ผู้เขียน หัวข้อ: รักพี่..เสียดายน้อง....เลยอยากลอง Hybrid  (อ่าน 13993 ครั้ง)

ออฟไลน์ SS-Tiger

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
Re: รักพี่..เสียดายน้อง....เลยอยากลอง Hybrid
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013, 02:49:56 PM »
[pig90124]เพิ่งมาเห็นครับ จากวงจรที่ใช้ el34 ทำโดย อ.มด ครับ ซึ่งเคยถามน้าแกแล้วครับ น้าแกแทน ef 80 ด้วย el34 เลยครับ ดังนั้นการปรับมาใช้ ef80 เหมือนเดิม ทำด้วยการเอา ef80 เขาไปแทน el34 ดื้อๆเลยครับ  ลองดูครับ ผมลองแล้วผมก็ยังประทับใจ ef80 ที่สุดครับ

ลองใช้ fet เบอร์เดียวกับวงจรก่อนครับ ผมว่าเสียงมันก็ ok ดีครับ ซื้อได้ที่ es ครับ ของ hitachi ครับ

-----ตอนผมทำวงจรนี้เป็นตอนที่วิชาไม่แก่กล้าพอครับ ถ้าเป็นตอนนี้คงจูนได้ดีกว่าตอนนั้นเยอะ
อ่านแล้วผมรู้สึกมั่นใจขึ้นเยอะ ถ้าจากสำนัก อ.มด ผมค่อนข้างมั่นใจว่าน่าจะโอเค แบบนี้ได้แนวทางแล้วครับ ขอบคุณน้า golf_y สำหรับข้อมูลดี ๆ
ถ้าลงมือทำจริงแล้ว ติดอะไรจะขอคำแนะนำอีกเรื่อย ๆ นะน้า..... [res]

ออฟไลน์ BOSE

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 28
Re: รักพี่..เสียดายน้อง....เลยอยากลอง Hybrid
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 10:15:39 AM »
[pig90124]เพิ่งมาเห็นครับ จากวงจรที่ใช้ el34 ทำโดย อ.มด ครับ ซึ่งเคยถามน้าแกแล้วครับ น้าแกแทน ef 80 ด้วย el34 เลยครับ ดังนั้นการปรับมาใช้ ef80 เหมือนเดิม ทำด้วยการเอา ef80 เขาไปแทน el34 ดื้อๆเลยครับ  ลองดูครับ ผมลองแล้วผมก็ยังประทับใจ ef80 ที่สุดครับ

ลองใช้ fet เบอร์เดียวกับวงจรก่อนครับ ผมว่าเสียงมันก็ ok ดีครับ ซื้อได้ที่ es ครับ ของ hitachi ครับ

-----ตอนผมทำวงจรนี้เป็นตอนที่วิชาไม่แก่กล้าพอครับ ถ้าเป็นตอนนี้คงจูนได้ดีกว่าตอนนั้นเยอะ
อ่านแล้วผมรู้สึกมั่นใจขึ้นเยอะ ถ้าจากสำนัก อ.มด ผมค่อนข้างมั่นใจว่าน่าจะโอเค แบบนี้ได้แนวทางแล้วครับ ขอบคุณน้า golf_y สำหรับข้อมูลดี ๆ
ถ้าลงมือทำจริงแล้ว ติดอะไรจะขอคำแนะนำอีกเรื่อย ๆ นะน้า..... [res]

มานั่งแอบๆๆ อยู่ในห้อง   แอบคอยให้กำลัีงใจอยู่ครับ   [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 11:17:46 AM »

ไม่ถึงขั้นแนะนำได้หรอกครับน้า เพราะตอนต่อก็ต่อตามวงจรเหมือนกันครับ แต่แนะนำสองอย่างครับ

1. หา sink ที่หย่าย ๆ เท่าที่จะทำได้เลยนะครับ เพราะโคตรร้อนครับ  [shock1]

2.  c output มีผลมาก ๆ ครับ  fart-raccoon fart-raccoon ตอนผมทำผมใช้ samwha ค่า 4700uf 100v เอาครับ  เสียงที่ได้ก็ ok ดีครับ  [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 01:39:30 PM »
C Output อยากหา Samwha มาใช่เหมือนกัน เคยอ่านหนังสือของ อ.สารัตน์ บอกว่าให้เสียงที่ดี สำคัญคือราคาสมเหตุสมผล

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 02:28:52 PM »
C Output อยากหา Samwha มาใช่เหมือนกัน เคยอ่านหนังสือของ อ.สารัตน์ บอกว่าให้เสียงที่ดี สำคัญคือราคาสมเหตุสมผล

ถ้าถามผมเสียงก็พอได้ครับ  ผมจำเสียงตอนที่เอาไปทำ output ด้รางๆ แค่เสียงเปิดหวานครับ แต่ถ้าเอามา bypass cathode เนี่ย ผมใช้แล้วเสียงที่ได้ต่างจากที่อ.สารัตน์บอกนิดหน่อยครับ จะออกแนวค่อนข้างโปร่งครับ แต่เสียงแหลมจะแห้งแร้งครับ ส่วนเอาไปใช้เป็น  c ภาคจ่ายไฟสูงผมรู้สึกว่าเสียงมันเปิดกว่าพวก elna หรือ ncc รุ่นถูกครับ แต่ว่าถ้าจูนไม่ดีกลางหายอะครับ  [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

-----ถ้าเป็นไปได้ลองหาที่บ้านหม้อดูครับ อาจจะมี c มือสองเก่า ๆ ของมะกันน่ะครับ [c--c] [c--c] อาจจะได้เสียงที่ชอบมากกว่า samwha ก็ได้ครับ

---- amp ตัวนั้นผมนั่ง hw ครับ ตอนนั้นยังเกรียนอยู่ [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] เลยบ้าทำ ตอนนี้เรอะ ขอใส่ print ดีกว่าสะดวกดี  [in-love-raccoon]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 03:09:57 PM »
ของจริงมาแล้ว  [clap hand2]
ตอนนี้แอมป์ตัวนี้ยังอยู่มั้ยครับ ถ้ายังอยู่อยากให้น้า golf_y ลองจูนอัพดูว่าเสียงมันไปได้สุดแค่ใหน
ถ้าผมจะเริ่มต้นลองด้วยคู่นี้ก่อนจะดีมั้ยครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 03:26:09 PM »
ของจริงมาแล้ว  [clap hand2]
ตอนนี้แอมป์ตัวนี้ยังอยู่มั้ยครับ ถ้ายังอยู่อยากให้น้า golf_y ลองจูนอัพดูว่าเสียงมันไปได้สุดแค่ใหน
ถ้าผมจะเริ่มต้นลองด้วยคู่นี้ก่อนจะดีมั้ยครับ

-----ลาโลกไปแล้วครับ  [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] เนื่องจากตอนที่ผมทำเนี่ยใส่ sink เล็กไปครับ มันเลยเกิดความร้อนสะสม ลาโลกไปเรียบร้อยแล้วจ้าา  [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] ผมถึงแนะนำว่าให้ใส่ sink ใหญ่ที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ไงครับ โคตรร้อนครับ บอกได้คำเดียวจ้า  fart-raccoon fart-raccoon

----- จากวงจรนะครับ ตัวที่ผมว่าควรจูนก็คือ  c coupling ภาคหน้า กับ r ค่า 27k แล้วก็ 1m ครับ ลองหาตัวดี ๆ หน่อยจ้าเป็นพวก holco ก็ได้ ตอนที่ผมทำส่วนมากจะใช้ r metal oxide film ของ panasonic อะครับ  fart-raccoon

-----ส่วนใช้ fet เบอร์ไหน คือตอนที่ผมทำผมใช้ fet เบอร์ตรงมันเลยนะครับ ไม่มีเหตุผลอะไรเลยนอกจากว่าผมไม่มีความรู้เรื่องอุปกรณ์ ss เลยครับ เพราะเล่นแต่หลอด เจ้าตัวนั้นอิหนุ่มสั่งประกอบครับ เลยทำให้ ตัวนั้นเป็น power amp ss ตัวแรกและตัวเดียวที่เคยทำครับ  [yes-raccoon] [yes-raccoon]   

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 05:08:30 PM »
ตัวนี้ก็ดีนะครับ ของผมทำแต่เป็น EF80  EF184  พังเหมือนกัน เสียงก็จัดได้ว่า OK ครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 09:03:20 PM »
ของจริงมาแล้ว  [clap hand2]

-----ลาโลกไปแล้วครับ  [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] เนื่องจากตอนที่ผมทำเนี่ยใส่ sink เล็กไปครับ มันเลยเกิดความร้อนสะสม ลาโลกไปเรียบร้อยแล้วจ้าา  [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] ผมถึงแนะนำว่าให้ใส่ sink ใหญ่ที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ไงครับ โคตรร้อนครับ บอกได้คำเดียวจ้า  fart-raccoon fart-raccoon

----- จากวงจรนะครับ ตัวที่ผมว่าควรจูนก็คือ  c coupling ภาคหน้า กับ r ค่า 27k แล้วก็ 1m ครับ ลองหาตัวดี ๆ หน่อยจ้าเป็นพวก holco ก็ได้ ตอนที่ผมทำส่วนมากจะใช้ r metal oxide film ของ panasonic อะครับ  fart-raccoon

-----ส่วนใช้ fet เบอร์ไหน คือตอนที่ผมทำผมใช้ fet เบอร์ตรงมันเลยนะครับ ไม่มีเหตุผลอะไรเลยนอกจากว่าผมไม่มีความรู้เรื่องอุปกรณ์ ss เลยครับ เพราะเล่นแต่หลอด เจ้าตัวนั้นอิหนุ่มสั่งประกอบครับ เลยทำให้ ตัวนั้นเป็น power amp ss ตัวแรกและตัวเดียวที่เคยทำครับ  [yes-raccoon] [yes-raccoon]   
ได้ความรู้อีกแล้ว ผมคงเริ่มด้วยอุปกรณ์พื้น ๆ ที่มีขายทั่วไปก่อน โดยเฉพาะคน ตจว.หาของเล่นดี ๆ ยาก ในเวปก็จองได้บ้างไม่ได้บ้าง
ว่ากันไปตามสภาพ ส่วนปัญหาเรื่องความร้อนน่าจะพอจัดการได้หาซิ้งใหญ่หน่อย ปรับกระแสต่ำ ๆ ลองเสียงดูก่อนแล้วค่อยหา Sweet Spot.  [res]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 09:12:03 PM »
ตัวนี้ก็ดีนะครับ ของผมทำแต่เป็น EF80  EF184  พังเหมือนกัน เสียงก็จัดได้ว่า OK ครับ
ขอบคุณมากครับที่แบ่งปัน PCB ขออนุญาตเก็บก่อนครับ  [res]
สองเบอร์นี้เอาไว้ลองอีกที ถ้าตัวต้นฉบับมีแววดี

ออฟไลน์ Tarot

• ถูกใจกด Like+ 14
    • http://www.diyaudiovillage.net/index.php?PHPSESSID=664f9c1506ff4c72b6efefffe96f464b&topic=1782.0
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013, 09:42:37 AM »
คืบหน้าไปถึงไหนแล้วครับ...  [Cheers5]

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 11:01:44 AM »
คืบหน้าไปถึงไหนแล้วครับ...  [Cheers5]
มา update หน่อยครับ ตอนนี้ได้ของมาพร้อมแล้ว........แต่คนยังไม่พร้อม ดูรูปไปพลางๆ ก่อนครับ แล้วพี่ Tarot ทำตัวใหนเพิ่มบ้างครับ.......

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 11:17:56 AM »
............กว่าจะหาอุปกรณ์ได้ครบเล่นเอาเหนื่อยเลยครับ ร้านแถวบ้านไม่มีของเลย ของที่ได้ต้องสั่งจาก กทม.กว่า 80% ของที่บ้านเรามีแต่อาร์กับซี ค่าเล็กๆ
หลอดที่คิดว่าจะเอามาใช้ครับ ไม่ทราบว่าใครเคยใช้ยี่ห้อนี้บ้าง (Valve Art) เสียงเป็นอย่างไร ????

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 11:22:02 AM »
Mosfet ใช้เบอร์ J162+K1058 ก่อน.......เพราะราคาถูกดี (หวังว่าจะเป็นของดีราคาถูก)
ถ้าทำแล้ว....มีแววดีแล้วค่อยเปลี่ยนเป็นคู่จานบิน BUZ901-906 (ราคาแพงกว่ากันเยอะ)

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 11:33:21 AM »
ขออนุญาตยืมรูปนะครับ

• http://www.diyaudiovillage.net/index.php?PHPSESSID=664f9c1506ff4c72b6efefffe96f464b&topic=1782.0
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 01:59:30 PM »
มา update หน่อยครับ ตอนนี้ได้ของมาพร้อมแล้ว........แต่คนยังไม่พร้อม ดูรูปไปพลางๆ ก่อนครับ แล้วพี่ Tarot ทำตัวใหนเพิ่มบ้างครับ.......
กลับไปหาดใหญ่เดือนเมษายนนี้  น่าจะได้ฟังเสียง...
ผมทำปรี12ax7 ของน้าอัล...ตอนนี้ทำเครื่องที่ 2 แล้ว...กะจะหิ้วกลับหาดใหญ่ไปให้สมาชิกฟังกัน...
รูปประกอบ...

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 02:01:08 PM »
ภาพต่อ...

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 02:02:51 PM »
เครื่องที่ 2...เพิ่งเสร็จวันนี้(16 มีค. 2556)...

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 02:03:40 PM »
อีกมุม...

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 16 มีนาคม 2013, 02:53:48 PM »
 [pig6456]el34 ของจีน เสียงจะโปร่งครับ แต่แหลมจะแข็งนิดหน่อย ลองดูครับ ต้องดูปรีครับว่าให้แนวเสียงยังไงด้วยครับ ตอนนี้ถ้าประกอบแล้วเสียงเป็นเยี่ยงไรช่วยบอกด้วยเน้อครับ เพราะตอนผมประกอบ อิหนุ่มจะชอบเสียงจากหลอดจำพวก el34 หรือ 6550 มากกว่า ef80 เพราะเสียงจะคมดุดันกว่า แต่ผมชอบจาก ef80 มากกว่า เพราะอารมณ์ใกล้เคียงหลอดกว่าครับ ส่วน fet ผมใช้ j162 เสียงก็โคตรดีแล้วล่ะครับ ตามความคิดผมนะ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 21 มีนาคม 2013, 06:10:27 PM »
............กว่าจะหาอุปกรณ์ได้ครบเล่นเอาเหนื่อยเลยครับ ร้านแถวบ้านไม่มีของเลย ของที่ได้ต้องสั่งจาก กทม.กว่า 80% ของที่บ้านเรามีแต่อาร์กับซี ค่าเล็กๆ
หลอดที่คิดว่าจะเอามาใช้ครับ ไม่ทราบว่าใครเคยใช้ยี่ห้อนี้บ้าง (Valve Art) เสียงเป็นอย่างไร ????
อุปกรณ์...ถ้ายังขาดอยู่...บอกมานะครับ...จะช่วยหาให้... [roll]

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 11:07:30 PM »
มารอดูครับ... [roll] [roll] [roll]
คงอีกนานพอสมควรครับ
ดูตัวนี้อยู่ด้วย กำลังสะสมมวลสาร 80 Watts Stereo
ใครมีรายละเอียดช่วยสแกนนำมาลงเป็นวิทยาทานได้ไหมครับ สนใจวงจรนี้ครับ
หรือส่ง mail มาที่ jakrintr_j@yahoo.com
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2013, 11:32:31 PM โดย R&R »