ผู้เขียน หัวข้อ: แยกทางกันไปเลย.... จะดีมั๊ยอ่ะ ?  (อ่าน 7431 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
แยกทางกันไปเลย.... จะดีมั๊ยอ่ะ ?
« เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 11:09:19 AM »

ได้แต่กางขาครับ... แต่ยังไม่เคยได้ลงมือทำ ... การที่เราทำแอมป์ SS เนี่ยะหากว่าเราแยกหม้อแปลงหรือภาคจ่ายไฟไปกล่องนึง และภาคขยายกล่องนึง ... น่าจะดีกว่ากันมั๊ย  น่าจะมีผลดีอยู่บ้างนะ  เพราะแอมป์ราคาเกือบล้านเค้ายังทำเรยยย ประการแรกที่เห็นๆคือสนามแม่เหล็กจะไม่รบกวนการทำงานของภาคขยายครับ แล้วข้อดีอื่นๆล่ะมีอีกมั๊ย.. ? ลองมาจับคอตีเข่าคุยกันดูครับ .. เผื่อว่าจะได้เป็นแนวทางในการเล่นของเราๆ ท่านๆ ต่อไปในอนาคตครับ... อีกอย่างนึงเกนการ์ด LM3875 ที่เราเล่นๆกันอยู่ ก็พอจะพิสูจน์อะไรบางอย่างได้ว่า มีประโยชน์แน่ๆ... ความคิดเห็นของคุณล่ะ... เป็นฉันใดกันบ้าง ... ม่ะ... มาแจม มาจอยกัน... เชิญจ้ะ

???    ???    [c--c]     [unde_cided]    [roll]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
Re: แยกทางกันไปเลย.... จะดีมั๊ยอ่ะ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 11:14:54 AM »
ผมว่าดีแน่ครับ  แต่จะเปลือง ไหนจะกล่อง ไหนจะสาย ไหนจะ Connector อีก  [unde_cided]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
Re: แยกทางกันไปเลย.... จะดีมั๊ยอ่ะ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 12:37:07 PM »
ถัวต้ม เฮ้ย! ถูกต้องผมก็ว่าเปลืองแยกแล้วเสียงดีขึ้นมากปะครับถ้ามากก็แยกครับ [c--c]

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 12:48:13 PM »
ผมว่าถ้า +-xและก็หารดู ระหว่างงบประมาณที่ต้องจ่าย กับคุณภาพของเสียงที่ได้มา กระผมว่า ทำแล้วได้มากกว่าเสีย น่าสนครับผม

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 12:55:48 PM »
ผมว่าดีแน่ครับ  แต่จะเปลือง ไหนจะกล่อง ไหนจะสาย ไหนจะ Connector อีก  [unde_cided]

เรื่องเปลือง... ก็คิดดูแล้วครับเปลืองน่ะใช่ แต่... เราแยกกล่องเราก็ทำกล่องเล็กลงได้ ภาพรวมสองกล่องก็คงจะเสียงบเพิ่มอีกไม่มาก

ถัวต้ม เฮ้ย! ถูกต้องผมก็ว่าเปลืองแยกแล้วเสียงดีขึ้นมากปะครับถ้ามากก็แยกครับ [c--c]

อยู่ที่ความเห็นสมควรและจะทำรึไม่ก็แล้วแต่บุคคลครับ ถ้าเราคิดว่าอยากทำและมีงบพอทำได้ ก็ทำไป ไม่สะดวกก็ไม่ต้องทำครับ เรามาเสวนากันเล่นๆพอเป็นแนวคิดเท่านั้น สบายๆ ครับ เพราะเราทำเองจะทำอย่างไรก็ได้ ตามใจเรา

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 01:08:18 PM »
แยกก็ดีคัพ ช่วยลดความร้อนภายในเครื่อง 

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 01:09:27 PM »
ผมว่าดีนะ  เพราะมันทำให้กล่องของตัว  Pre  หลักกระทัดรัดลงไปอีกเยอะ  แถมยังตัดการกวนของภาคไฟด้วย  

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 02:32:54 PM »
ก็ไม่ได้ซีเรียส อะไรนะครับ ก็ร่วมตอบสนุกๆ

การแยกที่ว่าเปลือง เรื่องคุณภาพสาย,Connector ต้องมาจูนกันอีก  แต่ก็ดีนะมีที่ให้จูนเพิ่ม
สายยาวก็ต้อง De-Coupling กันอีก  กับ Gainclone บางท่านถึงกับจูนหาระยะสายจากกล่องหม้อแปลงกันเลยทีเดียว

แต่ชาว DIY เปลืองไม่กล้ว  กล้วเสียงไม่ดี  [smi_ley]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 05:26:03 PM »
 [thif]

ออฟไลน์ boonma

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 กันยายน 2011, 01:02:23 PM »
ก็ไม่ได้ซีเรียส อะไรนะครับ ก็ร่วมตอบสนุกๆ

การแยกที่ว่าเปลือง เรื่องคุณภาพสาย,Connector ต้องมาจูนกันอีก  แต่ก็ดีนะมีที่ให้จูนเพิ่ม
สายยาวก็ต้อง De-Coupling กันอีก  กับ Gainclone บางท่านถึงกับจูนหาระยะสายจากกล่องหม้อแปลงกันเลยทีเดียว

แต่ชาว DIY เปลืองไม่กล้ว  กล้วเสียงไม่ดี   [smi_ley]
ชอบจังคำนี้ ผมก็ชอบแบบแยกครับ

ออฟไลน์ Mr.Q

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 กันยายน 2011, 07:23:53 PM »
ดีครับปกติผมจะแยกตลอด เอาแบบหม้อแปลงเพียว ๆ ไว้ข้างนอกไม่ต้องใส่กล่องโดยใช้ connecter เสียบเอา

ออฟไลน์ mark audio

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 02:40:39 PM »
แยกหม้อแปลง ออกจากวงจรหลัก ก็ดีครับ ที่ต้องเพิ่มมาคือกล่องอีก 1 ใบครับ ไม่ไม่ใช่สาระครับ ผมว่าสาระมัยอยู่ที่ สายไฟ กับ คอนเน๊คเตอร์ที่เอามาเชื่อมต่อระหว่างกล่องแอมป์ และวงจร วัตต์ตำๆคงไม่เท่าไร แต่ถ้ากินกระแสสูงๆ ก็น่าจะมีปัญหาบ้าง แต่ก็ดีที่เราสามารถโมสายไฟได้อีก 1 ระยะครับ
ที่ติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=109.0

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2013, 06:02:16 PM »
ดีครับผลจากการแยกหม้อแปลงออกจากตัวเครื่องทำให้ไม่มีการกวนใดๆจากหม้อแปลงโดยเด็ดขาด
ผลที่ได้ทำให้แอมป์ทำงานได้เสียงออกมาเต็มประสิทธิภาพ ทำให้มีความเงียบสงัด สิ่งที่ได้ตามมา
พื้นเสียงมีความสะอาด ทำให้มีการแยกแยะ ช่องว่างระหว่างชิ้นดนตรี เป็นสามมิติ
ทำให้เรามองเห็นภาพ นักร้อง นักดนตรี บรรยากาศรูปวงของตำแหน่งเสียง ได้อย่างชัดเจน
  [laughing-my-ass] อันนี้เรื่องจริงน๊ะไม่ได้โม้ ใครไม่เชื่อลองดูได้น๊ะ [shy_whistler]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2013, 12:50:56 AM »
คิดมานานแล้ว อยากแยกภาคจ่ายไฟ แล้วทำให้ดีๆเลย เป็นแบบอเนกประสงค์ เอาไว้ต่อได้หลายๆวงจร
อาจจะเปลืองใจช่วงแรก แต่ถ้าเรามีหลายๆวงจรสลับให้ลองผมว่าคุ้มนะครับ [YL76]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2013, 07:56:16 AM »
แยกดีกว่าครับ  ตอนควันขึ้นจะได้รู้ว่ามันกล่องไหน [yellow-lol]  ประเมินค่าเสียหายตามกล่องเล็ก กล่องใหญ๋ [mute-watermelon]   ส่วนงบประมาณนี่ผมว่าแยกมันจ่ายน้อยกว่านะครับ  ทำแบบใช้ได้อเนกประสงค์ หลายๆ แทป   ลงทุนทั้งทีเอาให้คุ้ม  โดนเฉพาะพวกชอบลองของใหม่ อย่างน้าเสี่ยตั้ม ไม่ต้องรองด้วยแผ่นไม้ อิอิ [enjoyment]

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2013, 08:26:54 AM »
ถ้าแยกยังไงก็มีข้อดีอยู่แล้วแน่ๆตามที่ท่านต่างออกความเห็น [blink2-watermelon] [blink2-watermelon]
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2013, 09:28:18 AM »
 [yes-raccoon]......

กำลังคิดอยู่เหมือนกันครับ ว่า LM1875 ที่ได้มาใหม่น่าแยกกล่องจะดีมั้ยนะ.......
ว่าจะ Hard Wire มันซะเลย ขี้เกียจทำ PCB [fb-smiling]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2013, 09:37:43 AM »
ถ้าแยกยังไงก็มีข้อดีอยู่แล้วแน่ๆตามที่ท่านต่างออกความเห็น [blink2-watermelon] [blink2-watermelon]
เห็นด้วยกับน้า ปลาศิลป์ ครับ  [happy-dreaming]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ฝุ่น

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2013, 11:01:02 AM »
เห็นด้วยกับการแยกทางทุกประการครับ ผลดีมีมากมาย และที่สำคัญสามารถอัพอุปกรณ์ใด้มากกว่าเครื่องที่ทุกอย่างฝังอยู่ในแท่นเดียวกันครับ โดยเฉพาะเครื่องไฮเอนด์ที่ภาคจ่ายไฟเทพและใหญ่มากจนไม่อาจฝังอยูในแท่นเดียวกันใด้ครับ

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2013, 01:03:00 PM »
เห็นด้วยครับ ถ้าจะแยกหม้อแปลง แต่ภาคเร็กติไฟควรอยุ่ใกล้กับ ss เพราะม้นจะมีผลกับอิมพีแดนซ์ ของภาคจ่ายไฟ [cute-3d-smiling]