ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่กับสายลำโพง  (อ่าน 55499 ครั้ง)

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
มือใหม่กับสายลำโพง
« เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 11:57:59 AM »
ไปได้เจ้านี่มาครับ (ตามภาพด้านล่าง) หน้าตาดูดีมาก เสียอย่างเดียวขนาดมันใหญ่เสียจนแฟนผมเรียกมันว่า "เชือก-ล่ามช้าง" แถมมีกล่องติดอยู่กลางสายอีกต่างหาก ... มันคือสายลำโพง MIT MH-750 ครับ

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยตื่นเต้นกับสายสัญญาณ+สายลำโพงสักเท่าไร เนื่องจากอัตราการเปลี่ยนแปลงของเสียงต่อเม็ดเงินที่จ่ายไปนั้นมีไม่มาก (ที่ผมเจอมาเป็นเช่นนั้น) เคยมีสายลำโพงเข้ามาให้ผมได้เล่นได้ฟังตั้งแต่เมตรละไม่กี่สิบบาทจนถึงหลักพันต้นๆ แต่เมื่อจับเนื้อเสียงเข้าจริงๆ สายแพงๆ มันกลับหนีสายลำโพงราคามิตรภาพอย่าง Canare ไม่ได้ไกล สายแพง(สำหรับผมเมตรละพันก็จัดว่าแพงแล้ว)ที่ว่ามีจุดเด่นก็จริง แต่ก็มีจุดด้อยให้ติหลายอย่าง .... แต่ครั้งนี้ผมได้สาย MIT เข้าหัวสำเร็จมาแถมเส้นใหญ่กว่าที่เคยผ่านมา(มาก) เลยมีความอยากรู้ว่ามันจะอัพเกรดเสียงขึ้นได้อีกกี่มากน้อย...

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: มือใหม่กับสายลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 12:01:03 PM »
 (^o^) กางมุ้งรอหละคับน้า
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 12:01:23 PM »
งูเผือกเลื้อยเข้าบ้านน้าแล้ว  [HAHAHA]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 12:03:57 PM »
สายหน้าตาดูดีมากครับน้า

ไอ้กล่องนั่นเอาใว้กันรถไหลได้ครับ โดยรองใว้ใต้ล้อตอนที่จอดอยู่ [))]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 12:17:16 PM »
สายเส้นนี้ใหญ่ก็จริงครับแต่ตัวสายนิ่ม  สามารถดัดโค้งตามพื้นที่การจัดวางได้ไม่ยาก แต่ต้องระวังเรื่องน้ำหนักสายจะไปกด-รั้งขั้วลำโพงจนเป็นเรื่องได้ น้าท่านใดที่คิดจะหามาใช้ต้องระวังเรื่องนี้ด้วย ....
สายเส้นนี้เป็น Single wire นะครับ ข้อมูลลึกๆ ของตัวสายผมยังไม่ได้ไปขุดค้น จะขอลองใช้งานดูก่อน หากไม่ถูกใจจะได้ไม่ต้องเสียเวลาหาข้อมูล [roll] จุดที่ผมชอบเห็นจะเป็นเจ้ากล่องเหลี่ยมๆ ที่คั่นกลางสายครับ มันทำให้รู้สึกถึงความขลังของสายและทำให้สายดูมีราคาขึ้น  [gr_in]

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 12:19:01 PM »
"เชือกล่ามช้าง" บ้านผมเรียก ปะเกือม ครับ  (^_^) (^_^)
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 12:27:51 PM »
เจ้าอันนี้ได้มาพร้อมกันครับ เป็นสาย AC Power cord ประมาณว่าออกแบบมาให้เข้าชุดกัน เส้นใหญ่มากมาย ผมไม่ค่อยอยากใช้มันอ่ะครับ กลัวขั้ว IEC ของแอมป์หัก ... [phok]

สาย Power cord กับผมเป็นอะไรที่ไม่เข้ากันมานานมาก เนื่องจากผมแยกความแตกต่างทางเสียงของมันไม่ออกครับ เคยมีคนเอามาเทสที่บ้านผมหลายครั้ง ทั้งของทำเองและของซื้อสำเร็จเส้นละ 2-3 พันบาท พอเสียบเข้ากับเครื่องผมเจ้าของสายน้ำตาล่วงกันแทบทุกราย แบบว่าฟังความแตกต่างระหว่างสายที่เอามาเทสเทียบกับสายคอมพิวเตอร์เส้นละ 50-60 บาทกันไม่ออกจริงๆ ... ที่บ้านผมจึงมีแต่สาย Power cord ของคอมพิวเตอร์ ไม่มีสายแพงๆ กับเขาสักกะเส้นครับ .......

เจ้าสาย MIT Power cord เส้นนี้มันดูดีตั้งแต่ตัวสายจนถึงขั้วปลั๊ก แถมเนื้อสายก็นิ่มดี เลยดึงดูดใจผมได้บ้าง อย่างน้อยก็ได้สวยล่ะครับ  ........ [roll]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 12:35:24 PM »
คู่นี้ค่าตัวแรงมั้ยคับ  [c--c]

แต่ดูแล้วน่าจะเจ็บเอาเรื่อง

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 12:43:29 PM »
งูเผือกทั้งคู่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 12:55:43 PM »
ขั้นตอนเทสผมยกหน้าที่ให้ X-150 กับ B&W N804 เป็นผู้จัดครับ โดยช่วงแรกผมเปลี่ยนสายลำโพงอย่างเดียวก่อน ส่วนตัวอื่นคงเดิมหมด เพื่อต้องการจับบุคลิกและการเปลี่ยนแปลงของตัวสายลำโพงอย่างเดียว....อ่ะมาดูกันว่าจะอัพเกรดเสียงขึ้นจากเดิมสักกี่มากน้อย [unde_cided]

ผมเปิดเพลงทิ้งไว้ให้สายมันปรับตัวไป 2 แผ่นก่อน จากนั้นก็เริ่มจับสำเนียงเสียงครับ .... จุดแรกเลยที่เปลี่ยนไปจากเดิมชนิดเทียบกันไม่ได้คือ พลังและน้ำหนักเสียง (ปริมาณเบสไม่ได้เพิ่มขึ้นนะครับ คือมันสะอาดและมีน้ำหนัก) แรงปะทะนี่รับรู้ได้เต็มๆ เสียงกลางแต่เดิมจะออกเสนอหน้าหน่อยๆ พอใช้เจ้า MIT เส้นนี้กลับถอยหลังไปพอสมควรแต่ได้ความสะอาดในเนื้อเสียงมาแทน กลางแหลมเคลียร์ขึ้นอย่างชัดเจน ปลายแหลมเปิดตัวได้ดีกว่าเดิมๆ หลายช่วงตัว ..... ฟังเพลงผ่านสายเส้นนี้แล้วเหมือนนักร้องมีกำลังดีไม่เหนื่อย ไม่ต้องคอยลุ้นว่าจะรอดไม่รอด โดยเฉพาะช่วงโหนเสียง ..... คิดว่าถ้าเบิร์นสัก 100 ชั่วโมงน่าจะไปได้อีกหลายครับ

MIT MH-750 เป็นสายลำโพงที่ทำให้แอมป์และลำโพงของผมแสดงศักยภาพออกมาได้ดีกว่าเดิมมาก ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่ไม่คิดว่าสายลำโพงจะมีผลรุนแรงขนาดนี้ ..... เพิ่งรู้ตัวว่าหูผมถูกโฉลกกับของแพง (แถวบ้านผมเขาเรียกหูหาเรื่องอ่ะครับ)  [phok]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 01:01:57 PM »
ผมเห็นพี่เล็กแขวนทิ้งไว้นานล่ะ สงสัยมันอยากเลื้อยไปหาเจ้าของใหม่  [shock1]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 01:03:29 PM »
ขั้นตอนเทสผมยกหน้าที่ให้ X-150 กับ B&W N804 เป็นผู้จัดครับ โดยช่วงแรกผมเปลี่ยนสายลำโพงอย่างเดียวก่อน ส่วนตัวอื่นคงเดิมหมด เพื่อต้องการจับบุคลิกและการเปลี่ยนแปลงของตัวสายลำโพงอย่างเดียว....อ่ะมาดูกันว่าจะอัพเกรดเสียงขึ้นจากเดิมสักกี่มากน้อย [unde_cided]

ผมเปิดเพลงทิ้งไว้ให้สายมันปรับตัวไป 2 แผ่นก่อน จากนั้นก็เริ่มจับสำเนียงเสียงครับ .... จุดแรกเลยที่เปลี่ยนไปจากเดิมชนิดเทียบกันไม่ได้คือ พลังและน้ำหนักเสียง (ปริมาณเบสไม่ได้เพิ่มขึ้นนะครับ คือมันสะอาดและมีน้ำหนัก) แรงปะทะนี่รับรู้ได้เต็มๆ เสียงกลางแต่เดิมจะออกเสนอหน้าหน่อยๆ พอใช้เจ้า MIT เส้นนี้กลับถอยหลังไปพอสมควรแต่ได้ความสะอาดในเนื้อเสียงมาแทน กลางแหลมเคลียร์ขึ้นอย่างชัดเจน ปลายแหลมเปิดตัวได้ดีกว่าเดิมๆ หลายช่วงตัว ..... ฟังเพลงผ่านสายเส้นนี้แล้วเหมือนนักร้องมีกำลังดีไม่เหนื่อย ไม่ต้องคอยลุ้นว่าจะรอดไม่รอด โดยเฉพาะช่วงโหนเสียง ..... คิดว่าถ้าเบิร์นสัก 100 ชั่วโมงน่าจะไปได้อีกหลายครับ

MIT MH-750 เป็นสายลำโพงที่ทำให้แอมป์และลำโพงของผมแสดงศักยภาพออกมาได้ดีกว่าเดิมมาก ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่ไม่คิดว่าสายลำโพงจะมีผลรุนแรงขนาดนี้ ..... เพิ่งรู้ตัวว่าหูผมถูกโฉลกกับของแพง (แถวบ้านผมเขาเรียกหูหาเรื่องอ่ะครับ)  [phok]

อะอะ ระวังนะน้า เดี๋ยวงูก็เข้าบ้านเพิ่มหรอก  [smi_ley]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 01:07:05 PM »
น้าๆ กล่องขาวที่ชั้นวางข้างล่างทางขวานี่ อะไรอ่ะคร๊าบ  [roll-eyes]

[tig12]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 01:07:24 PM »
อย่างนี้เค้าเรียกว่าหูหาเรื่องเสียเงินครับ น้าสรรเสริญ  [roll]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 01:15:09 PM »
คู่นี้ค่าตัวแรงมั้ยคับ  [c--c]

แต่ดูแล้วน่าจะเจ็บเอาเรื่อง

ยังไม่ได้จ่ายตังก์ครับ เอามาเทสก่อน .... แบบว่ากลัวฟังความแตกต่างไม่ค่อยออก แต่พอฟังเข้าจริงได้เสียตังก์แน่ๆ แล้วอ่ะครับ

น้าๆ กล่องขาวที่ชั้นวางข้างล่างทางขวานี่ อะไรอ่ะคร๊าบ  [roll-eyes]
เป็นกล่องปลั๊กไฟธรรมดาครับ ข้างในมีแต่ปลั๊กกับสายไฟ ไม่มี Filter ใดๆ ส่วนปลั๊กเป็นของ Panasonic แท้เสียบได้แน่นพอสมควรครับ

อย่างนี้เค้าเรียกว่าหูหาเรื่องเสียเงินครับ น้าสรรเสริญ  [roll]
นั่นสิครับ อยู่ดีไม่ว่าดี  [c--c]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 01:24:17 PM »
สุดยอดครับน้า  [thumb up]

งั้นเย็นนี้ผมได้ลองฟังเส้นนี้ด้วยสินะ ตื่นเต้นจัง โดดงานเลยดีใหม 555

ออฟไลน์ prapan2012

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 01:29:45 PM »
สายลำโพงเส้นนี้ ผมเคยเห็น บ้านหม้อขายอยู่ครับ ถามราคาแล้วเอาเรื่องอยู่  อยากรู้ไอ้กล่องนั้นมันมีอะไรอยู่ข้างใน ใครเคยผ่ามาดูข้างในมัังหรือเปล่า...  [thif] [thif]
ที่อยู่คับ และ บัญชีโอนเงิน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1951.0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 01:35:18 PM »
ได้เวลาลองเล่นกับ Power cord แล้วล่ะครับ ... ผมจับถอดของเก่าออก+เอา MIT ใส่แทนแล้วเปิดฟังเสียงต่อเลยไม่รอเบิร์น ประมาณดูถูกกันเต็มที่  [HAHAHA]

พอเพลงแรกขึ้นก็ทำเอาผมอึ้งไปชั่วขณะ ไม่อยากเชื่อหูตัวเอง มันได้มาซึ่งความสะอาดของเนื้อเสียงและช่องไฟอย่างชัดเจน เสียงเครื่องเคาะมันกังวานและตรึงตำแหน่งได้ดีกว่าเดิมมาก จนผมทนไม่ได้ต้องลุกไปเปลี่ยนสาย Power cord เป็นเส้นเดิมปรากฎว่าความโดดเด่นที่ได้ยินก่อนหน้านี้หายไปจริงๆ จากนั้นก็เปลี่ยนสาย MIT ลงแล้วเปิดเพลงทิ้งไว้พักใหญ่ๆ ให้สายปรับตัวสักนิดก่อนฟังต่อครับ ..... เย้ๆๆ ผมฟังความแตกต่างของ Power cord ออกแว้วววว (ว่าแต่ทำไมต้องมาฟังออกตอนเล่นของแพงด้วยล่ะเนี่ย .... หูหาเรื่องอีกแล้วอ่ะครับ)

สาย MIT Power cord มันส่งเสริมสายลำโพง MIT ด้วยกันได้มากจริงๆ ครับ เนื้อเสียงสะอาดมีช่องไฟที่ชัดเจนชนิดไม่ต้องตะแคงหูฟัง เวทีเสียง+ตำแหน่งเสียงนิ่ง รับรู้รายละเอียดในเนื้อเสียงได้ชัดเจนกว่าเดิมๆ หลายช่วงตัว ที่สำคัญมันให้จังหวะที่กระชับชัดเจนและเฉียบขาด รับรู้ถึงการกระเพื่อมของเสียงเบส และระรอกเสียงได้ดี ฟังเพลงได้ดังกว่าเก่าและไม่มีอาการหนวกหูครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 01:42:02 PM »
ผมจะบอกน้าสรรเสริญว่า เต้าพานาอ่ะครับ ลองสอยที่น้าอัลไปลองดิ ไหนๆแล้วจะได้อึ้งเที่ยวเดียวเลย  [smi_ley]

ตอนแรกผมก็ไม่สนอย่างน้านี่ล่ะ ตอนนี้เล่นมาจนพอใจระดับนึง เท่าที่กระเป๋าอำนวยล่ะ เหลือแต่สายลำโพงที่กำลังหยอดกระปุกอยู่  [c--c]

[tig12]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 03:13:27 PM »
ผมเห็นพี่เล็กแขวนทิ้งไว้นานล่ะ สงสัยมันอยากเลื้อยไปหาเจ้าของใหม่  [shock1]
หลามเผือก Shotgun MH 750 เนี่ย เป็นรุ่นเกือบ top series ในอดีต ผมเลี้ยงไว้อยู่คอกนึงประมาณ 6-7 คู่ ถ้สนใจรุ่นใหญ่สุดก็สะกิดได้นะอยากให้มันเลื้อยไปที่อื่นจัง อยู่กันเยอะเลี้ยงไม่ไหวแล้ว ยั้วเยี้ยไปหมด ครับ  [n_o]

สายชุดนี้เป็นชุดที่ใช้เทส line pre ที่ทำอยู่ในห้องหลอดทุกเบอร์น่ะครับ  [gr_in]

ปล. ฝากกันไว้นิดสำหรับผู้ที่จะเริ่มเล่นของพวกนี้ หากเป็นไปได้สนใจสายเส้นไหนก็พยายามหาเพื่อนที่รู้จักไปลองกับ system เราเสียก่อนที่จะตัดสินใจ อย่าไปเชื่อในคำพูดไม่ว่าของใครก็ตาม เพราะใช่ว่าเล่นสายดี ราคาแพง แล้วจะได้ในสิ่งที่คิดไว้ เปล่าเลย บางครั้งอาจจะตรงกันข้ามด้วยซ้ำไป ดีน่ะดีขึ้นแน่ครับ แต่มันคุ้มค่ากับเงินที่เราจะต้องจ่ายไปหรือไม่ อันนี้น่าคิด ครับ [unde_cided]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม 2011, 03:19:15 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 03:28:06 PM »
โอมตังจงมาๆๆๆๆๆๆๆ [phok]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 03:42:32 PM »
 [gr_in] งั้นผมยืมมาลองซักชุดสิพี่  [thif]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 03:47:00 PM »
[gr_in] งั้นผมยืมมาลองซักชุดสิพี่  [thif]

คนนี้สงสัยอยากเปิดฟาร์มเลี้ยงงู งูเผือก งูดำ หรืองูแดงดีล่ะสหาย  [HAHAHA]

[tig12]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 04:06:46 PM »
 [gr_in] เอางูดำ แกนเดี่ยวหัวบันไดอะ ชอบจัง ถามไปวันก่อนแว่วๆว่า 2หมื่นมั้ง สาย rca 1เมตร |:( |:(

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 04:53:53 PM »
ทำไง ถึงจะปั๊มเงินได้เยอะ ๆ ครับ
จะข่มกิเลสไม่ไหวแล้ว  [smi_ley]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 05:32:00 PM »
เดี๋ยวงวดนี้ลองขายบ้านขายรถแทงตามผมดูครับ [smi_ley]อะล้อเล้นน่า [HAHAHA]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 05:40:32 PM »
ทำไง ถึงจะปั๊มเงินได้เยอะ ๆ ครับ
จะข่มกิเลสไม่ไหวแล้ว  [smi_ley]
ไม่ได้สอนนะ  แต่ผมทำแบบนี้ครับ ตั้งเป้าหมาย อย่าว๊อกแว๊กกันเงินส่วนนึงทุกเดือนเพื่อเป้าหมาย (เมื่อก่อนก็เป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนกัน และ รอโบนัสเพื่อให้รางวัลกับตัวเอง แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้หรอกครับ เมื่อก่อนไม่มีลูกก็ตัวหารน้อยหน่อย พอมีลูกแล้วนี่อดเลย) ส่วนตัวถ้าผมได้ลองแล้วชอบ ผมซื้อแน่นอนแต่ผมก็ไม่มีเงินที่จะซื้อในทันทีเหมือนกัน ต้องค่อยๆหยอดทีละนิดทีละหน่อยจนได้ ระหว่างทางก็จะไม่มองอย่างอื่นจนกว่าจะได้ของชิ้นนั้นมา ถึงเริ่มเหล่อย่างอื่นต่อ เพียงแต่ผมเริ่มทำตั้งแต่เล่น จนถึงวันนี้มันก็กว่ายี่สิบปี ไปประเทศไหนก็ต้องหนีบสายชื่อดังของบ้านเมืองเค้ากลับมาทุกเที่ยวมันก็เลยเยอะครับ   [n_o]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 05:46:10 PM »
อัพเดทอีกนิกนึงครับ...
จากการทดลองใช้สายชุดนี้กับซิสเต็มของผมพบว่ามันส่งผลในทางที่ดีขึ้น ฟังเพลงได้มันส์และสนุกกว่าเดิม ไม่มีอาการหนวกหูให้รู้สึก มันดึงอารมณ์ให้คล้อยตามเพลงได้ดี เสียงเบสเสียงกลองที่เร้าอารมณ์ จังหวะการหยุดและออกตัวที่เฉียบขาดและชัดเจน

หลังจากฟังผลลัพธ์แล้ว เราลองมาวิเคราะห์หาสาเหตุที่มาและที่ไปของเสียงกันดูครับ....
-สายลำโพง ... ด้วยพื้นที่หน้าตัดของตัวนำขนาดใหญ่และมีความต้านทานในสายต่ำทำให้แดมปิ้งแฟคเตอร์ของระบบดีขึ้น กระแสจากแอมป์สามารถอัดฉีดไปยังลำโพงได้เต็มที่ สามารถควบคุมลำโพงได้ดี เสียงที่ออกมาจึงรับรู้ได้พลังและมีน้ำหนัก การออกตัวและหยุดตัวจึงทำได้อย่างเฉียบขาด
-สายลำโพง ... ด้วยคุณภาพของตัวนำที่สามารถส่งผ่านความถี่ได้ดีและมีความเพี้ยนต่ำ เป็นที่มาของความใสและรายละเอียดของเสียงในทุกย่านความถี่ ทำให้รับรู้ถึงอารมณ์และบรรยากาศของเพลงได้ดี
-สาย Power cord ... ด้วยขนาดตัวนำที่ใหญ่ การส่งผ่านกระแสจึงทำได้ดี เป็นส่วนหนึ่งในการส่งเสริมเรื่องของกำลังขับ
-สาย Power cord ... ด้วยการออกแบบโครงสร้างและสายตัวนำที่เหมาะสม (วงจรสมมูลย์ก็คือวงจร LC filter แบบบาลานซ์ครับ) ทำให้สายสามารถกรองสัญญาณรบกวนได้ระดับที่ดี จึงเป็นที่มาของความใสสะอาดในเนื้อเสียง  เราจึงรับรู้ช่องไฟต่างๆ ที่บันทึกมาได้ชัดเจนขึ้นเพราะไม่มีสัญญาณรบกวนมากลบ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 06:20:05 PM »
แล้วต่อสายลำโพงแบบนี้ (ทแยง) ส่งผลแตกต่างกับ การต่อที่คู่ลำโพงเดียวกันอย่างไรบ้างครับ  สามารถแยกแยะความแตกต่างได้หรือไม่จากการทดสอบใน System ชุดนี้ครับ   [unde_cided]

ออฟไลน์ tryman

• ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 06:26:59 PM »
อัพเดทอีกนิกนึงครับ...
จากการทดลองใช้สายชุดนี้กับซิสเต็มของผมพบว่ามันส่งผลในทางที่ดีขึ้น ฟังเพลงได้มันส์และสนุกกว่าเดิม ไม่มีอาการหนวกหูให้รู้สึก มันดึงอารมณ์ให้คล้อยตามเพลงได้ดี เสียงเบสเสียงกลองที่เร้าอารมณ์ จังหวะการหยุดและออกตัวที่เฉียบขาดและชัดเจน

หลังจากฟังผลลัพธ์แล้ว เราลองมาวิเคราะห์หาสาเหตุที่มาและที่ไปของเสียงกันดูครับ....
-สายลำโพง ... ด้วยพื้นที่หน้าตัดของตัวนำขนาดใหญ่และมีความต้านทานในสายต่ำทำให้แดมปิ้งแฟคเตอร์ของระบบดีขึ้น กระแสจากแอมป์สามารถอัดฉีดไปยังลำโพงได้เต็มที่ สามารถควบคุมลำโพงได้ดี เสียงที่ออกมาจึงรับรู้ได้พลังและมีน้ำหนัก การออกตัวและหยุดตัวจึงทำได้อย่างเฉียบขาด
-สายลำโพง ... ด้วยคุณภาพของตัวนำที่สามารถส่งผ่านความถี่ได้ดีและมีความเพี้ยนต่ำ เป็นที่มาของความใสและรายละเอียดของเสียงในทุกย่านความถี่ ทำให้รับรู้ถึงอารมณ์และบรรยากาศของเพลงได้ดี
-สาย Power cord ... ด้วยขนาดตัวนำที่ใหญ่ การส่งผ่านกระแสจึงทำได้ดี เป็นส่วนหนึ่งในการส่งเสริมเรื่องของกำลังขับ
-สาย Power cord ... ด้วยการออกแบบโครงสร้างและสายตัวนำที่เหมาะสม (วงจรสมมูลย์ก็คือวงจร LC filter แบบบาลานซ์ครับ) ทำให้สายสามารถกรองสัญญาณรบกวนได้ระดับที่ดี จึงเป็นที่มาของความใสสะอาดในเนื้อเสียง  เราจึงรับรู้ช่องไฟต่างๆ ที่บันทึกมาได้ชัดเจนขึ้นเพราะไม่มีสัญญาณรบกวนมากลบ

คุณ sansirn สังเกตุไหมครับว่าเวลาที่เราเสียบสายไฟ กับสายลำโพงอาการก้าวกระโดดของคุณภาพเสียงจะน้อยลง (หรือผมเป็นคนเดียว)  แล้วสงสัยไหมครับว่าเครื่องตัวอื่นก็ยังใช้สายคอมอยู่ แล้วทำไมมันมีผลซิสเต็มมากขนาดนั้น แล้วถ้าทุกเส้นเปลี่ยนเป็นของดีจะขนาดไหน  [shock1] [shock1]
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0