ผู้เขียน หัวข้อ: HYSOLID | Hi-Res PC audio player (free) ซอฟแวร์สำหรับเล่นไฟล์เพลงครับ  (อ่าน 3348 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ห้วข้อนี้ผมมาแนะนำโปรแกรมสำหรับเล่นไฟล์เพลงอีกตัวนึงที่น่าสนใจทีเดียว เป็นสัญชาติญี่ปุ่น ชื่อว่า HYSOLID ขอเพียงมี CAS, Smartphone ได้ทั้ง ios และ Android, music file, และเชื่อมทั้งหมดอยู่วงเน็ทเวิร์คเดียวกัน

รูปแบบการใช้งานนั้น ผู้ออกแบบให้เราทำการใช้ โทรศัพท์ของเราเป็นเสมือนรีโมท สะดวกดีครับ นั่งฟังอยู่กับที่ก็เปลี่ยนเพลงที่อยากเล่นได้เลย ที่สำคัญมันฟรีอยู่ในอนาคตไม่รู้นะ  [huge-thumbs-up]

ไฟล์ที่โปรแกรมนี้รองรับก็ดังนี้ครับ compatible with PCM (WAC, FLAC)'s 44.1kHz-384kHz, and DSD (DSF)'s 2.8MHz-11.2MHz (APE ผมไม่มีเลยไม่ได้ลองว่าเล่นได้หรือเปล่านะครับ)

มาดูขั้นตอนการติดตั้งนะครับ ผมแปลมาให้จากหน้าเว็ปของเค้าเลย ขั้นตอนตามนี้ หน้าตาอาจจะต่างไปบ้างขึ้นอยู่กับวินโดส์ที่ใช้ ใช้กับวินตั้งแต่ 7 ขั้นไปนะครับ

1. ไปที่เว็บของผู้ผลิตก่อน (http://www.hysolid.com)

2. ทำการลงทะเบียนนะครับ จำพาสเวิร์ดด้วยนะครับ ต้องใช้ตอนล็อกอินครั้งแรก และไม่ควรตั้งพาสเวิร์ดตามเมล์ที่ใช้ประจำ

3. ให้ทำการลงทะเบียนให้เรียบร้อย ย้ำว่าจำพาสเวิร์ดด้วย และไม่ควรตั้งพาสเวิร์ดตามเมล์ที่ใช้ประจำ

4. ไปเช็คเมล์ที่เมล์ของเราครับ ทางผู้ผลิตจะส่งเมล์ยืนยันมาให้เรากดยืนยันตัวตน อาจจะอยู่ใน junk

5. ไปที่หน้าดาวน์โหลดโปรแกรมครับ หลังจากโหลดแล้วจะได้ไฟล์ "SetupEn.msi" ให้ทำการติดตั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2016, 03:18:09 AM โดย View Smith™ »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: HYSOLID | Hi-Res PC audio player (free) ซอฟแวร์สำหรับเล่นไฟล์เพลงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2016, 02:56:26 AM »
6. เริ่มการติดตั้งครับ กด next ได้เลย ก่อนหน้านี้ถ้ามีการถามว่าจะติดตั้งมั้ย ก็เลือก run anyway ได้เลยครับ

7. เลือกโฟลเดอร์สำหรับติดตั้งโปรแกรมครับ

8. ทำการยืนยันว่าจะติดตั้ง กด next

9. เมื่อทำการติดตั้งเรียบร้อยแล้ว close ได้เลยครับ

กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

Re: HYSOLID | Hi-Res PC audio player (free) ซอฟแวร์สำหรับเล่นไฟล์เพลงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2016, 03:02:33 AM »
10. พอปิดหน้าต่างติดตั้งไปแล้วจะปรากฏไอค่อน "HYSOLID TOOL" บนหน้าจอครับ กดโลด

11. คราวนี้ก็นำ เมล์ และพาสเวิร์ด ที่ให้จำไว้มากรอกลงไปครับ ในการใช้งานไม่สามารถเข้าพร้อมกันด้วยเมล์เดียวสองเครื่องนะครับ ลงกี่เครื่องก็ได้ แต่ห้ามใช้งานพร้อมกันนั่นเอง

12. เลือกโฟลเดอร์ที่เราเก็บเพลงไว้ครับ ควรนำเพลงมารวมกันไว้ใน ซับโฟลเดอร์เดียวนะครับ ทำให้รอไว้เลยก็ได้ครับ กดปุ่ม select

13. เลื่อกโฟลเดอร์ที่เราเตรียมไว้ได้เลยครับ เสร็จแล้วกด OK

[tig12]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2016, 03:12:01 AM »
14. กด OK อีกครั้งครับ

15. รอจนกว่าโปรแกรมจะรวบรวมรายชื่อเพลงและปกเสร็จครับ

16. เมื่อโปรแกรมรวมรวมเพลงเสร็แล้ว หน้าต่างนี้จะขึ้นมาครับ กด OK ยังไม่ต้องสนส่วนที่ให้ติดตั้งโปรแกรมอีกส่วนบนสมาร์ทโฟนนะครับ เดี๋ยวทำต่อจากนี้

17. ถ้าในกรณีที่ DAC ที่เรานำมาใช้ต่อจาก CAS มีไดร์เวอร์ที่ทางผู้ผลิตให้มา (เอาที่ใหม่ที่สุดนะครับ มันมักจะดีกว่าที่แถมมาในกล่องเสมอ) ให้ทำการติดตั้งครับ

18. ในตัวอย่างนี้จะเป็นการเลือก DAC ให้โปรแกรมครับ จะเป็นของ Pionner's U-05 ของท่านก็จะต่างกันไป แล้วแต่ยี้ห้อรุ่น วิธีการรวมๆก็จะประมาณนี้ครับ เสียบ DAC รอไว้ แล้วที่ Start ของวินโดส์ เลือก hysolid --> ASIO Panel

[tig12]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2016, 03:14:31 AM »
19. จะมี ASIO ของ DAC เราอยู่ครับ ในตัวอย่างเป็นไพโอเนีย ในกรณีว่าไม่มีไดร์เวอร์มา จะใช้ ASIO4All ก็ได้นะครับ ก็เลือกใช้งานได้ตามปกติครับ

20. หยิบโทรศัพท์มาแล้วเข้า Apple App Store หรือ Google Play เลือก hysolid และติดตั้งครับ

21. เปิดแอพ แล้วกดยอมรับข้อตกลงครับ Agree

22. กรอกเมล์ และพาสเวิร์ด ตัวเดียวกับที่เราใช้ตอน ลงทะเบียนครับ

23. หน้าจอจะหมดสักเดี๋ยวแล้วจะพร้อมให้ใช้งานครับ แล้วให้กดแท็บ ที่เป็นเส้น ด้านบนซ้ายมือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2016, 03:21:38 AM โดย View Smith™ »

[tig12]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2016, 03:26:33 AM »
24. เลือก DAC ตามที่เราตั้งไว้เหมือนกับใน CAS ครับ ในกรณีว่าในอนาคตเปลี่ยน DAC ใหม่ก็มาเลือกที่นี่ด้วยนะครับ แล้วก็กด สามเหลียมบนซ้ายกลับไปหน้าเดิม

เท่านี้โปรแกรมก็พร้อมใช้งานครับ เลือกเพลงที่จะฟังได้เลยครับ ผมลองเล่นมาสามสี่วัน ไม่มีปัญหาอะไร แอพไม่แคลช ไม่มีอาการหน่วงใดๆ ส่วนว่าเสียงเทียบกับโปรแกรมอื่นๆเป็นยังไงบ้าง ลองฟังแล้วตัดสินด้วยตัวเองนะครับ ตอนนี้ผมใช้ตัวนี้ประจำอยู่ เพราะเปลี่ยนเพลงสะดวกดี บางทีไม่ได้อยู่หน้า CAS อยากเปลี่ยนเพลงก็ทำได้เลยไม่ต้องเดินกลับมาจิ้มให้เสียเวลา

[tig12]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2016, 09:54:45 AM »
ขอบคุณครับ น่าสนมาก....เดี๋ยวต้องกลับไปลอง
 [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2016, 10:51:59 AM »
  D ครับ  ขอบคุณครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ OH

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2016, 01:08:49 PM »
ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองเล่นดูบ้าง  [yellow-lol]

ออฟไลน์ atriam

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2016, 10:05:29 PM »
มาโป้ครับน้า 555  [huge-thumbs-up]