ผู้เขียน หัวข้อ: การฟังเพลงจากคอม หรือว่าจะเป็นคำตอบสุดท้ายสำหรับนักฟังเพลง  (อ่าน 14578 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanosak

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
สำหรับผมฟังจากคอมยอมรับว่าเสียงดีไม่แพ้ฟังจากเครื่องเล่นCD แต่เหมือนมันขาดอะไรไปบอกไม่ถูกครับ
ผมจะชอบมากฯที่ก่อนฟังจะหยิบแผ่นขึ้นมาดูได้จับได้ดูรูปหน้าปกจากนั้นก็ฟังเพลงมันเป็นอรรถรสที่ผมชอบมากฯ
ยิ่งฟังจากแผ่นเสียงได้จับหัวเข็มวางลงแผ่นด้วยแล้ว โอ้มันช่างมีความสุขจริงครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
  พี่ alcohol สนใจ คอมเป็นtransport จริงหรือเปล่าครับ  ผมมีให้ยืมไปลอง  แล้วตอนนี้มีอะไรบ้างครับ และขาดเหลืออะไรบ้าง   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  พี่ alcohol สนใจ คอมเป็นtransport จริงหรือเปล่าครับ  ผมมีให้ยืมไปลอง  แล้วตอนนี้มีอะไรบ้างครับ และขาดเหลืออะไรบ้าง   

DAC TDA1541 อุปกรณ์ลง PCB ครบถ้วน, หม้อไฟ พร้อมอุปกรณ์มีครบถ้วนแล้วทุกอย่าง
แต่ยังไม่ได้ประกอบร่างลงกล่อง เพราะมัวแต่ไปเล่น SACD  [roll]

ชุดคอนโทรล CD Rom พร้อมอุปกรณ์ แจกเพื่อนไปแล้ว เพราะคิดว่าคงไม่ได้เล่นอย่างจริงจัง

ไว้ให้ผมลงกล่อง DAC ก่อน จะขอยืมมาทดสอบ
ขอขอบคุณมากนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
ถ้าถามผม
คอมฯคงเป็นคำตอบแรกของนักฟังเพลง (เน้นเพลง คำร้อง ทำนอง จังหวะ และ เร็ว เลือกได้ มีเพลงเยอะ)
แต่เป็นคำตอบสุดท้ายของนักฟังเครื่องเสียง(เน้นรายละเอียด มากกว่าเพราะส่วนมากก็เห็นฟังแต่เพลงเดิมๆ (จับผิดเครื่องเสียง))

DAC TDA1541 อุปกรณ์ลง PCB ครบถ้วน, หม้อไฟ พร้อมอุปกรณ์มีครบถ้วนแล้วทุกอย่าง
แต่ยังไม่ได้ประกอบร่างลงกล่อง เพราะมัวแต่ไปเล่น SACD  [roll]

ชุดคอนโทรล CD Rom พร้อมอุปกรณ์ แจกเพื่อนไปแล้ว เพราะคิดว่าคงไม่ได้เล่นอย่างจริงจัง

ไว้ให้ผมลงกล่อง DAC ก่อน จะขอยืมมาทดสอบ

คือที่ถามเนี้ย ผมมีทั้งคอม(ขาดแต่psu)และแดค เป็นแดคจีนนะครับ
ขออนุญาติอธิบายนิดนึง คือ คอมตัวนี้ ผมใส่การ์ด ซึ่งเป็นดิจิตอลเอาส์ อย่างเดียว ถ้าพี่เอาไปก็ต้องลงไดร์เวอร์ ถ้าไม่ถนัดมันก็ลงยากอยู่ แล้วอีกอย่างผมปิด ซาวน์ออนบอร์ดด้วย (ต้องปิดในไบออส)ในเครื่อง เท่าที่ผมทดสอบ เป็นดังนี้น่ะครับ

1.ซอร์ฟแวร์ ผมลงวินโดวส์อย่างเดียว  ใช้windows medai player ทดสอบ
1.1เท่าที่ผมทดสอบน่ะครับ พวกฟูลบาร์ หรือ ซีเพลย์ ผมก็ลองแล้ว เสียงมันก็คนละแบบ ได้อย่าหนึ่งก็เสียอย่างหนึ่ง อย่างเช่นพวก asio มันก็มีหลายแบบ แบบไปปิด kmixerหรือที่เรียกว่า kernel  หรือเป็นพวกอีคอ ที่ปรับแล้วเหมือนแอป์หลอด   มันก็แหลมขึ้นแต่เสียเสียงต่ำไป แต่ถ้าพี่อยากลองก็โหลดมาติดตั้งเองได้ครับ  แต่ในความคิดผมmedia player ที่เป็นของมันเป็นกลางที่สุด
1.2เนื่องจากมันเป็นการ์ดดิจิตอลเอาส์อย่างเดียว ถ้าเข้าไปregedit ไปปิด kennel หรือจะเปิดก็ไม่ต่าง เข้าใจว่าเป็น by pass โดยไม่ผ่าน kmixer ในวินโดว์ 

2.ส่วนที่เป็นฮาร์แวร์ผมใส่ฮาร์ดิส เข้าไปสองลูกน่ะครับ ลูกแรกลงวินโดว์อย่างเดียว ลูกสองเก็บข้อมูลเพลง เพราะรู้สึกว่า หากเปิดโปรแกรมหลายอย่างรู้สึกได้ว่ามีน็อยส์มากวนนิดๆ  หรือลงเพลงในฮาร์ดิสพร้อมการอ่านไฟล์เพลง ก็รู้สึกว่ามีน็อยส์นิดนืด แต่แยกข้อมูลไปฮาร์ดิสอีกลูก รู้สึกว่ามันน็อนส์น้อยกว่ากัน อันนี้ต้องลองเองน่ะครับ ความเห็นผมเฉยๆ เพราะผมเคยลองแบบไม่มีฮาร์ดิส มันเงียบกว่ากันแบบ พอจะรู้สึกได้
  psu อันนี้ก็มีผล แบบ พอรู้สึกได้ ถ้าเอาแบบ psu จีน เทียบกับ พวกวัตต์เต็มน่ะครับ แต่วัตต์เต็ม พวกenermaxกับ tagan อะไรประมาณนี้ ผมก็ว่าไม่ต่างกัน  อีกอย่างสายไฟ ถ้าสายไฟจีน เส้นผอมๆเส้นหนึ่ง15-20 บาท เทียบกับเส้นใหญ่ๆหน่อย ก็พอฟังออกได้ 
  อันสุดท้าย มีผลที่สุดก็ตัวแดค อะครับ เปลี่ยนแต่ละตัว เสียงก็เปลี่ยนไปตามแดค  แต่ถ้าเอาแดค วสินเทสไม่เวิร์ค ครับ (สำหรับผมน่ะ อาจเป็นที่อุปกรณ์ใน dac วศิน ผมด้วย)

พูดถึงแดค วสินแล้วก็แปลกน่ะ ปกติผมฟังเพลงผ่านแดคอยู่แล้ว ก็จะเอาcd เป็นทรานสปอร์ต ไม่ว่าจะเอาซีดีถูกๆ หรือซีดีพี่tomฟังก็แยกไม่ค่อยยออก แต่ถ้าเอา dvd ที่ถูกๆมาต่อ ฟังออกว่าเลยว่าเสียงไม่ดี  แต่กับ dac วศิน เอา cd หรือ dvd มาต่อ ปิดตาให้ผมทายผมว่าผมทายไม่ถูกแฮะ (ก็คงผมเป็นหูตะกั่ว)

สรุปก็คือ ผมอยากให้พี่เอาไปฟังทั้งชุดดีกว่า ผมจะเซตแบบของผมให้ แล้วพี่ฟังไปแล้ว จะไปโมเพิ่มเติมลองส่วนไหนก็แล้วแต่พี่ แค่มาเล่าให้ฟังว่า การเล่น ผ่านคอมที่ผมเซตไป มันได้สักกี่เปอร์เซนต์  ก็เพราะหูผมยังไม่ถึง ก็ต้องพึ่งคนหูเทพหูทอง แล้วจะมาฟังคอมเมนต์ที่พี่พูด  เสียดายติดที่แดค เวลาให้คะแนนพี่ก็ชดเชยคะแนนให้แดคจีนด้วยน่ะครับ  ตามคุณภาพของมัน  พร้อมเมื่อไหร่บอกน่ะครับ ขอเวลาสัก3-4วันในการเตรียมตัว   

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ขอขอบคุณมากครับ

กลับจากใต้คราวนี้ ผมจะรีบต่อ DAC TDA1541 ลงกล่องให้แล้วเสร็จโดยเร็ว
และจะลองตามแนวทางที่คุณ civicdotcom ได้แนะนำแนวทางการเล่นไว้ข้างต้น

พอดีเห็นหลาย ๆ ท่าน ฟังเพลงโดยเอาคอมเป็น Transport คิดแล้วน่าสนใจครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

พี่ไม่ต้องต่อdac เสร็จก่อนก็ได้ ผมให้แดคจีน เอาไปเทสด้วยเลย  เอาไปฟังจนพอใจ ถ้าผมจะรีบใช้ ผมจะแจ้งล่วงหน้าก่อนอย่างน้อย 1 อาทิตย์ครับ
ส่วนตัวผม อยากให้ลองเทสแดคจีนครับ เพราะผมลองกับdac วสิน(ใช่ตัวเดียวกันกับ tda1541ที่พูดหรือเปล่า) ผมต่อฟังแล้วมันทะแม่งยังไงไม่รู้  ขนาดรูที่เป็น spidf มันยังไม่ดัง ต้องต่อผ่านตัวกรอง(ตัวอะไรไม่รู้ ใช่ตัวที่เอาลวดพันแกนเฟอร์ไรท์ หรือทรานฟอร์เมอร์หรือเปล่า) มันค่อยดัง ผมยัง งงไม่หายเลย อีกอย่างผม งง กับdac วสิน ตรงออสซิเลส เอาค่าอะไรมาใส่ก็ได้ แต่ในตัวการ์ด ดิจิตอลเอาส์ มันก็อ้างตรงตัวออสซิเลสนี่แหละครับ ว่าทำให้จิลเตอร์ต่ำมาก ผมก็ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันไหม

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
ผมไปฟังชุดน่าจะราคาเกิน แสนของคุณ กิติ ตอนที่ผมไปชื้อ dac super pro(ขายไปแล้ว)  ของเขาก็เล่นจากโน๊ตบุค  เสียงที่ได้สุดยอดครับสำหรับหูผม เสียงกลองมหึมามากครับ
http://www.discoveryhifi.com/product.html
ของผมคอมใช้ power supply ดีหน่อยครับ ราคา 3 พันผมให้ความสำคัญตรงจุดนี้มากครับ  ผมว่าสัญญานรบกวนไม่มีครับ หรือว่าผมฟังไม่ออกเอง ไม่เคยเทียบกับ cd player เพราะไม่มีครับ แต่หลายๆคนที่เขาเล่น คอมกับ dac เขาก็ว่า cd player รุ่นไม่แพง หนีไม่ออกครับ ผมว่าขึ้นอยู่กับลำโพงมีส่วนมากเลยครับ ไม่ว่าจะเล่นด้วยอะไรถ้าลำโพงไม่ดี ก็จบครับ ไม่ว่าคอมหรือ cd player ครับ
แต่พี่ ณรงค์ ผมว่าถ้าพี่มีของอยู่แล้ว ผมว่าพี่หาเวลาจัดการเลยครับ พี่เป็นคนชอบลอง จะได้มารีวิวต่อได้ถูกครับ ฟังจากคอมผมชอบตรงเลือกเพลงได้ง่าย เล่นที่เดียวยาวๆเลย ไม่ต้องเปลี่ยนแผ่น แต่คงไม่เหมาะกับท่านที่ต้องการฟังอย่างจริงๆจังๆ และผมว่านัก diy อาจจะไม่ชอบฟังจากคอม เพราะว่า ขนาด C หรือ R ยังฟังเสียงออก คงต้องการความนิ่งมากๆครับ แต่คงจะเหมาะสำหรับผมครับ ที่ไม่มีแผ่นแท้สักแผ่น และลำโพงผมก็ธรรมดา แบบนี้ ต้องเจอเทส A B ซะแล้วครับพี่ นั่งรอนอกบ้าน ตรงโต๊ะที่ diy กันก็ได้ครับ แล้วเปิดเพลงจากในบ้านพี่ แล้วให้ทายว่าเปิดจากอะไร

พี่ณรงค์ คนจังหวัดอะไรครับ ผิวคล้ายๆแม่บ้านผม  laughhahaha กรุงเก่า ครับ

ถ้าเล่นกับคอม DAC สำคัญมากๆครับ เห็นผลทางด้านเสียงชัดเจนครับ
โปรแกรม cpay เสียงดีกว่า foobar ครับ แต่ cpay รองรับไฟล์ได้น้อยกว่าเล่นยากกว่า แต่เสียงดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2011, 06:18:30 AM โดย cleaning »

ที่ผมเห็นคือ... ปัญหาเรื่อง noise ครับ ผมมีแอมป์ตัวเล็กตัวนึงต่อกับคอมพ์อยู่ ฮัมค่อนข้างแรง ถ้าต่อ signal analog ออกมาจากซาวด์การ์ด พอไปใช้กับเครื่องเล่นแผ่นกลับเงียบสนิท .. แต่ถ้าใช้งานแบบน้อง falakamo คือเอามาในรูปของ signal แบบ digital เข้า dac ไม่รู้เพราะไม่เล่น dac ... รึว่าผมต่ออะไรๆไม่เรียบร้อยใครเจอแบบกระผมบ้างครับ ? อีกอย่างนึงคือ คอมพ์มีเสียงพัดลมระบายความร้อนด้วย ไม่เงียบครับหากต้องการฟังแบบจริงจัง ผมเองไม่มีปัญหาฮัมก็จะฟังอ่ะ ก็ฮัมไปดิ เพราะฟังเพลงจากคอมพ์เป็นบางครั้งเท่านั้น
เล่นจากคอมถ้าไม่ผ่าน dac เสียงไม่ดีครับ ซาวด์การ์ด ฟังเพลงไม่ได้เรื่องเหมือนกันครับ นอกจากรุ่นแพงๆ ผมว่ามันเหมาะเล่นเกมส์มากกว่าครับ
ผมใช้ dac มา 3 ตัว ราคาถูกๆนะครับ ตัวนี้มีผลต่อเสียงมากที่สุดผมว่านะครับถ้าจากต้นทาง ถ้ามีโอกาศผมอยากให้ลองแบบผ่าน dac ครับ แตกต่างชัดเจนยิ่งมีประสบกราณ์ฟังเพลงสูงยิ่งฟังออกง่าย
ซาวด์กราด์ในคอมสัญญานรบกวนสูงมากๆครับ ผ่านออนบอรด์สัญญานรบกวนยังน้อยกว่าอีกครับ พัดลมคอมคงต้องหาแบบเงียบๆครับ ผมว่าในอนาคต คอมมาแรงครับในการเป็นตัวเล่นเพลงต้นทาง เพราะตอนนี้ dac แพงๆมีช่อง usb มาให้หมดครับ

Re: การฟังเพลงจากคอม หรือ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011, 06:40:39 AM »
ผมฟังเพลงจากคอมตลอดครับ ^^ เนื่องจากความสะดวก เพราะชอบฟังหลากหลายแนวมากๆๆ  เครื่องเล่น CD จึงไม่สามารถตอบโจยท์ผมได้

โดยเฉพาะเพลง ใหม่ๆ พวก MP3 มีให้โหลดกันทุกสัปดาห์<<< เอาไว้เลือกเพลงที่มันโดนๆ แล้วก็ไปหาเป็นไฟล์ Flac มาฟังจริง

ไฟล์ทีใช้ฟังจริงๆ ของผมจะเน้น Flac กับ wav

ซึ่งผมก็ต้องทำใจยอมรับกับคุณภาพเสียงที่ดรอปลงเมื่อเทียบกับเครื่องเล่น CD

จริงๆ ก็เคยศึกษาและคิดอยากจะทำเช่นกัน โดยหลักๆ เท่าที่ผมอ่านๆ มาน่าจะมีดังนี้

1. CPU ต้องไม่แรงเกินไป !! ยิ่ง CPU มีความเร็วเท่าไร ก็ยิ่งสร้างสัญญารบกวนเท่านั้น (ดูมีเหตุผล ^^;;)
     1.1 ปรับแต่ง Bios ลดความเร็ว CPU ลงมาให้อยู่ใระดับที่ทำงานได้ (เน้ปรับความเร็ว Bus ให้ต่ำ แต่เพิ่มหรือคงที่ตัว คูณไว้)
     1.2 ลดไฟเลี้ยงลง .... ให้อยูในระดับที่ไม่แฮง

2. ใช้แรมคุณภาพดี แต่ต้องลด Busลด คล้ายๆ CPU
    2.2 ลด Bus ลง และต้องปรับพวก CAS Latency ให้ต่ำๆ, และลดไฟเลี้ยงลด

3. ปิดระบบฮาร์แวร์ที่ไม่เกี่ยงข้องทั้งหมด  >> lan, Sound, Bluetootn,Modem, CD DVD และPort ที่เราไม่ได้ใช้
    3.1 เข้าไป ที่ Device Manager >>> Disable
4. ลงวินโดน 7 32 bit แล้วไม่ลงโปรแกรมอื่นๆ เลย (มีแค่วินโดกับโปรแกรมฟังเพลง) และต้องแก้ Regi ตัดโปรแกรมอีกหลายตัวในวินโดน ..... ทำไม่เป็น จอฟ้าแน่ๆ =_=

5. Power >>> แก้ได้ยาก แนะนำใช้ โน๊ตบุ๊ค (เคยเห็นบางคนดัดแปลงเครื่อง PC ไปใช้เป็นแบบหม้อแปลงเทยลอย ลงทุนไปเกินหมื่นบาท =_=)

สรุป เครื่อง netbook พวกถูกๆ ราคาไม่เกิน 15,000 น่าจะ ok สุด แต่อาจจะต้องใช้วิชาในการเข้าไปแก้ bios ลดClock CPU พอสมควรเนื่องจากเดิมๆ ของมันจะปรับอะไรไม่ได้เลย
 (เปลี่ยนที่ชาร์จากระบบ สวิทชิงเป็น หม้อแปลงครับ พวกนี้ใช้ไฟ 12 - 15 V กระแสแค่ 2-3 A)

***ป.ล. เป็นสิ่งที่ผมหาอ่านมากนะครับ ยังไม่เคยทำเอง แต่เท่าที่อ่านๆ มาคนที่ทำบอกว่าเสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากมาย
อันนี้ผมว่าทำชีวิตให้ยุ่งยากหรือเปล่า เอาตังค์ไปซื้อ HD เดี๋ยวนี้ถูกมาก ตัวเดียวจบมีลูกเล่นหลากหลาย ดีในระดับใช้งานได้ก็ประมาณ สามพันก่าๆครับ
พี่เล็ก HD หมายถึงเครื่องเล่น HD player หรือเปล่าครับที่เอาไว้ดูหนังครับ พอดีผมมีแต่ไม่เคยลองฟังเพลงจากเครื่องนี้ เพราะมันผ่าน dac ของผมไม่ได้
จากคอมถ้าไม่ผ่าน dac ก็จบครับฟังไม่ได้เรื่องเลยจริงๆครับ

ถ้าถามผม
คอมฯคงเป็นคำตอบแรกของนักฟังเพลง (เน้นเพลง คำร้อง ทำนอง จังหวะ และ เร็ว เลือกได้ มีเพลงเยอะ)
แต่เป็นคำตอบสุดท้ายของนักฟังเครื่องเสียง(เน้นรายละเอียด มากกว่าเพราะส่วนมากก็เห็นฟังแต่เพลงเดิมๆ (จับผิดเครื่องเสียง))
ถูกต้องมากๆและที่สุดครับ ถ้าฟังไม่เน้นมากจนเกือบ 100% คอมตอบสนองได้ดีมาก
ถ้าฟังแบบจริงจัง ฟังถึงขนาดเปลี่ยน C R ก็ฟังออกแบบนี้คอมไม่เหมาะครับ

ต้องเจอเทส A B ซะแล้วครับพี่ นั่งรอนอกบ้าน ตรงโต๊ะที่ diy กันก็ได้ครับ แล้วเปิดเพลงจากในบ้านพี่ แล้วให้ทายว่าเปิดจากอะไร

พี่ณรงค์ คนจังหวัดอะไรครับ ผิวคล้ายๆแม่บ้านผม  laughhahaha กรุงเก่า ครับ

ถ้าเล่นกับคอม DAC สำคัญมากๆครับ เห็นผลทางด้านเสียงชัดเจนครับ
โปรแกรม cpay เสียงดีกว่า foobar ครับ แต่ cpay รองรับไฟล์ได้น้อยกว่าเล่นยากกว่า แต่เสียงดีกว่า

ว๊าว....A B ดีเหมือนกัน เพลงเดียวกันให้มันรู้กันไปเลย
.....CD & COM Transport 
----สายไฟ AC
***Step ที่ทำจาก R ต่างชนิดกัน
......สายสัญญาณ
----สายลำโพง

ไว้ให้ผมจัดสถานที่ได้ลงตัวก่อนนะ เรามาฟังทดสอบหูในหมู่เพื่นฝูงชาว DIY กันบ้างดีกว่า
เตรียมตัวไว้ได้เลย ผมอยากลองแบบนี้กับอุปกรณ์พวกนี้มานานแล้ว

ผมคนกรุงเก่า มันออกดำ ๆ ใช่ไหม  laughhahaha

คือที่ถามเนี้ย ผมมีทั้งคอม(ขาดแต่psu)และแดค เป็นแดคจีนนะครับ
ขออนุญาติอธิบายนิดนึง คือ คอมตัวนี้ ผมใส่การ์ด ซึ่งเป็นดิจิตอลเอาส์ อย่างเดียว ถ้าพี่เอาไปก็ต้องลงไดร์เวอร์ ถ้าไม่ถนัดมันก็ลงยากอยู่ แล้วอีกอย่างผมปิด ซาวน์ออนบอร์ดด้วย (ต้องปิดในไบออส)ในเครื่อง เท่าที่ผมทดสอบ เป็นดังนี้น่ะครับ

1.ซอร์ฟแวร์ ผมลงวินโดวส์อย่างเดียว  ใช้windows medai player ทดสอบ
1.1เท่าที่ผมทดสอบน่ะครับ พวกฟูลบาร์ หรือ ซีเพลย์ ผมก็ลองแล้ว เสียงมันก็คนละแบบ ได้อย่าหนึ่งก็เสียอย่างหนึ่ง อย่างเช่นพวก asio มันก็มีหลายแบบ แบบไปปิด kmixerหรือที่เรียกว่า kernel  หรือเป็นพวกอีคอ ที่ปรับแล้วเหมือนแอป์หลอด   มันก็แหลมขึ้นแต่เสียเสียงต่ำไป แต่ถ้าพี่อยากลองก็โหลดมาติดตั้งเองได้ครับ  แต่ในความคิดผมmedia player ที่เป็นของมันเป็นกลางที่สุด
1.2เนื่องจากมันเป็นการ์ดดิจิตอลเอาส์อย่างเดียว ถ้าเข้าไปregedit ไปปิด kennel หรือจะเปิดก็ไม่ต่าง เข้าใจว่าเป็น by pass โดยไม่ผ่าน kmixer ในวินโดว์ 

2.ส่วนที่เป็นฮาร์แวร์ผมใส่ฮาร์ดิส เข้าไปสองลูกน่ะครับ ลูกแรกลงวินโดว์อย่างเดียว ลูกสองเก็บข้อมูลเพลง เพราะรู้สึกว่า หากเปิดโปรแกรมหลายอย่างรู้สึกได้ว่ามีน็อยส์มากวนนิดๆ  หรือลงเพลงในฮาร์ดิสพร้อมการอ่านไฟล์เพลง ก็รู้สึกว่ามีน็อยส์นิดนืด แต่แยกข้อมูลไปฮาร์ดิสอีกลูก รู้สึกว่ามันน็อนส์น้อยกว่ากัน อันนี้ต้องลองเองน่ะครับ ความเห็นผมเฉยๆ เพราะผมเคยลองแบบไม่มีฮาร์ดิส มันเงียบกว่ากันแบบ พอจะรู้สึกได้
  psu อันนี้ก็มีผล แบบ พอรู้สึกได้ ถ้าเอาแบบ psu จีน เทียบกับ พวกวัตต์เต็มน่ะครับ แต่วัตต์เต็ม พวกenermaxกับ tagan อะไรประมาณนี้ ผมก็ว่าไม่ต่างกัน  อีกอย่างสายไฟ ถ้าสายไฟจีน เส้นผอมๆเส้นหนึ่ง15-20 บาท เทียบกับเส้นใหญ่ๆหน่อย ก็พอฟังออกได้ 
  อันสุดท้าย มีผลที่สุดก็ตัวแดค อะครับ เปลี่ยนแต่ละตัว เสียงก็เปลี่ยนไปตามแดค  แต่ถ้าเอาแดค วสินเทสไม่เวิร์ค ครับ (สำหรับผมน่ะ อาจเป็นที่อุปกรณ์ใน dac วศิน ผมด้วย)

พูดถึงแดค วสินแล้วก็แปลกน่ะ ปกติผมฟังเพลงผ่านแดคอยู่แล้ว ก็จะเอาcd เป็นทรานสปอร์ต ไม่ว่าจะเอาซีดีถูกๆ หรือซีดีพี่tomฟังก็แยกไม่ค่อยยออก แต่ถ้าเอา dvd ที่ถูกๆมาต่อ ฟังออกว่าเลยว่าเสียงไม่ดี  แต่กับ dac วศิน เอา cd หรือ dvd มาต่อ ปิดตาให้ผมทายผมว่าผมทายไม่ถูกแฮะ (ก็คงผมเป็นหูตะกั่ว)

สรุปก็คือ ผมอยากให้พี่เอาไปฟังทั้งชุดดีกว่า ผมจะเซตแบบของผมให้ แล้วพี่ฟังไปแล้ว จะไปโมเพิ่มเติมลองส่วนไหนก็แล้วแต่พี่ แค่มาเล่าให้ฟังว่า การเล่น ผ่านคอมที่ผมเซตไป มันได้สักกี่เปอร์เซนต์  ก็เพราะหูผมยังไม่ถึง ก็ต้องพึ่งคนหูเทพหูทอง แล้วจะมาฟังคอมเมนต์ที่พี่พูด  เสียดายติดที่แดค เวลาให้คะแนนพี่ก็ชดเชยคะแนนให้แดคจีนด้วยน่ะครับ  ตามคุณภาพของมัน  พร้อมเมื่อไหร่บอกน่ะครับ ขอเวลาสัก3-4วันในการเตรียมตัว   

ขอบคุณมากครับ ไว้ให้ผมจัดสถานที่ได้ลงตัวก่อน แล้วมานั่งด้วยกัน
เพราะผมมีแนวคิดจะใช้ฉากกั้นไม่ให้รู้ว่าใช้ตัวไหนฟัง

แล้วเรานั่งฟังแบบ AB Test กันครับ

ต้องเจอเทส A B ซะแล้วครับพี่ นั่งรอนอกบ้าน ตรงโต๊ะที่ diy กันก็ได้ครับ แล้วเปิดเพลงจากในบ้านพี่ แล้วให้ทายว่าเปิดจากอะไร

ว๊าว....A B ดีเหมือนกัน เพลงเดียวกันให้มันรู้กันไปเลย
.....CD & COM Transport 
----สายไฟ AC
***Step ที่ทำจาก R ต่างชนิดกัน
......สายสัญญาณ
----สายลำโพง

ไว้ให้ผมจัดสถานที่ได้ลงตัวก่อนนะ เรามาฟังทดสอบหูในหมู่เพื่นฝูงชาว DIY กันบ้างดีกว่า
เตรียมตัวไว้ได้เลย ผมอยากลองแบบนี้กับอุปกรณ์พวกนี้มานานแล้ว

ผมคนกรุงเก่า มันออกดำ ๆ ใช่ไหม  laughhahaha
laughhahaha ไม่ใช่ดำๆครับ คนกรุงเก่า จะใจดีครับมีน้ำใจครับ
ดีเลยครับ เทส A B ทายถูกได้ของที่ทดสอบเลย laughhahaha [smi_ley]
ผมว่าทำแบบนี้ก็ดีครับจะได้หายสงสัยกันไปเลย ว่าต่างหรือไม่ฟังออกหรือไม่ครับ หลังปีใหม่ พี่หาเวลาจากหน้าที่การงานจัดให้น้องๆได้ฟังสักวันครับ

คงต้องกลางเดือน มกราคม 2555
เพราะช่วงนี้ดูปฏิทินทำงานแล้ว หาวันว่างยากมาก ๆ อ่ะครับ

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
มือใหม่ขอแลกเปลี่ยนครับ...ผมใช้คอมดูหนังและฟังเพลง การ์ดจอ ati+พลาสม่า 50 นิ้ว เสียงเคยเล่นการ์ดเสียงมาหลายตัว ประทับใจ ak4396 โมจ่ายไฟแยก ไดเร็คเอ๊าพุทไม่ผ่านซีคับปลิ้ง โวลต์เอ๊า ยังประทับใจไม่รู้ลืม...ต่อมาลอง dac ไปสองสามตัว  ยังเทียบ ak4396 ไม่ได้(ซุกซนมากไปหน่อยมันเจ๊งครับ)  ปัจจุบัน wm8740
ไดเร็คเอ๊าพุท สำหรับหูตะกั่วอย่างผมนี่ ตัวบัฟเฟอร์ครับ เท่าที่มั่วๆ เดาๆ กินหลอดยากครับ เคยลองไอซีมาหลายตัว เอ่อ...แบบรายได้ต่ำรสนิยมสูงครับ ส่วนซอฟแวร์ซีเพลครับ หลายอย่างมีผลแบบคาดไม่ถึง เช่น สายเอซี สายยูเอสบี psu กราวด์ แม้กระทั่งแรม มากน้อยเสียงก็ต่างกันครับ คอมเครื่องนี้ขายขาดครับ ใช้ในราชการดูหนังและฟังเพลงเท่านั้น [res]

ผมได้ฟังสาย usb เส้นละไม่ต่ำกว่า 2 พันสายสีฟ้าๆจำยีห้อไม่ได้แล้วครับ มีผู้ใจดีให้ผมยืมมาลอง และผมก็คืนไปแล้ว เทียบกับ usb 150 บาทของผมๆฟังอย่างไรก็ฟังไม่ออกครับ หูตะกั่วครับแต่สาย RCA ฟังออกครับว่าต่างนิดคือนุ่มขึ้นครับ คงยากที่จะฟังออกกับชุดคอมซึ่งไม่เรียบเหมือนเครื่องเล่น cd เปลียนอะไรเข้าไป ก็คงได้ประโยนช์น้อยมากๆ ไม่คุ้มค่าในการเปลี่ยนในระบบฟังเพลงจากคอมพวกองค์ประกอบพวกสายสัญญานครับ ที่พอฟังออกชัดๆคือ เปลี่ยน เบอร์opampใน DAC ครับ อันนี้ฟังออกชัดๆที่สุดครับ