ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรืิง กระแสสงบ ครับ  (อ่าน 8340 ครั้ง)

ออฟไลน์ nui9dogs

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
รบกวนสอบถามเรืิง กระแสสงบ ครับ
« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2012, 10:35:28 AM »
กระแสสงบ ของแอมป์โซลิด สเตต คืออะไร ครับ ถ้าเราตั้งมากกว่า หรือ น้อยกว่าที่ทางผู้ออกแบบกำหนด จะมีผลอย่างไรครับ [res]

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
Re: รบกวนสอบถามเรืิง กระแสสงบ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2012, 11:08:39 AM »
***การปรับกระแสสงบ (Idle) เราสามารถเลือกจุดที่เหมาะสมได้ด้วยตนเองครับ ตามหลักการแล้วเราจะปรับค่ากระแสไปที่จุดที่ไม่เกิด Cross over distortion ที่ระดับสัญญาณต่ำๆ ก็จะเริ่มกันที่ประมาณ 20mA ต่อเอาพุตต์ทรานซิสเตอร์ (หรือมอสเฟต) 1 ชุด (ซีกบวก 1 ตัว + ซีกลบ 1 ตัว) แต่ในสเปคของเพาเวอร์มอสเฟตจุดที่เริ่มทำงานได้อย่างเป็นเชิงเส้นจะอยู่ที่ประมาณ 100mA ต่อมอสเฟต 1 ชุด ดังนั้นโดยทั่วไปเขาจึงปรับกันที่จุดนี้ ในฐานะที่เราเป็นนัก DIY อยากให้ลองปรับกันดูว่าจุดไหนที่ใช่สำหรับเรา บางทีเราอาจชอบเสียงที่ระดับกระแสไบอัสต่ำๆ ก็เป็นได้ ....... อีกอย่างหากปรับไบอัสสูงๆ ตัวมอสเฟตจะร้อน ต้องใช้ Heatsink ใหญ่ๆ ด้วยนะครับ

ลอกน้าเฉยมาจาก
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=187.45

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: รบกวนสอบถามเรืิง กระแสสงบ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2012, 12:43:32 PM »

(กราฟของ 2SC5200)

การตั้งกระแสสงบ ก็เพื่อปรับจุดทำงานของทรานซิสเตอร์ ให้ไปอยู่ในช่วงที่สามารถขยายสัญญาณได้เป็นเชิงเส้น ไม่เพี้ยนมากนัก
คือถ้าตั้งเยอะ จุดทำงานจะมีช่วงความเป็นเชิงเส้นสูง รองรับการสวิงสัญญาณได้กว้างมาก ความเพี้ยนฮาร์โมนิคจะต่ำ

แต่ก็ต้องดูขีดจำกัดของวงจร ทรานซิสเตอร์ และความสามารถในการระบายความร้อนที่สูญเสียไปเปล่าๆอันเนื่องมาจากการเลื่อนจุดทำงานให้สูงขึ้น เพราะถ้าไม่สามารถจัดการให้ทำงานในช่วงปลอดภัย SOA (Safe Operating Area) ได้ทั้งการรับพลังงานสูญเสีย ความร้อนสะสม อุปกรณ์ก็จะเสื่อม (derated) และพังในที่สุดครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2012, 01:32:42 PM »
กรณีนี้ก็ใช้ได้กับทั้งแบบ Single ended และแบบ Quasi หรือ Full Complementary ด้วยเช่นกัน
สำหรับวงจรกลุ่ม complementary ก็จะแบ่งซีก + - ดันไบอัสกินพื้นที่ให้ครอบคลุมไปอีกด้าน เพื่อให้ผลรวมเมื่อสองซีกมาแปะกันแล้ว ความเพี้ยนรอยต่อสัญญาณจะต่ำ และไหลลื่นมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2012, 02:34:45 PM »
ชัดเจนครับ ทราบแล้วเปลี่ยน น้าแว่น [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 10:20:36 AM »
รบกวนถามน้าแว่นหน่อยครับ  พอดีผมทำโปรเจคของน้าเฉย(

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 10:26:18 AM »
ขออภัยครับ มือเร็วไปหน่อยเลยยังไม่เครีย์  คือผมอยากทราบว่าการปรับกระแสสงบที่น้าแว่นบอกว่าควรปรับให้อยู่ในช่วงที่ทรานซิสเตอร์ทำงานเป็นเชิงเส้นแล้วน้าแว่นยอกราฟของ 2SC5200ให่ดูพอดีผมทำวงจร 50W ของน้าเฉยและใช้ทรานซิสเตอร์เบอร์นี้อะครับ ผมดู ไม่เป็นว่าเชิงเส้นต้องการกระแสสงบอ่ารไอะครับ [heyheypig447]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2013, 01:15:40 AM »
กราฟที่แสดงไว้ ไม่ได้ให้ดูที่กรอบแดงนะครับ
แต่่เป็นแนวโน้มของซีกขวา ที่เห็นเป็นเส้นขนานกันที่แสดงว่า ในการเพิ่ม Ib แต่ละสเต็ป ถ้าช่วงห่างของสเต็ปตรงไหนที่เท่ากัน ผู้ออกแบบก็จะดันวงจรให้ทำงานในจุดนั้น อย่างน้อยคือให้พ้นช่วงกระแสต่ำๆ ที่แต่ละสเต็ปไม่คงที่ สัญญาณขยายออกมาก็เพี้ยน แต่ถ้าดันไปในจุดที่อัตราส่วนดีกว่านี้ ก็หวังผลได้ว่าป้อนสัญญาณไป การขยายในแต่ละแรงดันที่เปลี่ยนจะขยายออกมาเป็นสัดส่วนที่ถูกต้องมากขึ้นครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2013, 08:03:47 AM »
ขอบคุณมากๆครับน้าแว่น [YL76]