ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทำปรี ไฮร์บริด หัวจุก 807 ด้วยครับ  (อ่าน 37617 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiko

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 170
ขอทำปรี ไฮร์บริด หัวจุก 807 ด้วยครับ
« เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015, 09:29:06 AM »
สนใจ 2เบอร์นี้ครับ  [enjoyment]
[/url]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2016, 12:38:03 AM โดย chiko »

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
Re: ขอทำปรี ไฮร์บริด หัวจุก ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015, 10:14:01 AM »
 [huge-thumbs-up] รอชมผลงานต่อครับ น้า chiko
ทำเร็วอยู่แล้ว แอมป์ mono block ยังทำไม่มีปัญหาเลย [yellow-lol]

ออฟไลน์ p.k.j.

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
Re: ขอทำปรี ไฮร์บริด หัวจุก ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015, 10:28:44 AM »
 [huge-thumbs-up]หลอดสวยครับ  ผ้าม่านที่อยู่ข้างหลังก็สวย [yellow-lol]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015, 11:41:01 AM »
ทำปรี...หลอด ผมคิดว่า มันยากกว่าทำแอมร์นะ เพราะมันขยายสัญญาน วางแนวเดินอุปกรณ์ไม่ดี มี ฮัม มี จี่ แก้กันมึนแน่ๆๆ ครับน้า เดียวมาลุ้นกันว่า จะผ่านมั้ย [yellow-lol]
น้า p.j.k ผ้าที่เห็น เป็นผ้าเช็ดมือครับ มะใช่ผ้าม่าน [yellow-lol]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015, 12:09:18 PM »
 ไม่ต้องใช้ pcb hw เลยครับ อุปกรณ์นิดเดียว เดี๋ยวทำเป็นเพื่อน ผมทำหัวจุกเหมือนกัน 837 CVS Mu follower  HW
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015, 12:56:30 PM »
ไม่ต้องใช้ pcb hw เลยครับ อุปกรณ์นิดเดียว เดี๋ยวทำเป็นเพื่อน ผมทำหัวจุกเหมือนกัน 837 CVS Mu follower  HW
เร็ก ด้วยหลอดได้มั้ยครับ มี 5ar4,5v4g,5u4 อย่างละหลอด เก็บไว้นานเดียวมันตาย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015, 01:10:35 PM »
ทุกตัวที่ทำผมก็ใช้หลอด ractifier ทั้งหมดครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015, 01:19:38 PM »
งั้น..หาแท่นเตรียมไว้ก่อน..สไตร์ ชาวเกาะ [yellow-lol]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2015, 10:50:54 PM »
ไปเห็น กระทู้ทำกล่องแอมร์ ห้องข้างๆ สีใหม่ๆ สวยมั็ก มาก... เอาไงดี [smiling-tongue]....

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2015, 11:17:18 PM »
 ทำเองได้ก็ดีครับ ก็เสียตังค์น้อยหน่อยครับ  ผมก็ไม่ต้องเหนื่อย  [Tongue-11]

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 12:00:07 AM »
ไปเห็น กระทู้ทำกล่องแอมร์ ห้องข้างๆ สีใหม่ๆ สวยมั็ก มาก... เอาไงดี [smiling-tongue]....
ห้องข้างๆที่ไหนครับ ระวังโดนจับได้น่ะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 09:00:58 AM »
ทำเองได้ก็ดีครับ ก็เสียตังค์น้อยหน่อยครับ  ผมก็ไม่ต้องเหนื่อย  [Tongue-11]
แกล้งน้าให้เหนื่อยเล่นดีกว่า [smiling-tongue]
ห้องข้างๆที่ไหนครับ ระวังโดนจับได้น่ะ
[yellow-lol] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 09:08:45 AM »
[/url]
ใช้หลอดไหนทำเร็กติฟายดีครับ ผมเล็งๆๆตัว กลาง 5v4gกับด้านขวา 5u4g (รัสเซีย)  [embarrassed]

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 10:12:13 AM »
ผมว่า 5V4G รูปร่างพอกับ 807 จะทำให้ออกมาสวยดีนะครับ ส่วนเรื่องเสียงเข้ากันหรือเปล่าต้องให้น้าเล็กมาเฉลยครับ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 10:24:30 AM »
  5v4G น่าจะเหมาะสมที่สุดสำหรับงานนี้ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015, 11:04:51 AM »
ขอบคุณครับ น้า..เดียวผมจะลอง หัดอ่าน ดาต้าร์ ของหลอด 2 เบอร์นี้ คือ 807 และ 5v4 g ก่อนนะครับ น้าอย่าเพิ่ง บอกอะไรผมก่อน นะครับ แล้วผมค่อยเอามาคุยกัน... [yellow-lol]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 10:22:02 AM »
เมื่อวาน ผมหัดดู ดาต้าร์ชีส ของ 807 งงกับ ค่าที่เขียน เรื่องของเรื่องคือ มันเป็นภาษา ปะกิต [yellow-lol] ผมไม่ค่อยแข็งแรงสะด้วย พูดพอได้ อ่านนี้มึนๆ เขียนยิ่งแล้วใหญ่ ไม่ได่เลย [yellow-lol] เจอคำศัพทางช่างด้วย ยิ่ง งง ให้ อากู๋ แปลให้ ยิ่งไปกันใหญ่  [chick-confuse]
คือยังนี้ครับ ตอนผมทำแอมร์ 6L6 PP ผมทำตามวงจร โดยที่ไม่รู้เลยว่าขาหลอดไหนคืออะไร รู้แค่ว่า ขา1-2-3-4-5 ไปต่อตรงไหนแล้วไปดูของเพื่อนๆที่ทำแล้วก้อต่อตาม แต่พอมาทำ แอมร์ 6AS7 p-pp ไม่มีตัวอย่าง เลยต้องหาข้อมูลเอง ว่าขาหลอด 1คืออะไร ขา2 คืออะไร ซึ่งทำให้ผม รู้ว่า อักษร Pหรือ a คือ เพลดหรืออาโนด  Kหรือ c คือ คาโถด G1-G2 คือ กริด1-กริด2 ยังมี t คือ ไตรโอด p คือ เพนโถด อันนี้พอเข้าใจในเบื่องต้น แต่พวกค่าต่างๆๆ ที่เขียนบอกผมยังไม่เข้าใจครับ เวลาเพื่อนๆมันถาม ตอบมันไม่ได่ รู้สึกอายๆยังไงไม่รู้นิ [embarrassed] อันนี้มาเล่าสู่กันฟังครับน้า [yellow-lol]...

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 10:42:50 AM »
 ไม่มีใครรู้ตั้งแต่เกิดครับน้า ทุกอย่างต้องเรียนรู้ ศึกษา และ ทดลองควบคู่กันไป ทำเยอะ อ่านแยะ เดี๋ยวก็รู้ ก็เข้าใจเอง ถึงไม่เข้าใจแต่ก็ทำให้รู้ว่าควรจะตั้งคำถามอย่างไรเพื่อให้ได้คำตอบอย่างที่เราต้องการได้ เพราะมีพื้นฐานมาบ้างแล้วครับ

ออฟไลน์ p.k.j.

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2015, 11:46:09 AM »
ตามมาดูต่อ รอลอกการบ้าน [look-for-11]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2015, 08:57:31 AM »
ในรูปเป็นข้อมูล หลอด 807บางส่วนที่ผมตัดมา ยังมีอีกเยอะ แต่ผมเข้าใจว่าเป็น ค่าต่างๆในกรณีจะทำแอมร์ ในกรณีที่ ใช้ไฟสูงมากกว่า 400 v แต่ในกรณีของผม จะเอามาทำเป็นปรี เลยเอาที่ 400v เป็นหลักนะครับ
[/url]

ตรงนี้ เป็นไฟจุดไส้หลอด ใช้ ac หรือ dc ก้อได้ 6.3 +-.6 กระแส 0.9 amp ใช้ 2หลอด = 1.8 amp เผื่่อขาด = 2amp ต้องสั่งพันไฟจุดไส้หลอด 807 คือ 6.3 vac/ 2amp

[/url]
คราวนี้มาที่ไฟสูง ตรงนี้ผมดูจากวงจรที่จะทำใช้ไฟสูง +400 v ซึ้งใน ดาต้าร์ที่ผมตัดมา (รูปที่2)
แถวแรก ดีซี เพลด โวลเตส 400 max มี2ค่า ccs กับ icas เท่ากัน(ไม่ทราบว่าคืออะไร) แต่ค่าเท่ากัน ผมคิดเอาว่าใช้ไฟไม่เกิน 400 Vdc 
แถวสอง ซิกแนล ดีซี เพรด เคอส์เรนท์ 125 ma เป็นค่ากระแสที่หลอดต้องการ ฉะนั้น ผมใช้ 2หลอด คือ 2*125 = 250 ma เผื่อขาด= 300 ma
เบื้องต้น ตามความเข้าใจของผมนะครับว่า ปรีที่จะทำใช้หลอด 807*2 ใช้ไฟสูง 400 vdc กระแส 300 ma ไฟจุดไส้หลอด 6.3 v/2 amp  น้าๆครับผมเข้าใจถูกมั้ย
ผมไม่ลงลึกในข้อมูลหลอดมากเพราะไม่ได่ต้องการออกแบบวงจร ผมแค่ต้องการทราบ ว่า ต้องใช้ แรงดัน V  และกระแส I เท่าไร จากวงจรที่ผมต้องการทำครับ เพื่อสั่งพันหม้อ
ยังมีหลอด 5v4g ที่จะเอามาทำ เร็กติฟาย เพื่อใช้กับปรีตัวนี้อีก ซึ้งผมคิดว่า มันจะมีค่าที่เกี่ยวกับที่จะทำหม้อแปลงด้วย หลอดไดโอด มันจะมีค่า โวลและกระแสตกคร่อมด้วย
ที่จริงถ้าผมถามน้าๆๆว่าต้องสั่งพันหม้อแปลง ไฟเท่าไร กระแสเท่าไร คงได้คำตอบแล้ว แต่ผมไม่ทราบที่มาที่ไปเลยว่าค่าต่างๆมายังไง น้าๆทุกท่านที่ผ่านมากระทุ้นี้แนะนำได้นะครับ สอนได้ แซวได้ ครับ แต่อย่าพาออกทะเล เพราะ ว่ายน้ำไม่เป็นครับ [yellow-lol]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2015, 09:03:53 AM โดย chiko »

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2015, 10:11:37 AM »
พวกหลอดที่ออกแบบมาสำหรับงานเครื่องส่งสัญญาณสมัยก่อน (Transmitting Tube) มักจะบอก Spec ลักษณะนี้ละครับ

CCS หมายุถึง continuous commercial services ก็คือ จุดทำงานที่สามารถใช้งานได้แบบต่อเนื่อง เช่นพวกเครื่องส่งเปิดทั้งวันทั้งคืน โดยไม่ทำความเสียหายต่ออายุการใช้งานของหลอด

ICAS หมายถึง intermittent commercial Amature services ก็หมายถึง จุดทำงานที่สามารถใช้งานได้มีประสิทธิภาพสูงสุด  โดยไม่ได้สนใจว่าหลอดจะมีอายุสั้นลงหรือเปล่า เพราะอันนี้เค้าถือว่า เราไม่ได้ใช้งานเป็นเวลานานๆ

ผมสรุปสั้นๆ จากด้านล่างนี้นะครับ

Continuous Commercial Service is defined as that type of service in which long tube life and reliability of performance under continuous operating conditions are the prime consideration. To meet these requirements, the CCS ratings have been established.

Intermittent Commercial and Amateur Service is defined to include the many applications where the transmitter design factors of minimum size, light weight, and maximum power output are more important than long tube life. These various factors have been taken into account in establishing the ICAS ratings.

Under the ICAS classification are such applications as the use of tubes in amateur transmitters, and the use of tubes in equipment where transmissions are of an intermittent nature. The term "intermittent" is used to identify operating conditions in all applications other than amateur in which no operating or "on" period exceeds 5 minutes and every "on" period is followed by an "off" or standby period of at least the same or greater duration.

ICAS ratings are considerably higher than CCS ratings. They permit the handling of greater power, but tube life under ICAS conditions, of course, is reduced. However, the transmitter designer may very properly decide that a small tube operated with ICAS ratings better meets his requirements than a larger tube operated with CCS ratings. Although such use involves some sacrifice in tube life, the period over which tubes will continue to give satisfactory performance in intermittent service can be extremely long depending on the exact nature of the service.The choice of tube operating conditions best fitted for any particular application should be based on a careful consideration of all pertinent factors.
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2015, 10:31:34 AM »
แถมอีกนิด ไฟสูงที่บอกว่าใช้ 400 น่ะครับ ดูจากวงจรนะครับ จุดนั้นคือจุดก่อนเข้า R 3K3 ที่ Plate  ดังนั้นไฟสูงที่ Plate จริงๆ คือ 228V ครับ  (ดูจากรูปครับ)

ดังนั้นวิธีคำนวณกระแสก็เลยไม่ถูกครับ  ตอนนี้จากวงจรคือ  เราใช้ไฟสูงที่ Plate เป็น 228V  แล้วใช้ไฟ Bias เป็น -19V  กระแส Plate ไหลเท่าไหร่  ฝากการบ้านให้ลองเอา Graph มาตีเส้นดูครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2015, 11:22:21 AM »
ขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ..น้าเปิ้ล [0002053E]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2015, 11:15:15 PM »
[/url]
ผมลองลากเส้นจากกราฟ ที่ก็อปมา ตามรูป
 เส้นสีแดงแนวนอนคือ ไฟไบอัสกริด-19 v
 เส้นสีน้ำเงินแนวตั้งคือ ไฟเพรด 288 v
 เส้นสีเขียวที่ลากไปแกนแนวตั้งคือ กระแส เพรด 60 ma ครับน้าเปิ้ล
ทีนี้เราเอา ค่ากระแสที่คิดได้ 60 ma มาใช้คิดหากระแสที่จะพันหม้อแปลง ถูกมั้ยครับ ถ้าใช่ นั้นคือกระแสที่หลอดต้องการใช้ในวงจรนี้ ต่อ 1หลอด
ในวงจรนี้ใช้ 2หลอด 60ma*2=120 ma ต้องเผื่อสักหน่อย จัดไป 150 ma ครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2015, 11:58:07 PM »
ลงไว้ก่อน [yellow-lol]
[/url]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2015, 12:11:10 AM »

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2015, 06:16:06 AM »
น้า Chiko. ทำการบ้านอย่างดีเลยครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2015, 08:27:50 AM »

จากกราฟภาคซับพาย ผมต้องสั่งพันหม้อคือ
 Pri   0-220-230 v
 Sec 320-0-320 v / 150 ma ไฟต่ำ 3.15-0-3.15v/2A*2; 0- 5v/3A*1 โช็ค 5H/150ma 

น้า Chiko. ทำการบ้านอย่างดีเลยครับ

ผมมั่วๆๆเอาครับน้า [yellow-lol]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม 2015, 09:48:04 AM โดย chiko »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2015, 09:16:18 AM »
วิธีคิดถูกแล้วครับ แต่ไฟไส้หลอด Rec 5V เผื่อไป 3A เลยครับจะได้เสียบหลอดได้หลายเบอร์

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2015, 09:28:39 AM »
หลอด 807 ขด 6.3v ก็เผื่อไว้ที่ 3A. เลยครับเล่นหลอดรัสเซียต้องเผื่อกระแสไฟจุดไส้หลอดหน่อยครับ