ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงน้องใหม่... คุยกัน สบาย ๆ ว่าทำไมถึงมาเข้าวงการ diy เจอสิ่งที่ใช่บ้างรึยัง ?  (อ่าน 8277 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

clapping-1-2  ขอคุยแบบสบาย ๆ กับน้องใหม่ๆ ว่า คิดอย่างไรครับถึงเข้ามาเล่นตรงนี้ แล้วที่ทำ ๆไป เจอสิ่งที่ต้องการ สิ่งที่ใช่ หรือว่า ที่โดน ๆ  บ้างรึยังครับ ... ถ้าเจอแล้วคิดว่าจะหยุด d i y ได้มั๊ย ?  มีทิศทางของตนเองรึปล่าว ? รึว่าใครเค้าทำอะไรก็เฮไปกับเค้าไปเรื่อยเปื่อยอย่างมันส์ที่ได้เล่นด้วย ? แล้วต้องการจะทำจะเล่นอะไรอีกบ้างมั๊ย ? (บอกมาเลย) รึว่า ใครมีอะไรมาฉันพอใจ ก็เอาด้วย ? ... ที่ผ่านๆมาพอใจกับโครงงานไหนบ้างรึยังครับ ? ไม่พอใจตรงไหนบ้าง ? ... ว่ามาให้หมดเลยครับ เต็มที่ เรามาอยู่ด้วยกันแล้ว มีอะไรก็ ตรงๆเลยครับ ไม่ต้องอ้อมค้อมให้เสียเวลา ... และขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกๆท่านที่เข้ามาเป็นเพื่อนเล่นด้วยกันที่นี่ และที่กำลังคิดจะเข้ามาเป็นเพื่อนกัน ทุกท่านอีกครั้งครับ ... เชิญแสดงความคิดเห็นอย่างมีเอกภาพ อิสระ เราจะไม่ก้าวก่ายความคิด และขอบคุณสำหรับทุก comment ครับพ๊ม

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
น้องเก่าก็น่าจะออกความเห็นได้ด้วยนะครับ จะได้สนุกๆๆ ..............

แต่เดี๋ยวออกความเห็นแล้วน้องใหม่หายหมด .............. laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha [roll] [roll] [roll] 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
ทำแล้วหยุดยากส์!  [smi_ley] แต่ก็กำลังจะหยุดซักพัก [c--c]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
ยังไม่เจอเลยครับพี่  [c--c]

กำลังตามหาสิ่งที่พยามหาอยู่ครับ ก็พยามอ่าน วิเคราะห์ อ่านประสบการณ์ของเเต่ละท่าน แล้วนำมาประมวลผลกับสิ่งที่เราอยากได้ ตอนนี้ก็พยามตามหาแนวทางของตัวเองอยู่ว่า
อยากได้แนวทางแบบไหน  [res]

ขอบคุณประสบการณ์และน้ำใจของพี่ๆทุกท่านที่ร่วมแชร์ออกมาครับ ผมว่ามันช่วยเกื้อหนุนให้อยากมีคนทำ DIY ต่อไป

ผมว่า DIY มันสนุกดีครับ ได้อะไรหลายๆอย่างมากครับ  [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
แบบผมไม่รู้เก่าหรือไม่.......จริงๆแล้วเรื่องเสียงกับผม..ผมไม่ได้ซีเรียสเท่าไหร่..ผมชอบดูมากกว่า..ดูการวางอุปกรณ์..การออกแบบแผ่นปริ้นส์..สีสวยๆไอเดียในการวางรูปแบบกล่องต่างๆ ....ความสวยงามมาก่อน...เสียงมาทีหลัง..อยากบอกว่าที่ทำๆมาไม่ค่อยฟังหรอก..ทำเสร็จแล้วก็เก็บวันไหนว่างๆก็เอามานั่งดู..บ้าเปล่านี่..งงตัวเองเหมือนกัน... [checks-raccoon]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
อย่างผมยิ่งกว่าใหม่ซะอีก ตอนนี้ก็ได้แต่เก็บขัอมูลไปก่อน
ว่าเทคนิคต่างๆ ในการทำตั้งแต่ขั้นพื้นฐานเลยมีอะไรบ้าง
เพื่อที่จะได้เลี่ยงปัญหาต่างๆในเวลาที่ต้องลงมือทำจริง

แต่ถ้าบอกตามตรง   [shut-up-raccoon]ผมแพ้ทาง คุณเธอว์  no ที่บ้านอย่างมากในเรื่องนี้  [bored-raccoon]
พอจะอยากทำขึ้นมาแค่ขอคำปรึกษาหน่อยก็ทำให้ผม  [bottle-raccoon] ทุกที
พร้อมกับบอกว่า "อย่าทำเลยจะพากันอายมากกว่า  ไปหัดเชื่อมไม่ให้หัวแร้งไปโดนฉนวนก่อนดีกว่าไม๊ นี่ก็ทำหัวพังไปกี่อันแล้ว" hahaha jump
ส่วนผมก็ [saaad]

นี่แหละครับคือปัญหาของผม ซึ่งบางท่านอาจจะไม่ทราบว่าผมอึดอัดขนาดไหน
ซึ่งน่าจะมีแต่ พี่ ปรัชญา เท่านั้นที่พอจะทราบอยู่ก่อนแล้ว

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• ถูกใจกด Like+ 14
เมื่อก่อนซื้ออย่างเดียว เปลี่ยนชุดไปเรื่อยๆ เลยอยากทำเองสักตัวเป็นที่ระลึกให้ตัวเอง แต่ทำแล้วติด หยุดไม่ได้ จนตอนนี้มี แอมป์ 5 เครื่องแล้ว กำลังจะเสร็จอีกเครื่อง  แล้วยังมีดองอุปกรณ์ครบอีก 2 แล้วก็ปรีอีกหลายเครื่องเหมือนกัน  ไม่อยากขายออกเพราะรักมันทุกตัว  เลยคิดว่าสุดท้ายต้องหักห้ามใจจะเลิกทำแล้วครับ เพราะเต็มบ้านฟังไม่หมด ไม่รู้เพือนๆเป็นเหมือนกันหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2012, 08:20:08 AM โดย โต้ง DIY »

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• ถูกใจกด Like+ 18
เมื่อก่อนซื้ออย่างเดียวเพราะทำไม่เป็น [tremor-raccoon]แต่พอเริ่มเข้าใจก็เริ่มหัดทำ อยากบอกว่าตัวแรกที่ทำไม่มีความรู้กับมันเลย ว่า class A มันคืออะไร??? แค่ว่างๆเลยอยากหาอะไรทำเล่นๆ PCB ก็ต้องทำเอง จนถึงวันนี้เจ้า class A ตัวนั้นยังจี่อยู่เลย อยากมีแอมป์หลอดเพราะเห็นมันมีแสงเวลาทำงานไม่มีความรู้อีกเหมือนกันแต่ก็สามารถทำจนเสร็จเพราะเป็นแบบลง PCB  ( 6BQ5PP ) ด้วยมั้งเป็นแอมป์ตัวแรกที่ทำเสร็จและชอบมาก ตัวต่อมาเป็น 2A3 ที่เขาว่าเสียงดีก็อยากลองทำจนเสร็จอีกตัวแต่จนถึงทุกวันนี้ยังไม่ได้มีโอกาศฟังจริงๆจังๆสักที
ตั้งแต่เริ่มเข้ามา DIY จนถึงปัจจุบันผมว่ามันให้มิตรภาพกับเพื่อนที่แบ่งปันควาวมรู้ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นและช่วยเหลือซึ่งกันและกัน คงจะทำต่อไปเรื่อยๆครับสนุกดี ได้เห็นผลงานของตัวเองแล้วภมิใจดีครับ ได้ใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ได้ศึกษาเรื่องที่สนใจสนุกดีครับ
ถ้าถามว่าเจอหรือยังตัวที่ใช่??? ผมว่าแต่ละตัวมันก็ใช่หมดแหละครับเราได้ทำเองได้ภูมิใจกับมัน เรื่องเสียงไม่ใช่ปัจจัยหลักแต่เป็นผลพลอยได้จากงานอดิเรกมากกว่าครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
อย่างผมยิ่งกว่าใหม่ซะอีก ตอนนี้ก็ได้แต่เก็บขัอมูลไปก่อน
ว่าเทคนิคต่างๆ ในการทำตั้งแต่ขั้นพื้นฐานเลยมีอะไรบ้าง
เพื่อที่จะได้เลี่ยงปัญหาต่างๆในเวลาที่ต้องลงมือทำจริง

แต่ถ้าบอกตามตรง   [shut-up-raccoon]ผมแพ้ทาง คุณเธอว์  no ที่บ้านอย่างมากในเรื่องนี้  [bored-raccoon]
พอจะอยากทำขึ้นมาแค่ขอคำปรึกษาหน่อยก็ทำให้ผม  [bottle-raccoon] ทุกที
พร้อมกับบอกว่า "อย่าทำเลยจะพากันอายมากกว่า  ไปหัดเชื่อมไม่ให้หัวแร้งไปโดนฉนวนก่อนดีกว่าไม๊ นี่ก็ทำหัวพังไปกี่อันแล้ว" hahaha jump
ส่วนผมก็ [saaad]

นี่แหละครับคือปัญหาของผม ซึ่งบางท่านอาจจะไม่ทราบว่าผมอึดอัดขนาดไหน
ซึ่งน่าจะมีแต่ พี่ ปรัชญา เท่านั้นที่พอจะทราบอยู่ก่อนแล้ว

ประเด็นตอนเริ่มคล้ายๆๆกันครับ ............

เชื่อมไม่เป็น ไม่มีความรู้ทางไฟฟ้า หัวแร้งพังไปเกือบ 10 อัน ..............5555

แต่ทำเพราะชอบครับ ..........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2012, 08:06:37 AM โดย TOM »

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
ปัญหามือใหม่...อย่างผมที่ไม่มีพื้นฐานทางด้าน อีเลคทรอนิคส์ ในตอนเริ่มต้นเลย ....จบด้านศิลป์มา (ขนาดไฟ ac / dc ยังไม่รู้เลย...รู้แต่ชื่อวง )

ก็คือ 1.การไล่วงจร...การอ่านลายวงจร......การคำนวนค่าไฟในแต่ละจุดของวงจร....

2. แนวทางเสียงของตัวอุปกรณ์ต่างๆที่จะนำมาใช้งาน ...(ทำให้สะสมอะไหล่ไปโดยปริยาย....)

อุปกรณ์ตัวนี้เรียกว่าอะไร ยี่ห้ออะไร เสียงได้ประมาณไหน......ดูรีวิวก็พอจะงม...ไปได้หน่อย

สุดท้ายก็อาศัย อากู๋ เป็นหลัก...ถูกบ้าง/ผิดบ้างก็...งมกันไป...

ซึ่งถ้าให้ความรู้... กับมือใหม่ แบบไม่กั๊กวิชา.....ทำความเข้าใจง่ายหน่อย.....

ผมก็คงไม่งม....ทำความเข้าใจ..เอง เป็นปี กว่าจะทำแอมป์เล็กๆ ได้สักตัวนึง....(อาจจะสักเดือน..ก็ทำได้แล้ว ได้แนวเสียงที่ถูกใจสะด้วย)

แต่ผมก็ถือว่าโชคดีครับ...มีพี่ใจดีคอยแนะนำ...

ให้ทดลองทำโน้นทำนื่...ให้เกิดผลแห่งความเข้าใจ...มากกว่า/การบอกกล่าว...หรือเชื่อไปเอง...คิดไปเอง..( เห็นตัวอะไหล่...ก็......อืม... )

>>>>>>>ผมคิดว่า d.i.y. มันมีเสน่ห์ ก็ตรงนี้ แหละ....วิถีแห่งความเข้าใจในตัวตน <<<<<<<<<<<<<

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2012, 08:08:37 AM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
เข้ามาตรงนี้เพราะ
อยากหาเครื่องเสียงสักเครื่อง แต่ที่นี่เขาให้ทำเองอะ จึงต้องมาหัดจากพี่ ๆ ผู้รู้ทั้งหลาย

เจอสิ่งที่ต้องการหรือยัง
ยังสับสนกับตัวเองอยู่เลย เหตุผลเพราะข้อแรก แต่เข้ามาแล้วติดเพื่อน ติดผู้รู้ ติดเรื่องที่เขาเสวนากัน ติดควันตะกั่ว ที่สำคัญมีของเหลือกองอยู่เยอะเลย

ก็มันสับสนจากหัวข้อก่อนแล้วความคิดที่จะเลิก DIY
ไม่รู้สิ และที่สำคัญเสพแล้วติดยังไม่คิดจะเลิก DIY

มีทิศทางเป็นของตัวเองหรือไม่
มีอยู่อย่างเดียวทำอะไรก็ได้ที่พอมีเวลาว่าง แทนที่จะหายใจทิ้งไปวัน ๆ เลยดูคล้ายว่าเขาเฮไหนเราก็เฮนั่น นั่นไม่ใช่ตัวตนของผม สิ่งที่ผมทำผมทำด้วยความตั้งใจแม้ผลงานออกมาไม่สวย ไม่สำเร็จเป็นเศษซาก แต่มันคือสิ่งหนึ่งที่เราได้ทำ(หรือเสียเวลาไปกับมัน) มีบางตัวทำแล้วก็ทำอีก แบบนั้นแบบนี้ แต่ถ้าได้ทำมากกว่า 1 ตัว นั่นคือสิ่งที่ชื่นชม ผมโมไม่เป็น และยังไม่คิดจะโม จนกว่าจะมีหัวข้อหรือกระทู้ "ชวนกันโม" เป็นเรื่องเป็นราว ที่เห็น ๆ ก็เป็นการนำของเก่า ของที่มี ของที่ซื้อมาแล้ว หรือของที่เสียหาย มาโมกันเป็นชิ้น ๆ ไป นั่นยังไม่ใช่ผม เพราะไม่สามารถ

อยากทำอะไรเล่นต่อ
ก็มาจากหัวข้อก่อน ขณะนี้มีอยู่ในใจแต่ยังไม่เห็น(หรือตลาดวายไปแล้ว) จึงต้องมาเก็บเกี่ยวความรู้ไปพลาง ๆ ระหว่างนี้เตรียม DIY ใต้เตียงให้เป็นชั้นเก็บเครื่องเสียงหรือเศษซากซะแล้ว

ที่ผ่านมาพอใจกับโครงงานใด
น้องใหม่ก็ต้องเข้าศึกษาก่อน อยากทำนั่นนี่โน่น โดนท่านผู้รู้ในที่นี้ห้ามปรามซะก่อน ไม่งั้นเข้าป่าเข้ารก (เขามีแต่ทีมพาออกทะเล)
1. GC3875 ของคุณสรรเสริญ ครูเลย สิ่งที่ได้คือความรู้ ได้ครู ได้เพื่อน ได้ฝึกหัด DIY เครื่องเสียงครั้งแรกในชีวิต(เมื่อบั้นปลาย)
2. 1875 ของหลาย ๆ ท่านในที่นี้ที่เป็นต้นเหตุให้ผมหลงไหลงานอดิเดก หลงไหลในเสียงของเจ้าตัวนี้ แม้โครงงานนี้เป็นของหลาย ๆ ท่านก็ตาม
3. โครงงาน "หวานใจ" แม้ผมจะหูเบาเข้าร่วมวงไปด้วยก็ตาม ยอมรับว่าคุณ audiomania ทำอย่างมืออาชีพที่มือใหม่อย่างผมทำตามได้ไม่ยาก(ห้ามถามว่าเสร็จหรือยังเสียงเป็นอย่างไร) เพราะเดี๊ยวจะทำให้ฉางเกลือผมพร่องไปอีก
4. โครงงาน 6DJ8 โครงการของนายอัลกอฮอล์ ที่ผมทำเสร็จรวดเร็วมาก (แต่ด้วยความมือใหม่ ยังฟังไม่ได้หนึ่ง ยังไม่กล้าต่อไฟหนึ่ง)

ขอแถม
ผมพอใจในมิตรภาพของคนในหมู่บ้านนี้ที่มีความเป็นตัวตนของแต่ละคนสูง แต่มักถ้อยทีถ้อยอาศัย แบ่งปัน ห่วงใยกันและกัน เกินกว่าที่จะละเลยอ่านข้อเขียนของแต่ละท่านครับ

และมีอีกหลายอย่างที่ผมเป็นเช่นท่านอื่น ขออนุญาตนำมาใส่ไว้ด้วย
แบบผมไม่รู้เก่าหรือไม่.......จริงๆแล้วเรื่องเสียงกับผม..ผมไม่ได้ซีเรียสเท่าไหร่..ผมชอบดูมากกว่า..ดูการวางอุปกรณ์..การออกแบบแผ่นปริ้นส์..สีสวยๆไอเดียในการวางรูปแบบกล่องต่างๆ ....ความสวยงามมาก่อน...เสียงมาทีหลัง..อยากบอกว่าที่ทำๆมาไม่ค่อยฟังหรอก..ทำเสร็จแล้วก็เก็บวันไหนว่างๆก็เอามานั่งดู..บ้าเปล่านี่..งงตัวเองเหมือนกัน... [checks-raccoon]

ท่านไม่บ้าและไม่ต้องงงหรอกครับ ผมคิดว่าผมเป็นเช่นนั้นมาก่อนเพียงแต่ไม่กล้าเปิดเผยครัย

เมื่อก่อนซื้ออย่างเดียวเพราะทำไม่เป็น [tremor-raccoon]แต่พอเริ่มเข้าใจก็เริ่มหัดทำ อยากบอกว่าตัวแรกที่ทำไม่มีความรู้กับมันเลย ว่า class A มันคืออะไร??? แค่ว่างๆเลยอยากหาอะไรทำเล่นๆ PCB ก็ต้องทำเอง จนถึงวันนี้เจ้า class A ตัวนั้นยังจี่อยู่เลย อยากมีแอมป์หลอดเพราะเห็นมันมีแสงเวลาทำงานไม่มีความรู้อีกเหมือนกันแต่ก็สามารถทำจนเสร็จเพราะเป็นแบบลง PCB  ( 6BQ5PP ) ด้วยมั้งเป็นแอมป์ตัวแรกที่ทำเสร็จและชอบมาก ตัวต่อมาเป็น 2A3 ที่เขาว่าเสียงดีก็อยากลองทำจนเสร็จอีกตัวแต่จนถึงทุกวันนี้ยังไม่ได้มีโอกาศฟังจริงๆจังๆสักที
ตั้งแต่เริ่มเข้ามา DIY จนถึงปัจจุบันผมว่ามันให้มิตรภาพกับเพื่อนที่แบ่งปันควาวมรู้ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นและช่วยเหลือซึ่งกันและกัน คงจะทำต่อไปเรื่อยๆครับสนุกดี ได้เห็นผลงานของตัวเองแล้วภมิใจดีครับ ได้ใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ได้ศึกษาเรื่องที่สนใจสนุกดีครับ
ถ้าถามว่าเจอหรือยังตัวที่ใช่??? ผมว่าแต่ละตัวมันก็ใช่หมดแหละครับเราได้ทำเองได้ภูมิใจกับมัน เรื่องเสียงไม่ใช่ปัจจัยหลักแต่เป็นผลพลอยได้จากงานอดิเรกมากกว่าครับ

ผมน่ะไม่สันทัดเรื่องการทำและการฟัง แต่ผลที่ออกนั้นใช่เลยครับที่ว่า "เราได้ทำเองได้ภูมิใจกับมัน เรื่องเสียงไม่ใช่ปัจจัยหลักแต่เป็นผลพลอยได้"

ต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้
ที่ทำให้ได้เปิดเผยความในใจมาแบ่งปันกันบ้าง
มีท่านอื่นคิดเห็นเป็นอย่างไรกับบ้างครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
   เคยทำสำเร็จตัวเดียว คือปรีกบ  คิดว่าคง diy แบบสมาชิกในนี้ไม่เป็น  อุปกรณ์ก็หาซื้อแสนยาก  ซื้อไม่เป็นด้วยหล่ะ (อย่างไปซื้อซี สมมุติ 1000uf เขาถามซีแบบไหน  ใบ้dacเลยครับ   แต่อาร์ตอนนี้รู้แล้ว  ตอนแรกไม่รู้ถามว่ากี่วัตต์  ผมบอกจัดๆมาเหอะครับ เขาฝากซื้อ ฮ่าๆๆ ) มีอีกครั้งหนึ่ง ไปซื้อซีมันเขียนว่า0.1ีuf  คนขายหยิบ 104 njหรือ105nj(จำไม่ได้) มา  ผมบอกว่า เอา0.1 น่ะ คนขายบอกตัวเดียวกัน  เปี๊ยะ (หน้าแตกเลย) จ่ายเงินเสร็จ ยังมาบอกอีกคราวหน้าเดี๋ยวจะถ่ายใบเทียบค่าซีให้     ยิ้มๆๆ แล้วเดินออกมา  คิดในใจอายจริงๆว่ะ   

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ TOM

ลืมบอกไปทำเพราะชอบ  ชอบเสียงหลอด  หลอดไตรโอดอย่างเดียวเลย  อย่างอื่นยังไม่ได้ลองทำเลย ..............

[roll] [roll] [roll] [roll]

ออฟไลน์ TOM

เคยทำสำเร็จตัวเดียว คือปรีกบ  คิดว่าคง diy แบบสมาชิกในนี้ไม่เป็น  อุปกรณ์ก็หาซื้อแสนยาก  ซื้อไม่เป็นด้วยหล่ะ (อย่างไปซื้อซี สมมุติ 1000uf เขาถามซีแบบไหน  ใบ้dacเลยครับ   แต่อาร์ตอนนี้รู้แล้ว  ตอนแรกไม่รู้ถามว่ากี่วัตต์  ผมบอกจัดๆมาเหอะครับ เขาฝากซื้อ ฮ่าๆๆ ) มีอีกครั้งหนึ่ง ไปซื้อซีมันเขียนว่า0.1ีuf  คนขายหยิบ 104 njหรือ105nj(จำไม่ได้) มา  ผมบอกว่า เอา0.1 น่ะ คนขายบอกตัวเดียวกัน  เปี๊ยะ (หน้าแตกเลย) จ่ายเงินเสร็จ ยังมาบอกอีกคราวหน้าเดี๋ยวจะถ่ายใบเทียบค่าซีให้     ยิ้มๆๆ แล้วเดินออกมา  คิดในใจอายจริงๆว่ะ   

เหมือนกัน ............... laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ขอเล่าต่ออีกเรื่องครับ  บ้านผมยุงมันเยอะ แฟนผมซื้อไม้ตียุงมา  แล้วก็ชอบฟังเสียงซ็อตยุง  ผมไม่ชอบเสียงมัน  แต่ถ้าผมเห็นกำลังจะ..  ซ็อตยุง  ผมก็รับได้ครับ  มีวันหนึ่ง ผมก็มานั่งวัดไฟเครื่องเสียง แฟนผมก็อยู่ใกล้ๆ ก็ไม่ได้สนใจอะไรกัน  ธรรมดาของคนไม่เก่ง เวลาวัดมันจะสั่นเล็กน้อย กลัวมันไปโดน อุปกรณ์ตัวอื่น พอผมเอามิเตอร์ไปแตะแค่นั้นแหละ  เสียงดังเปี๊ยะ มือผมรีบชักออก  ใจผมหล่นไปอยู่ตาตุ่มเลย  ที่ไหนได้แฟนผมตียุง   แฟนผมยังถามอีกว่าเป็นอะไร  คิดในใจ (อีเวร..ยังมาถามอีก แค่คิด..แต่ไม่กล้าพูดหรอก ) ผมเลยบอกวันหลังเวลาผมซ่อมอะไรห้ามมาอยู่ใกล้ๆน่ะ   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ SS-Tiger

• ถูกใจกด Like+ 15

ขอเล่าต่ออีกเรื่องครับ  บ้านผมยุงมันเยอะ แฟนผมซื้อไม้ตียุงมา  แล้วก็ชอบฟังเสียงซ็อตยุง  ผมไม่ชอบเสียงมัน  แต่ถ้าผมเห็นกำลังจะ..  ซ็อตยุง  ผมก็รับได้ครับ  มีวันหนึ่ง ผมก็มานั่งวัดไฟเครื่องเสียง แฟนผมก็อยู่ใกล้ๆ ก็ไม่ได้สนใจอะไรกัน  ธรรมดาของคนไม่เก่ง เวลาวัดมันจะสั่นเล็กน้อย กลัวมันไปโดน อุปกรณ์ตัวอื่น พอผมเอามิเตอร์ไปแตะแค่นั้นแหละ  เสียงดังเปี๊ยะ มือผมรีบชักออก  ใจผมหล่นไปอยู่ตาตุ่มเลย  ที่ไหนได้แฟนผมตียุง   แฟนผมยังถามอีกว่าเป็นอะไร  คิดในใจ (อีเวร..ยังมาถามอีก แค่คิด..แต่ไม่กล้าพูดหรอก ) ผมเลยบอกวันหลังเวลาผมซ่อมอะไรห้ามมาอยู่ใกล้ๆน่ะ   

laughhahaha  laughhahaha  laughhahaha  laughhahaha

laughhahaha  laughhahaha  laughhahaha  laughhahaha    +  1

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
คิดอย่างไรถึงเข้ามาเล่นตรงนี้? อันนี้มันเป็นความอยากรู้ อยากเห็น อยากเป็น อยากทำ และมันเป็นความชอบ คิดว่ามันอยู่ในสายเลือด รึว่าติดควันตะกั่วหว่า  (^_^) ความจริงไม่มีเงินซื้อของดีๆมาเล่นมากกว่า [gr_in]แต่ที่ทำไปก็ไม่ใช่น้อยเหมือนกัน [c--c]จริงๆแล้วอยากได้ของดีที่ไม่ต้องใช้งบประมาณเยอะมากกว่า ทำเองแล้วมันรู้สึกภูมิใจ สำเร็จบ้างไม่สำเร็จบ้าง แต่ก็มันส์ในอารมณ์
ที่ทำไปก็พอใจบ้าง แต่มันยังไม่เสร็จทุกโครงการ อันนี้ตอบได้ไม่เต็มที่นักยังฟันธงไม่ได้  [confused-raccoon]
แต่ถ้าเจอแล้วจะหยุดหรือเปล่าคงไม่หยุดครับ  laughhahaha แต่ว่าคนข้างๆ เริ่มมีเสียงดังแล้วครับ  [gun3]
ไม่มีทิศทางครับ ทำเองไม่เป็นครับ ตอนนี้เขาทำอะไรก็ตามเขาแหละครับ
ความจริงอยากทำ Power เอาแบบ Hi-END ไปเลย จะได้ไม่ต้องทำหลายตัวเอางบประมาณมาทุ่มให้เต็มที่ ไม่ต้องทำหลายๆตัว ซัก 1 ปีเสร็จก็ไม่เป็นไร 120 อันนี้ก็ยังไม่เสร็จ A1 อันนี้ใกล้เสร็จแล้ว ปรี seed ขาด OPA อีก 1 คู่ อีกอย่าง SUB อันนี้ก็อยากทำ มีดอกมีตู้แล้ว เพราะของเดิม Power มันพัง มันไม่ได้พังเองหรอก มันพังเพราะมือผมเอง [tremor-raccoon] [phok] [phok]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
เล่าได้สนุกเหมือนเคยครับ  [bounce ball] [bounce ball]  laughhahaha [bounce ball] [bounce ball]

เรื่องจริงครับ..  ผมก็ไม่รู้มือใหม่ โรคจิตเหมือนกันหมดทุกคนหรือป่าวน่ะ  เห็นคุณ cleanning วัดไฟแดคไหมครับ  ถามคุณclenningหน่อย วัดไปทำไม จะซ่อมหรือวัดดูเฉยๆ

ส่วนของผม วัดเล่นเฉยๆ อยากรู้ว่าไฟมันขึ้นเท่าไหร่ มาเต็มไหม  แค่เนี้ยจริงๆ

ออฟไลน์ alfa@

• ถูกใจกด Like+ 23

laughhahaha  laughhahaha  laughhahaha  laughhahaha

laughhahaha

ออฟไลน์ alfa@

• ถูกใจกด Like+ 23
น้องใหม่คนนี้ความรู้พื้นฐานแทบไม่มีเลย อาศัยเป็นคนชอบซน ชอบเสียงเพลงมาแต่เล็ก ชอบคำพูดน้าอัลทำดังเสียงดีเหมือนถูกหวย แต่ไอ้เจ้าเวลานี่ล่ะที่ทำให้หลายโครงการเหมือนดองเค็ม ชอบตอนจูนเสียงลองแล้วจดๆๆ มันมีให้เล่นหลากหลายโดยเฉพาะหลอด บอกตรงๆชอบๆ คนบ้านนี้อบอุ่นครับไม่มีกั๊ก

[in-love-raccoon]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
ตามหาสิ่งทีใช่สำหรับลำโพงที่ตัวเอง DIY บางส่วน (ตีตู้เองครับ) ส่วนแอมป์ที่ใช้ปัจจุบันก็เป็น 1875 กำลังจูนเสียงไปเรื่อยๆ และตอนนี้กำลังจะข้ามไปลองเล่นหลอด แต่รอสะสมอุปกรณ์ให้ครบแล้วจะเริ่มทำ ปรี ทำแอมป์ ไปตามกำลังทรัพย์จะอำนวยครับ

ถามว่าได้เสียงที่ต้องการรึยัง ผมว่าใกล้เข้าไปเรื่อยๆ แล้วครับ เพียงแต่เรายังคิดในใจว่า ถ้าปรับนั่น เปลี่ยนนี่ ก็น่าจะได้ยินอะไรมากขึ้นกว่าเดิม เลยทำให้มือซนอยู่ไม่สุขอยู่เรื่อยๆ เหมือนกัน

สรุป DIY คงไม่เลิก แต่อาจพักบางช่วงเพราะใส้แห้งครับ  [pig6456]

[roll] คงไม่ใช่แค่มือซนมั๊งครับ ... นิ้ว ซนด้วย กดตู้ ATM จ่ายค่าอุปกรณ์โน่นนี่ไปเรื่อยเลย ... อะไรไม่ใช้ก็มาลงขายเพื่อนๆ เอาตังค์ไปทำอย่างอื่นต่อได้ครับ ช่วยประหยัดได้บ้าง ( นี่ก็เปิดห้องเปิดท้ายละ ก็เงียบเชียว ตอนไม่มีห้องละก็ อยากขายจังที่ไม่ถูกต้องตามกติกา พอมีห้องเป็นเรื่องเป็นราว ก็ไม่มีสนใจกันซะเท่าไรเลย )

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
ผมเข้าวงการนี้ก็เพราะ "อยากทำ" มากกว่า "อยากฟัง"  ...ดังนั้นผมจึงเจอสิ่งที่ใช่ตั้งแต่เข้ามาเริ่มทำ  
จะหยุดเมื่อไหร่นั้น...ตอนแรกก็คิดจะหยุดไปพักนึง ช่วงที่สุขภาพมีปัญหาครั้งก่อน
แต่พอเอาเข้าจริงมันหยุดไม่ได้  ทำไปเรื่อย ๆ ช่วงไหนงบน้อย ก็เอาของเก่ามายำ...มาโม ไปเรื่อย ๆ
เพราะงั้นงาน DIY ของผมจึงไม่มีชิ้นไหนที่เสร็จ 100%  แค่ 99% ทุกโปรเจ็ค

ส่วนความสุขจากการฟังเพลงนั้นก็เป็นผลพลอยได้ เพราะเป็นคนชอบฟังเพลงอยู่แล้ว
ช่วงที่มีความสุขที่สุดของผมก็คงเป็นตอนที่นั่งฟังเพลง แล้วทำงาน DIY ไปด้วย  ...

[pig6456]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123

[roll] คงไม่ใช่แค่มือซนมั๊งครับ ... นิ้ว ซนด้วย กดตู้ ATM จ่ายค่าอุปกรณ์โน่นนี่ไปเรื่อยเลย ... อะไรไม่ใช้ก็มาลงขายเพื่อนๆ เอาตังค์ไปทำอย่างอื่นต่อได้ครับ ช่วยประหยัดได้บ้าง ( นี่ก็เปิดห้องเปิดท้ายละ ก็เงียบเชียว ตอนไม่มีห้องละก็ อยากขายจังที่ไม่ถูกต้องตามกติกา พอมีห้องเป็นเรื่องเป็นราว ก็ไม่มีสนใจกันซะเท่าไรเลย )

อันใหนที่ไม่ใช้ ยังตัดใจลงขายไม่ได้ซิครับ กว่าจะหามาได้แต่ละชิ้น  [pig90124] ตอนนี้เลยดองเค็มโครงการไว้ก่อน รอได้ที่เดี๋ยวเอามาโชว์ครับ  [heyheypig436]

ออฟไลน์ rimyom

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
ยิ่งค้นหาก็ยิ่งหาไม่เจอ.....เหมือนกับเป้าหมายยังอยู่ไกลอีกมาก
แต่ก็มีความสุขกับการที่ได้ค้นหามันครับ laughhahaha

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ขำอยู่ที่บ้านยังไม่พอ ขอมาขำต่อที่หน้าเว็บด้วย  ผมเคยแขนห้อยหนนึงตอนนั้นเทสไฟ 1200 v อยู่คนเธอมาข้างหลังแล้วเรียกอย่างดัง ผมก็อาการเดียวกับ คุณ civic นั่นแหละครับ laughhahaha laughhahaha laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ขำอยู่ที่บ้านยังไม่พอ ขอมาขำต่อที่หน้าเว็บด้วย  ผมเคยแขนห้อยหนนึงตอนนั้นเทสไฟ 1200 v อยู่คนเธอมาข้างหลังแล้วเรียกอย่างดัง ผมก็อาการเดียวกับ คุณ civic นั่นแหละครับ laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ไม่เหมือนกันครับ  ของพี่เขาเรียก สันหลังหวะครับ  ไปทำอะไรผิดนอกบ้านมา เรียกชื่อนิดหน่อย  ก็ตกใจแล้ว

ออฟไลน์ wuty

• ถูกใจกด Like+ 10
กำลังหัดเรียนรู้ครับ
ยังไม่กล้าถามอะไรมากครับ
กลัวถามไปแล้วไม่จะไม่เข้าใจคำถามและรกบอร์ด
ตอนนี้ขออ่านไปเรื่อยๆก่อน