ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ มีใครรู้จักช่างซ่อมแอมป์เก่งไหมครับ  (อ่าน 22861 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68

รูปครับ  ไม่รู้จะถ่ายจุดไหน  ที่เอามาเทียบกันคือโปรแทค  ของ cec3300 กับ 5300 ครับ  lef font end 50- 200 w  ผมลองเสียบแล้วใช้แทนกันได้

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
 [shock1] ว้าวๆภายในสุดยอดจริงๆแอมป์ตัวนี้  [pig80901] [heyheypig447]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club

รูปครับ  ไม่รู้จะถ่ายจุดไหน  ที่เอามาเทียบกันคือโปรแทค  ของ cec3300 กับ 5300 ครับ  lef font end 50- 200 w  ผมลองเสียบแล้วใช้แทนกันได้

ถ้างั้นน่าจะง่าย ก็ส่งบอร์ด โปรเท็คให้พี่แว่นทั้งสองบอร์ดเลย กับ แอมป์ 5300  พี่แว่นแกะแบบเก็บไว้ด้วยแล้วปรับปรุงเป็น DAV Version  เอาไว้ทำปีหน้า จะได้แกล้งน้าวิคคอมแก  laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

บอร์ดโปรเทคมันไม่เสียอ่ะครับ พี่เล็ก  มันเสียตรงส่วนอื่น แต่ตัวโปรเทคมันดันทำงานหน้าที่มันอย่างเที่ยงตรง  คือตัดตลอด 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง

ถ้างั้นน่าจะง่าย ก็ส่งบอร์ด โปรเท็คให้พี่แว่นทั้งสองบอร์ดเลย กับ แอมป์ 5300  พี่แว่นแกะแบบเก็บไว้ด้วยแล้วปรับปรุงเป็น DAV Version  เอาไว้ทำปีหน้า จะได้แกล้งน้าวิคคอมแก  laughhahaha

ถ้าโคลนเอาด้วยกะเค้า 1 ชุด 555+ [in-love-raccoon] [pig90126]

ผมขออนุญาติ เล่าต่อน่ะครับ  

พอกลับมาถึงบ้านที่ขอนแก่น  อาบน้ำอาบท่า กะมาฟัง คักคัก  ก็มาแกะกล่องดู เพราะตอนอยู่กทม เขาต่อไว้เตรียมให้ฟังแล้ว ตอนนั้นรีบ ก็ดูคร่าวๆ ประกอบกับ เพื่อนเขาซิสเตมเขาออกมาต่อฟัง มันหลายอย่าง ก็ไม่ได้ดูละเอียด  ปรากฏว่า โฟมเอย ยังใหม่กริบ  รีโมทอยู่ในถุงเหมือนยังไม่เคยใช้งาน สไปรท์รองเครื่อง ยังใหม่ อยู่ในซอง  พอเอาเครื่องมาวาง โอ้โห เหมือนของใหม่จริงๆ ไม่มีริ้วรอย  สวยกริบ อารมณ์พึงพอใจมาก ฮ่าๆ  ก็ลองเปิด เปิดฟังตอนแรกเสียงใหญ่มาก  ไม่ติดบางเลย ไม่เหมือนตัว3300 เสียงหนา ก็เปิดดังหน่อย พอเปิดดังเสียงปลายมันแตกๆ  ผมก็คิดในใจเอ.. ตอนลองที่บ้านเพื่อน กทม มันไม่ได้ยินเสียงแตกนี่  สักพัก  ก็ได้ยินเสียงปุ  จากลำโพง  บางทีก็ดังโครกคราก  คิดในใจสงสัยงานเข้า  คงกระแทกมา หรือตกหลุมหรือป่าวหว่า  ก็ว่าแพคอย่างดี  โฟมเฟอม ก็ของมันพอดีกล่อง   คิดในใจ  เดี๋ยวพรุ่งนี้โทรไปหาเพื่อนใหม่ (คนที่พึ่งกลับจากทำงานเมืองนอก) มาลองฟังช่วยกันซิ

ผ่านไปได้ 2-3 วัน เพื่อนคนนั้นก็ได้มาฟัง  พอฟังปุป  ก็ฟันธง เลย  เอ้ย..ไม่ใช่แล้ว มันผิดปกติ   ก็จะรีบโทรไปถามเพือ่นคนที่อยู่กทมให้ ( คือสองคนนี้เขาเป็นเพื่อนกันอยู่ก่อนแล้ว) ผมก็เลยบอกว่า ช้าก่อน  คุยดีๆน่ะ ผมไม่อยากให้เขารู้สึกว่า เขาหลอกเราน่ะ  แค่อยากรู้ว่าคนที่ขายให้เป็นเพื่อนเขาหรือเปล่า ทำไมถึงกล้าขายของซ่อมมา  เราแกะเครื่องดูเลยไหม  จะได้หายคาใจ ก็เลยแกะเครื่องมาก็เห็นรอยซ่อม  ก็มั่นใจแล้วหล่ะตอนนั้นว่าเป็นเครื่องซ่อมมา   เพื่อนก็โทรไปถามให้   ถามไปถามมา  ปรากฏว่าเป็นเพื่อน ของเพื่อนอีกที     และเขาก็ไปถามให้ว่า สรุปมันมีอาการแบบนี้จริง  

ขอส่งแค่นี้ก่อน เดี๋ยวจะมาเล่าต่อครับ ว่าผมทำยังไงต่อไป  แทนที่เพื่อนกทม จะปลอบใจผม  ผมต้องปลอบใจเขา พอเขารู้แล้วก็เกิดอาการของขึ้น  เขาก็ไม่สบายใจ  

เล่าแบบขาดตอนอีกแล้วคงต้องรอตอนต่อไป 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

เล่าแบบขาดตอนอีกแล้วคงต้องรอตอนต่อไป 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

คือเขียนยาว คนเขียนก็เหนื่อย คนอ่านก็เบื่อ  ต้องเล่าเป็น ซ็อตๆครับ  เดี๋ยวต่อไปผมจะเล่าให้ฟังต่อว่า ทำไมผมถึง ถอดใจจะเลิกเล่นเครื่องเสียง  พอเดาออกไหมครับ 

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]

คือเขียนยาว คนเขียนก็เหนื่อย คนอ่านก็เบื่อ  ต้องเล่าเป็น ซ็อตๆครับ  เดี๋ยวต่อไปผมจะเล่าให้ฟังต่อว่า ทำไมผมถึง ถอดใจจะเลิกเล่นเครื่องเสียง  พอเดาออกไหมครับ 

เพราะโมโหที่ผู้บริหาร Honda สั่งปรับโฉมกระจังหน้า Civic    [pig6456] 

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
เฮ้อ....รอลุ้นครับ มาต่อเร็วๆครับ ขาดตอนเลย  [tremor-raccoon] [tremor-raccoon]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

เพราะโมโหที่ผู้บริหาร Honda สั่งปรับโฉมกระจังหน้า Civic    [pig6456] 
[pig80901] [pig80901] [pig80901] [pig80901] [pig80901]

ไม่ใช่ครับ  อาการยอดฮิต  คือจับอะไรเป็นพัง  จนท้ออ่ะ  เลิกเล่นมันไปเลย  ฮ่าๆๆประชดชีวิตซะงั้น   

หลังจากเพื่อนกทม เสียความรู้สึกอย่างมาก ก็อาสา ให้ส่งเครื่องกลับ หรืออยากจะซ่อม ก็จะเป็นธุระให้ ส่งไปซ่อมบริษัทที่พี่เล็กแนะนำ  แต่ผมคิดว่า รบกวนเขามากพอแล้ว  เลยบอกว่าไม่เป็นไร  ผมซ่อมทางนี้ก็ได้ ถ้าสุดๆแล้วผมค่อยรบกวน  เนื่องจากคนซ่อมก็เป็นเพื่อนที่พอรู้จักแต่ไม่สนิทมากนัก  แต่ด้วยดีกรี วิดวะ2 ใบ  คืออีเลคและไฟฟ้ากำลัง  ผมคิดว่าน่าจะเอาอยู่ ปัญหาคือ เขาไม่เล่นเครื่องเสียง ซ่อมแต่เครื่องมือแพทย์   เอาหน่ะ ดีสุดเท่าที่หาได้แล้ว  ดีกว่าไปซ่อมร้านเครื่องเสียงกลางแจ้ง  ก็โทรไปบอก  เอาเครื่องไป2-3 วันก็โทรมา บอกว่า มีวงจรมันไหม  มันต้องดูค่าเดิม  ถ้ามีวงจรอ่ะซ่อมได้   กรรม.. ตูจะไปหาวงจรที่ไหน   ก็เลยบอกไปมีแอมป์อีกตัวหนึ่งใช้งานได้  วงจรคล้ายๆกัน  เอาไปแกะๆดูไหม เผื่อเป็นแนวทาง  ไม่รีบ (จริงๆ  ผมหน่ะรีบ  แต่เดี๋ยวเขาไม่ซ่อมให้ เลยบอกไปว่าไม่รีบ  ขอแต่ซ่อมได้)   

ปกติ  ผมจะเปิดเพลง  แล้วก็นอนฟังแล้วก็หลับไป  เป็นอย่างนี้มาเกือบ 2 ปีแล้ว ตั้งแต่หัดเล่น จนเป็นความเคยชินไปซะแล้ว  พอไม่มีเครื่องเสียงฟัง  ก็ไม่อยากเข้าเวป  เพราะมันอ่านแล้วมันอยากฟัง อยากลอง   ผ่านไปอาทิตย์หนึ่งชักเหมือนรู้สึกขาดอะไรไป  ไม่ได้แล้วต้องหามาฟัง  ก็ไปขุดเอาแอมป์เก่าๆมาเปิดฟัง  เสียงมันก็ไม่ใช่  เอาว่ะ มีแดคหลอดอยู่ตัวหนึ่ง ไม่ได้เปิดฟังมานานแล้ว  มีห้องว่างอยู่ห้องหนึ่ง  ไปจัดๆแต่งๆ ฟังแนวหลอดดูซิ  ถ้าจะฟังแบบเดิมๆ เปลี่ยนแค่แอมปฺมันก็ต้องขัดใจ ไหนๆก็ไหน ก็จักการย้ายซิสเตมไปมันหมดซะเลย   ลำโพง  ตัวเล็กตัวใหญ่ ขนอยู่คนเดียว  มันล้า ก็คงมีวางกระแทกบ้าง  แต่ก็ระวังเต็มที่อยู่แล้ว  ใครจะไปเชื่อผม  ผมแค่ขนไป  สาบานได้  แดควศิน  หม้อแปลงไหม้  ตอนนั้นไม่รู้ว่าอะไรมันหลุด   รู้แต่ว่าเปิดไปสักพักควันขึ้น  กลิ่นไหม้เหม็นคลุ้ง

ขอส่ง ไปก่อนแล้วกัน 

เดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่า ขนไปเฉยๆหม้อแปลงไหม้ได้อย่างไร  คือ ขนเสร็จแล้ว จึงเสียบไฟ เปิดฟังได้สัก 3-4 เพลง หม้อมันค่อยไหม้

เข้าใจครับน้าแซวแล่นนิดหน่อยนะ [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
เป็นกำลังใจให้คนรักเครื่องเสียงครับ ผมก็เปิดเพลงฟังแล้วนอนหลับเหมือนกัน เช้าค่อยปิด เสียดายค่าไฟเหมือนกัน สงสัยอีกหน่อยต้องหาเครื่องตั้งเวลามาใช้

เป็นกำลังใจให้คนรักเครื่องเสียงครับ ผมก็เปิดเพลงฟังแล้วนอนหลับเหมือนกัน เช้าค่อยปิด เสียดายค่าไฟเหมือนกัน สงสัยอีกหน่อยต้องหาเครื่องตั้งเวลามาใช้
เห็นด้วยครับน้า  [heyheybaby_watch] [heyheybaby_watch]

ออฟไลน์ R&R

ผมก็ลืมถามไป เสียงมันดังผิดปกติข้างเดียวหรือเปล่าครับ ข้างที่เปลี่ยน Tr output ใช่ไหมครับ
เปิดฟังแล้วตัดเลย หรือเปิดได้สักพักแล้วถึงตัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2012, 11:05:03 PM โดย R&R »

ต่อๆน่ะครับ  วันนี้เอาให้มันจบจะได้ไปมั่วที่แอมป์แคมป์   

ผมก็ไปเจอในกระทู้แดค dav มีคนหนึ่งเล่นแดควศินเป็นหลอด ก็ขอให้เขาดูสเปคหม้อให้หน่อย  ก็เงียบ  ท้ายสุดรอ2-3วัน ไม่ไหว pmไปหาลูกพี่เล็ก ว่าหม้อ สเปค อะไรผมจะได้โทรสั่ง  รอแล้วรอเล่า ไม่มีpmตอบกลับมา  (ผมรู้ในใจแว้ว  โกรธตูแหง่งๆ   ตูอุตสาห์ทำให้ มรึงดีๆ  มรึงก็ไปโมให้มันเสีย อันนี้คิดเองน่ะ) เอาว่ะ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน  โทรสั่งเฮนรี่ก็ได้ว่ะ  ก็โทรไปอ่านตามสเปคที่เขียนไว้บนหม้อนั่นแหละ   เขาก็ถามกลับเอากี่แอมป์ค่ะ  (ผมคิดในใจ ว่าแล้ว ถ้ามันถามคำถามนี้แล้วตูจะตอบยังไงว่ะ )  ที่ใช้กับแดควศินอ่ะครับ  เอาตามนั้นครับ   ก็เจอคนขายพูดมาเป็นชุด   สรุปคือถ้าไม่รู้ว่ากี่แอมป์เราก็ทำให้ไม่ได้   ไม่ได้เหนือความคาดหมาย  เสร็จพังไปอีกตัว  สบายตัวเลยตู  วันเดียวนั้นเลย คิดขึ้นมาได้ ก่อนไปเที่ยว ได้ซื้อโวลุ่มไอ้ที่มันแพงๆอ่ะ dact10k  ซื้อมาก้ไม่ได้ลองใช้ซะที  ก็เลยมาต่อจากแดคตัวที่ใช้ได้  ลองฟังปรีโวลุ่มดู ว่าเสียงมันจะเป็นยังไง  ผีซ้ำด้ามพลอยจริงๆเลย  มันมี 3 จังหวะที่เสียงมันเงียบไปเลย  ต้องขยับก้านมันหลายๆทีเสียงค่อยมา หรือมาแบบเสียงดังโครกครากก่อน  แล้วต้องไม่ไปแตะมันแรง   (คนที่ขายให้ผม ก็ในเวปนี้แหละ   ผมก็ไม่รู้ว่าคุณรู้ว่ามันมีอาการนี้มาก่อน หรือไม่ทราบ ซื้อมาแล้วไม่ได้ลองก็ขายให้ผมเลย  ก็สุดแล้วแต่  ผมก็ไม่ได้เปิดประเด็นเรื่องนี้ขึ้นมา  ผมก็จบแล้ว)แต่มันเป็นฟางเส้นสุดท้ายของผม  อะไรๆก็ไม่เป็นใจ พอกันที เครื่องเสียง  ผมจึงดูหนังและก็ดูหนัง อย่างเดียว 
                จุดเปลี่ยนต่อมา ที่กลับมาเล่นเครื่องเสียงอีกคือมีงานbav ที่มาจัดที่ขอนแก่น  ผมก็ได้ฟังแอมป์หลอดสมใจอยาก ฟังลำโพงที่เมืองไทยซึ่ง อาจจะมีแค่คู่เดียว  และสุดท้าย ก็ขอบคุณพี่เล็กที่เป็นธุระสั่งหม้อแปลงให้ หลังจากรอแกหายโกรธ ก็โทรไปจีบแก เหมือนผู้หญิงอ่ะ  หายน้อยใจแล้วแกก็สั่งให้  แกใจดีอยู่แล้ว  ทุกวันนี้แดควศินผมก็ดังแล้ว  แต่ต้องใช้ฝีมืออีกนิดหน่อย ในการเจาะหม้อตัวใหม่ 

ปล  2-3 วัน ก่อน อ่านของคุณคลีนนิ่ง  ต่อไฟ ซีระเบิด  จะหัวเราะหรือจะเห็นใจดี  ทำไมเส้นทางเครื่องเสียงเราเหมือนกันเลย   ชื่อนำหน้าก็มีตัวซีขึ้นหน้าอีก มันบังเอิญเสียนี่กระไร  ช่วงที่ผมห่างๆไป ก็มารู้ทีหลังว่าคุณคลีนนิ่งก็ห่างจากบอร์ดเหมือนกัน  รีเทริน์ก็ช่วงใกล้ๆกัน

ผมก็ลืมถามไป เสียงมันดังผิดปกติข้างเดียวหรือเปล่าครับ ข้างที่เปลี่ยน Tr output ใช่ไหมครับ
เปิดฟังแล้วตัดเลย หรือเปิดได้สักพักแล้วถึงตัดครับ

คือเท่าทีคนซ่อมเขาบอกมาน่ะครับ  ผมไม่ได้เปิดดูตัวล่าง ก่อนซ่อมคนซ่อมเขาบอกว่าเปลี่ยนtrมาตัวเดียว  เขาบอกเสียงมันแตก กับที่ดังปุ  ต้องเปลี่ยนเป็นคู่เขาเปลี่ยนใหม่ให้ผมแล้ว  ส่วนบอร์ดล่าง เขาเดาว่าไม่ได้ไหม้มา แต่โมมาให้มันเหมือนกัน กับตัวบน เปลี่ยนค่าอาร์ บายพาส อะไรสักอย่างนี้แหละครับผมก็จำไม่ได้  เขาว่าเปลี่ยนทีอาร์ให้เป็นคู่  อาการเสียงแตกกับดังปุ  ออกลำโพงน่าจะหายแล้ว  แต่แก้ตรงโปรแทคไม่ได้   เขาว่าไฟรัว ข้างหนึ่ง 5 ma อีกข้าง 17ma  รู้เท่านี้อ่ะครับ 

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ขี้ตั๊ว ไม่เห็นจามาง้อเลย แล้วจะมาง้อเรื่องอะไรหว่า ก็ตรูไม่มีเรื่องให้โกธรซะหน่อย [confused-raccoon]   ว่าแต่จบยัง จะไปนอนแล้วเหนื่อย ถ้ายังไม่จบจะรออ่านต่อ  laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ขี้ตั๊ว ไม่เห็นจามาง้อเลย แล้วจะมาง้อเรื่องอะไรหว่า ก็ตรูไม่มีเรื่องให้โกธรซะหน่อย [confused-raccoon]   ว่าแต่จบยัง จะไปนอนแล้วเหนื่อย ถ้ายังไม่จบจะรออ่านต่อ  laughhahaha

ง้อผม ทำได้แค่นี้อ่ะ ครับ พี่เล็กทานข้าวหรือยัง   พี่ทำไรอยู่ 
หรือจะให้ผมพูด  พี่เล็กคิดยังไงกับผม  ลองเปลี่ยนรสนิยมดูไหม  อย่างงี้ป่าว  laughhahaha

จะไปนอนแล้วน่ะครับ  ฝันดีน่ะครับทุกคน จุ๊บๆๆ

ออฟไลน์ R&R

ลองเช็คทรานซิสเตอร์ทุกตัวในภาคขยายดูครับ เดาว่าน่าจะมีบางตัวช็อต เพราะถ้าทรานซิสเตอร์เอาท์พุทช็อตจนไหม้ มักจะทำให้ทรานซิสเตอร์ตัวที่เกี่ยวข้องกันพังไปด้วย

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

เอ้า... เป็นเหมือนผมเลย เปิด 120 วัตต์ยันเช้าเลย ไม่ดีตรงหลับๆตื่นๆตามเสียงเพลงครับ แล้วไปง่วงที่ทำงานกำลังปรับเปลี่ยนพฤติกรรมตัวเองอยู่ครับ

ออฟไลน์ ozztum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5

ง้อผม ทำได้แค่นี้อ่ะ ครับ พี่เล็กทานข้าวหรือยัง   พี่ทำไรอยู่ 
หรือจะให้ผมพูด  พี่เล็กคิดยังไงกับผม ลองเปลี่ยนรสนิยมดูไหม  อย่างงี้ป่าว  laughhahaha
[unde_cided]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
จะไปนอนแล้วน่ะครับ  ฝันดีน่ะครับทุกคน จุ๊บๆๆ

ฝันดีนะน้าซีครับ หนุกดี หามาเหลาอีกนะครับ งั้นผมจะไม่ใช้ยูสเซอร์ที่ขึ้นด้วยตัว C ตัว B เลย สองตัวนี้อันตรายแท้ C = Cleaning, Civicdotcom B = Bang doi (ตัวนี้แค่มอง หลอดก็ตายคาแท่นคิดดูดิ) laughhahaha

ผมเองก็ทำพัง สองสัปดาห์ก่อนทำแอมป์หูฟังพัง ทำตัวถัง TR ช็อต เสียงพล่าเลย แต่แงะทิ้ง แล้วทำวงจรอื่นดังเรียบร้อยไปล่ะครับ วงจรของเจ๊วิคตอเรียซีเคร็ทสุดสวยประจำDAV

ระวังเหมือนพ่อผมนะ ตั้งผิด กลายเป็นเปิดตอนเที่ยงคืน แล้วเปิดโวลุ่มไว้ 11 โมง ลั่นบ้าน งงกันทั้งบ้าน ยังคิดไปได้ว่าข้างบ้านมันทำไรวะ บ้านตัวเองแท้ๆ  [laugh-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ R&R

เอ้า... เป็นเหมือนผมเลย เปิด 120 วัตต์ยันเช้าเลย ไม่ดีตรงหลับๆตื่นๆตามเสียงเพลงครับ แล้วไปง่วงที่ทำงานกำลังปรับเปลี่ยนพฤติกรรมตัวเองอยู่ครับ
ก็น้าเล่นเปิด 120 วัตต์ มันก็ดังซิครับ ผมเปิดแค่เบาๆ เอง กล่อมนอนหลับสบาย [roll] [roll] [roll]

ลองเช็คทรานซิสเตอร์ทุกตัวในภาคขยายดูครับ เดาว่าน่าจะมีบางตัวช็อต เพราะถ้าทรานซิสเตอร์เอาท์พุทช็อตจนไหม้ มักจะทำให้ทรานซิสเตอร์ตัวที่เกี่ยวข้องกันพังไปด้วย

ผมไม่มีความรู้อะไรเลยครับ เชคไม่เป็นเลย  

เพื่อนที่เป็นช่างเขาบอกผม ว่า ไม่รู้ค่าอาร์ ที่ผมวงสีแดงไว้  ว่าค่าเดิมมันเท่าไหร่  กับบอร์ดโปรแทคที่วงสีแดงไว้ เขาใส่ไดโอด หรือซีเนอร์เนี้ยแหละครับ  เพราะกระแสไม่พอหรือเกิน จำไม่ได้แล้ว  และมีอีกตัวใต้บอร์ดเป็นไอซี ประมาณ 10 ขา เขาบาสพาสสัญญาณมา  เพื่อนเขาดูจากดาต้าซีทครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
ก็น้าเล่นเปิด 120 วัตต์ มันก็ดังซิครับ ผมเปิดแค่เบาๆ เอง กล่อมนอนหลับสบาย [roll] [roll] [roll]

[gr_in]     โดนนน เข้าไปเต็มๆ นะ    [Granade]

ออฟไลน์ R&R

R น่าจะหาค่าตรงไม่ได้ ก็เลยขนานกันให้ได้ค่าที่ต้องการ

ส่วนบอร์ดตัวบนผมเห็นเขียนว่า Front-end ไม่แน่ใจว่านั่นคือบอร์ด Protect หรือเปล่า และก็ไม่น่าจะทำให้ต่างไปจากของเดิม เพราะมันจะทำให้เสียคุณค่าไป (ไดโอดสองตัวนั่น)

ผมหาวงจรและ Service Manual ไม่เจอ ไม่อย่างนั้นคงง่ายกว่านี้

ผมว่าส่งให้ช่างอาชีพดีกว่าครับ คนที่ผม PM ไปแนะนำก็ได้ครับ (น้าแว่นรู้จักลองปรึกษาดู) อาการนี้อาจจะเป็นของง่ายสำหรับเขา แต่ต้องระบุให้ช่วยทำให้เสียงสองข้างเท่ากัน หรือถ้าต่างก็ขอให้น้อยที่สุด ผมก็เป็นแค่ช่างสมัครเล่น ถ้าเกินกำลังก็ส่งไปให้ช่างอาชีพทำต่อเหมือนกัน

อีกคนหนึ่งที่จะปรึกษาได้คือคุณ Hannan ในเว็ปเรานี่แหละครับ แกเป็นคนมีประสบการณ์ด้านซ่อมเครื่องเสียง ก็ถือว่ามีฝีมือระดับอาชีพเหมือนกันครับผมมีอะไรก็โทรไปปรึกษาแกเรื่อยแหละครับ แต่แกอยู่ไกลถึงยะลา