ผู้เขียน หัวข้อ: 811A SE My First Tube Amplifier (DIY)  (อ่าน 35935 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
วาซาบิรึเปล่าครับนี่......แต่ชนิดนี้น่าจะทนไฟได้เยอะอยู่นา [confused-face]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
เช็คขั้ว C ด้วยนะครับ ด้านที่มีขีดเป็นขั้วลบ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
เช็คขั้ว C ด้วยนะครับ ด้านที่มีขีดเป็นขั้วลบ

อ้าว เหรอครับน้าอัล  ผมก็คิดว่าเป็นแบบไม่มีขั้ว ต้องเช๊คใหม่หมด ใส่ไปตั้งหลายตัวทั้ง Pre ทั้ง Amp  [angry2-watermelon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
  film capacitor ไม่ว่าชนิดไหนก็ไม่มีขั้วนะครับ  ที่เห็น mark คือ outer foil  แต่ที่มันระเบิดเพราะว่าซีรุ่นนี้ถูกเก็บในโกดังในไทยมาเป็นเวลานานมาก (ไม่ต่ำกว่า20ปี) แล้วผิวที่เคลือบอาจจะเสื่อมสภาพครับโดยเฉพาะอยู่ในสภาพแวดล้อมที่ร้อน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

film capacitor ไม่ว่าชนิดไหนก็ไม่มีขั้วนะครับ  ที่เห็น mark คือ outer foil  แต่ที่มันระเบิดเพราะว่าซีรุ่นนี้ถูกเก็บในโกดังในไทยมาเป็นเวลานานมาก (ไม่ต่ำกว่า20ปี) แล้วผิวที่เคลือบอาจจะเสื่อมสภาพครับโดยเฉพาะอยู่ในสภาพแวดล้อมที่ร้อน

รับทราบครับ ขอบคุณมากครับ  [0002053E]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ที่บอกไปข้างบนก็ประมาณว่า Outer Foil เป็นลบ เพราะต่อลงกราวด์ ไม่ได้อธิบายละเอียด
แต่ก็สงสัยว่ามันระเบิดขึ้นได้อย่างไรครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
วันนี้ลอง C Silver Mica in Oil ที่ได้มาใหม่จากน้า Golf_y    Bi Cap C Coupling ในแอมป์ 811A และในปรี AE-3 6SN7 แทนของเก่า  470pF

--- silver mica in oil capacitor type sgm3 ค่า 0.0091uf 350v ตัวนี้เป็น silvermica ความเที่ยงตรงสูง (เพี้ยนแค่ 0.3%) ของรัสเซียครับ โครงสร้างเป็น ceramic body หล่อด้วยน้ำมันครับ  เหมาะสำหรับใช้ในการ bicap เพื่อเพิ่มปลายหรือ dynamic

ขอฟังสักวันนึงก่อน แล้วจะมาเหลาให้ฟังนะครับ  [blink2-watermelon]

C Silvermica ที่เปลี่ยนลงไปใหม่ ทำให้มีความเปลี่ยนแปลงค่อนข้างมาก เนื่องจากมีค่าค่อนข้างเยอะทีเดียว

ที่ผู้ขายบอกว่า  เหมาะสำหรับใช้ในการ bicap เพื่อเพิ่มปลายหรือ dynamic ไม่เป็นการกล่าวเกินจริงแต่ประการใด โดยเฉพาะ Dynamic

สิ่งที่ตามมาอีกคือเสียง Background สงัดขึ้น(ไม่รู้ทำไม) โน๊ตสะอาดขึ้น ทำให้รายละเอียดชัดเจนขึ้นอีก

เสียงเนียนละเอียด ความคมลดลง ฟังเพลงผ่อนคลายขึ้นครับ คุ้มค่าตัวมากเลยครับ ยิ่งคนที่ใช้ C Coupling ราคาไม่แพงอย่างผมยิ่งเห็นผลมาก

ดีขึ้นทุกย่านครับ ตั้งแต่เบสที่แน่นกระชับขึ้นไปจนถึงรายละเอียดเล็กน้อยที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน(หรือฟังยาก) ในเพลงเดียวกัน

กับ System ที่ผมใช้อยู่ถือว่าได้ของดีราคาถูกมาใช้หล่ะครับ

Pre 6SN7 + Amp 811A + FE206N

[huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

เอา 811A มาปรับปรุงอีกนิดหน่อย พอดีได้ C Filter มาใหม่ เอาให้เสียงเนียนขึ้นอีกเรื่อยๆ  [fb-smiling]

เอาให้ละเอียดหวานแบบ 45 SE น้าอ้อน แต่พละกำลังยังคงอยู่  [yellow-lol]

ของเก่ามันรกจัด และมี Hum อยู่นิดๆ ตอนเอาหูไปใกล้ลำโพง  กำจัด 10,000uF+10,000uF+4,700uF+47,000uF ทิ้งไปสองพวง  [yellow-lol]
แล้วใส่แทนด้วย 33,000uF(วัดจริงได้ 36,000uF) ตัวเดียว ดูท่าจะเกรดดีกว่าเดิม  เสียง Hum ไม่เหลือแล้วเงียบฉี่ แถมโล่งกว่าเดิมตั้งเยอะ  [smile-12]

มีเวลาจะทำแท่นใหม่ เป็น Mono Block Wiring สวยๆ แข่งกับเจ้าสำนัก  [yellow-lol]
เครื่องเก่าตอนนี้ยกไม่ค่อยจะไหวแล้ว  [frightened-11]

เสียงละเอียดขึ้นจริงครับ ยิ่งใส้หลอดสงัด เสียงยิ่งละเอียด รักเลย 811A แนวนี้ชอบๆ หนักแน่นแต่นุ่มนวล [kiss-11]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
อ่านๆดูอุปสักเยาะเหมือนกันครับน้า เป็นแนวทางได้ดีเลยครับ  [yellow-lol]

ปรุงแต่งเสียงแอมป์สุดเลิฟ ไปเรื่อยๆ เป็นประสปการณ์  [huge-thumbs-up]

ลองวัดไฟคร่อม C Coupling ดูก่อนว่า Volt สูงสุดสูงขนาดไหน?
ไม่เกิน 140VDC   [wink-12]

เรามี C มาให้เล่นก็เลยลองซะเลย ว่าเสียงโอป่าว?  [happy-dreaming]

ของเก่า 0.68uF สูงกว่าวงจรระบุ ตอนนั้นไม่มีของจับยัด แล้วก็เลยตามเลย  [yellow-lol]

เปลี่ยนของใหม่ใส่ 0.47uF ค่าเท่ากับวงจรระบุตรงเป๊ะ  [smile-11]

ใส่แล้วลองฟังดู Bass ก็ไม่ได้หายไปไหน รายละเอียดดีขึ้นกว่าเดิม แถม Dynamic ก็แจ่มครับ  [huge-thumbs-up]

วงจรที่ทำครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
  [sunglasses13] หือ..กลิ่นยาดองคลุ้งเลย ปายดีกว่า [laugh13]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: 811A SE My First Tube Amplifier (DIY)
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2014, 11:47:21 PM »
วันนี้ฟังเพลงหมดแผ่น ประมาณ 5 นาที ยังไม่ได้เปลี่ยนแผ่น ท่ามกลางความเงียบได้เย็นเสียงระเปิด ปัง..!!! [angry2-watermelon]
ตกใจ..!!! นึกว่าหลอดแตก มองดูหลอดทุกหลอดก็ปกติดีใส้หลอดติดปกติ
ตั้งสติค่อยๆเดินไปปิด Power แล้วก้มลงสังเกตใต้แท่นเครื่อง พบเศษซีเขียวๆ หล่นอยู่
พลิกเครื่องขึ้นดูพบว่า ซี Bi-cap ระเบิด (ตัว Bi-cap ของ C Filter ตัวใหญ่ 1000uF/450V)
ยังสงสัยว่า C ระเบิดได้ไงทั้งที่ทนไฟได้ตั้ง 600 WV  [sad-watermelon]

เอาตัวใหม่มาเปลี่ยน เปิดเครื่อง ทุกอย่างปกติ ฟังเพลงต่อ  [enjoyment]

เอาอีกแล้ว  ตำแหน่งเดิม เสียงดังปัง!!!! แต่เครื่องยังร้องเพลงต่อ  เลยเอาที่เหลือออก เปลี่ยนเป็น Paper in oli 0.01uF/600V  ลองดูว่าจะระเบิดอีกป่าว?  [frightened-11]

ระยะเวลาจากการระเบิดครั้งก่อนเมื่อ ก.ค. ปีที่แล้ว  [frightened-12]