ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะทดสอบการป้องการสัญญาณรบกวนกับบอร์ด LM3886  (อ่าน 2861 ครั้ง)

ออฟไลน์ snpp

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 7
ตอนนี้กำลังเสพติดการทดสอบบอร์ด LM3886 ครับ laughhahaha

กำลังคิดอยู่ว่าถ้าเมื่อมำบอร์ดเสร็จแล้ว จะหากล่องที่ปิดทึบและshieldดีๆ จะได้ป้องกันสัญญาณรบกวนได้ เพราะจากที่ตามอ่านเพื่อนๆพี่ๆที่มีเกนการ์ดตัวจริงต่างบอกว่า
การป้องกันสัญญาณที่ดี จะมีผลน้ำเสียงมากทีเดียว

แต่ตอนนี้กยังไม่มีกล่องโลหะมาลอง  เลยไปเอาฟอนด์สำหรับห่ออาหารเข้าเตาอบมาใช้งานก่อน [roll]

ผมลองเอามิเตอร์วัดดูก็พบว่ามันเป็นตัวนำไฟฟ้า  เลยทดสอบการนำฟอยด์มาใช้งานในการป้องกันสัญญาณรบกวนดังนี้

แบบที่ 1 ยังไม่ใช้ฟอยด์ -  เอามือจับที่ตัวถังของ C input (Audyn QS 4.7uF)  พบว่ามีเสียงhumออกลำโพง

แบบที่ 2 ใช้ฟอยด์ - ตัดฟอยด์เป็นแผ่นขนาดพอดีกับ C input เอามาม้วนรอบๆตัว C  เอามือจับC ก็ยังมีเสียง hum

แบบที่ 3 ใช้ฟอยด์+เอาปากคีบคีบฟอยด์ อีกด้านไปคีบ earth ground - คราวนี้จับอย่างไรก็ไม่มีเสียง hum ครับ เปิด volumeดังๆ ก็ไม่มี

ก็ได้ผลสรุปว่า บอร์ดของผมต้องการการ shield ที่ดีครับ

แล้วก็ตัว volume ด้วยครับ  แค่จับที่ก้าน volume(ยังไม่ได้ใส่knob) ก็มีเสียงจี่ออกลำโพง  ก็เลยต้องทำตามที่อ่านกระทู้ต่างๆมาว่า ให้ต่อตัวถังลงground  
หลังจากต่อลงground คราวนี้ไม่มีเสียงออกมาแล้วครับ   แต่ตอนหมุนvolume ก็มีเสียงออกมาบ้าง ผมคาดว่า เกิดจาก volumeที่ผมใช้  เป็นแบบไม่ดีนัก ราคาถูก ประสิทธิภาพยังไม่ได้เท่าไหร่
เลยว่าจะหา ALPS 50k มาใช้งานครับ

จากผลการทดลองข้างต้นจึงได้นำผลสรุปมาประยุกต์ใช้งานจริง(ชั่วคราว)  ตามรูปข้างล่าง(เลื่นลงไปดูหน่อยนะครับ)
เห็นแล้วหิวไก่อบบ้างไหมครับ   ผมเห็นแล้วยังหิวเลยยยย  laughhahaha

ผมเอาบอร์ด+heatsink มาห่อด้วยฟอยด์แล้วเอาปากคีบคีบลง earth groundครับ
ส่วนเรื่องน้ำเสียง  ผมว่าดีขึ้น  แต่ไม่กล้าบรรยายเท่าไหร่ครับ เพราะผมมือใหม่จริงๆแยกแยะไม่ค่อยออกครับ รู้ตัวเลย เอาเป็นว่า รู้สึกว่าดีขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2013, 09:07:57 AM โดย snpp »

ออฟไลน์ tuck4427

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
Re: เมื่อผมจะทดสอบการป้องการสัญญาณรบกวนกับบอร์ด LM3886
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 12:44:26 PM »
DIY ต้องทดลองแบบนี้ใช่เลย ชอบๆๆ กด LIKEให้ครับ [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
Re: เมื่อผมจะทดสอบการป้องการสัญญาณรบกวนกับบอร์ด LM3886
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 01:10:08 PM »
 [clap hand2] [clap hand2] ความพยายามสูงส่ง แต่ระวังไฟแหล่งจ่ายช๊อตกับกราวด์นะครับ เห็นเอาไว้ใกล้กันมาก เดี๋ยวถ้าแป๊ะมาแล้วจะยุ่ง  [roll] รีบหากล่องดีกว่าครับ  [heyheybaby_jump] [heyheypig436]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 01:14:00 PM »
อีกอย่าง ทำลิงค์ที่อยู่ไว้หน่อยก็ดีนะครับ จะได้รู้จักกันมากขึ้นครับ (ตามธรรมเนียมปฏิบัติของที่นีครับ)  [gr_in]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 04:13:51 PM »
กดlikeให้กับแนวคิดครับ 

ไหนๆก็มีแนวคิดนี้แล้ว  ผมอนุญาติขอคิดเล่นๆต่อไปอีก

เดี๋ยวถ้าได้ผล  ผมจะไปซื้อฟอยด์ติดรอบห้องไปเลย เป็นการซิลด์ห้อง  เท่ากับซิลด์แอมป์+ปรีกับซีดีไปด้วยเลย อิอิ  ว่าไปแล้วฝ้าเพดานผมก็มีแผ่นกันความร้อน  เป็นฟอยด์แบบนี้เหมือนกันน่ะ  แต่ผมว่าถ้าจะให้ได้ผล ต้องลองกับโทรศัพท์มือถือ    ถ้าในห้องไม่มีสัญญาณแสดงว่าห้องซิลด์มาดี  ขนาดคลื่นมือถือยังทะลุมาไม่ได้

เอ้าไหนไหนก็ไหนๆแล้ว ก็คิดต่อไปอีก  แล้วถ้าฟังเพลงในห้องใต้ดินหล่ะ กับฟังบนดิน อันไหนจะเพราะกว่ากัน  คือนึกภาพออกไหมครับผนังปูนห้องใต้ดินเชื่อมกับดินเลย ดังนั้นผนีงห้อง แน่นๆเลย ไม่มีกระพือและไม่มีสัญญาณรบกวน   แต่ผนังบนดินก็แค่อิฐก่อฉาบปูน กระพือได้เหมือนกันน่ะ  อันนี้แค่คิดเล่นๆเลยมาเล่าให้ฟังอ่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 07:50:21 PM »
กดlikeให้กับแนวคิดครับ 

ไหนๆก็มีแนวคิดนี้แล้ว  ผมอนุญาติขอคิดเล่นๆต่อไปอีก

เดี๋ยวถ้าได้ผล  ผมจะไปซื้อฟอยด์ติดรอบห้องไปเลย เป็นการซิลด์ห้อง  เท่ากับซิลด์แอมป์+ปรีกับซีดีไปด้วยเลย อิอิ  ว่าไปแล้วฝ้าเพดานผมก็มีแผ่นกันความร้อน  เป็นฟอยด์แบบนี้เหมือนกันน่ะ  แต่ผมว่าถ้าจะให้ได้ผล ต้องลองกับโทรศัพท์มือถือ    ถ้าในห้องไม่มีสัญญาณแสดงว่าห้องซิลด์มาดี  ขนาดคลื่นมือถือยังทะลุมาไม่ได้

เอ้าไหนไหนก็ไหนๆแล้ว ก็คิดต่อไปอีก  แล้วถ้าฟังเพลงในห้องใต้ดินหล่ะ กับฟังบนดิน อันไหนจะเพราะกว่ากัน  คือนึกภาพออกไหมครับผนังปูนห้องใต้ดินเชื่อมกับดินเลย ดังนั้นผนีงห้อง แน่นๆเลย ไม่มีกระพือและไม่มีสัญญาณรบกวน   แต่ผนังบนดินก็แค่อิฐก่อฉาบปูน กระพือได้เหมือนกันน่ะ  อันนี้แค่คิดเล่นๆเลยมาเล่าให้ฟังอ่ะครับ
ไม่ได้หรอก วัตถุประสงค์คือกันสัญญาณรบกวนจากภายนอกตัวแอมป์ ซึ่งแหล่งกำเนิดสัญญาณรบกวน อาจเกิดจากอุปกรณ์ภายในห้องนั้นเองก็ได้ ไปชิลด์ทั้งห้องก็กันได้เฉพาะอุปกรณ์ไฟไฟ้านอกห้อง
ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ คือสัญญาณรบกวนประเภท EMC (แพร่กระจายมาทางอากาศ) แล้วสัญญาณรบกวนประเภท IMC ล่ะ (มาตามสายไฟ) จะกันอย่างไร มันจึงเป็นที่มาของ ISOLATION TRANSFORMER

เชิญทั่นต่อไปครับ  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 09:38:02 PM »
รู้แต่ว่าลอง isolation transformer แล้วติดใจครับ  [c--c]