ว่าทำไมมันไม่เหมือนแบบทีคิดครับ
พรุ่งนี้ว่าจะเดินสายไปร้านdiscovery hifi  สขุมวิท101 เคยไปมาครั้งตอนไปชื้อ dac super pro ครับ จะลองไปฟัง dac ตัวละหมื่นนิดดูซิว่ามันจะเป็นอย่างไร แต่กลัวไปเจอชุดใหญ่ของคุณ กิติ หูจะเสียซะอีก
หูยิงไม่ค่อยจะดีอีกด้วย dac ที่ผมใช้อยู่ไม่ค่อยดีแต่มันน่าจะได้อธิพลจากopamp ครับ ทำให้มันไปเบียด cd รุ่นล่างๆได้ คิดค่าตัว+opamp+ค่าโม+dvd มันก็เกือบหมื่นเหมือนกันนะ มันถึงได้พอๆกับ cd รุ่นล่างๆ
คงต้องไปฟังภาค dac ล้วนๆเลยว่ามันจะต่างไหม ถ้ามีเวลาคงได้ไปแต่ก็ไกลน่าดู

หรือแค่ผมเปลี่ยน dvd ให้ดีกว่าตัวที่ใช้อยุ่ก็น่าจะพอ

ขอโทษคับ dac super pro แนวเสียงเป็นไงคับ

กำลังหามาต่อจากคอมต่อเข้า DAC คับ ราคากีตังค์คับผม............ขอรูปหน่อยคับ............... [roll]
ส่วนตัวคร๊าบบบ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 09:36:33 PM »

ขอโทษคับ dac super pro แนวเสียงเป็นไงคับ

กำลังหามาต่อจากคอมต่อเข้า DAC คับ ราคากีตังค์คับผม............ขอรูปหน่อยคับ............... [roll]
http://www.discoveryhifi.com/purchase.html
ตอนนี้มันมีตัวใหม่ออกมาครับ เป็นชิป pcm1976 แนวเสียงต่างจากตัวเดิมที่ผมเคยใช้เป็นชิป CS ครับ ตัวเดิมแนวเสียงสดจะแจ้งรายละเอียดชัดเจนครับ เอามาต่อ คอมหรือ dvd เห็นผลต่างชัดเจนมือใหม่ก็ฟังออกครับ
แต่ตัวใหม่ผมพึ่งโทรคุยกับเขาสักครู่เขาว่าแนวเสียงจะต่างจากตัวเดิมตัวนี้จะออกแนวนุ่มนวลแต่คงรายละเอียดเหมือนเดิมน่าฟังกว่าตัวเดิมเยอะครับ
ผมเคยชื้อจากร้านนี้ครับ คุณกิตินิสัยดีคุยดีครับ และก็ได้ฟังชุดใหญ่ของเขา ทำเอาหูเสียไปหลายวันครับ พรุ่งนี้ถ้าไม่ติดธุระผมจะเข้าไปหาฟัง dac เพื่อเปรียบกับ cd player ที่ผมไปฟังมาวันนี้ครับ ผมเล็งๆPoppulse PCM1796 ตัวนี้ครับภาคdac ล้วนๆเป็นรุ่นใหม่ที่แยกภาคจ่ายไฟออกจากตัวเก่าครับ ชิปตัวเดียวกับ super pro ตัวใหม่ครับ และมันเป็นแนวเสียงกับตัวที่ผมใช้อยู่ในปัจจุบันครับ pcm1973 ครับ
แต่ทีคุยกับคุณกิติเขาว่า ถ้าจะให้ดีก็ต้อง Zhaolu D3.5 (Pro Edition) ครับแต่เกินงบไปนิด 14900 แต่เขาว่าตัวนี้แจ๋วครับ  [roll] คนขายก็จะพูดอย่างไรก็ได้นะ
แต่มีสมาชิกของเราในนี้ เคยพูดไว้เหมือนกันครับว่า ตัวนี้เอาไปต่อกับ cd มาร้าน รุ่น6003 เสียงมันสุดยอดครับ
ผมจะเดินสาย dac ครับ มันได้ไก่สองอย่างครับ ไว้ค่อยหาตัวอ่านแผ่นดีๆที่หลังครับ
พรุ่งนี้ก็น่าจะรู้หมู่หรือจ่า

แต่ไม่ต้องห่วงนะครับ ถ้าได้ super pro มาเสียบครั่นระหว่างคอมกับลำโพง ต่างแน่นอนครับและชัดเจนพอที่หูตะกั่วจะฟังออกด้วยครับ ผมยังเสียดายเลยดันขายไปเพราะไม่คิดว่ามันสามารถโมเปลียนopampได้ เพื่อนๆผมที่ ocz ใช้กันหลายคนครับ เขาก็เอาไปวัดกับ cd หลายๆตัวมากันแล้วครับ ไม่ได้เชียร์ให้ชื้อนะครับ แต่ยุครับ เพราะมันมีผลต่างกับเสียงแบบสัมผัสได้ง่ายๆครับ
ลำโพงต้องดีหน่อยนะครับ แต่ก่อนนั้นผมใช้ลำโพงคอม micolab solo7 มันก็ต่างแบบรับรู้ได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 09:44:19 PM »
 ของดีในหมู่บ้านเราก็มี  ไม่ลองฟังเทียบดูครับ  หมายถึง dac วศิน หน่ะครับ
แต่ก่อนผมก็เคยใช้ครับ พวก super pro ตอนหลังก็เปลี่ยนมาใช้ zhaolu แต่เป็นรุ่นแรกๆน่ะครับ d1.2  หลังๆมาก็ปรับปรุงไปเยอะไม่รู้เสียงเป็นยังไงบ้างแล้ว   แต่ก็ได้มาลอง แดควสิน ผมถีงกับทึ่งในเสียง ที่ผมฟังอุปกรณ์พื้นๆ   มิน่าผมถึงว่าทำไมมันโด่งดัง ในหมู่นัก diy  อย่าพึ่งเชื่อผมแต่อยากให้ลองฟังดูครับ

ถ้าไม่มีลอง ผมให้ยืมไปฟังได้ครับ  เอาไปฟังก่อน  อย่าพึ่งซื้อครับ  
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 10:14:03 PM »
ของดีในหมู่บ้านเราก็มี  ไม่ลองฟังเทียบดูครับ  หมายถึง dac วศิน หน่ะครับ
แต่ก่อนผมก็เคยใช้ครับ พวก super pro ตอนหลังก็เปลี่ยนมาใช้ zhaolu แต่เป็นรุ่นแรกๆน่ะครับ d1.2  หลังๆมาก็ปรับปรุงไปเยอะไม่รู้เสียงเป็นยังไงบ้างแล้ว   แต่ก็ได้มาลอง แดควสิน ผมถีงกับทึ่งในเสียง ที่ผมฟังอุปกรณ์พื้นๆ   มิน่าผมถึงว่าทำไมมันโด่งดัง ในหมู่นัก diy  อย่าพึ่งเชื่อผมแต่อยากให้ลองฟังดูครับ

ถ้าไม่มีลอง ผมให้ยืมไปฟังได้ครับ  เอาไปฟังก่อน  อย่าพึ่งซื้อครับ  
แล้วไม่ได้ใช้หรือครับ ตัวนี้มันก็ดังครับผมเคยได้ยินครับ ผมยังไม่ชื้อหรอกครับ ถ้าไม่โดนจริงๆครับ เรียกว่ามันจะต้องหนี มาร้านที่ผมไปฟังมาวันนี้ให้ชัดเจนครับ หรือเหนือ dac ของผม ผมถึงจะคิดชื้อครับ ผมจะไปฟังก่อนครับ เปรียบกับ cd ที่ผมไปฟังมาวันนี้ครับ
ของคุณวิสินน่าจะเป็นตัวที่แนวเสียงเหมาะกับผมดูตามที่ผมเคยๆอ่านเจอมาครับ ก็หาฟังไม่ได้หรอกครับ
ก็ขอบคุณมากครับ ไว้ผมไปฟังพวกทีกล่าวมาก่อนครับถ้ายังไม่โดนก็จะขอยืมของไทยมาฟังซะหน่อยครับ

แล้วตอนนี้ฟังตัวไหนอยู่ครับ

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 10:35:52 PM »
ใช้ตัวนี้อยู่
http://www.ebay.com/itm/Upsampling-24-192-DAC-KIT-USB-input-mainboard-PCM1793-CS8416-/251020807031?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item3a72018b77#ht_1256wt_1163
เปิดด้วยคอมเล่นด้วย foobar เปลี่ยน opamp เป็น  2107
เสียงดีกว่า ใส นิ่ง กว่า teac(จำรุ่นไม่ได้) เปลี่ยน opamp เป็น  2107
แต่เอามาต่อกับ AJ เครื่องละ 900 บาท หมาไม่เห่าเลยครับท่าน
เอามาต่อกับ CD (ดูในกระทู้ 1875) เสียงดีใกล้ๆกับเปิดด้วยคอม
(ใช้แผ่นเดียวกันทดสอบ)
แต่ถ้าได้ไฟล์ที่เป็น ที่อัดมาด้วยระบบที่มากกว่า 16 บิท เปิดด้วยคอมเล่นด้วย foobar เปลี่ยน opamp เป็น  2107 เสียงจะมีรายละเอียดกว่านิดหน่อย(ฟังออกแต่ต้องสังเกต)
แต่มีพี่เอาไปใส่ 627(ถ้าจำไม่ผิด) เห็นว่าเสียงดีกว่า (แต่แพงกว่ามาก)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 11:16:37 PM »
 คือยังงี้ครับ  zhuolu รุ่นแรกๆ (ที่ผมใช้อยู่ ตอนนี้) เริ่มตั้งแต่ภาครับ ใช้ชิพ cs8414cs แบบเดียวกับ วศินเลยครับ แต่ต่างกันตรง แดควศินมี คริสตัล ข้างนอก เป็นแบบใช้ไฟเลี้ยง แล้วมีพวกดิจิตอลฟิวเตอร์  ตามแบบแดคไฮเอนเลยครับ ส่วนzhoolu  ก็ใช้คริสตัล(เรียกถูกป่าวหว่า)ข้างในตัวมัน แล้วต่อตรงมาที่ภาคแปลง ดิจิตอลเป็นอนาล็อคเลย(ใช้ชิพ ad1852)  ไม่มีฟิวเตอร์ แล้วก็ไป ภาคiv เลย  บอร์เดียวจบแยกแต่บอร์ดจ่ายไฟ
    ดูจากวิวัฒนาการ zhuolu ที่ปรับปรุงใหม่ ก็เหมือนกับเดินตาม แดควศินเลยครับ ไปเพิ่มคริสตัลข้างนอก แยกบอร์ดออกจากกันเป็นส่วน เหมือนแดควสินเลยครับ แยกภาคไอวีออกจากกัน  เพื่อให้โมสะดวก ถ้าราคาเท่าที่เห็น สู้ทำแบบพี่เล็กไม่ดีกว่าเหรอครับ คูณ2คูณ4 ซิพTDA  ผมก็ไม่เคยฟังหรอกน่ะครับ แต่คาดว่ามันคงดี เพราะคนเงินถึงเขาก็ทำกันเยอะ  ถ้าชอบแนวหลอดก็ยังเปลี่ยนที่ภาคไอวีได้  (ถ้าผมทำเป็นผมทำแล้ว) ก็ได้แต่เปลี่ยนออปแอมเอา ซึ่งผมว่าเปลี่ยนออปแอม มันก็ได้อย่างเสียอย่าง ได้ทุ่มก็เสียแหลม ตามคุณลักษณะของมัน อีกอย่างพวก 24 บิท จะได้บางใส  พวก16บิท จะออกหนา(ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ) ไม่ได้บอกว่า แดควสินดีกว่าzhuolu(ตัวใหม่น่ะครับ)  แล้วแต่ชอบ แต่เปรียบเทียบให้ฟังในด้านราคา  
    ที่อยากให้ยืมไปเพราะได้ฟังเอง ดีกว่าฟังผมพูด    

ปล อีกอย่างพูดถึงเรื่องแดคแล้ว ถ้าน้าอัลเขามาอ่าน ผมยังจำได้อยู่น่ะครับ ว่าจะเอา การ์ดดิจิตอลให้ยืม (ที่ฟังผ่านคอม) ก็รอว่าแดคน้าอัลเมื่อไหร่จะเสร็จ ตอนแรกอุตสาห์จัดของรออย่างดี  โมกล่องปิดทับการ์ด  คอมและโปรแกรมพร้อมฟัง  ตอนนี้ แฮะๆ... ลบโปรแกรมออกหมด เอาเครื่องไปทำอย่างอื่นแล้ว แต่ตัวการ์ดยังอยู่ครับ  รอแค่ท่านpmมาบอก ขาดอะไรพอจัดให้ได้อยู่ครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 11:20:25 PM »
  พอดีพิมพ์ไปยาวแล้ว พอกดส่ง ขั้นว่า มีกระทู้ตอบก่อนแล้ว แต่ก็ต้องส่งหล่ะครับ พิมพ์ไปแล้ว
ถ้าพี่เล็กบอกว่า นอนเกรอะฝุ่น อยู่ก็ต้องมีนัยยะ หล่ะครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 11:20:54 PM »
โชคดีที่คุณ Cleaning ไม่เสียตัง

พูดจากใจจริงนะ หากฟังเพลงจากชุดที่มีอยู่ทุกวันนี้ได้ไพเราะ เสนาะหูแล้ว
จะไปดิ้นรนหาชุดใหม่ให้เกิดความทุกข์ และเปลืองตังไปทำไม
พรุ่งนี้ นอนอยู่บ้านพักผ่อนให้เต็มที่ แล้วตอนเย็นมานั่งจวกคอสุนัข (เบียร์ดำ) ด้วยกัน

อย่าเอาความสงสัยไปทำให้เปลืองตังโดยใช่เหตุเลยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 11:25:02 PM »
โชคดีที่คุณ Cleaning ไม่เสียตัง

พูดจากใจจริงนะ หากฟังเพลงจากชุดที่มีอยู่ทุกวันนี้ได้ไพเราะ เสนาะหูแล้ว
จะไปดิ้นรนหาชุดใหม่ให้เกิดความทุกข์ และเปลืองตังไปทำไม
พรุ่งนี้ นอนอยู่บ้านพักผ่อนให้เต็มที่ แล้วตอนเย็นมานั่งจวกคอสุนัข (เบียร์ดำ) ด้วยกัน

อย่าเอาความสงสัยไปทำให้เปลืองตังโดยใช่เหตุเลยครับ

fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 11:31:06 PM »

ปล อีกอย่างพูดถึงเรื่องแดคแล้ว ถ้าน้าอัลเขามาอ่าน ผมยังจำได้อยู่น่ะครับ ว่าจะเอา การ์ดดิจิตอลให้ยืม (ที่ฟังผ่านคอม) ก็รอว่าแดคน้าอัลเมื่อไหร่จะเสร็จ ตอนแรกอุตสาห์จัดของรออย่างดี  โมกล่องปิดทับการ์ด  คอมและโปรแกรมพร้อมฟัง  ตอนนี้ แฮะๆ... ลบโปรแกรมออกหมด เอาเครื่องไปทำอย่างอื่นแล้ว แต่ตัวการ์ดยังอยู่ครับ  รอแค่ท่านpmมาบอก ขาดอะไรพอจัดให้ได้อยู่ครับ

ขอขอบคุณอีกครั้ง
DAC ที่ผมจะทำลงอุปกรณ์ครบถ้วนหมดแล้ว อุปกรณ์ส่วนควบครบทุกอย่าง
หม้อไฟมีพร้อม ขาดกล่องที่จะเอามาลงเท่านั้น

ช่วงนี้ ภารกิจผมรัดตัวมากจริง ๆ กว่าจะกลับถึงบ้านสามทุ่มครึ่งแทบทุกวัน
วันหยุดก็ไม่ได้หยุดเท่าไร ทั้งานหลวง งานราษฎร์ เข้ามามิขาดสาย

รู้สึกล้าบ้างเหมือนกัน แต่ก็ยังสู้ไหว
เพราะ DIY มันเข้าสายเลือดไปเสียแล้ว มีความสนุกสนานเมื่อได้ลงมือทำ

ผมยังไม่ลืมในความกรุณา แต่ขอเวลาอีกนิดนึง
แล้วผมจะขอรบกวน และจะเชิญมานั่งสรวลเสเฮฮาด้วยกันครับ
 [res] [res]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 11:35:44 PM »

[entreat-raccoon] น่าอิจฉายิ่งนัก มีพบปะสังสรรค์ด้วย จะว่าไปแล้วน้าคลีนของเล่นเยอะนะ มี DAC แล้วรอ CD Rom+Control น้าแว่นดีกว่า(แอบกดดัน) ถ้าเป็น CD Player หมื่นต้นๆ คงเอาน้าคลีนลำบาก ว่าแล้วก็เอา 2หมื่น5 อัปมาแหย่

CD Player ที่โดดเด่น โดนใจ ที่สุดในราคา 25,000-50,000 บาท

รายชื่อผู้ท้าชิง ครับ

1 Arcam CD73T 2 Cambridge Audio 740 C
3 Cambridge Audio 840 C
4 CEC CD 5300 R
5 CECTL51 XR
6 Marantz SA 7001 KI
7 Marantz SA 7003
8 Moon CD.5
9 Micromega CD-10
10 Micromega CD-20
11 Rotel RCD 1072
12 Rega Apollo
13 Unison Unico CD P
14 Yamaha CD S-1000
15 Yamaha CD S-1000

หมายเหตุ 15 มันซ้ำไม่ใจว่า S-2000 อย่างพี่เล็กบอกอีกรุ่นหรือเปล่า
12 ติดอันดับใดนใจระดับต้นๆเลย
คุ้นๆไหมบอร์ดที่น้าถือตังค์ไปนั้นแหละ  3-2-1-raccoon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2012, 11:46:45 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 11:41:46 PM »
15. ผมมีใช้อยู่ครับ แต่โมแยกซัพพลายในส่วนของ ดิจิตอล กับ อนาลอค โดยถอดหม้อเก่าติดเครื่องออก ใช้ C core ใส่เข้าไปแทน (อยากเป็น S2000 แต่ไม่อยากซื้อทำเองมันกว่าครับ)  อพอลโล่ ผมเคยใช้ แต่ขายกินไปแล้วผมว่าสู้ s1000 ไม่ได้ครับในเรื่องอิมแพค และ  รายละเอียด โดยเฉพาะกับแผ่น SACD
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 12:12:47 AM »
7. Marantz SA 7003 ใช้อยู่ แค่นี้ก็ฟังเพลงที่ชอบได้เสนาะหูแล้วครับ 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 07:25:26 AM »
ผมก็อยากรู้ครับว่ามันดีหรือไม่พวก dac ราคาเป็นหมื่นครับ ผมว่าจะไปขอลองครับเอา dacไทยของผมที่แหละครับที่โมจนหมดแล้ว แต่จะใส่opamp2107 เบอร์ธรรมดาไปก่อน ยังไม่ใส่637ไป ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ซีอกเกตมันหลวมเอาไปเดียวไม่ดังอีกครับ

แต่ผมฟังบ่อยจนจะพอจับเสียงได้ว่าต่างกันอย่างไร ตั้งแต่ผมลองๆเบอร์ opamp มาผมก็ชอบ637 ที่สุดถึงแม้มันจะออกสดจะแจ้ง แต่มันได้รายละเอียดที่ครบๆ เบอร์อื่นๆเลยดับมันไม่ได้ ในหูผมครับ รองลงมาก็2107 นี่แหละครับ

ผมจะเอา dac ผมไปจับถ้าประเภทเปิดมาแล้ว ผมแยกไม่ออกผมก็ไม่ยอมเสียเงินครับ ต้องประเภทเปิดมาแล้วใช่เลย ประมาณนั้น ถ้าต้องนอนฟังตะแคงฟังๆแบบจัดผิด ผมไม่เอาครับ

ยอมรับตรงจุดที่ว่าหูใครหูมันครับ ฟังแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันเลย ผมดันไปฟังรุ่นใหญ่ๆแล้วปวดหัวไม่ชอบเครียดเฉยเลย ผมเป็นคนไม่ชอบเสียงอีกกระทึกคีกโครม คงเป็นไปตามอายุครับ

เทคโนของ dac มันมากมายจริงๆ แต่ถ้าอ่านสเปคพวก dac ราคาเป็นหมื่นๆหรือหลายหมื่น มันยังสู้ที่ เราๆ diy กันเลย ครับ ของที่เรา diy สเปคสูงกว่าเยอะทั้งพวกชิป C R ครับ จะสู้ไม่ได้ก็ตรงที่เขาทำด้วยเครื่องจักร ทำให้งานมันสวยเรียบ ทำให้ไม่มีปัญหาในการใช้งาน ผมว่ามันต่างกันตรงนี้เท่านั้นครับ

ถ้าไม่ลองก็ไม่รู้ครับ ผมมั่วแต่นั่งถามในบอรด์ ก็คงไม่มีวันที่ผมจะรู้ครับ ต้องไปฟังให้รู้ครับ จะได้ไม่ต้องมาถามอีกเพราะแต่ละท่านชอบไม่เหมือนกันจริงๆตรงจุดนี้ครับ

cd รุ่นใหญ่ๆมันดีแต่ผมงบไม่ถึงครับ แค่นี้ผมก็กัดฟันเต็มๆแล้วครับว่าจะเป็นชุดสุดท้ายที่จะลงแล้วครับ มันคงจะตันแล้วครับแอมป์ลำโพง ลงไปเยอะกว่านี้ก็คงไม่ได้อะไรแล้วครับ

ดูสเปคพวกแพงๆมันสู้ที่เราใช้กันไม่ได้เลยจริงๆครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 07:31:08 AM »
คือยังงี้ครับ  zhuolu รุ่นแรกๆ (ที่ผมใช้อยู่ ตอนนี้) เริ่มตั้งแต่ภาครับ ใช้ชิพ cs8414cs แบบเดียวกับ วศินเลยครับ แต่ต่างกันตรง แดควศินมี คริสตัล ข้างนอก เป็นแบบใช้ไฟเลี้ยง แล้วมีพวกดิจิตอลฟิวเตอร์  ตามแบบแดคไฮเอนเลยครับ ส่วนzhoolu  ก็ใช้คริสตัล(เรียกถูกป่าวหว่า)ข้างในตัวมัน แล้วต่อตรงมาที่ภาคแปลง ดิจิตอลเป็นอนาล็อคเลย(ใช้ชิพ ad1852)  ไม่มีฟิวเตอร์ แล้วก็ไป ภาคiv เลย  บอร์เดียวจบแยกแต่บอร์ดจ่ายไฟ
    ดูจากวิวัฒนาการ zhuolu ที่ปรับปรุงใหม่ ก็เหมือนกับเดินตาม แดควศินเลยครับ ไปเพิ่มคริสตัลข้างนอก แยกบอร์ดออกจากกันเป็นส่วน เหมือนแดควสินเลยครับ แยกภาคไอวีออกจากกัน  เพื่อให้โมสะดวก ถ้าราคาเท่าที่เห็น สู้ทำแบบพี่เล็กไม่ดีกว่าเหรอครับ คูณ2คูณ4 ซิพTDA  ผมก็ไม่เคยฟังหรอกน่ะครับ แต่คาดว่ามันคงดี เพราะคนเงินถึงเขาก็ทำกันเยอะ  ถ้าชอบแนวหลอดก็ยังเปลี่ยนที่ภาคไอวีได้  (ถ้าผมทำเป็นผมทำแล้ว) ก็ได้แต่เปลี่ยนออปแอมเอา ซึ่งผมว่าเปลี่ยนออปแอม มันก็ได้อย่างเสียอย่าง ได้ทุ่มก็เสียแหลม ตามคุณลักษณะของมัน อีกอย่างพวก 24 บิท จะได้บางใส  พวก16บิท จะออกหนา(ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ) ไม่ได้บอกว่า แดควสินดีกว่าzhuolu(ตัวใหม่น่ะครับ)  แล้วแต่ชอบ แต่เปรียบเทียบให้ฟังในด้านราคา  
    ที่อยากให้ยืมไปเพราะได้ฟังเอง ดีกว่าฟังผมพูด    

คือแบบที่ผมว่าถ้าดูสเปคจริงๆผมว่าพวกที่ราคาหลายหมื่นมันสู้ที่เราทำๆกันไม่ได้เลยครับ แต่ว่าก็อย่างที่ท่านอื่นบอกชิปตัวเดียวกัน อยู่คนละวงจรเสียงยังไม่เหมือนกันเลยขึ้นอยู่กับการวางวงจร ตรงนี้แหละครับที่ผมยังอยากไปฟังตัวอื่น
ถ้าคิดตามชิป เลาซู ตัวละ 15000 มันยังใช้ชิปตัวเดียวกับ dac ที่ผมประมูลจากที่นี่1600 เลยครบ ชิปตัวเดียวกันทั้งหมดเลยครับ
มันก็คงจะต่างกันตรงวงจรการจัดวางฯลฯครับ ที่ยังน่าค้นหาครับ

บางที่มันก็สกิดใจครับ ก็มีคนเขาพูดตรงๆกับผมนั้นแหละว่า ถ้าผมมั่วแต่ถามในบอรด์โดยไม่ออกไปเอง ไม่มีทางที่ผมจะรู้ได้ว่ามันตรงกับที่ผมต้องการหรือไม่ครับ และเพื่อนสมาชิกที่ oczคนนี้เคยมาฟังบ้านผม เขาเป็นนักฟังที่จริงจังมาก ฟังที่ละ3-4 ชั่วโมงฟังแบบจริงจังมาก และตระเวณฟังตั้งแต่ ชุดละพันยันชุดละล้าน ตามที่เขาบอกครับ คือขอไปฟังตามบ้าน หรือตามโชว์รูมหรูเลยครับ แล้วจะรู้เองว่ามันใช่หรือไม่สำหรับเราครับ
ซึ่งพี่ๆน้องๆในนี้ก็คงคิดเหมือนกับที่เขาแนะนำกับผมแน่นอนเลย ไม่ฟังด้วยตนเองก็ไม่รู้ว่า ใช่สำหรับเราหรือไม่ ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 07:37:26 AM »
ก่อนออกไปฟัง หาของว่างรองท้องไปก่อนนะ
จะทำให้การฟังไม่กระวนกระวายใจ

ผมกำลังซัดเจ้าสองแท่งนี้อย่างอร่อย เดี๋ยวอีกสักพักก็จะออกไปประชุมที่อยุธยา
บ่ายสามโมงคงกลับถึงบ้าน

แล้วจะมาติดตามผลการรับฟังครับ

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 08:20:24 AM »
ดีครับน้า cleaning  ^^

พอดีตื่นเช้ามาเจอกระทู้นี้เลยไล่อ่านมาเรื่อยๆ   ซึ่งเรื่องเริ่มจากน้า cleaning อยากได้ CD Player แต่ลองแล้วเสียงไม่โดน
เลยหันกลับมาหา DAC เพราะเชื่อว่ามันคุ้มค่าและส่งผลมากกว่า ..........

น้า  cleaning  ผมว่าลองหันมาเล่น Dac วศิน TDA 1541A  ดีกว่าครับ
ประกาศซื้อไปเลย เอาแบบที่ต่อ  <<<<<ใส่กล่องพร้อมฟัง !!!!!!!!!!!!!!!!!!!>>>  มาเลย จะได้หมดปัญหา

ทำไมผมถึงเชียร์  Dac วศิน TDA 1541A . [confused-raccoon]

สิ่งที่ทำให้ผมชื่นชอบเจ้า DAC ตัวนี้คือมันแยก ภาค i/v  (ผมเข้าใจว่ามันคือภาคขยาย) ทำให้มันสามารถปรับเปลี่ยนได้เรื่อยๆ

ซึ่งน้า cleaning ก็เคยเป็นผมไปตั้งกระทู้ที่เว็บอื่นมาแล้วเกี่ยวกับเรื่องของ ชิบถอดรหัสของ Dac หัวข้อ "ชิบ DAC สำคัญขนาดไหน ??????????????"

[unde_cided]
////////////////////////////////////////////////
เพราะหลักการของ DAC ทุกตัวมันก็เหมือนๆ กัน

รับสัญญาณดิจิตอลมาถอดรหัส >>> เป็นอนาล็อก <<< ซึ่งตอนที่เป็นสัญญาณ อนาล็อก เท่าที่ผมสังเกต ไม่ว่าจะมาจากสัญญาณ

ชิบ CS4398, AD1865, TDA1541A, WM8741, PCM1704UK, ES9018 และอื่นๆ.........

สุดท้ายก็จะมาลงเอยที่ภาคขยายสัญญาณ อนาล็อก ทั้งหมด ซึ่ง........

เจ้าภาคขยายสัญญาณ อนาล็อกที่ว่านี้ มันมีตั้งมากมายหลายร้อยวงจร -_- (จริงๆ มากมายจนนับไม่ไหว)

อย่าง TDA1541A ก็มักจะใช้ภาคหลอดเป็นตัวขยายเกน หรือจะใช้ Opam เป็นตัวขยายก็ได้ (ผมทำอยู่ ^^) หรือจะใช้ I/V แบบ mosfet ก็น่าสน

......... เพราะหากเราไม่เคยทดสอบเอา ภาคอนาล็อก ที่เหมือนกัน !!!!!!!!!
มาเทสแบบ A-B กัน แล้วจะมั่นใจได้ยังไงว่า ชิบ DAC ถอดสัญญาณดิจิตอลตัวไหนมัน เจ๋งกว่ากัน
/////////////////////////////////////////////

ป.ล. ข้อแนะนำนะครับน้า cleaning คือหากวันไหนที่น้าอยากจะลองเปลี่ยนภาค i/v ใหม่ ...ควรจะส่งกลับไปให้เจ้าของเดิมหรือพี่ๆ ในบ้านเราแห่งนี้ โมให้
เพราะ DAC คือตัวต้นน้ำ.....หากน้าเกิดทำพลาด มันอาจส่งผลไปจนทำให้ทั้ง >>> AMP >>> ลำโพง ....เสียได้

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 08:59:17 AM »
เล่นพอประมาณสิครับ หลายๆเว็ปก็บอกน้า เตือนน้าแล้วว่าใช้ที่มีให้คุ้มก่อน ไม่ต้องดิ้นขนาด ลำบากกู้หนี้ยืมสิน เพื่อจะไปซื้อของเลยครับ

ใครๆก็บอกใครๆก็เตือนว่าให้ค่อยๆเล่น...

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 10:07:37 AM »
เล่นพอประมาณสิครับ หลายๆเว็ปก็บอกน้า เตือนน้าแล้วว่าใช้ที่มีให้คุ้มก่อน ไม่ต้องดิ้นขนาด ลำบากกู้หนี้ยืมสิน เพื่อจะไปซื้อของเลยครับ

ใครๆก็บอกใครๆก็เตือนว่าให้ค่อยๆเล่น...

เห็นด้วยอย่างยิ่ง  clapping-1-2
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 01:42:03 PM »
ไปโดนมาแล้วครับ ตามงบที่มีครับ
 Poppulse PCM1796 MKII
24/192 USB Digital to Analog Converter

9300 ครับ จาก 9900 ทดสอบเปรียบเทียบกับ
Zhaolu D3.5 (Pro Edition)    14,900.-    USB DAC/Headphone

แนวเสียงตัวที่ผมเอามาจะออกชัดเจนกว่านิดครับ แต่เท่าที่ได้ฟังกับ T-amp โดยเล่นด้วยโน๊ตบุค ด้วย foobar ก็เล่นหลายๆแนว จริงอยู่มันจะสู้ตัว zhaolu ไม่ได้นิดแต่ราคามันเป็นมิตรภาพหน่อยและผมไม่ต้องการภาคปรีและภาคหูฟังเลย เลือกเอาตัว poppulse ดีกว่าครับ พอมาเปรียบกับตัวเก่ามันทิ้งห่างกันเยอะครับ ทั้งเวทีเสียง รายละเอียดปลายๆเสียง จะได้ยินเสียงฉาบเล็กๆน้อยแบบที่ไม่ค่อยจะได้ยินจากตัวเก่า
ได้ลองฟังกับลำโพงDiscovery SD2.5 คู่ละ45000 ฟังด้วยเพลงของชุด แมงเกอร์ ที่เป็นเสียงกลองเยอะครับ (ท่านใดพอจะทราบชุดมันหรือแผ่นไหมครับ ) มันเป็นอะไรที่เหมือนเข้าไปนั่งฟังจากของจริงๆเลยครับ จนบรรยายไม่ถูกเลย คุณภาพลำโพงถือว่าดีมากๆที่ผมเคยฟังมาครับ พอเพลงที่สองเป็นเสียงลม เสียงเหมือนลมมันหมุนรอบตัวเลยครับ เวทีเสียงมันได้มากจริงๆครับ นี่ขนาดรุ่น45000 นะผมยังฟังแล้วประทับใจมากเลยครับ

จัดการเปลี่ยน opamp ซะ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 01:56:09 PM »
ไปโดนมาแล้วครับ ตามงบที่มีครับ
 Poppulse PCM1796 MKII
24/192 USB Digital to Analog Converter

9300 ครับ จาก 9900 ทดสอบเปรียบเทียบกับ
Zhaolu D3.5 (Pro Edition)    14,900.-    USB DAC/Headphone

แนวเสียงตัวที่ผมเอามาจะออกชัดเจนกว่านิดครับ แต่เท่าที่ได้ฟังกับ T-amp โดยเล่นด้วยโน๊ตบุค ด้วย foobar ก็เล่นหลายๆแนว จริงอยู่มันจะสู้ตัว zhaolu ไม่ได้นิดแต่ราคามันเป็นมิตรภาพหน่อยและผมไม่ต้องการภาคปรีและภาคหูฟังเลย เลือกเอาตัว poppulse ดีกว่าครับ พอมาเปรียบกับตัวเก่ามันทิ้งห่างกันเยอะครับ ทั้งเวทีเสียง รายละเอียดปลายๆเสียง จะได้ยินเสียงฉาบเล็กๆน้อยแบบที่ไม่ค่อยจะได้ยินจากตัวเก่า
ได้ลองฟังกับลำโพงDiscovery SD2.5 คู่ละ45000 ฟังด้วยเพลงของชุด แมงเกอร์ ที่เป็นเสียงกลองเยอะครับ (ท่านใดพอจะทราบชุดมันหรือแผ่นไหมครับ ) มันเป็นอะไรที่เหมือนเข้าไปนั่งฟังจากของจริงๆเลยครับ จนบรรยายไม่ถูกเลย คุณภาพลำโพงถือว่าดีมากๆที่ผมเคยฟังมาครับ พอเพลงที่สองเป็นเสียงลม เสียงเหมือนลมมันหมุนรอบตัวเลยครับ เวทีเสียงมันได้มากจริงๆครับ นี่ขนาดรุ่น45000 นะผมยังฟังแล้วประทับใจมากเลยครับ

จัดการเปลี่ยน opamp ซะ

ป๋า Cleaner  เล็งไว้หรือยังว่าจะโมในส่วนไหนก่อน  เอาทีละแถบนะครับจะได้ดูหน่อยหน่อย [roll-eyes]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 01:58:38 PM »
ฟังเดิมๆอย่ายุ่งกะมันดีที่สุด  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 02:06:08 PM »
แค่เปลี่ยนopamp ก็จบแล้วครับ ไม่ทำอะไรกับมันแล้วต่อไปก็คงหาสายที่พอใช้ได้ใช้หน่อย แล้วก็หาเครื่องเล่น dvd มาเล่นด้วยครับ กะว่าจะไปลองดู pioneer dv610 ครับตัวนี้เห็นว่าปล่อย 24/192 ได้ทางcoax ครับ และเล่นแผ่น sacd ได้

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 02:07:59 PM »

ป๋า Cleaner  เล็งไว้หรือยังว่าจะโมในส่วนไหนก่อน  เอาทีละแถบนะครับจะได้ดูหน่อยหน่อย [roll-eyes]
ดูหน่อย เดี๋ยว เคนก็จัดให้หรอก  ดูแดคครับ เดี๋ยวน้าคลีนจัดให้ [laugh-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 02:08:57 PM »

ดูหน่อย เดี๋ยว เคนก็จัดให้หรอก  ดูแดคครับ เดี๋ยวน้าคลีนจัดให้ [laugh-raccoon]

clapping-1-2 laughhahaha

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 02:33:11 PM »

ไม่จัดครับพี่เล็กมันมีประกันครับ  laughhahaha ไม่อยากหาเรื่องแล้วครับ ฟังไปเรื่อยๆก่อนครับ ไม่รุ้จะไปทำอะไรกับมันครับเท่าที่ดูๆมันก็ใช้ของเกรดใช้ได้แล้ว opamp ผมก็ลงเบอร์ที่คิดว่าดีลงไปแล้วก็คงจะสุดตัวมันแล้วครับ 
ก็คงไปหาเล่นสายนิดหน่อยครับ แต่งข้างนอกเอาน่าจะปลอยภัยกว่าครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 02:48:04 PM »
หูยโมได้อีกครับน้า ไดโอดนั่น ซีภาคจ่ายไฟอีก แถมไอซีเรคกูเรทอีก จัดของเทพลงแทนได้นะนั่น  [in-love-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT