ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อแอมป์ลงกล่องแล้วฮัม จะต้องทำอย่างไร  (อ่าน 13724 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
ในฐานะมือใหม่   หัดทำแอมป์ Solid  อยากจะขอคำแนะนำท่านอาจารย์ ทุก ๆ  ท่าน  ในการแก้ปัญหาในการเกิด  เสียงฮัม  ในกรณีที่จับประกอบแอมป์ลงกล่อง หรือแท่นเครื่อง   จะมีวิธี  Set Up  จุดไหนบ้างเพิ่อไม่ให้เกิดการฮัมนี้ขึ้นได้  [res]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
Re: เมื่อแอมป์ลงกล่องแล้วฮัม จะต้องทำอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 04:59:13 PM »
หากฝีมือระดับน้าทำแล้วฮัม ผมว่าต้องทิ้งทั้งเครื่องแล้วอ่ะครับ แสดงว่าวงจรมิดี |:(

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: เมื่อแอมป์ลงกล่องแล้วฮัม จะต้องทำอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 08:09:43 PM »

ยกแอมป์ทั้งเครื่องไปให้น้าบังเอามือจับ  หายแน่ๆ ครับ   [))] 

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 08:20:59 PM »

ยกแอมป์ทั้งเครื่องไปให้น้าบังเอามือจับ  หายแน่ๆ ครับ   [))] 
[bomb2] หาย... แน่ๆ
อ่ะ..ล้อเล่งนะน้าบัง [roll]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 08:24:56 PM »

สงสัยต้องหาโอกาสยกไปให้น้าบังจับบ้างแล้วหล่ะ :D

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 08:29:55 PM »

สงสัยต้องหาโอกาสยกไปให้น้าบังจับบ้างแล้วหล่ะ :D
ถ้าให้ "น้าบัง" จับแล้ว แอมป์ที่มีเสียง"ฮัม" จะเสียบสนิท  :)
ไอ้....ที่เงียบสนิทไม่ใช่อะไรครับ  "เสียจนเงียบสนิท"   [5555]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 08:34:02 PM »
           ปัญหาคงจะเกิดจากการเดินสายกราวด์ภายในเครื่องครับ ต้องลองเอาตรงนั้นออก แล้วมาต่อตรงนี้ดู อะไรทำนองนี้ครับ ... ตอบให้ตรงๆไม่ได้เพราะไม่เหมือนกันเรยยในทุกปัญหาของแต่ละเครื่อง พยายามทำให้ไกล้เคียงสตาร์กราวด์มากที่สุดแล้วก็ต้องลองดูเองครับ เรื่องฮัมนี่บางครั้งเราก็วางยาตัวเองจนน่าโมโหตัวเอง...จนอยากเขกกะโหลกตัวเองจริงๆ.. ค่อยๆไล่ดูครับ... ดีที่มีแค่ฮัม บางที่มีจี่มาด้วยกว่าจะหาเจอ... ลองดูครับพ๊ม

ออฟไลน์ DIYProjectSeeker

• DAV Staff
  • Jr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 09:21:52 PM »
ที่ผมเคยเจอคือหม้อแปลงวางไว้ไกล้กับวงจรเกินไปก็ฮัมครับ  :-\  ลองเอาหม้อแปลงยกให้ห่างขึ้นดูว่าหายหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 09:43:59 PM »
          ปัญหาคงจะเกิดจากการเดินสายกราวด์ภายในเครื่องครับ ต้องลองเอาตรงนั้นออก แล้วมาต่อตรงนี้ดู อะไรทำนองนี้ครับ ... ตอบให้ตรงๆไม่ได้เพราะไม่เหมือนกันเรยยในทุกปัญหาของแต่ละเครื่อง พยายามทำให้ไกล้เคียงสตาร์กราวด์มากที่สุดแล้วก็ต้องลองดูเองครับ เรื่องฮัมนี่บางครั้งเราก็วางยาตัวเองจนน่าโมโหตัวเอง...จนอยากเขกกะโหลกตัวเองจริงๆ.. ค่อยๆไล่ดูครับ... ดีที่มีแค่ฮัม บางที่มีจี่มาด้วยกว่าจะหาเจอ... ลองดูครับพ๊ม

[res] [res] [res] [res] [))]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 09:06:58 AM »
ถ้าน้า tfender ต้องการได้คำตอบที่ชัดเจน น้าต้องให้ข้อมูลการวางบอร์ดและการเดินสายที่น้าทำไว้ด้วยอ่ะนะ ไม่งั้นตอบไม่ถูก แบบว่าเสียงฮัม เสียงซีสสส มันเกิดขึ้นได้ทุกสถานการณ์อ่ะครับ  [roll]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 09:56:24 AM »
ถ้าน้า tfender ต้องการได้คำตอบที่ชัดเจน น้าต้องให้ข้อมูลการวางบอร์ดและการเดินสายที่น้าทำไว้ด้วยอ่ะนะ ไม่งั้นตอบไม่ถูก แบบว่าเสียงฮัม เสียงซีสสส มันเกิดขึ้นได้ทุกสถานการณ์อ่ะครับ  [roll]

อาการที่ผมเจอกับ  TDA2030  เมื่อเปิดสวิทช์ไฟเข้าจะได้ยินเสียงฮัมเบา ๆ  แต่ปัจจุับันผมยังคงต้องต่อกับปลั๊กพ่วง  Computer  ครับ  (ยังไม่มีเครื่องกรองไฟแบบเพื่อนๆ)  ต้องจำใจฟังไปก่อน  ในเคสนี้ถือไปเรื่องปกติของการฮัมไหมครับ

- ถามอาจารย์สรรเสริญเพิ่มครับ   ขั่ว  Input  RCA  ผมยึดกับ  แผ่นอะลูด้านหลังแท่น  แต่...ยังไม่ได้ลากสายกราวด์จากขั้ว  Input  ลงกราวด์แท่นเครื่อง   และยังไม่ได้ลากสายกราวด์จากบอณดแอมป์  ทั้ง 2  ลงกราวด์แท่นเครื่อง
   จะต้องทำในส่วนไหนดีครับอาจารย์ [rave]

ออฟไลน์ pathongo

• แอมป์ หลอด เสียงดีกว่า เยอะ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • หนึ่ง ใน ปฐพี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 10:59:14 AM »

อาการที่ผมเจอกับ  TDA2030  เมื่อเปิดสวิทช์ไฟเข้าจะได้ยินเสียงฮัมเบา ๆ  แต่ปัจจุับันผมยังคงต้องต่อกับปลั๊กพ่วง  Computer  ครับ  (ยังไม่มีเครื่องกรองไฟแบบเพื่อนๆ)  ต้องจำใจฟังไปก่อน  ในเคสนี้ถือไปเรื่องปกติของการฮัมไหมครับ

- ถามอาจารย์สรรเสริญเพิ่มครับ   ขั่ว  Input  RCA  ผมยึดกับ  แผ่นอะลูด้านหลังแท่น  แต่...ยังไม่ได้ลากสายกราวด์จากขั้ว  Input  ลงกราวด์แท่นเครื่อง   และยังไม่ได้ลากสายกราวด์จากบอณดแอมป์  ทั้ง 2  ลงกราวด์แท่นเครื่อง
   จะต้องทำในส่วนไหนดีครับอาจารย์ [rave]
[we're number 1]
 เข้ามาตอบแทน ลง ทุกส่วน ที่ถามมา นั่นแหละ ถ้าไม่หาย ก็ หาต่อไป @~~@ @~~@ (^o^) (^o^)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 11:05:35 AM »
พื้นฐานการจัดการกับระบบกราวด์แบบง่ายสุดนะครับ
-โลหะที่เป็นตัวกล่องควรต่อถึงกันให้หมด
-การลงกราวด์แบบ Basic ให้ดึงกราวด์จาก C-filter ลงที่แท่นเครื่องเพียงจุดเดียว
-มือใหม่ไม่แนะนำให้ต่อกราวด์ที่ขั้ว IEC

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 01:43:36 PM »
พื้นฐานการจัดการกับระบบกราวด์แบบง่ายสุดนะครับ
-โลหะที่เป็นตัวกล่องควรต่อถึงกันให้หมด
-การลงกราวด์แบบ Basic ให้ดึงกราวด์จาก C-filter ลงที่แท่นเครื่องเพียงจุดเดียว
-มือใหม่ไม่แนะนำให้ต่อกราวด์ที่ขั้ว IEC
 [thumb up] สนับสนุนเป็นพิเศษ เพื่อความปลอดภัยของระบบครับ เนื่องจากถ้าต่อลงกราวด์หลายจุด อาจจะเจอปัญหาเรื่องกราวด์ลูป กระแสไหลวนได้
โดยเฉพาะถ้าต่อสัญญาณเสียงจากแหล่งกำเนิดที่ใช้ภาคจ่ายไฟแบบสวิตชิ่งด้วย เช่นคอมพิวเตอร์ หรือ DVD โทรทัศน์ ไม่แนะนำให้ต่อ IEC GND ครับ
(ถ้าดูในผัง OTL MK2 จะเห็นว่าไม่ได้ต่อตรงๆกับ GND ระบบ แสดงไว้เป็นออปชั่น และใช้ R-C เพื่อรักษาระดับกราวด์อ้างอิงไม่ให้ลอยเท่านั้นครับ ไม่ได้ต่อ GND กับ E-GND โดยตรง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2011, 02:43:23 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 01:50:04 PM »
ได้เลยครับ  ขอบคุณท่านอาจารย์ Audiomania และ อาจารย์ สรรเสริญ  เดี๋ยวเย็นี้จะกลับไป Solo  ต่อเลยครับ  นี่แหละผมว่าเป็นจุดที่ยากที่สุดในการเล่นเครื่องเสียง  สำหรับผมครับ [great] [great] [great]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 04:14:33 PM »
ขอมาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ  :D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 06:50:25 PM »
ตอนนี้แก้ตามสูตรอาจารย์ทั้ง 2  หายเงียบกริบแล้วครับ  สุดยอดอาจารย์ทั้ง2 ท่านเลย [great] [great] [great] [))] [))]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 07:13:24 PM »
กราวด์ของเครื่องเสียง นักเล่นบางท่านอาจจะมองว่าง่าย คือต่อถึงกันให้เรียบร้อยอย่าให้เกิดลูป จากนั้นเช็คสัญญาณรบกวน ไม่ฮัมไม่จี่ก็โอเค ....... แต่ในส่วนลึกของความเป็นจริงมันยังไม่จบแค่นั้นครับ แอมป์บางเครื่องเดินกราวด์ได้สัญญาณรบกวนต่ำมากแต่เสียงกลับสู้แอมป์อีกตัวที่มีเสียงจี่+ฮัมปนอยู่เบาๆ ไม่ได้ ทั้งๆ ที่วงจรเป็นอันเดียวกัน บอร์ดรุ่นดียวกัน แท่นแบบเดียวกัน สายรุ่นเดียวกัน......เอาไว้ผมขยันๆ แล้วจะเขียนให้อ่านกันครับ เนื่องจากเรื่องมันค่อนข้างลึกและเกี่ยวข้องกับสนามแม่เหล็กไฟฟ้า (Electromagnatic) ด้วย ต้องใช้เวลาในการเรียบเรียงคำพูดให้ดี ไม่งั้นอาจงงทั้งคนเขียนและคนอ่านอ่ะครับ  :P

นาทีนี้ก็ยึดหลักสากลไปใช้ก่อนคือ
-บอร์ดที่ออกแบบแยกกราวด์อินพุต+กราวด์เอาต์พุตไว้ ให้ต่อไปรวมกันเป็นจุดเดียวที่กราวด์ C-filter
-กราวด์ลำโพง (บริดจ์แอมป์ไม่เกี่ยวนะครับ) ให้ต่อจากกราวด์ C-filter
-กราวด์แท่นให้ดึงจากกราวด์ C-filter และควรอยู่ท้ายเครื่องใกล้ๆ C-filter
-กราวด์ IEC ถ้าอยากต่อ ก็ดึงมาลงที่กราวด์แท่นได้เลย หากต่อร่วมกับปรีหรือเครื่องเล่นอื่นๆ แล้วมีสัญญาณรบกวน (ที่มาจากกราวด์....จะฟังออกไหมเนี่ย  [roll]) ให้แก้ไขด้วยเทคนิคกราวด์ลิฟท์ (ดูการต่อจากกระทู้มอสเฟต 120 วัตต์ ของท่านพี่ Electron)