ผู้เขียน หัวข้อ: PreAmp 4P1L เริ่มหลอดงานแรกในชีวิตครับช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 9869 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ถ่ายรูปมาให้ดูครับ ย่อรูปด้วยนะเอาแค่ 800 ก็พอเห็นได้ชัดเจนครับ  เดี๋ยวจะหาทางช่วยแก้ให้  เบี้องต้นลองปรับลดไฟจุดไส้ดูก่อนค่อยๆไล่ ลงมาอย่าให้ต่ำกว่า 3 V ครับ  โดยถอดหลอดออกก่อน แล้วปล่อยไฟผ่านโดยหมุน pot คลายสุดทั้งสองตัวให้ได้ไฟ ที่ 9 V แล้วปรับจากตัวแลกให้เหลือไฟที่ 6 V แล้วมาปรับตัวที่สองให้เหลือที่ 3 V แล้วค่อยเสียบหลอด หลังจากนั้นให้ทำการวัดไฟที่ขาไส้หลอด แล้วปรับไฟให้อยู่ในช่วง 3-4 V ดูว่าช่วงไหนฮัมน้อยที่สุดครับ อีกอย่าง เอาขั้วลบของชุดจุดไส้หลอดลงกราวด์บัสแล้วหรือยัง  โวลุ่มลงกราวด์แล้วหรือยัง  เมื่่อกี้อ่านดูว่าเอาสัญญาณ อินพุทลงกราวด์แล้ว เอ้าท์พุทลงกราวด์หรือเปล่า   ซีคัปปิ้งที่ใช้ค่าเยอะมากครับ ที่เห็นน่าจะเป็น 4.7uF  ลองหาพวก 0.1-0.47 uF มาเปลี่ยนดู ส่วนของที่ส่งไปพรุ่งนี้คงถึงเพราะส่ง EMS ไปเมื่อวันก่อนครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
ถ่ายรูปมาให้ดูครับ ย่อรูปด้วยนะเอาแค่ 800 ก็พอเห็นได้ชัดเจนครับ  เดี๋ยวจะหาทางช่วยแก้ให้  เบี้องต้นลองปรับลดไฟจุดไส้ดูก่อนค่อยๆไล่ ลงมาอย่าให้ต่ำกว่า 3 V ครับ  โดยถอดหลอดออกก่อน แล้วปล่อยไฟผ่านโดยหมุน pot คลายสุดทั้งสองตัวให้ได้ไฟ ที่ 9 V แล้วปรับจากตัวแลกให้เหลือไฟที่ 6 V แล้วมาปรับตัวที่สองให้เหลือที่ 3 V แล้วค่อยเสียบหลอด หลังจากนั้นให้ทำการวัดไฟที่ขาไส้หลอด แล้วปรับไฟให้อยู่ในช่วง 3-4 V ดูว่าช่วงไหนฮัมน้อยที่สุดครับ อีกอย่าง เอาขั้วลบของชุดจุดไส้หลอดลงกราวด์บัสแล้วหรือยัง  โวลุ่มลงกราวด์แล้วหรือยัง  เมื่่อกี้อ่านดูว่าเอาสัญญาณ อินพุทลงกราวด์แล้ว เอ้าท์พุทลงกราวด์หรือเปล่า   ซีคัปปิ้งที่ใช้ค่าเยอะมากครับ ที่เห็นน่าจะเป็น 4.7uF  ลองหาพวก 0.1-0.47 uF มาเปลี่ยนดู ส่วนของที่ส่งไปพรุ่งนี้คงถึงเพราะส่ง EMS ไปเมื่อวันก่อนครับ

ขอบคุณมากเลยครับ
ผมขอสรุปตามความเข้าใจนะครับถ้าผิดประการใดช่วยแนะนำด้วย

1.ทำการปรับไฟจุดใส้หลอดตามขั้นตอน และหาจุดเหมาะสมที่ฮัมน้อยที่สุด
2.เอาขั้วลบของชุดจุดไส้หลอดลงกราวด์บัส ทั้ง 2 ชุด
3.นำโวลุ่มลงกราวด์
4.สัญญาณ อินพุท เอาพุท ลงกราวด์
5.กราวด์บัสต่อลงกราวด์แท่น
   ผลเป็นอย่างไรเดี่ยวพรุ่งนี้จะมารายงานครับ ทางด้านเสียงนะครับถ้าต้องการให้เสียงสูงไปได้ไกลกว่านี้หน่อย(ส ซ)ควรปรับปรุงส่วนไหนเป็นพิเศษ โดยรวมเสียงกลาง กับ เสียงต่ำเป็นที่น่าพอใจครับ

เปลี่ยนซี คัปปิ้งครับ ค่าที่ใส่มันสูงไป ปลายแหลมโดนโคนเบสดึงหายหม๊ด [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้แจ้งความคืบหน้า ตอนนี้ติดทั้งงานแต่ง งานศพ หลังจากเสร็จงานจะมารายงานต่อ ขอบคุณที่ช่วยแนะนำทุกท่าน

มา update ล่าสุดและขอปิดโปรเจ็คนี้ครับ หลังจากที่นำไปให้คุณเล็กทำการแก้ไขอาการฮัมดังกล่าวได้หายเรียบร้อยครับ
ต้องขอขอบคุณเล็กมากครับที่ช่วยแก้ไขให้ และแนะนำเป็นอย่างดี
และลืมไม่ได้ ต้องขอขอบในคุณอัธยาศัยไมรตรีอันดี ที่ช่วยถอดเปลี่ยนลำโพงซับวูฟเฟอร์ให้ วันหลังจะไปเยี่ยมเยือนใหม่ครับ
 ขอบคุณมากๆครับ
[thank-you] [g-o-o-d]

ดีใจด้วยครับ ที่เสร็จสมบูรณ์ จะได้ฟังแบบไร้เสียงไม่พึงประสงค์เสียที   บ้านหลังนี้ยินดีต้อนรับ และช่วยเหลือ เพื่อนๆทุกคน เสมอครับ  [heart_shell]