ผู้เขียน หัวข้อ: Lehmann Black Cube Linear Clone  (อ่าน 34820 ครั้ง)

ออฟไลน์ wison

• wison
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 7
Lehmann Black Cube Linear Clone
« เมื่อ: 06 ตุลาคม 2012, 11:32:12 PM »
Guideline  วิธีการต่อ และ ข้อควรระวังครับ

วงจรภาคจ่ายไฟ

วงจรภาควงจรขยาย

สิ่งที่ควรระวัง มีหลายจุดนะครับ

ใช้มิเตอร์ วัดที่หัวนีอต กับ ขาทั้ง 3 ขานะครับ  อย่าไปวัดที่ตัว sink กับขานะครับ เพราะ sink มันชุบสี มานะครับ วัดไม่ชัวร์เท่า หัวน๊อต กับ ขาอุปกรณ์ นะครับ

1  ระวัง ลายวงจร และขา LMxxx ช๊อตกับ Heatsink  ให้ดีหาท่อหดมาใส่ก็จะดีครับ   

2  ระวัง ขา BD139 - BD140  ช๊อตกับ Heatsink  ให้ดีหาท่อหดมาใส่ก็จะดีครับ   ระวังเป็นพิเศษนะครับ  เพราะ BD139 140  เป็น IC ที่ออกไปสู่หูฟัง นะครับ  ถ้า ชีอต เสียงจะไม่ออกนะครับ ไฟจะไปออกแทน  [i-r-a]

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อครับ ตอนลงอุปกรณ์นะครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: Lehmann Black Cube Linear Clone
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2012, 11:53:27 PM »
 [roll-eyes] guideline ก็คือน้าทำใช้งานหรือทำเป็นตัวอย่าง เป็นประโยนช์ และท่านอื่นได้เทคนิค ความรู้ เพื่อเอาไปใช้งาน ต้องขอขอบคุณมากกว่าครับ ที่ไม่ปล่อยให้ผู้ซื้อ ไปประกอบเองอาจจะลืมสิ่งเล็กๆน้อยซึ่งอาจทำให้เสียหายได้  [res]  [res]

ออฟไลน์ gooner

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
Re: Lehmann Black Cube Linear Clone
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 06:08:06 AM »
ผมจะหา jack หูฟัง ที่ลง pcb ได้ที่ไหนครับ ช่วยชี้เป้าหน่อยครับ

ออฟไลน์ TOMO

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 07:48:06 AM »
ผมจะหา jack หูฟัง ที่ลง pcb ได้ที่ไหนครับ ช่วยชี้เป้าหน่อยครับ

ต้องเอาที่มีขายกันอยู่มาดัดขานิดหน่อย ที่ขายในบ้านเราช่องระหว่างขาจะกว้างกว่านิดหน่อย
ที่อยู่จัดส่งครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=11941.0

ว่างๆ ก็ทำไปเรื่อยๆ  ถ้าขี้เกียจทำ ก็นั่งหายใจ พุธโธ พุธโธ พุธโธ ..........................

ออฟไลน์ mhoo

• **
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 09:40:29 AM »
ผมหาได้ที่ dexicon บ้านหม้อพลาซ่า ครับ

ออฟไลน์ headphonepla

• **
  • ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 10:10:59 AM »
ผมหาได้ที่ dexicon บ้านหม้อพลาซ่า ครับ

เป็นของยี่ห้อ อะไรครับ  คุณภาพเป็นไงครับ   ผมหาได้แต่แบบธรรมดาทั่วไปครับ 

ออฟไลน์ gig

• **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 12:39:51 PM »

ต้องเอาที่มีขายกันอยู่มาดัดขานิดหน่อย ที่ขายในบ้านเราช่องระหว่างขาจะกว้างกว่านิดหน่อย

ถ้าไม่ได้ต้องการต่อหูฟัง 2ช่องพร้อมกัน ก้ต่อคร่อมช่องได้เลย

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 01:06:01 PM »
 ไปนั่งดูมันก็แจ็คหูฟังธรรมดานี่ครับ บ้านหม้อมีเยอะแยะ นึกว่ามีอะไรพิเศษ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ songgrod

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 03:06:06 PM »
Q3 และ Q4 ในวงจรใช้ BC560 และ BC550
ที่ PCB ระบุเป็น BC560 ทั้งคู่ไม่ทราบว่าที่ถูกควรใช้เบอร์อะไรครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 03:09:20 PM »
อ้างถึง
Q3 และ Q4 ในวงจรใช้ BC560 และ BC550
ที่ PCB ระบุเป็น BC560 ทั้งคู่ไม่ทราบว่าที่ถูกควรใช้เบอร์อะไรครับ

แนบรูป

ออฟไลน์ arnet

• **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 03:29:50 PM »
ผมก็สงสัยอยู่เชียว ว่ากำลังจะประกอบเย็นนี้นะครับ ชะงักส่วนนี้ไว้ก่อนดีก่า

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 03:52:47 PM »
ตรงที่พิมติดกับ  tr เป็น 560 ส่วนตัวที่หันหลังชนเป็น 550 ครับ

• wison
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 04:38:53 PM »
BC560 และ BC550  หาซื้อยากครับ
ผมใช้ bc556  bc546 ครับ

ตอนนี้ดังแล้วแล้วมาต่อนะครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 04:49:53 PM »

เป็นของยี่ห้อ อะไรครับ  คุณภาพเป็นไงครับ   ผมหาได้แต่แบบธรรมดาทั่วไปครับ 

เกรดทั่ว ๆ ไปครับ

ปล. นั่งงมถอด TR เข้า ๆ ออก ๆ อยู่ สามวัน สรุป ออปแอมป์เสีย กว่าจะดัง  [entreat-raccoon]

• wison
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 05:09:25 PM »
อันนี้เป็นจุดวัดไฟนะครับ
อย่าพึ่งใส่ Opamp นะครับ
วัดตามรูปด้านล่างนะครับ ต้องได้  // +- 30V  //  + เทียบ G = 15V  // - เทียบ G = -15V // 
วัดที่ socket opamp  ขา 4 / 8  ต้องได้  30V

• wison
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 05:14:31 PM »
อันนี้เป็น TR นะครับ ใส่หันหลัง ชนกันนะครับ
ผมใส่ เบอร์แทนนะครับ 546  556  เดี๋ยวค่อยไปหาซื้อบ้านหม้อ  550 560

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 05:19:46 PM »
วงจรนี้ ใช้หม้อแปลงกี่โวลท์ครับผม ผมมี 15-0-15 กับ 18-0-18 ควรไช้ตัวไหนนะครับ

ออฟไลน์ gig

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 05:24:17 PM »
ผมสงสัยว่าชุด sink ที่ขายมาด้วยไม่ใช่ของตรงรุ่นนะครับ
เพราะใส่แนวนอนก็ไม่พอดี ใส่แนวตั้งขอบก็ชน R บุชพลาสติกก็ใส่ไม่ลงอ่ะ

• wison
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 05:27:29 PM »
อย่าลืมปรับ DIP switch นะครับ  1 on 1 on   หรือ 2 on 2 on  ไว้ปรับ เกนขยาย   นะครับ
ค่า R ใส่ตาม วงจรแลยนะครับ

อย่าลืมนะครับ เว้นระยะ ห่าง ของ sink กับ ลายวงจรนะครับ ถ้า sink BD139 ทับลายวงจร  ถ้าทับกันวัดยังไงก็ไม่ขึ้นนะครับ  แต่ถ้าจ่ายไฟ มันจะ อ๊ากกัน แล้วไฟจะไปออกหูฟัง นะครับ  [c--c]

• wison
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 05:35:32 PM »
ผมสงสัยว่าชุด sink ที่ขายมาด้วยไม่ใช่ของตรงรุ่นนะครับ
เพราะใส่แนวนอนก็ไม่พอดี ใส่แนวตั้งขอบก็ชน R บุชพลาสติกก็ใส่ไม่ลงอ่ะ

แนวตั้ง ใส่ไม่ได้ครับ
แนวนอน ดัดดีๆก็พอดีครับ หุ้มท่อหดด้วยก็ปลอดภัยครับ แต่รูน๊อจไม่ตรงกับแผ่นปริน เพราะหาซื้อแบบบางไม่ได้อ่ะครับ และอีกอย่างคือ แบบบางมันน่าจะร้อนมากครับ
เพราะ sink ที่ผมขายก็หนากว่าแบบ ต้นฉบับมันก็ร้อนๆพอควรเลยครับ
  อันนี้ต้องขออภัยจริงๆครับ ที่ไม่ได้แจ้งรายละเอียดไว้ที่กระทู้ เพราะยังไม่ได้ลองประกอบจริง อันนี้เป็นความสะเพร่าของผมครับ
ไม่ได้มีเจตนาจริงๆครับ  [res]

ออฟไลน์ gig

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 05:46:27 PM »

แนวตั้ง ใส่ไม่ได้ครับ
แนวนอน ดัดดีๆก็พอดีครับ หุ้มท่อหดด้วยก็ปลอดภัยครับ แต่รูน๊อจไม่ตรงกับแผ่นปริน เพราะหาซื้อแบบบางไม่ได้อ่ะครับ และอีกอย่างคือ แบบบางมันน่าจะร้อนมากครับ
เพราะ sink ที่ผมขายก็หนากว่าแบบ ต้นฉบับมันก็ร้อนๆพอควรเลยครับ
  อันนี้ต้องขออภัยจริงๆครับ ที่ไม่ได้แจ้งรายละเอียดไว้ที่กระทู้ เพราะยังไม่ได้ลองประกอบจริง อันนี้เป็นความสะเพร่าของผมครับ
ไม่ได้มีเจตนาจริงๆครับ  [res]

ไม่เป็นไรครับแต่ที่น่าห่วง คือ มันใส่บุชไม่ได้กลัวมันช๊อตถึงกัน เพราะ sink แต่ละอันมันแทบติดกันเลย กลัวช๊อตครับ
ในรูปเห็นมี R carbon comp แบบ 10ohm ด้วย ยังเหลือไหมครับ

• wison
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 05:52:32 PM »
บุช กันชีอต น๊อตกับตัวถังเหรอครับ ใส่ได้นะครับ ต้องใส่นะครับ

• wison
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 05:55:44 PM »
ลืมครับ R ตามข้างบน ที่ลุกศรชี้ 1 W นะครับ 
r carbon ไม่มีอ่ะครับ

ตัวถัง bd139 140  ด้านบน กับรูน๊อตเป็น พลาสติก ครับ  อาจจะไม่ชีอตครับ เดี๋ยวไปลองพลิกดูอีกทีครับ เพราะลืม สังเกตุ  [res]

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 03:39:31 PM »
สอบถามนิดครับ
เห็นมีแจ็ค output ขนาก 1/4" ตั้ง 2 รู   แล้วเราควรจะเลือกรูไหนดีครับ

รูที่ 1 ก็เป็นตามวงจรเลย
รูที่ 2 มีทางเชื่อมไปยัง R 47โอม เพื่อออก output อีกทางด้วย

• wison
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 04:07:25 PM »
เลือกรู 1 อ่ะครับ รูตามรูปเลยครับ
เสียงเนียนมากครับ ตอนนี้เปิดทิ้งไว้จะ 24 ชม ล่ะ

เดี๋ยวไปลองหา opa2111am มาเทสซะหน่อย

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 04:11:12 PM »
เห็นมีแจ็ค output ขนาก 1/4" ตั้ง 2 รู   แล้วเราควรจะเลือกรูไหนดีครับ

รูที่ 2 มีทางเชื่อมไปยัง R 47โอม เพื่อออก output อีกทางด้วย

รูที่ 1 จะ mute line out
รูที่ 2 สามารถต่อฟัง พร้อมกับ มีสัญญาณ ออกไปที่ line out ด้วยครับ

TR BD139 BD140 ถ้าเป็นยี่ห้อ fairchild ไม่ต้องรองซิงค์ หรือใส่บุ๊ชรองน๊อตครับ เพราะตัวถังเป็น พลาสติก  [roll]

เด๋วว่าง ๆ จะสรุปข้อมูลที่ไปอ่านมาจากเว็บ Head-fi ให้ครับ ว่าฝรั่งเค้า Mod อะไรกันบ้าง

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 04:21:42 PM »
เลือกรู 1 อ่ะครับ รูตามรูปเลยครับ
เสียงเนียนมากครับ ตอนนี้เปิดทิ้งไว้จะ 24 ชม ล่ะ

เดี๋ยวไปลองหา opa2111am มาเทสซะหน่อย
ขอร่วมด้วยนะครับ จักตัว นึง

• wison
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 05:12:24 PM »

รูที่ 1 จะ mute line out
รูที่ 2 สามารถต่อฟัง พร้อมกับ มีสัญญาณ ออกไปที่ line out ด้วยครับ

TR BD139 BD140 ถ้าเป็นยี่ห้อ fairchild ไม่ต้องรองซิงค์ หรือใส่บุ๊ชรองน๊อตครับ เพราะตัวถังเป็น พลาสติก  [roll]

เด๋วว่าง ๆ จะสรุปข้อมูลที่ไปอ่านมาจากเว็บ Head-fi ให้ครับ ว่าฝรั่งเค้า Mod อะไรกันบ้าง

ดีเลยครับ  [clap hand2]

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2012, 11:05:20 AM »
มาละครับ สรุป รายละเอียด จาก เว็บ เห็ดไฟ

BC550 BC560 ถ้าแมตช์ HFE ได้ใกล้เคียง ให้แมตช์ครับ  (พยายามเลือกตัวที่ HFE สูงที่สุดเท่าที่จะหาได้นะครับ) ตรงนี้ทางฝรั่งเค้าบอกว่า เห็นผล พอสมควร  fart-raccoon

ในส่วนของ BC550 BC560 สามารถแทนด้วย BC327 BC337 BC546 BC556 BC109 BC179 และเบอร์อื่น ๆ อีกมากมาย ลองดูในดาต้าชีทนะครับ  *** เช็คตำแหน่งขาของ TR ที่เอามาแทนด้วยนะครับ ***

มาว่ากันต่อในส่วนของ ภาคจ่ายไฟครับ

เปลี่ยน ADJ caps ของ LM317/337 เป็น ชนิด tantalum (10uF) (ผมลองหาอ่านตามกระทู้ของ LM3x7 ใน Diyaudio ในส่วนนี้เค้าแนะนำให้ใช้ tantalum ครับ)

เปลี่ยน R 1.1k เป็น 1k ต่ออนุกรมกับ trimpot 200 ohm เพื่อปรับไฟ + และ - ให้เท่ากัน (กรณีที่ ใช้ R1.1k แล้วไฟ + - ออกมาไม่เท่ากัน เนื่องจากสเปคของ IC LM317 และ LM337)

รูปนี้เปลี่ยน R 1.1k และ C adj ของ lm317 337 เป็น tantalum แล้วครับ

รูปการต่อ trimpot 200 ohm อนุกรมกับ R 1k

บางคนบอกว่า trimpot มันยังตอบโจทย์เรื่อง DC Offset ไม่พอ จึงเปลี่ยน R 1.1k เป็น Zener diode  (13V, 1.3W) ขนานกัน

ผลที่ได้คึอ DC offset ทาง output ต่ำลงไปอีกครับ

ภาค Output

R 10 ohm  เปลี่ยนเป็น 30 ohm ขนานกัน ข้างละ 3 ตัว เค้าบอกว่า เป็นวิธีเพิ่ม Slew Rate

รูปชัด ๆ ของการเปลี่ยน C adj เป็น ชนิด Tantalum และ เปลี่ยน R10 ohm เป็น 30 ohm ขนานกัน ข้างละ 3 ตัว

ตำแหน่งของ Dip Switch และ Gain ที่ได้จากการเลือก Dip Switch

รูปแถม BB2111AM ตัวถังเหล็ก หล่อดีเหมือนกันครับ  [roll-eyes]

ที่เหลือ พวก ยี่ห้อ C และ เบอร์ opamp แต่ละตัว ลองเล่นกันดูนะครับ ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

สำหรับผมตอนนี้ BB2107 ครับ เพราะ มันเหลือตัวเดียวในบ้าน  [c--c]

ปล. Dip Switch สองช่อง NPE หมด แต่หาได้ที่ บ้านหม้อพลาซ่า ชั้น 2 ครับ และ  BD139 BD140 ผมใช้ของ FC เพราะมันไม่ต้องรองซิงค์กันช๊อต ครับ

เกรดของ TR BD139 BD140 พอ ๆ กันหมดทุกยี่ห้อ เพราะมันมีค่าผิดพลาด 5% (เรื่องเสียงแล้วแต่ชอบนะครับว่า ชอบยี่ห้อไหน ) ยกเว้นของหายาก อย่าง Phillips เพราะเค้าผลิตที่ ค่าผิดพลาด 1% (ฝรั่งบอกมาอย่างนั้น)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2012, 11:56:53 AM »
ดีมากเลยครับที่ช่วยถ่ายทอดข้อความ เข้าไปดูเหมือนกันแต่แปลไม่ออกเลยต้องดูแต่รูป
ไว้ลงอุปกรณ์พื้นๆให้ดังก่อน(จะรอดหรือเปล่าไม่รู้) ถึงตามด้วยอุปกรณ์เทพๆ
เมื่อคืนประกอบ r เสร็จต่อด้วย bd139 และ 140 ติดตรงที่ไม่สามารถใส่บุ๊ชรองน๊อตได้
เนื่องจากรูของ sink เล็กกว่า ต้องขยายรูของ sink ใช่หรือไม่ครับ