ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอดตัวแรกในชีวิต  (อ่าน 14501 ครั้ง)

ออฟไลน์ pathongo

• แอมป์ หลอด เสียงดีกว่า เยอะ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • หนึ่ง ใน ปฐพี
Re: แอมป์หลอดตัวแรกในชีวิต
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 11:12:27 AM »
 [frightened-12]
ก็ลอง เอาหลอด 34 ใส่กลับเข้าไปก่อนแล้วก็เปิดถ้าเป็นปกติเหมือนเดิม ก็แสดงว่าหลอด 6L6
เริ่มมีอาการลาลับ  [smiling-tongue]
แต่ถ้าเป็น เหมือนกัน ทั้ง 2 เบอร์ ก็งานเข้าไล่ วงจร อุปกรณ์ต่าง ๆ  [chick-guitar]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 11:14:12 AM »
 ถ้าไม่นานก็ไม่น่าจะมีอะไรเสียหายครับ ยกเว้นหลอด ECF82  ลองตรวจสอบตามนี้ก่อนครับ กรณีที่ไฟไส้หลอดติดทั้งหมด เสียบหลอดพาวเวอร์ไว้ด้วย เปิดสวิทช์ตามลำดับ แล้วตรวจสอบดูว่ามีไฟจ่ายออกมาจากหลอด rectifier หรือ ไม่ครับ ถ้ามีก็ผ่านไปหนึ่งด่าน จากนั้นก็ไปตรวจสอบที่หลอดพาวเวอร์ ถ้าผ่านก็หลอด ECF82 ไปแล้วครับ   

ตรงจุดนี้ อีกสองวันปีหน้าผมจะทำใหม่ใช้สวิทช์แค่ตัวเดียวแล้วทำงานร่วมกับชุดหน่วงเวลาจ่ายไฟสูงจะได้กันลืมกันไปครับ ควาจริงแล้วเรายังสามารถใช้วิธีการต่อพ่วงจากสวิทช์สองตัวก็ได้นะครับ คือถ้าไม่ออนสวิทช์ไฟจุดไส้หลอด สวิทช์ไฟสูงก็จะไม่ครบวงจร ลองดูที่กระทู้น้า atriam ดูครับ มีลงไว้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 11:24:06 AM »
ขอบคุณมากครับน้าเล็ก วันนี้ทำงานไม่คอยมีสมาธิเลย เดี๋ยวจะรีบกลับไปตรวจสอบตามที่น้าแนะนำแล้วจะมารายงานผลครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 11:29:24 AM »
 ครับ ค่อยๆไล่ดู แอมป์หลอดไม่ยุ่งยาก ซับซ้อนเหมือนโซลิต คงเป็นแบบที่ผมบอกนั่นแหละแต่ของผมเคยเจอขาหลอด drive หลวมไส้หลอดไม่ติด ยืนตายเลยครับ  อาการก็เสียงเบาและ แตกพร่าครับ   [frightened-11]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 01:47:10 PM »
ใจเย็นครับน้าค่อยๆทำค่อยๆแก้ไปครับ ต่อแต่แอมป์ยังไม่ต้องต่อปรี ลองอย่างที่น้าเล็กแนะนำครับน้า [fb-smiling]

ถ้าหายแล้วจะต่อสวิทกันไว้ก็ได้ครับน้าผมต่อแบบนี้ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=17919.msg256275#msg256275
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธันวาคม 2014, 01:52:10 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 02:27:29 PM »
ขอบคุณครับน้าเตรียม น้าใช้สวิทช์ตัวแรกกี่แอมป์ครับ ของผมเป็นสวิทช์แค่สามแอมป์จะไหวหรือเปล่าถ้าต่อแบบน้าเห็นน้าเล็กแนะนำต้องใช้สวิทช์ 10 แอมป์จึงจะไม่เกิดปัญหา ตอนนี้เริ่มกลัวๆแล้วครับ [frightened-12]

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 02:43:36 PM »
 ใช้ได้ครับ อย่าได้กังวลไปแอมป์ใหญ่ๆผมก็ใช้ตัวเล็กครับ แต่ที่ให้ใช้ 10A. เพื่อ safety ไว้ครับ เวลาสปาร์ค แนะนำให้หา ซี 0.1uF /400v ขึ้นไปคร่อมสวิทช์ไว้ครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 02:55:29 PM »

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2014, 10:02:42 AM »
วันนี้ได้ทำการตรวจสอบตามน้าเล็กแนะนำได้ความว่า ECF 82 เสียชีวิตในขณะปฏิบัติหน้าที่ไปหนึ่งนายอีกหนึงนายน่าจะบาดเจ็บเพราะวัดไฟได้แต่ต่างกับวงจรมากอยู่ จัดการเปลี่ยนเอาเจ้า NEC ใส่แทน เสียงดังปรกติแล้วครับไม่มีเสียงฮัมและเสียงจี่แล้วครับ ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับผม [chick-guitar]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015, 01:13:16 PM »
วันนี้ได้หลอดเร็คติไฟล์มาใหม่เป็นหลอด 5V3 ดูตามดาต้าแล้วขาตรงกับ GZ 34 แต่ไฟดรอปน่าจะมากกว่า แต่ได้กระแสมากกว่า GZ34 ลองเสียบแทนเปิดวอร์มใส้หลอด 15 นาทีเปิดไฟสูงปรับไบอัสไว้ที่ 55 ma กับหลอด 6L6 GC เสียงแรกได้เสียงกลางที่มีเนื้อเสียงมากกว่า GZ34 อย่างชัดเจน เสียงเบสดูกระชับกว่า เริ่มมีประสบการณ์ที่เขาบอกว่าเสียงนักร้องออกมาหน้าเวทีมากขึ้น ส่วน GZ34 เหมือนนักร้องยืนเสมอกับเวที น้าๆท่านใดใช้ GZ34 หากมีโอกาสลองหลอดเร็คฯเบอร์นี้ดูครับ [fb-smiling]

ออฟไลน์ MACorPC

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2017, 02:08:27 AM »
 [huge-thumbs-up]