ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดใด แทน EL34 ได้บ้าง  (อ่าน 12704 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOSE

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 28
หลอดใด แทน EL34 ได้บ้าง
« เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 08:03:18 PM »
รบกวน สอบถาม หลอดใด แทน EL34   ได้บ้าง  เอาแบบ ถอดออก แล้วเสียบแทนกันได้เลย นะครับ  [unde_cided]

ถ้ามี รีวิว แนวเสียงด้วยจะขอบคุณมากครับ   [res] [res]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: หลอดใด แทน EL34 ได้บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 08:10:05 PM »
 ได้หลายเบอร์เลยครับ แต่ต้องดู bias ด้วย แต่ถ้าเป็นแบบ fixed bias  ก็ยิ่งดี เพราะจะสามารถปรับให้เหมาะสมได้ครับ ที่เสียบได้เลยน่าจะมี  6550 , kt88 , 6L6 ก็ได้แต่ต้องลด bias หน่อย แต่ฟังไม่นานพอได้แนวได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 09:00:50 PM »
เอาที่เสียบแทน EL34 ได้ทันที

หลอดแรกที่จะกล่าวถึง 6CA7 หลาย ๆ คนคิดว่ามันคือเบอร์เดียวกัน
ผมเองอยากลอง Shuguang 6CA7-Z เป็นหลอดที่ออกมาเนื่องในโอกาสพิเศษ

อีกหลอด KT77
นี่ก็เป็นอีกหลอดหนึ่งที่อยากลองเล่นเป็นของ Gold Lion

ส่วนที่ผมมีเป็นหลอด KT77 ของ JJ

นี่คือสองเบอร์ที่ผมชอบเอามาเสียบแทน EL34
6CA7 พวกหลอดทรงอ้วน ๆ เสียงอวบใหญ่ตามทรงขึ้นมา

ส่วน KT77 ผมเคยเล่นแต่ JJ ขอบอกว่าหลอดนี้ลีลาดีครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 09:09:33 PM »
หลอด เชี่ยงชุน คนที่เค้าใช้กันเค้าว่าเปราะครับพี่ อัล
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 09:14:48 PM »
หลอด เชี่ยงชุน คนที่เค้าใช้กันเค้าว่าเปราะครับพี่ อัล

เขาโฆษณาว่า Hi-end, Not high price and The Best value....อ่านแล้วเคลิ้มไปเลย
ราคาก็ไม่เบาเหมือนกัน
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 09:37:18 PM »
พอกล่าวถึงหลอด 6CA7 ก็นึกขึ้นได้ว่า
6CA7 ของ EH เป็นหลอดที่ถึก ทน ชอบ Bias โหด

แต่ถ้าเป็นหลอด EL34 EH

ก็เป็นหลอดที่คุ้มค่าเช่นกัน ถึก ทน ชอบ Bias โหดเหมือน 6CA7

หลอด EH ทั้งสองเบอร์นี้
ผมเคยเล่นแบบจับผิดอยู่นานพอสมควร ว่าเสียงจะแตกต่างกันหรือไม่
ขอเรียนตามตรงว่า หลอดของ EH มันไม่เหมาะกับคนขวัญอ่อน และไม่มีความอดทนในการฟัง

เพราะเสียงแรกฟังนั้นไม่ได้เรื่องเอาเสียเลย
คุณอาจทำใจไม่ได้กับเสียงที่ได้ยิน แต่เมื่อผ่านพ้นชั่วโมงบินแล้วกลับมาฟังใหม่

เราจะเห็นความดีงามของหลอดนี้ครับ

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 09:40:08 PM »
น้าอัลครับ  วันนี้น้า Electron หายไปไหนครับ

เงียบจัง  หรือต้องเรียกน้า Simphony

หุหุหุ

[ninja-raccoon] [ninja-raccoon] [ninja-raccoon]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 09:47:45 PM »
น้าเฉย เขาเปลี่ยนชื่อเมื่อสนุก ๆ

สังเกตให้ดี ๆ เวลาเปลี่ยนชื่อไปใช้ชื่ออื่น เขาจะไปซุ่มออกงาน ทำโปรเจคใหม่
และเมื่อกลับมาใช้ชื่อ Electron เมื่อใดก็มีเฮเมื่อนั้น

ช่วงนี้ หยอดตังใส่กระปุกคอยไว้ก่อน เพราะว่า

Electron หายไปครับ
 laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 09:50:18 PM »
น้าเฉย เขาเปลี่ยนชื่อเมื่อสนุก ๆ

สังเกตให้ดี ๆ เวลาเปลี่ยนชื่อไปใช้ชื่ออื่น เขาจะไปซุ่มออกงาน ทำโปรเจคใหม่
และเมื่อกลับมาใช้ชื่อ Electron เมื่อใดก็มีเฮเมื่อนั้น

ช่วงนี้ หยอดตังใส่กระปุกคอยไว้ก่อน เพราะว่า

Electron หายไปครับ
 laughhahaha laughhahaha laughhahaha
ผมนึกว่าน้าเฉยจะเปลี่ยนแนวไปเล่นพวกเครื่องสาย

ออเครสต้าครับ

ผมยังไปไม่ถึวระดันนั้นครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 09:51:21 PM »
  [res] [res] [res]

[c--c]  ขอถามต่อนะครับ  หลอดที่กล่าวข้างต้น ถ้าจะเทียบคุณภาพเสียง กับ หลอด EL34 ของ Mullard หรือ Tele จะสู้ได้ไหมครับ   [unde_cided]  

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 10:03:26 PM »

[c--c]  ขอถามต่อนะครับ  หลอดที่กล่าวข้างต้น ถ้าจะเทียบคุณภาพเสียง กับ หลอด EL34 ของ Mullard หรือ Tele จะสู้ได้ไหมครับ   [unde_cided]  

หมายถึงหลอด NOS ใช่ไหม
ตอบแบบไม่ยั้งคิดว่า เทียบชั้นยังไม่ถึง ยังไงก็เทียบชั้นไม่ได้
สองหลอดนั่น เทพตัวจริง ไม่ใช่เทพจำแลงแปลงกายนะ

ที่ผมกล่าวว่าคุ้มค่าตัวนั้น เสียงก็ยังฟังได้ดีอยู่
แต่ถ้าเมื่อใดดันไปได้ยินเสียงของหลอดเทพเข้าให้ แล้วเอามาเทียบเคียงกัน
มันจะทำให้เราเห็นความแตกต่างชัดเจน

หลอดเทพทั้งสอง NOS 1 คู่ เอาไปซื้อหลอดที่ผมกล่าวถึงได้หลายหลอดอยู่นะ
เพียงแค่นี้ ก็ขี่กันแบบชัดเจนแล้วครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 10:32:45 PM »

หมายถึงหลอด NOS ใช่ไหม
ตอบแบบไม่ยั้งคิดว่า เทียบชั้นยังไม่ถึง ยังไงก็เทียบชั้นไม่ได้
สองหลอดนั่น เทพตัวจริง ไม่ใช่เทพจำแลงแปลงกายนะ

ที่ผมกล่าวว่าคุ้มค่าตัวนั้น เสียงก็ยังฟังได้ดีอยู่
แต่ถ้าเมื่อใดดันไปได้ยินเสียงของหลอดเทพเข้าให้ แล้วเอามาเทียบเคียงกัน
มันจะทำให้เราเห็นความแตกต่างชัดเจน

หลอดเทพทั้งสอง NOS 1 คู่ เอาไปซื้อหลอดที่ผมกล่าวถึงได้หลายหลอดอยู่นะ
เพียงแค่นี้ ก็ขี่กันแบบชัดเจนแล้วครับ

[res] [res] [res]  ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆๆครับ   [res] [res]

ออฟไลน์ sran

• มือใหม่หัด DIY
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
  • มือใหม่หัด DIY
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 10:24:27 AM »

หลอดแรกที่จะกล่าวถึง 6CA7 หลาย ๆ คนคิดว่ามันคือเบอร์เดียวกัน
ผมเองอยากลอง Shuguang 6CA7-Z เป็นหลอดที่ออกมาเนื่องในโอกาสพิเศษ

นี่ก็เป็นอีกหลอดหนึ่งที่อยากลองเล่นเป็นของ Gold Lion

ส่วนที่ผมมีเป็นหลอด KT77 ของ JJ

นี่คือสองเบอร์ที่ผมชอบเอามาเสียบแทน EL34
6CA7 พวกหลอดทรงอ้วน ๆ เสียงอวบใหญ่ตามทรงขึ้นมา

ส่วน KT77 ผมเคยเล่นแต่ JJ ขอบอกว่าหลอดนี้ลีลาดีครับ

แล้วถ้าชอบทั้งอวบใหญ่และลีลาดีล่ะน้า (อิอิๆ)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 10:42:28 AM »

แล้วถ้าชอบทั้งอวบใหญ่และลีลาดีล่ะน้า (อิอิๆ)

ถ้าลีลาเร่าร้อนก็ต้องมองพวงหลอดมะกัน 6ca7 ครับ ทรงอ้วนๆ แต่ลีลาเรียบร้อยหยังกะผ้าพับไว้ ก็ไปลองหา mullard 00 xf1 ไล่ไปยัน xf4 เรียงลำดับความเรียบร้อยเลย เลขน้อยเรียบร้อยมาก แล้วก็ราคาแรงมาก แต่ถ้าอยากให้อยู่กลางระหว่างนั้น ก็ลองหา 0 เดียวครับ สบายกระเป๋าหน่อย
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 03:31:46 PM »

ไปหาเจ้าอ้วน GE Fat Bottle 6CA7 หลอดรุ่นเก่า
ได้ทั้งความเร้าใจ ลีลาสวยงาม อวบใหญ่แต่ไม่เทอะทะ

http://www.ebay.com/sch/i.html?_trksid=p3984.m570.l1313&_nkw=Fat+bottle+GE&_sacat=0&_from=R40

พูดอย่างไม่อาย นายอัลกอฮอล์ชอบมากกว่า Mullard xf4 เสียอีก

เล่นหลอดต้องใจเย็น ๆ และลองไปดูตามร้านขายของเก่า
บางทีอาจเจอเจ้าอ้วนยกแผงก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 03:40:00 PM »
มีอีกหลอดที่อยากจะฝากไว้ในอ้อมใจของทุกท่านครับ ตอนนี้ราคาไปไกลแล้ว เป็นสาวจากเยอรมันตะวันออก แม้เธอจะไม่ออดอ้อนมากนัก อาจจะตบตีเราในบางจังหวะ แต่ถ้าเราเล้าโลมเธอจนเธอยอมปรนนิบัติเราแล้ว เธอลีลาเด็ดใช่ย่อยครับ [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 04:56:16 PM »
มีอีกหลอดที่อยากจะฝากไว้ในอ้อมใจของทุกท่านครับ ตอนนี้ราคาไปไกลแล้ว เป็นสาวจากเยอรมันตะวันออก แม้เธอจะไม่ออดอ้อนมากนัก อาจจะตบตีเราในบางจังหวะ แต่ถ้าเราเล้าโลมเธอจนเธอยอมปรนนิบัติเราแล้ว เธอลีลาเด็ดใช่ย่อยครับ [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

ผมนึกถึงอาจารย์ที่สอนผมขึ้นมาทันที

ท่านอาจารย์เสนอ ท่านเป็นคุณพ่อของสมบัติ เมทะนี พระเอกหนังดังของเรานี่เอง
นอกจากวิชาการหนัก ๆ ที่ท่านสอนพวกผมแล้ว ยามว่างอารมณ์ดี ท่านจะสอน Shot เด็ด

ซึ่งผมจำติดหูไม่เคยลืมเลือน

เราลูกผู้ชาย ไม้ตายของเรา คือ ต้องจูนก่อนเสียบปลั๊ก
มิใช่จ้องจะเสียบปลั๊ก ทั้งที่ยังไม่ได้จูน

หากเป็นอย่างหลัง อย่าหวังว่าประสบชัยชนะ

คำสอนของท่านให้แก่พวกผมล่วงเลยมาถึง 30 ปีแล้ว
ผมไม่เคยลืมเลือน

ท่องไว้ "จูนก่อนเสียบปลั๊ก"
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 11:09:39 PM »

ผมนึกถึงอาจารย์ที่สอนผมขึ้นมาทันที

ท่านอาจารย์เสนอ ท่านเป็นคุณพ่อของสมบัติ เมทะนี พระเอกหนังดังของเรานี่เอง
นอกจากวิชาการหนัก ๆ ที่ท่านสอนพวกผมแล้ว ยามว่างอารมณ์ดี ท่านจะสอน Shot เด็ด

ซึ่งผมจำติดหูไม่เคยลืมเลือน

เราลูกผู้ชาย ไม้ตายของเรา คือ ต้องจูนก่อนเสียบปลั๊ก
มิใช่จ้องจะเสียบปลั๊ก ทั้งที่ยังไม่ได้จูน

หากเป็นอย่างหลัง อย่าหวังว่าประสบชัยชนะ

คำสอนของท่านให้แก่พวกผมล่วงเลยมาถึง 30 ปีแล้ว
ผมไม่เคยลืมเลือน

ท่องไว้ "จูนก่อนเสียบปลั๊ก"
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ถามต่อนะครับ  ต้องจูนนานแค่ไหนครับ ถึงจะเสียบปลํ๊กได้ครับ  จับดูก็ไม่ร้อนครับ     laughhahaha laughhahaha 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012, 12:12:21 PM »
ตามประสาคน DIY ก็ต้องจูนให้มันเข้าที่เข้าทางก่อนล่ะนะ
มัวแต่ชักปลั๊กเข้า ออก เครื่องไม่สมบูรณ์ เดี๋ยวก็ช๊อตฟิวส์ขาด

เครื่องเสียหายไม่เท่าไร ทำใหม่ได้
แต่อายขายหน้านี่ซิไม่รู้จะคุยให้เพื่อนฟังฝูงได้อย่างไรดี

DIY เครื่องแรก ก็ดันช๊อตฟิวส์ขาดเสียแล้ว

ไปล่ะ...เดี๋ยวโดนเจ๊ฟาดหัวแบะต้อนรับปีใหม่

[laugh-raccoon] 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ panma9

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • panma999
    • [url=http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=15207.0]
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2018, 08:22:11 PM »
พี่ๆครับ ท่านไดพอจะแนะแนวทางให้ผมสรางแอมหลอดเครื้องส่ง   หรือมีวงจรที่สามารถปรับมาใช้  กันหลอด
hydrogen thyratron L-4915b หรือหลอดตะกูลนี...ขอบพระคุณอย่างยิงครับhttps://image.goosiam.com/view.asp?uid=690241&s=4DbzKrR7NuNn
https://image.goosiam.com/view.asp?uid=690253&s=qNIqQvC9O3gA
https://image.goosiam.com/view.asp?uid=690254&s=olv3nfHGiZ8c