ผู้เขียน หัวข้อ: 811A SE My First Tube Amplifier (DIY)  (อ่าน 35931 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
ขอถามหน่อยครับว่า 811A สามารถจ่ายไฟเฉพาะใส้หลอดทดลองการจ่ายกระแสได้หรือไม่ มีผลเสียต่อหลอดหรือเปล่าครับ  [unde_cided]

ทำ 811-SE ต้องวางแผนไฟจุดไส้หลอด กับการจ่ายไฟสูงให้ดีนะ
เพราะหลอดนี้เป็นหลอด DHT หากใส้หลอดยังไม่ร้อนพร้อมที่ทำงานแล้ว  และเมื่อเราจ่ายไฟสูงเข้าไปพร้อมกัน
ฮัมหลังคาบ้านแทบสะเทือน เหมือนเครื่องบินผ่านหลังคายังไงยังงั้นทีเดียว

เมื่อไส้หลอดร้อนได้ที่ เสียงฮัมจึงจะเบาและเงียบลง

ต้องหาวงจรหน่วงไฟสูงมาใช้ หรือทำสวิทช์ไฟสูงแยกไว้ 1 ชุด
เมื่อจุดไส้หลอดไปสัก 5 - 10 นาทีแล้ว จึงจ่ายไฟสูงเข้าวงจร

คำตอบอยู่ในนี้หมดแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ แสดงว่าลองจ่ายไฟใส้หลอดได้  [res] [res] [res]
เล่นยากเหมือนกันแฮะ ต้องทำวงจรหน่วงเวลาจ่ายไฟสูงอีกแล้ว  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
หากเล่นง่าย ๆ แบบนายอัลกอฮอล์

ไฟทุกอย่างต่อตามปกติ เพียงแต่เราเอา CT ของชุดไฟสูงจากหม้อแปลงมาต่อผ่าน Switch แล้วต่อลงกราวด์
เมื่อเราไม่ On ที่สวิทช์ ไฟก็ไม่ครบวงจร และไฟสูงก็ยังไม่ไหลเข้าวงจร

ง่ายดีไหมครับ
 [roll] [roll]

แก้ไขกลัวอ่านแล้วงง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2013, 05:22:34 PM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ไฟทุกอย่างต่อตามปกติ เพียงแต่เราเอา CT ของชุดไฟสูงจากหม้อแปลงมาต่อผ่าน Switch แล้วต่อลงกราวด์
เมื่อเราไม่ On ที่สวิทช์ ไฟก็ไม่ครบวงจร และไฟสูงก็ยังไม่ไหลเข้าวงจร

ถ้าจะตัดเฉพาะไฟที่เข้าหัวจุกของ 811A ได้ไม๊ครับน้าอัล หรือตัดไฟสูงทั้งหมดจะดีกว่า (ดีกับหลอดอื่นๆ ด้วยหรือเปล่า)  [unde_cided]

ถ้าจะตัดเฉพาะไฟที่เข้าหัวจุกของ 811A ได้ไม๊ครับน้าอัล หรือตัดไฟสูงทั้งหมดจะดีกว่า (ดีกับหลอดอื่นๆ ด้วยหรือเปล่า)  [unde_cided]

จำคำโบราณพูดไม่ได้เหรอ "ตัดไฟให้ตัดแต่ต้นลม"

ไปตัดที่หัวจุกไฟไหลไปเต็ม ๆ และยิ่งเป็นไฟสูงด้วย มีโอกาสกระโดดที่สวิทช์
เอามือไปแตะสวิทช์เดี๋ยวช๊อตเราได้ง่าย ๆ นะ

สู้ตัดกราวด์ไม่ให้ครบวงจรไม่ดีกว่าหรือ ปลอดภัยด้วยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ขอบคุณน้าอัลมากครับ  [res]

ตอนนี้ได้ฟังเสียงแล้ว  ไม่มีจี่ แต่ยังมีฮัมพองามครับ น่าจะเอาอยู่ ใช้ DC ผ่าน Bridge ธรรมดาเท่านั้นครับ ตอนนี่ค่า C แค่ 20,000uF เท่านั้น
เห็นเขาใช้กัน 5-6 หมื่นจึงจะเอาอยู่ ไม่มี Choke ครับ  และต้องลองจัดระเบียบสายดีๆก่อน อาจจะโชคดีไม่ต้องเพิ่มอะไร  [roll]

ส่วนเสียงนั้น พอได้ยินแล้วหายเหนื่อยเลยครับ ฮัมก็ลดลงเรื่อยๆ ตามเวลาที่เปิดไว้จริงๆ ครับ รายงานสดๆ เลย  [in-love-raccoon]

ตัว Bridge 25A/800V ร้อนมาก ต้องหา Heatsink ให้แล้วครับ  [shock1]

ตอนนี้ฟังข้างเดียวเพราะมี ภาคจ่ายไฟสูงข้างเดียว ตอนแรกกะจะใช้หม้อไฟ หม้อเดียว แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ 180mA 2 ลูกแทน
เลยได้ฟังทีละด้าน  [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2013, 06:59:11 PM โดย xtreme »

หม้อใบเดียวไม่พอเหรอครับ 

หม้อใบเดียวไม่พอเหรอครับ 

หม้อสั่งมา 180mA เองครับ (ตอนแรกสั่ง 350mA กะใช้ใบเดียว)
Spec หลอดบอก Max 175 mA ไม่รู้วงจรที่ทำใช้เท่าไหร่ กลัวหม้อพังครับ
น้าอัลว่าลองใช้ไหวหรือเปล่าครับ ใช้ไฟสูงหม้อเดียว แต่แยกไฟจุดใส้ไปใช้กับหลอดหน้า

Spec หม้อที่มีบนแท่น ดังนี้ครับ

ใบแรก
350-290-0-290-350 / 180mA
3.15-0-3.15 / 2A
3.15-0-3.15 / 2A

ใบสอง
0- 4.5 - 6.3 / 5A

ใช้อย่างละ 2 ใบ เป็น 4 ใบครับ

ตอนนี้ ฮัมลดลงแทบไม่ได้ยินแล้ว เพราะลองเพิ่ม C ไฟจุดใส้เป็น 58,000uF เสียงสะอาดน่าฟังมากครับ
Bridge Diode ก็ทำการใส่ Heatsink เรียบร้อยไม่มีปัญหาความร้อนแล้วครับ

เดี่ยวจะลองสลับหลอดอีกชุดนึงมาเสียบ เป็นการเบิร์นไปพร้อมกัน  [roll]

ขอเอาแจมด้วย

811SE หม้อไฟอย่างใหญ่ ยกกันทีหลังเดาะ

น้าอัลจุดหลอด 811A ด้วย AC หรือ DC ครับ  [unde_cided]
ผมลอง AC แล้วฮัมครับ  ไม่มี HumPot ต่อ 6.3 ตรงๆ ขานึงลง GND ก็ยังฮัมเยอะอยู่ครับ  [c--c]

DC ฮัมเหลือนิดนึง เลยลองต่อ 50R 2 ขั้วของใส้หลอด 811A ลง GND ลองดูครับ หาย Hum แล้วครับเงียบกริบ ที่ DC ค่า C 40,000uF  [in-love-raccoon]

ทำแบบวงจรแรกของเขาก่อนปรับปรุงเป็น Version ที่ผมทำ

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
เห็นแล้วกิเลสขึ้นคงต้องกลับไปทำอีกรอบ [yes-raccoon] แต่หม้อขายไปแล้ว laughhahaha
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ล่าสุด ลองลดค่า C ลงเหลือ 20,000uF ก็ไม่มีจี่ไม่มีฮัมให้ได้ยินแล้วครับ  [roll]
เดี่๋ยวสั่งของพวก ไดโอดไฟสูง C Filter 450V มาสำหรับอีกข้างก็เสร็จโครงงาน Amp หลอดตัวแรกในชีวิต  [in-love-raccoon]

หม้อแปลง Output คุณชาตรีเสียงดีสมคำร่ำลือครับ   [clap hand2]

ตกลงผ่านจ่าไปเรียบร้อย เตรียมสอบนายร้อยตอนประกอบปิดโครงการครับ  [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[calp-raccoon] ยินดีด้วยครับ กับความสำเร็จ (congratulation with you ei ei)

วันนี้ขอจบด้วยภาพนี้ก็แล้วกันครับ  [roll]
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำและช่วยลุ้น  [res]

แอมป์หลอดตัวแรกของฉัน
นั่งฟัง นั่งมอง นั่งยิ้ม
นึกครึ้มอกครึ้มใจ หยิบ DSLR มาถ่ายรูปซะหน่อย
แถมอีกรูปก็แล้วกัน  [in-love-raccoon]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2013, 02:18:39 AM โดย xtreme »

ขอเอาแจมด้วย

811SE หม้อไฟอย่างใหญ่ ยกกันทีหลังเดาะ

ขอเอาภาพมายำรวมกัน วงจรนี้แหล่ะที่ทำ
จุดไส้หลอดด้วย AC พื้นเสียงยังมีฮัมเบา ๆ ถ้าเอาหูไปแนบลำโพงครับ

ผมทำแบบ Version ล่าสุดครับ เขาว่า Damping Factor and THD ดีกว่าเดิมมาก

http://translate.google.com/translate?sl=auto&tl=en&js=n&prev=_t&hl=en&ie=UTF-8&layout=2&eotf=1&u=http%3A%2F%2Fpark21.wakwak.com%2F%7Eeyp%2Fjk1eyp%2Famp%2F811A%2F811Akai%2F811Akai.htm

ตามตารางข้างล่างครับน้าอัล  [unde_cided]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
 ยินดีด้วยครับ  [clap hand2] [clap hand2]

แนะนำว่าฟังไปสัก1-200ชั่วโมงก็ ลองหาอุปกรณ์เกรดดีๆมาอัพเพิ่มประสพการดูครับ แล้วจะสนุกกันสิ่งที่เราทำ อย่าเพิ่งด่วนปิดโปรเจ็กครับ   [pig90118]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ตอนนี้ดังสองข้างแล้วครับ
ถึงน้าอัลครับ ตอนนี้ผมต่อไฟสูง-ไฟต่ำ เปิด SW 220V พร้อมกัน
ตอนแรกประมาณ 10 วินาที จะมีเสียงฮัมเบาๆ แล้วก็เงียบหายไปเองครับ
คงไม่ต้องต่อวงจรหน่วงเวลาแล้วครับ  [yes-raccoon]

ตอนนี้ก็กำลังฟัง และคิดแผนอยู่ว่า หลังจากมันดังและไม่มีจี่มีฮัมแล้ว จะเอาไงต่อ
จะทำให้มันสวยได้ขนาดไหน จะเริ่มสะสม R บางตัวที่ยังเป้นกระเบื้อง และ C เป็นของพื้นๆ อยู่ มาปรับปรุง ขัดเกลาให้เสียงมันหวานละมุน ชวนฝันยิ่งขึ้นไปอีกได้มั๊ย
คงเป็นการบ้านหลังจาก 100-200 ชั่วโมงเหมือนน้า Bang doi แนะนำ  [res]

ต่อจากนี้คงจะลองเล่นหลอดเล็กๆ บ้าง เผื่อว่าจะเจอของหวานน้ำตาลเรียกพี่ เป็นการหาประสปการณืเพิ่มอีกทางหนึงด้วย  [gr_in]

แถมรูปอีกมุมนึงครับ  [in-love-raccoon]

อีกมุมนึงแล้วกันครับ ถ่ายเต็มตัว ไม่สวมแว่น อิอิ กะลังเห่อ  [in-love-raccoon]

หลอด 811 เสียงจะใหญ่และโปร่ง เวทีเสียงกว้างขวาง
ค่อย ๆ ลองปรับไปทีละเล็กทีละน้อยไม่ต้องเร่งรีบ

หลายท่านกล่าวกันว่า 811-SE ทำง่าย แต่ทำให้เสียงดีนั้นทำยาก
บางคนก็เชื่อว่าเป็นจริง

จริง หรือไม่จริง อยู่ที่เราปรุงรส
และผมคิดว่าเราทุกคนทำให้เสียงดีได้ ขอเพียงใจเย็น ๆ ครับ
 [clap hand2] [clap hand2]

หลอด 811 เสียงจะใหญ่และโปร่ง เวทีเสียงกว้างขวาง
ค่อย ๆ ลองปรับไปทีละเล็กทีละน้อยไม่ต้องเร่งรีบ

หลายท่านกล่าวกันว่า 811-SE ทำง่าย แต่ทำให้เสียงดีนั้นทำยาก
บางคนก็เชื่อว่าเป็นจริง

จริง หรือไม่จริง อยู่ที่เราปรุงรส
และผมคิดว่าเราทุกคนทำให้เสียงดีได้ ขอเพียงใจเย็น ๆ ครับ
 [clap hand2] [clap hand2]
ต้องขอขอบคุณน้าอัล อีกครั้ง ที่คอยให้คำแนะนำและเป็นกำลังใจให้ตลอดครับ  [res]

เวลาผ่านไป 5 ชั่วโมงกว่า เสียงรบกวนต่างๆ สงัดขึ้นมาก ต้องแนบลำโพงจึงจะได้ยิน (ลำโพงที่ใช้ไวมาก Fostex 8" FE206EN)

มาฟังผมโม้กันดีกว่า  อ่านเล่นๆ เอาขำๆ ก็แล้วกันนะครับ  [roll]

เสียง.....TDA1541A x4+I/V 12AT7-------> Pre Cary AE-3 6SN7 ---------> 811A SE (DIY ทั้งหมด)

- แจกแจงรายละเอียดได้ดี เสียงออกสดใส พร้อมทั้งเสียงเบสก็ยังกระแทกกระทั้นไม่ขาด เสียงร้องชัดใสไร้ม่านหมอก
- จุดที่สังเกตได้ง่ายคือเสียงซ่าของอุปกรณ์ห้องอัดเสียง (โดยเฉพาะแผ่นเพลงที่ไม่ใช่แนว Audiophile) เสียงก้องของห้องอัด ชัดมาก ไม่ต้องจ้องจับก็ได้ยินชัดเจน
- เสียงประสานของนักร้องประสานแยกตัวออกมาชัดเจน แทบจะนับได้ว่ามีกี่คน
- เสียงหายใจ ห่อปาก น้ำลาย ริมฝีปาก เสียงลมออกจากคอ อันนี้ไม่ต้องพูดถึง ชัดเจนไม่ต้องจ้องจับกันอีกต่อไป

ลองมาฟังแผ่นยอดนิยมที่ใช้อ้างอิงหลังการประกอบเครื่องดูบ้างนะครับ  [yes-raccoon]

- Track 1 Walking in The Air : เสียงลมจากเครื่องเป่าแสดงออกมาชัดเจน ทั้งปริมาณลมและการควบคุมลม เสียงหายใจ ของนักร้องที่ต้องลากเสียงยาว และเสียงครื่องเคาะกรุ๊งกริ๊ง ลากยาวอย่างน่าฟัง

- Track 2 Unchained Melody  : โชว์เสียงร้องกับกีตาร์ในช่วงแรก และเสียงเบสต่ำๆ กับเครื่องเคาะในช่วงหลัง เรื่อยๆ ไม่มีอะไรโดดเด่นใน Track นี้ให้ตื่นเต้นมากนัก

- Track 3 Yesterday once more : จะเริ่มด้วยเสียงเคาะของ Piano ตามด้วยความชัดของสายกีตาร์ แต่เสียงสายเบสจะบางเบา ไม่จงใจให้ล้ำออกมามากนัก

- Track 4 First of May : ดูเหมือน Track นี้จะเน้นที่การร้องอย่างเดียว การควบคุมเสียง น้ำลาย การจีบปาก จีบคอ ชัดเจน แต่เครื่องดนตรีต่างๆ จะไม่ค่อยชัดเจนมากนัก

- Track 5 Just when I needed you most : เสียงร้องและเสียงประสานจะชัดเจน Violin & Cello หัวโน๊ตยังไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่ ยกเว้นก่อนจบ Violin จะเด่นขึ้นมา

- Track 6 Hotel California : ทั้งเสียง กลอง เสียงการเดินจังหวะเบส การเล่น Chord และการ Solo Guitar จังหวะจะโคนเด่นชัดน่าฟัง เสียงมีมวล มีน้ำหนักดีมาก เสียงร้องก็ทำได้ดีชัดเจนไร้ม่านหมอก
ถ้าชั่งน้ำหนักเพลงทั้งอัลบั้ม เพลงนี้จะมีน้ำหนักมากที่สุด ดนตรีทุกชิ้น คมชัดและขยี้มวลอากาศได้ดีมาก

- เสียงเครื่องเคาะ Track 7 She Wore A Yellow Ribbon : เสียงเครื่องเคาะใสสะอาด ช่องไฟของจังหวะการเคาะชัดเจน กังวาน โดดเด่น น่าฟัง คลอกับเสียงเบสอย่างสมน้ำสมเนื้อ

- Track 8 Longer : ไม่รู้เป็นอะไรในอัลบัมนี้เสียง Piano ดูจะไม่ค่อยโดดเด่น หัวโน๊ตไม่ชัดเจน เหมือน Microphone เก็บเสียงมาไม่ครบ ส่วนเสียงการตี Chord Guitar เบาๆก็ได้ยินรายละเอียดชัดเจน

- Track 9 Hay Jude : เสียงกลองใน Track นี้จะจงใจทำให้ดิบๆ แข็งๆ เสียง  Cello ดูจะโดดเด่นกว่าใครในหมู่เครื่องสีด้วยกัน เสียงประสานแยกแยะชัดเจน ช่วงท้ายเสียงการตี Chord Guitar คมชัดสะใจมาก เสียงร้องก็จบได้สวยงาม

- เสียงกลองใน Track 10 I can't help falling in love : กระแทกลงพื้นได้น้ำหนักชัดเจน เสียงหายใจ ห่อปาก น้ำลาย ริมฝีปาก เสียงลมออกจากคอ Track นี้จะชัดมาก ฟังแล้วเหมือนเราลอยอยู่ในอากาศ

- Track 11 I swear : เสียงก้องของการอัดเด่นชัด การห่อปาก ห่อลิ้น มีให้ได้ยินตรงๆ เสียงประสานแยกจากนักร้องหลักเด็ดขาด เสียงกลองต่ำนุ่มนวล คลอเสียงร้องที่ใสสะอาด

- Track 12 Betrayal : อุดมไปด้วยรายละเอียด ชิ้นดนตรี ทุกชิ้นชัดเจน จังหวะหนัก-เบา เสียงร้องทุกคำเต็มไปด้วยพลังและลีลาการเปล่งเสียงที่เหนือชั้น

- Track 13 Proud of you   : Track นี้จะโดดเด่นเรื่องการดึงสายเบส ที่ลงต่ำจนสะเทือนมาถึงผู้ฟังให้ได้สัมผัสกับการสั่นสะเทือนของสายเบส รวมทั้งแยกจังหวะของเสียง Cello ที่เป็น Background ได้อย่างชัดเจน

-------- DIY ชุดนี้ฟังกับอัลบัมนี้เพลินกว่าทุกชุดที่เคยฟังมาครับ ---------- [in-love-raccoon]

ส่วน อัลบัม The Hunter นั้น Track 8 และ Track 10 เสียงเบสกระแทกห้องสะเทือนสะใจมาก แม้เปิดที่ระดับการฟังปกติ  [thumbs-up-raccoon]

ทั้งอัลบัมของ The Hunter จะเป็นเพลงที่ฟังสบาย  Tonal balance ดีมาก  แผ่นนี้เอาไปฟังกับ System ไหนก็เป็นมิตรดีครับ ไม่ค่อยเครียด ไม่มีเสียงแยงหูให้ปวดหัว

เป็นอัลบัมที่ร้านขายเครื่องเสียงควรมีประจำไว้ทุกซอกทุกมุม เครื่องไหนที่เปิดอัลบัมนี้แล้วฟังดูเครียด เครื่องนั้นใช้ไม่ได้ ถึงขั้นห่วยเลยทีเดียว  [pig90124]

ผมจึงไม่ใช้แผ่นนี้ในการทดลองเครื่อง นอกจากจะหยิบมาฟังแบบชิวๆ หรือเปิดให้เพื่อนฟังเวลามาเยี่ยมเยียน ก็จะตื่นเต้นไปตามๆ กัน  [roll]

ชอบฟังเพลง ลองหาแผ่นนี้มาฟัง
Remember The Sound... Tivoli Audio Music System (HD-Mastering) (China Version)

ผมเจอแผ่นที่ทำให้เกิดอาการงงงวยอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ naruto

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
รีวิว ได้เห็นภาพมาก

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
รีวิว ได้เห็นภาพมาก
ก็เค้าโพสรูป ก็เห็นเต็มๆนิ น้ารูโต  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

จัดระเบียบสายนิดหน่อย ไม่ให้สายสัญญาณและสายไฟ แตะกันหรือไม่ให้ขนานกัน
สายไฟเยอะเพราะ แยกขดจุดใส้หลอด 6 ขดสำหรับ 6 หลอด และไฟสูงแยกซ้าย-ขวา อีก 2 ขด

รูปเล็กหน่อย เพราะรูปใหญ่ขนาดไฟล์เกิน 80K  [roll]

ออฟไลน์ naruto

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3

ฟังไป ฟังม หม้อแปลงไฟสูงครางซะแล้ว  [c--c] พันมา 180mA กระแสวงจรแค่ 85mA เอง ครางทั้ง 2 ตัวเลย
แต่ครางเบาๆ ต้องอยู่ที่เครื่องจึงจะได้ยิน อุตส่าห์ปราบอัม แล้วยังมาเจอหม้อครางอีก  [shock1]

น้าๆ มีวิธีปราบหม้อครางกันบ้างหรือเปล่าครับ ช่วยผมด้วยครับ  [res]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2013, 08:50:29 PM โดย xtreme »