ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันวิเคราะห์ หน่อยครับ เพื่อการต่อยอด  (อ่าน 6134 ครั้ง)

ออฟไลน์ PIPO

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
  • ชอบในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
    • pipo tone
 [Old2]
ขอเริ่มต้นการวิเคราะห์ด้วยวงจรเอฟเฟคขั้นพื้นฐาน ที่ไม่มีใคร ไม่รู้จักนั้นคือ "Overdrive" ครับ

น้าๆ ช่วยเปิดประเด็น ให้ด้วยครับ ว่าจะเริ่มต้นวิเคราะห์จากจุดไหนดีครับ
 [sory2]

• **
  • ชอบในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
    • pipo tone
Re: ช่วยกันวิเคราะห์ หน่อยครับ เพื่อการต่อยอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2014, 09:09:11 AM »
 [Tongue-11] [sory2]
ผมตั้งกระทู้ผิดไปหรือป่าวครับเงียบจัง  [yellow-lol]

วงจรตัวนี้ ใช้ไฟ 9-18v DC
ใช้ไอซี op275 Dual OP-AMP (เบอร์นี้แพง น่าดู) วงจรใช้อัตราการขยายของ op275 จนทำให้เกิดเสียงแตก และส่งสัญญาณต่อไปยัง ขา5 ของไอซี เพื่อขยายต่อไปออกยัง เอ้าพุท

รายละเอียดแบบลงลึกยังรอน้าผู้ใจดีมา ขยายความต่อไปครับ

***ในส่วนของลายแทงสมบัติ  หากมีนักล่าสมบัติต้องการลายแทง เดี๋ยวผมจะอาสา ออกแบบให้ครับ
 [guitar1]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ช่วยกันวิเคราะห์ หน่อยครับ เพื่อการต่อยอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2014, 09:22:44 AM »
 รอ Doc. มาขยายความต่อครับ ช่วงนี้งานยุ่งมากประชุมทั้งวัน พรุ่งนี้น่าจะมีเวลา ก่อนไปซ้อมดนตรีผมจะบอกเค้าให้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• **
    • pipo tone
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2014, 09:47:42 AM »
ขอบพระคุณน้า ครับ  [0002053E]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2014, 09:58:45 AM »
 ระหว่างรอไม่เอาเอฟเฟ็คมารีวิวให้เพื่อนๆฟังหน่อยเหรอครับ ว่าแต่ได้ทดลองหรือยัง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• **
    • pipo tone
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2014, 08:32:59 AM »
ตอนนี้พึ่งจัดการเรื่องงานศพ คุณแม่เสร็จไม่กี่วันครับ  ตอนนี้ทำบุญบ้านและ ก็เริ่มจัดของเข้าที่เข้าทาง ขอเวลาอีกสักระยะครับ น้า
 [0002053E]

ออฟไลน์ fender

• Moderator
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2014, 08:59:27 PM »
วิเคราห์ง่ายๆ ก็วงจรขยาย 2 stages

input เข้าขา 2

ส่วนขา 3 กับขา 5 ลงกราวด์เสมือน ซึ่งแบ่งแรงดันโดยใช้ R 100k จำนวน 2 ตัว

เกนขยายภาคแรกก็ 470/22 ประมาณ 20 เท่า

เกนภาค 2 มากหน่อย 1000/22 ประมาณ 2 เท่าของภาคแรก

OP275 น่าจะเป็น part ที่สำคัญ ที่ทำให้เสียงไม่เหมือนทั่วๆ ไป

• **
    • pipo tone
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 09:07:37 AM »
วิเคราห์ง่ายๆ ก็วงจรขยาย 2 stages

input เข้าขา 2

ส่วนขา 3 กับขา 5 ลงกราวด์เสมือน ซึ่งแบ่งแรงดันโดยใช้ R 100k จำนวน 2 ตัว

เกนขยายภาคแรกก็ 470/22 ประมาณ 20 เท่า

เกนภาค 2 มากหน่อย 1000/22 ประมาณ 2 เท่าของภาคแรก

OP275 น่าจะเป็น part ที่สำคัญ ที่ทำให้เสียงไม่เหมือนทั่วๆ ไป
[0002053E]
ขอบพระคุณน้าเฟนเดอร์ ครับ
 มีคำถาม  4 ข้อรบกวนถามครับ
1. หากเพิ่มหรือลด แรงดันในส่วนของ R100K มันจะมีผลต่อเสียงไหมครับ
2. หากต้องการเพิ่มโวลุ่มเพื่อ ปรับย่านความถี่  กลาง แหลม เบส สามารถเพิ่มได้เลยหรือป่าวครับ
3. หากเปรียบเทียบ IC TL072 กับ IC OP275 คิดว่า OP275 เสียงจะดีกว่าTL072เสมอไปหรือไม่ครับ ในขณะที่เป็นวงจรเดียวกัน
4. แล้วก็อยากทราบว่า ภาค ขลัปปิ้ง ของวงจรนี้มีอยู่ตรงไหนครับ  แล้วเราสังเกตุยังไงถึงทราบว่าเป็นภาค ขลัปปิ้ง ครับ

ขอบพระคุณครับน้า Fenderครับ
เพื่อการต่อยอด และพัฒนาครับ

• **
    • pipo tone
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 11:59:04 AM »
ปกติผมจะใช้โปรแกรม illustrator ออกแบบเพราะเส้นจะคม  แต่พอดีเห็นโปรแกรมนี้ มันสะดวกกว่าเลยจัดการทดสอบใช้ดู ลายแทงอาจจะต้องย่อขยายเอาเองนะครับ โดยยึดขาไอซี เป็นหลัก ส่วนเบอร์ไอซี ที่หามาแทนได้ก็คือ TL072, TL082, JRC4458(เบอร์นี้เสียงดี) และเบอร์ที่เป็น Dual OPAMP ทั่วไปได้ครับ[/url]

[/img]

• **
    • pipo tone
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 12:00:29 PM »
LIST

• **
    • pipo tone
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 12:00:59 PM »
ลงมือทำได้เลยจร้าาา [guitar1]

ออฟไลน์ fender

• Moderator
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 12:38:51 PM »
1. หากเพิ่มหรือลด แรงดันในส่วนของ R100K มันจะมีผลต่อเสียงไหมครับ
ที่เคยลอง ถ้ากระแสพอ ไม่มีผลครับ แต่เป็นเรื่องกินไฟ มากน้อย ถ้าเผื่อไว้เยอะก็เปลืองไฟ ถ้าน้อยไปวงจรก็ไม่ทำงานหรือทำงานได้ไม่สมบูรณ์

2. หากต้องการเพิ่มโวลุ่มเพื่อ ปรับย่านความถี่  กลาง แหลม เบส สามารถเพิ่มได้เลยหรือป่าวครับ
เอาแบบ passive หรือ active ครับ ถ้า passive ดูที่นี่ http://amps.zugster.net/articles/tone-stacks

3. หากเปรียบเทียบ IC TL072 กับ IC OP275 คิดว่า OP275 เสียงจะดีกว่าTL072เสมอไปหรือไม่ครับ ในขณะที่เป็นวงจรเดียวกัน
ไม่แน่ใจครับ คงต้องลอง ผมยังไม่เคยใช้ 275 เลย

4. แล้วก็อยากทราบว่า ภาค ขลัปปิ้ง ของวงจรนี้มีอยู่ตรงไหนครับ  แล้วเราสังเกตุยังไงถึงทราบว่าเป็นภาค ขลัปปิ้ง ครับ
ก็ที่เกนมันคูณกัน สมมติว่าสัญญาณจาก pickup 100mV จะถูกคูณด้วยภาคแรก 20 เท่า จะได้ประมาณ 2V ส่วนภาคที่สอง คูณด้วย 22 จะได้ประมาณ 44V แต่แรงดันที่เลี้ยงวงจรมีแค่ 4.5V ก็จะทำให้เกิดเสียงแตกได้ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 12:41:49 PM »
 ข้อ 4 coupling หรือ clipping ครับ   [what11]

• **
    • pipo tone
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 12:52:14 PM »
ที่เคยลอง ถ้ากระแสพอ ไม่มีผลครับ แต่เป็นเรื่องกินไฟ มากน้อย ถ้าเผื่อไว้เยอะก็เปลืองไฟ ถ้าน้อยไปวงจรก็ไม่ทำงานหรือทำงานได้ไม่สมบูรณ์

เอาแบบ passive หรือ active ครับ ถ้า passive ดูที่นี่ http://amps.zugster.net/articles/tone-stacks

ไม่แน่ใจครับ คงต้องลอง ผมยังไม่เคยใช้ 275 เลย

ก็ที่เกนมันคูณกัน สมมติว่าสัญญาณจาก pickup 100mV จะถูกคูณด้วยภาคแรก 20 เท่า จะได้ประมาณ 2V ส่วนภาคที่สอง คูณด้วย 22 จะได้ประมาณ 44V แต่แรงดันที่เลี้ยงวงจรมีแค่ 4.5V ก็จะทำให้เกิดเสียงแตกได้ครับ

ขอบพระคุณครับน้าfender เดี๋ยวผมต้องลองเปลี่ยนไอซี ทดสอบเสียงดูครับ

ข้อ 4 coupling หรือ clipping ครับ   [what11]

coupling ครับน้า

เดี๋ยวผมจะไปสั่งกัดวงจรก่อนแล้วจะทำคลิปทดสอบครับน้าๆ

ขอบพระคุณครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 12:56:04 PM »
ที่คุณ fender อธิบายน่าจะเป็นเรื่องการ clip ของสัญญาณ

น้าเจลลี่ อย่าลืมรีวิวของดำ กับ ของเดิมด้วยนะครับ อยากทราบผลใน คอนดิชั่นของน้า  [Elvis-11]

• **
    • pipo tone
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 01:10:01 PM »
ที่คุณ fender อธิบายน่าจะเป็นเรื่องการ clip ของสัญญาณ

น้าเจลลี่ อย่าลืมรีวิวของดำ กับ ของเดิมด้วยนะครับ อยากทราบผลใน คอนดิชั่นของน้า  [Elvis-11]

ผมพึ่งขึ้นดอยไปเมื่อวันก่อนเพื่อไปเยี่ยมแม่ และเอาของดำ มาเป็นที่เรียบร้อยครับ ตอนนี้ ลงมือทำการสั่งกัดวงจรไปขาดว่าอีกไม่นาน คงได้ทดสอบละครับ น้า

**ดำทมิฬ**