ผู้เขียน หัวข้อ: power ampวัตต์สูง(100 up) & power ampวัตต์ต่ำ (100 down) ในความคิดเห็นของคุณ ?  (อ่าน 11467 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

ตามหัวข้อครับ power amp วัตต์สูง และ power amp วัตต์ต่ำ ในความคิดเห็นของคุณเป็นเช่นไร ? อย่างไร ? ยังไง ? ลองตีแผ่ความคิดเห็นของคุณ ออกมาให้ได้รับรู้กันบ้างครับ และตัวคุณเองชอบแบบไหน ? ... ตามสบายครับ ด้วยความเคารพในทุกความคิดเห็น ... เชิญครับพ๊ม

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ด้วยความเคารพทุกความคิดเห็นครับ  อ้ายกระผมชอบวัตต์ เสียวๆครับ [0002053E]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
[confused-face]วัตต์ต่ำทำกันเยอะแล้วครับ แต่ข้อดีงบน้อย. ส่วนวัตต์เยอะงบมากเรื่องกำลังคงสะใจดี  fart-raccoon
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ด้วยความเคารพทุกความคิดเห็นครับ  อ้ายกระผมชอบวัตต์ เสียวๆครับ [0002053E]

ไม่เห็นจะยากเลยนิ... เสียวทุกวัตต์ แค่ตัดป้องกันลำโพงออก เท่านี้เองงยากตรงไหน หุ หุ   [smiling-tongue]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER

ไม่เห็นจะยากเลยนิ... เสียวทุกวัตต์ แค่ตัดป้องกันลำโพงออก เท่านี้เองงยากตรงไหน หุ หุ   [smiling-tongue]
otl ไม่มีให้เสียวมั้ง  [laught-watermelon]

ด้วยความเคารพทุกความคิดเห็นครับ  อ้ายกระผมชอบวัตต์ เสียวๆครับ [0002053E]

ไม่เห็นจะยากเลยนิ... เสียวทุกวัตต์ แค่ตัดป้องกันลำโพงออก เท่านี้เองงยากตรงไหน หุ หุ   [smiling-tongue]
กลัวลำโพงแข็งตาย เหมือนของคุณลุงที่นับถือคนนึงน่ะครับ พี่ครับ  แต่ที่บ้านผมแอมป์ทุกเครื่องไม่เคยมีป้องกันลำโพงเลยครับ  120 วัตต์ก็ไม่มีครับ   [happy-dreaming]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
ผมว่าขึ้นอยู่กับลำโพงที่ใช้ด้วยนะครับ เพราะจะสูงหรือต่ำ มันสุดท้ายที่การแสดงผลออกลำโพง
ถ้าลำโพงต้องการกำลังขับมากใช้วัตต์สูงจะรู้สึกว่าดีกว่า

สำหรับผมถ้าลำโพงดีๆ และมีความไวมากๆ วัตต์ต่ำจะให้รายละเอียดดีกว่า
วัตต์สูงๆ เสียงจะหยาบๆ ตอนเปิดเบาๆ เหมือนอ่านสเกลมิเตอร์ ยิ่ง Range กว้างยิ่งหยาบ

การขยายสัญญาณเสียงก็มีพื้นฐานมาจากเครื่องมือวัดเหมือนๆ กันนะผมว่า  [confused-face]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 [dizzy-smiley]
power ampวัตต์สูง(100 up)  อันนี้ก็อยากได้นะ เช่น 200W แต่ก็ไม่เคยฟังถึง 100W สักที เปิดแค่ 10W ก็ดังลั่นบ้านแล้ว  (เปิด 5%)

power ampวัตต์ต่ำ (100 down)  อันนี้ก็อยากได้ เช่น 20W เปิด 10W ก็ดังลั่นบ้านเหมือนกัน (เปิด 50%)

ถ้าข้างบนให้เสียงเหมือนกัน ทุกอย่าง ผมเลือกตัวล่าง  [yellow-lol] แต่จะมีสักกี่เครื่อง  [puzzled]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
เหมือนผมเลย ไม่เคยเปิดเกิน 10w แค่ CAMP TURBO ยังเหลือๆเลย เน้นๆเสียงดีกว่าสำหลับผม
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
อยู่ที่แนวเพลงครับ ถ้าฟังเพลงร้องเพลงบรรเลงที่ไม่หนักมากสบายๆและสถานที่ใช้ห้องฟังไม่ใหญ่มากเลือกลำโพงให้เหมาะสมกับแอมป์
ผมว่าก็ไม่จำเป็นต้องใช้แอมป์วัตต์มากหรอกครับ ผมฟังแอมป์หลอดของน้าอัล SE 3 วัตต์ กับลำโพงตั้งพื้น ห้องฟังประมาณ 16 ตร.ม แค่นี้ก็เหลือล้นแล้วครับ
เสียงหลุดตู้ มิติเลยผนังห้องไปไกล ห้องเล็กกลายเป็นห้องใหญ่ได้สบายๆ ที่สำคัญสำเนีบงเสียงอ่อนช้อย นุ่มละมุน ฟังแล้วเคลิ้มครับ
...แต่ถ้าแอมป์วัตต์มากๆก็ดีครับ แต่ต้องเสียงดีด้วยน๊ะไม่ใช่วัตต์สูงใช้แต่กำลังอย่างเดียวก็ไม่ไหว แอมป์วัตต์สูงก็จะได้ความจะแจ้ง ความยิ่งใหญ่
แรงปะทะ ฉับพลัน เหมาะกับห้อง 24 ตร.ม ขึ้นไป ถ้า..นํ้าเสียงมีความอบอุ่นละมุน เนื้องเสียงมีความใส รายละเอียด มิติดี แรงปะทะ ความฉับพลัน ดี แบบนี้ผมก็ชอบครับ
 [laughing-my-ass]สรุบแล้วเล็กก็ดีใหญ่ก็ได้ที่สำคัญเลือกตามความเหมาะสมกับแนวเพลงและห้องฟังที่มีอยู่ครับ แต่ถ้าได้ใหญ่ๆก็ดีมันสะจายดีเหมียนกันนะครับ อิอิๆ..[shy_whistler]

ออฟไลน์ Thor.1

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2

ความเห็นส่วนตัวผมชอบราวๆ70-100วัตต์แบบมีคุณภาพครับ

กำลังที่มีมันเพียงพอที่จะขับแทบทุกลำโพง ได้ทั้งความดัง-รายละเอียด

เเอมป์กำลังต่ำๆซัีก30วัีตต์นี่เรื่องความดังไม่ใช่ปัญหา เปิดได้ลั่นบ้านจนทนฟังไม่ไหว

แต่เวลาช่วงพีค/ช่วงโหมรับรู้ได้ชัดเจนว่าออกอาการวูบวาบ รายละเอียดเสียงพลุบๆโพล่ๆโดยเฉพาะเสียงเบส

ไม่เว้นแม้ในรถยนต์ครับ กำลังซัก100วัตต์+-ต่อแชแนลถือว่าเหมาะสมดี

เรื่องดังไม่ใช่ปัญหาเหมือนกัน แค่แอมป์ในตัววิทยุก็เปิดได้กระหึ่มเต็มรถ

แต่พอติดตั้งลำโพงดีๆที่ขับยากขึ้น เปิดได้ดังเท่าๆเดิมแต่หนวกหูกว่าเดิม

ตอนจูนเสียงอยู่กับที่เปิดเพราะดี แต่ตอนขับรถแล้วเสียงหาย ยิ่งเร่งยิ่งหนวกหู

ใช้แอมป์กำลังสูงๆขึ้ันมาหน่อย(80วัตต์แชแนล) ราคาพอๆกับตัวที่วัตต์ต่ำคุณภาพดีๆ(50วัตต์/แชแนล)

เปิดสุดก็ดังได้เท่าๆเดิม ไม่ต่างกัน แต่รู้สึกน่าฟังกว่ากันครับ...

ออฟไลน์ bkby

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
วัตต์ ต่ำ ทำง่าย ไม่แพง เร่งเสียงได้เต็มที่
วัตต์ สูง ใช้นเงินเยอะ กำลังสำรองมีเยอะ แต่เร่งได้ไม่สุด(เกรงใจข้างบ้านหน่ะครับ) หรือ อีกอย่างก็ PA ไปเลย สะใจดี (ออกทะเล อีกแล้ว)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
[dizzy-smiley]
power ampวัตต์สูง(100 up)  อันนี้ก็อยากได้นะ เช่น 200W แต่ก็ไม่เคยฟังถึง 100W สักที เปิดแค่ 10W ก็ดังลั่นบ้านแล้ว  (เปิด 5%)

power ampวัตต์ต่ำ (100 down)  อันนี้ก็อยากได้ เช่น 20W เปิด 10W ก็ดังลั่นบ้านเหมือนกัน (เปิด 50%)

ถ้าข้างบนให้เสียงเหมือนกัน ทุกอย่าง ผมเลือกตัวล่าง  [yellow-lol] แต่จะมีสักกี่เครื่อง  [puzzled]

ความเห็นผมก็ตามน้ารุ่งเหมือนกันครับ  ทุกวันนี้ที่บ้านยังฟังแค่ 1.4 w อยู่เลย แอมป์ตัวอื่นที่เป็น ss 30วัตบ้าง 50 วัตบ้าง 100 วัตบ้าง ทำเสร็จก็แจกญาติไปหมด

ถ้าเป็นที่ทำงาน ก็เลือกลำโพงแอคทีฟมอนิเตอร์เป็นหลักครับ ตามสเป็คก็แค่ 70 วัต เคยมีการเอาลำโพงพาสซีฟมาใช้คู่นึง ผมจำยี้ห้อไม่ได้ ไม่แน่ใจว่า krk หรือเปล่า ไดร์เวอร์สามทาง 1 นิ้ว 3 นิ้วและ 8 นิ้ว แต่แอมป์ที่มาใช้คู่กันคือ harrison ของอังกฤษ อันนี้ข้างล่ะ 500 วัต หลังจากลองใช้งานแล้ว มันโอเคนะครับ แต่ว่าพอทำงานจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นตัวแอคทีฟ หรือชุดพาสซีพ ก็ตอบสนองการใช้งานได้ไม่แตกต่าง (ในเงื่อนใขการทำงานของผม)

ดังนั้นในความเห็นผม จะน้อยจะมาก ถ้าแนวเสียงผ่าน ผมก็ไม่มีปัญหาครับ  ยกเว้น sub อ่ะครับ 
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

[gimme-five]  ขอบคุณทุกท่านที่ร่วม "ออกความคิดเห็น" ครับ คิดว่ามีแ่ต่ชอบ "อ่านความคิดเห็น" ซะแว้วว อิ อิ [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
เมื่อก่อนตอนผมเริ่มเล่นเครื่องเสียงใหม่ ๆ จะมองไปที่กำลังวัตต์ที่ได้ ต้องมากมายเหลือเฟือ
ต้องมีกำลังไม่ต่ำกว่า 100 วัตต์ คาปานี่ต้องเพียบ เรียงเป็นแถวยาวเหยียด.....แต่ไม่เคยเปิดได้ถึงครึ่งซักที
ลำโพงจะพังไปซ่ะก่อน พร้อมกับมีเสียงโวยวายใกล้เข้ามา

แต่ตอนนี้ไม่เน้นเรื่องกำลังแล้วครับ จะเน้นไปในทางของรายละเอียดและความนุ่มนวลและมิติที่ได้
เพราะตอนนี้รสนิยมการฟังเพลงไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ คนละแนวเพลงเลย
แต่ผมว่าถ้าแอมป์ดี ๆ 100 วัตต์ขึ้นไปนี่น่าจะให้อิมแพคที่ดี และถ้าต่ำลงมาน่าจะได้ความนุ่มนวลเข้ามาแทนนะครับ....
จริง-ไม่จริงไม่รู้ ไม่เคยซื้อฟังไม่ค่อยมีตังค์เลยต้องมานั่ง DIY

[fb-smiling]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
ผมมอง ด้วยมุมมองของผม  เราต้องการ วัตต์ มากๆๆเพราะ ประสิทธิภาพลำโพงเรา มันแย่ ครับ ถ้าเรามีลำโพงที่ไวมากๆๆแอมป์ ไม่กี่วัตต์ก็ เอาอยู่  เราถึงหนีไปเล่น ฟลูเร้นจ์ กัน เอา1626 45 2a3 ขับ โอ้สวรรค์ สุดยอด แต่ ลองเปิดเพลง คลาสสิควงใหย่ หรือร็อคหนักๆๆดู ผมว่า มันไม่ใช่อ่ะ (ให้ไม่ได้) ครั้งไปเล่น ลำโพง โคแอกเชี่ยล ที่มีขายทั่วไป มีเน็ตเวิก เข้ามา ความไวก็ ตก  เปิดด้วย หลอดก็ โอเค นะ แต่โวลิต มันจะ ดีกว่า ผมหมายถึง เปิดเพลงโหมๆๆโหดๆๆ แต่นะ วัตต์เยอะ ก็ใช่ว่า ดี  ใจผม แค่ 50วัตต์ กำลังสำรองเยอะๆๆ(เคยเจอแอมป์ ยี่ห้อนึง100วัตต์ ขับลำโพง ยี่ห้อในตำนาน ไม่ออกอ่ะแต่ เอาแอมป์ อีกยี่ห้อนึง ขับแบบสบายๆๆเสียงสวดยวด)   และก็มีป้องกันลำโพง ดีๆๆ (ถึงจะมี แล้วเสียงดรอป แต่ ก็ดีกว่า ลำโพง ที่รักจะจากไป) ครับ  [laught-watermelon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
เอาเท่าที่เคยสัมผัสมา เฉพาะเครื่องโซลิตสเตจนะครับ รุ่นที่เกิน 60W แบบที่ดีๆ ไบอัสถึงๆ มันก็เรียกคุณภาพเสียงและพละกำลังสำรองได้เฉียบขาดกว่าจริงครับ

ส่วนเรื่องประสิทธิภาพ ตัวที่วงจรไม่ซับซ้อนมักจะบริโภคไฟเยอะกว่า เพราะใช้แนวคิดแบบสเตจน้อยๆ แล้วดันจุดทำงานไปที่ Pure Class A
แต่ก็มีหลายตัวที่พยายามทำวงจรให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น วงจรรวมก็จะซับซ้อนกว่าก็จริง แต่ถ้าออกแบบดีๆ ก็ให้ผลดีไม่แพ้ Pure-A ครับ โดยเฉพาะวงจรที่เป็น 60W. ขึ้นไป ระบบที่ไม่ใช่ Pure-A จะให้ประสิทธิภาพด้านพลังงานคุ้มค่ากว่ามาก

ส่วนต่ำกว่า 60W ส่วนมากถูกออกแบบสำหรับใช้งานทั่วไป ต้องเปิดเสียงดังประมาณนึง เสียงถึงจะออกได้ครบๆหน่อย ความเนียนละเมียดละไมสู้ Pure Class A ไม่ได้ก็จริง แต่เทียบการกินไฟและอุณหภูมิรอบข้างที่ต่ำกว่า ก็มีความเหมาะสมกับการใช้งานในตัวมันอยู่น่ะครับ

อ้อ.. อันนี้ผมเปรียบเทียบเฉพาะคลาส A AB B G H เท่านั้นนะครับ คลาสดิจิตอลต้องแยกออกไปอีก League นึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2013, 04:26:45 PM โดย audiomania »

อ่าน ตาผู้กองร้อยเรือรัก ต้องเปิด ปทานุกรมตามไปด้วยมึนจัง  วันนี้ซำบายละคงไม่ต้องดื่มตอนเย็นแล้ว อ่านจบนี่ยังมึนอยู่เลย  [smile--heart--watermelon]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

รับทราบกติกา ร่วม1ชุดครับ [sory2]. อ่านแล้วก็เพลิินดีครับ บางครั้งก็อยากจะอัดเอาแบบมันๆซี๊ดๆไปเลย มีเบาบ้างหนักบ้าง วัตต์สูงๆยังไม่เคยเหมือนกัน แค่ได้ยินเสียง   ซีไม่แตก อาร์ไม่ไหม้ ไฟไม่ออกลำโพงใช้ได้ครับ
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ meen99

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
วัตต์สูงดีแน่ครับ...แต่อยากเสนอว่าลองวัตต์ต่ำ แล้วจ่ายกระแสร์สูง  เช่น AMC  NAD  พอจะมีไหมครับ เพราะใช้งบไม่สูงด้วย

จะว่าไปแล้ว... ถึงแม้ว่าวัตต์จะต่ำ  แต่... ถ้าเราเต็มที่กับภาคจ่ายไฟ แบบสุดๆ น่าจะพอช่วยให้มีอรรถรสมากขึ้นได้บ้างครับ   [headphone-watermelon]

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ดีที่สุดคือความพอดี
ถ้างบประมาณผมไม่จำกัด ผมเล่นวัตต์สูงครับ แต่งบประมาณบีบบังคับให้ผมต้องเล่นวัตต์ต่ำไปก่อนอะคับลุงเฉย [embarrassed]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2013, 07:04:17 PM โดย khead »

จะว่าไปแล้ว... ถึงแม้ว่าวัตต์จะต่ำ  แต่... ถ้าเราเต็มที่กับภาคจ่ายไฟ แบบสุดๆ น่าจะพอช่วยให้มีอรรถรสมากขึ้นได้บ้างครับ   [headphone-watermelon]
อืม...มันน่าจะเติมเปรี้ยว เติมเผ็ด อีกนิดนะครับแจ่ม รสชาดคงแซ่บนัว  [sory2]

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
แล้วแต่น้าเฉยจะจัดมาครับ... [fb-smiling]

น้องจะตามไปเล่นด้วยครับ... [laughing-my-ass]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

เค้าเล่นอะไรก็ขอเล่นด้วยครับ  [YL76]

ถ้างบประมาณผมไม่จำกัด ผมเล่นวัตต์สูงครับ แต่งบประมาณบีบบังคับให้ผมต้องเล่นวัตต์ต่ำไปก่อนอะคับลุงเฉย [embarrassed]

สำหรับเพาเวอร์แอมป์วัตต์สูง(ไม่ใช่เพาเว่อแอมป์ หุ หุ)ก็ฟังนักเล่นหลายเสียงท่านว่าไว้ว่า แอมป์วัตต์สูงก็ดีครับ  เปรียบได้กับว่าเรามีแว่นขยายที่มีความสามารถสูง อะไรนิด จี๊ดนึง ก็สามารถถ่ายทอดออกมาได้ชัดเจนจนหมดสิ้น ไม่ว่าจะเป็นเศษเสี้ยวของตัวโน๊ตของทุกชิ้นดนตรี หรือเสียงเข็มหล่นในภาพยนต์ก็ยังคงถ่ายทอดออกมาได้ดีเยี่ยมชัดเจน ว่าเป็นเสียงเข็มหล่นแน่ๆ ... อันนี้ก็ดีเช่นกันครับ เราก็เลยต้องมีทั้งเพาเวอร์แอมป์วัตต์สูงและเพาเวอร์แอมป์วัตต์ต่ำ ไว้ใช้ตามสถานะการณ์รึปล่าวน๊อ ?... (ซึ่งถ้าจะให้ดีเยี่ยมก็คงต้องเข้ากันได้ดีทั้งระบบ ตั้งแต่แหล่งกำเนิดเสียงไปจนถึงดอกลำโพง...แต่เราคุยกันแค่เพาเวอร์แอมป์ก่อนนะขอรับ)

[afraid]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107

อืม...มันน่าจะเติมเปรี้ยว เติมเผ็ด อีกนิดนะครับแจ่ม รสชาดคงแซ่บนัว  [sory2]

สำหรับเพาเวอร์แอมป์วัตต์สูง(ไม่ใช่เพาเว่อแอมป์ หุ หุ)ก็ฟังนักเล่นหลายเสียงท่านว่าไว้ว่า แอมป์วัตต์สูงก็ดีครับ  เปรียบได้กับว่าเรามีแว่นขยายที่มีความสามารถสูง อะไรนิด จี๊ดนึง ก็สามารถถ่ายทอดออกมาได้ชัดเจนจนหมดสิ้น ไม่ว่าจะเป็นเศษเสี้ยวของตัวโน๊ตของทุกชิ้นดนตรี หรือเสียงเข็มหล่นในภาพยนต์ก็ยังคงถ่ายทอดออกมาได้ดีเยี่ยมชัดเจน ว่าเป็นเสียงเข็มหล่นแน่ๆ ... อันนี้ก็ดีเช่นกันครับ เราก็เลยต้องมีทั้งเพาเวอร์แอมป์วัตต์สูงและเพาเวอร์แอมป์วัตต์ต่ำ ไว้ใช้ตามสถานะการณ์รึปล่าวน๊อ ?... (ซึ่งถ้าจะให้ดีเยี่ยมก็คงต้องเข้ากันได้ดีทั้งระบบ ตั้งแต่แหล่งกำเนิดเสียงไปจนถึงดอกลำโพง...แต่เราคุยกันแค่เพาเวอร์แอมป์ก่อนนะขอรับ)
  ถ้าหากจะมี งานgb คราวหน้า ผม วาดฝันไว้(เพราะทำไม่เป้น ออกแบบไม่ไหว555) อยากได้ แอมป์ ไฮบริดจ  หลอด+เฟต ( ทรานซิสเตอร์)กำลังสำรองถึงๆๆ  เพราะ บ้านนี้ออกโครงาน มา หลายตัวแล้ว otl ocl  ic power  ก็ ยังเหลือเจ้าตัวนี้แหละที่ยังไม่ได้ออกมา เรื่องหลอด ผมว่า นักเล่นที่นี่ น่าจะมีพวกเบอร์ สามัญกันหมด แต่ เฟต ทรานซิสเตอร์นี่สิ ก็ คงต้องไหว้ วาน ลุงเล็กไม่ก็ บ้านหม้อล่ะ กำลังขับเท่าใดก็ ได้ครับ แต่ผมเน้นเรื่องกำลังขับสำรองเยอะๆๆครับ ผมไม่รู้ ว่าตัวอย่างนี้เกี่ยวกับกำลังสำรองหรือเปล่า แต่ มี แอมป์ ค่ายนึง 50 watt ที่8 โอมห์ 100 watt ที่ 4 โอมห์ เรื่องเสียง เด๊่ยวนี้ หู ผมแยกไม่ออก ทำงาน กับ เครื่อง เทอร์โบชาร์ฟ มา จะยี่สิบปี ดรอปไปเยอะครับ ท้ายสุด ถ้าเป็น ไปได้ มีวงจรป้องกัน ลำโพง อีก เอารุ่น(น้าแว่นก็ดี) ถีงเสียงจะ ลงมานิด แต่ เนยมั่นใจ ว่า เวลาผมเล่น พิเรนท์ ลำโพง สุดที่รักจะไม่จากไป เพราะ ที่ใช้ อยู่ แค่เปลี่ยนฟองน้ำ รอบ ทวิตเตอร์ เกือบ 1500 ถ้าดอกพัง ผมคง กระเป๋าแบน อ่ะครับ   ทั้งหมดนี้ก็ แค่ฝันครับ แต่ ผม รอลุ้น น้า เฉย กับ ลุงเล็ก ช่วย สานฝัน หนุ่มโลด อย่างผมนะครับ [smile-watermelon]

นั่งอ่านข้อความจาก ผู้กองร้อยรักเรือเล่ห์ครั้งใด อดหัวร่อไม่ได้ เพราะต้องคอยแปลว่าเค้าหมายความว่ากระไรที่พิมพ์มา  [smile--heart--watermelon]

ออฟไลน์ xtreme

ด้วยความเคารพ วัตต์ต่ำ Gain สูง และ Input Impedance สูงอย่างเช่นหลอด และ FET ก็มองเห็นเสียงเข็มหล่นได้ดีกว่า วัตต์สูงแต่ Input Impedance ต่ำ นะน้าจ๋า  [enjoyment]